ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 435

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำหมึกเครื่องปริ้นท์เตอร์จ้า

ตามหัวข้อเลยจ้า มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำหมึกเครื่องปริ้นท์เตอร์ เราใช้ยี่ห้อ Cannon(ต่อtank) มาหลายปีแล้ว ประมาณสัก3-4ปี เพราะใช้มาตั้งแต่เรียนป.ตรีปี1จนถึงปัจจุบันเรียนจบแล้ว (ซื้อมาพร้อมๆกับคอม)
    และแล้ววันนี้เพิ่งยกเครื่องไปให้ช่างเปลี่ยน"ตลับ"(กล่องหมึกของเครื่องปริ้นท์)เพราะมันเสื่อมสภาพใช้การไม่ได้แล้ว ระหว่างที่ช่างกำลังซ่อมได้พูดคุยเกี่ยวกับน้ำหมึกของเครื่องปริ้นท์เตอร์ แล้วก็เกิดข้อสงสัยขึ้นมาเลยลองมาปรึกษากับชาวJKGดูว่ามีความคิดเห็นอย่างไร
    1. ช่างซ่อมเขาถามว่าเครื่องปริ้นท์ใช้มากี่ปีแล้ว เคยเปลี่ยน"ตลับ"มาก่อนไหม? เราก็ตอบไปตามความจริงว่าใช้มา 3-4ปีแล้ว(เพราะซื้อมาพร้อมๆกับคอม) ตั้งแต่ต่อtankก็ไม่ได้เปลี่ยน"ตลับ"เลย มีแต่ใช้เข็มฉีดยาเติมสีที่ตัวtankเท่านั้น และก็ใช้งานได้ดีจนมาถึงตอนนี้มันมีปัญหา สีไม่ออก เลยรีบมาให้ซ่อมตั้งแต่เนิ่นๆ เพราะถ้าปล่อยปัญหาไว้นานๆอาจจะทำให้เครื่องปริ้นท์เสียหายไปมากกว่านี้ได้ เผลอหัวมันจะตัน กลัวต้องเปลี่ยนทั้ง2ตลับ เมื่อช่างซ่อมฟังเราพูดจบเขาก็ งง แล้วพูดกลับมาว่า เอ่อ..ใช้มาได้ถึง3-4ปีเลยเหรอ ปรกติตลับหมึกของcannonจะมีอายุการใช้งานเต็มที่ประมาณ5-6เดือนเท่านั้น อ่าว!!!ทำไมเราใช้มาได้ถึง3-4ปีเลยหล่ะ อันนี้คือข้อสงสัยข้อที่1
    2. พอซ่อมเสร็จ เปลี่ยนตลับหมึกเสร็จเรียบร้อย ช่างซ่อมเขาแนะนำว่าสีใกล้จะหมดแล้ว(เหลือประมาณครึ่งหนึ่งของขวดtank) เขาบอกว่าให้ใช้น้ำหมึกยี่ห้อให้ตรงกับหรือน้ำหมึกที่เหมาะกับยี่ห้อเครื่องปริ้นท์เท่านั้น ซึ่งเขามีขาย ตรงนี้คือข้อสงสัยข้อที่2 เพราะเราเองลองสังเกตดูน้ำหมึกของCannonกับยี่ห้ออื่นๆแล้วแทบไม่มีความแตกต่างกัน ต่างกันแค่ฉลากเท่านั้นเอง(ขวดยังเหมือนกันเลย) พอดีว่ามีน้ำหมึกของLexmarkเหลืออยู่ แต่ยังไม่กล้าเติมปนลงไป ต้องการจะมาถามชาวJKGผู้ที่มีความรู้เรื่องเครื่องปริ้นท์เตอร์กับน้ำหมึกว่า มันเป็นจริงตามที่ช่างซ่อมคนนี้พูดไว้หรือไม่ ถ้าคิดในอีกแง่มุมหนึ่งคือช่างเขาต้องการที่จะขายน้ำหมึกกับเราหรือเปล่่า ชาวJKGคนไหนที่ใช้น้ำหมึกปนกันบ้าง เพราะน้ำหมึกไม่ว่าจะเป็นของCannon หรือ HP หรือแม้แต่ Lexmark มันแทบจะไม่แตกต่างกันเลย วานผู้รู้มาตอบข้อสงสัยให้ทีจ้า ขอโทษที่มารบกวนนะ และขอขอบคุณล่วงหน้าจ๊ะ
    [IMG][/IMG]

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    ข้อ 1 ถือว่าใช้ได้คุ้มมากๆ เพราะส่วนใหญ่ใช้กันได้ประมาณ 1 ปีก็พังแล้ว ส่วนที่ช่างบอกว่า 5-6เดือนจะเป็นพวกที่ปริ๊นไม่สม่ำเสมอหรือดุแลเครื่องปริ๊นไม่ดีพอทำให้หมึกตันเร็ว
    ข้อ 2 กรณีนี้ของแท้กับของปลอมมีผลครับอย่างแรกเลยสีที่ออกมาของแท้จะมีคุณภาพมากกว่า อย่างที่ 2 คือมันจะตันยากกว่า ในกรณีที่เป็นหมึกปลอม no comment ครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    ข้อ 1 ใช้ได้คุ้มมากครับ มันขึ้นอยู่กับผู้ใช้ด้วยครับถ้าคุณใช้บ่อยๆโอกาสที่จะเสียก็น้อยลงเพราะว่ากรณีที่เสียส่วนมากหัวฉีดหมึกจะตัน
    ข้อ 2 ตามคุณ chikuva และที่บอกว่าจะเติมปนลงไปอย่าทำเด็ดขาดเลยครับ ผมเคยทำน่ะครับเนื่องจากเสียดายหมึกผลที่ได้รับ หัวฉีดหมึกพังหรือตัน ถ้าจะเปลี่ยนยี่ห้อหมึกจริงๆให้ใช้ให้หมดหรือทิ้งไปเลยแล้วค่อยเปลี่ยนครับ
    ปล. ถ้าจะให้ดีเคยใช้ยี่ห้อไหนก็ใช้ต่อไปครับถ้ามันไม่มีปัญหาอะไร
    ไม่เก่งมากมายแค่พอแนะนำคนที่ไม่รู้จริงๆได้นิดหน่อยและอยากเห็นคนไทยรักกัน PASS ผมทุกไฟล์ให้ใช้ SURIYATEWAPITUK หรือ KORNTEWAPITUK