PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วอร์เรน สเปคเตอร์ วอนเลิกทำเกมเนื้อหารุนแรง

[Really~Nuts]
18th June 2012, 18:27
- Warren Spector -
วอนเลิกทำเกมเนื้อหารุนแรง

"รุนแรงนะฮ้าฟ ยิงทีเลือดกระฉูดเลย น้องๆหนูๆอย่าได้ไปทำตามเกมเชียว"

โปรดิวเซอร์ Epic Mickey เปิดเผยว่าการลาออกจากไอดอสเมื่อปี 2004 เนื่องจากพบว่าสตูดิโอมีเกมเนื้อหารุนแรงจ่อคิวพัฒนาอยู่หลายตัว พร้อมระบุว่าอุตสาหกรรมเกมในตอนนี้ทำเกมที่มีเนื้อหารุนแรงโดยปราศจากเหตุผล

ในงานมหกรรมเกม E3 ประจำปี 2012 ที่ผ่านมา "Sony" ได้นำเกมที่มีเนื้อหาและภาพที่รุนแรงหลายตัวออกมานำเสนอ พร้อมกับระบุว่าความรุนแรงในเกมเป็นสิ่งที่ผู้เล่นต้องการและช่วยทำให้ผู้เล่นอินมีส่วนร่วมไปกับเกมมากขึ้น พร้อมกับบอกว่าความรุนแรงที่ดูจะมากขึ้นนั้นมาจากเทคโนโลยีที่ทรงพลังมากขึ้น

ความคิดเห็นข้างต้นดูจะขัดแย้งอย่างรุนแรงกับ "วอร์เรน สเปคเตอร์" โปรดิวเซอร์เกม Epic Mickey ที่ออกมาให้สัมภาษณ์ล่าสุดผ่าน Games Industry International ด้วยการพูดตรงๆว่า ความรุนแรงในเกมที่เลยเถิดควรจะหยุดกันได้แล้ว

http://img846.imageshack.us/img846/6503/137355warrenspector01.jpg
วอร์เรน สเปคเตอร์

วอร์เรน สเปคเตอร์ เชื่อว่าความรุนแรงในเกมจะส่งผลกระทบตามมาในแง่ลบ "พวกเราควรจะหยุดชื่นชอบเกมที่มีเนื้อหารุนแรง ผมไม่เชื่อในเหตุผลที่จะนำมาถกเถียงอะไรทั้งสิ้น แต่ผมเชื่อว่าพวกเรานับถือความรุนแรงในเกมโดยปราศจากเหตุผล และในบางกรณีเกมที่มีเนื้อหารุนแรงนี้ก็มีการเพิ่มเนื้อหาที่เกี่ยวกับเพศเข้าไปด้วย ผมคิดว่ามันเป็นรสนิยมที่แย่เอามากๆ ผมคิดว่ามันจะสร้างปัญหาให้กับพวกเราได้"

โปรดิวเซอร์เกม Epic Mickey ย้อนอดีตพูดถึงการตัดสินใจลาออกจากสตูดิโอไอดอสเมื่อปี 2004(ตัวเขาเองมีส่วนสำคัญในการพัฒนาเกม Deus Ex ภาคแรก) วอร์เรน สเปคเตอร์ เปิดเผยว่าเขาได้รับทราบว่าทางสตูดิโอมีเกมที่มีเนื้อหารุนแรงจ่อคิวพัฒนาอยู่มากมายอย่าง Hitman, 25 to Life และ Crash 'n Burn นั่นเป็นเหตุที่ทำให้เขาตัดสินใจลาออก

---------------------------------------------------------------------------
---------------------------------------------------------------------------
หนึ่งในเกมที่มีเนื้อหารุนแรง : GTA IV

"เราได้ก้าวมาไกลมากแล้ว มีภาพเลือดไหลกระฉูดเป็นสโลว์โมชัน มีภาพการตายอันน่าสยดสยอง แสดงชิ้นส่วนอวัยวะต่างๆ ชัดเจน เกม Deus Ex ก็มีฉากที่รุนแรง แต่สิ่งที่พวกเขาออกแบบมาให้มีความรุนแรงนั้นผมไม่สามารถบอกได้ว่ามันประสบความสำเร็จหรือไม่ แต่การออกแบบในลักษณะดังกล่าวมันจะทำให้คุณรู้สึกอึดอัด ผมแค่ต้องการขอร้องไปยังผู้ทำเกมให้มีการปรับทัศนคติมองถึงบรรดาผู้เล่นอายุน้อยด้วย และนี่ก็ถึงเวลาแล้วที่จะหยุดสร้างเกมที่มีเนื้อหารุนแรงเลยเถิด"

----------------------------------------------------------------------------
----------------------------------------------------------------------------
หนึ่งในเกมที่มีเนื้อหารุนแรง : Deus Ex Human Revolution

วอร์เรน สเปคเตอร์ และสตูดิโอ Junction Point อยู่ระหว่างการพัฒนาเกม Epic Mickey 2: The Power of Two สำหรับเครื่อง Playstation 3 , Xbox 360 และ Wii เกมดังกล่าวเป็นภาคต่อของเกม Epic Mickey ที่ออกเอกซคลูซีฟเฉพาะเครื่อง Wii เมื่อปี 2010

*คหสต ผมว่าการที่ลุงวอร์เรนมาร้องขอเรื่องนี้มันก็ดีอยู่หรอก แต่ทั้งนี้ก็ควรที่จะวอนพ่อแม่ผู้ปกครองที่ซื้อเกมมาให้บุตรหลานเล่นได้พิจารณาเรื่องนี้ด้วย แต่ผมเองก็เชื่อว่าพี่น้องหลายๆท่านในJKGก็คงแยกแยะออกว่าอันไหนเกมอันไหนชีวิตจริงได้ ใช่มั้ย?

เครดิต : Manager

harrison
18th June 2012, 18:30
ต่อในอันตรายกับไม่อันตราย มันก็ไม่เกี่ยว เพราะยังไงเกมก็เป็นเกม อยู่วันยันค่ำ

duchyzaza
18th June 2012, 18:30
จะทำอะไรก็ืำทำเถอะครับ ขอให้เกมส์มันสนุกเพลิดเพลินก็พอ :cool:

toareed
18th June 2012, 18:31
อีกหน่อยคงห้ามมีหนัง แอคชั่น

AUSTIN
18th June 2012, 18:32
เรื่องที่เขาขอก็ไม่ใช่เรื่องร้ายนะ แต่ว่าเกมทุกเกมก็มีการจัดเรตติ้งอายุชัดเจนอยู่แล้วหนิครับ ทั้งนี้ผู้ปกครองก็ควรสอดส่องดูแลด้วย

บางทีต้นเหตุอาจจะไม่ใช่ปัญหาแต่ปลายเหตุนั่นแหละคือตัวที่ทำให้มันบานปลาย

atchapong39
18th June 2012, 18:38
-*- มันก็แค่เกมส์ เล่นอย่างมีสติ มันก็คือสิ่งให้ความบันเทิงเท่านั้น

AUTcher
18th June 2012, 18:42
อาจจะจริง ของคุณนะ เเต่ขอโทษผมเเยกเเยะออก

manshinoda
18th June 2012, 18:43
ให้เลิกทำเกมเนื้อหารุนแรงก็เหมือนกับให้เลิกกินขนมนั้นแหละเฟ้ย

ปล.จงเล่นเกมอย่างมีสติ อย่าคิดว่าเราจะเก่งอย่างใน assassin creed น่ะ

Fairy
18th June 2012, 18:46
จะให้พระเอก GTA จูงคนแก่ข้ามถนน ขับรถตามระเบียบ เจอไฟแดงจอด เจอจิกโก๋ให้ขอโทษมัน ทำตามตำรวจบอก เหรอ

เหอะ ........... ฝันไปเถอะ

boom202089
18th June 2012, 18:47
พวกโลกสวย ....

AlecK
18th June 2012, 18:49
แก้ที่ปลายเหตุกันอีกแล้วนะครับ = =

UrAuZi
18th June 2012, 18:50
คิดดีๆก่อนโพสนะจ๊ะ ส่วนตัวคิดว่าที่เค้ากล่าวมาก็ถูกอยู่หรอก เค้าคงเบื่อหน่ายกับความรุนเเรงที่เค้าพัฒนามากเกินไป

Azar1001
เกมไม่ผิด ถ้าเล่นอย่างมีสติ

LoSTe_[DeFronZo]
ก็ไม่ได้เคืองหรอกนะ แต่จะให้มีแต่เกมแบบ little big planet มันก็ไม่ไหวเหมือนกันนา

poch
18th June 2012, 18:54
เหมือนเอาความความคิดตัวเองเป็นที่ตั้งแล้วบีบให้คนอื่นทำตาม
ผมคิดว่าพวกที่อายุเกิน 18 ต้องการเล่นเกมส์ที่มีเนื้อหาความรุนแรง ยอมรับเถอะว่า เกมส์รุนแรงมันช่วยผ่อนคลายดีได้จริงๆ(เล่นเกมส์เป็นคิดเป็นไม่น่ามีปัญหา)

alonedevil
18th June 2012, 18:54
เกมส์ส่วนมากมันก็ จัดเรทอายุแล้วครับ ทั้งนี้อยู๋ที่ผู้เล่นหรือผู้ปกครองที่ซื้อมาให้เล่นแล้วหละครับ

battosai2010
18th June 2012, 18:55
ก็ ไอดอส มันไม่ยอมทำ CM ลง PC เลยไงดันทำลง ไอโฟน ก็เลยต้องไปหาเกมมันส์ๆเล่น 55555 (ไร้เหตุผลดีนะ 5555)

TAMeAngeL
18th June 2012, 18:56
มันต้องสนุกแบบมาริโอ้ ใช่ม่ะ

champ45117
18th June 2012, 19:01
คงไม่มีวันนั้นหรอกเชื่อป่ะ ไม่งั้นเกมส์คงขายไม่ออก 555+

Zidane
18th June 2012, 19:01
ไม่หรอก ผมว่าแค่ไม่ต้องหน้าเละ หัวเละ ก็พอ บางอันมัน ฉีกขาดจนเกินความจำเป็น

jeepriest
18th June 2012, 19:06
ถ้าไม่มีเกมเนื่อหารุนเเรงงั้นก้ไปเล่น หมากับเเมว ปาขวด กับ กระดูกเห๊อะ = = !

Msguzs
18th June 2012, 19:08
ถ้างั้นผมวอนจงทำเกมส์ที่มีเนื้อหารุนแรงต่อไป

mooshirogane
18th June 2012, 19:14
ความสนุกของเกม มันไม่ได้อยู่ที่การใช้ความรุนแรง การได้เห็นเลือด เนื้อ หรอก ลด ๆ ลงบ้างก็ดี

นึกถึง dead space 2 ฉากจิ้มตาตัวเอง จิ้มพลาดนี่เลือดพุ่งเลย เนี้ย พวกฉากเล็ก ๆ น้อย แต่รุนแรงอย่างเนี้ย ควรลด

qwe11507
18th June 2012, 19:20
ได้ข่าวว่า Deus นี้เถื่อนไม่ใช้หรอ เคยเล่นอยู่ รึเปล่าหว่า ??????

Hitman นี้ก็โครตรุนแรง

ขนาดตัวเองยังเคยช่วย พัฒนา เกมส์พวกนี้เลย พัฒนา แล้วเป็นไงอ่ะ ??? ยอดขายดีมั้ยล่ะ ????

หรือว่าเขากลัว ว่าเกมส์ใหม่ๆ ที่ออก มาน่าเลย เลยกลัวว่า จะแย่งรายได้ไป ????? ยังไง

เพราะเกมส์ที่เขาพัฒนาอยู่ เป็นเกมส์ที่ ดูแล้วไม่ค่อยน่าเลยเท่าใหร่เลย เล่น Disney Universe ยังสนุกกว่าเลย

Deathsteb
18th June 2012, 19:23
ไม่อยากให้เกมมันรุณแรงก็ไปเล่นเกม SiM สิฟะ

bankdaysun
18th June 2012, 19:35
ผมเห็นด้วยนะ เพราะช่วงนี้มีแต่แนวนี้เยอะมาก

jabbawockeez70
18th June 2012, 19:37
เดี๋ยววันนี้เล่นGTAเสร็จผมจะไปจัดแท๊กซี่ 55555+

weerapat222
18th June 2012, 19:53
ถ้าไม่มีเกมส์เนื้อหาที่ใช้ระบายอารมณ์สำหรับพวกเราแล้วจะให้เราทำยังไงละครับ

mcarther
18th June 2012, 19:58
อ่านดีๆ เค้าบอกว่าเดี๋ยวนี้เกมทำ ออกมารุนแรง โดย ไม่มีเหตุผลรองรับ มากเกินไป และเริ่มลามไปรุนแรงทางเพศ ไม่ได้ห้ามให้ไม่มี

แต่ก็นะ คอเกมบางท่าน บอกว่าตัวเองแยกแยะได้ แต่เห็นพอมีข่าวทำนองนี้ทีไร ออกมาด่าให้สะใจไว้ก่อนทุกที

m4a1m16a2
18th June 2012, 20:01
เค้าก็หวังดีอะนะ แต่เกมมันก็มีหลายแนวหลายกลุ่ม แต่ช่วงนี้เกมแนวนี้มันเยอะเท่านั้นเอง

GodLike112
18th June 2012, 20:05
ไม่สนจะเล่นต่อ555

smokebigbite
18th June 2012, 20:09
10+ 13+ 17+ 18+ 20+

มันคงไม่มีประโยชน์แล้วซินะ

2coloreyes
18th June 2012, 20:19
Deus Ex Human Revolution
เกมส์นี้ผมก็เล่นนะ
แต่ก็รุนแรงจริง
ตอนจบยิ่งปวดหัวเลย

awoy
18th June 2012, 20:22
คหสต นี้ผู้ปกครองควรเลือกดูแล แต่... เว็บโหลดฟรีมีเยอะ จัดการยังไงละครับท่าน

speciallah
18th June 2012, 20:23
เกมเค้าทำมาเสียดสีสังคมน่ะ การ์ตูนบางเรื่องก็เหมือนกัน ทำไงได้ก็โลกเรามันไม่ได้สวยงามอย่างที่คิด เกมที่ทำออกมา ส่วนใหญ่ก็มาจากสังคมสมัยนี้ทั้งนั้น GTA 4 ผมชอบนะ มันมีหลายฉากที่สะท้อนถึงสังคมเสื่อมๆสมัยนี้แล้วก็ยังทำออกมาแบบไม่เกรงกลัวใคร อีกอย่างที่เกมสมัยนี้มีเนื้อหารุนแรงก็เพราะทำมาสนองความต้องการลึกๆของคนเราทั้งนั้นแหละ แต่อย่างว่าเกมก็คือเกม ถ้าเล่นก็ต้องแยกแยะให้เป็นไม่ใช่ให้มันเล่นเรา

ปล.ที่ผมอยากให้ลดคือเนื้อหาทางเพศมากกว่า

hotew2697
18th June 2012, 20:25
ก่อนที่คุณจะว่า ''เกมเป็นความรุนแรงกรุณาดูสังคมก่อนเป็นอันดับ 1 ก่อนดีกว่าไมครับ''

Ezio-Yokarite
18th June 2012, 20:32
มันแล้วแต่คนครับ ว่าจะชอบแบบไหน สนุกแบบไหน บางคนก็ชอบที่เกมส์เพลย์สดใสสนุกสนาน เหมือนเกมส์สมัยก่อน แต่บางคนก็ชอบความสมจริงแบบสุดๆ

สรุป นานาจิตตังครับ ผู้เล่นก็มีสิทธ์ที่จะเลือกหนิ? ส่วนเรื่องปัญหาที่จะตามมาที่เขาพูดนั้น ผมอยากให้เขาบอกมาตรงๆเลยว่าคืออะไรไอปัญหาที่ว่า?

Genesis
18th June 2012, 20:36
มันแค่เกมนะครับ

ไครเล่นแล้วทำตามก็

ไปตายซะ

BoatHaHa
18th June 2012, 20:37
จะให้ยิงคนแล้วเป็นฝุ่นเหมือน SF เหรอครับ ?

จะให้ปาระเบิดแล้วแตกออกมาเป็นหมีพูห์เหรอ ?

จะให้เฮียโล้น Kratos ไปนั่งเล่นเกมเศรษฐีกับเทพเจ้ารึไง ?

ความรุนแรงในเกม ถ้าคนมันแยกแยะเป็น มันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกพ่อ....

pokekemon
18th June 2012, 20:50
มันก็เป็นแค่เกมนี่ครับอย่ที่ว่าคนเล่น เล่นแบบมีสติหรือป่าวไม่ใช่บ้าจัดแล้วดันไปเล่นงี้

nontom007
18th June 2012, 20:52
ไปเล่น บาบี้ กัน

Princecoke
18th June 2012, 20:56
จะไปแคร์คนอายุน้อยทำไมกันครับ
ก็หน้ากล่องก็เขียนไว้แล้วว่าเหมาะกับคนอายุเท่าไหร่
น่าจะออกมาบอกว่าผู้ปกครองต้องดูให้ดีว่าลูกเล่นเกมเหมาะสมกับอายุมั้ย

windows
18th June 2012, 21:01
ผมที่ได้จะตรงกันข้าม เมื่อทำบู๊ในเกมไม่ได้ เราจะไปบู๊ในโลกแห่งความจริงแทน

YamYam
18th June 2012, 21:11
ไปบอกให้เลิกทำหนังรุนแรงก่อนดีกว่าไหม อันนั้นภาพสมจริงกว่าเกมส์ไม่รู้กี่เท่า

McCalleN
18th June 2012, 21:18
เกมมันก็คือเกมนั้นแหละครับ แล้วมันก็มีเค้าโครงจากเรื่องจริงในชีวิตประจำวันด้วย
เพราะฉะนั้น ก็จงยอมรับเถอะครับว่ามัน"เป็นเรื่องจริงของชีวิต"

V-i2-ValhallA_7
18th June 2012, 21:22
ลองเปลี่ยนแนวไปทำแนว Harvest Moon ซิครับ:rofl

plyrakkan
18th June 2012, 21:22
เวลาเล่นเกมมันเหมือนหนังเหมือนกันนะครับเหมือนได้ดูหนังเลย สะท้อนในด้านต่างๆของมนุษย์นะครับ ความอยู่รอด การคิดแก้ปัญหาแม้แต่ความรักยังมีเลยครับเล่นแล้วจะร้องไห้เลย(นั่นก็เกินไปนะ) ใครที่เล่นแล้วไม่แยกแยะก็มีแต่เด็กประถมแล้วครับ...

Lamborghini
18th June 2012, 21:40
แม้งบ้า พวกเราแยกแยะ ออก นะ ว่าไหนเกมอันไหนเรื่องจริง

อย่าเอาความ ปญอ มาเลยดีกว่าไม่ชอบวะ ตรงๆ

Volcanus
18th June 2012, 21:55
ชีวิตจริงรุนแรงกว่าในเกมนะจ๊ะ ^^

pone123
18th June 2012, 21:59
มาริโอ้ก็รุนแรงนะครับ ซาดิสด้วยล่ะ - -

ถ้าผู้ปกครองเขาแนะนำดีก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

opal160
18th June 2012, 22:04
ถ้าให้ตัดเกมรุนแรง ออก --" เหลืออะไรให้ตูเล่นนอกจากsim

Volcanus
18th June 2012, 22:09
ถ้าให้ตัดเกมรุนแรง ออก --" เหลืออะไรให้ตูเล่นนอกจากsim

Sims ก็รุนแรงครับ โดยเฉพาะฉากบนเตียง 5555+

teyxzodus
18th June 2012, 22:25
ถั่วต้ม ครับผมแยกแยะออก
เกมส์มันก็คือเกมส์

09603931
18th June 2012, 22:27
ถ้ารุ้จักแยกแยะ ว่า ไหน เกมส์ ไหน ชีวิตจริง ก็เล่นได้ ไม่ต้องห่วง

MaTiN3z
18th June 2012, 22:34
เเขนขาดขาขาดนี่ ในเกมเเม้งโคตรสะใจ เเต่ถ้าเป็นของจริงนี่ อ๊วกเเตก หรือใครว่าไม่จริง ?

DEFJAMTOPFY
18th June 2012, 22:45
เกมส์เขาทำเพื่อความสมจิงคับ ถ้าไม่สมจิงก็ไม่น่าสนใจ ไม่เห้นเกี่ยวกับความรุนแรงเลย ใครเรียนแบบก็.......

GetsugA
18th June 2012, 23:05
ผมเองก็เล่นเกมที่รุนแรงมาเยอะ บางเกมก็ 18+ 20+ ผมก็ยังเล่นเลย ตอนนี้ผมอายุแค่ 17 เอง แต่ก็นะ เวลาเล่นแล้วมีพวกฉาก แขนขาดขาขาดผมก็เฉยๆอะนะ แต่ก็มันดี แต่ถ้าเจอของจริง ผมแทบไม่อยากมองเลย :sweat มันก้เหมือนกับหลายๆคอมเม้นท์ที่บอกไว้นั้นแหละครับ ว่าแยกแยะออก บางที เกมที่มันรุนแรง เลือดสาด ตัวขาด มันก็สนุกดีนะ (:sweatบ้าแล้วเรา) อีกอย่าง เกมมันก็แค่ความบันเทิง เล่นให้สนุก เล่นแก้เครียด เล่นหาเพื่อน เล่นเพื่อระบายอารมณ์ เล่นเพื่อความสะใจ เล่นเพื่อความมันส์ แค่นี้ก้พอและ :rofl

keroro07
18th June 2012, 23:09
ก็เพราะว่าโลกในเกมเป็นโลกสมมุติ เลยมีเนื้อหารุนเเรงเพื่อจะปลดปล่อยความ้ครียดหรือเพิ่มความสนุกเเต่ผู้เล่นควรเเยกเเยะให้เป็นด้วยว่าอันไหนเกมอันไหนจริง เเล้วก็จะดีเอง

Str3AMuLaR99
19th June 2012, 00:01
ความรุนแรงในเกม และ โลกของความเป็นจริง มันมีเส้นบางๆมากั้นไว้สำหรับคนที่แยกแยะไม่ค่อยได้ หรือ สมองกำลังทำงานด้านการแยกแยะผิดปรกติ จึงทำให้เกิดข่าวฆ่ากันเพราะเกม เยอะขึ้น ผมเห็นพวกเกมที่แบบว่าปาดคอ ฟันแขoขาด ขาขาด มีถมเต็มตลาด
ถ้าอย่างนั้น ไม่บอกให้ทาง NetherRealm งดสร้างเกมอย่างเช่น Mortal kombat สิครับ..

ด้วยสมอง และสองมือ และสติ มันอยู่ที่ว่า ใครจะทำใคร ระหว่าง คนเล่นเกม หรือ เกมเล่นคน!!!

Namies123
19th June 2012, 00:10
เกมสมัยนี้มันก็ยากมากๆเลยนะครับที่ไม่มีความรุนแรงน่ะ เพราะสมัยนี้อย่างต่ำก็ 12+ แล้ว ถ้าพื้นฐานก็ 15+ เลยซึ่งมันจะเริ่มออกตั้งแต่ 15+ แล้วไอ้ความรุนแรงเนี่ยไม่ว่า

จะเป็นคำพูด หรือการกระทำส่วนถ้ารุนแรงอีกระดับก็ 17+ 18+ เลยแหละมีเลือดสาดเลือดออกอะ ว่าแต่ที่เค้าออกมาพูดเค้าได้เข้าใจจริงๆรึเปล่า

เค้าบอกออกมาว่า ความรุนแรงในตามอายุผมว่าเกมมันก็บอกเรทชัดเจนอยู่แล้วนะ ว่าอายุเท่าไหร่ควรเล่นไม่ควรเล่นแล้วความรุนแรงมันก็ขึ้น

ตามอายุอยู่แล้ว มันไม่ใช่ว่าเอาเกม 7+ ใส่เลือดสาดเลือดกระชูดซะหน่อยถ้าถึงวัยแล้วไอ้เรื่องความรุนแรงที่ว่า ถึงจะไม่ได้รับจากเกมแต่ก็ยังก็ต้อง

ได้รับจากสื่อต่างๆอยู่ดีนั่นแหละ แต่ถ้าอายุถึงตามเกณฑ์แล้วแต่ยังแยกแยะอะไรไม่ได้ผมว่าก็ไม่สมควรที่จะเล่นเกมหรอก และผมว่าคำพูดของเค้า

คงจะได้รับการปฏิเสธซะเป็นส่วนใหญ่นะ เพราะคนที่เห็นด้วยคงเป็นพวกทำเกมสำหรับเด็กนั่นแหละ ซึ่งผมคิดว่าการใส่เนื้อหาความรุนแรงก็คงจะ

มีต่อไปแหละครับ ไม่น่าหยุดเพียงแค่เพราะคำพูดของคนเดียวๆหรอก (สำหรับผู้เล่นอายุน้อยคุณก็ึควรจะรู้วัยตัวเอง ว่าเหมาะสมหรือไม่ในการที่จะเลือกเล่นเกม)

sasakiex
19th June 2012, 10:32
อ่านๆดูแล้ว คนขาดสติเยอะจริงๆ เสพจนมองไม่เห็นความจริง

retroriankidskids
19th June 2012, 18:48
เกมกับชีวิตจริงมันคนล่ะเรื่องกัน ต้องแยกให้ออก

theGpro
19th June 2012, 19:40
หาาาแล้วเค้าจะจัดตั่งเร๊ตติ้งทำไม= ='' หนังยังมีฉากยิ่งกันเลือดออก ถ้าโลกของพวกคุณจะเล่นแต่เกม ปลูกผัก ใส่สีให้นกแก้ววว จัดว่างชั้นหนังสือให้เรียบร้อยยย เคลียผ่านมิสชั้น โฮ้ย ผมไปนอนในหลอดแก้วดีกว่ามั้ยเนีย พวกคุณโลกสวย คุณพ่อคุณแม่ก็พาลูกไปซื้อเกมที่จัดเร๊ตติ้งสำหรับเด็กๆสิ่งวัยโตๆค่อยซื้อเร๊ตติ้งสูงๆ แบบนี้เวิกกว่ามั้ย ส่วนเด็กที่ไปโหลดมาเล่นรึแอบซื้อเกมเร๊ตติ้งสูงๆ มันก็อีกเรื่องหนึ่ง โลกนี้จะมีดีมันก็มีมืดเสมอ จบ สัติ:help

DevilAgri
20th June 2012, 20:48
ผมคิดว่า คนที่สามารถซื้อแผ่นแท้เล่นเกมได้ ก็สามารถคุมสมองตัวเองได้ว่าอะไรควรไม่ควรครับ :cool:

eee7112542
28th June 2012, 16:01
เป็นคำแก้ตัวที่เยี่ยมมาก คิดดูครับ คนคือที่เล่นเกมส่วนใหญ่เป็นเพศไหน ผู้ชายนะครับผู้ชาย คุณจะให้ไม่มีเกมแอคชั่นยิงกระจายซึ่งเป็นแนวหลักที่ผู้ชายเล่นบ้างเลยเหรอครับ จะให้ผู้ชายไปนั่งเล่นบาบี้กับผู้หญิง หรือไปเล่นเกมแต่งตัวเปลี่ยน
เสื้อผ้าหรือไงครับ ถึงเกมมันจะโหดยังไงแต่เกมก็คือเกมนะครับ เกมมีไว้ผ่อนคลายความเครียดนะครับ มันเป็นจินตนาการที่จะได้เป็นในสิ่งที่โลกจริงเป็นไปไม่ได้ ถ้าโลกนี้มีแต่เกมที่ใสสะอาด โปร่งใส ไม่เลือดสักหยด เป็นคนดีศรีสังคม แล้วไง
ครับ สิ่งเหล่านี้มันก็มีอยู่ในโลกแห่งความเป็นจริงอยู่แล้ว หรือจะให้กลับตาลปัด ในเกมเป็นคนดีศรีสังคม แต่ในโลกจริงเป็นโโโโคคครรรรรตตตตตเลวนรกรับไม่ได้ล่ะครับ คนเราก็มีจินตนาการอยากทำนู่นทำนี่ แต่ในโลกจริงทำไม่ได้ แต่เกมก็ยัง
ช่วยรองรับอารมณ์แบบนี้ไว้ได้ คุณลองคิดดูในจินตนาการคุณ คุณอยากเป็นแรมโบ้ ยิงหัวขาดไส้กระจุย แต่ในโลกจริงทำไม่ได้ คุณเลยไปเปิดเกมเล่น สวมบทบาทเป็นแรมโบ้ในเกม แต่คุณเปิดเกมมา กลับเป็นเกมทำกับข้าว เสริฟอาหารซึ่งสิ่ง
เหล่านี้มีอยู่ทั่วไปในโลกแห่งความเป็นจริงอยู่ คุณก็จะเก็บกดไปเรื่อยๆ จนเครียดกินไม่หลับนอนไม่ลง จินตนาการก็อยากทำนู่นทำนี่ แต่ไม่ได้ระบายสักที จนในที่ความอดกลั้นก็หมดลง อะไรจะเกิดขึ้น คุึณลองคิดดูแล้ว