PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ประมูล 3G ได้ไปต่อ “ทีดีอาร์ไอ”หนุนกสทช

vasanchai
11th October 2012, 13:57
[CENTER]- I.nformation T.echnology Update -

ประมูล 3G ได้ไปต่อแล้ว

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

http://www.dailynews.co.th/sites/default/files/imagecache/620x245/cover/159736.jpg

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

วันนี้ (8 ต.ค.) ทีมสื่อสารสาธารณะของสถาบันวิจัยเพื่อการพัฒนาประเทศไทย (ทีดีอาร์ไอ) เผยแพร่ความคิดเห็นของ
ดร.สมเกียรติ ตั้งกิจวานิชย์ ประธาน ทีดีอาร์ไอ ต่อกรณีที่จะมีผู้ยื่นฟ้องร้องศาลปกครองสั่งให้คณะกรรมการกิจการกระจายเสียง
กิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ (กสทช.) ระงับการประมูล 3 จี ว่า การยื่นฟ้องไม่น่าจะมีเหตุผลที่เพียงพอ
ในการฟ้องร้องให้ระงับการประมูล 3จีออกไปอีก เพราะประเด็นต่างๆ ที่มีการหยิบยก สามารถใช้เครื่องมือในการกำกับดูแลต่าง ๆ
ของ กสทช. ที่มีอยู่ เช่น การกำกับดูแลค่าบริการ และการกำหนดมาตรฐานคุณภาพบริการ ในการคุ้มครองผู้บริโภคได้อยู่แล้ว
นอกจากนี้การชะลอการประมูล 3จี ออกไปจะทำให้ประเทศไทยมีบริการ 3จี ใช้ล่าช้ากว่าประเทศอื่นต่อไปอีก

ดร.สมเกียรติ กล่าวต่อว่า จริงอยู่ การกำหนดหลักเกณฑ์การประมูล 3 จีของ กสทช. ครั้งนี้ เป็นการเอื้อให้ผู้ให้บริการทั้งสามราย
สามารถเสนอราคาที่ต่ำกว่าที่ควรจะเป็น เพราะเงื่อนไขของการประมูลแทบจะไม่ทำให้เกิดการแข่งขันเลย เหมือนจัดคน 3 คน
มาเล่นเก้าอี้ดนตรี 3 ตัว ทั้งนี้ หากผลการประมูลได้ราคาใกล้เคียงกับราคาประมูลตั้งต้น รัฐและประชาชนในฐานะผู้เสียภาษี
จะเสียหายประมาณ 1.7 หมื่นล้านบาท เมื่อคิดจากราคาประเมินของกสทช.ส่วนประชาชนในฐานะผู้บริโภคนั้นไม่ได้รับผลกระทบอะไร
จากราคาค่าประมูลอยู่แล้ว เพราะค่าประมูลเป็นส่วนที่ไปหักมาจากกำไรของผู้ประกอบการ ต่อให้ผู้ประกอบการได้คลื่นความถี่ไปฟรี
ก็ยังจะคิดค่าบริการจากผู้บริโภคในอัตราที่ทำกำไรสูงสุดนั่นเอง

ปล. คิดว่าจะได้ไปอยู่ลาวซะแล้วอีก รีบซะ 3G ให้จบ จะได้ทำเรื่อง 4G ต่อซะที

ที่มา dailynews.co.th

alexsamui2
11th October 2012, 13:59
นักวิชาการ ****ไม่อยากให้ประเทศ****พัฒนาหรือไง ?

SuKy
11th October 2012, 14:20
นักวิชาการ ****ไม่อยากให้ประเทศ****พัฒนาหรือไง ?

อ่านหนังสือบ้างนะครับ ไปลองอ่านว่าที่เค้าคัดค้านเพราะอะไร?

numbzero
11th October 2012, 14:20
ถ้าไม่ฟ้องก็ไม่กระดิกหางสินะ แล้วไอ 3 ค่ายเนี่ยค่าบริการแพงแล้วใครจะเป็นคนฟ้องละ คนที่มีอำนาจฟ้องก็เอาตังไปแล้วปิดปากเงียบกันหมด อย่างนี้สิถึงเรียกว่าทำให้ประเทศชาติไม่เจริญ

onizuka_a
11th October 2012, 14:25
ไม่สนใจว่าประเทศจะเจริญหรือไม่เจริญ แ-ก กัน ลูก เดียว ครับ ไอ้ พวก นี้ ...... :dance

BoonTew
11th October 2012, 14:27
เค้าวิ่งเต้นล็อบบี้ไว้แล้วครับ ดันจนผ่านได้ ผู้บริโภคก็เตรียมเจอสัญญาทาสได้เลย

3g หัวโขน มีแค่ให้รู้ว่าไม่ล้าหลังนะ ผู้บริโภคก็โดนขูดรีดไป

alexsamui2
11th October 2012, 15:31
อ่านหนังสือบ้างนะครับ ไปลองอ่านว่าที่เค้าคัดค้านเพราะอะไร?
พูดให้ดีครับ อย่ามาสอนผมอ่านหนังสือ อีกอย่าง ผมหาในหนังสือก็ไม่เจอ ผมดูทีวีกับอ่านข่าวในเน็ทเอา ถ้าผมไม่ได้อ่านมาผมคงไม่มาตอบหรอกครับ
ประเทศอื่นเขาร่วมมือกันพัฒนาประเทศ ประเทศไทยมัวห่วงกันแต่ผลประโยชน์ว่าใครจะได้ มันถึงไม่ได้พัฒนาสักที

sniperbc
11th October 2012, 15:43
อัตตราค้าบริการยังไม่ออกมาเลย ก็กลัว ผูบริโภคจะโดนขูดรีดซะละ ผมว่ามันคงไม่แย่มากหรอก ถ้ามันแย่มากๆ ใครจะไปไช้ เค้าก็ใช้ 3G ปลอมแบบทุกวันนี้แหละ
เพราะแค่นี้ ก็ครอบคุมการใช้งานของคนส่วนใหญ่ละ แค่ line FB whatapp

alonedevil
11th October 2012, 15:43
เพื่อบางคนไมรู้นะลองไปอ่านครับ แล้วจะรู้ว่าทำไมเขายื่นเรื่องคัดค้าน

ในเมื่อมันผ่านมาได้ก็จงเตรียมตัวโดนกินโต๊ะได้เลยครับ โปรโมชั่นโหดสุดใน 3 โลก

M killswitch
11th October 2012, 15:45
พูดให้ดีครับ อย่ามาสอนผมอ่านหนังสือ อีกอย่าง ผมหาในหนังสือก็ไม่เจอ ผมดูทีวีกับอ่านข่าวในเน็ทเอา ถ้าผมไม่ได้อ่านมาผมคงไม่มาตอบหรอกครับ
ประเทศอื่นเขาร่วมมือกันพัฒนาประเทศ ประเทศไทยมัวห่วงกันแต่ผลประโยชน์ว่าใครจะได้ มันถึงไม่ได้พัฒนาสักที

เห็นด้วยอย่างยิ่งยวดเลยครับ หลายๆประเทศเค้าลงขัน ร่วมมือ ร่วมแรงร่วมใจกันพัฒนาประเทศ
แต่พี่ไทย มัวแต่ห่วงผลประโยชน์ส่วนตน ที่ทะเลาะๆกันจนออกเป็นข่าว เพราะแบ่งกินกันไม่ลงตัวนี่ล่ะ
ใจหายใจคว่ำหมด นึกว่าจะโดนแบรครอบสองซะแล้ว ค่อยยังชั่ว

BoonTew
11th October 2012, 15:45
ผมว่าประเทศพัฒนาหรือไม่ ขึ้นอยู่กับคุณภาพสติปัญญาคนในชาติ มากกว่าเทคโนโลยีนะครับ

3g ตอนนี้ใครก็อยากได้ แต่ถ้าได้มาแบบโดนผูกขาด ผู้บริโภคต้องแบกรับภาระจนเกินไป มันก็ควรจะรอ

ninwatza
11th October 2012, 15:46

ผม เฉลยให้ล่ะกัน ว่าทำไม เค้าต้องคัดค้าน

1. ไม่มีข้อกำหนดที่พูดถึงคุณภาพของสัญญาณในการให้บริการ ว่า ประชาชนจะได้ใช้คลื่นความถี่ให้ได้ประโยชน์สูงสุด เช่น ความเสถียร หรือความเร็ว ซึ่งผู้ให้บริการจะกำหนดอย่างไรก็ได้ และในตลาดการแข่งขันก็ย่อมเอาเปรียบ และไม่เกิดการแข่งขัน ประชาชนไม่มีทางเลือก

2. กสทช.ไม่มีข้อกำหนดด้านราคา ว่า การให้บริการด้านข้อมูลนั้นผู้ให้บริการจะต้องเก็บค่าบริการ ในอัตราสูงสุดเท่าไหร่

3.เรื่องเงื่อนไขการบริการสำหรับผู้ด้อยโอกาส เมื่อผู้ให้บริการเปิดให้บริการแล้ว จะต้องเปิดให้บริการกับผู้ด้อยโอกาส หรือ คนยากจนในชนบท และ

4. กสทช. ไม่มีระเบียบใดๆ กำหนดรายได้จากการประมูลที่ชัดเจน ว่าจะนำประโยชน์ให้กับประชาชนอย่างไร

ปล.

ใครประมูลชนะก็ได้ไปครอบครองก็สามารถผูกขาดเงื่อนไขได้โดยอิสระ ทีนี้มันก็ตั้งราคาค่าบริการเอาเปรียบประชาชนได้สบายๆไงครับ อ่านดีๆ คิดนานๆครับ

alexsamui2
11th October 2012, 15:50
ผม เฉลยให้ล่ะกัน ว่าทำไม เค้าต้องคัดค้าน

ปล.

ใครประมูลชนะก็ได้ไปครอบครองก็สามารถผูกขาดเงื่อนไขได้โดยอิสระ ทีนี้มันก็ตั้งราคาค่าบริการเอาเปรียบประชาชนได้สบายๆไงครับ อ่านดีๆ คิดนานๆครับ
ผมดูตอนเขาสัมภาษ กสทช
ผู้บริหาร กสทช บอก ในรัฐธรรมนูมันก็บอกไว้อยู่ครับ บริหารอย่างไร ใครจะได้เท่าไหร่ กี่ % เอาไปทำอะไรให้ประชาชน
แล้วพวกผู้ประกอบการมันจะมาทำตัวเหนือกฎหมายได้ไง

แต่มันสุดท้ายก็ต้องโกงกันจนได้อีกนั่นแหละ -*-

ratedrko
11th October 2012, 15:56
ยังมีพวกด่าคนที่คัดค้านอีกเยอะครับ

ดีใจด้วยนะครับจะได้มี 3G แบบผูกขาดไปใช้ ไม่อายเพื่อนบ้านแล้ว :inlove

Guilty Crown
11th October 2012, 15:56
- - ไม่ดราม่า ครับ

wriy9oN
11th October 2012, 15:57
บ้านเน็ตไม่ถึง ต้องการ 3G ที่คุ้มค่า มากว่าจ่ายไป799 เเต่ใช้ได้เเค่ 2-3GB เเต่สงสัยว่า3G 2.1Ghz คงจะเเพงกว่า 3G คลื่นเก่าน่ะสิ เพราะมันมัวเห็นเเก่ผลประโยชน์กัน

Guilty Crown
11th October 2012, 15:58
ผมว่าประเทศพัฒนาหรือไม่ ขึ้นอยู่กับคุณภาพสติปัญญาคนในชาติ มากกว่าเทคโนโลยีนะครับ

3g ตอนนี้ใครก็อยากได้ แต่ถ้าได้มาแบบโดนผูกขาด ผู้บริโภคต้องแบกรับภาระจนเกินไป มันก็ควรจะรอ

เห็นด้วยเลย ครับ ถ้าเด็กๆไม่อ่านหนังสือ จะไม่พัฒนา นะครับ
ใครหว่า

mudtaFah
11th October 2012, 15:59
เอ่อนะ ค้านมากๆ ก็อย่าไปมีมันเลยนะ 3G 4G น่ะ รู้อะไรมั้ยพม่ากำลังดำเนินการโทรศัพท์ 3G อยู่ คาดว่าปีหน้าก็เริ่มดำเนินการติดตั้งได้ 5555 มาทีหลังก็จะแซงไทยตอนนี้ล่ะ

windows
11th October 2012, 15:59
คำถามคือ มันจะราคาเท่าโทรปกติรึเปล่า ถ้ามันมี 3G แล้วโทรเห็นหน้าทีราคา5บาทต่อนาทีล่ะ แพงขึ้แตก

club007
11th October 2012, 16:08
เห้ยๆไม่ใช่ประเทศอื่นเข้าไป4gกันเเเล้วเหรอ:confused:

Prirya
11th October 2012, 16:18
3G คิดตังเป็นนาที สมาทโฟนร้องไห้ (ต่อเน็ตตลอดเวลา)
3G คิดเป็นMb ดูวิดีโอออนไลย์ไม่ได้ เดี๋ยวจน ส่งได้แต่ ตัวหนังสือ (ไปใช้ SMS เถอะไม่ต่างหรอก)
3G เหมาะจ่าย ดันมีวงเล็บเล็กๆ(มาก)แอบอยู่ด้านล้างว่า (ใช่ได้นิดเดียวแล้วเราจะลดความเร็วให้เหลือเท่า 2G)

T-T ไม่ต้องทำ 3G มาให้ผมดีใจก็ได้ ผมพอดีกว่า
ปล.ไม่อยากเอาคลื่นมือถือมาวัดความเจริญของประเทศ

mudtaFah
11th October 2012, 16:21
เห้ยๆไม่ใช่ประเทศอื่นเข้าไป4gกันเเเล้วเหรอ:confused:

สำหรับพม่ายังไม่มี 3G กำลังจะเริ่ม นี่ก็หาช่องทางไปทำงานตัวนี้อยู่ครับ น่าสนพราะเพิ่งเปิดประเทศ

BoatHaHa
11th October 2012, 16:24
มีไว้ก็ดี จะได้ไปคุยกับเพื่อนบ้านอย่างประเทศลาวได้ว่าประเทศเราก็มี 3G แล้วเหมือนกัน // ลาว : ข่อยสิมี 4G แล้วเด้อ

joe1223
11th October 2012, 16:36
• พัฒนาไปไกล! อังกฤษตั้งทีมวิจัยศึกษา 5G แล้ว
+โพสต์เมื่อวันที่ : 10 ต.ค. 2555

http://www.kroobannok.com/thumbnail_vv.php?im=news_pic/p25802102107.jpg

ภาพประกอบจากอินเทอร์เน็ต
..... เมื่อวันที่ 9 ตุลาคม 2555 เว็บไซต์เทเลกราฟของอังกฤษรายงานว่า รัฐบาลอังกฤษร่วมกับมหาวิทยาลัยประจำเมืองเซอร์รีย์ และบริษัทชั้นนำในอุตสาหกกรรมโทรคมนาคม อาทิ Huawei, Samsung, Telefonica Europe และ Fujitsu Labs ในการวิจัยพัฒนาและทดลองโครงการ "5G Innovation Centre" มาตรฐานโทรศัพท์เคลื่อนที่ในยุคที่ 5 (5th Generation cellular communications) เพื่อออกแบบสร้างมาตรฐาน เตรียมพร้อมในการพัฒนาบริการและผลิตภัณฑ์ต่าง ๆ ต่อไปในอนาคต ซึ่งขณะนี้มีการตั้งศูนย์วิจัยแห่งใหม่เพื่อศึกษาเครือข่าย 5G โดยเฉพาะ

อย่างไรก็ตาม ข่าวการวิจัย 5G สร้างความสงสัยให้ประชาชนจำนวนไม่น้อยทีเดียว เนื่องจากมองว่า เทคโนโลยี 4G LTE ก็เพิ่งเปิดตัวไม่นาน อีกทั้งมีเพียงไม่กี่ประเทศที่มีการใช้งาน ขณะที่อังกฤษเองก็จะเริ่มให้บริการ 4G ในปีหน้า ดังนั้นจะเร่งรีบพัฒนาไปทำไม

เกี่ยวกับเรื่องนี้ ศาสตราจารย์ราฮิม ทาฟาซอลลี หัวหน้าศูนย์วิจัยระบบการสื่อสารโทรคมนาคม จากมหาวิทยาลัยเซอร์รีย์ เปิดเผยว่า การเติบโตของแอพพลิเคชั่นใหม่ที่ใช้ทำงานบนเครือข่ายพัฒนาไปรวดเร็วมาก ยิ่งมีมือถือมากขึ้นก็หมายความว่าความต้องการเข้าอินเทอร์เน็ตก็ย่อมสูงขึ้นตามไปด้วย ทำให้อัตรา Data Traffic เติบโตอย่างไม่เคยมีมาก่อน ดังนั้นเหตุผลสำคัญที่ทำให้ต้องเร่งพัฒนาเทคโนโลยี 5G ที่ก้าวหน้ายิ่งขึ้น ก็เพื่อให้ใช้คลื่นวิทยุที่มีอยู่จำกัดให้เกิดประโยชน์สูงสุด ซึ่งตอนนี้การศึกษาเรื่อง 5G ได้เริ่มต้นไปเรียบร้อยแล้ว ถ้าสำเร็จก็อาจทำให้อังกฤษมี 5G ใช้ก่อนประเทศอื่น ไม่เหมือนกับ 4G ที่เพิ่งจะได้ใช้หลังประเทศอื่น

ทั้งนี้ ทางรัฐบาลอังกฤษจะเป็นฝ่ายออกงบประมาณแรกเริ่มให้ก่อนเป็นจำนวน 35 ล้านปอนด์ และอีก 24 ล้านปอนด์นั้นจะมาจากภาคเอกชน อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ยังเป็นเพียงแค่ก้าวแรก ๆ เท่านั้น และคาดว่าโครงการจะมีกำหนดเสร็จสิ้นพร้อมใช้งานได้จริงในเบื้องต้นในปี 2020 (พ.ศ. 2563) โดยมีความเร็วสูงสุด 10Gpbs หรือเฉลี่ยความเร็วในขณะเคลื่อนที่ต่อคนอยู่ที่ 200Mbps

ปล.ซ้ำขออภัย

numbzero
11th October 2012, 16:37
http://image.ohozaa.com/i/9de/l2wR2o.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wnWXzltmqt7DHVzj)

ไป้ที่ยวดีกว่า 250 กีบเท่ากับ 1 บาทนะครับ

vasanchai
11th October 2012, 16:37
• พัฒนาไปไกล! อังกฤษตั้งทีมวิจัยศึกษา 5G แล้ว
+โพสต์เมื่อวันที่ : 10 ต.ค. 2555

http://www.kroobannok.com/thumbnail_vv.php?im=news_pic/p25802102107.jpg

ภาพประกอบจากอินเทอร์เน็ต
..... เมื่อวันที่ 9 ตุลาคม 2555 เว็บไซต์เทเลกราฟของอังกฤษรายงานว่า รัฐบาลอังกฤษร่วมกับมหาวิทยาลัยประจำเมืองเซอร์รีย์ และบริษัทชั้นนำในอุตสาหกกรรมโทรคมนาคม อาทิ Huawei, Samsung, Telefonica Europe และ Fujitsu Labs ในการวิจัยพัฒนาและทดลองโครงการ "5G Innovation Centre" มาตรฐานโทรศัพท์เคลื่อนที่ในยุคที่ 5 (5th Generation cellular communications) เพื่อออกแบบสร้างมาตรฐาน เตรียมพร้อมในการพัฒนาบริการและผลิตภัณฑ์ต่าง ๆ ต่อไปในอนาคต ซึ่งขณะนี้มีการตั้งศูนย์วิจัยแห่งใหม่เพื่อศึกษาเครือข่าย 5G โดยเฉพาะ

อย่างไรก็ตาม ข่าวการวิจัย 5G สร้างความสงสัยให้ประชาชนจำนวนไม่น้อยทีเดียว เนื่องจากมองว่า เทคโนโลยี 4G LTE ก็เพิ่งเปิดตัวไม่นาน อีกทั้งมีเพียงไม่กี่ประเทศที่มีการใช้งาน ขณะที่อังกฤษเองก็จะเริ่มให้บริการ 4G ในปีหน้า ดังนั้นจะเร่งรีบพัฒนาไปทำไม

เกี่ยวกับเรื่องนี้ ศาสตราจารย์ราฮิม ทาฟาซอลลี หัวหน้าศูนย์วิจัยระบบการสื่อสารโทรคมนาคม จากมหาวิทยาลัยเซอร์รีย์ เปิดเผยว่า การเติบโตของแอพพลิเคชั่นใหม่ที่ใช้ทำงานบนเครือข่ายพัฒนาไปรวดเร็วมาก ยิ่งมีมือถือมากขึ้นก็หมายความว่าความต้องการเข้าอินเทอร์เน็ตก็ย่อมสูงขึ้นตามไปด้วย ทำให้อัตรา Data Traffic เติบโตอย่างไม่เคยมีมาก่อน ดังนั้นเหตุผลสำคัญที่ทำให้ต้องเร่งพัฒนาเทคโนโลยี 5G ที่ก้าวหน้ายิ่งขึ้น ก็เพื่อให้ใช้คลื่นวิทยุที่มีอยู่จำกัดให้เกิดประโยชน์สูงสุด ซึ่งตอนนี้การศึกษาเรื่อง 5G ได้เริ่มต้นไปเรียบร้อยแล้ว ถ้าสำเร็จก็อาจทำให้อังกฤษมี 5G ใช้ก่อนประเทศอื่น ไม่เหมือนกับ 4G ที่เพิ่งจะได้ใช้หลังประเทศอื่น

ทั้งนี้ ทางรัฐบาลอังกฤษจะเป็นฝ่ายออกงบประมาณแรกเริ่มให้ก่อนเป็นจำนวน 35 ล้านปอนด์ และอีก 24 ล้านปอนด์นั้นจะมาจากภาคเอกชน อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ยังเป็นเพียงแค่ก้าวแรก ๆ เท่านั้น และคาดว่าโครงการจะมีกำหนดเสร็จสิ้นพร้อมใช้งานได้จริงในเบื้องต้นในปี 2020 (พ.ศ. 2563) โดยมีความเร็วสูงสุด 10Gpbs หรือเฉลี่ยความเร็วในขณะเคลื่อนที่ต่อคนอยู่ที่ 200Mbps

ปล.ซ้ำขออภัย

เห็นข่าวใน ไทยรัฐเขาบอกจะใช้ 3G ไปก่อน 5 6 ปี - -"

ไทยถึงจะได้ 4G

salim123
11th October 2012, 16:39
ไอ้เรื่องที่เค้าฟ้องมันก็น่าสนใจอยู่นะครับ แต่ที่ผมติดใจ ทำไมเค้าถึงเพิ่งจะมายื่นฟ้องกันในช่วงที่ใกล้ประมูล หรือเค้ายื่นมานานหลายรอบแล้ว เพิ่งจะมาเป็นข่าว ใครช่วยบอกหน่อย >_<

Pasin Chanla
11th October 2012, 16:41
ผมมาจาก แบไต๋ Hitech Daily 5 Live ครับ

KKK-123
11th October 2012, 16:43
คือ ถามหน่อย สมมุติว่า Dtac ประมูลได้่3g แล้วคนที่ใช้ ซิมค่าย True Ais จะใช้ 3g ด้วยได้ไหม หรือใช้ได้ แต่ ค่าบริการ แพง กว่าคนที่ใช้Dtac อยู่แล้ว

ถ้าประมูล ได้ ไอ้คลื่น 3g นี้ จะมา ทดแทน 2g ปัจจุบันนี้ใช้ ป่าว คือไม่ต้องมานั่งซื้อแพ๊กเก็ท Internet ของแต่ละค่ายมือถือแบบปัจจุบัน

(หรือต้องซื้อเหมือนเดิม) แล้วเราสามารถ เชื่อมต่อ internet จาก อุปกรณ์ ของเราโดยไม่เสียค่าบริการ 3g เลย หรอยังไง (เหมือน2g ที่จะโทรก็ต้องเติมเงิน )

tonetone1
11th October 2012, 17:00
ประเทศอื่นเขาร่วมมือกันพัฒนาประเทศ ประเทศไทยมัวห่วงกันแต่ผลประโยชน์ว่าใครจะได้ มันถึงไม่ได้พัฒนาสักทีใจเย็นครับ คุณแค่ไม่ค่อยทราบข่าวในระดับลึกนะครับ เขาแค่แนะนำให้อ่านข่าวแบบลึกแล้วค่อยมาว่าคนอื่นนะครับ อีกอย่างที่คุณบอกว่าหาไม่เจอมันแสดงว่าคุณไม่รู้ไม่ใช้เหรอครับ - -*

double6
11th October 2012, 17:01
ช่างน่าอนาถยิ่งนักมีแต่พวกโลภ คงต้องทำใจแล้วยอมรับมันเท่านั้นเหรอเนี้ย
ไม่มาม่าน่ะจ๊ะ บ่นไปงั้นแหละ เมื่อไหร่ประเทศไทยจะมีแต่คนที่รักประเทศจริงๆจังๆเสียทีว๊า มีแต่ร่วมกันกินๆ อิ่มกันเลยทีเดียว
ไม่ว่าจะ รถไฟ เอย อะไรต่อมิอะไรเอย ความโลภแท้ๆ เห้อ

ป.ล. เ็ห็นข่าวว่ามาว่าผลสำรวจ 68% คนไทยยังเห็นด้วยกับการคอรัปชั่นถ้าหากตนเองได้ผลประโยชน์ จบสิ้นแล้วววว
เรื่องเปอร์เซ็นผมไม่มั่นใจว่าฟังมาผิดหรือเปล่าชักเบลอ ฮ่าฮ่า ผมก็บ่นไปงั้น ไม่เข้าใครขออภัย:p

emmaza
11th October 2012, 17:02
ค่า โปร คงเป็น 1000 ได้ 3G ก็ไมได้ใช่เห้อ

vasanchai
11th October 2012, 17:06
http://image.ohozaa.com/i/9de/l2wR2o.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wnWXzltmqt7DHVzj)

ไป้ที่ยวดีกว่า 250 กีบเท่ากับ 1 บาทนะครับ

Freedata 1.2GB เดือนละ 200 -0-

tonetone1
11th October 2012, 17:09
ในความเห็นผม ความเร็วไม่ใช้ปัจจัยสำคัญ เท่ามีให้ใช้ทุกที่ทุกเวลามากกว่าครับ ถ้าการที่เราจะได้แบบเร็วมากมายมหาศาลแต่ เพียงแค่คุณเดินไปจากเขตกระจายสัญญาแล้วไม่มี 3G/4G ให้ใช้ท่านจะรู้สึกอย่างไรเมื่อเทียบกับความเร็วปัจจุบันแต่ใช้ได้ทุกที่ ผมอยากให้ผู้ร่วมประมูลมีความพร้อมที่จะกระจายสัญญาณมากกว่านี้ค่อยมาคิดว่าจะเพิ่มความเร็วดีมัยครับ ต้องคิดถึงส่วนรวมมาก่อนสวนตนที่ว่าตนอยากใช้เน็ตไวๆ เถอะครับ

Rchanglyl
11th October 2012, 17:09
มัน >ห สระเอีย ไม้โท<ตั้งแต่แจก tablet แล้วครับ แ-กไม่รู้จักพอซักที

amba5555
11th October 2012, 17:42
ผมล่ะงงกับความคิดของหลาย ๆ คนจริง ๆ ตอนยังไม่มีก็ออกมาบ่นอยากให้มีเร็ว ๆ
เพื่อนบ้านเขาไปถึงไหนกันแล้ว บลา ๆๆๆ พอเค้าจะเริ่มการประมูลปั๊บ คราวนี้ก็ออกมาร้องเย้ว ๆ กันอีกให้ชะลอการประมูลเหอ ๆ
ตกลงอยากใช้หรือไม่อยากกันแน่ล่ะเนี่ย

smokebigbite
11th October 2012, 18:22
A: ประเทศไทยล้าหลัง****** 3G ยังไม่มีใช้
B: เห็นว่าเค้าเริ่มเปิดประมูล 3G กันอีกรอบแล้วนะ
A: จริงดิ เออจะได้มีใช้สักที ประเทศอื่นเค้าใช้กันไม่รู้กี่ปีละ
C: ผมว่ารอบนี้มันฮั๊วะ กันชัดๆ ถ้าได้สัมปทานจริงๆ ได้เจอสัญญาทาสแน่ๆ อย่างงี้ต้องยื่นคัดค้าน
A: เอ้า!!! ทำงี้ได้ไงเนี่ย คัดค้านๆ เลยเอาเปรียบผู้บริโภคนี้หว่า
B: แล้วเมื่อไร ผมจะได้ใช้ 3G ซักที T^T

TAMeAngeL
11th October 2012, 18:29
จะ 3 จี จะกี่จี ก็ไม่สนใจแล้ว

สนเรื่องอินเตอร์เน็ตที่จะเกิดการปลี่ยนแปลงมากกว่า

อย่าทำอย่างงั้นเลย

m10621
11th October 2012, 18:37
ไม่มีคำวิจาร์ณ แต่สนับสนุนให้มีใช้ อีกหน่อยก็คงหั่นราคาเอาใจลูกค้าเองแหละ เหมือนสัญญานเน็ต เมื่อ 3-4 ก่อน 1 เมก 590 บาท เดี๋ยวนี้ 10 เมกแล้วล่ะ ยังใช้ราคาเดิม

pensre12
11th October 2012, 18:48
ถ้า ค่าบริการมันแพง คนไหนไม่จำเป็นต้องใช้มากก็ ใช้แบบหลอกๆก็ได้ครับ

CodeMagane
11th October 2012, 18:52
สำหรับพม่ายังไม่มี 3G กำลังจะเริ่ม นี่ก็หาช่องทางไปทำงานตัวนี้อยู่ครับ น่าสนพราะเพิ่งเปิดประเทศ

อืมจริงครับ ตอนนี้เพิ่งเปิดประเทศ ใครไปลงทุนหางานอะไรก่อนได้เปรียบแน่นอน ถ้าบูมขึ้นมารวยยาวๆ

dreamss123
11th October 2012, 19:28
ประเทศไทยมันก็กากแบบนี้แหละ หลายคนที่ชอบพูดว่า เราคนไทย รักกัน สามัคคีกัน ทุกวันนี้แทบไม่เหน

ต่างคนก็ต่างชอบที่จะด่าคนอื่นเพื่อความสะใจตน เพื่อความสะใจงี่เง่านี่แหละที่ทำให้คนมันทะเลาะกันจนทุกวันนี้

บางคนก็*****ดีแต่ทำเท่ ทำโชสาว เพื่ออยากดัง บางคนก็ชอบ ทำเปนว่าตัวเองเกลียดผู้หญิงเพื่ออยากให้ตัวเองดูเด่น

แต่*****ไม่ยอมดูตัวเองบ้างว่าโง่ หน้าตตาอุบาทแค่ไหน ยังมีหน้ามาทำเท่ นี่แหละครับคนไทย ชอบทำเท่ ชอบอวดความรู้

การศึกษาจากผู้ใหญ่ทุกวันนี้ที่เค้าบอกว่า "ถ้าอยากจะพัฒนาสิ่งรอบข้าง ก็ให้พัฒนาตนเองก่อน"

คิดว่าคงเข้าใจกันแล้วนะ ถ้าอยากให้สังคมน่าอยู่ ก็จงทำตัวเองให้ดี ถ้าสิ่งรอบข้างดีไม่ได้ ก็ปล่อยมันไป อาเมน

Pluemzaa
11th October 2012, 20:04
ต้มมาม่ากินกันดีกว่า

sillenser
11th October 2012, 22:03
เอาตังไปทำ Wifi ดีกว่ามั่ง หรือไม่ก็ทำเน็ตให้มันเร็วขึ้น

ผมว่า 3G คนไทยคงไม่ค่อยใช้กันหรอก