PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คำเตือนถึงคนน่ารักทุกคน Gabe Newell เผย Window 8 เป็นหายนะของ PC Game

momaykissxsis
27th January 2013, 22:51
Gabe Newell เผย Window 8 เป็นหายนะของ PC Game

Gabe Newell เจ้าพ่อใหญ่ CEO แห่งบริษัท Valve ออกมาให้สัมภาษณ์กับเว็บไซต์ http://www.theverge.com ถึงทิศทางและแผนการของ Valve ที่จะทำเกมส์ในปี 2013 นี้ ซึ่งทาง Gabe Newell เผยว่าเขาก็ยังคงเน้นการใช้บริการด้านเกมส์ PC เป็นหลักเช่นเคย โดยยึดระบบ Steam อันเป็นหัวใจสำคัญในการให้บริการเกมส์ PC แบบ Digital Download ซึี่งจะมีการเพิ่มอุปกรณ์ใหม่ที่เรียกว่า Steam Box เข้าไปด้วย ซึ่งเป็นเครื่องคอนโซลของ Valve ที่พัฒนาขึ้นมาเอง โดยทำหน้าที่คล้ายกับการเล่นเกมส์บน PC โดยด้านในของ Steam Box จะเป็น OS ของทาง Valve พัฒนาขึ้นเอง ซึ่งจะมีการร่วมกับทาง Linux ให้เกมส์กว่า 2,500 เกมส์ของ Steam ใช้งานกับ Linux ได้

หลังจากที่กล่าวถึงคุณสมบัติต่างๆของ Steam Box เครื่องเกมส์ของเขาแล้ว ทาง Gabe Newell ก็กล่าวต่อไปถึงสาเหตุที่เขาอยากทำ Steam Box เพราะว่าต้องการให้เป็นทางเลือกใหม่ของคนที่เล่นเกมส์พีซีเป็นหลักนั่นเอง ทำให้สามารถเล่นเกมส์พีซีได้สะดวกยิ่งขึ้น โดยไม่ต้องผ่านระบบปฏิบัติการณ์อื่นๆที่ยุ่งยาก โดยเฉพาะกับ Windows 8 ตัวใหม่ของ Microsoft นั้น คุณ Gabe Newell เผยว่า “มันเป็นหายนะของวงการเกมส์ PC เลยก็ว่าได้” เขากล่าวว่า Windows 8 นั้นออกแบบมาให้เหมาะกับการใช้งานการเล่นเกมส์แบบโซเชี่ยลเน็ตเวิร์ค ซึ่งคนทำเกมส์ PC อย่างเขานั้น พัฒนาลงให้รองรับ Windows 8 ได้ยากกว่าเดิมมาก จริงอยู่ว่ามันเป็นระบบปฏิบัติที่ทำงานได้รวดเร็ว ประมวลผลกราฟิกได้ดีขึ้น แต่ในทางกลับกัน มันก็พัฒนาให้รองรับยากด้วย ไม่ใช่ Gabe Newell คนเดียวเท่านั้น แต่ผู้พัฒนาเกมส์อื่นๆอย่าง Blizzard และผู้สร้าง MineCraft ก็คิดเหมือนกันว่า มันทำเกมส์รองรับยาก หากเป็นแบบนี้ต่อไป ผู้พัฒนาเกมส์ PC อาจถอนตัวไปหมด และจะเป็นหายนะของวงการ PC Game ซึ่งที่ผ่านมา ผู้ซื้อ PC เครื่องใหม่และลง Windows ต่างก็บ่นกันเรื่องที่ไม่สามารถเล่นเกมส์บางเกมส์บน Windows 8 ได้ ทำให้ยอดขายเกมส์จาก Steam ตกลงไปถึง 20% และอาจตกลงเพิ่มถึง 40% หากมีผู้ใช้งาน Windows 8 มากขึ้นเรื่อยๆ

หน้าตาเครื่อง Steam Box

คุณ Gabe Newell จึงตัดสินที่จะงัดข้อกับ Windows 8 ด้วยการส่ง Steam Box ออกมาเป็นทางเลือกใหม่ใช้เกมเมอร์ PC ได้เล่นเกมส์ PC ได้ง่ายมากขึ้นนั่นเอง

ข้อมูลอ้างอิงจาก

http://www.eurogamer.net/articles/2012-11-06-gabe-newell-right-declare-windows-8-a-catastrophe
http://www.ign.com/articles/2012/07/26/gabe-newell-windows-8-is-a-catastrophe
http://www.theverge.com/2013/1/8/3852144/gabe-newell-interview-steam-box-future-of-gaming
http://kotaku.com/5974413/windows-8-was-a-giant-sadness-says-valve-boss-gabe-newell

ที่มา http://www.softhitz.com

พอดีลงเกม DMC 3 4 5 ไปแล้ว แล้วเราจะรอด มิล่ะแบบนี้

jamesplus
27th January 2013, 22:53
พึ่งรู้ตัวเหรอครับ

GaPoMiBo
27th January 2013, 22:55
Steam Box :eek:

Faluk00
27th January 2013, 22:56
พึ่งรู้ตัวเหรอครับ
คือถ้าคนที่ติดตามมานานเขาจะรู้ครับเพราะ Gabe เคยบอกแล้วส่วน steam box ใหม่

jamesplus
27th January 2013, 22:58
คือถ้าคนที่ติดตามมานานเขาจะรู้ครับเพราะ Gabe เคยบอกแล้วส่วน steam box ใหม่
ผมรู้ว่ามันเล่นไมไ่ด้ตั้งแต่ช่วง ประมาณ Borderland 2 เอาไปลง w8 แล้วเล่นไม่ได้นิแหละครับ

Miliardo
27th January 2013, 23:06
ถามนิดนึงนะ จขกท เป็นผู้หญิงหรอครับ ??

:o

alonedevil
27th January 2013, 23:11
ตรูไม่สน ตรู คอลโซล #เผ่น!!!!!!!!

bboyemperor
27th January 2013, 23:13
ถามนิดนึงนะ จขกท เป็นผู้หญิงหรอครับ ??

:o

สงสัยเหมือนกัน :)

maxk4255k
27th January 2013, 23:14
รู้สึก windows 8 release preview จะเล่นเกมได้ปกตินะ เพราะเคยใช้อยู่ประมาณ 1 เดือน

แต่ยังไม่ได้ลอง window8 ตัวเต็ม เห็นเค้าบอกว่าเล่นไม่ได้หลายเกม

bboyemperor
27th January 2013, 23:27
รู้สึก windows 8 release preview จะเล่นเกมได้ปกตินะ เพราะเคยใช้อยู่ประมาณ 1 เดือน

แต่ยังไม่ได้ลอง window8 ตัวเต็ม เห็นเค้าบอกว่าเล่นไม่ได้หลายเกม

เคยลองเหมือนกันครับ ก่อนมันเปิดตัว เปนตัวทดลอง
ผมเจอหัญหานิดหน่อย 5555
แต่เล่นเกมไม่ลื่นเอาซะเลย :) หรือว่าเปนที่เกมไม่รุ้ 555

11rd
27th January 2013, 23:31
เกมสืไหนเล่นไม่ได้หว่าลง ยกตัวอย่างมาซิ...จะลอง เพราะส่วนตัวใช้ 8 อยู่

kitipron01
27th January 2013, 23:35
ผมรู้ว่ามันเล่นไมไ่ด้ตั้งแต่ช่วง ประมาณ Borderland 2 เอาไปลง w8 แล้วเล่นไม่ได้นิแหละครับ
จริงครับ หลังจากลง win8 เล่น Borderland 1-2 ไม่ได้เลย.......เซ็ง!!!

satsawat7925
27th January 2013, 23:40
windows 7 WIN!!!

gatling tank
27th January 2013, 23:40
โดยความคิดส่วนตัวไม่เกลียด Valve อะไรหรอครับ Microsoft มองว่าอีกหน่อย Steam อาจจะผูกขาดตลาด PC ทั้งหมดมันไม่ใช่เรื่องดีแน่ๆ จึงใช้ win 8 เป็นเครื่องมือตัดน้ำเลี้ยงของ Valve มากกว่า

SWE_Sora
27th January 2013, 23:42
คนสร้างอ่ะเหนือยครับ แต่ถ้า วินโดว มันยังพอมีโหมดวินโดว เก่าให้รันได้ก็พอไหว
แต่อนาคต มันจะแย่เอาเหมือนกันนะครับ
ผมก็คิดไว้อยู่ ต่อไปก็จิ้มๆอย่างเดี่ยวตายละ
เกมส์มันจะมันอ่ะไรจิงป้่ะละ

..........จินตนาการ เกมสืจะแคบลง เกมส์อีกกลุ่มจะโตขึ้นแต่ไม่ได้พัฒนา กว่าจะกลับมาพัฒนาแนวที่ควรผมว่า คงหมดหยุคเสียแล้วว

ScorpionzZ
27th January 2013, 23:44
กะจะซื้อ Windows 8 Pro แท้อยู่เลย ควรซื้อมาเล่นกับเกมดีมั่ยเนี่ย

SoNy009
27th January 2013, 23:48
สักพักก็มี Windows 9 ออกมา แล้วปรับระบบใหม่อีกให้ลองรับได้ = =

dragongate
28th January 2013, 00:01
แง่มๆ เค้าพึ่งซื้อวิน8มา :nea

ViCtiM 2 Die 4™
28th January 2013, 00:10
Windows 8 นี่ ซัพพอร์ต และ ออกแนวพวกเทปเล็ทซะมากกว่านะผมว่า ส่วนมากจะเล่นพวก Angry Birds, Fruiy Ninja ซะมากกว่า

สำหรับผมผมยังศรัทรา Windows 7 มากๆครับ เพราะตอนนี้ใช้ x64 ultimate อยู่เลย

skyhot004
28th January 2013, 00:14
เรื่องจริงตามที่Gabe Newellบอกแหละครับ

เกมบางเกมนั้นพอเราเอาMouseไปมุมบนขวาก็จะมี Charm Barขึ้นมา

(โครตอภิมหาน่ารำคาญ)

ปล.เป็นแค่บางเกม

Unchanda
28th January 2013, 00:16
จริงครับ หลังจากลง win8 เล่น Borderland 1-2 ไม่ได้เลย.......เซ็ง!!!
Win8 เล่น Borderlands2 ได้ครับ ผมเล่นอยู่ มันมีตัว Borderlands2 Win8Fix ลองหาในบอร์ดดูครับ:gamer

effer
28th January 2013, 00:50
Win 8 กับเกมผมปกติมากๆเลยนะ ลื่นกว่า win7 ด้วยสิ(ตอนออกใหม่ช้ากว่ามาก)
เกมผมก็โหลดผ่าน Steam ผ่าน Origin เล่นได้บ่มีปัญหา

แต่ที่มีปัญหาให้เห็นกับบอร์ดของผม (Gene-Z) คือไดร์เวอร์เสียงที่ยังควบคุมลำโพงไม่ได้ มีปัญหากับ 5.1 ถ้าต่อ 2.1 ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
ร้ายแรงมากก็ โปรแกรมของผมเวอร์ชั่นเก่าๆ(ประมาณ 2011)ใช้ไม่ได้ -.- (อัพเกรดเป้นเวอร์ชั่นใหม่ดันเสียตังอีก :sweat)
^
^
จะบอกว่ามีปัญหาก็คงจะไม่ถูกเพราะเวอร์ชั่นใหม่ๆของโปรแกรมมันก็รองรับสบายๆ T_T

ที่สำคัญ ท่านใดใช้ windows 7,8 แล้วไม่อัพเดทเลยผมว่าเงียบๆทนใช้ไปเถอะครับ :rtfm
ของมันมีการพัฒนาไปเรื่อยๆ ปรับปรุงนั้นนี้ ควรอัพเดทบ่อยๆนะครับ หรือตั้งออโต้ไปเลยยิ่งดี

ส่วนถ้าจะถามผมว่า win8 ดีกว่า win7 ไหม ผมบอกได้เลยดีกว่าครับ แต่ถ้าจะถามว่าเหมาะที่จะเปลี่ยนไปใช้หรือยัง บอกได้เลยครับ ยัง
สำหรับใครที่ชอบความท้าทายใหม่ก็จงเสพซะ

EviLBlacK03
28th January 2013, 01:12
Windows 8 นี่ ซัพพอร์ต และ ออกแนวพวกเทปเล็ทซะมากกว่านะผมว่า ส่วนมากจะเล่นพวก Angry Birds, Fruiy Ninja ซะมากกว่า

สำหรับผมผมยังศรัทรา Windows 7 มากๆครับ เพราะตอนนี้ใช้ x64 ultimate อยู่เลย

ผมคิดแบบคุณเหมือนกัน มันเหมือนกลับว่าเป็นวินโดว์ใหม่ของเทปเล็ทที่มีหน้าตาคล้าย PC มากกว่าอีก

SpeeDSperM
28th January 2013, 01:13
ตั้งแต่เล่น Windows 8 มา ก็ลงหมดเป็น 10 เกมส์ทั้งเก่าทั้งใหม่ไม่เคยเจอเกมส์ใหนที่เล่นไม่ได้เลย bully ยังเล่นได้เลย :) เจอก็แต่ Tron Evolution แต่อันนั้นเป็นที่ตัวเกมส์ :p

Lightenning
28th January 2013, 01:15
เขาบอกว่า มันเป็นหายนะของ ผู้พัฒนาเกมส์ ซึ่งทำเกมส์ให้มันรองรับกะ Win8 มันยากกกก
แล้วเราเป็นผู้บริโภค ไม่ได้เกี่ยวอะไรกันเลยกะ win7 win8 นะพี่น้อง

PePe'
28th January 2013, 01:26
ใช้ 7 ต่อไป:music

Scarlatto
28th January 2013, 01:51
Windows 8 ผมว่าเขาทำมาเพื่อแท็บเล็ตโดยเฉพาะ แล้วก็พอร์ตมาใช้กับ PC ปัญหาก็เลยเกิด ทาง Microsoft เอง คงไม่ปล่อยให้เป็นปัญหาเหมือนครั้งตอน Vista หรอกครับ
(ถ้าใครเคยใช้จะรู้ได้ทันทีว่า Microsoft ชุ่ยมากๆ) ก็คงต้องรอให้มี Service Pack ออกมาก่อน มันก็คงจะดีขึ้นกว่านี้

jorama01
28th January 2013, 02:10
โดยความคิดส่วนตัวไม่เกลียด Valve อะไรหรอครับ Microsoft มองว่าอีกหน่อย Steam อาจจะผูกขาดตลาด PC ทั้งหมดมันไม่ใช่เรื่องดีแน่ๆ จึงใช้ win 8 เป็นเครื่องมือตัดน้ำเลี้ยงของ Valve มากกว่า
เอ่อ....มันเกี่ยวกันยังไงครับ ไม่ค่อยเข้าใจแหะ จะว่า steam จะกินในส่วน GFWL จนหมดเหรอครับ อันที่จริงมันควรจะเป็นอย่างงั้นอยู่แล้วเพราะ Microsoft ไม่ได้ใส่ใจอะไรกับระบบ GFWL เลย แถมเล็ง Xboxlive บนเครื่อง Xbox อย่างเดียวซะมากกว่าแถมบัตรเครดิตยังรับๆเขี่ยๆใครไม่ใช่ประเทศที่รองรับต้องซื้อบัตรเอาอย่างเดียวบางทีซื้อมาใช้ไม่หมดดองไว้นานและอาจไม่พอซื้อเกมและ DLC ใหม้ต้องเติมเพิ่มแล้วเหลือทิ้งอีก
Microsoft ควรจัดการเรื่องนี้ก่อนที่จะตัด steam ออกจากทางเดินด้านธุรกิจเกม PC ของตัวเองครับไม่งั้นเขาหันไปใช้ Linux กันเยอะแล้วล่ะครับ แถมตลาดยังตีโตขึ้นเรื่อยๆอีกด้วย

windows
28th January 2013, 06:37
เป็นปกติครับ ดีสลับรุ่น

XP > good
vista > bad
7 > good
8 > bas

lllnoahlll
28th January 2013, 07:14
เขาพูดเพื่อเปิดทางให้ steam box กับ linux ครับ รอเจ้าอื่นมาพูดด้วยแล้วจะเชื่อ 555 มันก็เหมือนตอน WIN VISTA ออกใหม่ๆที่ต้องมี XP mode
WIN8 เล่นเกมลื่นขึ้นกว่า WIN7 อีกนะ:dance

kawinwaja
28th January 2013, 07:44
ผมลง Windows 8 ได้อาทิตย์เดียว ก็กลับมาใช้ Windows 7 เหมือนเดิม ภาพรวมแล้วก็สวยและสดวกไปอีกแบบ แล้วก็ไม่ค่อยกินแรมด้วย

pingPPPcup
28th January 2013, 08:00
นั้นคือเครื่องปี้งขนมปังสินะ

DevilAgri
29th January 2013, 00:28
ใช้อยู่ครับ เพิ่งซื้อมาเลย500บาท(แท้นะจ้ะ) เล่นไม่ได้บางเกมนะ เจอเกมเดียวคือ Spec Ops: The Line ส่วนเกมอื่นๆ ก็ปกติทุกประการ ด้านความไวของเครื่อง
บอกได้คำเดียวว่า เร็วกว่า7เป็นไหนๆ โปรส่วนใหญ่ก็ไม่ติดอะไร (แต่ต้องยอมรับว่าของใหม่ บางโปรแกรมอาจยังตามไม่ทัน)

ปล. ข่าวนี้เก่ามากแล้ว