PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผบ.ทบ.แย้ม เตรียมเสนอ คนเรียน รด. ก็ต้องเกณฑ์ทหาร !!!

ZirusZa
4th February 2013, 14:47
ผบ.ทบ.แย้ม เตรียมเสนอ คนเรียน รด. ก็ต้องเกณฑ์ทหาร !!!

http://sphotos-e.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/534886_609160382434563_704555112_n.jpg

รายงานข่าวแจ้งว่า วันนี้ที่หน่วยบัญชาการรักษาดินแดน (นรด.) พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผู้บัญชาการทหารบก (ผบ.ทบ.) เป็นประธานวันสถาปนา
นรด. ครบรอบ 65 ปี โดยให้สัมภาษณ์ถึงการปรับปรุง หลักสูตรการฝึกนักศึกษาวิชาทหาร เพื่อให้ทันต่อยุคสมัย และให้ทันต่อภัยคุกคามรูปแบบใหม่
เด็กและเยาวชนจึงต้องถูกปลูกฝังเรื่องการสนับสนุนส่วนราชการต่างๆ ประเด็นสำคัญ คือจะทำอย่างไรให้มีส่วนร่วมกับเจ้าหน้าที่ในการดูแลประเทศชาติให้มากขึ้น

http://sikarintong.files.wordpress.com/2012/02/97006-e0b8a3e0b894-e0b89be0b8b53-e0b980e0b882e0b8b2e0b88ae0b899e0b984e0b881e0b988.jpg

โดยในส่วนของการเกณฑ์ทหารเริ่มมีสัดส่วนลดลง เนื่องจากมีผู้เรียนนักศึกษาวิชาทหารมากขึ้น และนโยบายของรัฐบาลก็ให้เพิ่มอัตรานักศึกษาวิชาทหารในแต่ละปี
จึงอาจจะเสนอให้คนอยากเรียนนักศึกษาวิชาทหารจริงๆ ก็เรียนได้ แต่เมื่อถึงเวลาตรวจเลือกทหารจะต้องมาตรวจเลือกด้วยเพื่อจะได้เห็นว่า คนจะมาเรียน รด.
มากเหมือนเดิมหรือไม่ ส่วนรด.หญิงก็ขอชื่นชมที่สมัครเข้ามาเรียนทั้งที่ไม่ได้รับสิทธิอะไรทั้งสิ้น ผู้หญิงไทยเก่ง และเข้มแข็ง

ประเด็นสำคัญ คือจะทำอย่างไรให้มีส่วนร่วมกับเจ้าหน้าที่ในการดูแลประเทศชาติให้มากขึ้น ทั้งนี้ ปัญหาของนักศึกษาวิชาทหาร คือ สัดส่วนในการเกณฑ์ทหารในแต่ละปี
ต้องการทหาร 8 หมื่น แต่มีคนเข้าเกณฑ์ในระบบมากกว่า 3 เท่า ดังนั้นถ้ามีคนเรียนนักศึกษาวิชาทหารมากขึ้นจะทำให้คนเข้ามาเกณฑ์ลดลงทำให้เกิดความไม่เป็นธรรม

"ส่วนเรื่องทรงผมนักเรียนที่กระทรวงศึกษาธิการอนุญาตให้นักเรียนไว้ผมรองทรงได้นั้น ในส่วนของนักศึกษาวิชาทหาร ต้องมีกติกา ดังนั้นผมขอเถอะ เมี่อทุกคนแต่งเครื่องแบบทหารจึงควร
จะไว้ผมสั้นเสียหน่อย มิเช่นนั้นจะแยกแยะไม่ออกระหว่างทหารกับพลเรือน ถ้าผม และหนวดยาวจะดูไม่เรียบร้อย"ผบ.ทบ.กล่าว

http://statics.atcloud.com/files/entries/5/52129/images/1_display.jpg

http://sphotos-b.xx.fbcdn.net/hphotos-snc7/s480x480/553525_513872791966270_766207560_n.jpg

CD : Mthai

คาดว่ากระทู้นี้คงจะมาม่าต้มยำเป็นแน่:clap:clap:clap

อ่าว ไง้ เป็นงี่ รู้มั้ย ที่ผมตั้งกระทู้กับเอาข่าวนี้มาโพสต์ ก็เพื่อ ให้รับทราบและแสดงความคิดเห็น ไม่ใช่ให้มาตีกันเองน่ะครับ แต่อีกไม่นานกระทู้นี้ก็จะโดนลบแล้วครับ

เพราะทำผิดกฏไปแล้ว 1 ข้อครับ ก็คือ "- กระทู้ที่อาจก่อให้เกิดความขัดแย้ง, การทะเลาะกัน, ก่อกวนสมาชิกคนอื่น" ดังนั้น ก็คงปล่อยให้ Admin จัดการแล้วกันครับ :sweat

๏WILD-DOG๏
4th February 2013, 14:52
ดีนะผมจะจบปีนี้แล้ว

vasanchai
4th February 2013, 14:56
เอาทหาร ไปทำอะไรเยอะแยะ

ถือด้ามไม้กวาดซ้อมยิงปืนหรอ :sweat:sweat

.. ทหารเราก็เยอะแยะนะพอถึงเวลาปกป้องแผ่นดิน ตัวเอง กลับไม่ทำ

guide716
4th February 2013, 15:00
จะอะไรกันนักหนาหนิ เรียนก็หนัก รด.ก็หนัก ต้องมาเกณฑ์อีกตายๆ !!

battosai01
4th February 2013, 15:00
อ้าว งง ตอนแรกบอกมีแนวคิดจะยกเลิกเกณท์ทหาร ตอนนี้กลับจะให้เด็กเรียน รด มาเกณท์ทหารซะงั้น แล้วงี้ใครจะเรียน รด ผมเชื่อว่าส่วนมากของคนที่เรียน รด เรียนเพราะไม่อยากเกณท์ทหาร

Hikanbana
4th February 2013, 15:01
จัดไป ดีเลยแบบนี้ 555+

Deathbringer
4th February 2013, 15:09
เป็นงั้นไป = =

optionz
4th February 2013, 15:13
. . . . . . . . .ไม่หรอกมั้ง แต่ถ้าจริงก็ฮ่าเลย ยินดีด้วย

hot0892832683
4th February 2013, 15:18
อยากด่าาาาาา ด้วยคำหยาบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
บอร์ดนี้ ห้ามอ่ะ T^T ************

Mustas
4th February 2013, 15:27
อยากได้แหล่งข่าว จากเว็บหลักครับ จะเข้าไปด่า

Kraw
4th February 2013, 15:31
ผมไม่ซีเรียสนะ ผมเองไม่ได้เรียน รด. จะจับได้ไม่ได้ผมก็ได้หมด
ส่วนเรื่องนึ่งที่ผมสงสัยพวกคุณเรียน รด. เพื่อที่จะผ่อนผันหรือไม่อยากเป็นทหารอย่างงั้นเองหรือ ?

best147147
4th February 2013, 15:39
โหยไอ @!#$%!@#!*#$!@#% เเม้ง @!^&$*(!@&!@(!$@!#&$

optionz
4th February 2013, 15:42
ผมไม่ซีเรียสนะ ผมเองไม่ได้เรียน รด. จะจับได้ไม่ได้ผมก็ได้หมด
ส่วนเรื่องนึ่งที่ผมสงสัยพวกคุณเรียน รด. เพื่อที่จะผ่อนผันหรือไม่อยากเป็นทหารอย่างงั้นเองหรือ ?

LOL ตามนั้นเลยครับ แต่พี่แกชอบอ้างว่า " ผมไม่ได้กลัวการเป็นทหาร แต่ไม่อยากเสียเวลา2ปี "

ไม่มีเด็กคนไหนจะไปเรียน รด. เพื่ออยากเป็นกำลังสำรองจริงๆหรอกครับ มันต้องมีผลประโยชน์ :rofl

tonza
4th February 2013, 15:47
ข่าว FAKE ครับ

ผมบอกให้ดีใจเฉยๆ

4th February 2013, 15:48
โหยไอ @!#$%!@#!*#$!@#% เเม้ง @!^&$*(!@&!@(!$@!#&$
อีกเสียงครับ !!!
ไอ้ %@$#$#@$#!@$#@%$@#%$@#%$#@%$#@%$@#------%#@%$#@$#@%$#@%$#@%$#@%$#@@@@@@@@@@@@@@@@$@%$@#%$@#@%$#@%$#@%$#@%#$#&^%$#%^#@#%^^&@#%^$^$@##$^%&*(%^^%$@%^^*&^%#%^$*^&*%$&^%&*%#$%^#$&*^%$%^$#&^%#$%^#%^$#^

neckdd
4th February 2013, 15:56
555 5 สงสาร เหมือนกันนะ ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ

เพราะเพื่อนผมแต่ล่ะคนบอกเรียน รด. เพื่อจะไม่เป็นทหารทั้งนั้น

The Run
4th February 2013, 15:58
ไม่ Serious ครับ เดียวนี้เป็น ทหาร ก็ได้ตัง เบี้ยเลี้ยงต่างๆ เอาจริงๆ ประเทศต้องมีเงินเยอะๆ ฮ่าๆๆ

zeebaloon
4th February 2013, 16:04
ไม่ Serious ครับ เดียวนี้เป็น ทหาร ก็ได้ตัง เบี้ยเลี้ยงต่างๆ เอาจริงๆ ประเทศต้องมีเงินเยอะๆ ฮ่าๆๆ

แต่นี้มันทหารเกณฑ์นะครับ

piekie
4th February 2013, 16:05
ฝึก รด. มันไม่ได้ครึ่งของฝึกทหารเกณฑ์หรอกครับ....ก็ยกเลิกไอ้วิชารด. นี่ก็สิ้นเรื่อง แล้วชายไทยอายุ 21ปี ต้องเกณฑ์ทหาร พณ.ท่านก็จะไม่ได้ปวดหมองไปอีก1เรื่อง เพราะประเทศที่เจริญแล้ว อย่างเกาหลีเค้าก็ทำกัน :p

kimnaja
4th February 2013, 16:09
ดีนะได้ใบดำเหอะๆ

4th February 2013, 16:20
ฝึก รด. มันไม่ได้ครึ่งของฝึกทหารเกณฑ์หรอกครับ....ก็ยกเลิกไอ้วิชารด. นี่ก็สิ้นเรื่อง แล้วชายไทยอายุ 21ปี ต้องเกณฑ์ทหาร พณ.ท่านก็จะไม่ได้ปวดหมองไปอีก1เรื่อง เพราะประเทศที่เจริญแล้ว อย่างเกาหลีเค้าก็ทำกัน :p
คุณลองเรียนเเล้วหรอครับ ถึงรู้ว่า ร.ด ไม่หนัก
บองท่เรียนก่อนนะครับ เเล้วค่อยมาว่าไม่หนัก

ap10308280
4th February 2013, 16:27
ดีแล้วที่ผมไม่เรียน รด.

Fuzzy
4th February 2013, 16:27
กลัวความลำบากซะเหลือเกิน ....

worakorn3
4th February 2013, 16:33
คนไม่อยากไปเกณฑ์ทหารส่วนใหญ่กลัวความลำบาก(ผมด้วย) ปีนี้(ที่กำลังจะเปิดต่อไป) ก็จะขึ้นปี 3 แล้ว มันช่างเป็นอะไรที่หนักหน่วงจริงๆ :sweat

Choas67
4th February 2013, 16:33
เข้ามาเพราะว่า รูปสุดท้ายอ่ะ =w=

ipromise11
4th February 2013, 16:34
โชคดีนะครับน้องๆ

This_is_urban
4th February 2013, 16:41
จบ รด. จะบังคับให้เป็นก็ได้ทหารอะ เเต่ไม่เอายศพลทหารนะ ไหนๆก็เรียนๆ มีประสบการณ์มาเเล้ว

commandman
4th February 2013, 16:44
คุณลองเรียนเเล้วหรอครับ ถึงรู้ว่า ร.ด ไม่หนัก
บองท่เรียนก่อนนะครับ เเล้วค่อยมาว่าไม่หนัก

ผมว่า ร.ด. ฝึกไม่หนักเลยนะ

เทียบกับเพื่อนผมที่โดน ทหารเกณไป

เขาชนไก่ผมก็ไป 2 ปี ปี2 ไป3วัน ปี3 ไปอีก 6 วัน

ความรู้สึกหลังจบ ร.ด. มีอย่างเดียวคือโคตรเสียเวลาอ่านหนังสือ ตอนปีที่ต้องเอ็น

ckdh
4th February 2013, 16:56
จะมาทะเลาะกันทำเรื่อง เป็นทหารไม่เป็นหทาร ใครอยากจะเป็นก็เป็นไป ใครที่ไม่อยากเป็นแต่ซวยจริงๆได้ใบแดง ก็ต้องจำใจแต่ดี

เป็นทหารหรือไม่เป็นถ้าคุณทำตัว ขวางโลก มันก็เท่านั้นแหล่ะ -*-

pjbk201e
4th February 2013, 16:56
นั่นไง นั่งอ่านอยู่ดีๆ มองไปทีวีตะกี๊ ตกใจ เรื่องเด่นเย็นนี้ ช่อง 3 ออกข่าวพอดี = ="

optionz
4th February 2013, 17:11
ผมว่า ร.ด. ฝึกไม่หนักเลยนะ

เทียบกับเพื่อนผมที่โดน ทหารเกณไป

เขาชนไก่ผมก็ไป 2 ปี ปี2 ไป3วัน ปี3 ไปอีก 6 วัน

ความรู้สึกหลังจบ ร.ด. มีอย่างเดียวคือโคตรเสียเวลาอ่านหนังสือ ตอนปีที่ต้องเอ็น

ตามนั้นแหละครับ ผมไม่เคยเห็น นศท. โดนซ้อมเลย โดนก็ซ้อมแบบเด็กๆ ไม่เหมือนทหารหรอก เหงื่อไม่ได้เท่าฝาเบียร์ ไม่หยุด

แต่พอผ่านมาได้ก็ภูมิใจนะ พอมาคิดๆ เราก็เจ๋งเหมื่อนกันนี้หว่า ไอ้สิ่งที่คนอื่นกลัวกันนักกันหนา เราก็ผ่านมาได้

scapegoat_7
4th February 2013, 17:19
อายุ 21 เกณฑ์หมดครับจะได้จบๆ

ไม่ต้องมาอ้างเสียเวลาทำนู้นทำนี่

แค่คุณมีเวลามาเถียง comment ผมมันก็เสียเวลาเเล้ว

อีกอย่าง รด. เรื่องฝึกไม่ได้เสี้ยวทหารครับผมเคยเรียนผมบอกได้ครับ

แต่ผมก็เรียนถึงแค่ปี 2 เดินไกลแค่ 7-8 โลมั้ง โดดหอเสียวเล่นๆ ปิดเทอมก็ไปนั่งฟั่งครูฝึกโม้

วันไหนมันโมโหก็แค่โดนวิ่ง โดนแทงปลาไหล ไม่เรียกว่าฝึกหนักนะครับ จบปี4 ผมเกณฑ์แน่นอน

6 เดือนไม่ไหวใส่กระโปรงเดินได้ครับ

Kellidev
4th February 2013, 17:26
ก็ได้ แต่เอาเวลา 3 ปีคืนมา เอาหยาดเหงื่อคืนมา เอาค่าตัดผมคืนมา เอาแผล เอาผิวดำๆนี่กลับไป
เอาโอกาสที่ได้ไปแข่งนั่นนี่แต่ดันติดเรียน รด. กลับมา

จริงอยู่เรียน รด. มันไม่หนักเท่าเกณฑ์ทหาร แต่ยังไงมันก็เสียเวลาและหลายๆอย่าง
ยุคนี้มันมีแต่สงครามเศรษฐกิจ มีปัญหาหนักๆเขาเล่นขีปนาวุธกันแล้ว เอาไปทำไมกำลังทหารราบ

รบจริงพูดตรงๆ พวกเกณฑ์ทหารทำไรได้ฝึกแต่แรงแผนการรบ เข้าสนามก็วิ่งๆเดินๆตามคำสั่งรอโดนกระสุนตาย
คนมีความสามารถมีสมอง แทนที่จะให้เอาสมองไปใช้ดันเอามาใช้แรงกายฝืนธรรมชาติอะ เห็นหลายคนชอบเอาเรื่องรับใช้ชาติมาอ้าง
ถามจริงคิดว่าพวก หมอ วิศวกร นักวิทยาศาสตร์ สถาปนิก อะไรพวกนี้จบแล้วไปทำไรกัน พัฒนาประเทศทั้งนั้น แต่ต้องมาเสียเวลา 2 ปี
2 ปีระหว่างให้คนเหล่านั้นไปใช้ความสามารถของตน อย่างหมอไปรักษาคน วิศวกรไปพัฒนาประเทศกับให้มาฝึกแรงกายที่ไม่ได้อะไร
แบบไหนมันคุ้มกว่า
ตอนแรกก็ดีใจเห็นว่าจะรับเกณฑ์แค่สมัครใจนึกว่าคิดได้กันแล้ว พอมาเจอแบบนี้เหนื่อยใจเลย

ปล.ถ้าไม่ Fake ก็ขอให้เสนอไม่ผ่าน (ยังไงก็คงไม่ผ่านเพราะคนที่นำปลดไปแล้วมีเยอะมากคงตามมาเกณฑ์ไม่ไหว)

Kyonman
4th February 2013, 17:27
เหอะๆ ผมว่า ทหาร ฝึกหนักกว่า รด. นะ ขึ้นชื่อว่า ทหาร เต็มๆ เลย ผมคงหนักกว่า เอาการอยู่

เพื่อนผมส่วนมากก็เรียน เพื่อ ไม่อยากเป็นทหาร (ร้อยละ 98 เปอร์เลย เอ้า!!!!)

รด. เพื่อนผมตอนนี้ มันเรียนจบปี 3 แล้ว มันก็ยังมาเตือนผมเลย ว่า ทหารเกณ ฝึกกว่านะ ประมาณนี้

ปล.ทหารเกณ ก็มีเงินเดือน เหมือนกันนะ ส่วนตัวผม ยังไงก็ได้ ได้ก็คือ ไป 2 ปี ไม่ได้ก็คือไม่ได้ ไม่คิดมาก

ถ้าได้ไป 2 ปี อย่างน้อยออก มาก็ได้เงินสักก้อนหนึ่ง ล่ะนะ

nikhunter
4th February 2013, 17:35
ตรูไม่สน ตรูนำปลดแล้ว 55555555

mellopaolo
4th February 2013, 17:38
ดีเกินไป คือ ไม่ดี ได้ผมยาว งานน้อย สอบน้อย แลกกับเรื่องนี้ คุ้มไหมเนี่ย

ILoVePaNgYa
4th February 2013, 17:41
ร.ด.เค้าก็ไม่ได้บังคับให้ไปเป็นกันหนิ เห็นมีแต่แย่งกันเป็นแล้วทำมาบ่น- -"

boomth
4th February 2013, 17:52
เชื่อเถอะ เดี๋ยวจะรู้ พอไกล้จะเกณฑ์ทหาร แล้วจะคิดว่ามันเสียเวลามาก 2ปี คุณคิดสิ ว่าพอถึงอายุ20 มันก็ต้องมีสิ่งที่อยากทำกันแล้ว แต่จะต้องไปเกณฑ์ทหาร เวลามันหาซื้อไม่ได้นะครับ ละเห็นอะ พวกบอกว่าเกณฑ์ก็เกณฑ์
พอได้ใบแดง นั่งเงียบกริบ จริงๆทุกคน ต่อให้อยากเป็นไม่อยากก็เถอะ.

4th February 2013, 17:59
ขอร้อง ออ้นวอน รัฐบาล
อย่าอณุมัติ T^T

Cookiiez
4th February 2013, 17:59
ต้มน้ำแปบ ...

LIVE
4th February 2013, 18:01
ผมว่ามันจะมีพวกที่เกนฑ์ทหารแล้วเข้ามาแล้วก็__ดราม่า พูดสัจธรรมเท่ๆ:rose__ ตามนั้น <<<

ใครที่เรียน รด. อ่าคิดผิดตั้งแต่เรียนแล้ว เพราะการสมัครเรียน รด. คือสมัครเป็นทหารนั่นเอง หลังจากจบ รด.ปี3ไปแล้ว อีก 5ปี เข้าจะเรียกกลับมาใหม่

พี่ผมเรียน แล้วพอตอนเค้าเรียก พี่บอกไม่เห็นให้ไปทำไร ทบทวนคำสั่ง แล้วก็นั่งๆนอนๆ ได้เงินอีก - - ไปวันเดียวด้วย

==ToR==
4th February 2013, 18:04
ใครที่เรียน รด. อ่าคิดผิดตั้งแต่เรียนแล้ว เพราะการสมัครเรียน รด. คือสมัครเป็นทหารนั่นเอง หลังจากจบ รด.ปี3ไปแล้ว อีก 5ปี เข้าจะเรียกกลับมาใหม่

พี่ผมเรียน แล้วพอตอนเค้าเรียก พี่บอกไม่เห็นให้ไปทำไร ทบทวนคำสั่ง แล้วก็นั่งๆนอนๆ ได้เงินอีก - - ไปวันเดียวด้วย

ครับตามนี้ ในปีแรกถ้าเราไป เค้าจะให้ไปตัดชุดอะไรนี้แหละ แล้ว ปีต่อไปก็จะ ไปฝึกสักวันสองวัน หรืออาจเป็นเดือน แถมได้เงินอีก ฝึกก็ไม่โหดด้วย

พี่ผม 2 คนจบมา 8 ปีละ ไม่เห็นมีอะไรเลย

เรียกหลังจบ ร.ด. แล้วไม่ไป ไม่ผิดนิ

เค้าจะสุ่มครับ ปีละ 200 คน ถ้าไม่โดนก็ถือว่าโชคดีไป ทั้งนี้ก็อยู่ ต้นสังกัดด้วยจะเรียกไปเท่าไหร่

482566789
4th February 2013, 18:06
ขืนเป็นเเบบนั้นผม ลาออก นศท ทันใด ฮ่าๆ

optionz
4th February 2013, 18:10
อายุ 21 เกณฑ์หมดครับจะได้จบๆ

ไม่ต้องมาอ้างเสียเวลาทำนู้นทำนี่

แค่คุณมีเวลามาเถียง comment ผมมันก็เสียเวลาเเล้ว

อีกอย่าง รด. เรื่องฝึกไม่ได้เสี้ยวทหารครับผมเคยเรียนผมบอกได้ครับ

แต่ผมก็เรียนถึงแค่ปี 2 เดินไกลแค่ 7-8 โลมั้ง โดดหอเสียวเล่นๆ ปิดเทอมก็ไปนั่งฟั่งครูฝึกโม้

วันไหนมันโมโหก็แค่โดนวิ่ง โดนแทงปลาไหล ไม่เรียกว่าฝึกหนักนะครับ จบปี4 ผมเกณฑ์แน่นอน

6 เดือนไม่ไหวใส่กระโปรงเดินได้ครับ

สวดยอดครับ

top1000
4th February 2013, 18:15
ไม่อยาก ทหาร เลย แค่นี้ก็ลำบากอยู่ แล้ว :eek:

vongola17
4th February 2013, 18:19
ไม่นะะะะะ :(

commandman
4th February 2013, 18:23

พี่ผม 2 คนจบมา 8 ปีละ ไม่เห็นมีอะไรเลย

เรียกหลังจบ ร.ด. แล้วไม่ไป ไม่ผิดนิ

abandony
4th February 2013, 18:25
นี้หลายคนคงยังไม่รู้ว่าตอนนั้เด็กน้อยในประเทศของเรากำลังที่จะรวบรวมพลทหารให้ได้มากที่สุดแล้วก็ไปยึดเมืองต่างๆของโลกให้เป็นเมืองขึ้นเพื่อที่จะให้ทั้งโลกพูดแค่ภาษาไทยภาษาเดี่ยวพวกคุณก็เคยคิดนี้ความคิดแบบนี้ ตอนนี้ประเทศของเราทำจริง
ถ้าเราทำสำเร็จก็ไม่ต้องมีภาษอื่นแล้วนี้และที่พวกเด็กน้อยมองกัน อย่าว่ามีทหารกันเกือบทั้งประเทศมันไม่ดีสิครับก็แค่ภาษีส่วนหนึ่งแบ่งไปให้ทหาร ความเห็นส่วนตัวเน้อ

neverdia
4th February 2013, 18:26
แทนที่จะเลิก แบบนี้ ร.ด. ไทยหายไปหมดแน่ๆครับ 555

kamonkom911
4th February 2013, 18:30
เอาละ เข้าไปด่าเว็บ รด. กันเยอะ ประเทศชาติเอ้ย

yoshi3416
4th February 2013, 18:31
อ่าวแล้วเรื่องยกเลิกเกณท์ทหารหละ จะยกเลิกจริงรึเปล่าเนี่ย เริ่มเซ็งละนะ :mad3:mad3

Alienarez
4th February 2013, 18:35
เรียน รด. เพื่อหนีทหารครับ
แต่..การเรียน รด. คือการเข้าเป็นทหารไปแล้ว ... ดังนั้นเมื่อมีเหตุจำเป็นให้ รด. ไปช่วยก็ต้องไปครับ
.............
แต่ถ้าต้องไปเกณฑ์ด้วย..จะเรียนไปทำไม..

ตอนนี้ประเทศไทยรวนในหลายๆเรื่องมากทั้งการศึกษา .. เฮ้อ พอจะเปลี่ยนก็ไม่ค่อยเป็นค่อยไป

BaCk To NaTuRe
4th February 2013, 18:38

พ่อผมฝึกทหารเกณฑ์ ฝึกรด. ผมนั่งดูมาตั้งแต่เด็ก คลุกคลีกับทหารมาตั้งแต่ยังจำความได้ รด. อย่าเอาไปเทียบกับ ทหารเกณฑ์ครับ
เหมือน เศษดิน กับ ภูเขาหินอ่ะ = = หรือว่าพวกคุณไม่เชื่อ ก็ลองดูลองดูดีๆ ครับๆ แล้วจะรู้ เดี๋ยวรู้เลย ฮ่าๆ

Azar1001
4th February 2013, 18:50
ก็ได้ แต่เอาเวลา 3 ปีคืนมา เอาหยาดเหงื่อคืนมา เอาค่าตัดผมคืนมา เอาแผล เอาผิวดำๆนี่กลับไป
เอาโอกาสที่ได้ไปแข่งนั่นนี่แต่ดันติดเรียน รด. กลับมา

จริงอยู่เรียน รด. มันไม่หนักเท่าเกณฑ์ทหาร แต่ยังไงมันก็เสียเวลาและหลายๆอย่าง
ยุคนี้มันมีแต่สงครามเศรษฐกิจ มีปัญหาหนักๆเขาเล่นขีปนาวุธกันแล้ว เอาไปทำไมกำลังทหารราบ

รบจริงพูดตรงๆ พวกเกณฑ์ทหารทำไรได้ฝึกแต่แรงแผนการรบ เข้าสนามก็วิ่งๆเดินๆตามคำสั่งรอโดนกระสุนตาย
คนมีความสามารถมีสมอง แทนที่จะให้เอาสมองไปใช้ดันเอามาใช้แรงกายฝืนธรรมชาติอะ เห็นหลายคนชอบเอาเรื่องรับใช้ชาติมาอ้าง
ถามจริงคิดว่าพวก หมอ วิศวกร นักวิทยาศาสตร์ สถาปนิก อะไรพวกนี้จบแล้วไปทำไรกัน พัฒนาประเทศทั้งนั้น แต่ต้องมาเสียเวลา 2 ปี
2 ปีระหว่างให้คนเหล่านั้นไปใช้ความสามารถของตน อย่างหมอไปรักษาคน วิศวกรไปพัฒนาประเทศกับให้มาฝึกแรงกายที่ไม่ได้อะไร
แบบไหนมันคุ้มกว่า
ตอนแรกก็ดีใจเห็นว่าจะรับเกณฑ์แค่สมัครใจนึกว่าคิดได้กันแล้ว พอมาเจอแบบนี้เหนื่อยใจเลย

ปล.ถ้าไม่ Fake ก็ขอให้เสนอไม่ผ่าน (ยังไงก็คงไม่ผ่านเพราะคนที่นำปลดไปแล้วมีเยอะมากคงตามมาเกณฑ์ไม่ไหว)

ผมเห็นด้วยครับ เรื่องเหนื่อยผมไม่ว่า นอนพักก็หายเหนื่อย
แต่เวลาที่เสียไปมันเอากลับคืนไม่ได้

postgeno159
4th February 2013, 18:50
ก็แล้วแต่ละกัน

แต่พี่ผมบอกว่า ลูกผู้ชายเกิดมาต้องได้เกณฑ์สักครั้ง ผมก็จะเกณฑ์ครับ

bossja
4th February 2013, 18:51
ผมไม่อยากเป็นทหาร ผมไม่อยากลำบาก ไม่อยากฆ่าใคร แม้กระทั่งตัวผมเอง พวกที่ไปไล่บอกคนอื่นว่าปอด ตุ๊ด คนอื่นเขาก็มีสิ่งที่ต้องทำ อย่าเอาตัวเองมาตัวสินคนอื่น เพราะเพียงว่าตัวเองเคยลำบาก หรือเพราะอิจฉาที่คนอื่นมีอนาคตมากกว่าตัวเอง?

[ManGildFord]
4th February 2013, 18:54
เอาไงก็เอาเหอะ ผมจบมาจะ 4 ปีละ

yugioh9988
4th February 2013, 19:01

มันก็อาจจะใช่ในเรื่องความเหนื่อยล้าลำบากอะนะครับเเต่ ร.ด. อย่าลืมว่าตอนคุณเรียนต้องอ่านหนังสือเรียนไปด้วยนะครับต้องจัดสรรปันส่วนเวลาให้ดียิ่งปี 3 นี่ต้องตามไปสอบนี่โน่นนั่นอีกเยอะเเยะ

KaMeLRo
4th February 2013, 19:08
พวกที่ด่าคนที่เค้าไม่อยากเกณฑ์ทหาร ว่าเป็นตุ๊ด สมควรไปใส่กระโปรงเนี่ยน่ารังเกียจว่ะครับบอกตรงๆเลย
อย่าเอาทหารมาผูกขาดความเป็นผู้ชาย และผูกขาดการรับใช้ชาติสิ่งเดียว

ประเทศนี้ทหารน่ะเป็นใหญ่
รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งของประชาชนจะทำไรก็กลัวทหารจะทำรัฐประหาร

การเกณฑ์ทหารนี้…จะบังคับขู่เข็ญกันก็หาควรไม่? (http://www.siamintelligence.com/when-did-conscription-end-in-thailand/)

xxxlnwjung1
4th February 2013, 19:10
จะรบกับใครครับ ถ้าจะบอกว่าเพื่อนความมั่นคงของชาติ ก็ไปบอกให้ตำรวจทั้งหลายลดไขมันเถอะครับ รวมถึงผู้นำใหญ่โตทั้งหลาย
ท่านอย่า"ใช้นิ้วเก่ง"ครับ

babymaster
4th February 2013, 19:25
จะรบกับใครครับ ถ้าจะบอกว่าเพื่อนความมั่นคงของชาติ ก็ไปบอกให้ตำรวจทั้งหลายลดไขมันเถอะครับ รวมถึงผู้นำใหญ่โตทั้งหลาย
สุดยอด สงคราม ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ มีแต่ความสูญเสีย

optionz
4th February 2013, 19:27
การเกณฑ์ทหารมันเป็นหน้าที่ ไม่ได้บังคับ จำใส่กะโหลกไว้

เรียนจบ เกณฑ์ทหาร บวชแทนคุณ ทำงาน แต่งเมีย = ชีวิตผู้ชาย ?

ผมทำครบแล้วกล้าพูด

babymaster
4th February 2013, 19:36
การเกณฑ์ทหารมันเป็นหน้าที่ ไม่ได้บังคับ จำใส่กะโหลกไว้

เรียนจบ เกณฑ์ทหาร บวชแทนคุณ ทำงาน แต่งเมีย = ชีวิตผู้ชาย ?

ผมถามหน่อย คำว่า"จำใส่กะโหลกไว้ "นี่หมายความว่ายังไงครับ คุณคิดว่าตัวคุณเลิศกว่าคนอื่นถึงขึ้นพิมพ์คำแบบนั้นออกมา มาออกแนวดูถูกเหยียดหยามคนอื่น ก่อนพิมพ์ผมแนะนำให้คุณคิดให้รอบคอบว่าจะไม่กระทบใครก่อนที่จะตัดสินใจพิมพ์

"เรียนจบ เกณฑ์ทหาร บวชแทนคุณ ทำงาน แต่งเมีย = ชีวิตผู้ชาย ? "
ผู้ชาย คือมนุษย์เพศชาย ลักษณะเพศของมนุษย์ โดยสามารถแยกทางกายภาพ คือ มีอวัยวะเพศชาย เมื่อเติบโตมีลักษณะเป็นรูปร่างใหญ่กว่าผู้หญิง น้ำเสียงห้าว มีหนวดเครา โครโมโซมเพศของมนุษย์เพศชาย เป็น XY อ้างอิงจาก วิกิพิเดีย
แล้วผู้ชายที่นับถือศาสนาคริสต์ ไม่ได้บวชแทนคุณบิดามารดา ไม่ใช่ผู้ชายหรอครับ

อย่าคิดว่าตัวคุณเลิศไปกว่าคนอื่นเลย ดูถูกคนอื่นแบบนี้ เท่ากับคุณลดตัวลงต่ำกว่าคนที่คุณดูถูก

optionz
4th February 2013, 19:37

น่าคิดครับ ใครๆก็ไม่อยากให้เกิดสงครามหรอก แต่การที่เรามีกำลังทางทหารที่พร้อมรบตลอดเวลามันก็ดี เกิดอยู่ดีๆ จีน เกาหลีเหนือ มันแกล้งบ้ายิงนุกขึ้นมา จะทำยังไง

ส่วนตำรวจก็ดูแลในประเทศ แต่ก็นะ คนดีๆก็อายุสั้นกันหมด เหลือแต่พวกอย่างว่า ทำใจครับกับระบบข้าราชการเรา

ผมมองว่าการเกณทฑ์มันเป็นหน้าที่ ทำให้มันจบๆไปแค่6เดือน ขนาดผมได้ลองเข้าในทำงานกับระบบราชการแล้ว ผมยังขอออกมาเป็นพลเมืองธรรมดาดีกว่า ด้านมืด ด้านเราๆรู้กันหมด

optionz
4th February 2013, 19:38
ผมถามหน่อย คำว่า"จำใส่กะโหลกไว้ "นี่หมายความว่ายังไงครับ คุณคิดว่าตัวคุณเลิศกว่าคนอื่นถึงขึ้นพิมพ์คำแบบนั้นออกมา มาออกแนวดูถูกเหยียดหยามคนอื่น ก่อนพิมพ์ผมแนะนำให้คุณคิดให้รอบคอบว่าจะไม่กระทบใครก่อนที่จะตัดสินใจพิมพ์

"เรียนจบ เกณฑ์ทหาร บวชแทนคุณ ทำงาน แต่งเมีย = ชีวิตผู้ชาย ? "
ผู้ชาย คือมนุษย์เพศชาย ลักษณะเพศของมนุษย์ โดยสามารถแยกทางกายภาพ คือ มีอวัยวะเพศชาย เมื่อเติบโตมีลักษณะเป็นรูปร่างใหญ่กว่าผู้หญิง น้ำเสียงห้าว มีหนวดเครา โครโมโซมเพศของมนุษย์เพศชาย เป็น XY อ้างอิงจาก วิกิพิเดีย
แล้วผู้ชายที่นับถือศาสนาคริสต์ ไม่ได้บวชแทนคุณบิดามารดา ไม่ใช่ผู้ชายหรอครับ

อย่าคิดว่าตัวคุณเลิศไปกว่าคนอื่นเลย ดูถูกคนอื่นแบบนี้ เท่ากับคุณลดตัวลงต่ำกว่าคนที่คุณดูถูก

ผมพิมพ์รอยๆครับ ได้โปรดอย่ามาร้อนตัว อยู่ใครอยู่มันไป ผมไม่ได้อ้างอิงข้อความใครมาตอบ

กรุณาอย่ามายุ่งกับผม ผมไม่ได้ดีไปกว่าใคร แล้วผมก็ไม่มีอะไรด้วย คุณมันก็แค่เด็กเมื่อวันซืน

ตอบมาแบบกระทู้ที่แล้ว " ผู้ชายที่นับถือศาสนาคริสต์ ไม่ได้บวชแทนคุณบิดามารดา ไม่ใช่ผู้ชายหรอครับ "

กำปันทุบดีวะ จริงๆ และก็อย่ามาผาดผิงถึงผมอีก ผมไม่ได้อะไรด้วย คุณอยู่ส่วนคุณไป ผมอยู่ส่วนผม หวังว่าจะเข้าใจภาษามนุษย์

soulsave
4th February 2013, 19:41
อยากเป็นศัตรูกับคนที่เขาเรียน รด อ่อ!?

maruchik0
4th February 2013, 19:48

คนเลยคือกันน่ะครับ

ไหนว่าจะยกเลิกการจับ ทหาร ว่ะ

จับปีนี้พอดีเลยได้ยังไงก็ช่าง ใต้ ก็ดี:cool:

LIVE
4th February 2013, 19:48
พอๆๆๆ จบๆๆๆๆๆ

babymaster
4th February 2013, 19:57
ผมพิมพ์รอยๆครับ ได้โปรดอย่ามาร้อนตัว อยู่ใครอยู่มันไป ผมไม่ได้อ้างอิงข้อความใครมาตอบ

กรุณาอย่ามายุ่งกับผม ผมไม่ได้ดีไปกว่าใคร แล้วผมก็ไม่มีอะไรด้วย คุณมันก็แค่เด็กเมื่อวันซืน

ตอบมาแบบกระทู้ที่แล้ว " ผู้ชายที่นับถือศาสนาคริสต์ ไม่ได้บวชแทนคุณบิดามารดา ไม่ใช่ผู้ชายหรอครับ "

กำปันทุบดีวะ จริงๆ และก็อย่ามาผาดผิงถึงผมอีก ผมไม่ได้อะไรด้วย คุณอยู่ส่วนคุณไป ผมอยู่ส่วนผม หวังว่าจะเข้าใจภาษามนุษย์
คุณบอกว่าคุณพิมพ์รอยๆ ที่คุณพิมพ์รอยๆนั้นมันกระทบคนอื่น

คุณไม่ได้พาดพิงใครแต่ที่คุณพิมพ์นั้นมันกระทบคนมากกว่า1 ถ้าไม่อยากให้ยุงกับคุณ ก็อย่าดูถูกคนอื่นภาพรวมสิครับ ผมจะยุ่งกับคนที่ดูถูกคนอื่น
"คุณมันก็แค่เด็กเมื่อวันซืน "
คุณพิมพ์อะไรคิดก่อนก็ได้นะ ก่อนมาดูถูกผม ผมไม่ใช่เด็กนะครับ ที่เด็กนะคือคุณ mod เคยพิมพ์ว่า การใช้ตัวอักษรขนาดใหญ่ สีแดง เหมือนเป็นการตะโกนใส่คนอื่น เป็นการกระทำที่เสียมารยาท

optionz
4th February 2013, 19:57
คนเลยคือกันน่ะครับ

ไหนว่าจะยกเลิกการจับ ทหาร ว่ะ

จับปีนี้พอดีเลยได้ยังไงก็ช่าง ใต้ ก็ดี:cool:

สุดยอดครับ นานๆจะมีคนเสียสละ ยกนิ้วให้เบย:victory

neverdia
4th February 2013, 19:58
เดียวจะมีร.ด.ต่อแถวเซ็นออกกันทั่วประเทศครับ 55555

bossja
4th February 2013, 19:58
พวกใจแคบตัดสินความเป็นลูกผู้ชายด้วยการใช้กำลังกับการฝืนธรรมชาติ เพียงเพราะหลีกหนีการบังคับไม่ได้ มันน่ารังเกียจมากนะครับ ถ้ายังเป็นคนที่มีความคิดอยู่ แยกให้ออกด้วยว่า อันไหนคือสิ่งที่ อยากทำ อันไหนคือสิ่งที่ต้องทำ อันไหนเป็นการปิดเสรีภาพ

optionz
4th February 2013, 20:04
พอๆๆๆ จบๆๆๆๆๆ

มันเกินจะทนจริงๆครับ เขาพูดกันเรื่องทหาร ไอ้นี้มันเรื่องบวช

ผมพยายามบอก ว่ามันเป็นหน้าที่นะ ไอ้นี้มันเรื่องบวช เด็กมันคันปากอะนะ เข้าใจ

เรื่องแทนคุณพ่อ,แม่ ไม่ว่าศาสนาไหนเขาก็มีพิธีกรรมของเขา พุทธบวช คริสกับอิสลาม ผมไม่รู้จริงๆ แต่ก็คงจะมีตามประเพณีของเขา

แต่ไม่ว่าจะศาสนาอะไร แต่ถ้าถือเชื้อ ไทย ต้องเกณฑ์ทหารแน่นอน มันไม่เข้าใจมั้ง ขี้เกียจพูด

[Really~Nuts]
4th February 2013, 20:05
เอาเวลาที่พวกคุณนั่งกระแทกคีย์บอร์ดสบถอารมณ์ใส่กันไปๆมาๆไปทำอย่างอื่นดีกว่ามั้ย? ปัญหามันจะได้ไม่เกิด แล้วเนื้อหาข่าวก็เขียนอยู่ว่า "เตรียมเสนอ" ไม่ใช่ "อณุมัติแล้ว" ครับ จะร้องแรกแหกกระเชอกันไปทำไม? มัวแต่ชักแม่น้ำทั้ง5มาเถียงกันแล้วมันจะได้อะไร?

optionz
4th February 2013, 20:12
คุณบอกว่าคุณพิมพ์รอยๆ ที่คุณพิมพ์รอยๆนั้นมันกระทบคนอื่น

คุณไม่ได้พาดพิงใครแต่ที่คุณพิมพ์นั้นมันกระทบคนมากกว่า1 ถ้าไม่อยากให้ยุงกับคุณ ก็อย่าดูถูกคนอื่นภาพรวมสิครับ ผมจะยุ่งกับคนที่ดูถูกคนอื่น
"คุณมันก็แค่เด็กเมื่อวันซืน "
คุณพิมพ์อะไรคิดก่อนก็ได้นะ ก่อนมาดูถูกผม ผมไม่ใช่เด็กนะครับ ที่เด็กนะคือคุณ mod เคยพิมพ์ว่า การใช้ตัวอักษรขนาดใหญ่ สีแดง เหมือนเป็นการตะโกนใส่คนอื่น เป็นการกระทำที่เสียมารยาท

ถ้าโตๆกันแล้ว คุณก็ควรระงับอารมณ์บ้าง ผมเห็นบ้าง comment ที่ผมไม่พอใจ อยากจะพิมพ์ด่าแบบหยาบๆ ผมยังไม่ทำเลย ระงับบ้าง โตๆกันแล้ว

เรื่องตัวอักษร ผมอยากให้รู้ว่าผมรำคราญคุณ ผมจงใจ ถ้ามันใส่ซัก50ได้ผมทำไปแล้ว

ถ้าคุณโตแล้วจริง ผมว่าเราคุยกันหลังไมค์เถอะ เรื่องบ้างเรื่องพิมพ์ไม่ถนัด เข้าใจนะ ไม่ต้องมานั่งพิมพ์แล้วเสียดายพื้นที่ในserver

jamebanjen
4th February 2013, 20:14
เด็กรักษาดินแดน เจอของจริงแล้ว ฮาๆ ++

http://upic.me/i/l4/tommyleejones_heisnotamused_c982dd_4372382.gif (http://upic.me/show/42836900)

เจาะลึกเด็กไทย

http://upic.me/i/me/sj0b4.jpg (http://upic.me/show/43145544)

optionz
;1910610']เอาเวลาที่พวกคุณนั่งกระแทกคีย์บอร์ดสบถอารมณ์ใส่กันไปๆมาๆไปทำอย่างอื่นดีกว่ามั้ย? ปัญหามันจะได้ไม่เกิด แล้วเนื้อหาข่าวก็เขียนอยู่ว่า "เตรียมเสนอ" ไม่ใช่ "อณุมัติแล้ว" ครับ จะร้องแรกแหกกระเชอกันไปทำไม? มัวแต่ชักแม่น้ำทั้ง5มาเถียงกันแล้วมันจะได้อะไร?

อืมมมมมมม ตามนั้น :clap

dreamboy333
งามล่ะ = ="

babymaster
4th February 2013, 20:20
ถ้าโตๆกันแล้ว คุณก็ควรระงับอารมณ์บ้าง ผมเห็นบ้าง comment ที่ผมไม่พอใจ อยากจะพิมพ์ด่าแบบหยาบๆ ผมยังไม่ทำเลย ระงับบ้าง โตๆกันแล้ว

เรื่องตัวอักษร ผมอยากให้รู้ว่าผมรำคราญคุณ ผมจงใจ ถ้ามันใส่ซัก50ได้ผมทำไปแล้ว

ถ้าคุณโตแล้วจริง ผมว่าเราคุยกันหลังไมค์เถอะ เรื่องบ้างเรื่องพิมพ์ไม่ถนัด เข้าใจนะ ไม่ต้องมานั่งพิมพ์แล้วเสียดายพื้นที่ในserver

แล้วทำไมคุณถึงคิดว่าผมไม่ระงับอารมณ์ล่ะครับ ทำไมคุณถึงอยากจะพิมพ์ด่าหยาบๆ แต่คุณไม่ทำ ผมไม่แม้กระทั่งอยากพิมพ์หยาบๆด่าใครสักคน เพราะมันเป็นการเสียมารยาทและเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม และที่สำคัญทำไมผมต้องคุยหลังไมค์ครับ ผมไม่ใช่คนที่ต้องหลบๆซ่อนๆ ผมชอบคุยแบบเปิดเผย จะได้มีพยานรู้เห็นเรื่องทั้งหมด ทำไมคุณถึงอยากคุยหลังไมค์แล้วอ้างเสียดายพื้นที่sever เพราะอะไรครับ

คำว่ารำคาญคุณพิมพ์ผิดครับ

optionz
4th February 2013, 20:32
แล้วทำไมคุณถึงคิดว่าผมไม่ระงับอารมณ์ล่ะครับ ทำไมคุณถึงอยากจะพิมพ์ด่าหยาบๆ แต่คุณไม่ทำ ผมไม่แม้กระทั่งอยากพิมพ์หยาบๆด่าใครสักคน เพราะมันเป็นการเสียมารยาทและเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม และที่สำคัญทำไมผมต้องคุยหลังไมค์ครับ ผมไม่ใช่คนที่ต้องหลบๆซ่อนๆ ผมชอบคุยแบบเปิดเผย จะได้มีพยานรู้เห็นเรื่องทั้งหมด ทำไมคุณถึงอยากคุยหลังไมค์แล้วอ้างเสียดายพื้นที่sever เพราะอะไรครับ

คำว่ารำคาญคุณพิมพ์ผิดครับ

ผมไม่หาเรื่องคุณหรอก เด็กๆเขาทำกัน ท้าตี ท้าต่อย โตๆกันแล้ว ปืนผาหน้าไม้มี

หลังไมค์เถอะ ไหว้ละ จบนะ :shutup

romeWarrier
4th February 2013, 20:34
หยุดทะเลาะกันเถิดครับผม :sweat

ต่างคนก็ต่างความคิดอะนะ คนบางคนก็ชอบเกณฑ์ทหาร บางคนก็ไม่ชอบ

ส่วนตัวผมเอง ก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เข้าเรียนรด.เพราะไม่อยากไปเกณฑ์ทหาร เพราะต้องทนลำบากเสียเวลาปล่าวๆ
เพราะถ้าเกิดสงครามจริงๆ พวกทหารราบที่ฝึกไปก็ไดแต่ไปตายปล่าว สมัยนี้เขาใช้นุคยิงกันครับ ยิงทีหายหมดทั้งประเทศ

แต่ผมก็ชื่นชมทหารนะ โดยเฉพาะทหารภาคใต้เนี่ย บางคนฝึกมาทั้งชีวิตยังไม่ทันทำอะไรก็โดนระเบิดตายไม่รู้ตัว

สรุปเลยละกันครับ "เมื่อเราได้รับหน้าที่อะไร ควรทำหน้าที่ันั้นให้ดีที่สุดครับ" :)

DeadCarnival
4th February 2013, 20:35
ทำไมถึงคิดว่าคนเรียน รด. เขาไม่มีความคิดจะเป็นทหารกันแม้แต่คนเดียวเลยล่ะ

ตัวผมเองก็เรียน รด. กับเพื่อนๆ แต่สุดท้ายจบมาก็จูงหางกันไปสมัครทหารกันอยู่ดี

คอมเมนต์แต่ละเรปที่เกณฑ์ทหารกันมา เหมือนดูถูกนักเรียนที่สมัครเป็น นศท. กันยังไงก็ไม่รู้ เห็นแล้วไมเกรนขึ้นปรี๊ดด!! :o

optionz
4th February 2013, 20:37
หยุดทะเลาะกันเถิดครับผม :sweat

ต่างคนก็ต่างความคิดอะนะ คนบางคนก็ชอบเกณฑ์ทหาร บางคนก็ไม่ชอบ

ส่วนตัวผมเอง ก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เข้าเรียนรด.เพราะไม่อยากไปเกณฑ์ทหาร เพราะต้องทนลำบากเสียเวลาปล่าวๆ
เพราะถ้าเกิดสงครามจริงๆ พวกทหารราบที่ฝึกไปก็ไดแต่ไปตายปล่าว สมัยนี้เขาใช้นุคยิงกันครับ ยิงทีหายหมดทั้งประเทศ

แต่ผมก็ชื่นชมทหารนะ โดยเฉพาะทหารภาคใต้เนี่ย บางคนฝึกมาทั้งชีวิตยังไม่ทันทำอะไรก็โดนระเบิดตายไม่รู้ตัว

สรุปเลยละกันครับ "เมื่อเราได้รับหน้าที่อะไร ควรทำหน้าที่ันั้นให้ดีที่สุดครับ" :)

ที่ผมต้องการสื่อก็แค่เนี่ย มันเป็นหน้าที่ ? มีคนบางกลุ่มไม่เข้าใจ

BackKoMz-
4th February 2013, 21:02
เอาแล้วถ้าคนที่จับได้ใบดำก่อนๆๆมาก็เป็นตุ๊ดหรอครับ?? ที่เค้าไม่ไปเกณฑ์นั้นก็ตุ๊ดหรอครับ ผมถามหน่อย(อยากจะถามนานละ) เห็นคนด่ามาหลายกระทู้ละพวกที่ด่าตุีดเนี่ย

ผมเรียนรด.เพื่อหนีทหาร ผมยอมรับ ใจมันไม่ชอบ ทำไปมันก็ไม่ชอบอยุ่ดี

ปล.ข่าวนี้จริง แหะๆๆ

civilzaza
4th February 2013, 21:24
เอาเข้าไป คือกะจะให้ ม.ต้นไว้รองทรง ม.ปลายตัดเกรียนงั้นเหรอ? ****

ปีหนึ่งตัดเกรียนไปน่ะถูกแล้ว ส่วนเรื่องใครจะมาเป็นทหารนั้นมันก็ต้องอยู่ที่ความสมัครใจจริงๆไม่ใช่มาบังคับๆๆๆๆยัดๆๆๆให้ไปเป็นนู่นนี่นั่น ถ้าประท้วงแล้วไม่โดนจับเข้าคุกคงทำไปแล้วล่ะครับ.

ไม่รู้ว่าข่าวจริงหรือเท็จนะแต่ถ้าจริงล่ะก็ ทหารกับรัฐบาลทำงานร่วมกันไม่ได้แน่ๆ

tumowen02
4th February 2013, 21:46
ผมคิดว่า จับใบดำใบแดงกับสมัครใจอ่ะดีสุดแล้วละเป็นทหาร2ปีดีว่านอนอยู่บ้านเฉยๆเหมือนคนบางคน ตอนผมจับนี้ลุ้นใจอยู่ตาตุ่ม จะดำหรือแดงก็อยู่ที่ดวงนะ ไม่ใช่ว่ากลัวนะแต่มันโคตรตื่นเต้นอะ ผมจับคนที่4คนที่ 1-3 มันดำหมด พอมาผม ก็ดำอีก55555+ พอคนที่5มันได้แดง ท.บ1 มันตื่นเต้นจริงๆ ใครลองจับแล้วจะรู้ ว่ามันลุ้นขนาดไหน ขนาดพระมาจับยังโดนเลย 5555+

Alienarez
4th February 2013, 21:48
สอนให้เด็กไทยรักชาติสิครับ ใส่ในระดับประถมอะ แล้วคนอาจจะไปเป็นทหารเพิ่ม เหมือนกับซักประเทศนี่แหละที่เคยได้ยินมา

Independent
4th February 2013, 22:23
ดีนะที่ผมรด.ไม่ผ่าน

NightTheHCG
4th February 2013, 23:00

วิธีรับใช้ชาติของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกันนะครับผม อย่างบางคน เกิดมาเป็น นักดนตรี จะเอาไปเป็นทหาร มันก็ไม่ใช่ (ถึงจะแค่ 6 เดือน แต่ใน 6 เดือนนั้นเขาจะพลาดโอกาศสำคัญๆในชีวิตไปบ้างละ ?) ส่วนบางคนอยากเป็นทหาร ทำไมไม่เพิ่มสวัสดิการให้คนพวกนั้นไปละ เตรียมความพร้อมให้คนเหล่านั้นไปสิ คนที่มีความสามารถด้าน ดนตรี ก็ไป ดนตรีเผลอๆดัง สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ มีความรู้ด้านโปรแกรมเมอร์ ก็ไปทางด้านโปรแกรมเมอร์สร้างโปรแกรมไหม่ๆ สร้างเว็บไซต์รูปแบบต่างๆออกมา เผลอๆโปรแกรมที่ใช้ดัง สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ ทุกอาชิพมีความสำคัญต่างกัน ผู้ชายบางคนมีวิธีรับใช้ชาติต่างกัน ไม่จำเป็นว่าไม่เป็นทหารแล้วจะไม่รักประเทศนะครับ = = (เรื่องบวช ไม่ต่อต้าน เพราะเราจะบวชตอนเวลาที่เราว่างก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเปะว่าเวลานี้ๆต้องบวช ห้ามผิดพลาดเด็ดขาด) ไม่ได้อยากจะจิกกัดนะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ส่วนไอ่ที่บอก "จำใส่กระโหลกไว้" ผมว่ามันดูเกินไปนะครับ เหมือนประมาณว่า " เห้ นาย นายเป็นผู้ชายนะ แกต้องจำใส่กะโหลกไว้ว่าเกิดมาต้องเป็นทหาร ต้องอย่างงุ้นอย่างงี้ " มันเหมือนยัดเยียดกันเกินไปนะครับ ประเทศเราไม่ใช่ เผด็ชการไม่ใช่หรอ ?

BL!TZ
5th February 2013, 00:14
ปากก็พร่ามไปทั่ว วิชาการจริง ๆ สรุปที่แท้ปอดแหก 55555555555 น่าอนาถเด็กใทย

Smion
5th February 2013, 01:53
งั้นไม่ต้องไปเรียนแล้ว รด. ไปรอทหาร เลยดีกว่า

pug1
5th February 2013, 01:58
ม.ต้นไว้ผมยาวได้ ม.ปลายตัดเกรียนแลกกับการไม่เป็นทหารเกณฑ์ ผมถือว่ามันคุ้มนะ แต่พอทีนี้ ม.ต้นไว้ยาวได้ ม.ปลายตัดเกรียนไปก็ยังได้เป็นทหารเกณฑ์อยุ่ดี แล้วแบบนี้ จะมีสักกี่คนกันที่จะเรียน รด.???

ผมก็ยอมรับนะ ว่าเป็นอีกคนหนึ่งที่ลง รด.หนีทหารเกณฑ์ เพราะว่า 1.อย่างที่คนอื่นๆบอก เสียเวลาไปตั้งสองปี
2.กลัวตาย ไม่สิ ผมรู้ว่าทุกคนต้องตาย แต่ผมไม่อยากตายในสนามรบ ไม่อยากตายตอนยังหนุ่ม บางคนว่าตายเพื่อชาติ แต่ผมว่าตายไปแล้วชาติก็ไม่ได้เจริญขึ้นนะ เพราะว่าเราก็ไม่ได้สละชีวิตของเราเพื่อ ไปทำลายฝ่ายตรงข้ามเสียหน่อย(แบบทหารญี่ปุ่น) บางคนโดนซุ่ม บางคนเหยียบระเบิดตายแล้วหาคนผิดไม่ได้บ้าง สู้มีชีวิตอยู่เพื่อพัฒนาประเทศชาติต่อไปดีกว่า <<คลุมครับ (เนื้อความอาจมีข้อหารุนแรง ไม่เหมาะสำหรับผุ้ที่จะก่อดราม่า)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ กรุณาอย่าดราม่า แล้วผมก็ไม่ได้ว่าจะหยามเกียรติทหารที่สิ้นชีพอะไรหรอกนะครับ ผมยังเชิดชูและเคารพพวกเขาอยู่ แต่ก็อย่างว่าหนะแหละครับ ถ้าผมเลือกได้ ผมขอไม่ไปเดินในเส้นทางนั้นจะดีกว่า

Zpatan
5th February 2013, 02:36
ข่าวนี้จริงครับตอนนี้กำลังหาลือกันอยู่อาจจะได้ใช้หรือไม่ได้ใช้ก็ได้ ถามว่าทำไมผมถึงรู้เอาเป็นว่าครอบครัวผมเป็นทหารละกันทั้งพ่อทั้งแม่

kamonkom911
5th February 2013, 02:40
เอาง่ายๆกรุณาอย่าดราม่า

ผมต้องบอก กรุณาอย่าเถียงกันดีกว่าครับ

คอมเม้นตามความคิดกันไปเลย ไม่ต้องอ้างอิงดีที่สุด:hehe

love102013
5th February 2013, 02:45
จับไปสิ ครั้งนึงของ ผู้ชาย

ลุ้นๆไป

Nakata2009
5th February 2013, 02:56
พอจะจับเข้าจริงๆมันรู้สึกไปอีกอย่างนะ ไม่เหมือนที่เรามาเถียงกันอยู่นี่หรอก อยากเห็นพวกคุณที่ว่า เรียน รด. เสียเวลาบ้าง อะไรบ้าง ลองไปอยู่ในสถานการณ์ตอนนั้นจริงๆ

peemnakab
5th February 2013, 04:16
ผมก็เป็นอีกคน ที่เรียน ร.ด. เพราะไม่อยากเป็นทหารน่ะครับ แต่ไม่ได้หมายว่า ไม่รักชาติ นะครับ ผมน่ะรัก แต่ผมไม่ได้ชอบอะไรแนวทหารซักเท่าไรน่ะครับ
ผมไม่ค่อยชอบอยู่ในกฏระเบียบที่เคร่งครัด ขนาดนั้น แต่ก็ไม่ได้ว่าจะแหกกฏ คือ ใจผมไม่ชอบในด้านนี้ ก็แค่นั้นเองครับ

ปล.ผมก็ขอชื่นชนคนที่ ไปสมัครทหาร ด้วยล่ะกันนะครับ คุณสุดยอดมากครับ

oBenjungo
5th February 2013, 04:42
ถ้าจะโดน 2 รอบแบบนี้ ตอนเรียน รด. ก็ขอให้ครูฝึก ใช้คำพูดเหมือนครูทั่ว ๆ ไป สุภาพหน่อยก็คงจะดี *-* แต่ผมเรียนจบมานาน ๆ จำได้ไปเรียนวันแรก ถึงกับ งง เจอภาษาครูฝึกเข้าไป 555+ อย่างเถื่อน

tarm2039122
5th February 2013, 05:52
ตอนแรกไม่อยากไป แต่ตอนไปแล้วไม่อยากกลับ ทหารคือสิ่งที่ถึงกึ๋นถึงติ่งสำหรับผู้ชายที่สุดแล้วครับ คุณจะได้รับการฝึกที่ดีที่สุด และคุณต้องเสียวส้านไปทั้งตัวแน่ ผมเชียร์ทุกคนครับ

optionz
5th February 2013, 07:13
วิธีรับใช้ชาติของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกันนะครับผม อย่างบางคน เกิดมาเป็น นักดนตรี จะเอาไปเป็นทหาร มันก็ไม่ใช่ (ถึงจะแค่ 6 เดือน แต่ใน 6 เดือนนั้นเขาจะพลาดโอกาศสำคัญๆในชีวิตไปบ้างละ ?) ส่วนบางคนอยากเป็นทหาร ทำไมไม่เพิ่มสวัสดิการให้คนพวกนั้นไปละ เตรียมความพร้อมให้คนเหล่านั้นไปสิ คนที่มีความสามารถด้าน ดนตรี ก็ไป ดนตรีเผลอๆดัง สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ มีความรู้ด้านโปรแกรมเมอร์ ก็ไปทางด้านโปรแกรมเมอร์สร้างโปรแกรมไหม่ๆ สร้างเว็บไซต์รูปแบบต่างๆออกมา เผลอๆโปรแกรมที่ใช้ดัง สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ ทุกอาชิพมีความสำคัญต่างกัน ผู้ชายบางคนมีวิธีรับใช้ชาติต่างกัน ไม่จำเป็นว่าไม่เป็นทหารแล้วจะไม่รักประเทศนะครับ = = (เรื่องบวช ไม่ต่อต้าน เพราะเราจะบวชตอนเวลาที่เราว่างก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเปะว่าเวลานี้ๆต้องบวช ห้ามผิดพลาดเด็ดขาด) ไม่ได้อยากจะจิกกัดนะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ส่วนไอ่ที่บอก "จำใส่กระโหลกไว้" ผมว่ามันดูเกินไปนะครับ เหมือนประมาณว่า " เห้ นาย นายเป็นผู้ชายนะ แกต้องจำใส่กะโหลกไว้ว่าเกิดมาต้องเป็นทหาร ต้องอย่างงุ้นอย่างงี้ " มันเหมือนยัดเยียดกันเกินไปนะครับ ประเทศเราไม่ใช่ เผด็ชการไม่ใช่หรอ ?

ส่วนตัวผมก็เหมื่อนกัน เป็นทหารแค่6เดือน ผมว่ามันไม่ลำบากขนาดนั้นหรอกมั้ง ของแบบนี้มันอยู่ที่คน แทนที่จะเอาเวลาที่เรียน รด.ไปติวหนังสือ
จบมหาลัย อายุ21-22 ก็สมัครไปเลย6เดือน ปลดมามีเงินก้อน จะหางานทำก็ยังไม่สายหรอกอายุยังน้อย เงินทุนก็มี ไม่ต้องแบมือใครด้วย พ่อ,แม่ไม่ลำบากด้วย
แต่เด็กสมัยนี้กลัวลำบากกันซะเหลือเกิน บางคนจบแล้วยังไม่คิดจะหางานทำเลย เพราะกลัวจะลำบาก
แค่6เดือนยังไม่เอา แล้วก็อ้างนู้นนี้นั้น " ผมไม่อยากเป็น เพราะเสียเวลา เอาเวลาไปทำงาน ช่วยทางบ้านดีกว่า " เรียน รด. 3 ปี ค่าใช้จ่ายเท่าไร ใครออก ใครลำบาก
แล้วก็พวกที่มีความสามารถด้านต่างๆ พวกนี้เขาไม่ทำงานในประเทศเราหรอกครับ ค่าตอบแทนมันน้อย พวกนี้ต่างชาติเขาดูแววตั่งแต่เด็กๆ แล้วให้ทุนเรียน ไปเรียนบ้านมัน
ทำงานให้มัน เขาไม่กลับมาประเทศเราหรอก ค่าตอบแทนมันต่างกัน

เรื่องเผด็ชการ ยังไม่ใครบอกเลยเรื่องเผด็ชการ มันเป็นการปลูกฝังอุดมการ ตั่งแต่เด็กๆว่า เออ เกิดมาแล้ว"ควร"รับใช้ชาติซักครั้งนึ่ง ไม้ได้บังคับนะครับ
ผมย้ำแล้วว่าเขาไม่ได้บังคับ แต่มันเป็นหน้าที่ ไม่อยากเป็นก็ไปเรียน รด. 3ปี ค่าใ่ช้จ่าย ให้พ่อ,แม่ออก เราก็ไม่ต้องลำบากสบานจะตาย พ่อ,แม่ลำบาก
เอาเถอะครับ ความคิดไม่ต่างสงครามไม่เกิด พูดกันไปก็เท่านั้น

optionz
5th February 2013, 07:17
เอาง่ายๆกรุณาอย่าดราม่า

ผมต้องบอก กรุณาอย่าเถียงกันดีกว่าครับ

คอมเม้นตามความคิดกันไปเลย ไม่ต้องอ้างอิงดีที่สุด:hehe

ตามนี้เลยครับ ไม่ต้องมาอ้างอิงใครดีที่สุด ความคิดใคร คิดความมัน

kabukiput
5th February 2013, 07:51
เกณฑ์แค่6เดือนเอง ไม่อยากเกณฑ์ก็ไม่ต้องเรียนไปจับใบเอาโชคดีก็ดำ โชคร้ายก็ฝึก2-3ปี อีกอย่างอย่าคิดว่าตอนนี้ทหารพอนะคับ น้อยนะจริงๆ ลงใต้ก็เยอะ ไปอยู่ตามชายแดนก็เอยะ ตายวันตายพรุ่งไม่รู้ เค้าตายเราหลับสบาย ยังจะบอกว่ารด.ลำบากหรอคับ อีกอย่างยังไม่อนุมัติเลย ท่านพึ่งจะมีความคิด ยังไม่ได้บอกเลยว่าจะมีนี่นา

เผลอๆผมโดนเรียกด้วยเนี่ยอายุใกล้จะถึงแล้วด้วย เจอกันที่ใต้แล้วกันนะ

BackKoMz-
5th February 2013, 07:54
ส่วนตัวผมก็เหมื่อนกัน เป็นทหารแค่6เดือน ผมว่ามันไม่ลำบากขนาดนั้นหรอกมั้ง ของแบบนี้มันอยู่ที่คน แทนที่จะเอาเวลาที่เรียน รด.ไปติวหนังสือ
จบมหาลัย อายุ21-22 ก็สมัครไปเลย6เดือน ปลดมามีเงินก้อน จะหางานทำก็ยังไม่สายหรอกอายุยังน้อย เงินทุนก็มี ไม่ต้องแบมือใครด้วย พ่อ,แม่ไม่ลำบากด้วย
แต่เด็กสมัยนี้กลัวลำบากกันซะเหลือเกิน บางคนจบแล้วยังไม่คิดจะหางานทำเลย เพราะกลัวจะลำบาก
แค่6เดือนยังไม่เอา แล้วก็อ้างนู้นนี้นั้น " ผมไม่อยากเป็น เพราะเสียเวลา เอาเวลาไปทำงาน ช่วยทางบ้านดีกว่า " เรียน รด. 3 ปี ค่าใช้จ่ายเท่าไร ใครออก ใครลำบาก
แล้วก็พวกที่มีความสามารถด้านต่างๆ พวกนี้เขาไม่ทำงานในประเทศเราหรอกครับ ค่าตอบแทนมันน้อย พวกนี้ต่างชาติเขาดูแววตั่งแต่เด็กๆ แล้วให้ทุนเรียน ไปเรียนบ้านมัน
ทำงานให้มัน เขาไม่กลับมาประเทศเราหรอก ค่าตอบแทนมันต่างกัน

เรื่องเผด็ชการ ยังไม่ใครบอกเลยเรื่องเผด็ชการ มันเป็นการปลูกฝังอุดมการ ตั่งแต่เด็กๆว่า เออ เกิดมาแล้ว"ควร"รับใช้ชาติซักครั้งนึ่ง ไม้ได้บังคับนะครับ
ผมย้ำแล้วว่าเขาไม่ได้บังคับ แต่มันเป็นหน้าที่ ไม่อยากเป็นก็ไปเรียน รด. 3ปี ค่าใ่ช้จ่าย ให้พ่อ,แม่ออก เราก็ไม่ต้องลำบากสบานจะตาย พ่อ,แม่ลำบาก
เอาเถอะครับ ความคิดไม่ต่างสงครามไม่เกิด พูดกันไปก็เท่านั้น

ผมดูจากที่ คุณพิมพ์ๆๆมานะ คุณเอาความคิดตัวเองเป็นที่ตั้ง คำพูดคุณเหมือ นผช.(ไทย)ต้องเป็นทหาร เอะอะก็หน้าที หน้าที่ สรุปของคุณคือการบังคับใช่ไหม
อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้งครับ แล้วตัวคุณจะลำบาก ที่ต้องมาเปลี่ยนความคิดคนอื่น ไม่ได้ว่านะแค่บอก

ถ้าวัดความเป็น ผช.กัน แค่เรื่องผ่านการเป็นทหารเกณฑ์ ผมก็ยอมให้เรียก ผมว่าตุ๊ดเลย สรุปคือชายใดที่ไม่เคยผ่านการเป็นทหารเกณฑ์นั้นคือ ตุ๊ด

อันนี้ส่วนตัว ถ้าเป็นทหารจริงๆๆ อย่าเอาแค่ 6-2ปี ดิไปเป็นทหารยันเกษียณเลยหรือไม่ต้องเกษียณก็ได้

ทหาร กับ ทหารเกรณฑ์ ผมว่ามันต่างกันนะ

ถ้าวัดความเป็น ผช.กัน แค่เรื่องผ่านการเป็นทหารเกณฑ์ ผมก็ยอมให้เรียก ผมว่าตุ๊ดเลย สรุปคือชายใดที่ไม่เคยผ่านการเป็นทหารเกณฑ์นั้นคือ ตุ๊ด

ปล. ผมไม่ตุ๊ดนะครับ แหะๆๆ

harnibal409
5th February 2013, 10:27
วัดใจกันเลยสิน่ะแบบถ้ารักชาติจริงก็ต้องมาเป็นทหารเพราะมีพื้นฐานจากการฝึกรด.มาแล้วยังงี้คนเรียนรด.ก็น้อยลงเพราะเรียนยังไงก็ต้องไปเกณฑ์ทหารอยู่ดี
แต่อย่าตกใจไปครับเพราะนี่เป็นเพียงแค่แนวคิดเท่านั้นเพราะเอามาใช้จริงหลายคนคงโวยกันรวมไปถึงทหารเองด้วยเพราะทุกวันนี้ทหารหลายคนอาจบังคับลูกให้เป็นรด.
เพราะทหารเหล่านี้เขาจะรู้ดีว่าเป็นทหารลำบากแค่ไหนเลยต้องให้ลูกมาเป็นรด.

Neotridagger
5th February 2013, 11:01
มันไม่เกี่ยวกับรักชาติไม่รักชาติหรอก เป็นทหารไม่ได้รักชาติมากไปกว่าคนขายก๋วยเตี๋ยว

ทหารตอนนี้มีเยอะมากเกินความจำเป็นแล้ว จากข่าว ได้มาอย่างน้อยปีละ 8 หมื่นคน
เยอะกว่าประเทศที่สุ่มเสียงสงครามอีก(จำนวนกำลังพลพอๆกับอิสราเอลที่มีสงครามกันทุกวัน) ไม่มีความจำเป็นต้องไปบังคับเอาจำนวนเพิม

หรือถ้าจำเป้นต้องใช้เยอะขนาดนั้น ก็อยากให้ชี้แจงหน่อยว่าท่านเอาทหารไปวางไว้ตรงไหนบ้าง เกิดประโยชน์แค่ไหน
รึถ้าหากจะหาอาชีพที่ประเทศขาดแคลนจริงๆ แนะนำบังคับให้เป็นครูกับอาชีพสายสุขภาพทั้งหลายครับ พวกนั้นประเทศต้องการใช้งานอีกเยอะ เยอะกว่าทหารมากนัก

*อันที่จริงถ้าอยากให้คนรุ่นใหม่มาสมัครเป็นทหารกันเยอะๆนี่ไม่ยากเลยนี่ครับ ไม่ต้องบังคับด้วย
เอาอย่างอเมริกาสิครับ เค้าเลี้ยงทหารดี มีสวัสดิการ อ้อ อันที่จริงไม่ต้องดูที่ไหนไกลก็ได้
ดูกองทัพเรือบ้านเราก็ได้ครับ อาจไม่เดีเท่าต่างชาติ แต่ก็ยังเป็นตัวอย่างที่ดีได้เหมือนกัน เขาก็มีคนสมัครมาเรื่อยๆ ไม่ต้องบังคับอะไร เพราะเขาผลงานดี เลี้ยงทหารดีไงครับ
ไม่ใช่ทำแบบกองทัพบกไทยแลนด์ คนเขาอุตส่าห์มาสมัครเป็นทหาร แต่เอาเข้าจริงกลายมาเป็นลิ่วล้อนายทหารชั้นผู้ใหญ่
ทหารแทนที่จะได้ไปฝึกงานข่าวกรอง งานยุทธิวิธี งานช่างอะไรก็ว่าไป แต่กลับเข้ามาแล้วต้องเลียแข้งเลียขา คนตีสนิทกับผู้ใหญ่ก้าวหน้ากว่าคนเก่งคนขยัน
ท่านนายพลทั้งหลายก็เลิกงาบงบประมาณซะที ไม้ล้างป่าช้าGT200 เรือเหาะซื้อมาแล้วต้องซ่อมงี่เง่าอะไรนั่น ซื้อมาทำไมครับ เป็นพันๆล้าน เงินพวกนี้เอาไปเลี้ยงทหารผู้น้อยได้อีกบาน
ซื้อเข้าไปสิครับอุปกรณ์+เครื่องป้องกันดีๆให้ฝ่ายปฏิบัติการ ให้เขารู้สึกว่า มาเป็นทหารแล้วปลอดภัย ไม่ใช่มาแล้วถูกส่งไปตาย
พวกคุณทำแบบนี้แหละครับ ประชาชนเขาถึงไม่อยากมาเป็นทหาร ไม่ใช่เพราะกลัวลำบากอะไรหรอก แต่เพราะไม่ศรัทธาในองค์กรของพวกคุณต่างหาก
พอเป็นแบบนี้สุดท้ายคุณก็ต้องมาบังคับประชาชนให้ต้องเป็นทหาร ?...... งี่เง่ามากครับ ทำตัวเองแท้ๆ

chaikaning
5th February 2013, 11:50
ใครอยากเป็นทหารบ้างครับ

Lugi
5th February 2013, 11:59
ความจริงผมรู้ข่าวนี้มาสองปีแล้วนะครับ ผบ.คนนี้พูดไว้ตั้งแต่ปี54แล้วละครับแต่ยังไม่ได้ออกกฎ

commandman
5th February 2013, 12:02

มันไม่เห็นจำเป็นเลยครับ

พี่ผม เรียนจบ ไม่เกณทหาร ทำงาน ไม่บวช เป็นโสด เงินเดือน 80,000 มีให้พ่อ แม่ ใช้สบาย ไม่เท่ากับ ชีวิตผู้ชาย ?

จะบอกว่าไม่ทำตามท่านชีวิตจะไม่มีคุณภาพ ????

Lugi
5th February 2013, 12:04
คาดว่ากระทู้นี้คงจะมาม่าต้มยำเป็นแน่:clap:clap:clap

kidsylenser
5th February 2013, 12:15
ถ้างั้นเด็กก็เลิกเรียน รด แน่นอน

ArmYYakA
5th February 2013, 12:20
เพื่อชาติ แค่นี้เอง ทำไม จะทำให้ไม่ได้ ผมจบ ปี 5 ยังอยากให้มีต่อเลย ถึง ปี 10 จะเอาทุกปีกก !!!!!!

kimnaja
5th February 2013, 15:30
เพื่อนผมจากขาวๆฝึกกลับมาตัวดำปี๊เลยจำแทบไม่ได้หน้าเดฟเลย

Facebook
5th February 2013, 16:01
ประเทศที่เกณฑ์ทหารคือประเทศที่ยังไม่สงบสุข และยังไม่มั่นคง อาจเกิดสงครามได้ทุกเมื่อ ซึ่งไทยก็เป็นประเทศหนึ่งในนั้น

neckdd
5th February 2013, 16:09
อ่านตอนแรก จริงจังนะ หลังๆ ดราม่าจนฮาเลย =w=

aoftc02
5th February 2013, 16:09

ประเทศเกาหลี (เหนือ-ใต้) เขาอยู่ใในภาวะสงครามไม่ใช่หรอคับเขาถึงต้องเกณฑ์

kaito_34
5th February 2013, 16:24
98% ที่เรียน รด ก็เพื่อหนีทหารส่วน อีก 2% เอาคะแนนไปสอบ

ปล.อย่ามาอ้างว่าเพื่อเรียนรู้หรืออยากเป็น

KaMeLRo
5th February 2013, 16:48
ปากก็พร่ามไปทั่ว วิชาการจริง ๆ สรุปที่แท้ปอดแหก 55555555555 น่าอนาถเด็กใทย

แหม.... บางทีผู้ใหญ่มันก็ปอดแหกที่จะเถียงกันด้วยเหตุผลนะครับ:)

godzaz777
5th February 2013, 17:24
ใครอยากเป็นก็อยากไป ไม่อยากก็คือไม่อยาก ไม่มีใครสามารถบังคับใครได้หรอก ต่างคนต่างความคิด

แต่ถ้าถามความเห็นแล้วอยากให้เลือกสักทางครับคือ

1.ยกเลิกเกณแล้วเอาแต่คนที่อยากเป็นจริงๆแบบรับสมัครเลยเพราะสุดท้ายแล้วคนมันก็มาสมัครก้นแหลกไม่งั้นจะไปสอบเตรียมทหารทำไมกันหล่ะ : D

2.ทุกคนต้องเกณทหารไปเลย ไม่ต้อง รด. มันดูเหมือนจะเปลืองงบประมาณโดยใช่เรื่อง

zerokoza
5th February 2013, 17:32
มันน่าสงสัยนะ เหมือนกำลังมีแผนรวบรวมกองทัพเพื่ออะไรสักอย่าง รัฐบาลชุดนี้มีพิรุด ครับ --*

otakuoz
5th February 2013, 17:33
รด ก็เป็นทหารไปแย้วหนิ - -" อยากให้ฝึกเพิ่มก็ส่งหมายเรียกมาสิ จะเกณฑ์ทำหยัง - -

zerokoza
5th February 2013, 17:37
ใครอยากเป็นก็อยากไป ไม่อยากก็คือไม่อยาก ไม่มีใครสามารถบังคับใครได้หรอก ต่างคนต่างความคิด

แต่ถ้าถามความเห็นแล้วอยากให้เลือกสักทางครับคือ

1.ยกเลิกเกณแล้วเอาแต่คนที่อยากเป็นจริงๆแบบรับสมัครเลยเพราะสุดท้ายแล้วคนมันก็มาสมัครก้นแหลกไม่งั้นจะไปสอบเตรียมทหารทำไมกันหล่ะ : D

2.ทุกคนต้องเกณทหารไปเลย ไม่ต้อง รด. มันดูเหมือนจะเปลืองงบประมาณโดยใช่เรื่อง

หืม...คือ คนที่ไปสอบเตรียมทหารเพราะ จบมาได้เปรียบกว่าทหารที่สมัครหรือพวกทหารเกณฑ์ เพราะถือว่าใช้ความรู้ความสามารถเข้ามากยิ่งเป็น รด. จะได้ยศถ้าไปเป็นทหารน่าจะร้อยตรี นะครับ

deklnw2012
5th February 2013, 17:39
เมื่อได้ยินข่าวนี้ แทบจะ ลาออก ร.ด. กันทั้ง ร.ร. อีก ปีเดียวก็พ้น ร.ด.แล้ว

BL!TZ
5th February 2013, 17:57
ไปหากระโปงมานุ้งซะนะ 555555555

LIVE
5th February 2013, 18:06
ไปหากระโปงมานุ้งซะนะ 555555555

ไม่จบแฮะ ท่านจะก่อมาม่าเพิ่มทำไม

nodoka
5th February 2013, 18:13
โชคดีที่ผมจบเรียบร้อยแล้ว เลยไม่ซีเรียส

ผมไม่เข้าใจบางท่านที่เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล ผู้ชายทุกคนต้องเป็นทหารเท่านั้น ไม่เป็นไม่ใช่ผู้ชาย

งั้นกระเทยบางคนที่ฝึก รด. มันคือผู้ชาย??

คนเราไม่เหมือนกัน บางคนรูปร่างไม่เหมาะกับเป็นทหาร เช่น เป็นคนแคระ ผอม อ้วนมาก คนเหล่านั้นไม่สามารถเป็นทหารได้ พวกเขาไม่ใช่ผู้ชาย??

ผมไม่เข้าใจตรรกะของบางท่านจริงๆครับ

l2note
5th February 2013, 18:31
ผมว่าตอนนี้มันก็ดีอยู่แล้วนะ ไม่ต้องไปเปลี่ยนอะไรหรอก;)

Gu Pai!
5th February 2013, 19:10
ถ้าเรียนแล้ว ต้องไป เกณฑ์ อีก ผมก็ขอ bye เซ็นต์ออกเลยหละกัน

pongboyza
5th February 2013, 19:37
ถ้าเรียนแล้ว ต้องไป เกณฑ์ อีก ผมก็ขอ bye เซ็นต์ออกเลยหละกัน

55555 ไม่เอาน่าท่าน เรียนให้จบปี 3 ไปเลย ถ้าเขาให้เกณฑ์เราก็ไปเกณฑ์ อย่าลืมสิจบปี 3 เราได้ ยศนายสิบนา
อย่างน้อยมันก็น่าจะดีกว่าพลทหารนาว่ามั้ย ถ้าเรียนไปปีสองปีลาออกผมว่ามันไม่คุ้มหรอก

ปล. ส่วนตัว ผมก็พึ่งเข้าค่ายรด.ปีสองเสร็จ สนุกชะมัด โดนแถกปลาไหลไหล่แตกเลย 555 ถ้าเค้าอยากให้เราเกณฑ์ก็สมัครใจเลย

my dath
5th February 2013, 19:46

ร.ด.ให้ประมาณกับการฝึกทหารผมให้แค่ 15 เปอร์เซ็นต์ของทหารครับ เพราะผมเป็นมาแล้าครับ 1ปี ทบ.1 ปัตตานีเลยโชคดีที่มีวุฒิยื่นวันจับใบแดงเลยลดเหลือ 1 ปี ฝึกเสร็ก็ลงฝึกหลักสูตร น.ท.ล.ต่ออีก 1 เดือนโดยอยู่ในป่าตลอดทั้งเดือนแถบไม่ให้อาบน้ำด้วย 555 1เดือนท่านครับเน่าแล้วเน่าอีก เสร็จแล้วก็ลงไปอยู่ ฉ.ก.38 อ.ระเเงะ จ.นราธิวาสครับ
ตอนแรกผมก็เรียน ร.ด.นะได้แค่ปีเดียวก็ไม่ไปเรียนเพราะขี้เกียจ อิอิ ก็คิดว่าหนักแล้วแต่พอมาเป็นทหารมันคนละเรื่องเลยครับขอบอกได้เลยว่า ร.ด.นี่จิบๆเองครับ

M40A3
5th February 2013, 19:47
ฮ้าาาาผม รด. แล้ว เป็นรุ่นสุดท้ายด้วยยยย

BL!TZ
5th February 2013, 20:45
ใครอยากเป็นทหารบ้างครับ

ผมครับ เมษา นี้ผมสมัครแน่ !

ไม่จบแฮะ ท่านจะก่อมาม่าเพิ่มทำไม

อะไรคือ ก่อมาม่า ผมไม่เข้าใจครับ 5555555

prontera09
5th February 2013, 20:51
นี้ถ้าข่าวนี้กลายเป็นจริงนะ ขำก๊ากเลยว่ะ 5555

samekubpom
5th February 2013, 21:00
กว่าจะร่างกฎหมายใหม่ กว่าจะยื่นเรื่อง ทำเรื่องต่าง ๆ นานา ป่านนั้นผมจบไปแล้ว :pleasantry

Wakeup
5th February 2013, 21:01
คือเรียนไม่เรียน****ก็ไม่รอด 555

next_step2012
5th February 2013, 22:18
ผม สองปี เต็ม ไม่เห็นเป็นไรเลย ผมว่า สังคมทุกวันนี้ ในค่ายทหารยังน่าอยู่กว่าอีก ไม่ต้องดิ้นรนหาเช้ากินค่ำ ในค่ายมีให้กินครบ 3 มื้อ อื่มด้วย เงินเดือนก็ดีด้วย

boston36996
5th February 2013, 23:27
ตายละปีหน้าปี3ด้วย เอาไงดี:(

nano28
6th February 2013, 00:59
สงสัยได้งบประมาณเพิ่มถึงได้อยากให้ไปเป็นทหารกัน

kibakanun
6th February 2013, 01:42
อ่านไปสะดุดตรงนึงที่บอกว่า ผญ ที่มาเรียนไม่มีส่วนได้เสียอะไร ทำไมเอ๊ะใจมาว่า การเรียน รด นี่มันช่วยเพิ่มคะแนนสอบเข้าพวกเกี่ยวกับทหารเช่น พยาบาลทหารบก ได้มิใช่ฤๅ หรือได้ยินมาผิดเพราะเพื่อนผมที่เป็น ผญ เขาบอกงั้น

Tomnotnow
6th February 2013, 01:48
เกณฑ์ก็เกณฑ์ถ้าเป็นแบบนั้นเราเลือกได้ซะที่ไหน (แต่ก็พึ่งจบ รด.)

iherepea
6th February 2013, 01:48
แล้วแต่ ถ้าได้จริงๆก็ดี จบ ร.ด มา ว่าจะต่อก็ไม่มีเงิน T^T ไหนจะค่าเทอม ค่าหออีก

Mid-NighAngel
6th February 2013, 16:23
' ผมผ่านช่วงนั้นมาซะนานแล้ว โฮ้ววว : T T :

aminookey
6th February 2013, 16:28
มันไม่เร็วขนาดนั้นหรอก ก็คงจะค่อยๆพัฒนาไปล่ะ รอดแล้วเรา จบเมื่อ 3 ปีที่แล้ว

godzaz777
6th February 2013, 17:33
หืม...คือ คนที่ไปสอบเตรียมทหารเพราะ จบมาได้เปรียบกว่าทหารที่สมัครหรือพวกทหารเกณฑ์ เพราะถือว่าใช้ความรู้ความสามารถเข้ามากยิ่งเป็น รด. จะได้ยศถ้าไปเป็นทหารน่าจะร้อยตรี นะครับ

น่าสนใจดีครับ

optionz
6th February 2013, 17:41
มันไม่เห็นจำเป็นเลยครับ

พี่ผม เรียนจบ ไม่เกณทหาร ทำงาน ไม่บวช เป็นโสด เงินเดือน 80,000 มีให้พ่อ แม่ ใช้สบาย ไม่เท่ากับ ชีวิตผู้ชาย ?

จะบอกว่าไม่ทำตามท่านชีวิตจะไม่มีคุณภาพ ????

ขอดูครับ . . .

Fastery0183
6th February 2013, 18:01
555+ ข่าวไม่Fake หรอก ลงข่าวก็บ่อย แถมญาติผมที่เรียน นศท. เค้ายังรู้เลยว่า จะมีการเปลี่ยนแปลง เกี่ยวกับให้ นักเรียน นศท.ต้องเกณ พวกที่เรียนเหมือนกันเอาหูไปไว้ไหนครับเนี่ย

แล้วส่วนตัวผมเหมือนเม้น บนๆ อ่ะ จะจับติดอะไร ค่าย ไหน หรือไม่ติด ก็ไม่ซีเรียส เพื่อ ชาติ ครับ ชีวิตนึงเกิดมา ควรไปเป็นครับ แถมเงินเดิน 8000+ นะครับ ยังไม่รวม ค่า สวัสดิการณ์ อื่นๆๆ เลย

optionz
6th February 2013, 18:03
ผมดูจากที่ คุณพิมพ์ๆๆมานะ คุณเอาความคิดตัวเองเป็นที่ตั้ง คำพูดคุณเหมือ นผช.(ไทย)ต้องเป็นทหาร เอะอะก็หน้าที หน้าที่ สรุปของคุณคือการบังคับใช่ไหม
อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้งครับ แล้วตัวคุณจะลำบาก ที่ต้องมาเปลี่ยนความคิดคนอื่น ไม่ได้ว่านะแค่บอก

อันนี้ส่วนตัว ถ้าเป็นทหารจริงๆๆ อย่าเอาแค่ 6-2ปี ดิไปเป็นทหารยันเกษียณเลยหรือไม่ต้องเกษียณก็ได้

ทหาร กับ ทหารเกรณฑ์ ผมว่ามันต่างกันนะ

ปล. ผมไม่ตุ๊ดนะครับ แหะๆๆ

ไปอ่านใหม่นะครับ ผมออกตัวก่อน ผมไม่ได้เป็นทหาร แค่เคยเป็นทหารเกณฑ์เมื่อ5-6ปีก่อน ตอนนี้เป็นพลเรื่อน ทำงานบริษัทปกติ เหมื่อคนทั่วๆไป

และผมก็ไม่ได้รักชาติ จนเข้ากระดูกดำ แต่ผมนับถือผู้ที่เสียสละว่าเป็นลูกผู้ชายครับ ! ไม่มีใครอยากลำบากหรอกครับ ถ้าเลือกได้ผมก็ขออยู่แบบสบายดีกว่า

แต่ถ้าร้อยคนคิดแบบนี้กันหมดละ ? ร้อยคนไม่มีคนสละซักคน ป่านนี้จะเป้นยังไง โตแล้วน่าจะคิดได้

ผมไม่ได้บอกเลยว่าการเป็นทหารวัดเป็นผู้ชาย แต่มันเป็นที่ยอมรับกันในหมู่ผู้ชายด้วยกัน ระหว่างเรียน รด กับ เกณฑ์ทหารไม่ต้องพูดนะ ว่าต่างกันขนาดไหน

และผมก็ไม่ได้ด่าใคร ตุ๊ด แต๊ว ไปอ่านใหม่นะครับ ว่าผมพิมพ์คำว่าตุ๊ดตรงไหน หวังว่าคงไม่มีใครอ้างอิงข้อความผมอีกนะครับ ขี้เกียจตอบละ

optionz
6th February 2013, 18:09
น่าสนใจดีครับ

ใช่ครับ การเรียน รด จบ 3-5 ปี เวลาไปสมัครเครียมทหาร เขา+คะแนนพิเศษให้ด้วยนิดหน่อย

ขอให้แย่งนะครับ ว่าการเกณฑ์ทหารกับการเรียนเพื่อเป็นทหาร ต่างกันมากครับ

ถ้าคิดจะเป็นทหารจริง ก็ต้องเรียนตั่งแต่เตรียมทหาร จบเตรียมทหารก็สอบเข้าจปร. จบจปร. ติดยศร้อยเอก หรือร้อยตรี ผมไม่แน่ใจ จากนั้นก็เข้ารับข้าราชการ

แต่ก็อย่างที่เรารู้ๆกัน ถ้าไม่มีเงินกับเส้นสาย หรือไม่มีคนในครอบครัวเป็นทหาร ก็ยากครับ พวกนี้เขาเอาลูกเอาหลานเข้าเต็มหมด

โชคดีครับ

optionz
6th February 2013, 18:11
555+ ข่าวไม่Fake หรอก ลงข่าวก็บ่อย แถมญาติผมที่เรียน นศท. เค้ายังรู้เลยว่า จะมีการเปลี่ยนแปลง เกี่ยวกับให้ นักเรียน นศท.ต้องเกณ พวกที่เรียนเหมือนกันเอาหูไปไว้ไหนครับเนี่ย

แล้วส่วนตัวผมเหมือนเม้น บนๆ อ่ะ จะจับติดอะไร ค่าย ไหน หรือไม่ติด ก็ไม่ซีเรียส เพื่อ ชาติ ครับ ชีวิตนึงเกิดมา ควรไปเป็นครับ แถมเงินเดิน 8000+ นะครับ ยังไม่รวม ค่า สวัสดิการณ์ อื่นๆๆ เลย

เยี่ยมครับ นับถือ โชดคีครับ

noomnom
6th February 2013, 18:29
*****ผมพึ่งอยู่ปี2 :sweat

-_[R]eA_So[N]_-
6th February 2013, 18:35
ข่าวจริงน่ะครับ ไม่ใช่ Fake ผมเพิ่งไปฝึกภาคสนามกลับมาเมื่อวานนี้สดๆร้อนๆ เขาได้ประกาศให้ทราบโดยทั่วกันครับ

ความเห็นส่วนตัวผมนั้นไม่ค่อยอะไรสักเท่าไหร่ เพราะ...ผมนั้นเรียนจนจบปี 5 อยู่แล้ว...ถามว่าจบมา ปี 3 ดีไหมมันก็ดีน่ะครับได้ยศตั้งสิบเอกแล้วคุณได้ประสบการณ์หลายๆอย่าง
แค่เกณฑ์ทหารมันไม่หนักหนาอะไรหรอกครับรับใช้ชาติแค่นี้...เรียน รด. มันก็รับใช้ชาติเหมือนกันน่ะครับแต่แค่เราเรียนมากกว่าใช้คำว่าฝึกซะอีกเพราะเราเรียนมันยังไม่ได้ถึงครึ่งนึงของทหารเลยครับ
(ไม่ได้มาดราม่าน่ะครับ ^ ^)

exodus
6th February 2013, 18:42
55555 ไม่เอาน่าท่าน เรียนให้จบปี 3 ไปเลย ถ้าเขาให้เกณฑ์เราก็ไปเกณฑ์ อย่าลืมสิจบปี 3 เราได้ ยศนายสิบนา
อย่างน้อยมันก็น่าจะดีกว่าพลทหารนาว่ามั้ย ถ้าเรียนไปปีสองปีลาออกผมว่ามันไม่คุ้มหรอก

ปล. ส่วนตัว ผมก็พึ่งเข้าค่ายรด.ปีสองเสร็จ สนุกชะมัด โดนแถกปลาไหลไหล่แตกเลย 555 ถ้าเค้าอยากให้เราเกณฑ์ก็สมัครใจเลย

ไปเป็นทหารเกณฑ์ครับ แต่มีใบจบของ ร.ด. สามารถยื่นลดหย่อนเหลือประจำการแค่ 6 เดือน
ไอ้เรื่องถ้าอยากลาออกเพราะเรียนไปแล้วยื่นเรื่องขอยกเลิกการเกณฑ์ไม่ได้ ผมว่ามันก็เป็นเหตุผลที่ฟังขึ้น เพราะคนที่มาเรียน ร.ด. เพราะไม่อยากเกณฑ์ทหารมีเป็นภูเขาเลากาซึ่งมันก็ไม่แปลก
ส่วนตัวผมเองนั้นผมไม่ทราบหรอกว่าความรู้สึกของคนเรียน ร.ด. เป็นเช่นไรเมื่อมีข่าวนี้ เพราะผมไม่ได้เรียนหรอกครับไอ้ของแบบนั้น(ได้ สด. เพราะจับใบดำ)แต่ถ้ากฏใหม่จะส่งผลกระทบให้คนเรียน ร.ด. น้อยลงเพราะตอบโจทย์ของผู้เรียนไม่ได้ มันก็เป็นเรื่องธรรมดาครับที่จะมีคนลาออกและมันก็ไม่ได้เป็นความผิดแต่อย่างใดที่เลือกจะเลิกเรียน

Msguzs
6th February 2013, 19:10
ใช่ครับ การเรียน รด จบ 3-5 ปี เวลาไปสมัครเครียมทหาร เขา+คะแนนพิเศษให้ด้วยนิดหน่อย

ขอให้แย่งนะครับ ว่าการเกณฑ์ทหารกับการเรียนเพื่อเป็นทหาร ต่างกันมากครับ

ถ้าคิดจะเป็นทหารจริง ก็ต้องเรียนตั่งแต่เตรียมทหาร จบเตรียมทหารก็สอบเข้าจปร. จบจปร. ติดยศร้อยเอก หรือร้อยตรี ผมไม่แน่ใจ จากนั้นก็เข้ารับข้าราชการ

แต่ก็อย่างที่เรารู้ๆกัน ถ้าไม่มีเงินกับเส้นสาย หรือไม่มีคนในครอบครัวเป็นทหาร ก็ยากครับ พวกนี้เขาเอาลูกเอาหลานเข้าเต็มหมด

โชคดีครับ

จะร้องไห้ จะสอบเตรียมทหาร แต่ องค์ประกอบไม่พอ -*-

commandman
7th February 2013, 20:21
ขอดูครับ . . .

ดูอะไรครับ

Xev3romioz
7th February 2013, 21:11
บอกตรงๆเลยนะครับ ว่าผมเบื่อการกระทำของท่านไม่รู้จะอะไรนักหนา ผมเรียน รด. จบเเล้วจะต้องได้ยศ สิบเอก ว่าที่ร้อยตรี เเต่เมื่อผมเรียนจบไปเกณฑ์มหาร ยศเหล่านั้นก็จะหายไปกลายเป็นเเค่พลทหาร ท่านกำลังจะปล้นยศของพวกเราไปครับ เอาจริงๆผมเบื่อนโยบายหัวคนรวยต่อไปนี้จริงๆ รด.ทุกท่านก็เป็นทหารอยู่นะครับท่าน เมื่อเรียนจบก็จะได้เป็นทหารกองเกิน มีหน้าที่ออกไปทำการรบเมื่อกำลังพลทหารเกิดความขาดเเคลน เเละเมื่อคุณเรียกผมก็พร้อมที่จะออกไปทำหน้าที่อย่างภูมิใจ เเต่คุณดันมาบังคับให้เราไปเกณฑ์ทหารเเถมยังปล้นยศนักศึกษาวิชาทหารที่เรียนจบปี3 เเละปี5เเล้ว เมื่อเขาติดทหารก็ต้องเป็นเเค่พลทหาร เเทนที่จะได้รับสิทธิ์เป็น สิบเอก เเละว่าที่ร้อยตรีเหมือนเมื่อก่อนครับ ผมเชื่อตอนนี้ นศท.ทั้งประเทศกำลังต่อว่าพวกท่านอยู่ย้ำทั้งประเทศ เสียใจครับท่าน

-=CoMMy=-
7th February 2013, 22:12
ไม่รู้จะพูดยังไง :dash