PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยกันมั่ย ทำงานกลุ่มแต่เหมือนทำคนเดียว?

ckdh
17th February 2013, 20:38
พอดีผม หงุดหงิด มากเลยอยากระบาย :dash

เคยเป็นกันมั่ยครับ ทำงานกลุ่ม แต่เหมือนทำคนเดียว? แบบงานกลุ่ม 10 กว่าคน แต่ทำหนักอยู่คนเดียว :dntknw
ผมมีงานอยู่ชิ้นนึงเป็นงาน คะแนนปลายภาค จับกลุ่มกัน 10 กว่าคน เป็นงาน ถ่ายหนังสั่น ผมให้เพื่อนไปเขียนบทมา :rtfm มันก็เขียนมา ก็โอเค ใช้ได้

พอวันถ่ายทำ ผมก็เป็นคนถ่าย เป็นคนหามุม (ในหนังผมแทบจะไม่โผล่ออกมาเลยเพราะเป็นคนถ่าย) พอถ่ายเสร็จ ผมก็เป็นคนตัดต่อ นั่งตัดทั้งวันทั้งคืน
ตั้งแต่บ่ายยัน ตี 1 ครึ่ง ยังไม่เสร็จ วันรุ่งขึ้นก็มานั่งทำต่อ ทำอยู่ หลายวัน ไม่ได้ทำอะไร เกมส์ก็ไม่ได้เล่น ปวดตา ก็ปวดตา

เพราะมันต้องเพ่ง ในรายละเอียดบางจุด พอตัดเสร็จ ผมก็ไปถาม คนในกลุ่มใน facebook ว่าเออจะเอาไรเอาไง บลาๆ ไปถามชื่อ อ. ที่สอน
ถามว่าจะเอาชื่อหนังว่าอะไร เงียบบ.... ไม่มีใครสนใจ :no_photo ผมก็เลย ต้องไปวิ่ง หาข้อมูลเอาเอง ตั้งชื่อเอง คิดเองหมด พอสุดท้ายผมก็คิดในใจว่า

เออมันคง ไม่ออน facebook กัน พอวันรุ่งขึ้น ผมก็เห็น เพื่อนในกลุ่มมันโพส คุยกันเล่น เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมก็เลย โมโห กึกขึ้นมาเลย
ว่าทำไมงาน พวก_ง ไม่สนใจกันเลย? :punish ก็เลยไปโพสว่ามันใน โพสที่มันคุยกัน เลย ปรากฏ ตอนแรกมันก็เงียบไป แล้วสักพักใหญ่ๆ มันก็มาโพสในหัวข้อที่

ผมถาม มันก็โพสแบบเล่นๆ เหมือนไม่ใส่ใจความรู้สึกผม ผมเลยด่าไป ตอนนั้นผมกะว่า วันรุ่งขึ้น จะไปกระทื้บเลย โมโหจัด แต่มันเป็นเพื่อนผม
ก็ไม่อยากมีเรื่องด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่อง ก็เลย โพสตอบไปตอบมา จนได้คำตอบเรื่องงาน

ผมโคตรหงุดหงิดเลย งานประมาณ 75% ผมเป็นคนทำ หา SoundFx หา FX มาประกอบ ตัดเสียง ทั้งหมดผมทำคนเดียว แค่ผมไปถามความเห็นมันก็ไม่สนใจ หงุดหงิดสุดๆ

:EDIT:
ผมก็เข้าใจนะครับว่าแต่ล่ะคนนั้น ถนัดไม่เหมือนกัน แต่อันนี้คือ "ผมแค่ต้องการความคิดเห็น" แค่เนี่ย ยังไม่มีใครสนใจเลย ผมก็อดทน+ใจเย็นเหมือนกันแหล่ะครับ และผมก็ชอบคิดให้กำลังใจตัวเองว่า "งานในตอนนี้เป็นประสบการณ์ในอนาคต" ผมเป็นคนทำ ผมก็ได้ความรู้ ได้ EXP คนเดียว ผมกะจะตัดชื่อแล้วคราวหลัง ลอยแผ แม_งเลย ป้อนให้ขนาดนี้ยังไม่อ้าปากเคี้ยว
แล้วยิ่งเป็น คะแนนปลายภาคด้วย ไม่มีงาน ก็แค่ลงเรียนใหม่

bassurachar
17th February 2013, 20:40
ผมเป็น1ในนั้น ที่ชอบ เอาเปรียบเพื่อน

/me เผ่น

teerachai212
17th February 2013, 20:45
แ่ง่ละครับ คนทุกคนไม่เหมือนกันหรอกครับ

Wanatsawin
17th February 2013, 20:45
งานแบบนี้มีหลายประเภท
1. สมาชิกใจแข็ง อดทน ยอมทำคนเดียว แต่ให้เพื่อนสบาย เรียกได้ว่า เสียสละ
2. สมาชิกทำคนเดียว ไม่ยอม ตัดชื่อเพื่อนทิ้ง เพื่อนซวย
3. สมาชิกทำคนเดียว ที่เหลือ เอาตังค์มา เดี๋ยวทำเอง
4. ต่างคนต่างช่วยกันทำ
5. ไม่มีใครทำ ไม่ส่ง ติด ร - -
:o

WgunW
17th February 2013, 20:49
เหมือนผมเลย:sweat เบื่อมาก คนที่ไม่ยอมช่วยทำงาน จนวันส่งให้มันเช็คงาน พอมันเช็คเสร็จ
เพื่อนมันก็ไม่เอาไปส่ง แต่กลับให้ผมส่งแทน:dash ผมเลยแอบลบชื่อมันทิ้งซะ!!!:p:dance

Gu Pai!
17th February 2013, 21:03
เหมือนผมเลย อะไรๆ ส่วนใหญ่ผมจะทำคนเดียว ถ้าอยู่กับกลุ่มเพื่อน
แต่จะให้ทำไงได้หละ??? พวกนั้นมันทำไม่เป็นบ้าง ไม่ว่างบ้าง ไม่อยู่บ้าง (มันก็อ้างกันไป) แล้วถ้าไม่มีใครยอมทำงานจะเสร็จไหม???
สุดท้ายหน้าที่คนทำมันก็ต้องมาตกอยู่ที่ผม = =" (บางทีทำเสร็จก็หลอกเก็บตังได้บ้าง อย่างหนังสั้น ผมก็เป็นคนตัดต่อ พิมพ์เคดิตร 9ล9 ซื้อแผ่นป่าว 5 บ. และก็ไปเก็บตังคนในกลุ่มคนละ 10 บ. 5555+)

เดี่ยวนี้เริ่มขี้เกียด เลยหนีไปอยู่กับกลุ่มพวกผู้หญิง เพราะพวกนี้ไม่ค่อยเกี่ยงกัน ช่วยกันทำดี ^^

Kwacharakorn
17th February 2013, 21:05
เป็นผมใจเย็นนะไม่สนไรมากช่วงแรก พอเขียนรายชื่อผมตัดคนไม่ช่วยทิ้งเลย

~RIP~
17th February 2013, 21:08
ผมก็เป็นคนที่ไม่ช่วยนะ แต่ผมก็คอยยืนให้กำลังใจนะครัล แหม่

worakorn3
17th February 2013, 21:11
แบบผมไงครับ!! เข้าใจๆ T^T

แต่กรณีของผม คือ ทำตัวอย่างซับ นั่ง time จากไม่มีอะไรเลย ใส่ตัวซับ ตามด้วยคาราโอเกะ แล้วเอาไปแปลง encode บลาๆๆ

สุดท้าย ภูมิใจเสนอมาก ว่าเป็นยังไง อะไรบ้าง สุดท้ายแล้ว คำตอบคือ "อืม... ใช้ได้" กับ "ซับแบบนี้แหล่ะวิ่งๆๆแบบนี้แหล่ะ ดีๆๆๆๆ"

คือ อันแรก ก็พอ โอเค - -" แต่ไออันหลังนี่ แบบ เจ็บครับ เหมือนตอบลวกๆ ทำไร ทำไปเหอะ ได้คะแนนด้วยก็ โอเค เอ็งทำไปเลยให้จบ

หลังจากโดนแบบนี้ไป อารมณ์แบบนี้เลย อยากล้มโต๊ะให้รู้แล้วรู้รอด :sweat สุดท้าย "เลิก"ครับ ไม่ทำ!! -*-

สุดท้าย โปรเจ็คหลักที่จะทำส่งครูเลยล้มเลิกไป จบไป คะแนนก็นั่นแหล่ะ... ผมถือว่า 'พวกคุณไม่ช่วยอะไร โยนหน้าที่หนักๆมาให้ผม(ตัดต่อ + ทำซับ + encode + upload)ไม่ว่านะ... ไม่ให้กำลังใจอะไรเลย'

Azar1001
17th February 2013, 21:13
ของผมช่วยกันทำ ใครไม่ทำจ่ายตัง ถ้าไม่จ่าย ตัดชื่อทิ้ง

NOOBBRINGER
17th February 2013, 21:14
เพื่อนดีๆหายาก แต่ใช่ว่าจะไม่มี:rose

qqweew
17th February 2013, 21:37
ส่วนตัวนะผทชอบงานกลุ่มที่ผมต้องทำหนักสุด เพราะมันให้ความรู้สึกเป็นผู้นำ มั่นใจ (เพราะหัวหน้ากลุ่มจะหนักสุดเสมอ555)

tanatorn
17th February 2013, 21:40
งานกลุ่มทำคนเดียว แต่มีหลายวิชาแบ่งกันทำกับเพื่อนคนล่ะวิชา เจ๋งป้ะ สบายๆ

domesuckseed
17th February 2013, 21:41
คิดซะว่าทำเเล้วได้ตัวเองนะครับ

ipromise11
17th February 2013, 21:43
เคยสิครับแบบท่านแหละเขียนบทเองตัดต่อเองแสดงด้วยถ่ายด้วย โอ้ววว แต่คิดแบบท่านเรปบนอะครับทำเยอะเราก็ได้ประสบการณ์เยอะ

nokung
17th February 2013, 21:47
ถ้างานกลุ่มแต่ทั้งกลุ่มทำงานคนเดียวนี้ผมทำมาแล้วครับ ทำรายงานเหนื่อยมาก :sweat

Invisible'
17th February 2013, 21:52
' ประจำอะผม (โดนประจำ:sweat)

moowinza789
17th February 2013, 21:55
ประจำเป็นบ่อยครับ เรื่องธรรมดา

moonbriswam
17th February 2013, 21:55
ตั้งแต่ผมเริ่มเรียนจนถึงเรียนจบงานทุกงานเป็นงานเดี่ยว แม้กระทั่งงานกลุ่มก็ตาม :sweat

EviLBlacK03
17th February 2013, 22:04
บ่อยเลยครับแต่มีสิ่งหนึ่งที่คนทำคนเดี่ยวได้ก็คือ สามารถไถเงินคนที่ไม่ได้ทำได้ ซึ่งผมก็โดนไถ่ตลอดเลย :o

wuttichai
17th February 2013, 22:48
ผมก็เคยคับ เพิ่งผ่านมาสดๆร้อน งาน โครงการ เพื่อนไนกลุ่มแต่ละคน ไม่ยอมช่วยเพราะ ทำไม่เป็น สุดท้าย ผมต้องมาคิดเรื่อง ทำคนเดียว หมด แล้ว คนอื่นที่ไม่ช่วยก้ เก็บเงิน มันเยอะๆ ถ้าไม่จ่ายก้ไม่มีชื่อไนหน้าปก จบ

Maxthon
18th February 2013, 10:37
ผมก็เป็นครับ พวกงานถ่ายเอ็มวีไรงี้ ผมคิดบทเอง ถ่าย ตัดต่อ ส่วนเพื่อนๆมันก็แค่ทำท่าบ้าๆบอๆกันออกกล้องยังไม่อยากจะทำกัน แต่ผมเฉยๆนะ ชอบงานแบบนี้อยู่แล้วยิ่งทำยิ่งสนุก ปล่อยเป็นหน้าที่ผมเถอะ ชอบมาก:yes

Capathia
18th February 2013, 10:53
ตอน อ.สั่งงานกลุ่มเราก็ขอทำเดี่ยวสิครับ ตัดปัญหาพวกปลิงได้เลย

mmx2029
18th February 2013, 11:56
เค้าไม่ได้เรียกว่า งานกลุ่ม หรอกครับ...มันควรจะเรียกว่า งานกลุ้ม ต่างหาก...คุณก็ไม่ต่างอะไรจากผมเหมือนกัน มันเป็นอะไรที่น่าเบื่อมากๆ ทางที่ดีไม่ต้องมีงานกลุ่มหรอก แจกงานเดี่ยวไปเลย

earthkotig
18th February 2013, 12:00
เวลางานกลุ่มมานะ ผมเสนอทำคนเดียวเลย ช่วยกันทำแล้ววุ่นวาย ทำคนเดียวสบายใจกว่าอีก

EDIT : แล้วค่อยไถตังพวกไม่ทำ 555

DkTaP82
18th February 2013, 12:07
ฮ่าๆ ผมประจำตอนสมัยมธยมปลาย ชอบเกาะเพื่อนไป ตอนนี้รับผลกรรมแล้ว

อยู่มหาวิทยาลัย งานกลุ่มทีไร ต้องทำคนเดียวทุกที และทุกวิชา ทุกเทอม

- - ผมเพียงแต่คิดว่า เราทำเองได้วิชาเอง เพราะนี่คือเรื่องจริงที่ว่า

งานเดี่ยวทำกลุ่ม งานกลุ่มทำเดี่ยว.... ฟัก! เพื่อนๆคุณเดี๋ยวก็รู้สึกเองแหละ

ตอนอยู่ระดับชั้นสูงๆขึ้นไป หรือเจอปัญหาชีวิต

chanwitpop
18th February 2013, 13:03
ตอนผมทำวิจัยก่อนจบ ปตรี กลุ่ม3คน A-B-Cอยู่บ้านเช่าหลังเดียวกัน(ผมคือA)

ทำงานจริงๆแค่AและBคน ส่วนCคนเที่ยว จีบสาว กินเหล้า
สุดท้ายติดวิจัยทำให้ต้องขอคงสภาพนักศึกษาเพื่อทำวิจัยให้เสร็จ

-ไอ้Cหนีกลับบ้านหาสมัครงานโดยที่ไม่สนใจเรื่องวิจัย
-ไอ้Bอ่อนอกอ่อนใจ+ทะเลาะกับเมีย+อกหักรักคุด+ทำร้ายตัวเอง เลยไล่กลับไปสงบสติที่บ้านมันซะ
-Aต้องอยู่บ้านเช่าคนเดียวเพื่อทำงานวิจัยต่อไปด้วยความเซ็ง

เนื้อเรื่องของไอ้C
วันหนึ่งCได้ติดต่อมาว่าจะมาช่วยทำ Aดีใจมาก
แต่ที่ใหนได้มันมาถึงไม่ช่วยเอาแต่จีบสาวกินหมูกระทะ แล้วก็ถามหาใบทรานสคริป(ใบ ร.บ.)เพราะมันไปสมัครงานได้ที่หนึ่ง
แล้วบริษัทต้องการใบทรานสคริปตัวจริง(ซึ่งยังไม่มีเพราะติดวิจัยกันอยู่) Aบอกไม่ช่วยก็กลับไปซะCจึงกลับไป

เนื้อเรื่องของไอ้B
วันหนึ่งBได้ติดต่อมาว่าจะมาช่วยทำ Aดีใจมาก
และก็ได้ช่วยกันทำอย่างจริงจังจนเกือบเสร็จแค่ไม่กี่หน้า เมียของBมา....ทะเลาะกันหัวล้านค้างแตกเลือดอาบ
ไม่เป็นอันทำงานต้องพาไปโรงพยาบาล

บอกตรงๆตอนนั้นเหนื่อยใจมากจริงๆ กว่าจะทำเสร็จก็ล่อไปเกือบปี

atom
18th February 2013, 13:19
ผมประจำครับ อยู่ในกลุ่ม9คนนั้น

/ฟิ้ววววววว

Kellidev
18th February 2013, 15:39
ก็ประมาณนี้กันแหละครับ ผมก็เคยเจองานกลุ่มทำสุมปลิง