PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิศวะ คอมพิวเตอร์

domesuckseed
22nd March 2013, 21:39
พ่อ แม่อยากให้เรียน วิศวะ คอมพิวเตอร์ อยากถามว่ามันต้องติวอะไรเป็ย พิเศษ หรือป่าวครับ เรียนยังไง ไม่รู้เรื่อง ภาษา คอมพ์ เลยนี้จะลำบากไหมครับ ตอนนี้จะขึ้น ม.6 ละครับ
ผลการเรียนต้องเป็นยังไงบ้างครับ

Peaza007
22nd March 2013, 21:43
เรียน สายอะไรครับ ถ้าไม่ใช่ วิทย์ คณิต จบ เลย

22nd March 2013, 21:45
วิทย์ คณิต ครับ

Ezter
22nd March 2013, 21:45
ก็หนักอยู่ ผมเรียน วิทยา คอม ไม่มีความรู้เรื่องคอมก็เรียนไหวนะ

residentevil190
22nd March 2013, 21:46
แล้วคุณอยากเรียนหรือป่าว ใจไม่รักไปไม่รอดนะครับ ผมเรียนเทศโนสารสนเทศยังเด็กๆๆของ วิศวะ คอมพิวเตอร์ ด้วยความหวัดดี จงเตือนมา

Peaza007
22nd March 2013, 21:47
วิทย์ คณิต ครับ

งั้นก็ ทำเกรดให้ดี เข้าได้อยุ่ แล้ว

เกรด สัก 2.5 + ก็ดี นะ แต่ เราต้องไปแข่งกับ คนอื่นอีก ในรอบแอ็ดมิสชั่น

แต่ถ้า เรา ใช้ โควต้า ก็ดี สู้ๆ

22nd March 2013, 21:47
ส่วนตัวก็ ชอบนะครับ

22nd March 2013, 21:48
งั้นก็ ทำเกรดให้ดี เข้าได้อยุ่ แล้ว
เกรดรวมกัน 2.5 กว่า ได้มั้ง T T ไม่ค่อยตั้งใจเท่าไหร่

Peaza007
22nd March 2013, 21:49
เกรดรวมกัน 2.5 กว่า ได้มั้ง T T ไม่ค่อยตั้งใจเท่าไหร่
มันไม่ได้เข้าง่ายๆ นะ อย่าประมาทหล่ะ

lovemomosa
วิศวคอม เตรียมติววิชา ฟิสิก คณิต อะไรพวกนี้ไว้เยอะๆเลยครับ

ตอนเรียนนี่ใช้หลายวิชาเลย

แถมวิชาพวกนี้ หน่วยกิจเยอะ

Peaza007
ผมยังเสียดายที่ตัวเองไม่ได้เรียน วิทย์ คณิต

22nd March 2013, 21:50
เเล้วถ้าไม่เก่ง พวก ภาษา C C++ นี่ มันจะมีปัญหาตอนเรียนปะครับ หรือเขาสอนพื้นฐานใหม่ ?

22nd March 2013, 21:51
วิศวคอม เตรียมติววิชา ฟิสิก คณิต อะไรพวกนี้ไว้เยอะๆเลยครับ

ตอนเรียนนี่ใช้หลายวิชาเลย

แถมวิชาพวกนี้ หน่วยกิจเยอะ

ฟิสิกส์ กับ คณิต เน้น เรื่งไหน บทไหนพิเศษปะครับ ผมจะไปติวอย่างจริงจังละ 555

auditionko
22nd March 2013, 21:54
ฟิสิกส์ กับ คณิต เน้น เรื่งไหน บทไหนพิเศษปะครับ ผมจะไปติวอย่างจริงจังละ 555
เกรด 2.5 รับตรงที่ไหนก็ไม่มีใครเอานะถ้าวิศวะ ผมจำตอนผมยื่นบางมดกับลาดกระบังได้น่าจะเอา 3 เพราะงั้นจะไปพึ่งฟิสิกส์ คณิต eng ละเอา gat pat ยื่นไม่ได้
นายต้องอ่านทุกวิชาเพื่อสอบ 7 วิชากับ onet ละยื่นส่วนกลาง ต่อให้โควต้าก็ต้องอ่านทุกวิชาอยู่ดี ละไอ้ภาษา C ไม่ต้องไปเรียนมันหรอกสอบเข้าให้ได้ก่อนเหอะ
มันจะมีประโยชน์กับพวกที่ไปสอบโอลิมปิคคอมพิวเตอร์เท่านั้นอ่ะซึ่งนายจะขึ้นม.6แล้วอ่านไม่ทันพวกที่มันเตรียมมาหรอก

waterc4t
ต้องหัดเขียนโปรแกรมไว้ด้วย แล้วก็ ต้องเก่งคณิตด้วยนะครับ

จขกท.อยู่ อยู่ ม. อะไรครับ ?

IIIusioN
สำคัญมากที่การปรับตัว บางคนเอ๋อๆ พอเรียนระดับอุดมศึกษษปั๊บ คะแนนออกมาเเต่ละที ทำเอาคนกากๆอย่างผมท้ออ่ะ :o

22nd March 2013, 21:57
ต้องหัดเขียนโปรแกรมไว้ด้วย แล้วก็ ต้องเก่งคณิตด้วยนะครับ

จขกท.อยู่ อยู่ ม. อะไรครับ ?

จบ ม.5 ปีนี้อะครับ

paintsuk
22nd March 2013, 21:59
เกรดอย่างต่ำเเนะนำ ย้ำว่าต่ำนะ 2.5 2.75 ครับ เรียนหนักเอาเรื่องเลย ผมก็เรียนเทคโนโลยีสารสนเทศครับ ขอบอกว่าถ้าใจไม่รักมันเรียนลำบากน่ะครับ การบ้านนี่พวกเขียนโปรแกรมนู่นนี่เป็นข้อๆ บานตะไทครับ

22nd March 2013, 22:00
แล้วถ้า วิศวกรรมซอฟแวร์ นี่ กับ คอม? อันไหน ยากกว่าครับ

bung1561
22nd March 2013, 22:03
ผมแนะนำให้เรียนในสิ่งที่ตัวเองชอบน่ะครับ

เพราะว่ามันจะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต

เหมือนเพื่อนผมหลายคนคิดผิดตอนปี 1 แล้วต้องลงท้ายด้วยคำว่าสายไป

อย่าให้มันสายกับคุณน่ะครับ :D

ปราถนา ดีน่ะครับ
เพราะผมเคยทะเลาะกับพ่อเืื่รื่องเรียนอะไร แต่วันนี้พ่อผมรับได้แล้ว เพราะผมเรียนได้ดีในวิชาสาขาที่ผมเป็นคนเลือกครับ

ปล ศึกษา และ คิดให้ดี ก่อนตัดสินใจเลือกสาขาวิชานั้นน่ะครับ

22nd March 2013, 22:06
ผมแนะนำให้เรียนในสิ่งที่ตัวเองชอบน่ะครับ

เพราะว่ามันจะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต

เหมือนเพื่อนผมหลายคนคิดผิดตอนปี 1 แล้วต้องลงท้ายด้วยคำว่าสายไป

อย่าให้มันสายกับคุณน่ะครับ :D

ปราถนา ดีน่ะครับ
เพราะผมเคยทะเลาะกับพ่อเืื่รื่องเรียนอะไร แต่วันนี้พ่อผมรับได้แล้ว เพราะผมเรียนได้ดีในวิชาสาขาที่ผมเป็นคนเลือกครับ

ปล ศึกษา และ คิดให้ดี ก่อนตัดสินใจเลือกสาขาวิชานั้นน่ะครับ

ส่วนตัวชอบคอม อยุ่เเล้วอะครับ :)

Criora
22nd March 2013, 22:23
ก็แล้วแต่มหาลัยนะว่าจะสอนปรับพื็นฐานไหมถามว่าจำเป็นต้องเข้าใจเรืองภาษา C ; Java ไหม ถ้ามีพื้นฐานตั้งเริ่มก็ดีครับ เวลาเรียนจะได้เข้าใจง่ายขึ้น วิชาพื้นฐาน คณิตใช้ตั้งแต่ ของ ม.1 ยัน ม.6 ที่เน้นจะเป็น calculus ช่วง ม.5 หรือปล่าว
physices ตั้งแต่ ม.4เลยครับ

ส่วนเรืองหลักสูตร ดูตามมหาลัยเลยครับ

22nd March 2013, 22:27
ก็แล้วแต่มหาลัยนะว่าจะสอนปรับพื็นฐานไหมถามว่าจำเป็นต้องเข้าใจเรืองภาษา C ; Java ไหม ถ้ามีพื้นฐานตั้งเริ่มก็ดีครับ เวลาเรียนจะได้เข้าใจง่ายขึ้น วิชาพื้นฐาน คณิตใช้ตั้งแต่ ของ ม.1 ยัน ม.6 ที่เน้นจะเป็น calculus ช่วง ม.5 หรือปล่าว
physices ตั้งแต่ ม.4เลยครับ

ส่วนเรืองหลักสูตร ดูตามมหาลัยเลยครับ

calculus ? ม.5 ยังไม่ได้เรียนเลยย T T

unname1906
22nd March 2013, 22:35
เจอเพื่อนหละ ผมได้โควตาวิศวะคอมของ ม.บางมด อ่ะคับ แนะนำเลย ที่นี้ดีมากๆ แถม ม.เปิดกลางเดือนสิงหาด้วย ว่างเลยละคับ

tide36
22nd March 2013, 22:41
ขออีกเสียงละกันถึงไม่ได้เรียน วิศวะคอมฯ แต่เอาง่ายๆก่อนคือเตรียมตัวตั้งแต่มัธยมแหละครับเน้นว่าต้องขยันเป็นพิเศษนะเพราะว่าถึงเข้าได้ถ้าไม่แน่นเนื้อหาสามัญพอไป ไปต่อยากครับ แนะนำว่าให้ตั้งใจทำเกรดให้ดีๆ หรือคงตัวก็ได้ถ้าไม่ต่ำกว่า 2.5 (GPAX) เน้นวิชาฟิสิกส์ และ คณิตศาสตร์ (แคลคูลัส) ให้มากๆ ส่วนที่ว่ายังไม่เป็นภาษาคอมเลยไม่เป็นไรครับ พอเข้าได้เราก็จะได้เรียนเองตอนปี 2 คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวละว่าจะขยันพอมั้ย จะเข้าใจได้ดีรึเปล่า เพราะภาษาคอมไม่ได้มีน้อยๆนะครับ อย่างผมเคยผ่านมาวิชาบังคับเรียน ก็ 1 ภาษา แต่เพื่อนเรียนวิศวะคอมฯ เท่าที่เห็นๆตอนนี้ 2-3 ภาษาแล้วครับ เป็นไปได้ช่วงม.6 หรือปิดเทอมอยู่ แนะนำให้หาหนังสือเขียนภาษา C++ มาลองทำดู เพราะเป็นภาษาที่ง่ายและเข้าใจได้ไม่ยาก ถ้าเราทำได้ในจุดนี้ยังไงก็สบายครับในสายวิศวะคอมฯ อ่อลืมไปอย่าง เรื่องภาษาก็สำคัญนะครับโดยเฉพาะภาษาอังกฤษ ฝึกไว้ก่อนล่วงหน้าเลย ได้เปรียบแน่นอนครับ ยิ่งปีสูงภาษาไทยในหนังสือยิ่งหายากนะครับ

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้

22nd March 2013, 22:43
ขออีกเสียงละกันถึงไม่ได้เรียน วิศวะคอมฯ แต่เอาง่ายๆก่อนคือเตรียมตัวตั้งแต่มัธยมแหละครับเน้นว่าต้องขยันเป็นพิเศษนะเพราะว่าถึงเข้าได้ถ้าไม่แน่นเนื้อหาสามัญพอไป ไปต่อยากครับ แนะนำว่าให้ตั้งใจทำเกรดให้ดีๆ หรือคงตัวก็ได้ถ้าไม่ต่ำกว่า 2.5 (GPAX) เน้นวิชาฟิสิกส์ และ คณิตศาสตร์ (แคลคูลัส) ให้มากๆ ส่วนที่ว่ายังไม่เป็นภาษาคอมเลยไม่เป็นไรครับ พอเข้าได้เราก็จะได้เรียนเองตอนปี 2 คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวละว่าจะขยันพอมั้ย จะเข้าใจได้ดีรึเปล่า เพราะภาษาคอมไม่ได้มีน้อยๆนะครับ อย่างผมเคยผ่านมาวิชาบังคับเรียน ก็ 1 ภาษา แต่เพื่อนเรียนวิศวะคอมฯ เท่าที่เห็นๆตอนนี้ 2-3 ภาษาแล้วครับ เป็นไปได้ช่วงม.6 หรือปิดเทอมอยู่ แนะนำให้หาหนังสือเขียนภาษา C++ มาลองทำดู เพราะเป็นภาษาที่ง่ายและเข้าใจได้ไม่ยาก ถ้าเราทำได้ในจุดนี้ยังไงก็สบายครับในสายวิศวะคอมฯ อ่อลืมไปอย่าง เรื่องภาษาก็สำคัญนะครับโดยเฉพาะภาษาอังกฤษ ฝึกไว้ก่อนล่วงหน้าเลย ได้เปรียบแน่นอนครับ ยิ่งปีสูงภาษาไทยในหนังสือยิ่งหายากนะครับ

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้

ขอบคุณมากครับ ความรู้เยอะเลย

double6
22nd March 2013, 22:46
ของผมเรียน วิทยาการคอมฯ เจอแต่คำนวนล้วนๆ ภาษากลางๆ แล้วแต่หลักสูตรแต่ละที่

ส่วนตัวผมว่า วิศวะคอมฯ มันคงหนักกว่าพวก วิทคอมฯ แบบผมแน่ๆ ผมว่าคงคำนวนนี้คงต้องเจอทุกคอมแหละมั้ง

ป.ล. ถ้าข้ิมูลผิดพลาดขออภัยจ้า :p

BLASTEROUS
22nd March 2013, 22:46
ส่วนตัวชอบคอม อยุ่เเล้วอะครับ :) ชอบคอมกับชอบเล่นคอมไม่เหมือนกันนะครับ;)

excssdss1
22nd March 2013, 23:00
5ภาคเรียนควรไม่น้อยกว่า3.00นะครับ ไม่งั้นคุณจะขอสอบบางที่ยังไม่ได้เลยด้วยซ้ำโดยเฉพาะลาดกระบัง พระนครเหนือ พระจอมเกล้าธนบุรี เกษตรศาสตร์ จุฬา เนี่ยหมดสิทธิ์เลยละครับ แล้วก็ไม่ว่าคุณจะสอบวิศวกรรมแขนงไหนก็ตามสิ่งที่ควรจะเตรียมตัวให้แน่นคือ ฟิสิกส์ คณิตศาสตร์ 2ตัวนี้อ่ะครับ อัดให้มันแน่น แล้วก็บางที่จะใช้ภาษาอังกฤษด้วย ประมาทไม่ได้เหมือนกันครับ ในส่วนของภาษาSoftware. ผมว่ายังไม่ต้องไปกังวลมากหรอกครับ"เพราะไม่ว่าจะสอบแขนงไหนก็ตามถ้าเป็นวิศวกรรมศาสตร์ฟิสิกส์ และคณิตศาสตร์เป็นหัวใจสำคัญครับ"(อันนี้ต้องขอย้ำเลย) เนื้อหาที่จะออกไม่ต้องห่วงเลยครับ ออกทุกบทที่คุณเรียนอน่นอนครับผม (ผมไปสอบมาหลายที่ส่วนใหญ่ในฟิสิกส์จะไม่เจอบทพวกนิวเคลีย์กับฟิสิกส์อะตามอ่ะครับ แต่จะไปเจอในเคมีซะมากกว่าแล้วก็ยากกว่าในฟิสิกส์พอสมควรเหมือนกัน) Gat Pat O-net และ7วิชาอ่ะครับ ถ้าจะเอาไปขอยื่นรับตรง ควรจะทำคะแนนให้ดีๆไว้นะครับ ถ้าจะมุ่งวิศวกรรมgat pat1 pat3ควรจะให้มันสูงไว้อ่ะครับ (Pat1เนี่ยตัวดีเลย ยิ่งกว่าลุงมารวยมีที่ดิน12วาอีก-0-" แต่ไปขอยื่นสอบตรงคณิตศาสตร์จะไม่ยากเท่าPat1 อันนี้ประสบการณ์โดยตรงเลยนะครับ). ยังไงก็พยายามเข้านะครับ มันไม่ง่ายแต่ผมว่าถ้าตั้งใจคงไม่ยากครับผม:-)

sornpraram
22nd March 2013, 23:13
คุณจะเป็นวิศวคอมหลักด้านอะไรละ ฮาร์เเวร์ ซอฟท์เเวร์ ? (ส่วนตัวพยายามจะเข้าหลักด้าน ฮาร์ดเเวร์ ยังไม่รู้จะเข้าสาขาย่อยอะไรดีเลย อยากเข้า MIT อะ)

l3lue-Sky
22nd March 2013, 23:21
calculas ฟิสิก ภาษาC ครับ สำหรับวิศวคอม เรียนอยากนะครับบอกไว้ก่อนเลย

moonbriswam
22nd March 2013, 23:22
เรื่องการเรียนพวกเกี่ยวกับวิศวะคอมมันต้องมีสอนในมหาลัยอยู่แล้ว ที่ควรได้จริงๆคือวิชาพวกสามัญต่างๆที่เกี่ยวกับวิศวะเช่นพวกคณิต ฟิสิกส์แล้วก็ภาษาก็สำคัญอย่าคิดว่ามันไม่จำเป็นนะ

เกรดก็มีส่วนอย่างมาก ถ้าให้ดีได้รอบรับตรงไปเลยจะสบายมากๆ แต่ถ้าไม่ได้ก็เอาโควต้าให้ได้ หลุดมาแอดมิดแล้วจะเครียดมากๆบอกตรงๆเลย ผมเองตอนนี้แหละหลุดมาแอดแล้ว

ให้ความสำคัญมากๆนะครับเรื่องแบบนี้ อย่าคิดว่าแค่นี้ก็พอ ผมเองเคยเป็นงั้นเลย หลุดรับตรงเพราะขาดอีก 4 คะแนน หลุดโควต้าเพราะเพียงคะแนนแค่ 4 คะแนนอีกแล้ว

อยากจะบอกทุกคะแนนสำคัญมาก อยากเตือนไว้ก็เท่านั้น เทอมหน้า ม.6 เอาเกรดให้ดีดี ถ้าหลุดโควต้า เกรดจะสำคัญมาก ..

goblin2536
22nd March 2013, 23:22
ไม่ต้องมีความรู้อะไรทั้งนั่นเหละครับ

เดี๋ยวเขาสอนให้ใหม่หมด

ผมเรียน ปวส เทคนิคคอม (ถ้าป.ตรี จะเป็นวิศวะคอม)

แคล ๆ ฟิสิก ๆ ๆ เขียนโปรแกรม ขรี้แทบแตก

เรียนยากมากครับ ห้องผมเข้ามา 33 ตอนนี้เหลือ 11 ฮ่า ๆ

casnovaphai
22nd March 2013, 23:23
พยายามอ่านแคลคูลัส อ่านพวกการเขียนโค๊ดเขียนโปรแกรมด้วยภาษา C++ ไม่ก้อ assembly ฝึกเขียน ฝึกทำดู ผมก็ไม่เก่งด้านภาษาคอมนะ แต่ก้อพอไปได้เพราะเค้าสอนพื้นฐานด้วย แต่ตอนนี้ไปเอาดีด้าน network 555 พยายามเข้านะคับ อย่าลืมนะคับภาษาอังกฤษก็สำคัญเหมือนกัน ผมก็เรียนอยู่เหมือนกันจะจบละ

Azwrithz
22nd March 2013, 23:25
หึหึ เเล้วจะรได้รู้จักกับ C++ เเล้วจะซึ้ง

golfrest
22nd March 2013, 23:30
บอกตามตรงว่าก่อนที่ผมจะมาเรียนวิศวะนี่ไม่ได้เตรียมตัวมาเลยนะครับ แต่ตอนนี้ก็มาเรียนวิศวะเคมีอยู่ครับ อยู่หนึ่งใน3พระจอมน่ะแหละ(ไม่บอกๆ 5555)
ตอนผมเข้ามา ผมเข้าของเด็กแอดครับ ดีที่ก่อนจบผมได้เกรดมา3.65
ถ้าถามว่า ต้องติวไรพิเศษมั้ย ขอบอกว่า วิศวะทั่วโลก(เลยแหละ) จะเน้นที่คณิตศาสตร์กับฟิสิกส์ครับ (ได้ภาษานี่จะยิ่งดี เพราะแค่ปี1 อาจารย์ก็เล่นสอนจากtext book แล้ว แต่ไม่มาก ซักปี2ปี3ล่ะมั้ง ที่จะเจอtext book ทั้งเล่ม)
ถามว่า ต้องมีความรู้คอมมากมั้ย? ไม่จำเป็นครับ เพราะถ้าคุณเรียนวิศวะคอม ยังไงเค้าก็สอนคุณอยู่ดี
ถามว่า วิศวะคอมต่างจากวิทยาคอมหรือเทคโนคอมอย่างไร?
วิศวะคอมจะเน้นไปทางประสิทธิภาพของเครื่องคอม ฮาร์ดแวร์ต่างๆ รวมถึงออกแบบชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์ ส่วนอย่างหลังนี่ จะเน้นไปทางซอฟแวร์ ทั้งประยุกต์ซอฟแวร์ หรือพัฒนาครับ(รุ่นพี่บอกมานะงี้นะครับ)
ขอให้โชคดีกับทางที่ชอบครับ
(แล้วคุณจะรู้ว่า สิ่งที่คุณเรียนมาปลายมา3ปีนั้น อาจารย์สามารถสอนให้จบได้ภายใน1เทอม หึหึๆๆ)

rambasket
22nd March 2013, 23:51
ต้องศึกษาวิชา พื้นฐานวิศวะไว้ด้วยนะครับ ตอนผมสอบมีสอบอยู่ ส่วนเรื่องเรียนภาษาอะไรนั่นก็ยังไม่ต้องก็ได้ สอบให้ติดก่อนเดี๋ยวเข้าไปเค้าก็สอนอีกที เรียนรู้ตอนนั้นก็ได้ครับ ถ้าตั้งใจไม่ยากหรอก ตอนนี้เอาที่จะสอบเข้าก่อนครับ
วิชาทั่วไป พื้นฐานวิศวะ อ่านเยอะๆ

kongsak055
22nd March 2013, 23:54
ถ้า Hack เว็บของโรงเรียนได้ เดี๋ยวเค้าก็รับพิจารณาเองแหละครับ
ปล. ล้อเล่นนะครับ อย่าทำ แต่ผมก็มีเพื่อนได้ วิศวะคอม มช. แต่มันไปเอา วิทยาศาสตร์คอม จุฬาแทน

ballpoi007
23rd March 2013, 00:11
มหาลัยดังๆ 2.5 เป็นไปได้ยาก ยิ่งโควต้า เด็กพิเศษทุนยิ่งยาก- -*

แต่อย่ายอมแพ้

f.se.a
23rd March 2013, 00:22
ผมพิ่งสอบตรง วิศวะคอมได้