ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 177

วิศวะ คอมพิวเตอร์

พ่อ แม่อยากให้เรียน วิศวะ คอมพิวเตอร์ อยากถามว่ามันต้องติวอะไรเป็ย พิเศษ หรือป่าวครับ เรียนยังไง ไม่รู้เรื่อง ภาษา คอมพ์ เลยนี้จะลำบากไหมครับ ตอนนี้จะขึ้น ม.6 ละครับ
    ผลการเรียนต้องเป็นยังไงบ้างครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    559
    ได้รับคำขอบคุณ: 183
    เรียน สายอะไรครับ ถ้าไม่ใช่ วิทย์ คณิต จบ เลย

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    วิทย์ คณิต ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    ก็หนักอยู่ ผมเรียน วิทยา คอม ไม่มีความรู้เรื่องคอมก็เรียนไหวนะ

กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    แล้วคุณอยากเรียนหรือป่าว ใจไม่รักไปไม่รอดนะครับ ผมเรียนเทศโนสารสนเทศยังเด็กๆๆของ วิศวะ คอมพิวเตอร์ ด้วยความหวัดดี จงเตือนมา

กล่าวขอบคุณ
    559
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ domesuckseed อ่านกระทู้
    วิทย์ คณิต ครับ
    งั้นก็ ทำเกรดให้ดี เข้าได้อยุ่ แล้ว

เกรด สัก 2.5 + ก็ดี นะ แต่ เราต้องไปแข่งกับ คนอื่นอีก ในรอบแอ็ดมิสชั่น

แต่ถ้า เรา ใช้ โควต้า ก็ดี สู้ๆ

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ส่วนตัวก็ ชอบนะครับ

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Peaza007 อ่านกระทู้
    งั้นก็ ทำเกรดให้ดี เข้าได้อยุ่ แล้ว
    เกรดรวมกัน 2.5 กว่า ได้มั้ง T T ไม่ค่อยตั้งใจเท่าไหร่

กล่าวขอบคุณ
    559
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ domesuckseed อ่านกระทู้
    เกรดรวมกัน 2.5 กว่า ได้มั้ง T T ไม่ค่อยตั้งใจเท่าไหร่
    มันไม่ได้เข้าง่ายๆ นะ อย่าประมาทหล่ะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    วิศวคอม เตรียมติววิชา ฟิสิก คณิต อะไรพวกนี้ไว้เยอะๆเลยครับ

ตอนเรียนนี่ใช้หลายวิชาเลย

แถมวิชาพวกนี้ หน่วยกิจเยอะ

กล่าวขอบคุณ
    559
    ผมยังเสียดายที่ตัวเองไม่ได้เรียน วิทย์ คณิต

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    เเล้วถ้าไม่เก่ง พวก ภาษา C C++ นี่ มันจะมีปัญหาตอนเรียนปะครับ หรือเขาสอนพื้นฐานใหม่ ?

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lovemomosa อ่านกระทู้
    วิศวคอม เตรียมติววิชา ฟิสิก คณิต อะไรพวกนี้ไว้เยอะๆเลยครับ

ตอนเรียนนี่ใช้หลายวิชาเลย

แถมวิชาพวกนี้ หน่วยกิจเยอะ
    ฟิสิกส์ กับ คณิต เน้น เรื่งไหน บทไหนพิเศษปะครับ ผมจะไปติวอย่างจริงจังละ 555

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 202
    ฟิสิกส์ กับ คณิต เน้น เรื่งไหน บทไหนพิเศษปะครับ ผมจะไปติวอย่างจริงจังละ 555
    เกรด 2.5 รับตรงที่ไหนก็ไม่มีใครเอานะถ้าวิศวะ ผมจำตอนผมยื่นบางมดกับลาดกระบังได้น่าจะเอา 3 เพราะงั้นจะไปพึ่งฟิสิกส์ คณิต eng ละเอา gat pat ยื่นไม่ได้
    นายต้องอ่านทุกวิชาเพื่อสอบ 7 วิชากับ onet ละยื่นส่วนกลาง ต่อให้โควต้าก็ต้องอ่านทุกวิชาอยู่ดี ละไอ้ภาษา C ไม่ต้องไปเรียนมันหรอกสอบเข้าให้ได้ก่อนเหอะ
    มันจะมีประโยชน์กับพวกที่ไปสอบโอลิมปิคคอมพิวเตอร์เท่านั้นอ่ะซึ่งนายจะขึ้นม.6แล้วอ่านไม่ทันพวกที่มันเตรียมมาหรอก

กล่าวขอบคุณ
    10,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    ต้องหัดเขียนโปรแกรมไว้ด้วย แล้วก็ ต้องเก่งคณิตด้วยนะครับ

จขกท.อยู่ อยู่ ม. อะไรครับ ?

BF4 > "Cpt-IIIusioN_TH"
    กล่าวขอบคุณ
    1,502
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    สำคัญมากที่การปรับตัว บางคนเอ๋อๆ พอเรียนระดับอุดมศึกษษปั๊บ คะแนนออกมาเเต่ละที ทำเอาคนกากๆอย่างผมท้ออ่ะ

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ waterc4t อ่านกระทู้
    ต้องหัดเขียนโปรแกรมไว้ด้วย แล้วก็ ต้องเก่งคณิตด้วยนะครับ

จขกท.อยู่ อยู่ ม. อะไรครับ ?
    จบ ม.5 ปีนี้อะครับ

IT Hardware
    [ L O P B U R I ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,175
    เกรดอย่างต่ำเเนะนำ ย้ำว่าต่ำนะ 2.5 2.75 ครับ เรียนหนักเอาเรื่องเลย ผมก็เรียนเทคโนโลยีสารสนเทศครับ ขอบอกว่าถ้าใจไม่รักมันเรียนลำบากน่ะครับ การบ้านนี่พวกเขียนโปรแกรมนู่นนี่เป็นข้อๆ บานตะไทครับ
    I5 4670K XSPC COOLING MAXIMUS VI EXTREME corsair vengeance 8G MSI GTX 780 (Ref) PSU Tt 1500w Cooler Master Cosmos SE

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    แล้วถ้า วิศวกรรมซอฟแวร์ นี่ กับ คอม? อันไหน ยากกว่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    ผมแนะนำให้เรียนในสิ่งที่ตัวเองชอบน่ะครับ

เพราะว่ามันจะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต

เหมือนเพื่อนผมหลายคนคิดผิดตอนปี 1 แล้วต้องลงท้ายด้วยคำว่าสายไป

อย่าให้มันสายกับคุณน่ะครับ

ปราถนา ดีน่ะครับ
    เพราะผมเคยทะเลาะกับพ่อเืื่รื่องเรียนอะไร แต่วันนี้พ่อผมรับได้แล้ว เพราะผมเรียนได้ดีในวิชาสาขาที่ผมเป็นคนเลือกครับ

ปล ศึกษา และ คิดให้ดี ก่อนตัดสินใจเลือกสาขาวิชานั้นน่ะครับ
    ความทุกข์ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะมันอยู่คู่กับความสุข
    ถ้าหากไม่ปล่อยวางความทุกข์ก็ไม่สามารถแบกรับความสุขได้ ^^

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bung1561 อ่านกระทู้
    ผมแนะนำให้เรียนในสิ่งที่ตัวเองชอบน่ะครับ

เพราะว่ามันจะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต

เหมือนเพื่อนผมหลายคนคิดผิดตอนปี 1 แล้วต้องลงท้ายด้วยคำว่าสายไป

อย่าให้มันสายกับคุณน่ะครับ

ปราถนา ดีน่ะครับ
    เพราะผมเคยทะเลาะกับพ่อเืื่รื่องเรียนอะไร แต่วันนี้พ่อผมรับได้แล้ว เพราะผมเรียนได้ดีในวิชาสาขาที่ผมเป็นคนเลือกครับ

ปล ศึกษา และ คิดให้ดี ก่อนตัดสินใจเลือกสาขาวิชานั้นน่ะครับ
    ส่วนตัวชอบคอม อยุ่เเล้วอะครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    https://t.me/pump_upp
    กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    ก็แล้วแต่มหาลัยนะว่าจะสอนปรับพื็นฐานไหมถามว่าจำเป็นต้องเข้าใจเรืองภาษา C ; Java ไหม ถ้ามีพื้นฐานตั้งเริ่มก็ดีครับ เวลาเรียนจะได้เข้าใจง่ายขึ้น วิชาพื้นฐาน คณิตใช้ตั้งแต่ ของ ม.1 ยัน ม.6 ที่เน้นจะเป็น calculus ช่วง ม.5 หรือปล่าว
    physices ตั้งแต่ ม.4เลยครับ

ส่วนเรืองหลักสูตร ดูตามมหาลัยเลยครับ

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Criora อ่านกระทู้
    ก็แล้วแต่มหาลัยนะว่าจะสอนปรับพื็นฐานไหมถามว่าจำเป็นต้องเข้าใจเรืองภาษา C ; Java ไหม ถ้ามีพื้นฐานตั้งเริ่มก็ดีครับ เวลาเรียนจะได้เข้าใจง่ายขึ้น วิชาพื้นฐาน คณิตใช้ตั้งแต่ ของ ม.1 ยัน ม.6 ที่เน้นจะเป็น calculus ช่วง ม.5 หรือปล่าว
    physices ตั้งแต่ ม.4เลยครับ

ส่วนเรืองหลักสูตร ดูตามมหาลัยเลยครับ
    calculus ? ม.5 ยังไม่ได้เรียนเลยย T T

กล่าวขอบคุณ
    3,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    เจอเพื่อนหละ ผมได้โควตาวิศวะคอมของ ม.บางมด อ่ะคับ แนะนำเลย ที่นี้ดีมากๆ แถม ม.เปิดกลางเดือนสิงหาด้วย ว่างเลยละคับ

กล่าวขอบคุณ
    1,293
    ได้รับคำขอบคุณ: 101
    ขออีกเสียงละกันถึงไม่ได้เรียน วิศวะคอมฯ แต่เอาง่ายๆก่อนคือเตรียมตัวตั้งแต่มัธยมแหละครับเน้นว่าต้องขยันเป็นพิเศษนะเพราะว่าถึงเข้าได้ถ้าไม่แน่นเนื้อหาสามัญพอไป ไปต่อยากครับ แนะนำว่าให้ตั้งใจทำเกรดให้ดีๆ หรือคงตัวก็ได้ถ้าไม่ต่ำกว่า 2.5 (GPAX) เน้นวิชาฟิสิกส์ และ คณิตศาสตร์ (แคลคูลัส) ให้มากๆ ส่วนที่ว่ายังไม่เป็นภาษาคอมเลยไม่เป็นไรครับ พอเข้าได้เราก็จะได้เรียนเองตอนปี 2 คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวละว่าจะขยันพอมั้ย จะเข้าใจได้ดีรึเปล่า เพราะภาษาคอมไม่ได้มีน้อยๆนะครับ อย่างผมเคยผ่านมาวิชาบังคับเรียน ก็ 1 ภาษา แต่เพื่อนเรียนวิศวะคอมฯ เท่าที่เห็นๆตอนนี้ 2-3 ภาษาแล้วครับ เป็นไปได้ช่วงม.6 หรือปิดเทอมอยู่ แนะนำให้หาหนังสือเขียนภาษา C++ มาลองทำดู เพราะเป็นภาษาที่ง่ายและเข้าใจได้ไม่ยาก ถ้าเราทำได้ในจุดนี้ยังไงก็สบายครับในสายวิศวะคอมฯ อ่อลืมไปอย่าง เรื่องภาษาก็สำคัญนะครับโดยเฉพาะภาษาอังกฤษ ฝึกไว้ก่อนล่วงหน้าเลย ได้เปรียบแน่นอนครับ ยิ่งปีสูงภาษาไทยในหนังสือยิ่งหายากนะครับ

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้