PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับรถติด SimCity 2013

Deathbringer
15th August 2013, 00:44
(เถื่อนนะ)

:ask เกิดจากอะไร และจะแก้ได้ยังไง

คือบางทีก็ติดตั้งแต่แรกๆเลย บางทีก็คนแสนคนละเพิ่งติด แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ พอมันติดปุ๊บเมืองบรรลัยปั๊บ :sweat
ผมก็ไปหาๆดู บางคนบอกขยายถนน บางคนบอกให้สร้างรถเมล์,ที่จอดรอด บางคนบอกอย่าให้มีแยกเยอะ บลาๆ ไม่เห็นมันจะช่วยได้เลย -*-

ลบไป 6 เมืองละเพราะปัญหานี้แหละ ใครเมพ บอกเคล็ดลับที

:dash

คำถามแทรกนะ -..-

:ask พวกโซนสีเหลือง สีฟ้า มันควรจะมีเยอะแค่ไหน (ผมสร้างไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ หนักไปทางโซนเขียว เพราะมันชอบขึ้น Need Worker อยู่นั้น -*-)
:ask อยากให้เงิน + เยอะทำยังไง - -

LuFy
15th August 2013, 00:51
ของผมถนนผมยาวสุด4บ็อคเเล้วเเยกไม่ะงันติดมาก บ้านคนอย่าสร้างไวกะจุกเดียวต้องเเบ่งโซนน่ะไม่งั่นคนเยอะรถเเยะ:bye

darkperson50
16th August 2013, 00:10
:ask รถติดแก้ยังไง
:answer -อยู่ที่การวางผังเมืองครับ ถนนควรวางถนนโดยให้รถเดินทางเดียวมากที่สุด
-ถ้าจะทำเมืองท่องเที่ยวหรือคาสิโนต้องวางระบบขนส่งให้ดีเพราะจะมีรถแทกซี่สีเหลืองเข้าเมืองเยอะมากทำให้รถติด
-เส้นทางหลักๆของเมืองที่รถผ่านควรเป็นถนนใหญ่ 6 เลน และไม่ควรมีบ้านเรือนอยู่บริเวณนั้น เพราะเวลาคนจะกลับบ้านหรือไปทำงานจะรถติดมากๆ
-รถราง,รถบัส ช่วยได้บ้างครับ ต้องวางให้ครอบคลุม พยายามทำให้เวลารอรถเป็นสีเขียว

:ask พวกโซนสีเหลือง สีฟ้า มันควรจะมีเยอะแค่ไหน (ผมสร้างไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ หนักไปทางโซนเขียว เพราะมันชอบขึ้น Need Worker อยู่นั้น -*-)
:answer อัตราส่วนประมาณนี้ครับ บ้าน 10 หลัง : ร้านค้า 2 หลัง : โรงงาน 3 หลัง ถ้าจำไม่ผิดนะ , ควรเน้นโซนสีเขียวให้มากๆครับ ส่วนสีฟ้าน้อยที่สุด ในเกมส์จะมีกราฟแท่งบอกความต้องการอยู่ครับ ให้เราเพิ่มปริมาณที่ขาดหายตามนั้น

:ask อยากให้เงิน + เยอะทำยังไง - -
:answer มีหลายวิธี อยากแรกคือต้องทำให้คนมีความสุขและมีงานเพียงพอ ในส่วนนี้เราจะมีรายได้จากการเก็บภาษี และยังมีอีกหลายแบบเช่น ทำเมืองท่องเที่ยว คาสิโน ผลิตชิป,คอมพิวเตอร์,TV ขายครับ

$3MiFiN@L$
16th August 2013, 00:35
รถติดปัญหาที่แก้ง่ายที่สุด คือสร้างถนนไฮเวย์ในคอบคลุมตัวเมือง ทำให้ตัดผ่านกันแล้วจะได้ให้รถรางช่วยจัดการด้วย แล้วค่อยมากสร้างถนนใหญ่ 6 เลนตัดกับ
ถนนไฮเวย์ ช่วยได้มากเลย ติดไม่นานด้วยช่วงทำงาน กับ ตอนเลิกงาน ติดเป็นบางพื้นที่ แต่ส่วนมากผมจัดโซนที่อยู่ กับ โรงงาน ชัดเจนมาก ร้านค้าก็มีไม่มาก
แล้วเงินไม่ต้องเพิ่มภาษีเลยก็ได้ครับ แค่รอให้เศรษฐกิจเมืองโตเองถึงจะช้าหน่อยแต่เงินมันมาแน่นอนแถมไม่ต้องเพิ่มพื้นที่ที่อยู่เพิ่มเท่าไรเลย หรือ โรงงาน
แนะนำถ้ามีเงินพอซื้อ Zone สร้าง โซนพลังงาน หรือ ไม่ก็เกี่ยวกับการท่องเที่ยวดีกว่า โซนอุตสาหกรรม อีก