PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : admission รบกวนกูรูอธิบายทีครับ

ning445
23rd February 2014, 09:48
ตามหัวข้อเลยครับเอาแบบง่ายๆ เข้าใจง่ายๆเลยครับ

Kellidev
23rd February 2014, 11:00
ระบบการคัดเลือกเข้าศึกษาต่อ ที่มีไว้สำหรับนักเรียนที่จบม.6ใหม่ๆขึ้นไป
โดยผู้ที่จะเข้าระบบ admission ต้องดำเนินการตามนี้

1.ในระหว่างเรียนชั้นม.6 จะมีการสอบจาก สทศ. ที่จำเป็นในระบบ admission อยู่ 2 การสอบที่จำเป็นคือ
1.1 GAT/PAT ความถนัดทั่วไปนั่นเองมีให้เลือกสอบหลายอย่าง วิธีการเลือกคือให้ดูว่าคณะและมหาลัยที่อยากเข้าเรียนใช้ตัวไหนบ้าง
ปกติจะมีให้สอบ 2 ครั้งต่อปี ไม่ได้จำกัดเฉพาะ ม.6
1.2 O-net คงจะรู้จักกันดีอยู่แล้ว สอบได้ครั้งเดียวเท่านั้นและคะแนนจะอยู่อย่างนั้นตลอดชีวิต

2.หลังจากผ่านการสอบตามข้อแรกแล้วที่เหลือคือเรียนต่อไปจนจบ ม.6 เพื่อให้ได้เกรด GPA ครบทั้ง 6 เทอม

3.รอประกาศการรับสมัครโดยติดตามได้จากเว็บของ สทศ www.cuas.or.th

การสมัครคือการเลือกคณะและมหาลัยที่ต้องการจะเข้า(กี่อันดับจำไม่ได้น่าจะ 3-4)
โดยระบบจะนำ GPA 6เทอม,คะแนน O-net,คะแนน GAT/PAT มาคำนวณเป็นคะแนน Admission(เต็ม 30000)
จากนั้นจึงนำคะแนนนั้นไปจัดอันดับกับนักเรียนคนอื่นๆทั่วประเทศที่มีความต้องการจะเข้าคณะและมหาลัยเดียวกัน
ถ้ามหาลัยเปิดรับ 500คน ก็คือคนที่มีคะแนนอยู่ในอันดับ 1-500 เท่านั้นที่จะได้

ปล.สอบตรงง่ายกว่า

wizwiz200
23rd February 2014, 11:32
เพิ่มเติมให้นะฮะ

พอเอาคะแนนไปเลือกคณะที่ต้องการ 4 อันดับแล้ว
ถ้าอันดับที่1คะแนนไม่ถึงก็จะไปวัดที่อันดับที่2ที่3ต่อมาครับ
เคล็ดการเลือกคือ อันดับ1,2เลือกคณะในฝันครับ ส่วน3,4เอาที่ติดชัวร์ๆ
ลองไปดูข้่อมูลเพิ่มเติมในเด็กดีก็ได้นะจ๊ะ www.dek-d.com/admission/ (http://www.dek-d.com/admission/)