PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นเกมแล้วได้อะไร?

BlackBishop
9th October 2011, 10:43
สานต่อความมันจาก "เกมกับแฟนคุณจะเลือกอะไร" ด้วยคำถามที่ว่า คุณเล่นเกมแล้วได้อะไร?
เคยเจออยู่เหมือนกันนะครับ ที่มีคนถามว่า เล่นเกมไปทำไม เล่นแล้วได้อะไร ซึ่งก็ยากที่จะตอบเหมือนกัน (รู้แต่ว่าติด แต่ไม่รู้ทำไมถึงติด)
แต่ถ้าให้เวลาคิดผมก็พอจะตอบเล่นเกมไปทำไมได้ว่า เกมมันทำได้หลายอย่างที่ในโลกแห่งความเป็นจริงเราทำไม่ได้ (ตรงๆเลยก็คือเล่นเกมมันก็คือการหนีความจริงอย่างนึงนั่นล่ะ) และก็บลา บลา บลา~
ส่วนเล่นแล้วได้อะไรนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับคนเล่น

แล้วชาว JKG ล่ะ เล่นเกมแล้วได้อะไร?

นี่เป็นคำตอบของผมครับ ไม่อยากอ่านก็ข้ามไปเลยนะครับ :)

เกมให้อะไรผมบ้าง ให้ผมเจออาจารย์ไง เมื่อก่อนผมเคยเล่นเกม Samurai Warrior 2 (สไตล์เดียวกันกับเกมสามก๊ก แต่เป็นเวอร์ชั่นของญี่ปุ่น) ผมเล่นไปได้ผักนึงก็พบว่าตัวเองเล่นไม่จบซักทีก็เริ่มเบื่อ เลยไปหาเซฟ 100% มา ระหว่างที่หาก็ได้ยินคนพูดกันถึงตัวละครลับที่ได้มายากที่สุด(ต้องเคลียร์ตัวละครตัวอื่นให้ครบ 100% ทุกตัวถึงจะได้มาว่างั้น) ซึ่งตัวลับนี่ก็คือ มูซาชิ มิยาโมโต้ แล้วยังได้ยินมาอีกว่า ในประวัติศาสตร์จริง ก็เป็นนักดาบอันดับ 1 ในญุี่ปุ่นด้วย ด้วยความที่ผมก็เล่นดาบอยู่(ดาบไม้)ผมก็เลยอยากจะศึกษาดูว่า นักดาบที่เป็นอันดับ 1 ของญี่ปุ่นจะเก่งกาจจนาดไหน เมื่อเล่นเกมจนเบื่อก็ไปเข้าเสิร์ชหาตามเว็บ ก็เห็นคนพูดกันถึงคัมภีร์ห้าห่วงที่มูซาชิเขียนไว้ แต่ในเว็บก็ไม่ได้บอกอะไรมาก พบก็เลยไม่ได้สนใจเท่าไหร่ จนกระทั่งวันหนึ่ง ผมไปเดินห้างกับแม่ พอดีแวะเข้าไปร้านหนังสือเพื่อที่จะหาดูนิยายที่กำลังติดตามว่าออกใหม่รึยัง แล้วก็บังเอิญไปเจ๊อะเข้ากับหนังสือเล่มหนาเล่มหนึ่ง เขียนไว้ด้านข้างชัดเจนเลยว่า "มูซาชิ" ด้วยความที่ได้ยินชื่อเสียงมาก่อน ผมรีบหยิบหนังสือเล่มนั้นขึ้นมาดูทันที อ่านปกหลังก็ได้ใจความว่า เป็นนิยายของโยชิคาว่า เอญฺิ(หรืออะไรซักอย่างนี่แหล่ะผมจำไม่ได้)ที่เอาประวัติมูซาชิมาเขียนไว้ แล้วก็ถูกนำมาแปลเป็นไทยอีกที จากนั้นผมก็ได้ซื้อหนังสือเล่มนี้มา แล้วก็...วางไว้เล่นเกมต่อ จนนานวันเข้าเล่นเกมจนเริ่มเบื่อเลยหยิบขึ้นมาอ่านดู อ่านไปอ่านมาก็ติด ติดจนไม่เป็นอันกินอันนอน เช้าเลนเกม เย็นก็อ่านต่อ อ่านจนตีสองตีสาม (ช่วงใกล้จะจบนี่อ่านจนถึง 6 โมงเช้าเลยทีเดียว จนเบลออ่านไม่รู้เรื่องต้องไปนอนแล้วถึงจะลุกมาอ่านต่อ) ซึ่งแต่ในนิยายเล่มนี้ก็ได้สอดแทรกแนวคิดต่างๆ เช่น การมองโลกในมุมมองของมูซาชิเข้ามาด้วย ถึงแม้หนังสือเล่มนี้แทบจะไม่ได้สอนอะไรเกี่ยวกับดาบเลย แต่กลับสอนมุมมองในการใช้ชีวิตให้กับผมอย่างมากมาย มุมมองในการมองโลกของผมก็เปลี่ยนไป จนผมยกย่องให้เป็นอาจารย์ของผม ถึงแม้มูซาชิจะตายไปหลายร้อยปีแล้ว แต่ความดีไม่มีวันตายจริงๆ แล้วพวกคุณเล่นเกมแล้วได้อะไรกันบ่าง อย่าลืมมาแชร์กันนะครับ :thank ขออภัยที่เล่ายาว

yuy035614877
9th October 2011, 10:53
ได้เล่นครัฟ:pleasantry

UkuleleAlone
9th October 2011, 10:55
ไม่ได้อะไรเลยนอกจากความ บันเทิง แถมเสียสายตาอีกตั้งหาก :gamer

protroman
9th October 2011, 11:03
ผมเล่นเกมเอาสนุก เวลาว่างๆ เบื่อๆ ก็เล่น ส่วนมากก็ส่อง JKG

ผมเล่นเกม ผมได้เพื่อน ได้พี่น้อง ได้หลายๆสิ่งจากเกม ภาษาอังกฤษผมไม่คล่อง ผมก็คำศัพท์ต่างๆ มาจากเกม ช่วง ป4 - ป6 ผมสอบ อังกฤษ ได้เกรด 4 อะครับ ช่วงนั้นผมเล่นเกมบ่อยมากๆ

มันอยู่ที่คนเล่นครับ ว่าได้อะไรมาจากมัน ^^

Infinity_Justice
9th October 2011, 11:03
ได้ใช้เวลาว่าง หรือเวลาไม่ว่าง

aM00DIEswedee
9th October 2011, 11:08
ได้รู้จักเพื่อน รู้จักพี่ รู้จักน้องครับ
อุอุ

speciallah
9th October 2011, 11:25
ฝึกสมองไงบางเกมต้องใช้พวกไหวพริบด้วยบางเกมก็แก้ปริศนานู่นนี่ ฝึกการวางแผนเล่นแบบรอบคอบ

EvilSoul
9th October 2011, 11:35
ทำให้ได้พบเพื่อนไว้คุยเล่น , และแก้ตอนที่เครียดจัดจนวิกลจริตทำอะไรไม่ถูก - -
สมาธิ และไหวพริบ

mindska1993
9th October 2011, 11:51
แก้เบื่อได้ไง แถมบางเกมก็ยังฝึกสมองได้อีก ^^

gsuhplyf
9th October 2011, 12:05
ใช่ครับ ภาษาอังฤษนี่ได้จริงๆ

ตอนสมัย เล่น Ragnarok ช่วงแรกๆ
สอบเขียนศัพท์อังกฤษ ได้โคตรเยอะเลย 555+

คำศัพท์อะเขียนถูกเยอะ แต่คำแปลนี่มั่วเอาตามรูปที่เราเข้าใจอะ

Airborne101st
9th October 2011, 12:13
ผมเอามันเอาหนุกนะ เล่นแก้เครียดแก้เซ็งได้

[Never]
9th October 2011, 12:17
ก็ชอบอ่ะ - - ถ้างั้นถามหน่อย สะบะละเห้ยแฟนแล้วได้อ่ะไรนอกจากมีลูกกับความมันส์

purdrevenge
9th October 2011, 12:20
เล่นเพราะไม่มีอะไรทำ

sydyon
9th October 2011, 12:28
เล่นเกม บางเกมก็ให้ความมันส์ (เกมแนวเดินยิงไปเรื่อยๆ SF , PB เบื่อก็เลิก)

บางเกมก็ เหมือนดูหนังไปในตัว (มันส์ด้วย อินด้วย COD BF AC)

ได้ปลดปล่อยความเกรียนด้วย อิอิ

nazaa
9th October 2011, 12:30
;303530']ก็ชอบอ่ะ - - ถ้างั้นถามหน่อย สะบะละเห้ยแฟนแล้วได้อ่ะไรนอกจากมีลูกกับความมันส์
ออกแนวหื่น

[Never]
9th October 2011, 12:31
ออกแนวหื่น
หื่นตรงไหน - - ชายหญิง สะบะละเห้ย กันมันแปลกตรงไหน

BlackBishop
9th October 2011, 13:11
จะว่าไปผมก็เก่งอังกฤษจากเกมนี่แหล่ะ (จำได้ว่าตอนอยู่ ป.6 เคยไปถามเพื่อนที่เก่งๆว่า ทำไงให้เก่งอังกฤษ เพื่อนผมตอบ อยากเก่งอังกฤษก็ต้องเล่นมเกม จากนั้นก็ยาวเลย<<<แต่ติดมาก่อนหน้าแล้วนะ แค่เอามาเป็นข้ออ้างได้)

[Never]
9th October 2011, 13:14
จะว่าไปผมก็เก่งอังกฤษจากเกมนี่แหล่ะ (จำได้ว่าตอนอยู่ ป.6 เคยไปถามเพื่อนที่เก่งๆว่า ทำไงให้เก่งอังกฤษ เพื่อนผมตอบ อยากเก่งอังกฤษก็ต้องเล่นมเกม จากนั้นก็ยาวเลย<<<แต่ติดมาก่อนหน้าแล้วนะ แค่เอามาเป็นข้ออ้างได้)

เช่นกันจ้า ^ ^ อ่านไปมั่วๆมันดันถูกงิ

FROZEN
9th October 2011, 13:18
ผมเล่นเกม เพื่อความสนุก และคลายเครียด และผมก็รู้แล้วว่า มิตรแท้ บนโลกออนไลน์ มันมี จริง !! ขอเล่าบ้างนะครับ ^^

วันหนึ่งผมได้เข้าไปเล่นในGTA Online เซิฟหนึ่ง และไ้ด้ขอคนเค้าเข้าแก๊งไปทั่ว ขอๆก็จนได้เข้า พอเล่นๆไปก็รู้สึกเบื่อแก๊งนี้ เลยย้ายแก๊งไปอยู่แก๊งอื่น และได้เจอกับคนหนึ่ง ชื่อ บี มีนิสัย เกรียน ๆ แต่ก็ดี ๆบ้าง

บางครั้งมันด่าผม กาก หรืออะไรต่าง ๆผมไม่เคยโกรธมัน จะเล่นเกมไหนก็เล่นด้วยกัน เช่น ตอนนี้พวกผมเล่น Lost Saga กันอยู่ แล้วผมรู้สึกว่า เจ้าคนนี้ มันดีกว่าเพื่อนในโลกความจริงซะหลายอย่าง ถึงแม้ผมจะไม่เคยเห็นหน้าที่แท้จริง

ของมัน (คุยทางMตลอด) แต่ผมรู้ว่าเข้านี่แหละ มิตรแท้ !

แต่ อังกฤษ ผมยอมรับนะว่าผมเก่งมาจากเกมส์จริงๆ แบบว่า อ่้านได้ สะกดได้ แต่ ! แปลไม่ได้ 555+ ผมบอกผู้ใหญ่เค้าคงไม่เชื่อหรอก = ="

The Run
9th October 2011, 14:10
;303530']ก็ชอบอ่ะ - - ถ้างั้นถามหน่อย สะบะละเห้ยแฟนแล้วได้อ่ะไรนอกจากมีลูกกับความมันส์

ถ้าสำหรับเด็กๆ ที่ยังไม่พร้อมหนะ ผมว่าได้ภาระเพิ่ม :pardon

[Ya]MaTo
9th October 2011, 14:31
ได้หลายอย่างครับ

อย่างดอทเอ

ถึงมันจะเป็นเกมที่เก็บเวลใหม่ๆ ทุกครั้ง แต่ผมมองว่าเลเวลที่ได้จริงๆ มันอยู่ในตัวเรามากกว่า

เล่นก็เหมือนกับเราได้เก็บเลเวลไปทุกๆครั้งได้คำนวนเรื่องค่าใช้มานาบ้าง คูลดาว สกิลบ้าง

ซึ่งจากตอนแรกผมเล่นไม่เป็นเลย ตอนนี้ผมก็น่าจะได้ไต่ระดับจาก NOOB เป็นเกรียนแล้วมั้ง

อีกอย่างผมได้ฝึกภาษาคาราโอแกะด้วย :o

tros200987
9th October 2011, 14:33
ได้ตัง ได้ความมัน ได้ อรรถรถ

nontom007
9th October 2011, 14:41
ได้ความสุข ^^

voodabass
9th October 2011, 14:53
ได้เล่นครัฟ:pleasantry
เออ...ใช่ ถูกใจ+ให้ 555++

paiwza555
9th October 2011, 16:00
ได้ความบันเทิงคับ แต่เล่นมากไปก้อมีผลเสียต่อสุขภาพ :D

suppermama
16th October 2011, 09:04
ได้สำเนียงภาษาอังกฤษจากเกมครับ

เกมที่ผมได้เล่นไป "เดวิลเมย์คราย3-4" "คาวออฟดิวตี้4" หรืออื่นๆ มันทำให้ผมสามารถพูดสำเนียงภาษาอังกฤษได้ใกล้เคียง
กับเจ้าของภาษามากขึ้น เนื่องจากเลียนแบบเสียงในบทสนทนาของเกม

thong323
16th October 2011, 09:51
ในเกมผมไม่เล่น มูซาชิ นะ ไม่ค่อยเท่ ฮุๆ เล่น ฮิเดโยชิอ่ะ กวาดทวนเท่กว่าเยอะ

speed
16th October 2011, 10:36
ถึงจะเล่นแล้วไม่ได้อะไรแต่ก็จะเล่น เพราะเล่นแก้เซ็งครับ :gamer

jamankell
16th October 2011, 10:52
"ผมมีความสุข"
ทำไมอ่ะ ผมเล่นแล้วมีความสุข ผมได้ผ่อนคลาย จะทำไมกับผม
ผมเหนื่อยมาทั้งวันแล้ว ขอเล่นไม่ได้หน่อยเหรอ? จะให้ผมไปทำอะไรอีก
ผมก็คนนะ ไม่ใช่หุ่นยนต์

"ฝึกการควบคุมอารมณ์"
ผมขอบอกเลยตัวนี้น่ะ

ตอนเ่ล่นDota แล้วโดนkill เยอะๆลองดูสิเคยเป็นไหม
เซ็งไหม? แรกๆก็เซ็ง

เราต้องฝึก
ฝึกที่จะตวบคุมมันให้ได้
เราต้องควบคุมมัน
เก็บเกียวเฉพาะความสนุก
เรื่องเครียด ก็เรื่องของเกมมันไป

นักเลงคีย์บอด ใครจะด่าจะว่าอะไรช่างมัน

ลองให้พวกที่มาเล่นใหม่เล่นดิ
พอมันเล่น มันจะเซ็ง มันจะไม่ชอบ
พวกแบบน้องต้องอ่อนให้ ให้มันได้kill บ้าง
มันก็จะพอ พูดว่า เออ เกมนี้ก็งั้นๆแหละ
แต่ถ้าไม่สุกก็ ไม่เอา ไม่เล่นแล้ว

"ได้ภาษา"
เพราะเนื้อเรื่องมันเป็น ENG ทุกเกม
และเนื้อเรื่องแต่ละเกมที่น็อคมามันเจ๋งมาก
มันทำให้ผมหลงไหล

เหมือนหนัง
หนังที่มีความยาวมากๆ แล้วทำให้เราสามารถสวมบทเป็นตัวละครหลักได้

"ขณะที่พวกต่อต้านไม่มีวันที่จะเข้าใจในสิ่งที่พวกเรากำลังมีความสุข"
ผมให้ประโยคนี้ละกัน

ถ้าไม่เคยกินเนื้อหมา แล้วจะรู้เหรอว่ามันอร่อยขนาดไหน
ทั้งๆ ที่มันน่าหยะแหยงด้วยซ้ำ

แต่ได้สัมภัส มันจะเป็นอีกเรื่องนึง

"ได้เพื่อน"
เพื่อนในโลกแห่งเกม ใช่ครับมีแต่ความสนุก
เจอพวกเค้า พวกเค้าก็จะชวนคุณเล่นเกม ชวนให้คุณมาหาความสุขกับพวกเค้า

ต่างจากโลกความจริง
เจอเพื่อน ชวน อ่านหนังสือ ๆๆ ใช่ครับเข้าใจหวังดี แต่ผมก็มีความรับผิดชอบเพียงพอที่จะดูแลตัวเองได้ไม่ต้องคอยให้ใครมาสั่งมาสอน ไม่ใช่พวกติดเกมงอมแงมไม่เรียนหนังสือ
เพื่อนโลกความจริงของผม ชวนเล่นเกม เหมือนกับชวนไปทำอะไรที่ผิดๆ

"คบคนพาลพาไปหาผิด คบบัณฑิตพาไปหาผล?"
รู้สึกว่าตอนนี้ผมจะมีความสุขที่ได้คบกับคนพาลนะครับ
เพราะบัณฑิตไม่เคยมีความสบายใจให้กับผมเลย

"เราไม่ได้ไปทำให้ใครเดือดร้อน"
เราก็เล่นของเรางี้อ่ะ ไม่ได้ไปฆ่าแท็กซี่ซะที่ไหน
ไม่ได้ออกไปหาปืนสั้นไล่ยิงคนที่kill เราในดอทเอ
ค่าไฟเราก็จ่ายเอง ค่าชั่วโมงจ่ายให้ร้านเราก็จ่ายเอง(ตังพ่อแม่^^)

เราไม่ได้ไปขับมอไซท่อเสียงดังๆ รบกวนชาวบ้าน
ไม่ได้ไปนั่งกินเหล้าข้างๆถนน
ไม่ได้ไปมีเรื่องกับใคร

"แก้ปัญหาด้วยตัวเอง(เกี่ยวกะเกม/คอม)"
เชื่อว่าหลายคน ก็โหลดของเถื่อนมาเล่นแหละ
ของแท้ก็มีบ้าง
คุณต้องลงเกมเองใช่ไหม?
เวลาเกมเสียคุณก็ต้องซ่อมเอง
คอมเสีย คุณต้องหาวิธีแก้เอง
---------------------------------------------
สุดท้ายนี้เปรีัยบเหมือนเหล้าละกัน

ประเภอนึงบอก "เหล้าไม่มีอะไรดีเลย" ???
มีแต่โทษกับโทษ ผิดศีัลอีก เสียเงินอีก ได้โรคอีก เจ้าตัวไม่แตะ

อีกประเภทนึง "มันก็มีดีบ้าง(ตอแหล)"
แต่เจ้าตัวไม่ค่อนจะแตะซ่ำ และปากยังบอกไม่ชอบอีก
พวกนี้บอก อืม"เราก็แค่กินพอเอาเพื่อนเอาฝูง" แต่ที่จิงน้าเราไม่ชอบกินหรอก

ประเภทสุดท้าย "ก็รู้ๆอยู่เนอะ"
ผมไปกินกับพวกคนพาลพวกนี้แหละ
รู้ไหม ตอนผมเมาไอพาลๆ แบบนี้แหละแบกผมกลับตลอดเลย
ผมขอบอกว่า มันช่วยให้ลืมเรื่องราวได้
และมันจะช่วยเพิ่มความมันส์ของเสียงเพลงได้
และตัดส่งท้ายไอ บัณฑิต ได้อย่างสบายใจ

floyza
16th October 2011, 11:12
ได้สุขภาพที่แย่ลงทุกวันๆ เพราะนอนดึกอ่ะครับ

Mustas
16th October 2011, 11:13
บางอย่างก็เล่นเพราะอยากรู้เนื้อเรื่อง ไม่ก็มันจะมีเกมประวัติศาสตร์ บางเกมก็เพืื่อความบันเทิงเฉยๆ

zalnw445
16th October 2011, 11:17
ได้ฟังเสียงแม่บ่น :pleasantry

gafiled1
16th October 2011, 11:22
เท่าที่เล่นมาผมได้เพือนตายครับ :declare

janraiman15
16th October 2011, 11:49
ถ้าเกม online แล้วเล่นกับเพื่อนซั๊ก คน 2 คน ก็จะ" ได้ตัง "

duchyzaza
16th October 2011, 11:53
ได้สำเนียงภาษาอังกฤษจากเกมครับ

เกมที่ผมได้เล่นไป "เดวิลเมย์คราย3-4" "คาวออฟดิวตี้4" หรืออื่นๆ มันทำให้ผมสามารถพูดสำเนียงภาษาอังกฤษได้ใกล้เคียง
กับเจ้าของภาษามากขึ้น เนื่องจากเลียนแบบเสียงในบทสนทนาของเกม

กด Likeeeee ><

natchakrit0
16th October 2011, 12:16
มิยาโมโต้ มูซาชิ เป็นคนขี้ขาด จนมาเจอกับโดเรมอน แล้วเห็นโนบิตะเก่งแต่ก็เก่งเพราะดาบ ( ไรหว่า )
ก็เลยอยากให้โนบิตะฝึกให้แล้วโนบิตะก็บอกความจริงว่าเป็นเพราะดาบเล่มนี้
โนบิตะก็เลยให้ดาบ มูซาชิไป เค้าก็เลยเก่งยังไงละ ( ขำๆนะ เมื่อก่อนอ่านโดเรม่อนแล้วเจอน่ะครับ )
:ask ชื่อดาบชื่อไรอะจำไม่ได้ ตอบที