PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ~ เกม Dota 2 มีภาษาไทยในเกมด้วย นะ จะ บอกให้ ! ~

natchakrit0
18th November 2011, 17:46
~ เกม Dota 2 มีภาษาไทยในเกมด้วย นะ จะ บอกให้ ! ~

http://game.mthai.com/game2011/wp-content/uploads/2011/11/dota2-heroes1.jpg

มีรายงานข่าวว่า เกม Dota 2 เกมแอคชั่นวางแผนการรบชื่อดัง ได้อยู่ในระหว่างการแปลภาษาเป็นภาษาไทย ระบุมีความคืบหน้าไม่มาก เหตุมีทีมแปลภาษาน้อย

แหล่งข่าวรายงานว่า ทีมแปลภาษาเกม Dota 2 จะเป็นคนไทยที่แปลเอง โดยทำการร่วมเป็นอาสาสมัครกับทาง Valve โดยตรง ด้านความคืบหน้าของการแปลเกม Dota 2 นั้น พบว่ามีความคืบหน้ายังไม่มาก เนื่องจากทีมแปลที่เป็นคนไทยมีค่อนข้างน้อย มีเพียงแปลในหน้าอินเตอร์เฟสเกมกับหน้าเกมตัวอื่นๆเท่านั้น ส่วนการแปลเกมเป็นภาษาไทย ถือว่าจัดทำได้ดี และเกมนี้จะสามารถพิมพ์ข้อความพูดคุยระหว่างผู้เล่นเป็นภาษาไทยได้ด้วย

ด้านจำนวนคนเล่นเกม Dota 2 ในภูมิภาคเอเซียนั้น มีจำนวนผู้เล่นเพียงหลักร้อยคน นับจากเดือนพฤศจิกายน 2554

.: Credit : MThai.com :.

ซ้ำขออภัยครับ :thank

cablenumber1
18th November 2011, 17:48
ไม่ให้อภัยยยยย

killertop
18th November 2011, 17:49
ไม่ให้อภัยยยยย :D:D:D:D:D

gegamash
18th November 2011, 17:54
ภาษา Eng อ่ะดีแล้วทำ ทำไมภาษาไทยให้เกมส์มันเสื่อม กลัวเกรียนเล่นไม่รู้เรื่องหรอ เห็นแปลเกมส์ ต่างประเทศทุกเกมส์ ไม่เคยได้เรื่องซักเกมส์

Deadly
18th November 2011, 17:55
ผมเล่นแล้วครับ ปุ่ม ตกลง กลับ ยกเลิกเป็นภาษาไรไม่รุ้ -*-

Wagarimasu00
18th November 2011, 18:10
ข่าวเก่าแล้วครับ

KULULU_LABO
18th November 2011, 18:19
ภาษา Eng อ่ะดีแล้วทำ ทำไมภาษาไทยให้เกมส์มันเสื่อม กลัวเกรียนเล่นไม่รู้เรื่องหรอ เห็นแปลเกมส์ ต่างประเทศทุกเกมส์ ไม่เคยได้เรื่องซักเกมส์
คุณไม่ใช่คนแปลแล้วจะมาพูดอย่างงี้ไม่ได้นะครับทีมงานเขาแปลเขาไม่ได้เงินเลยสักบาทเขาทำเพราะความสมัครใจ
ปล.เป็น1ในทีมงานแปลเหมือนกัน

ปล. ท่าน KULULU_LABO สนใจทำซับไทย ตัวเกมส์ Assassin's Creed มั๊ยครับ ถ้ามีนะ เข้าถึงอารมณ์ของเนื้อเรื่องเลย 55
ถ้าไม่ใช่เกมของทาง valve ผมแปลไม่ได้หรอกครับแปลได้แค่หน้า store ของ steam ให้เป็นภาษาไทยเท่านั้นเอง

auuinw
18th November 2011, 18:21
เห็นด้วยกะ คุรุรุ 555+

ปล มีเสียงภาษาไทยยิ่งดี55+

zeebaloon
18th November 2011, 18:22
ใครบอกลองไปดู RedAlert 3ดิ อักษรสวยเเปลถูกต้องเข้าใจง่าย เเต่มันไม่มีน้อยเเล้วเเหละที่เกมดีๆจะทำภาษาไทย
เเต่เกมของค่ายนี้มันอักษรไม่ลงตัวอยู่เเล้ว เเต่ไม่เป็นไรมีภาษาไทยให้คนเเปลก็เหนื่อยเเย่เเล้ว

papika01
18th November 2011, 18:25
คุณไม่ใช่คนแปลแล้วจะมาพูดอย่างงี้ไม่ได้นะครับทีมงานเขาแปลเขาไม่ได้เงินเลยสักบาทเขาทำเพราะความสมัครใจ

อย่าไปสนใจเกรียนเลย เราเป็นกำลังใจให้คุณ!

Innes
18th November 2011, 18:40
เยี่ยม!! ทำต่อไปสนับสนุน

Ezio-Yokarite
18th November 2011, 18:48
ทำแหละครับ ดีแล้ว ได้สื่อสารในเกมส์กันง่ายขึ้น ไม่ต้องใช้ศัพท์เฉพาะทาง คนเล่นใหม่ๆไม่เข้าใจหรอก อะไร B อะไร C ผมก็งง

Aries_Palmme
18th November 2011, 18:49

ไม่ได้ช่วยแปล ยังไปว่าเค้าอีก นิสัยเสียจริงๆ

ปล. ท่าน KULULU_LABO สนใจทำซับไทย ตัวเกมส์ Assassin's Creed มั๊ยครับ ถ้ามีนะ เข้าถึงอารมณ์ของเนื้อเรื่องเลย 55

abha1234
18th November 2011, 18:51

Shut The FucK up = ...................

:-3
18th November 2011, 18:57
ภาษา Eng อ่ะดีแล้วทำ ทำไมภาษาไทยให้เกมส์มันเสื่อม กลัวเกรียนเล่นไม่รู้เรื่องหรอ เห็นแปลเกมส์ ต่างประเทศทุกเกมส์ ไม่เคยได้เรื่องซักเกมส์มีภาษาไทยอ่ะดี ผู้เล่นใหม่จะได้เข้าใจสกิลง่ายๆ ผมเล่น hon เป็นเพราะมีภาษาไทยนี่แหละ

แล้วคนแปลก็เป็นคนที่เคยเล่น DotA นั่นแหละ เขารู้ว่าจะต้องแปลยังไง

สมอง

graphicphoto
18th November 2011, 19:00
first blood = เลือดแรก (แปลขำๆ):o

shionvs
18th November 2011, 19:04
มีไทยก็ดีแล้วนิ

เข้าใจเนือเรื่องง่ายขึ้นเยอะ+ ผมชอบนะ เพราะบางเกมมันทำซับไทยได้ใจมากๆ = =

auditionko
18th November 2011, 19:05

ถ้าไม่ใช่เกมของทาง valve ผมแปลไม่ได้หรอกครับแปลได้แค่หน้า store ของ steam ให้เป็นภาษาไทยเท่านั้นเอง
ส่วนตัวผมว่า การที่เกมเป็นภาษาENG อ่ะดีแล้ว ไม่ชอบเวลาเห็นภาษาไทยเป็น interface มันทำให้เกมดูกากไปเลยอ่ะ ถ้างงตรงส่วน descriptionของ skill ทำแปลเป็น database ลงเว็บบอร์ดเหมือนเดิมดีกว่า
ปล.อย่างว่าคนทำสมัครใจก็ปล่อยทำไปละกันคิดซะว่าทำให้หัวเกรียนเล่น ผมค่อยปรับเป็นENG เองก็ได้ ^ ^

jamesrogin
18th November 2011, 19:07
ทีเดอะซิมส์****ไม่แปล

Pathz
18th November 2011, 19:09
ตายละผมว่าไม่ดีแน่ เกรียนด่ากันรำคาญลูกตาชัวๆ แต่ผมก็เลิกเล่นออนไลน์กะคนอื่นนานละ เซงเกรียน

maxnami
18th November 2011, 19:09
ผมว่าถ้าได้เสียงไทยตอนกด Hero โคตรได้รมณ์อะ

maxnami
18th November 2011, 19:10
ea ประโยคมันเยอะเลยไม่ค่อยจะแปลกัน

ea thai ก็ปิดไปแล้ว

atomza07
18th November 2011, 19:19
first blood = เลือดแรก (แปลขำๆ):o

first blood ผมแปลเป็น เปิดซิง นะ 5555

tumzar555
18th November 2011, 19:19

ถึงเึ้ค้่าเเปลมาึคุณก็เลือกเป็นภาษา eng ได้นิจะเ้ดือดร้อนทำไมพูดงี้คนที่ทำเขาก็ไม่อยากทำหรอก

tiktee37
18th November 2011, 19:28
ผมไม่เห็นด้วยกับคำโพสคุณเป็นอย่างมาก

badz0123
18th November 2011, 19:31
ทำเป็นภาษาไทยจะดีมากเลยคร้าบ คุยกันง่ายดี ภาษาอังกฤษจะได้ไม่วิบัติเหมือนใน DotA อุอุ :yes

thefu1234
18th November 2011, 19:33
เกรียนกระจายแน่ๆงานนี้อะ ฮ่าๆ

KULULU_LABO
18th November 2011, 19:33
ส่วนตัวผมว่า การที่เกมเป็นภาษาENG อ่ะดีแล้ว ไม่ชอบเวลาเห็นภาษาไทยเป็น interface มันทำให้เกมดูกากไปเลยอ่ะ ถ้างงตรงส่วน descriptionของ skill ทำแปลเป็น database ลงเว็บบอร์ดเหมือนเดิมดีกว่า
ปล.อย่างว่าคนทำสมัครใจก็ปล่อยทำไปละกันคิดซะว่าทำให้หัวเกรียนเล่น ผมค่อยปรับเป็นENG เองก็ได้ ^ ^
ถามหน่อยครับว่า คนที่ปรับเป็นภาษาไทยแล้วเล่นนี่จะต้องเป็นคนหัวเกรียนเหรอ - _ - แล้วคนใน CGT ที่เอาเกม Valve มาขายนี่ เขาช่วยแปลช่วยแปลช่วยทดสอบ แล้วก็น่าจะมีคนใน CGT ที่ปรับเกมเป็นภาษาไทยเล่นเป็นหลักด้วย, แสดงว่าเขาหัวเกรียนหรือ? ใช้ Logic อะไรมาพูดเนี่ย, เกมมันมีเกรียนมาเล่นหรือไม่ได้เล่น ไม่ได้อยู่ที่ว่ามีภาษาไทยหรือไม่มีสักหน่อย งั้นทำไม WC3 DotA มันเป็นภาษาอังกฤษแล้วทำไมเกรียนเต็มเลยล่ะ?

gegamash
18th November 2011, 19:42

อย่างนี้เป็นต้น

ก็แปลกันแบบนี้ไม่เสื่อมได้ไง

บางทีแปลไปคนละความหมายก็มี เรื่อง ซัพไทยอ่ะดีแล้วทำต่อไป ที่ว่าไม่ดีคือ คำอธิบาย Interface เกมส์ เควสต่างๆ เท่าที่เล่นมาอ่าน Eng แปลแล้วเข้าใจมากกว่า ที่เขียนอธิบายแปลมาเป็นภาษาไทยอีก

เด็กไทยสมัยใหม่ที่มันไม่พัฒนาก็เพราะแบบนี้แหละ เมื่อก่อนมีหรอเกมส์ภาษาไทย

อยากเล่น Final Jp ล้วนๆ ด้วยใจรักอยากเล่นก็จำเอา เขียนแบบนี้แปลว่าอะไร ( ไม่ก็ไปถามคนที่มีความรู้ให้เค้าสอน แล้วจดจำเอา)

โตขึ้นมี Ver Eng ก็เล่นอีก โตแล้วเริ่มมีความคิดก็เอาวะ เล่นมานานอยากรู้มันคุยอะไรกันเปิด Dic หาอ่านแปล ทำความเข้าใจได้ ศัพท์

สมัยนี้หรอ ก้มหน้าก้มตาเล่นเข้าไปดิ

ส่วนคนที่ว่าผมเป็นเกรียน ผมหาเงินใช้เอง ทำอาชีพสุจริตไม่ได้เกาะใครกิน (คุณคนที่ว่าผมทำแบบนี้ให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาคุยกันดีกว่าครับ)

locketeer
18th November 2011, 19:43
ส่วนตัว ถ้าแปล ไทย ก็ดีกับบาง คนนะ สำหรับผู้เล่นใหม่ อ่ะ แต่ถ้าเล่น eng รู้สึกมันจะ สนุกๆ กว่ายังไงไม่รู้ นะ
(จากการ ที่ได้ ลองเล่น HoN มาแล้ว เล่นไทย สนุกน้อยกว่าเล่น Eng จริงๆ นะ อาจจะเป็นเพราะความเคยชินของเรา เองที่เล่น eng มาตลอดไง)

zeebaloon
18th November 2011, 19:53

ใช่อะครับถ้าเกิดผมอยากจะร่วมเเปลเกมของValve คือ CS GO อะครับจะได้มั้ยอะครับ
ผมคิดเฉยๆนะภาษาไม่ค่อยเก่ง อิอิ PM ไปหาไม่ตอบซักทีเลยมาโพสเเทน

บางทีแปลไปคนละความหมายก็มี เรื่อง ซัพไทยอ่ะดีแล้วทำต่อไป ที่ว่าไม่ดีคือ คำอธิบาย Interface เกมส์ เควสต่างๆ เท่าที่เล่นมาอ่าน Eng แปลแล้วเข้าใจมากกว่า ที่เขียนอธิบายแปลมาเป็นภาษาไทยอีก

คุณครับเขาใช้คนเเปล ไม่ได้ใช้ Google นะครับ คนนั้นเเค่เเปลเล่นๆกัน

auditionko
18th November 2011, 19:53
ถามหน่อยครับว่า คนที่ปรับเป็นภาษาไทยแล้วเล่นนี่จะต้องเป็นคนหัวเกรียนเหรอ - _ - แล้วคนใน CGT ที่เอาเกม Valve มาขายนี่ เขาช่วยแปลช่วยแปลช่วยทดสอบ แล้วก็น่าจะมีคนใน CGT ที่ปรับเกมเป็นภาษาไทยเล่นเป็นหลักด้วย, แสดงว่าเขาหัวเกรียนหรือ? ใช้ Logic อะไรมาพูดเนี่ย, เกมมันมีเกรียนมาเล่นหรือไม่ได้เล่น ไม่ได้อยู่ที่ว่ามีภาษาไทยหรือไม่มีสักหน่อย งั้นทำไม WC3 DotA มันเป็นภาษาอังกฤษแล้วทำไมเกรียนเต็มเลยล่ะ?
^ ^ ขอโทษครับที่ผมเหมารวม ไม่ได้มีหลักการอะไรหรอกครับความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ก็เข้าใจว่าทำงานกันไม่หวังผล มีคนมาบ่นแบบนี้คงจะเซ็งไม่น้อยก็ถือซะว่าเป็นหนึ่งในfeedbacksของงานมีคนรักก็ต้องมีคนเกลียดครับ

alanshearer09
18th November 2011, 20:06
เป็นกำลังใจให้ครับ ถือว่าเค้ายังไม่ทอดทิ้งตลาดเกมส์ในไทย การทำอย่างนี้ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ ไม่แน่ในอนาคตอาจจะได้เห็นเกมส์ที่เป็นภาษาไทยแบบ 100 % ก็เป็นได้

-[Chelsea_FC]-
18th November 2011, 20:08

ถ้าทำมาเสร็จแล้วอย่าให้ผมเห็นคุณพิมพ์ไทยในเกมส์นะครับ พ่อจะตบให้เกรียนแตก ^^

คิดแบบนี้แล้วเมื่อไหร่จะมีเกมส์ PC ที่ใส่ภาษาไทยให้คนไทยได้เล่นกันละครับ นี่ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี
ถ้าคุณไม่พอใจ คุณก็ใช้ตัวเกมส์ของ US สิครับ จะมาพล่ามให้มันได้เหิ้...ไรขึ้นมา -*-

Auto_bank
18th November 2011, 20:11
ผมว่าเป็นอะไรที่ดีมากครับ เหมือนกับเขาให้ความสำคัญกับเราด้วย ทั้งๆที่หลายๆเกมไม่มีภาษาไทยเลย

pookahaha
18th November 2011, 20:20
สู้ๆนะครับคนแปลทั้งหลาย :D

d15329
18th November 2011, 20:26
ผมว่าภาษาอังกฤษทั้งหมดและดีอยู่แล้ว อยากเล่นก็ไปเรียนภาษาอังกฤษมาเพิ่มซะ ฝึกภาษาไปในตัว เดี่ยวนี้เห็นเกมอะไร เกมออนไลน์ก็แปลไทยซะหมด เซงจริงๆ

khewinmin
18th November 2011, 20:35
คนไทยพิมพ์ไทยอ่ะดีแล้ว

cablenumber1
18th November 2011, 22:32

แล้วคุณเคยแปลแล้วได้เรื่องหรอ อย่าเอาแต่โหลด

zikoros
18th November 2011, 22:54
อย่าดูถูกภาษาไทยสิครับ!! ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับเกมส์หรอก มันอยู่ที่คน ส่วนคนที่บอกว่าทำให้เกมมันดูกาก ผมว่าที่เล่นdotaกันอยู่ก็ยังพิมภาษาคาราโอเกะกันอยู่ ถ้าฝรั่งเห็นเค้าก็คงคิดเหมือนที่เราคิดว่ากากหละครับ

ที่เค้าจะแปลกันนั้นก็ล้วนแต่ความสมัครใจ คนดีๆมีเยอะครับ ส่วนพวกเกรียนๆก็ปล่อยไป...

ปล.ให้ความสำคัญกับภาษาไทยภาษาประจำชาติเราหน่อยนะครับ :thank

ไปว่าเค้าไม่ได้เรื่องคุณทำอะไรอยู่หรอครับ คนที่ทำแล้วโดนด่าเค้าจะรู้สึกยังไง ไปบอกว่าไม่ได้เรื่อง คุณช่วยเค้าทำหรือยังไงครับ
แล้วที่คุณบอกว่าทำ ทำไมภาษาไทยให้เกมส์มันเสื่อม !! มันเหมือนคุณกำลังดูถูกภาษาไทยอยู่นะครับ เล่นบอกว่าภาษาไทยทำให้เกมส์มันเสื่อม เกมส์กับภาษาไทยอันไหนดูมีค่ากว่ากันหละครับ สิ่งไหนควรอนุรักษ์กว่ากันครับ ผมถามหน่อย ? จริงอยู่คุณอาจจะเก่งภาษา แล้วคนอื่นหละครับคนที่อยากเล่น แต่เค้าไม่รุ้เรื่องด้านภาษา มันเป็นภาษาไทยไม่เห็นจะเป็นไร ใจเขาใจเราครับ

disconnecter
18th November 2011, 23:39
Service เกินไปแล้ว ><~~~

:-3
18th November 2011, 23:58

เด็กไทยสมัยใหม่ที่มันไม่พัฒนาก็เพราะแบบนี้แหละ เมื่อก่อนมีหรอเกมส์ภาษาไทย

อยากเล่น Final Jp ล้วนๆ ด้วยใจรักอยากเล่นก็จำเอา เขียนแบบนี้แปลว่าอะไร ( ไม่ก็ไปถามคนที่มีความรู้ให้เค้าสอน แล้วจดจำเอา)

โตขึ้นมี Ver Eng ก็เล่นอีก โตแล้วเริ่มมีความคิดก็เอาวะ เล่นมานานอยากรู้มันคุยอะไรกันเปิด Dic หาอ่านแปล ทำความเข้าใจได้ ศัพท์

สมัยนี้หรอ ก้มหน้าก้มตาเล่นเข้าไปดิ

ส่วนคนที่ว่าผมเป็นเกรียน ผมหาเงินใช้เอง ทำอาชีพสุจริตไม่ได้เกาะใครกิน (คุณคนที่ว่าผมทำแบบนี้ให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาคุยกันดีกว่าครับ)เขาจะแปลแค่ คำอธิบายครับ ส่วน ชื่อ hero skill คำที่เด้งขึ้นมาตอน kill ได้จะไม่แปลครับ

คนแปลสิงอยู่บอร์ด tcg เข้าไปดูหน่อย เขาไม่แปลซั่วๆ หรอกครับ

เบื่อพวกดูถูกคนอื่น แบบตัวเองไม่รู้ไรเลยเหอะ

Cedric-[Th]
19th November 2011, 01:05
ขอบคุณครับสนับสนุน

lagoon5566
19th November 2011, 01:11
หนัาเล่นมากครับ

Nbita
19th November 2011, 01:15
มาแปล skyrim ป่ะ

smokebigbite
19th November 2011, 02:20
คนพวกนี้เค้าเรียกมือไม่พาย เอาตรีนราน้ำครับ

ส่วนตัวผมมีก็ได้ ไม่มีก็ได้ ตอนเล่น Hon มีเมนูไทย ผมก็ใช้ภาษาอังกฤษครับ

แต่ คนบางคนเขาก็อยากพิมพ์ไทยคุยกับเพื่อนใน แชลแนลมั่ง ในเกมมั่ง

มีภาษาไทยเสริมไว้มันจะเป็นไรไป

qwertyuuxx
19th November 2011, 10:10

ส่วนคนที่ว่าผมเป็นเกรียน ผมหาเงินใช้เอง ทำอาชีพสุจริตไม่ได้เกาะใครกิน (คุณคนที่ว่าผมทำแบบนี้ให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาคุยกันดีกว่าครับ)

คุณคนทำอาชีพสุจริตครับ ไม่ทราบไอที่คุณพูดๆมาเนี่ย คุณรู้หรอครับว่าเค้าแปลยังไง คำไหนบ้าง พูดเหมือนภาษาไทยมันแย่ คุณไปดูถูกพวกเขา

การที่เกมส์ดังๆ เอาภาษาไทยใส่ไปด้วยมันดีแค่ไหนแล้วครับ ผมหวังว่าคุณคนทำอาชีพสุจริตไม่ได้เกาะใครกิน คงจะได้คิดได้นะครับ

เหอะๆ