PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยมั้ย ? ช่วงที่เครียดเรื่องเรียนสุดๆ

diawnaja
22nd December 2011, 22:30
ตอนนี้ผมเครียดมาก เรียนไม่ค่อยจะรู้เรื่อง ทั้งในห้องทั้งที่เรียนพิเศษ แล้วจะสอบอยู่แล้ว มาอ่านหนังสือเอาก็ไม่รู้เรื่อง

ก็เลยแบบมานั่งคิดว่า ทำไมเราต้องมาเรียนอะไรที่มันไม่มีประโยชน์ ประโยชน์ของมันก็แค่เอาไปสอบเรียนต่อมหาลัย คือประเด็นผมเครียดเรื่องเรียนนั่นแหละ ยิ่งเรียนยิ่งโง่ ตอนนี้ ม.5 ละ สายวิทย์

ชักจะเซ็งกับ lเคมี......l..... lฟิสิกส์ ......l............lคณิตเพิ่มเติมl เหลือเกิน
..............lกรด-เบสl.......กระแสไฟฟ้าl...........lจำนวนเชิงซ้อนl

เครียดเนอะครับ

janraiman15
22nd December 2011, 22:53
ไปเที่ยวบ้าง เล่นเกมส์บ้าน สังสรรค์กับเพื่อนบ้าง

NaZi_BF3
22nd December 2011, 22:54
อ่อ สายวิทย์-คณิต ก็เครียดเป็ธรรมดาไม่แปลก ยกเว้นคนเรียนเก่ง จำได้แม่นถึงจะไม่เครียด

ปล.ผมอยู่ม.6ละ เรียนสาย ศิลป์-ภาษา (ญี่ปุ่น) ไม่เครียดเลย ชีวิตร่าเริง

jakkreex
22nd December 2011, 22:55
เครียดทุกวันครับ ผมร่วงทุกวัน โดยเฉพาะวิชา คณิตศาสตร์ ที่แย่คือผมเรียน ENGLISH PROGRAM ฉะนั้นมันจึงเป็นภาษาอังกฤษมากถึง 80% ที่ผมเรียนทั้งหมด

AntiBody
22nd December 2011, 22:56
ม.5 เหมือนกัน เครียดความน่าจะเป็นมากเลย เรียนไม่เข้า = =''
ชีวะอีกตัว จำนู่นจำนี่เยอะไปหมด

degden009
22nd December 2011, 22:57
ผมเรียน ศิลป์คำนาณ ไม่เคยเครียดซักคาบครับ เรียนขำๆ *-*

Spermz
22nd December 2011, 23:01
เครียดแค่ จะสอบกลางภาค แล้วงานเยอะโคตร
อ่านหนังสือไม่ทัน

kurorotak
22nd December 2011, 23:02
เตรียมตัวไว้ก็ดีน่ะครับ เพราะก่อนสอบเอนท์ มันจะเครียดมากจนเห็นว่านี้มันจิบๆ T_T

lanlanla
22nd December 2011, 23:11
เรียนวิทย์-คณิต มันทำให้ชีวิตน่าเบื่ออะ
สั่งงานเยอะมากบอกว่าเป็นการฝึกตัวเอง
ฝึกแต่เรื่องวิชาการ การใช้ชีวิตโง่มาก
ความรู้รอบตัวไม่เคยมี
เครียดกับการศึกษาไทย

Spermz
22nd December 2011, 23:21
เรียนวิทย์-คณิต มันทำให้ชีวิตน่าเบื่ออะ
สั่งงานเยอะมากบอกว่าเป็นการฝึกตัวเอง
ฝึกแต่เรื่องวิชาการ การใช้ชีวิตโง่มาก
ความรู้รอบตัวไม่เคยมี
เครียดกับการศึกษาไทย

ค่านิยมของคนสมัยนี้ก็ยังผิดๆกันเลยครับ

Phenomenom555
22nd December 2011, 23:40
ผมเองก็ผ่านจุดนั้นมาแล้วครับ ตอน ม.5 ผมก็เคยคิดเหมือนกันเรียนไปทำไมฟระ!! เรียนไปก็ไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวัน

กรดเบส ชีวโมเลกุล อะไรทั้งหลาย เหนื่อยก็เหนื่อย เยอะแยะมากมาย ฯลฯ

:ask เรียนไปทำไมฟระ เยอะแยะมากมายขนาดนี้

:answer สั้นๆเลยครับ เพื่อเอาความรู้ที่มีไปสอบเข้าเรียนมหาวิทยาลัย ความรู้บางอย่างอาจจะได้เอาไปใช้ แต่ไอที่เหลือก็นี่แหละครับ

เอามาไว้สอบเข้ามหาวิทยาลัย เพื่อให้เราได้เรียนต่อ จบมามีการงานที่ดีทำได้

:ask แล้วทำไมไม่ทำเหมือนเมืองนอก เค้าเรียนกันไม่เยอะ อยากต่อด้านไหนก็เรียนคณะด้านนั้นแล้วค่อยไปเรียนลึกๆในมหาลัย

:answer อันนี้มันคือการล้มเหลวของการศึกษาไทยครับ ถ้าจะโทษก็เนี่ยแหละครับ เป็นความล้มเหลวที่ถูกละเลยมานานแสนนาน

ผู้ใหญ่(ในกระทรวง)ทั้งหลายเค้าไม่เคยมองเห็นปัญหาเหล่านี้หรอกครับ เค้าไม่ได้มาเรียนแบบเรา เค้าก็โทษนู้นโทษนี่

หารู้ไม่ระบบที่มีอยู่ที่แหละ FAIL เด็กไทยเรียนเยอะๆมี IQ แต่ไม่มี EQ

:ask อ้าวแล้วผมก็ต้องมานั่งทนกับระบบเฮง-วยแบบนี้เหรอ

:answer ครับ!! ตราบใดที่ยังไม่มีใครมาปฏิวัติระบบการศึกษาแบบนี้ออกไป เด็กไทยก็ต้องเป็นศรีทนได้ทนกันต่อไปไม่จบไม่สิ้น

คิดในแง่ดีหลายๆรุ่นทั้งหลายเค้าก็ผ่านมาเหมือนกัน เราก็ต้องผ่านมันไปให้ได้ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

ป.ล.อยากเปลี่ยนที่เค้าปฏิวัติบ้านเมืองกัน มาปฏิวัติระบบการศึกษาไทยที่ล้มเหลวนี่ทีเถอะ ไม่งั้นอนาคตของชาติต่อไปอาจจะไม่เหลือ.....

Winters
23rd December 2011, 02:23
เด็กไทยเรียนเยอะๆมี IQ แต่ไม่มี EQ

คำนี้โดนสำหรับผมนะ *-*

ผมมีลูกพี่ลูกน้อง(พี่) อายุมากกว่าผม 8 ปี เรียนโครตเก่งเลยครับ พูดอังกฤษ สอบได้ที่ดีๆ แต่!!..

พอเขาออกมาทำงานเขาดันทำงานไม่ได้เลยครับเพราะว่า เข้ากับใครไม่ได้เลย ทะเลาะ ด่า มีเรื่องกับเพื่อนร่วมงานตลอดไปสมัครงานที่ไหน ทำได้ไม่กี่ สัปดาห์ก็ออก
เห็นแบบนี้ประมาณ 7-8 ครั้ง ทั้งๆที่เรียนเก่งมีความรู้พูดอังกฤษได้แต่เข้ากับใครไม่ได้เลย ก็ไม่มีความหมายครับ อย่างที่ผมเห็นด้วยกับคำว่า เรียนเยอะๆมี IQ แต่ไม่มี EQ เลย

atomza07
23rd December 2011, 11:50
ของผมเรียนไป เกรียนไป ครับ ไม่เครียด เกรด ก็ไม่ต้องออกมาดีแค่ เกือบดี ผมก็พอล้ะ พอจะสอบก็ ค่อยอ่านหนังสือ ครับ ทำให้สบาย มัน จะ สบาย เองครับ :cool:

parkdsnc
23rd December 2011, 12:09
ต้องเข้าใจว่าระบบการศึกษาไทยมันเป็นแบบนี้ครับ

-เรียนสายวิทย์ คณิต ดีแล้วครับ จะได้รู้เกี่ยวกับอะไรหลายๆ อย่างที่คนอื่นเขาไม่รู้
(และคิดว่าในชีวิตบางคนก็ไม่จำเป็นต้องรู้) ม.5 ไม่ต้องกลัวครับ ม.6 เจอยิ่งกว่านี้ และจะเจอมากกว่านี้ใน ระดับมหาลัย

-เราต้องเรียนทุกอย่างเพื่อเอาไปสอบมหาลัย ครับ อันนี้แน่นอนครับ
ไม่ว่าจะเรียน รู้เรื่องไม่รู้เรื่อง เรียนพิเศษมากแค่ไหน อ่านหนังสือ ทำตัวเลวไม่ดีอย่างไร ก็ไม่สำคัญถ้าคุณ เอ็นติด

-ข้อสอบประเทศไทยยากนะครับ ถ้าเทียบกับต่างประเทศ ไม่งั้นคนไทยคงไม่ติดโอลิมปิกวิชาการกันหรอกครับ
คนไทยเก่งนะครับ จะเอาไปเทียบกับการเรียนแบบต่างประเทศไม่ได้หรอกครับ เพราะประเทศไทยเป็นประเทศที่กำลังพัฒนา
ต้องแข่งขันกันทุกอย่าง ผิดกับประเทศที่เขาเจริญแล้ว พอจบม.6 คุณก็ไปหางานทำแยกบ้่านอยู่เอาตัวรอดได้ครับ

solowking2
23rd December 2011, 14:56
ต้องเข้าใจว่าระบบการศึกษาไทยมันเป็นแบบนี้ครับ

-เรียนสายวิทย์ คณิต ดีแล้วครับ จะได้รู้เกี่ยวกับอะไรหลายๆ อย่างที่คนอื่นเขาไม่รู้
(และคิดว่าในชีวิตบางคนก็ไม่จำเป็นต้องรู้) ม.5 ไม่ต้องกลัวครับ ม.6 เจอยิ่งกว่านี้ และจะเจอมากกว่านี้ใน ระดับมหาลัย

-เราต้องเรียนทุกอย่างเพื่อเอาไปสอบมหาลัย ครับ อันนี้แน่นอนครับ
ไม่ว่าจะเรียน รู้เรื่องไม่รู้เรื่อง เรียนพิเศษมากแค่ไหน อ่านหนังสือ ทำตัวเลวไม่ดีอย่างไร ก็ไม่สำคัญถ้าคุณ เอ็นติด

-ข้อสอบประเทศไทยยากนะครับ ถ้าเทียบกับต่างประเทศ ไม่งั้นคนไทยคงไม่ติดโอลิมปิกวิชาการกันหรอกครับ
คนไทยเก่งนะครับ จะเอาไปเทียบกับการเรียนแบบต่างประเทศไม่ได้หรอกครับ เพราะประเทศไทยเป็นประเทศที่กำลังพัฒนา
ต้องแข่งขันกันทุกอย่าง ผิดกับประเทศที่เขาเจริญแล้ว พอจบม.6 คุณก็ไปหางานทำแยกบ้่านอยู่เอาตัวรอดได้ครับ

ผมว่าประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ การนำไปสอบเข้า มหาลัย หรอกนะครับ
แต่มันอยู่ตรงที่ว่า เรียนไปแต่มันนำไปทำอะไร ไม่ได้นี่สิ -*-
มีรุ่นพี่ผมบอกว่า สอบ วิศวะคอมพิวเตอร์ ต้องใช้วิชาเคมีในการสอบด้วย
ผมก็ไม่ทราบนะว่ามันเอาไปทำอะไรกับคอมได้ ไอ้วิชา เคมี เนี่ย มันตรงกันที่ไหน
ทำไมสาย วิศวะคอม ถึงไม่เอาคนที่เค้าเก่งคอมจริงๆ เข้าไปหล่ะ ทำไมถึงเอาคนเก่ง เคมี เข้าไปแทน :sweat

gecko
23rd December 2011, 15:11
ไปผ่อนคลายครับสัก ชั่วโมง 2 ชั่วโมง เเล้วยอมรับความจริงที่เกิด เเล้วอ่านหนังสือต่อไปครับ เป้นวิธีที่ดีที่สุด
เพราะถ้ามั่วมาคิดว่า มันไม่ใช่ตัวเรา มันเสียเวลาครับ ยังไงก็เรียนให้จบม.ปลายก่อนเเล้วค่อยคิดครับ

_MaximiliaN_
23rd December 2011, 15:44
ตอนนี้เชื่อว่า ม.6 หลายคนก็เครียดอยู่ เพราะพรุ่งนี้สอบ GAT PAT :dash...

Powerexell
23rd December 2011, 15:47
พรุ่งนี้สอบ แกะ แพะ แล้วครับ แกะ กับ แพะ1 (คณิตศาสตร์ครับ) ยังอ่านไม่ทันเลยครับ

Spermz
23rd December 2011, 17:09
ผมว่าประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ การนำไปสอบเข้า มหาลัย หรอกนะครับ
แต่มันอยู่ตรงที่ว่า เรียนไปแต่มันนำไปทำอะไร ไม่ได้นี่สิ -*-
มีรุ่นพี่ผมบอกว่า สอบ วิศวะคอมพิวเตอร์ ต้องใช้วิชาเคมีในการสอบด้วย
ผมก็ไม่ทราบนะว่ามันเอาไปทำอะไรกับคอมได้ ไอ้วิชา เคมี เนี่ย มันตรงกันที่ไหน
ทำไมสาย วิศวะคอม ถึงไม่เอาคนที่เค้าเก่งคอมจริงๆ เข้าไปหล่ะ ทำไมถึงเอาคนเก่ง เคมี เข้าไปแทน :sweat

Silicon เอาไปสร้าง I7 ได้ครับ XD

AofLiverpool
23rd December 2011, 17:30
เครียดตอนให้งานเยอะๆ จะบ้าตาย

unsignmer
23rd December 2011, 17:41
สำหรับเด็กอาชีวะ เรื่องเรียนไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่

พอสั่งงานเท่านั้นแหละ ลุ้นกันชิหัยเลย พอสั่งเสร็จ เครียดเลย มีการบ้านอีกแระ -*-

jakajanwax
23rd December 2011, 17:50
โรงเรียนผมสอบเสร็จวันนี้ละ 555+

kenfatys
23rd December 2011, 17:53
มันเป็นความรู้อะนะ Biology ชีวะเนี่ย ผมเรียนเเล้วสนุก เลยสนุก เคมีก็พอได้
เเต่เกลียดคณิตศาสตร์มากๆ......
อีกอย่างถถึงจะชอบชีวะ เเต่ Biochemisty เคมีชีวะนี่โคตรเกลียดเลย..

ความรู้คนเรามันก็อยากเอามาใส่ตัวอยู่เเล้ว
เเต่ที่เราๆไม่ชอบกัน

เพราะมันโดนบังคับในวิชาที่ไม่อยากเรียน

kodomoke
23rd December 2011, 18:08
เหอะๆ ตอนนี้ผมก็เครียดครับ เรียนไม่รู้เรื่องเลย พรุ่งนี้สอบวันสุดท้ายละ วิชาคำนวณผ่านไปละสบายฉิว
เครียดกับวิชาที่คำนวณอ่ะ ผมไม่ค่อยเก่งทางนี้ เรียนมหาลัยด้วย หลังๆมา เริ่มเบื่อการเรียนครับ นั่งเล่นโทรศัพท์อย่างเดียว
แต่เคมีนี้ผมชอบแหะ ครูน่ารัก ^^

slowjor
23rd December 2011, 18:29
เอาหน่า เครียดเรื่องเรียนมันเป็นเรื่องปกติ ร้องเพลงดังๆครับ ช่วยคลายเครียดเยอะเลย
พรุ่งนี้ขอให้ น้องๆ ม.6 สอบได้คะแนนเยอะๆนะครับ สู้ๆ

Meganechan
23rd December 2011, 19:19
เครียด ตอนที่ สอบท่อง วิชาพระพุทธ ขนลุก และเครียดด้วย

แถม 50 นาที ยังกับ 2 ซ.ม พอหมดคาบเป็นอะไรที่ดีใจที่สุดเลย :heat

Buffalo
23rd December 2011, 19:46
ตอนนี้ก็เครียดครับ สุดๆเลย สายวิทย์-คณิต เรียนไม่รู้เรื่องแล้วยังฟลุกสอบติดห้องคิงอีก
ตอนนี้มีแค่เกมส์กับอนิเมะที่หล่อเลี้ยงชีวิตผมให้อยู่ไปวันๆ

diawnaja
23rd December 2011, 21:42
วันนี้สอบเคมี เก็บคะแนน ทำไม่ได้เลย อ่านไม่รู้เรื่อง แล้วตอนสอบดันปวดฉี่อีก เกรดเคมีปีนี้คงไม่ 1ก็2

พรุ่งนี้ต้องเริ่มอ่านหนังสือ และ เพราะสอบก่อนปีใหม่

ToshirO
23rd December 2011, 22:00
ผมไม่เคยเครียดเล๊ย(ขึ้นเสียงสูงโคตร) แต่ได้ 4.00 ตลอด ยังไม่เคยได้เกรดอื่น สาบานต่อหน้า "วากาเมะ" เลยก็ได้เอ๊า