PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เป็นไปได้หรือไม่ความสัมพันธ์ระหว่าง time machine กับ มนุษย์ต่างดาว[ในความคิดผม]

jirayu31363
29th December 2011, 14:26
ทั้งหมดนี้เป็นเพียงแนวคิดของผมเฉยๆนะครับ
คือผมคิดว่ามันจะเป็นไปได้รึเปล่าที่คนเราในปัจจุบันคิดว่า time machine นั้นไม่สามารถสร้างขึ้นมาได้แต่จริงๆแล้วมันอาจมีอยู่จริงเพียงแต่เราไม่รู้ถึงการมีอยู่ของมัน ไม่แน่ว่าในอนาคต time machine อาจถูกสร้างขึ้นได้สำเร็จ เพียงแต่ผู้ที่ใช้อาจเป็นสิ่งที่เราคาดไม่ถึง สิ่งที่ใช้มันอาจเป็นมนุษย์ต่างดาวที่เรามักจะเห็นบ่อยๆ ไม่แน่ว่าในอนาคตในอีกหลายร้อยปีข้างหน้า(หรืออาจนานกว่านั้น) โลกเราอาจจะถึงจุดจบ (หรือพวกเราได้ค้นพบดาวดวงใหม่แล้วเริ่มกระจายกันไปอาศัยตามดาวต่างๆ) เมื่อเราย้ายไปยังดาวดวงอื่นเราจึงต้องมีการปรับตัวเพื่อให้อยู่รอดจนสภาพร่างกายเราเริ่มเปลี่ยนไป ตอนนั้นพวกเราอาจจะเริ่มคิดหาวิธีที่จะกลับมาแก้ไขอดีตจึงสร้าง time machine ขึ้นมาเพื่อที่จะกลับแก้ไขอดีตหรืออาจนำตัวอย่างของสิ่งต่างๆไปยังอนาคตเพื่อจะได้สร้างโลกใหม่ขึ้นมา พวกเขาอาจต้องการที่จะกระตุ้นให้พวกเราเริ่มสนใจในเทคโนโลยีต่างๆ เพื่อที่อนาคตเราจะได้หยุดยั้งวันสิ้นโลกนั้นได้ทันเวลา เพื่อที่อนาคตของเราโลกจะได้คงอยู่เหมือนเดิม

จบแล้วคร้าบบบบบบ

ปล นี่เป็นเพียงแนวคิดของผมนะครับ :sweat
ปล2 แนวคิดนี้เอาไปทำหนัง sci fi ได้เลยนะครับเนี่ย 555 :eek:

rokill123z
29th December 2011, 14:35
ผมก็มีแนวคิดของผมเช่นกันครับ
เรื่องของ มนุษย์ต่างดาวแล้ว ไทม์ แมชชีน ผมว่ามมันจะต้องสำเร็จซํกวันหนึ่ง ในแนวคิดของผม ผมว่า ในอนาคตมนุษย์โลกของเราได้เคลื่อนย้ายไปอยู่ดาวดวงอื่นได้สำเร็จ และร่างกายเริ่มปรับตัวเข้ากับภูมิอากาศ
หลายล้านปีเข้าก็เริ่มมีหน้าตาที่แปลกประหลาดไป จนกระทั่งสร้าง ไทม์ แมชชีน สำเร็จ พวกเขาจึงย้อนเวลาและกลับมาที่โลก เพื่อที่จะสร้างสิ่งต่างๆ เช่น มหาปิรามิด สโตนเฮนส์ และ สฟิงส์
พวกเขาที่ได้ย้อนเวลากลับมาที่มีเครื่องมือทันสมัยมากมาย ได้สร้างของพวกนี้ คนยุกโบราณจึงคิดว่าเขาเป็นเทพเจ้า จึงมีความเชื่อเรื่องเทพเจ้าในต่อมา จนถึงปัจจุบัน

มันเป็นเพียงแนวคิดของผม

teerachai212
29th December 2011, 14:40
มีโอกาสเปนไปได้นะ เพราะพวกต่างดาว เทคโนโลยีมันสูงกว่าเรามาก ใครจะไปรุละเนาะ ว่า คนที่เราเดินผ่านอาจจะเปน มนุษย์ต่างดาวกอได้

ไม่กอ แบบในโดเรม่อนอะ มี time machine ย้อนเวลามา

mookll
29th December 2011, 17:26
น่าเป็นไปได้นะครับ ผมชอบเรื่องแบบนี้

Eryx
29th December 2011, 19:02
งั้นลองฟังของผมมั้ง..จะสรุปสั้นๆนะ

ที่พวกเราไม่เห็นใคร หรืออะไร ที่มาจากอนาคตเลย นั่นก็เพราะ....

มนุษย์เราสร้างมันไม่ได้....หรือก็คือ ไม่สามารถเข้าไปยุ่งกับเวลาได้เลยนั่นเอง...

ผมว่าจักรวาลนี้มีกฏเหล็ก ที่ไม่สามารถข้ามมันได้ ก็คือกฏแห่งเวลานั่นเอง

เพราะท่ามองให้ไกลแล้ว มันก็เหมือนการโกง เพราะท่ามีมันแล้ว

คนที่ตายก็จะไม่ตาย คนที่เกิดก็ไม่ได้เกิด แถมจะถลำลึกเข้าไปพัวพันธ์กับกฏแห่งกรรมซะงั้น

jirayu31363
29th December 2011, 19:28
งั้นลองฟังของผมมั้ง..จะสรุปสั้นๆนะ

ที่พวกเราไม่เห็นใคร หรืออะไร ที่มาจากอนาคตเลย นั่นก็เพราะ....

มนุษย์เราสร้างมันไม่ได้....หรือก็คือ ไม่สามารถเข้าไปยุ่งกับเวลาได้เลยนั่นเอง...

ผมว่าจักรวาลนี้มีกฏเหล็ก ที่ไม่สามารถข้ามมันได้ ก็คือกฏแห่งเวลานั่นเอง

เพราะท่ามองให้ไกลแล้ว มันก็เหมือนการโกง เพราะท่ามีมันแล้ว

คนที่ตายก็จะไม่ตาย คนที่เกิดก็ไม่ได้เกิด แถมจะถลำลึกเข้าไปพัวพันธ์กับกฏแห่งกรรมซะงั้น
ใช่ครับ สิ่งนั้นอาจเป็นสิ่งที่บางทีเราอาจไม่สามารถปฏิเสธมันได้
แต่ก็อย่างที่บอกครับว่านี่เป็นเพียงแนวคิดอีกแนวคิดหนึ่งของผม :)

000TripleZeRo000
29th December 2011, 19:42
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=1eQlQrG4pb8

http://www.youtube.com/watch?v=ZV4S92V_7Tk&feature=player_embedded

http://www.youtube.com/watch?v=ZVfLz5jQALo&feature=player_embedded

มาเยี่ยมบล็อกของเราหน่อยนะ มีหลายเรื่องให้ดู

Type-7442
29th December 2011, 19:43
ัสั้นๆง่ายๆ

การแหกกฏของเวลาไม่มีทางเป็นจริงได้ คือ ย้อนไม่ได้ และ ไปอนาคตก็ไม่ได้

ถ้าหากมันทำได้ คนที่ฉลาดและเก่งที่สุดในจักรวาลที่เคยมีมา อย่างพระพุทธเจ้าก็ตรัสผิดสินะครับ..

มันคือ สิ่งที่ไม่สามารถเป็นจริงได้ คือ ไม่ต่างกับ มีทุกอย่างเที่ยงแหละครับ มันก็ไม่มีทางเป้นจริงได้เลย

Tiair
29th December 2011, 19:46
สำหรับผมนะ

Tm(time machine) และมนุษย์ต่างดาว มันอาจจะมีหรือไม่มี มันอาจจะเกิดขึ้นในอนาคตหรือไม่เกิด ผมไม่รู้หรอกครับ แต่ที่ผมรู้คือ วันนี้ ตอนนี้ เวลานี้

ผมว่านะ เราควรที่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ ถ้ามันจะเกิด เราจะไปทำอะไรได้ ครับ สิ่งที่มันจะเกิดมันก็ต้องเกิด เพราะฉะนั้น วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน และ พรุ่งนี้ต้องดีกว่าวันนี้

ครับ (สำหรับผม นี้แหละ คือ แนวทางดำเนินชีวิต)

thanakom03
29th December 2011, 20:15
มันแค่เป็นเพียงจิตตนาการ ครับ มนุษย์ต่างดาวมีจริง แต่ระยะล้านไกลมาก ระบบสุริยะ กาแล๊คชี่ของเรา และ อีก กาแล๊คชี่อีกมากมาย แค่เราจะไป ดาวอังคารก็ เป็นปีๆ แล้ว นอกจากว่าพวกต่างดาวมันจะโดนทาง ความเร็วแสง 55+
หลุมดำ อาจเป็นหนอนเวลาที่ไปอีกช่วงเวลานึง ยังไม่มีใคร รู้ว่ารูหนอนนั้น ถ้าเข้าไปแล้ว จะเป็นยังไง มันยังเป็นปริศนา แต่หากรู้แล้ว

scapegoat_7
29th December 2011, 20:30

final destination อิอิอิ

CrYzTeX
29th December 2011, 20:30
อะไรที่เราๆจิตนาการไว้ในหัวทุกๆอย่างมันมีหมดแหละ....อยูที่ว่าจะหาเจอหรือสร้างขึ้นมาเอง

เราสามารถข้ามไปยังอนาคต หรือ ย้อนสู่อดีตได้ด้วยความรู้สึกที่....ผ่านไปแล้ว และ กำลังจะผ่านเข้ามา

ลองไปดูหนัง Sci-fi พวก Jumper หรือ Star War ดูนะครับ เวลาที่ teleport ไปที่ต่างๆหรือเดินทางด้วยความเร็วแสงนั้น...มันจะยุบเข้าไปในตัวเรา

ถ้าเราไม่ใช้สิ่งมีชีวิตเป็นๆก็ไม่สามารถข้ามเวลาพร้อมกับเครื่องมือได้ หรือ ถ้าคุณเป็นแกนกลาง คุณก็จะไปได้แค่ร่างกาย....เสื้อผ้าคุณจะไม่ได้ตามไปด้วย

เหมือนกับ การเร่งเวลาให้ตัวเอง ซึ่งนั้น....มันผิดกฏมากๆ อาจจะทำให้ตัวเราแก่ตายในที่สุด เพราะการโกงเวลา (ไม่ใช่เร่งเวลาตัวเองนะครับ...มันคือการเร่งเวลาทุกๆอย่างใกล้ๆตัวเรา)

...เลิกคิดเถอะครับ เรื่องย้อนสู่อดีต-ไปสู่อนาคตอันแสนไกล

โลกไม่สามารถใช้หน่วย ความเร็วแสงได้ ถ้าใช้ได้....ป่านนี้เราคงจับแสงได้แล้ว เพราะอะไร...ความเร็วเหนือเสียงเราก็สัมผัสได้แล้วไม่ใช่หรอ ??

สิ่งเดียวที่ตอนนี้ทำได้ก็คือ หยุดเวลาด้วยการแช่เย็น.... มันคือการไปอนาคตแบบใจเย็นและทางเดียวที่เห็นผลได้จริงที่สุด แต่...อะไรน่าจะรู้นะครับ

bararasza
29th December 2011, 20:34
มันเจ๋งนะคิดเหมือนผมเลย ที่ว่า ไอ้ ยูเอฟโอ มันก็คือเครื่อง ทามแมชชีนนั่นแหละ

หรืออีกอย่างคือ ทามแมชชีนไม่มีทางสำเร็จ เนื่องจาก ถ้ามันสำเร็จก็มีคนจากอนาคตโผล่มาหาแล้วสิแบจะๆๆเค้าจะมาหลบๆซ่อนๆทำไม

หรือบางที ผี วิญญาณ ที่เห็น ที่ได้ยินเสียง ที่สัมผัสได้ก็อาจจะเป็น คนจากอนาคต หรือยังไงก็ได้ ทุกอย่างมันสามารถมาเกี่ยวกันได้หมด

bararasza
29th December 2011, 20:37
โลกไม่สามารถใช้หน่วย ความเร็วแสงได้ ถ้าใช้ได้....ป่านนี้เราคงจับแสงได้แล้ว เพราะอะไร...ความเร็วเหนือเสียงเราก็สัมผัสได้แล้วไม่ใช่หรอ ??

โลกเคลื่อนย้าย สสารด้วยความเร็วแสงได้แล้วครับ ในระยะสั้นและวัตถุโ๕รตเล็ก (เคยเห็นในYoutube อยู่แว๊บๆ หรือรายการ True vision ผมจำไม่ได้ไม่ได้ฝันนะครับ ที่มีปะติสสาร กับ สสาร ถ้ากระทบกันจะทำให้ทั้ง2สิ่งแตกสลายไร้ชิ้นส่วนไปเลย เห็นเค้าบอกว่า มันต้องใหญ่กว่านี้แล้วคิดค้นได้ว่าสามารถหลบ หินอุกกาบาต และขยะอากาศ ได้อย่างไร เพราะถ้าพุ่งไปชนแน่ๆ**อุกกาบาตมีแม่เหล็กก็เปิดเครื่องต่อต้านให้อุกกาบาตกะจายห่างออกไป** คิดบ้าๆครับ)

CrYzTeX
29th December 2011, 20:42
ก็เพราะมันเป็นสสารไงครับ ถึงเดินทางด้วยแสงได้ เพราะมันไม่ใช้สิ่งมีชีวิต

มนุษย์ ไม่สามารถทนรับแรง จี ที่อภิมหากดดันสุดๆได้ครับ หากถ้าใครยอมเสี่ยง เราจะเห็นร่างคนๆนั้นกลายเป็นซุบไปเลย

จริงๆมันก็สามารถทนได้นะ ถ้าในที่อยู่นั้นมี แรงโน้มถ่วงที่สมดุลพอที่จะไม่เปลี่ยนแปลงตามสภาพแรงจี น่ะครับ

แอปเปิ้ล ตกจากพื้นความสูง...4เมตรด้วยความเร็วตามแรงดึงดูดของโลก ทำไมเปลือกนอกเท่านั้นหละ..ที่ชํ้า ทำไมเรายังสามารถกินส่วนที่อยู่ข้างในได้....โดยที่ไม่มีการชํ้าอะไรเลย

สรุปแบบแปลกๆก็คือ ถ้าทำเครื่อง time machine ได้ และทำการไปสู่อนาคต เอ่อ มันก็จะไปแค่เครื่อง time machine(หรือแกนกลางที่บิดเบือนกาลเวลา) เท่านั้นที่จะไปสู่อนาคต

สิ่งมีชีวิตต่างๆจะไม่สามารถเกาะผ่านเข้าไปได้โดยสิ้นเชิง

อย่างเช่น...ถ้าไม่ทำให้ time machine นั้นติดกับร่างกายเหมือน Nano suit ก็ไม่สามารถผ่านด้วยกันได้ครับ

ตามทฤษฏีของไอสไตน์ เมื่อความเร็วเข้าใกล้ความเร็วแสง เวลาจะเป็นศูนย์ สมมติ ให้ฝาแฝดสองคน คนหนึ่งเป็นนักบินอวกาศ อีกคนเป็นผู้สักเกตุการณ์บนพื้นโลก
นักบินอวกาศ เดินทางด้วยความเร็วแสงตลอดเวลาไปนอกโลก ตลอดเวลาที่เดินทางเขาจะไม่รู้สึกอะไรเลย แต่เมื่อกลับมาที่โลก พบว่า เวลาผ่านไป 50 ถึง 100 ปีแล้วเป็นต้น จนอีกคนที่เป็นผู้สังเกตการณ์บนโลก อาจแก่หรือตายไปแล้วก็ได้เมื่อเขากลับมาครับ

xxxlnwjung1
29th December 2011, 20:43
ทั้ง Time Machine และ มนุษย์ต่างดาว
ผมว่าอย่่างแรกมันเหลวไหล เพราะมันเริ่มมาจากพวกเรื่องแต่งและนวนิตาย
ใครมีทฤษฏีของนักวิทยาศาสตร์ขอดูหน่อยอยากเห็น

bararasza
29th December 2011, 20:51
เราก็สสารหรือปล่าว ตัวเรา ประกอบด้วย สารใน ตารางธาตุหรือปล่าว งั้นต้องแยกก่อน แล้วประกอบใหม่ซึ่ง ใครคิดได้ก็คิดเถอะ -..- แต่ผมว่าบนอวกาศ มันไม่น่าจะมีแรงจี นะเพราะ มันไม่มีแรงดึงดูด(ผมเดาๆ)

แต่ร่างกายคงแหลกเป็นผงชูรส

bararasza
29th December 2011, 20:53
ทั้ง Time Machine และ มนุษย์ต่างดาว
ผมว่าอย่่างแรกมันเหลวไหล เพราะมันเริ่มมาจากพวกเรื่องแต่งและนวนิตาย
ใครมีทฤษฏีของนักวิทยาศาสตร์ขอดูหน่อยอยากเห็น

ทามแมชชีน เป็นไปได้ คงจะยาก มนุษย์ต่างดาว 100%มีจริงไม่เคยเห็นแต่ จักรวาล ให้ตายเทอะ กว้างกว่าระบบสุริยะ กว้างกว่าทางช้างเผือก ท่านสำรวจหมดแล้วหรือ หากจะบอกว่า มนุษย์ต่างดาวไม่มีจริง โลกอื่นก็มี กาแล๊กซี่ ระบบดาวอื่นหรืออาจจะเป็น จักรวาลอื่น

ปล.ท่านในที่นี้หมายถึงนักสำรวจอวกาศครับ
ปล.2 คุยเรื่องจินตนาการ อาจจะเพ้อฝัน มันก็สนุกดีครับ ผมชอบ^^

CrYzTeX
29th December 2011, 20:57
ผมหมายถึงบนโลก !! ไม่ใช่อวกาศ จะไปอนาคตด้วยอวกาศทำไมหละ อวกาศมันเดินทางด้วยแสง ถ้าเดินทางด้วย ไมล์ อีกกี่ชาติมันจะถึง !!

ส่วนเรื่องมนุษย์ต่างดาว ผมเชื่อนะ เพราะตอน อุกบาตชนโลกมันก็บอกความบังเอิญแบบสุดๆว่า ดาวเคราห์ดวงนี้โชคดีแค่ไหนที่มีสิ่งมีชีวิตดำรงอยู่

บางทีอุกบาตลูกนั้นอาจจะมาจากที่ไหนดวงดาวนั้นพังทลายลงจากที่ๆไกลมาก

bararasza
29th December 2011, 21:00
จะมีทามแมชชีนก็คงต้องดึง อวกาศเข้ามาซ้อนกัน

jengdexinw
29th December 2011, 21:05
ส่วนตัวก็ชอบเรื่องประเภทนี้น่ะครับ แต่รอดูวันจริงกัน! 555+

CrYzTeX
29th December 2011, 21:07
เราไปสู่อนาคตด้วยแกนกลาง/สิ่งของรอบๆแกนกลาง/บนดาวที่ตั้งของแกนกลางหรือที่ไหนก็ได้ในจักรวาล

ถ้าอย่างงี้เวลาจะไปสู่อนาคตเราถึงกับต้องรวมเป็นหนึ่งเดียวกับ จักรวาลเลยหรอครับ??

Zean_Neo
29th December 2011, 21:08
ขอระบายนอกเรื่องหน่อยๆ แนวคิดผม : ตามภาพยนตร์ เห็นว่า จะมีการย้อนเวลา กลับอดีตเอย ไรเอย แต่ผมคิดว่ามันทำให้ กาลเวลา ในปัจจุบัน ที่ต่อกับ3ช่วง อดีต ปัจจุบัน อนาคต เกิดปัญหา อาทิ ย้อนกลับอดีต แค่ ไปโค่นต้นแอพเปิล ไอแซค นิวตัน ก็คงไม่ สามารถ ค้นพบ เรื่องแรงโน้มถวง โลก ในการกระทำในอดีต มันอาจจะ ทำให้การเวลา , เหตุการณ์ ในอนาคต พลิกผัน ได้ อย่าหาว่า บ้าเลย บ้าอยู่แล้ว

CrYzTeX
29th December 2011, 21:12
^
ก็แค่ย้อนไปเฉยๆแบบไปในที่ ที่ไม่มีใครอยู่น่ะครับ มันก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้

เช่น เราไปขโมยกินแอปเปิ้ลเมื่อ10ปีก่อนและพ่อค้า-แม่ค้า จำหน้าเราได้แบบเหมือนเป็นพ่อ-แม่คุณเลย

แล้วบังเอิญจริงๆคนที่คุณไปขโมยแอปเปิ้ลเมื่อ10ปีก่อนนั้นเป็นพ่อ-แม่คุณ...คุณจะทำอย่างไร

คุณก็จะต้องย้อนเวลาก่อนที่จะ...ทำการย้อนเวลาไปยัง10ปีก่อนครั้งแรก ห้ามตัวเองว่าอย่าย้อนไปยังอดีตแบบหัวเด็ดตีนขาด

เมื่อทำแบบนี้แล้ว คุณจะหลุดพ้นจากห่วงเวลาแล้วกลายเป็นคนที่เพิ่งถูกห้ามว่าไม่ให้ไปยัง10ปีก่อนครับ

แล้วพ่อ-แม่คุณจะจำอะไรไม่ได้เกี่ยวกับ10ปีก่อนที่คุณไปขโมยแอปเปิ้ลกินครับ

ที่ผมยกตัวอย่างแบบนี้..ในภาพยนตร์ ไม่มีการทำแบบนี้ ผมเลยหาตัวอย่างไม่ได้ ผมเลยคิดเอาเองครับ

ขโมยแอปเปิ้ล(อดีต) พ่อแม่จำหน้าเรา(ปัจจุบัน) ย้อนเวลาไปบอกตัวเราที่กำลังจะไปยัง10ปีก่อน(อนาคต)

Zean_Neo
29th December 2011, 21:14
.. มัน .... ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร

bararasza
29th December 2011, 21:17
^
ก็แค่ย้อนไปเฉยๆแบบไปในที่ ที่ไม่มีใครอยู่น่ะครับ มันก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้

เช่น เราไปขโมยกินแอปเปิ้ลเมื่อ10ปีก่อนและพ่อค้า-แม่ค้า จำหน้าเราได้แบบเหมือนเป็นพ่อ-แม่คุณเลย

แล้วบังเอิญจริงๆคนที่คุณไปขโมยแอปเปิ้ลเมื่อ10ปีก่อนนั้นเป็นพ่อ-แม่คุณ...คุณจะทำอย่างไร

คุณก็จะต้องย้อนเวลาก่อนที่จะ...ทำการย้อนเวลาไปยัง10ปีก่อนครั้งแรก ห้ามตัวเองว่าอย่าย้อนไปยังอดีตแบบหัวเด็ดตีนขาด

เมื่อทำแบบนี้แล้ว คุณจะหลุดพ้นจากห่วงเวลาแล้วกลายเป็นคนที่เพิ่งถูกห้ามว่าไม่ให้ไปยัง10ปีก่อนครับ

ที่ผมยกตัวอย่างแบบนี้..ในภาพยนตร์ ไม่มีการทำแบบนี้ ผมเลยหาตัวอย่างไม่ได้ ผมเลยคิดเอาเองครับ
พ่อแม่ตีตายเลย 55

Msguzs
29th December 2011, 21:19
เราย้อนเวลาไม่ได้ครับ

นี้คือความจริงและสิ่งที่เป็นจริง

ถ้าย้อนได้ คงมั่วไปหมด = = เพราะตัวจริงในปัจจุบันไม่รู้หายไปไหน 555

Ningfz
29th December 2011, 21:31
ชอบบบบจังเลยแนวนี้ ><
อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าเดินทางข้ามเวลาได้แล้วจะเป็นยังไง !??

jomemy
29th December 2011, 21:40
จิตนาการคนเราไม่มีที่สิ้นสุด และ หลายๆสิ่งบนโลกนี้ เกิดขึ้น จาก จิตนาการ

Gu Pai!
29th December 2011, 21:57
ผมก็มีแนวคิดของผมเช่นกันครับ
เรื่องของ มนุษย์ต่างดาวแล้ว ไทม์ แมชชีน ผมว่ามมันจะต้องสำเร็จซํกวันหนึ่ง ในแนวคิดของผม ผมว่า ในอนาคตมนุษย์โลกของเราได้เคลื่อนย้ายไปอยู่ดาวดวงอื่นได้สำเร็จ และร่างกายเริ่มปรับตัวเข้ากับภูมิอากาศ
หลายล้านปีเข้าก็เริ่มมีหน้าตาที่แปลกประหลาดไป จนกระทั่งสร้าง ไทม์ แมชชีน สำเร็จ พวกเขาจึงย้อนเวลาและกลับมาที่โลก เพื่อที่จะสร้างสิ่งต่างๆ เช่น มหาปิรามิด สโตนเฮนส์ และ สฟิงส์
พวกเขาที่ได้ย้อนเวลากลับมาที่มีเครื่องมือทันสมัยมากมาย ได้สร้างของพวกนี้ คนยุกโบราณจึงคิดว่าเขาเป็นเทพเจ้า จึงมีความเชื่อเรื่องเทพเจ้าในต่อมา จนถึงปัจจุบัน

มันเป็นเพียงแนวคิดของผม

คิดเหมือนผมเลย จริงๆแล้ว มนุษย์ต่างดาว อาจจะเป็นมนุษย์ เราเองนี้หละ ส่วน ไทม์ แมชชีน ผมว่ามันต้องได้สักวันหละน่า หรือไม่ก็ ทคโนโลยี ที่เรามีใช้กันจนทุกวัน มีคนจากอนาคตมาบอกวิธีสร้าง????

หรือถ้าสร้าง ไทม์ แมชชีน ไม่ได้ มันก็คงเป็นกฏ อย่างที่ว่ากัน

อย่างคอมพิวเตอร์ มันสับส้อนนะคุณว่าไหม?? ใครหละเป็นคนคิดมันได้??? และผมก็เห็นอีกข้อมูลนึง ใน JKG นี้หละ คือ เทคโนโลยีต้นแบบ พวกนี้มันมาจากต่างดาว!!! ???? และ ข่าวที่ FBI จับแฮคเกอร์ ที่อ้างว่ามาจาก

อนาคต และหายตัวไป???? และ ข่าวที่ว่า มีทหารที่อ้างว่ามาจากอนาคตมาเตือนเรื่อง การสร้างหลุมดำจำลอง ที่จะเป็หายนะต่อโลก????? หรือ ทั้งหมด เป็นเพียงข่าวลือ???? (ถ้าคนที่อ่านทันก็คงเก็บไปคิดเหมือนผมสินะ)

โลกเรายังมีอะไร ซับส้อนอีกเยอะ

CrYzTeX
29th December 2011, 22:05
ถ้าเราไม่ได้ตามแรงดึงดูดของโลกหรือดาวดวงอื่นๆเราจะหยุดนิ่งอยู่ที่เดิม และ...เวลาที่เรารับรู้ได้ก็จะยังคงเหมือนเดิม

ถ้ายังไม่เข้าใจ ลองชูนิ้วชี้ขึ้นแล้วเอามือปัดไปมาข้างบนนิ้วชีดูครับ

มือข้างที่ปัดเวลาจะไม่หยุด ส่วน นิ้วที่ชูอยู่มันจะหยุดนิ่ง

ถ้าทำสิ่งนี้ในจักรวาล มันก็เป็นอีกทางนึงที่สามารถไปสู่อนาคตได้ครับ

_peerapat_
29th December 2011, 22:09
ต้องไปดู Stiens;Gate

หนุ่มหน้าหวาน
29th December 2011, 22:15
มันจำเป็นด้วยหรอครับที่มนุษย์ต่างดาวจะฉลาดกว่ามนุษย์อันสุดประเสริฐ

CrYzTeX
29th December 2011, 22:16
^
ถ้าลองใช้ความคิด ก็น่าจะเท่ากัน หรือ เท่าอย่างด้อยอย่าง หรือ โคตรลํ้ายุคเลย

vandersar
29th December 2011, 22:20
ถ้าใครสนใจเรื่องแบบนี้ เกี่ยวกับมนุษย์ต่างดาว
ก็เข้ามาดูข้อมูลจากพวกเราก็ได้นะคับ facebook ชมรม ลึกลับ ขอบคุณคับ
:bye:bye:bye:bye:bye:bye:bye:bye:bye
:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

RES_PAUL
29th December 2011, 22:21
อ่านแต่ล่ะเรปแล้วปวดหัววิชาการล้วน = =''

LollicakeXD
29th December 2011, 22:32
สิ่งที่ มนุษ บอกว่าเหลวไหล ทุกๆ อย่างบนโลกใบนี้ มันได้เป็นไปหมดแล้ว! ลองคิดกลับ ไปยุค 200 ปีที่แล้ว... มีคนๆนึง บอกว่า "ผมว่าในอนาคต พวกเราจะออกทะลุท้องฟ้านั้นไปได้" คนอืนๆ เช่นพวกคุณก็จะบอกว่า 55555555555+ เหลวไหลวะ ใครจะไปได้ ขนาดบินยัง บินไม่ได้ เล๊ย!! มีคนที่ใหน บินได้ ติงต๊อง.... ตอนนี้ เรามีทั้ง TV ดาวเทียม.... เครื่องบินเจ็ท... มือถือ คอมพิวเตอ! พวกนี้ เป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้เหรอ??? หนัง SCI FI สมัยก่อน.... ก็เรื่อง คน ที่คิดค้น สิ่งที่บินได้ไง.... อีก 600 ปีข้างหน้าเด่วก็รู้เอง

Flyingsheep
29th December 2011, 22:50
สิ่งเดียวที่สามารถ ย้อนเวลาหรือทำนายอนาคตได้ ก็คือ ความคิด ครับ
โอกาสที่จะได้เจอมนุษย์ต่างดาวคือ 1 < inf หรือ เอา 1 หารจำนวนดาวทุกดวงในจักรวาล ครับ
แต่ inf > 0 เสมอ คิดกันง๊ายง่าย คือ โอกาสทั้งหมด จะมากกว่า 0 แต่ไม่ถึง 1 ฮ่าๆๆๆ
ทฤษฎีของผมเองนะครับ ผิดถูกขออภัย

spykesDR.
29th December 2011, 23:46
สิ่งที่ มนุษ บอกว่าเหลวไหล ทุกๆ อย่างบนโลกใบนี้ มันได้เป็นไปหมดแล้ว! ลองคิดกลับ ไปยุค 200 ปีที่แล้ว... มีคนๆนึง บอกว่า "ผมว่าในอนาคต พวกเราจะออกทะลุท้องฟ้านั้นไปได้" คนอืนๆ เช่นพวกคุณก็จะบอกว่า 55555555555+ เหลวไหลวะ ใครจะไปได้ ขนาดบินยัง บินไม่ได้ เล๊ย!! มีคนที่ใหน บินได้ ติงต๊อง.... ตอนนี้ เรามีทั้ง TV ดาวเทียม.... เครื่องบินเจ็ท... มือถือ คอมพิวเตอ! พวกนี้ เป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้เหรอ??? หนัง SCI FI สมัยก่อน.... ก็เรื่อง คน ที่คิดค้น สิ่งที่บินได้ไง.... อีก 600 ปีข้างหน้าเด่วก็รู้เอง
ผมว่าจริงนะ สิ่งที่คนในอดีตคิดว่าเหลไหลหรือคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ แต่สิ่งที่พวกเขาคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้มันก็เกิดขึ้นแล้ว มีจริงแล้ว ของอย่างนี้มันต้องใช้เวลา คนในอดีตเขาก็ไม่ได้ใช้เวลาแค่ช่วงหนึ่งๆเท่านั้น อาจจใช้เวลาะนาน ยุคเราก็เหมือนกันในช่วงที่เรามีชีวิตอยู่เราก็อาจคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ นั้นเพราะว่าช่วงชีวิตของคนเรานั้นมันยาวนาน เลยคิดไปเองว่ามันเป็นไปไม่ได้ ลองนึกถึงช่วงเวลาอีก สัก 50 ปี 100 ปี หรือ นานกว่านั้น ผมว่าเทคโนโลยีในยุคนั้นก็คงไปไกลกว่ายุคที่เราอยู่มากละครับ เราคงไม่มีโอกาศอยู่ถึงขนาดนั้นหรอก

Fairy
30th December 2011, 01:23
การย้อนเวลานั้นถ้าเกิดมันมีจริงคงต้องถูกควบคุมอย่าเข้มงวดแน่ๆ

เพราะการกระทำเล็กๆในโลกของอดีตอาจส่งผลเสียระยะยาวต่ออนาคตได้

การย้อนเวลาไม่ใช้เรื่องเพ้อฝันแต่ที่ต้องระวังคือการใช้มันให้ถูกทาง....

CrYzTeX
30th December 2011, 01:24
^
อีกครั้งละกัน

เราไปขโมยกินแอปเปิ้ลเมื่อ10ปีก่อนและพ่อค้า-แม่ค้า จำหน้าเราได้แบบเหมือนเป็นพ่อ-แม่คุณเลย

แล้วพ่อ-แม่คุณจะจำอะไรไม่ได้เกี่ยวกับ10ปีก่อนที่คุณไปขโมยแอปเปิ้ลกินครับ

ขโมยแอปเปิ้ล(อดีต) พ่อแม่จำหน้าเรา(ปัจจุบัน) ย้อนเวลาไปบอกตัวเราที่กำลังจะไปยัง10ปีก่อน(อนาคต)

Zephirozz
30th December 2011, 11:49
ทฤษฏีผมคือ สร้าง Mass Relay ใน Mass Effect - -

amfinethx
30th December 2011, 15:43
คิดเหมือนผมเปี๊ยปปปปปปเลย:pleasantry

HapPyFridaY
30th December 2011, 16:10
งง สุดๆเลยกระทู้นี้

ในความคิดผมนะ (มั่งดิ) Time Machine เป็นไปได้ยากมากที่มีจริง เพราะ คุณอาจย้อนไปอดีตได้ (เพราะอดีตมันแน่นอน) แต่ตัวคุณก็ไม่สามารถย้อนมาเวลาปัจจุบันได้ เพราะ อนาคตมันไม่มีจริง (เคยดูเดจาวูป่ะ) มันเปลี่ยนแปลงได้เรื่อยๆ ตามการกระทำนี่แหละ เพราะสิ่งมีชีวิตมีความคิด จึงคาดเดาไม่ได้ว่าจะทำอะไร ไม่ใช่ก้อนหิน
ส่วนมนุษย์ต่างดาวนั้น ถ้าข้ามกาแลคซี่มา ผมคิดว่าทฤษฎีรูหนอน เป็นอะไรที่ฟังดูสมเหตุสมผลมากๆ
แค่เนี้ยแหละ

Eryx
30th December 2011, 16:48
มันงงเพราะอธิบายกันด้วยการพิมก็ยากอยู่แล้ว...

ยิ่งมาเจอคนอธิบายไม่รู้เรื่องนี่....

The End....

magic321
30th December 2011, 17:28
เรื่องของเวลา เป็นเรื่องที่ซับซ้อนมากๆครับ มากกว่าเทคโนโลยีในโลกนี้ทั้งหมดอีก
เพราะเทคโลยีเป็นสิ่งที่เรารู้และเข้าใจถึงสร้างมันขึ้นมาได้ และถ่ายทอดสู่ผู้อื่นได้ครับ
แต่เวลา มนุษย์เรารับรู้-รู้สึก แค่เพียงว่ามันผ่านไปเท่านั้นเอง

มหาบรุษ ที่ฉลาดที่สุดในโลกได้กล่าวไว้เพียงว่า
อดีตคือสิ่งที่ดับสูญไปแล้ว ผ่านไปแล้ว
อนาคตคือความกลวง ไม่มีตัวตนใดๆ

เมื่อความกลวงมาถึง มันจะมีตัวตนทันที และจะมีความกลวงความไม่มีตัวตนใหม่ๆเกิดขึ้นเรื่อยๆ
เช่น พรุ่งนี้ คืออนาคต เมื่อเราก้าวเท้าเข้าสู่ อนาคต(พรุ่งนี้) อนาคตนั้นจะกลายเป็นปัจจุบัน(วันนี้) ทันที และวันต่อไปจะเป็นพรุ่งนี้แทน

ส่วนอตีต คือสิ่งทีดับสูญไปแล้วไม่มีตัวตนใดๆ
ข้อยกตัวอย่างสิ่งที่ดับสูญไปแล้วเช่นเรา จุดเทียนไว้ 1 เล่มแล้วปล่อยให้มัน ลุกไหม้จนหมด เราจะสามารถมีกระบวนการนำเทียนเล่มเก่า กลับมาให้เป็นสภาพเิดิมก่อน
จะลุกไหม้จนหมดได้อย่างไร ไม่ใช่นำไปหลอมใหม่นะ เพราะถึงหลอมใหม่ ถึงจะได้เทียนกลับคืนมา แต่ก็ไม่ใช่เทียนเล่มเดิมที่ลุกไหม้ไปแล้ว
^
^จากข้อความที่ยกตัวอย่างไป ขนาดสิ่งของที่จับต้องได้(สาร+สสาร) ยังมีความเป็นไปได้น้อยมากที่จะนำกลับมา
แต่เวลาเราแค่รู้สึก จับต้องไม่ได้ รับรู้แค่เพียงแต่ว่ามันผ่านไปเรื่อยๆ หากจะย้อนเวลา หรือเดินทางไปสู่อนาคต คงจะยากมากๆเลยทีเดียว

ผมเคยอ่านหนังสือเล่มนึง มีข้อความน่าสนใจว่า "หากเรา(ในอนาคต)สามารถย้อนเวลาได้ทำไมไม่มีใครย้อนเวลากลับมาหาเรา ในเวลานี้เลยละ"
ตรงนี้ผมคิดได้แค่ว่า หากในอนาคตมีใครก็ตามเิดินทางย้อนเวลามาได้ และเปลี่ยน อดีตได้นั่นหมายความว่าเขาอาจ อยู่โลกคู่ขนานอีกใบก็ได้ เราถึงไม่เคยเจอ

ถ้าผมมีเครื่องย้อนเวลา(Time Mchine)และให้เพื่อนๆในกระทู้นี้เดินทางย้อนเวลาได้ เพื่อนๆอยากย้อนไปทำอะไรครับ
ผมว่าทุกคนคงอยากกลับไปแก้ไขอดีต (แก้ไขสิ่งที่ไม่ดีน่าอาย,ความผิดพลาดต่างๆ)
แล้วถ้าทำได้ละ!!!
เช่น ครอบครัว A มีฐานะยากจนยากจะร่ำรวยทำไงดี ซื้อใบตวรจผลสลากกินแบ่ง ทุกงวดในปี 54 นี้แล้วย้อนเวลา เอาใบตรวจ ไปให้ครอบครัวของตัวเอง
ในปี 53 เมื่อนาย A เดินทางกลับมาปัจจุบัน จะเป็นเช่นไรครับ
ครอบครัวรวยขึ้นเพราะ ใบตรวจผลสลากในอนาคต หรือไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
^
^ถ้าข้างบนยากไปลองอีกสมมุติฐานนึง
สมมุติให้เพื่อนๆ มีศัตรูชื่อนาย A และมี มิตรแท้ชื่อนาย B
เพื่อนๆ อยากฆ่า A มาก ทำทุกอย่างเพื่อกำจัด A แต่ไม่สำเร็จ A ในตอนนี้เป็น Super Hero โคตรเก่งทำไงก็ชนะมันไม่ได้ ทำไงดี?
เอางี้สิครับ ผมมีเครื่องย้อนเวลา ย้อนกลับไปฆ่า A ตอนเป็นเด็ก(คุ้นๆนะแผนนี้)แม่มเลย โดยให้เพื่อนๆนั่งเฝ้าดูนาย A อย่าให้คลาดสายตา
และส่งนาย B กลับไปฆ่า นาย A ในอดีต ตอนยังเป็นเกรียนน้อยๆ อยู่ เรื่องนี้จะเป็นยังไงครับ
เมื่อนาย B นั่งเครื่องย้อนเวลากลับไปฆ่านาย A ตอนเด็ก ใช้เวลาไป-กลับประมาณ 2 ชั่วโมง>>>>ผ่านไป 2 ชั่วโมง B กลับมาบอกเพื่อนๆว่าเอาขี้เถ้ายัดปาก A ตายไปแลัว
จะเป็นยังไงครับ นาย A ที่เพื่อนๆ นั่งเฝ้าดูจะหายไปเลยรึเปล่าครับ?
หรือ B ได้สร้างโลกคู่ขนาดใหม่ขึ้น(โลกที่ A ถูกขี้เถ้ายัดปากตาย)<<< อ้างอิงจากการ์ตูนเรื่อง Dragon ball Z ครับ

ส่วนหัวข้อที่ จ.ข.ก.ท ยกขึ้นมาถาม สำหรับผมแล้ว
มีแนวโน้มที่เป็นไปได้ครับ
เพราะทั้งหมดทั้งมวล ในจักวาลอันกว้างใหญ่นี้ มีคำจำกัดแค่ 2 คำครับ
1.ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
2.ไม่มีอะไรที่แน่นอน

ปล.ผมเคารพทุกๆความคิดของเพื่อนๆครับ :thank

CrYzTeX
31st December 2011, 00:24
^

ถึงคนที่ฉลาดกว่าเขารู้ เขาอาจจะไปยกเลิกหวยสลากกินแบ่งแบบถาวร โดยไปสวดอะไรให้กับนักการเมืองซักหน่อย....

แล้วอะไรหลายๆอย่างจะดีขึ้น คุณอาจจะรวยกว่านี้แบบไม่ได้ไปโกงอะไรเขาก็ได้ !!

ถ้าผมมีเครื่อง Time Machine.... ผมก็จะช่วยผู้คนแบบห่างๆ ก็แล้วกันครับ

ผมว่าถ้ามี Time Machine จริงๆ ต้องตั้งกฎไว้ว่า...ห้ามย้อนเวลาก่อนที่ตัวเองจะมีชีวิต ก็แค่นี้แหละ

ในเมื่อเราเป็นจ้าวแห่งกาลเวลาแล้ว ก็ควรใช้เวลานั้นๆให้ถูก แล้ว...เดี๋ยวคำสอนอื่นๆก็จะตามมาเอง

TORAllDAY
31st December 2011, 00:53
อยากถามว่า
ถ้าเกิดเราข้ามไปแล้ว แล้วคนอยู่นี่จะเป็นยังไง...

คือถ้าข้ามไปได้ เราจะหายไปเลย (หายไปเลยจากที่ๆเรามา)

แล้วตอนไปโผล่อยู่นู่นจะเป็นยังไง

แล้วรู้ได้ไงว่าจะไปโผล่ อนาคตจริง ๆ

ปล.คนเราก็เห็นอนาคตอยู่น่ะครับ เช่น เราเห็นเพื่อนมือมาชนแก้วน้ำตอนนั่นสมองเรารู้ทันทีเลยว่ามันตกแน่ แค่ตอนที่เราคิดแก้วน้ำพึ่งถูกชน

แก้ไขอนาคตก้ทำได้ยกตัวอย่างต่อจากบนเลยน่ะ หลังจากคิดเสร้จ เราจะมี2ตัวเลือกคือ จับแก้ว หรือ ปล่อยไว้ ...เลือกมาแล้วน่าจะรู้กันดี

Eryx
31st December 2011, 01:56
ใช่เลยทฤษฎีผีเสื้อ หรือ The Butterfly Effect

กฏการย้อนเวลามันสั้นๆง่ายๆเเบบนั้นแหละครับ.....

ที่สำคัญคือ คุณห้ามเปลี่ยนแปลงอะไรซักอย่างเดียว

ยกตัวอย่างเเบบนี้นะ หญ้า ท่าคุณไปเหยียบหญ้าตรงพื้นบริเวณที่คุณย้อนไปละก็...

มันอาจจะส่งผลเท่ากับทำให้วัว1ตัว หรือทั้งฝูง ต้องไปกินหญ้าไกลกว่าเดิม..

เมื่อวัวไปกินหญ้าไกลกว่าเดิม = คนที่ล่าวัว อาจจะหาวัวมาเป็นอาหารไม่ได้..และหิวตายไป...

เมื่อมีคนตาย = กระแสวงจรชีวิตเปลี่ยนไปเพราะคนที่ตายอาจจะเป็นผู้ให้กำเนิดอะไรบางอย่าง...

และไอ้บางอย่างนั้น!! อาจจะหมายถึงเลือดเนื้อหรือDNAครอบครัวของคุณ ของผม หรือ....ของ Steve Jobก็เป็นได้

ท่าคุณคิดจะโกงกฏแห่งเวลา คุณต้องโกงกฏแห่งกรรมไปพร้อมๆกัน...

นี่แค่ยกตัวอย่างเรื่องหญ้านะ ท่าเกิดเอาเรื่องดิน แมลง หรือนกที่หนีคุณระหว่างเดิน....

HapPyFridaY
31st December 2011, 11:41
อยากถามว่า
ถ้าเกิดเราข้ามไปแล้ว แล้วคนอยู่นี่จะเป็นยังไง...

คือถ้าข้ามไปได้ เราจะหายไปเลย (หายไปเลยจากที่ๆเรามา)

แล้วตอนไปโผล่อยู่นู่นจะเป็นยังไง

แล้วรู้ได้ไงว่าจะไปโผล่ อนาคตจริง ๆ

ปล.คนเราก็เห็นอนาคตอยู่น่ะครับ เช่น เราเห็นเพื่อนมือมาชนแก้วน้ำตอนนั่นสมองเรารู้ทันทีเลยว่ามันตกแน่ แค่ตอนที่เราคิดแก้วน้ำพึ่งถูกชน

แก้ไขอนาคตก้ทำได้ยกตัวอย่างต่อจากบนเลยน่ะ หลังจากคิดเสร้จ เราจะมี2ตัวเลือกคือ จับแก้ว หรือ ปล่อยไว้ ...เลือกมาแล้วน่าจะรู้กันดี

อยากเถียงง่า ถ้าหากเราไปอนาคตเราจะไปอยู่ตรงไหน อนาคตมีโอกาสเกิดได้ เป็นอนันต์ ซึ่ง อาจจะเกิดขึ้นแบบไหนก็ได้ มันจะเลือกที่ลงได้เรอะ(Time Machine) ที่คุณจับแก้วหรือจะปล่อยไว้ มันคือความรู้สึกนึกคิดของคุณเอง แล้ว ถ้าหากเพื่อนมันต้องการแกล้งคุณจริงๆคุณไม่อาจรู้ได้ คุณอาจเลือกจับไว้ แต่ไม่ทันแสดงว่า อนาคตมันเกิดนอกเหนือจากความคิดคุณ อนาคตมันเลือกไม่ได้ แต่หากมันเกิดมัญหา คุณเองแหละจะต้องใช้สมองคิดแก้ปัญหา ซึ่ง คนเราสามารถคิดได้ต่างๆนาๆ และแก้ไขในอนาคตในรูปแบบแตกต่างกันไป หมือนการสุ่มนั่นแหละ มันไม่มีความจำเพาะเจาะจง

Msguzs
31st December 2011, 11:57
เวลาเป็นสิ่งที่เราสมมุติขึ้นมาเองเพื่ออำนวยความสะดวกในชีวิตประจำใช่ไหมครับ -*-

ลองคิดนอกกรอบ เวลาไม่มีจริง 1 วัน ไม่ใช่ 24 ชม.

1ชม .กับ 1 วัน เป็นกฎที่มนุษย์ตั้งขึ้นมาเอง เมื่อเราไม่ยึดติดกับเวลา และ จำนวนวัน เราจะนึกได้เองว่าคนเราย้อนเวลาไม่ได้

(ผมเดาเอา)

UkuleleAlone
31st December 2011, 11:58
สายลมพาเดินทาง............แต่หัวใจฉันอยู่ที่เดิม.....

ninwatza
31st December 2011, 15:00
เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะ ถ้าหาก สร้าง Time Machine จริงๆ

มันต้อง สัมพันธ์ กับ สัมพันธภาพเวลา ที่มันต้อง วิ่ง เร็วกว่า ความเร็ว แสง ไม่รู้กี่เท่า ให้ รู้สึกมวลสารนั้นเคลื่อนที่ ช้า จน กลอกลับย้อยหลังครับ

เคยดู Prince of Persia ภาคสุดท้ายมั้ยครับ

ไม่สามารถย้อนเวลาได้ แต่สามารถ รู้สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นได้ครับ

kenfatys
31st December 2011, 16:07
CrYzTeX

คนนนี้ยิ่งอธิบายยิ่งงง

คนเราไม่ได้จินตนาการเเล้วเป็นไปตามหรอกครับ
ไปหาเรื่องรูปวาดในอังกฤษสมัยก่อนโน้นสิ ว่าเขาวาดถึงอนาคตยังไง

เขาวาดว่าในปี ค.ศ.2000+ คนจะติดต่อเดินทางกันด้วยเครื่องบิน
ตอนนี้เป็นไปได้ไม่ละ ยังไม่ถึงไหนเลย

อย่าเอาจินตนาการ มาปนกับทฤษฏีเลยครับ ปวดหัว

RlucksN
31st December 2011, 16:24
ผมว่าถ้าเราไปอนาคตหรืออดีตได้ เราจะไปในโลกคู่ขนานมากกว่าครับ

ผมยึดถือกฏที่ว่าเราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอดีตและอนาคตได้ เป็นไปไม่ได้หรอกว่าเราเคยสร้างไทม์แมชชีนขึ้นมาได้ ถ้ามีเชื่อดิว่าต้องมีพวกจากอนาคตย้อนมาอดีต

แล้วไอ้พวกที่มาจากอนาคตเนี่ย "มันไม่คิดจะทิ้งหลักฐานไว้เลยเรอะ?" ยิ่งถ้าเป็นอนาคตที่สร้างไทม์แมชชีนได้ การจะสร้างของที่มีความคงทนสูงจนไม่ว่าเวลาจะผ่านมานานแค่ไหนก็ต้องทำได้อยู่แล้ว

สร้างของที่จะยืนยันว่าเรามาจริงๆนะ เรามาอดีตได้ ไม่ใช่พวกพีระมิตอะไรนั่นมันใช้ยืนยันไม่ได้เลย ยิ่งถ้ามนุษย์มาอดีตได้ ผมเชื่อว่าโลกเราคงโครตวุ่นวายโกลาหลเลยละ

คิดดู มีมนุษย์เดินทางมาจากอนาคตได้ ตามหลักนิสัยของมนุษย์ แน่ๆว่าต้องโชว์อะไรต่างๆให้คนในอดีตเห็นตกตะลึงแน่ๆ เผลอๆจะไปช่วยมนุษย์ในอดีตสร้างบ้านสร้างเมืองอีก

แล้วแบบนี้มันจะกลายเป็นว่าอดีตเจริญกว่าอนาคต เพราะมีนวัฒกรรมของอนาคตไปอดีต(ไม่งงกันนะ)

เพราะเหตุผลข้างบน มันทำให้ผมเชื่อว่าถ้าเราจะเดินทางไปอดีตหรืออนาคตได้ ที่ๆเราไปจะเป็นโลกคู่ขนานเท่านั้นครับ ไม่มีทางที่เราจะเดินทางมาโลกที่เราอยู่ได้ และโลกคูขนานที่ดำรงอยู่ข้างๆเราก็มีเป็นอนันต์ไม่มีที่สิ้นสุด

เพราะหลักฐานต่างๆในอดีตมันก็พิสูจไว้หมดแล้วว่าไม่มีทางเป็นไปได้ ที่เราจะเดินทางไปอดีต
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/b/b7/MWI_Schrodingers_cat.png/350px-MWI_Schrodingers_cat.png

ปล.ใครเคยดู source code น่าจะเข้าใจที่ผมพิมพ์มากขึ้นนะ