PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คนที่ทำงานมาคุยเรื่องอนาคตกันหน่อยครับ

sattawat1979
25th July 2011, 11:41
ผมอยากปรึกษาเรื่องอนาคตนิดหน่อยครับ ผมบอกตรงๆว่าในอนาคตอีกประมาณ 10 ปีข้างหน้า ผมน่าจะมีเงินเก็บราวๆ 2 ล้านบาท และตอนนั้นน่าจะผ่อนบ้าน ผ่อนรถหมดแล้วด้วย

ผมวางแผนไว้ว่าเมื่อถึงตอนนั้นผมอยากลาออกจากงานอันแสนน่าเบื่อมาอยู่บ้าน มีเวลาให้กับตัวเองมากขึ้น ดูแลสุขภาพตัวเองมากขึ้น ได้มีเวลาอยู่ดูแลแม่ตอนแก่

และได้ทำในสิ่งที่ผมชอบอย่างเต็มที่ซะที อย่างเช่นเล่นเกมส์ เล่นเน็ต คุยกับเพื่อนเก่า ปลูกต้นไม้ เลี้ยงหมา และอื่นๆอีกมากมาย :blush

ซึ่งทุกวันนี้ต้องขอบอกตรงๆว่ามันยังมีภาระอยู่ เรื่องผ่อนบ้าน ส่วนรถผ่อนไปหมดแล้ว ทำให้ผมต้องทำงานหนักไม่ค่อยได้หยุดเลยครับ ไม่มีเวลาได้ทำอย่างอื่นเลย

มีอะไรที่ผมอยากทำมากมายในชีวิตนอกจากการทำงาน แต่ก็ยังหาเวลาไม่ได้ซักที :sweat แต่ก็นะ ที่เราทำงานกันทุกวันนี้ ก็เพราะ เงิน เงิน เงิน และก็เงิน :sweat

สำหรับผมคนที่น่าอิจฉา คงไม่ใช่คนที่ทำงานได้เงินเดือนสูงหรอกนะครับ แต่น่าจะเป็นคนที่ทำงานจนมีเงินเก็บมากพอที่จะเกษียณตัวเองมาอยู่บ้านได้โดยไม่เดือดร้อนใครมากกว่า

เลยอยากมาถามเพื่อนๆครับว่า ถ้าผมมีเงินเก็บ 2 ล้านบาท ผมควรเอาไปทำอะไรดีที่จะทำให้ชีวิตผมเป็นอิสระมากขึ้น ไม่ใช่ทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนแบบนี้

ทำงานกว่าจะเกษียณก็ปาเข้าไป 55 ปีแล้ว ถึงตอนนั้นจะไปทำอะไรได้ แก่แล้ว คงได้แต่นั่งจับเจ่าอยู่หน้าบ้านเท่านั้นเอง :sweat

ผมอยากเกษียณตัวเองเร็วกว่านั้นครับ ชีวิตคนเราไม่ยาวนานมากนัก จะตายวันไหนก็ไม่อาจบอกได้ ผมเลยอยากมีเวลากับตัวเองมากๆไงครับ

ถ้าผมเอาเงิน 2 ล้านฝากธนาคารจะดีมั๊ย แล้วกินดอกไปเรื่อยๆจะดีมั๊ย?? ถ้าเงินเก็บ 2 ล้านเดือนนึงจะได้ดอกเท่าไหร่?? หรือจะเอาเงินไปทำอย่างอื่นดี :confused: ช่วยแนะนำหน่อย

menoskun
25th July 2011, 12:06
ผมก็คิดเหมือนกันนะว่าถ้าเก็บเงินได้เยอะๆ ผมจะลองเปิดกิจการส่วนตัวดู อย่างเช่นขายรถ หรือ ร้านอินเตอร์เน็ต เพราะอย่างน้อยเรามีกิจการส่วนตัว
ในอนาคตลูกเราก็จะไม่ต้องไปลำบากหางานหรือ ไปเป็นลูกจ้างคนอื่น พอเเก่ตัวลงเราก็ยังมีธุรกิจไว้เลี้ยงตัวเอง เเต่ตอนนี้ ผมก็ยังไม่ค่อยมีภาระ
เเค่ผ่อนรถคันเดียว ยังไม่ค่อยมีปัญหา ตอนนี้ผมทำงานกับธุรกิจของครอบครัว(ลุง) หนีพ้นจากวิถีมนุษเงินดือนอย่างสิ้นเชิงเพราะมีเวลาส่วนตัวค่อนข้างมาก
เงินเดือนอาจไม่เยอะมาก เเต่มีเวลาให้ตัวเองค่อนข้างเยอะ ผมก็พอใจกับชีวิตตอนนี้นะ ถ้าเก็บเงินได้ซัก 4-5 ล้านผมอาจจะลองเปิดร้านขายรถมือสองดู

25th July 2011, 12:14
ผมก็คิดเหมือนกันนะว่าถ้าเก็บเงินได้เยอะๆ ผมจะลองเปิดกิจการส่วนตัวดู อย่างเช่นขายรถ หรือ ร้านอินเตอร์เน็ต เพราะอย่างน้อยเรามีกิจการส่วนตัว
ในอนาคตลูกเราก็จะไม่ต้องไปลำบากหางานหรือ ไปเป็นลูกจ้างคนอื่น พอเเก่ตัวลงเราก็ยังมีธุรกิจไว้เลี้ยงตัวเอง เเต่ตอนนี้ ผมก็ยังไม่ค่อยมีภาระ
เเค่ผ่อนรถคันเดียว ยังไม่ค่อยมีปัญหา ตอนนี้ผมทำงานกับธุรกิจของครอบครัว(ลุง) หนีพ้นจากวิถีมนุษเงินดือนอย่างสิ้นเชิงเพราะมีเวลาส่วนตัวค่อนข้างมาก
เงินเดือนอาจไม่เยอะมาก เเต่มีเวลาให้ตัวเองค่อนข้างเยอะ ผมก็พอใจกับชีวิตตอนนี้นะ ถ้าเก็บเงินได้ซัก 4-5 ล้านผมอาจจะลองเปิดร้านขายรถมือสองดู

ดีจังเลยครับ มีธุรกิจส่วนตัวด้วย ^ ^

เงินเดือนไม่เยอะไม่เป็นไร ถ้าเศรษฐกิจพอเพียงก็อยู่ได้เหมือนกัน จริงๆผมก็อยากทำธุรกิจส่วนตัวตอนนี้นะ แต่ไม่มีเงินลงทุน คงต้องรอไปก่อน

พี่ชายบอกจะเปิดร้านเน็ตให้ แต่คงต้องรออีกนาน เพราะก็ใช้เงินลงทุนเยอะเหมือนกัน

อยากถามหน่อยว่าเงิน 2 ล้าน ถ้าฝากธนาคารเค้าจะให้ดอกเดือนละเท่าไหร่อ่ะครับ?? พอรู้มั๊ย?? :confused:

เพื่อนผมมันโคตรสบายเลยมีเงินเก็บในบัญชี 8 ล้านบาท (เงินจากการขายที่ได้) วันๆไม่เห็นมันทำอะไรเลย นั่งดูทีวี เล่นเกมส์ทั้งวัน สงสัยมันจะกินดอกเบี้ยอ่ะนะ ผมว่า

น่าอิจฉาอ่ะ :blush

jkk
25th July 2011, 12:21
หางานเสริมด้วยครับ หางานที่ทำคู่กับงานประจำไปด้วยได้ แต่ต้องหาอันที่มันมั่นคงนะครับ

อดีต "เงินซื้อทุกอย่างไม่ได้" แต่เดี๋ยวนี้ "เงินซื้อทุกอย่างไม่ได้... แต่ถ้าไม่มีเงินคุณจะซื้ออะไรไม่ได้เลย" มันเป็นแบบนี้ไปแล้วครับ

คนที่มีความสุขไม่ใช่คนรวยครับ แต่เป็นคนที่อยากนอนตอนไหนก็นอน นอนแบบไม่ต้องมีอะไรให้คิดกังวลก่อนนอน

ผมว่าถ้าให้ดีจริงๆก็ต้องมีธุรกิจส่วนตัวนั่นแหละครับ

llawlietclub
25th July 2011, 12:24
ในความคิดผมนะ ถ้ามีที่มีทำเลดีๆ สร้างพวกหอพักไปเลย ยิงใกล้ๆ โรงเรียน หรือมหาลัย ยิ่งดี ไม่กี่ปีก็ได้ทุนคืนแล้วครับ

25th July 2011, 12:34
ใช่ๆ ถ้ามีหอพักของตัวเองก็ดีนะ ไม่ต้องทำงานอะไร แต่ได้รับเงินทุกเดือนสบายจริงๆ

jkk
25th July 2011, 12:35
ในความคิดผมนะ ถ้ามีที่มีทำเลดีๆ สร้างพวกหอพักไปเลย ยิงใกล้ๆ โรงเรียน หรือมหาลัย ยิ่งดี ไม่กี่ปีก็ได้ทุนคืนแล้วครับ

ผมว่าควรมองหลายๆแง่นะ แบบถ้าสมมติมีคนมาผูกคอตาย,ฆ่าตัวตาย หรือถ้ามองไกลๆเลย แถวนั้นน้ำท่วมบ่อยไหม ที่แล้วมาเคยมีพวกแผ่นดินไหวบ้างไหม

paripari
25th July 2011, 12:39
ฝากเงิน 2 ล้านเพื่อกินดอก มันไม่พอยาไส้หรอกครับ เอางี้ผมจะคำนวณให้ดูแบบคร่าวๆแล้วกัน เงินฝากแบบประจำ 12 เดือน
ดอกเบี้ยก็คงจะซัก 2.5% ถ้าคุณฝาก 1 แสนเป็นเวลา12เดือน(จากเงินต้น1ล้าน 2แสน)ก็จะได้ดอกเบี้ยต่อเดือน 2,500 บาท
1ปีก็จะได้แค่ 25,000 บาทเอง คุณรู้มั๊ยทำไมคนรวยถึงยิ่งรวยขึ้นเรื่อยๆ เพราะเขาใช้วิธีฝากเงินกินดอกแบบนี้กับหลายๆธนาคารไงครับ
เงิน 2 ล้านกับชีวิตที่เหลืออยู่ ฟังดูแล้วเศร้าจัง 555+
ผมว่าเก็บเงินให้ไำด้สัก 3 ล้านแล้วทำ 7-11 ดีกว่า อาจจะไม่ร่ำรวยแต่ก็ไม่ลำบากนะครับ

jkk
25th July 2011, 12:48
7-11 มันเกิน 3ล้านไม่ใช่หรอครับ ถ้าจำไม่ผิด ราวๆ 5 หรือ 7

25th July 2011, 12:49
^
^
^
ดอกเบี้ยเดือนละ 2500 เองหรอ น้อยจัง ก็คงไม่พอจริงๆน่ะแหละ T_T

ถ้าได้เดือนละ 7-8 พัน ผมอยู่ได้เลยนะเนี่ย ผมเป็นคนใช้เงินน้อยครับ ถ้าไม่ซื้อของใช้แพงๆ ผมจะเหลือเงินเก็บเยอะครับ

เรื่องกินอยู่ผมไม่ค่อยมีปัญหา เดือนละ 7-8 พันผมก็อยู่ได้ละ

ปล. ผมคงไม่มีเงินเยอะขนาดไปเปิด 7-11 หรอกครับ รู้ตัวเองดี T_T''

z0000m
25th July 2011, 13:01
= = ผมว่าจริงนะที่คนเราชอบทำงานหาเงินๆๆๆเเล้วก้อเงิน เเล้วส่วนใหญ่ก็ชอบเอาไปใช้นู่นนี่นั่น ผ่อนๆๆ ช่วงเก็บตังจริงของชีวิตมันอยู่ช่วง 22-30 นะผมว่าที่เหลือก็ลูกๆๆๆเมียๆๆๆครอบครัวๆๆ เอาไปทุ่มหมดเงินก็ไม่เหลือเพราะส่วนใหญ่คนวัย 22-30 กะลังใช้เงินเก่ง เงินที่พอเก็บใว้ก็น้อยในช่วงนี้ก็น้อยเต็มทีเเถมต้องใช้เงินมากมายในการสร้างครอบครัวอีกกว่าจะพาลูกเราไปถึงฝั่งหรือทำมาหากินเองได้ก็นู่น อายุ 20 กว่าๆ เงินเก็บเพื่อตัวเองเวลาเราเกษียญหรือไม่ได้ทำงานเเล้วคงไม่เหลือ เเล้วลูกเนี่ยมันจะมาเลี้ยงเราป่าวก็ไม่รู้ มีเงินเก็บใว้ตั้งเเต่หนุ่มๆดีที่สุดครับ ผมอายุ 22 เพิ่งทำงานก็เริ่มเก็บให้ตัวเองก่อนละไม่อยากเเก่เเบบไร้สาระกลัวลูกมันไม่เลี้ยงเพราะเดี๋ยวนี้คนเเกถูกทิ้งเยอะมากตัวผมเองยังเอาเงินเดือนมาให้้เเม่ได้นิดเดียวเอง เลยเข้าใจว่าจะเลี้ยงพ่อเเม่มันไม่ง่ายเพราะไม่เสี่ยงครับเก็บตังใว้เเต่เนิ่นๆ = = พี่ๆมีไรเสนอเเนะมั้ยงับ

reconnang
25th July 2011, 13:03
อายุสัก 40 จะลองไปทำสวนไม่ได้หวังรวย แค่พอมีใช้ไม่เป็นหนี้ก็สบายใจละ

z0000m
25th July 2011, 13:05
เเล้วพี่ sattawat1979 ไม่มีลูกหรอครับเเล้วเเฟนพี่อีกล่ะครับ ถ้าไม่มีนี่ก็เหงาเเต่ควบคุมค่าใช้จ่ายได้สบายเลยอ่ะ

menoskun
25th July 2011, 13:11
เงิน 2 ล้าน ผมว่าก็มากพอสำหรับ เริ่มธุรกิจของตัวเองได้เเล้วนะ เเต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราจะบริหารได้รึปล่าว เพื่อนผมอายุราวๆผมเนี่ยเเหละมันมีเงินเก็บ 5 เเสนจบออกมาไม่ทำงาน เเต่ไปเปิดร้านเน็ตเล็กๆ 10 เครื่องอยู่หมูบ้านเล็กๆเเถวนอกเมือง ลงทุนไปประมาณ 2 เเสนกว่า ไ้ด้เงินวันละประมาณ 3-4 ร้อย (หักค่าใช้จ่ายเเล้ว)
ช่วงปิดเทอมได้ัวันละเป็นพัน จ้างคนเฝ้าร้านวันละ 100 สวนตัวมันมีอิศระ ผมเคยถามมันนะว่า ได้เงินเดือนเท่านี้เเถมไม่เเน่นอน มันดีเเล้วหรอ มันก็บอกว่า "กูไ่ม่อยากเป็นลูกจ้าง
ใครเเค่ เดือนละ 7-8 พันเเต่ไม่ต้องทำงานให้ใครกูก็อยู่สบายว่ะ" ผมเห็นมันคิดงี้ผมล่ะอิจฉามันจริงๆ ทุกวันนี้ผมยังโลภอยู่เลย 14000 ยังไม่พอใช้ อยากได้นู้นนี้ไปเรื่อบ เหอะๆ

25th July 2011, 13:17
= = ผมว่าจริงนะที่คนเราชอบทำงานหาเงินๆๆๆเเล้วก้อเงิน เเล้วส่วนใหญ่ก็ชอบเอาไปใช้นู่นนี่นั่น ผ่อนๆๆ ช่วงเก็บตังจริงของชีวิตมันอยู่ช่วง 22-30 นะผมว่าที่เหลือก็ลูกๆๆๆเมียๆๆๆครอบครัวๆๆ เอาไปทุ่มหมดเงินก็ไม่เหลือเพราะส่วนใหญ่คนวัย 22-30 กะลังใช้เงินเก่ง เงินที่พอเก็บใว้ก็น้อยในช่วงนี้ก็น้อยเต็มทีเเถมต้องใช้เงินมากมายในการสร้างครอบครัวอีกกว่าจะพาลูกเราไปถึงฝั่งหรือทำมาหากินเองได้ก็นู่น อายุ 20 กว่าๆ เงินเก็บเพื่อตัวเองเวลาเราเกษียญหรือไม่ได้ทำงานเเล้วคงไม่เหลือ เเล้วลูกเนี่ยมันจะมาเลี้ยงเราป่าวก็ไม่รู้ มีเงินเก็บใว้ตั้งเเต่หนุ่มๆดีที่สุดครับ ผมอายุ 22 เพิ่งทำงานก็เริ่มเก็บให้ตัวเองก่อนละไม่อยากเเก่เเบบไร้สาระกลัวลูกมันไม่เลี้ยงเพราะเดี๋ยวนี้คนเเกถูกทิ้งเยอะมากตัวผมเองยังเอาเงินเดือนมาให้้เเม่ได้นิดเดียวเอง เลยเข้าใจว่าจะเลี้ยงพ่อเเม่มันไม่ง่ายเพราะไม่เสี่ยงครับเก็บตังใว้เเต่เนิ่นๆ = = พี่ๆมีไรเสนอเเนะมั้ยงับ

ใช่ครับ ช่วงกำลังหนุ่มนี่แหละเป็นช่วงที่หาเงินได้มากที่สุด แต่ถ้าคนมีครอบครัวก็ต้องเอาไปเงินไปลงกับลูกเมียหมด ถ้าโชคดีมีเมียช่วยกันทำมาหากินก็ดีไป แต่ถ้าได้เมียไม่ดีทำตัวเป็นภาระก็ซวยไปอีกครับ

ผมถึงไม่อยากมีครอบครัวไงครับ เพราะความเสี่ยงมันเยอะ ยิ่งถ้ามีลูกหลายคนยิ่งต้องหาเงินให้มากขึ้นอีกครับ แล้วก็ไม่รู้ว่าลูกมันโตมาจะเอาตัวรอดได้มั๊ย?? มันจะตอบแทนบุญคุณเรามั๊ย??

การจะเลี้ยงใครซักคนให้โตขึ้นมาเป็นคนดีนั้นมันยากมากนะครับ ต้องใช้ทั้งกำลังทรัพย์ กำลังกาย กำลังใจเป็นอย่างมาก แล้วไหนเรายังจะต้องมีภาระดูแลพ่อแม่ตอนแก่ชราด้วยล่ะ คิดแล้วเหนื่อยเลย T_T''

สำหรับผมตอนนี้การที่มีเงินเก็บให้เยอะๆไว้ได้เป็นดีที่สุดครับ ตอนหนุ่มๆมีแรงนี่แหละต้องเก็บเงินเข้าไว้ ตอนแก่มันทำไม่ไหวแล้วมีแต่จะถอยลงไปเรื่อยๆ

z0000m
25th July 2011, 13:18
ผมว่าการออมเงินเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆเลยนะ ซัก 10% ของเงินเดือนอ่ะไม่เดือดร้อนเเน่เเค่ลดการใช้จ่ายฟุ่มเฟือยอยู่เเบบพอเพียงสบายๆ มีเงินเก็บซะอย่างจะทำไรก็ได้ จะเปิดธุรกิจส่วนตัว จะเอาใว้ใช้ตอนเกษียญ เอาไปลงทุน ใช้จ่ายฉุกเฉิน ถ้าไม่ออมเงินใว้เลยนี่ซิน่ากลัวสุดๆ

Mid-NighAngel
25th July 2011, 13:19
' โดยส่วนตัวแล้ว ผมยังไม่มีงานประจำหรอกนะครับ ผมอยู่แค่ มหาลัย ปี.3 ! -___-'

แต่ ทุกๆวันนี้ ช่วยพี่ชายทำงาน( พี่ชายมีร้าน อุปกรณ์ คอมพิวเตอร์ ซื้อขาย / แลกเปลี่ยน / ซ่อม คอมพิวเตอร์อยู่้หน่ะครับ )

รายได้ของผม ก็ตก 3 - 7 พันต่อเดิน มันก็เป็นเงินเล็กๆน้อยๆ ที่หาเอง ก็ไว้ใช้จ่ายค่าเล่าเรียน ค่าไฟ ค่าอินเทอร์เน็ต ได้บ้าง !

แต่ก็พอ มีเงินเก็บสามารถซื้ออะไรเป็นของตัวเองได้บ้าง ! แฮะๆ

บ่นซะยืดยาวขอโทษด้วยครับ อยากแชร์ ประสบการณ์ แล้วก็ อยากเข้ามาอ่านเนื้อหาของรุ่นพี่ ทุกๆ คน ! เผื่อเอาไว้เป็นแนวทางใน อนาคต ข้างหน้าหน่ะครับ ! : )'

25th July 2011, 13:21
เเล้วพี่ sattawat1979 ไม่มีลูกหรอครับเเล้วเเฟนพี่อีกล่ะครับ ถ้าไม่มีนี่ก็เหงาเเต่ควบคุมค่าใช้จ่ายได้สบายเลยอ่ะ

ผมมีแฟน แต่ไม่ได้แต่งงานกันครับ เลยไม่มีลูกด้วยกัน :) ขออยู่แบบนี้ไปก่อนดีกว่า ผมว่าถ้ามีครอบครัวแล้วมีปัญหาเรื่องการเงินมันจะลำบากในภายหลังนะครับ

z0000m
25th July 2011, 13:27
เเล้วพี่วางเเผนกันว่าจะมีลูกมั้ยฮะ คนส่วนใหญ่อยากมีนะครอบครัวจะได้สมบูรณ์หรือมันอาจเป็นค่านิยมก็ได้อ่ะบางคนไม่พร้อมก็ยังอยากมีเลยคับ ผมอยากมีนะเเบบว่าอยากปั้นลูกให้เป็นเทพเหมือนเลี้ยงดิจิม่อน = =

25th July 2011, 13:37
เเล้วพี่วางเเผนกันว่าจะมีลูกมั้ยฮะ คนส่วนใหญ่อยากมีนะครอบครัวจะได้สมบูรณ์หรือมันอาจเป็นค่านิยมก็ได้อ่ะบางคนไม่พร้อมก็ยังอยากมีเลยคับ ผมอยากมีนะเเบบว่าอยากปั้นลูกให้เป็นเทพเหมือนเลี้ยงดิจิม่อน = =

ไม่คิดอยากมีเลยครับ ผมมีตัวอย่างเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้เห็นมากมาย

เพื่อนผม เมื่อก่อนทำงานใช้เงินตัวคนเดียวแบบสบายๆ พอแต่งงานมีลูกแล้ว เงินไม่พอใช้ ต้องไปกู้เขามา บางเดือนชักหน้าไม่ถึงหลัง ก็ทะเลาะกับเมียบ่อยๆ

มันมาระบายให้ผมฟังอยู่เรื่อยอ่ะครับ

อาผม อยู่เป็นโสดมาตั้งนาน นึกครึ้มใจอยากมีลูกมีเมียซะงั้น ก็เลยแต่งงาน แต่ลูกดันเกิดมาเป็นโรคลมชัก ทุกวันนี้ต้องให้ยารักษาทุกวัน พอค่าใช้จ่ายเริ่มเยอะขึ้นมา

ต้องเดือดร้อนไปหาอาชีพเสริมขายของตามตลาดนัด ทำงานกินเงินเดือนอย่างเดียวไม่พอละ พอเลิกงานต้องมาขายของต่ออีก เฮ้อ :sweat ผมสงสารอาผมนะครับ

แต่ก็ไม่รู้จะช่วยยังไงเหมือนกัน ถ้าอาผมรู้ว่าแต่งงานมีลูกแล้วจะเป็นยังงี้สู้อยู่คนเดียวตั้งแต่แรกดีกว่า :(

z0000m
25th July 2011, 13:39
คือตอนนี้ผมทำงานอยู่บริษัท samsung นะครับมันมีส่วนของการออมเงินในรูปแบบประกันชีวิตด้วยนะซึ่งมันก็คือ samsung เครือเดียวกันกับพวกเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหลายนะครับ samsung ที่เกาหลีเค้าเปิดบริษัทเกี่ยวกับการเงินก่อนเครื่องใช้ไฟฟ้าด้วยนะเเต่ไทยเพิ่งเข้ามาได้ 10 กว่าปีครับ มันมีการออมอยู่ตัวนึงซึ่งมันให้ผลประโยชน์สูงมากเลยที่จริงผมไม่ชอบนะครับประกันชีวิตได้ยินเเทบวิ่งหนีเหมือนเจอผีตอนกลางวันคิดเเต่ว่าเราต้องตายๆๆๆเเล้วเราก็ไม่ได้ใรเลย เเบบนี้มันเหมาะกับพวกคนรวยเเล้วไม่สนใจดีกว่า เเต่พอมาศึกษาดูมันไม่เป็นเเบบนั้นนะมันเหมือนการฝากปะจำของธนาคารเด๊ะๆเเถมได้ประกันชีวิตเเถมมาด้วยใครไม่ชอบประกันชีวิตก็ถือว่าเป็นของเเถมได้ เเต่ที่สำคัญคือเมื่อครบสัญญาถ้าเรายังอยู่ดีเค้าก็คืนเงินต้นเราหมดเลยเเถมดอกเบี้ยให้อีก ที่สำคัญดอกมันก้อให้มากกว่าธนาคารซะอีกที่จริงการฝากกับธนาคารข้อดีมีอย่างเดียวครับ ถอนง่าย อย่าคิดฝากเอาดอกเลยครับเพราะดอกเบี้ยธนาคารที่เเสนจะน้อยอยู่เเล้วมันยังโดนหักภาษีอีก 15% มันไม่คุ้มที่จะฝากเอาดอกเลยนอกจากเงินจะมหาศาลเหลือใช้จริงๆ

z0000m
25th July 2011, 13:49
ผมให้ไว้เป็นความรู้นะครับ :) มันมีการออมตัวนึง ชื่อ เกษียญสำราญ เป็นการออมเงิน 10 ครั้ง คือฝากปีละ 1 ครั้ง ผมจะยกตัวอย่างให้ดูง่ายๆนะคับ เช่น เราต้องการเก็บเงิน 2 ล้านบาท เราก็ออมปีละประมาณ 1.5 เเสน 10 ปี ก็ประมาณเกือบ 2 ล้าน พอเราอายุครบ 60 ปี เราก็จะได้รับเงินบำเน็จก้อนนึง 200% จากทุนฝากคือ 2 ล้าน เป็นเงิน 4 ล้านบาท จากนั้นระหว่างอายุ 61-70 เราจะได้เงิน 10% จากทุนฝากเรา 2 ล้าน ก็คือ 2 เเสน ทุกปีนะครับ เเล้วพออายุ 71 เราจะมีเงินอีกก้อนนึงก็ประมาณ 3.1 ล้าน ซึ่งตัวนี้จะถอนมาใช้หรือเก็บใว้เป็นมรดกก็ได้มันจะได้ดอกไปเรื่อยๆจนครบ 4 ล้าน สรุปเเล้วมันให้กำไรเราถึง 5 เท่า คือฝาก 2 ล้านได้คืนก้อ 10 ล้านเเหน่ะ นี่เป็นกรณีที่เราอยู่ดีรอใช้เงินนะครับ เเต่ถ้าเราไม่อยู่เราก็ได้เงินมาให้พ่อเเม่ 200% จากเงินฝาก คือ 4 ล้าน :) ผมก็ฝากเเล้วเเต่เริ่มทีละนิดครับ

25th July 2011, 13:54
ผมให้ไว้เป็นความรู้นะครับ :) มันมีการออมตัวนึง ชื่อ เกษียญสำราญ เป็นการออมเงิน 10 ครั้ง คือฝากปีละ 1 ครั้ง ผมจะยกตัวอย่างให้ดูง่ายๆนะคับ เช่น เราต้องการเก็บเงิน 2 ล้านบาท เราก็ออมปีละประมาณ 1.5 เเสน 10 ปี ก็ประมาณเกือบ 2 ล้าน พอเราอายุครบ 60 ปี เราก็จะได้รับเงินบำเน็จก้อนนึง 200% จากทุนฝากคือ 2 ล้าน เป็นเงิน 4 ล้านบาท จากนั้นระหว่างอายุ 61-70 เราจะได้เงิน 10% จากทุนฝากเรา 2 ล้าน ก็คือ 2 เเสน ทุกปีนะครับ เเล้วพออายุ 71 เราจะมีเงินอีกก้อนนึงก็ประมาณ 3.1 ล้าน ซึ่งตัวนี้จะถอนมาใช้หรือเก็บใว้เป็นมรดกก็ได้มันจะได้ดอกไปเรื่อยๆจนครบ 4 ล้าน สรุปเเล้วมันให้กำไรเราถึง 5 เท่า คือฝาก 2 ล้านได้คืนก้อ 10 ล้านเเหน่ะ นี่เป็นกรณีที่เราอยู่ดีรอใช้เงินนะครับ เเต่ถ้าเราไม่อยู่เราก็ได้เงินมาให้พ่อเเม่ 200% จากเงินฝาก คือ 4 ล้าน :) ผมก็ฝากเเล้วเเต่เริ่มทีละนิดครับ

น่าสนใจนะครับ มีลิ้งค์ให้ไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมมั๊ย?? :)

z0000m
25th July 2011, 14:04
อันนี้เว็บไซด์ของบริษัทครับ http://www.siamsamsung.co.th/2009/products_retire_retirement.jsp?id=p01 อันนี้เป็นการออมเเบบที่ผมยกตัวอย่างไปครับยังมีเเบบอื่นๆอีกครับลองศึกษาดูได้ฮับ :)

z0000m
25th July 2011, 14:19
การออมเงินเป็นสิ่งที่ดีนะครับทุกคนควรมีเงินเก็บไใว้เเล้วก็ใช้จ่ายพอเพียงเเบบที่ในหลวงตรัสใว้นะคร้าบ บางคนบอกว่าการตายเป็นสิ่งน่ากลัวเเต่คนที่อายุยืนบางคนบอกว่าการมีอายุยืนนี่เเหละน่ากลัวกว่าเพราะเค้าอยู่อย่างลำบากเพราะไม่เก็บเงินใว้ยามเเก่เฒ่า เงินเก็บเราก็ให้ลูกหมดเเต่การจะพึ่งพาลูกหลานลูกหลานมันยากรึปล่าว ลองดูตัวเราว่าเราเลี้ยงดูพ่อเเม่เราได้ดีเเค่ใหนละกันครับ สำหรับผมที่รักพ่อเเม่มากๆผมรุสึกยากครับเเต่ถึงลำบากใงก็ต้องดูเเลท่าน เเต่ลูกของผมมันอาจไม่คิดเเบบนี้ก็ได้ไม่อยากเสี่ยงครับ พึ่งตัวเองชัวร์สุด :)

paripari
25th July 2011, 14:39
7-11 มันเกิน 3ล้านไม่ใช่หรอครับ ถ้าจำไม่ผิด ราวๆ 5 หรือ 7
ถ้าอยากมีร้าน 7 - 11 เป็นของตัวเองจะต้องใช้เงิน...

- ค่าสิทธิ์แรกเข้า ..... 500,000 บาท
- ค่าสิทธิ์ในการบริหารร้าน ..... 1,200,000 บาท
- ค่าดำเนินการอื่นๆ ..... 30,000 บาท
- เงินสดค้ำประกัน ...... 900,000 บาท

รวมเงินลงทุน 2,630,000 บาท

อันนี้โดยประมาณนะครับ อ้อ...ลืมไปมีค่าโอน 100,000 บาทด้วย

z0000m
26th July 2011, 17:39
พี่ๆวางเเผนสร้างอนาคตของตัวเองยังใงมั่ง เเชร์กันได้นะงับเด็กอย่างผมจะได้เตรียมตัวมั่งกลัวสายเกินไป = =

Aunatix
26th July 2011, 18:28
พี่ทำงานอะไรอยู่หรอครับ
รวยจัง

อนาคต ผมอยากเป็นมหาเศรษฐีจัง

Fairy
26th July 2011, 19:08
ลองทำธรุกิจ 2 อย่างนี้ดูนะครับ
1. รับซื้อของเก่า (อย่ารังเกียจขยะเพราะธรุกิจนี้เปลี่ยนจากคนไม่มีกินให้เป็นผู้มั่งมีได้)
2. ธรุกิจขายฝาก(อาจารย์สอนกฎหมาย (เป็นถึงอธิบดี เลยนะเออ) เค้าแนะนำครับ แต่ต้องไปเรียนหลักสูตรอะไรสักอย่าง 3 เดือนก่อน )

ผมแนะนำมากไม่ได้เพราะไม่รู้รายละเอียดมาก ขอโทษด้วยนะครับ

kingcesar
26th July 2011, 20:16
ผมก็คิดไว้นะ ตอนแรกก็คิดว่าจะทำธุรกิจส่วนตัว เพราะ พ่อก็ทำธุรกิจส่วนตัวอยู่แล้ว อาจจะรับช่วงต่อ มาบริหาร แล้วก็ขยายกิจการเอง

แต่ในอนาคต ผมกะว่า จะรับราชการ อาจจะเป็นพวก ทหาร ไม่ก็ พวก อัยการ

พออายุ 30 กว่าๆ ผมก็จะเกษียณก่อนกำหนด แล้วก็จะไปลง ส.ส. เขต ในต่างจังหวัด พัฒนาบ้าน พัฒนาเมือง ช่วยเหลือคนยากคนจน สร้างบารมี สร้างความนับถือ ไม่อยากเป็นแค่นักการเมือง

อยากเป็น รัฐบุรุษ ความใฝ่ฝันสูงสุดเลย

แล้วผมก็จะจัดตั้ง กองทุน Caesar อะไรประมาณนี้ ทำบุญเยอะๆ บุญจะได้ส่งไปถึงลูกหลาน และครอบครัว

เวลาลูกหลานผมไปไหนจะได้ไม่ลำบาก มีคนเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ช่วยเหลือเกื้อกูล พวกมันจะโตไปจะได้มีความสุข

แหมะ ว่าแต่ จขกท. ความฝันวัยชรา นี่ฟังดูรื่นรมย์จัง :D นั่งอยู่หน้าบ้าน รดน้ำต้นไม้ เลี้ยงหมา :) 55

แต่พออายุมากไม่มีไรทำ ผมก็คิดไว้ว่า จะไปขุดดิน ทำสวนไรบ้าง เหมือนกัน หมักไวน์ด้วย แล้วก็เลี้ยงหมาตัวใหญ่ๆ ที่เสียงดังๆ ซักตัว เลี้ยงไว้เป็นเพื่อน

เผื่อภริยามัวทำงานบ้าน ลูกหลานไปเรียน ไปทำงาน

จะได้นั่งคุยกับหมา 555

kenfatys
26th July 2011, 21:45
สมัครมาตอบโยเฉพาะครับ
คือที่ล้านผมเลี้ยงหมา ไซบีเรีย พันธ์ไทยอีกตัว กับ พันธ์ผสมอีกตัว
ถ้าชอบเลี้ยงหมา คือผมเด็กเเต่ผมขอยุ่งน่อยนะพี่ก็อยู่บ้านสบายๆ
มีเงินเก็บ 2ล้าน พี่ก็อยู่กะหมาเเล้วเพาะหมา สิ ถ้าบ้านมีพื้นที่

ไม่รวย เเต่พอกินพอใช้ ได้ทำงานกับสิ่งที่รัก
เพาะหมานี่คือผมอยากทำนะครับ
เเต่ผมอยากเพาะ อากิตะมากกว่า ผมอยากไปญี่ปุ่นไปเอาพ่อพันธืเม่พัน มาผสม เเล้วจำหน่ายๆถูกๆให้เเพร่หลายในไทย
เพราะตอนนี้ประเทศไทยพันธืนี้มีน้อย

ตอนนี้ พันธ์ดัลเมเชี่ยม เริ่มหายไปเเล้วดว้ย

Rukawa
26th July 2011, 22:17
เปิดร้าน7-11แถวโรงเรียน คนเยอะมาก

Plusz
26th July 2011, 22:38
สู้ ๆ พี่ถึงตอนนั้น AMD X20 - -*
เข้าเรื่องผมว่าพี่เปิดร้านเน็ตดีไหม สัก 5-10 อย่างน้อยผมว่าก็ยังได้นะ พี่เองก็รักในการเล่นเกมนี้หน่า

rjv9k9kp
26th July 2011, 22:48
ลองจับธุรกิจดูสักชิ้น

27th July 2011, 00:30
ขอบคุณสำหรับข้อเสนอดีๆทุกคนนะครับ :clap สักวันผมจะมีธุรกิจเป็นของตัวเองครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะทำอะไรเหมือนกัน ลองดูๆไปก่อน

แต่ตอนนี้ก็คงได้แต่ทำงานเก็บเงินไปก่อนล่ะครับ ถ้ามีเงินเก็บเยอะในระดับนึงแล้ว อยากจะทำอะไรก็ค่อยว่ากันอีกที :)

ในความเป็นจริงแล้วไม่มีใครอยากทำงานหรอกครับ แต่ที่ต้องทำก็เพราะมันต้องใช้เงินทุกวัน ดังนั้นถ้าเราเก็บเงินอดออมให้มากๆตั้งแต่วันนี้

อนาคตเราก็มีโอกาสได้ออกจากงานมาพักผ่อนอยู่บ้านก่อนคนอื่นครับ

ผมเห็นบางคนทำงานมาทั้งชีวิตแต่พอออกจากงานมา กลับไม่มีเงินเก็บเลย แถมบางทีอาจเป็นหนี้อีกต่างหาก ก็เพราะขาดการวางแผนชีวิตไงครับ

ผมถึงให้ความสำคัญในการเก็บเงินมาก นี่ถ้าผมมีเงินเก็บซัก 10 ล้านตอนอายุ 40 ผมจะไม่ทำงานแล้วนะครับจริงๆ ลูกเมีย ผมก็ไม่มี ใช้เงินคนเดียวสบายๆ

ชีวิตมีอะไรดีๆให้ทำ ให้ค้นหา ให้เรียนรู้มากมายครับ ถ้าเราใช้เวลาทั้งชีวิตหมดไปกับการทำงาน ผมว่ามันจะเสียชาติเกิดเอานะครับ และชีวิตนี้มันก็แสนสั้นซะเหลือเกิน...

27th July 2011, 00:45
แหมะ ว่าแต่ จขกท. ความฝันวัยชรา นี่ฟังดูรื่นรมย์จัง :D นั่งอยู่หน้าบ้าน รดน้ำต้นไม้ เลี้ยงหมา :) 55

แต่พออายุมากไม่มีไรทำ ผมก็คิดไว้ว่า จะไปขุดดิน ทำสวนไรบ้าง เหมือนกัน หมักไวน์ด้วย แล้วก็เลี้ยงหมาตัวใหญ่ๆ ที่เสียงดังๆ ซักตัว เลี้ยงไว้เป็นเพื่อน

เผื่อภริยามัวทำงานบ้าน ลูกหลานไปเรียน ไปทำงาน

จะได้นั่งคุยกับหมา 555

พูดซะเห็นภาพเลยครับ อิอิ ^ ^ นั่นคือชีวิตที่ผมต้องการเลยครับ มีเวลาอยู่กับตัวเองมากๆ ได้นั่งทบทวนชีวิตที่ผ่านมา ใช้ชีวิตเรียบง่ายตามแนวเศรษฐกิจพอเพียง

ไม่ต้องร่ำรวยอะไรมากมาย เพราะตายไปก็เอาอะไรไปไม่ได้อยู่แล้ว แค่มีเงินพอเลี้ยงตัวเอง เลี้ยงพ่อแม่ได้จนสิ้นอายุขัย แค่นี้ผมก็ตายตาหลับแล้ว

kevinmitnick
27th July 2011, 00:49
ไม่สน เงิน อยากหางานทำไป เรื่อย เอาความรู้ไป จน ตาย นั้น ละ

semakutay
27th July 2011, 00:56
เรียนต่อดิ ความรู้มันอยู่กับเราไปจนตายนะ เอาด้านที่ชอบจริงๆและหวังถึงอนาคตเลย
ยิ่งป.โทแล้วไปเป็นที่ปรึกษาต่างๆ เงินดีนะคุณที่สำคัญไม่เหนื่อยด้วย555
ส่วนธุรกิจส่วนตัวนั้นอยากแนะนำพวกเฟรนชายด์ที่ยังไม่ดังอะไรมากมายอย่างเช่น พวกเฟรนชายด์เกี่ยวกับรถหรือการศึกษานะผมว่าหลอกง่ายดี555
มีอะไรแลกเปลี่ยนความคิดได้ครับ

windyremind
27th July 2011, 00:56
เป็นผมก็เอาไปลงทุนต่อยอด เปิดกิจการเป็นของตัวเอง (เป็นลูกน้องเขามันเหนื่อย ไหนจะปัญหาเพื่อนร่วมงานอีก ฯลฯ)
ถ้าธุรกิจไปรอด ก็จะมีไว้เผื่อให้ลูกหลานต่อไป :D

-RES-
27th July 2011, 01:17
กระทู้อะไรเนี่ยไม่วัยรุ่นเลย - -*

อนาคตผมว่ามันไม่แน่นอนหรอกแนะนำให้ทำประกันไว้ เจอมากับตัวไม่งั้นก็หมดไปเป็น แสนแล้ว
เงินเก็บก็ต้องมีและสำคัญมากๆ ได้เงินมาจับยัดธนาคาร(รวมประกันด้วย)ไปเลย 70% อย่าลืมเลี้ยงพ่อแม่ด้วยหล่ะ
อย่ามองแต่อนาคตพ่อแม่เลี้ยงเรามาจนทำงานหาเงินใช้เองได้ มันต้องตอบแทน

อนาคตเป็นยังไงก็ได้ มีแรงก็ทำๆมันเข้าไป

SpizerZ
27th July 2011, 01:25
กระทู้ ดักแก่อ้ะ ><

5555

ผมปี1เอง

จะเป็นดาราลูกเดียว

ก๊ากๆๆๆ

jta
27th July 2011, 08:59
เห็นด้วยหมดเลยครับ

เหม่อมึuเอ๋อ
27th July 2011, 09:02
ถ้าอยากมีร้าน 7 - 11 เป็นของตัวเองจะต้องใช้เงิน...

- ค่าสิทธิ์แรกเข้า ..... 500,000 บาท
- ค่าสิทธิ์ในการบริหารร้าน ..... 1,200,000 บาท
- ค่าดำเนินการอื่นๆ ..... 30,000 บาท
- เงินสดค้ำประกัน ...... 900,000 บาท

รวมเงินลงทุน 2,630,000 บาท

อันนี้โดยประมาณนะครับ อ้อ...ลืมไปมีค่าโอน 100,000 บาทด้วย

ผมว่า ค่าที่ดิน ทำเรดีๆ คงไม่ถูกนักหรอกครับ รวมหรือยัง?
แล้วก็ไอพวกสินค้าที่เอามาขาย มันเป็นการฝากขายหรือครับ ไม่ใช่ ซื้อมาขายไปหรอครับ ถึงไม่รวมอะ?
แล้วก็พวก เค้าท์เตอร์เซอวิส พวกบัตรต่างๆ ที่เขาเอามาขาย หรืออื่นๆนี้ เขาไม่ต้องเสียอะไรเพิ่มเติมเลยหรอครับ

ShadowStePz
27th July 2011, 09:11
ที่ท่านอยากได้คือ "อิสรภาพทางการเงิน" ใช่ไหมครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องถามตัวท่านเอง ส่วนตัวกระผมแนะนำว่า ถ้าท่านต้องการ "อิสรภาพทางการเงิน" ผมแนะนำให้รีบศึกษาตลาดหลักทรัพย์ครับ เพราะว่า ตลาดหลักทรัพย์ทำให้คนเป็นมหาเศรษฐี(ยาจก)ได้เหมือนกัน ท่านอาจจะบอกว่ามันเสี่ยง
ก็จริงของท่าน เพราะว่าเป็นเรื่องของธรรมชาติ High risk = High return แน่นอนความเสี่ยงสูงย่อมได้ผลตอบแทนมาก ตรงนี้ผมไม่ได้บอกให้ท่านเอาตังไปลงทันที แต่ว่าอยากให้ท่านศึกษา เพราะว่า ตลากหลักทรัพย์นั้น ต้องอาศัย ประสบการณ์ และความรู้ ค่อนข้างมาก สาเหตุที่เจ๊งกัน
ก็เพราะว่าไม่มี อย่างที่บอกมานั้นแหละครับ จนกลายเป็นความกลัว ดูว่าน่ากลัว เกิดความคิดเล่นหุ้นแล้วหมดตัว แล้วหุ้นหรือตลาดหลักทรัพย์สมัยนี้ ทันสมัยกว่าสมัยก่อนมาก เพราะว่ามีโปรแกรมมาเป็นแบบ Real time ถ้าเป็นสมัยก่อน คงต้องฟังเครื่องคล้ายๆวิทยุเอา แถมไม่มีกราฟอีกต่างหาก
ผมคิดว่าพวกเราโชคดีมากๆ เพราะเทคโนโลยีทันสมัยขึ้น และ ภายในโปรแกรมท่านสามารถใช้เงินปลอมในการซื้อขายแต่ละครั้งได้ (โหลดมาลองเล่นๆดูก่อนก็ได้ครับ เก็บประสบการณ์)

อันนี้เป็นแค่ ความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ การลงทุนมีความเสี่ยง และไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เพราะอาจจะทำให้ท่านเสียเงินจำนวนมาก หากท่านไม่มีความรู้และประสบการณ์ที่ดีพอในการลงทุน เพราะฉะนั้นต้องศึกษาหนักๆครับก่อนการลงทุน

ข้อความต่อไปนี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล:
ขอเพิ่มเติมว่าถ้าท่านอยากมีเวลาและมีเงินใช้ เชื่อผมเถอะครับ ศึกษาตั้งแต่ตอนนี้ ไม่ใช่ว่า ผมให้นำเงินไปลงทุนตอนนี้นะครับ เพียงแต่ว่า ศึกษาวิธีการลงทุน เพราะว่า ตลาดหลักทรัพย์ เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ ศาสตร์ของตลาดหลักทรัพย์หมายถึง สถิติ,การคำนวน,การบริหารเงินทุน ศิลป์ หมายถึง จิตวิทยา,อารมณ์ ความโลภ,ความกลัว ศึกษาไว้เถอะครับ อย่าคิดว่าไร้ประโยชน์นะครับ ถ้าท่านศึกษาได้เข้าใจและท่องแท้ท่านจะสามารถ ทำเงินจากตรงนี้ได้ :sweat เหนื่อย หากท่านสงสัยตรงไหนสามารถถามได้นะครับ ส่วนตัวศึกษาอยู่เรื่อยๆครับ แต่คงยังไม่จริงจัง แค่บอกท่านเป็นแนวทางเท่านั้นเอง

http://www.youtube.com/user/mangmaoclub#p/u/3/9drVoYU4o6w

ลองไปดู แนวคิดของนักเล่นหุ้น Larry Williams ครับ แถมคนนี้ใช่ย่อยนะครับ
เขาชนะ World Cup Championship of Futures Trading ของ the Robbins Trading Company ด้วยการทำเงินจาก 10,000$ (330,000 บาท) เป็น 1,100,000$ (36,000,000 บาท) ภายใน 1 ปี !!

*World Cup Championship of Futures Trading คือ การแข่งขันโดยการใช้เงินปลอมครับ ใครสามารถทำเงินได้สูงที่สุดจะได้รับรางวัลเป็นเงินจริง

โปรแกรมเล่นหุ้น:
http://www.fbs.com/mt
ให้ท่านโหลดโปรแกรมมาลง เมื่อลงเสร็จ ใส่ชื่อหรือข้อมูลต่างๆ(จะมั่วเอาก็ได้เพราะว่าเป็นเงินปลอม ไม่สำคัญครับว่าข้อมูลจะเท็จหรือจริง)

เว็ปที่ใช้ในการศึกษา:
http://mangmaoclub.com
http://thaiforexschool.com
http://www.pips2profits.com

คุณบอม
27th July 2011, 09:15
เปิดร้านให้เช่า-ขายหนังสือ ครับ เช่านี่คงให้เช่าแค่หนังสือการ์ตูน ส่วนหนังสืออื่นก็ขายเอา

Gentleman
27th July 2011, 10:52
ที่ท่านอยากได้คือ "อิสรภาพทางการเงิน" ใช่ไหมครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องถามตัวท่านเอง ส่วนตัวกระผมแนะนำว่า ถ้าท่านต้องการ "อิสรภาพทางการเงิน" ผมแนะนำให้รีบศึกษาตลาดหลักทรัพย์ครับ เพราะว่า ตลาดหลักทรัพย์ทำให้คนเป็นมหาเศรษฐี(ยาจก)ได้เหมือนกัน ท่านอาจจะบอกว่ามันเสี่ยง
ก็จริงของท่าน เพราะว่าเป็นเรื่องของธรรมชาติ High risk = High return แน่นอนความเสี่ยงสูงย่อมได้ผลตอบแทนมาก ตรงนี้ผมไม่ได้บอกให้ท่านเอาตังไปลงทันที แต่ว่าอยากให้ท่านศึกษา เพราะว่า ตลากหลักทรัพย์นั้น ต้องอาศัย ประสบการณ์ และความรู้ ค่อนข้างมาก สาเหตุที่เจ๊งกัน
ก็เพราะว่าไม่มี อย่างที่บอกมานั้นแหละครับ จนกลายเป็นความกลัว ดูว่าน่ากลัว เกิดความคิดเล่นหุ้นแล้วหมดตัว แล้วหุ้นหรือตลาดหลักทรัพย์สมัยนี้ ทันสมัยกว่าสมัยก่อนมาก เพราะว่ามีโปรแกรมมาเป็นแบบ Real time ถ้าเป็นสมัยก่อน คงต้องฟังเครื่องคล้ายๆวิทยุเอา แถมไม่มีกราฟอีกต่างหาก
ผมคิดว่าพวกเราโชคดีมากๆ เพราะเทคโนโลยีทันสมัยขึ้น และ ภายในโปรแกรมท่านสามารถใช้เงินปลอมในการซื้อขายแต่ละครั้งได้ (โหลดมาลองเล่นๆดูก่อนก็ได้ครับ เก็บประสบการณ์)

อันนี้เป็นแค่ ความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ การลงทุนมีความเสี่ยง และไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เพราะอาจจะทำให้ท่านเสียเงินจำนวนมาก หากท่านไม่มีความรู้และประสบการณ์ที่ดีพอในการลงทุน เพราะฉะนั้นต้องศึกษาหนักๆครับก่อนการลงทุน

ข้อความต่อไปนี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล:
ขอเพิ่มเติมว่าถ้าท่านอยากมีเวลาและมีเงินใช้ เชื่อผมเถอะครับ ศึกษาตั้งแต่ตอนนี้ ไม่ใช่ว่า ผมให้นำเงินไปลงทุนตอนนี้นะครับ เพียงแต่ว่า ศึกษาวิธีการลงทุน เพราะว่า ตลาดหลักทรัพย์ เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ ศาสตร์ของตลาดหลักทรัพย์หมายถึง สถิติ,การคำนวน,การบริหารเงินทุน ศิลป์ หมายถึง จิตวิทยา,อารมณ์ ความโลภ,ความกลัว ศึกษาไว้เถอะครับ อย่าคิดว่าไร้ประโยชน์นะครับ ถ้าท่านศึกษาได้เข้าใจและท่องแท้ท่านจะสามารถ ทำเงินจากตรงนี้ได้ :sweat เหนื่อย หากท่านสงสัยตรงไหนสามารถถามได้นะครับ ส่วนตัวศึกษาอยู่เรื่อยๆครับ แต่คงยังไม่จริงจัง แค่บอกท่านเป็นแนวทางเท่านั้นเอง

http://www.youtube.com/user/mangmaoclub#p/u/3/9drVoYU4o6w

ลองไปดู แนวคิดของนักเล่นหุ้น Larry Williams ครับ แถมคนนี้ใช่ย่อยนะครับ
เขาชนะ World Cup Championship of Futures Trading ของ the Robbins Trading Company ด้วยการทำเงินจาก 10,000$ (330,000 บาท) เป็น 1,100,000$ (36,000,000 บาท) ภายใน 1 ปี !!

*World Cup Championship of Futures Trading คือ การแข่งขันโดยการใช้เงินปลอมครับ ใครสามารถทำเงินได้สูงที่สุดจะได้รับรางวัลเป็นเงินจริง

โปรแกรมเล่นหุ้น:
http://www.fbs.com/mt
ให้ท่านโหลดโปรแกรมมาลง เมื่อลงเสร็จ ใส่ชื่อหรือข้อมูลต่างๆ(จะมั่วเอาก็ได้เพราะว่าเป็นเงินปลอม ไม่สำคัญครับว่าข้อมูลจะเท็จหรือจริง)

เว็ปที่ใช้ในการศึกษา:
http://mangmaoclub.com
http://thaiforexschool.com
http://www.pips2profits.com

ผมสนใจแบบท่านนี้ละครับ กำลังศึกษาอยู่ แม้ว่าผมจะยังเรียนอยู่ก็ตาม ถ้าได้ทำงานมีเงินพอว่าจะเปิดพอร์ทลงทุนดู ไว้มีทุนสักก้อนจะทดสอบลองลงสนามจริงดูครับ การลงทุนแม้จะมีความเสียงแต่ผลตอบแทนนั้นสูงกว่าการฝากเงินออมทรัพย์กับธนาคาร หากมีเงินเยอะมโหฬารก็ว่าไปอีกแบบเพราะได้ดอกเยอะกว่าการฝากน้อย ทางที่ดีใช้เงินเย็นลงทุนครับเป็นเงินที่เรามีอยู่ไม่เดือดร้อนแม้จะเสียมันไป แต่...มันก็มีความเสียงสูงครับ ฉะนั้นสิ่งสำคัญคือการเป็นนักลงทุนนั้นจะต้องมีจุดยืนในการลงทุนแน่วแน่กล้าตัดสินใจ ไม่โลภมาก เป็นคนใฝ่รู้ หาข้อมูลข่าวสารตลอดเวลา ข่าวสารคืออาวุธ ต้องวิเคราะห์สถาณการณ์ให้ออก รู้เขารู้เรา ไม่จำเป็นต้องเหนือกว่าคนอื่น แต่รู้จักเอาตัวรอด คนฉลาดมีเยอะครับ ต้องใจรักเท่านั้นถึงจะมาทางนี้ไหว ตอนนี้กำลังเรียนวิศวะอยู่ครับ แม้จะอายุมากแล้วก็ตาม เพราะทำงานหาประสปการณ์ก่อนมาเรียน ตอนนี้ 20+ กว่าๆครับ:cool::blush:pleasantry:thank

finaleak
27th July 2011, 11:03
สำหรับผม อาจจะดูเสี่ยง ไปหน่อย แต่ผมเลือกที่จะลงทุนกับ "หุ้น"

ผมจะซื้อ "หุ้น" ที่เกี่ยวกับ ธนาคาร เพราะ อยากแรก ธนาคารเดี้ยวนี้ ปั้นผลกำไร เยอะพอสมควร อย่างธนาคาร สีม่วง แห่ง 1 ปีที่แล้ว ฟันกำไร 2.4 พันล้าน แต่พนักงาน บอกได้ โบนัส แค่ 2.5 เท่า เอง

ที่เหลือ คือ ส่วนแบ่ง ของผู้ถือ หุ้น อีกอย่าง ผมว่า มันไม่เสี่ยงหรอกครับ เพราะ เราลงทุนกับธนาคาร 1 ใน 3 ของประเทศ ยังไง ไม่มีทางขาดทุนแน่นอน (ความเห็นผมนะ) เพราะผมเคยทำอยู่ที่ ธนาคาร มา 2 ที่แล้ว

ธนาคาร เขาจะต้องสร้างความน่าเชื่อถือ กับผู้ถือ หุ้นด้วย อาจต้อง ศึกษา ข้อมูลเพิ่มเติม

คุณอาจเป็น 1 ใน ผู้บริหาร ของธนาคารได้เลย ผมมีความคิดแบบนี้ เพราะเคยอยู่ในธนาคารมาก่อน

z0000m
27th July 2011, 22:33
การลงทุนก็มีความเสี่ยงนะฮะเเล้วถ้าเราเอาเงินที่เก็บมาทั้งชีวิตมาเสี่ยงถ้ารุ่งก็ดีเลยเเต่ถ้าเเป้ก เราต้องทำงานไปจนตายเลยนะ ผมทำงานอยู่ที่ samsung ประกันชีวิตนะงับ มีโปรดักตัวนึงน่าสนใจมากเลยผมให้ไว้เป็นความรู้นะครับ มันมีการออมตัวนึง ชื่อ เกษียญสำราญ เป็นการออมเงิน 10 ครั้ง คือฝากปีละ 1 ครั้ง ผมจะยกตัวอย่างให้ดูง่ายๆนะคับ เช่น เราต้องการเก็บเงิน 2 ล้านบาท เราก็ออมปีละประมาณ 1.5 เเสน 10 ปี ก็ประมาณเกือบ 2 ล้าน พอเราอายุครบ 60 ปี เราก็จะได้รับเงินบำเน็จก้อนนึง 200% จากทุนฝากคือ 2 ล้าน เป็นเงิน 4 ล้านบาท จากนั้นระหว่างอายุ 61-70 เราจะได้เงิน 10% จากทุนฝากเรา 2 ล้าน ก็คือ 2 เเสน ทุกปีนะครับ เเล้วพออายุ 71 เราจะมีเงินอีกก้อนนึงก็ประมาณ 3.1 ล้าน ซึ่งตัวนี้จะถอนมาใช้หรือเก็บใว้เป็นมรดกก็ได้มันจะได้ดอกไปเรื่อยๆจนครบ 4 ล้าน สรุปเเล้วมันให้กำไรเราถึง 5 เท่า คือฝาก 2 ล้านได้คืนก้อ 10 ล้านเเหน่ะ นี่เป็นกรณีที่เราอยู่ดีรอใช้เงินนะครับ เเต่ถ้าเราไม่อยู่เราก็ได้เงินมาให้พ่อเเม่ 200% จากเงินฝาก คือ 4 ล้าน ผมก็ฝากเเล้วเเต่เริ่มทีละนิดครับ

อันนี้เว็บไซด์ของบริษัทครับ http://www.siamsamsung.co.th/2009/products_retire_retirement.jsp?id=p01

อันนี้เป็นการออมเเบบที่ผมยกตัวอย่างไปครับยังมีเเบบอื่นๆอีกครับลองศึกษาดูได้ฮับ

นี่เมลซูมครับ เเอดมาเเลกเปลี่ยนความรุ้กันในเฟสบุ้คได้ฮะ ^^ zoom_monkey@hotmail.com

ก้อนเมฑ
28th July 2011, 16:50
ผมว่าอย่าพึ่งคิดดีกว่าไหมครับ อนาคตมันไม่แน่นอน ==
ถึงตอนนั้นค่อยคิดก็ได้ ^^

แล้วตอนนี้คุณทำงานอะไรอยู่หว้า

GoD_NooB
28th July 2011, 17:54
ตอนนี้เราทำงานเพื่อเงิน ลองหาวิธีให้เงินทำงานเพื่อเรามั้งซิครับ ^ ^
เงินันสามารถทำงานของมันเองได้นะครับ มีอยู่หลายวิธีเหมือนกัน
เช่น ลงทุน เล่นหุ้น เป็นหุ้นส่วน หรืองานอื่นๆ ลองศึกษาดูว่า ในยุคสมัยนี้ ในช่วงที่เศรษฐกิจเป็นแบบนี้ ธุรกิจอะไรจะ โตได้บ้าง ถ้าคุณหาได้ก่อน ผมเชื่อว่า คุณเป็นเศรษฐีได้ไม่ยากครับ

z0000m
28th July 2011, 20:31
ใครที่ิดว่าทำวันนี้ให้ดีที่สุดเเต่ไม่วางเเผนอนาคตน่ากลัวมากคับ เพราะทุกอย่างมันเปลี่ยนไปตามเวลาถ้าเราอายุมากขึ้นเด็กรุ่นใหม่ที่ค่าเรงถูกกว่าจะเเย่งงานเรา ร่างกายเราจะไม่เเข็งเเรงเหมือนก่อนนะ ภาระก็มากขึ้นนะต้องเลี้ยงตัวเอง ครอบครัวเรา พ่อเเม่เราอีกล่ะ วางเเผนชีวิตดีกว่าคับไม่งั้นมันจะสายเกินไป = =

mnoiz
29th July 2011, 15:37
ผมเป็นทหารครับ บอกตรงๆ เงินเดือนผม น้อยมาก รวมเบี้ยเลี้ยงแล้ว ยังไม่ถึงหมื่น แต่ที่ทำไป เพราะคิดอยู่อย่างเดียว "ทำเพื่อชาติ เพื่อในหลวง เพื่อลูกหลาน"