ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 50

อยากจะลองเขียนเกมส์ควรเริ่มจากโปรแกรมอะไรครับ?

อยากจะลองทำเกมส์เล่นดูครับพอดีช่วงนี้ว่างเลยอายกฝึกฝนนะครับ เพื่อนช่วยแนะนำทีนะครับ

Like I Like Me!!!!!.
    In your heart forever.
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    หาลองของมือถือก่อนก็ได้นะครับ แนะนำ UNITY ครับ
    เป็นเอินจิ้นที่ใช้ทำเกมส์Dead triger 2 ครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,301
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    อย่างแรกคือ...อยาก
    อย่างต่อไปก็คือ...เริ่มศึกษา เริ่มทำเลยครับ อย่าลีลาหรือรอ
    แล้วมันไม่ใช่ง่ายๆด้วยครับ ต้องใช้เวลากับมัน ต้องทุ่มเทพอสมควร
    อาทิตย์เดียวคงไม่พอ เป็นกำลังใจให้ครับ Unity ก็ดี มีVDOภาษาไทย คนไทยสอนอยู่ใน Youtube
    แต่คงไม่ครบเนื้อหาขนาดนั้น คงต้องศึกษาจากvdo หรือเว็บภาษาอังกฤษเพิ่มเติมด้วย ถ้าจะทำเกมที่ advance

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    จะทำเกมหนึ่งนี่ต้องมีความรู้หลายด้านนะ โปรแกรมเมอร์/ กราฟิค3D /Sound /animation
    ยังมีอีกเยอะ แต่เดี๋ยวนี้มี engine เกมหลายค่าย ลองมามาทำฝึกดู แนะนำ sdk unreal engine 3
    ตัวเดียวอยู่

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    Blog Entries
    4
    เราก็มีความคิดเดียวกับ จขกท.เลย
    อยากลองทำแนวไหนละ..เราเคยทำนะ เเนว RPG หรือเปล่า แนะนำ RPGmaker VX Ace ลองศึกษาดูเลย
    สนับสนุนให้คนเราเขียนเกมกัน เราว่าจะลอง Unity หลังจากที่ไม่ได้แตะมานาน ฮ่าๆ เอาใจช่วยนะ ^^
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ลอง RPG Maker ดูครับ ชื่อบอกว่า RPG แต่จริงๆสร้างได้หลายแนวนะครับไม่ใช่แค่ RPG อย่างเดียว เห็นคนไทยหลายคนสร้างเกมจาก RPG Maker เยอะแยะ

โยนเหรียญ
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 784
    สู้ๆ ครับผมเคยสร้างเกมส์จาก adobe Flash มาแล้ว พอสร้างได้ก็ เข้าใจถึงผู้สร้างว่ามันไม่ง่ายเลย

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    พอดีผมเรียนสาย IT multimedia อยู่แล้วนะครับแล้วเทอมถัดไปก็จะมีการเขียนเกมส์เล็กๆน้อยๆ แต่ผมอยากทำเป็นอาชีพนะครับเลยอยากศึกษาเองดูก่อน
    คือพวก engine นี้โลหดได้จากไหนบ้างครับ ที่จะเรียนที่มหาลัยน่าจะเป็นของ unreal engine 3 นะครับ