ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 149

Unhappy เครียดปัญหากับการเรียนครับ

ตอนนี้ผมเรียนอยู่คณะวิศวะ ผมรู้สึกว่าผมไม่น่าเลยเลือกเข้ามาได้ไง ทำไง ทำไม บอกไม่ถูก ผมควรซิ่วดีไหม ตอนแรกผมอยากเรียนวิศวะนะความคิด+กับพ่ออยากให้เรียน

ไปๆมาๆผมรู้สึกว่ามันไม่น่าจะใช่แล้ว โอ้ย ตัวเลขมันตีกันมั่วในหัวไปหมด ในใจผมอยากซิ่วนะครับ แต่ผมสงสารพ่อ ไม่รู้จะทำยังไง ไปบอกพ่อแม่ดีไหม ในใจผมอยากเรียนแต่กลัวถึงคราวจะไปไม่ไหวจริงๆ

ตอนนี้ผมพึ่งอยู่ปี 1เรียนวิศวะรวมนะครับยังไม่เลือกภาค ไปเลือกภาคอีกทีตอนปี2 แล้วเลือกภาคนิผมก็ต้องแข่งกันเข้าเลือกภาคอีกว่าจะเข้าสาขาไหนได้ จะมีภาคอยู่หรือป่าวก็ไม่รู้เกรดกลัวสู้คนอื่นไม่ไหว

กลุ้มใจ ผมควรทำยังไงดีครับหรือว่าผมต้องตั้งใจให้มากกว่านี้หรือควรจะซิ่ว

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272
    ถ้ามั่นใจว่าไม่ชอบจริงๆ ก็ซิ่วตั้งแต่เนิ่นๆจะได้ไม่เสียเวลา

แล้วมีคณะไหนที่เลือกไว้ว่าจะซิ่วไปอยู่รึยังครับ? แนะนำให้ศึกษาการเรียนการสอนของคณะที่จะไปให้ดีก่อนครับ

จะได้มั่นใจว่าได้เรียนในสิ่งที่อยากเรียนจริงๆ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    จะทำอะไรก็รีบทำครับ ยิ่งถ้าเรียนไม่ไหวก็บอกผุ้ใหญ่ไปตรงๆเลยครับ เค้าคงเข้าใจ ดีกว่าฝืนเรียน ถ้าโดนไทร์ปีสูงๆแล้วมันจะเสียเวลาที่เรียนไป ตัวเองรู้ตัวเองดีที่สุดว่าไหวหรือไม่ไหวครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมเคยเดินผิดทางแต่ ม.ปลายแล้วครับ

แต่เราเริ่มต้นใหม่ได้เสมอครับ

ตอนนี้ผมเรียนช้ากว่าเพื่อน 1ปี ตอนนี้ ว่างอยุ่เฉยๆ เพราะจบม.ปลายกลางเทอม

รอเข้ามหาลัยเทอมหน้า

คนที่เดินผิดทางยังมีอี่กเยอะครับ เพื่อนผมเหมือนกัน

รอเรียนใหม่เยอะเลย

ขนาด แฟนผม อยู่ปี3 แล้วนะ จะมาเรียนปี1ใหม่ คิดดู

รู้ตัวตอนนี้ ยังดีกว่าสายไปครับ

แต่เพื่อนผมบางคน เดินตามสายเพลงพี่ปูเลย ว่า ปริญญาแค่กระดาษใบเดียว

มันเลยไปทำงานกันเลยบางคน 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 23rd December 2013 เมื่อ 04:43

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เป็นมิตรกับจุดซ่อนเร้น
    Official prodj.
    กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 225
    ถ้าคิดว่าไม่ไหวก็ซิ่วเลยครับ อย่าที่บอกมันจะได้ไม่เสียเวลา ผมนี่ซิ่ว 2 รอบเลยนะ 555+

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    บางทีก็กลัวว่าซิ่วไปแล้ว ไปเจอคณะใหม่ก็ซิ่วอีก ตายแน่เลย ผมยังไม่มั่นใจตัวเองเลยว่าถนัดอะไรที่สุด ผมก็ทำได้แค่กลางๆหมดไม่มีอะไรถนัดเป็นพิเศษเลย ฮ่าๆ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ผมก็ซิ่วนะ สุดท้ายก็จบมาได้

เรียนคณะนึงอยู่ ปีนึง เหมือนจะง่าย + อยากเรียน ไปๆมาๆปีแรก ได้ 2 นิดๆ เลยรีรหัส เรียนได้อีกเทอมนึง ไม่ใช่ละ

ซิ่วออกมาเรียนอีกคณะนึง มหาลัยใหม่ คนละเรื่อง คนละสายเลย แต่ก็จบมาได้แบบชิลๆ

มีพี่ที่รู้จัก เรียนวิศวะ รีรหัสไป 2 รอบ สุดท้ายครบ 8 ปี ไม่จบก็โดนไทร์ออกไปอยู่บ้าน ดีว่าบ้านเป็นรีสอร์ท เลยไม่เดือดร้อนเท่าไหร่

แนะนำว่า ซิ่วเถอะครับ ประเทศไทยใบปริญญามันก็แค่ทางผ่านในการสมัครงานครับ จบมาทำงานไม่ตรงสายกันเยอะแยะ

ผมจำได้ดี วันที่บอกจะซิ่วไปเรียนที่อื่น ที่บ้านเสียใจน้ำตาซึม แต่ของงี้มันก็ฝืนไม่ได้หรอก เก็บไว้เป็นบลทเรียน ซักวันเราต้องเลี้ยงตัวเอง เลี้ยงที่บ้านได้

ลองคิดดูถ้าคุณฝืนเรียนวิศวะจนจบ ทั้งๆที่มันไม่ใช่ตัวคุณ คุณไปทำงานตามสายที่เรียนมา คิดว่าชีวิตอีก 50 ปี ข้างหน้าจะมีความสุขมั๊ย

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    เมื่อก่อนผมชอบการวาดรูปครับอยากเรียนศิลป์จบมาเป็นนักวาดภาพในความฝันผมนะ มีวันนึงญาติพี่น้องบอกว่าเรียนศิลป์จบไปใส้แห้ง ไม่มีอะไรจะกินอย่าไปเรียน เรียนสถาปัตย์สิจบมารวย !!! ด้วยความยังวัยรุ่นจึงเชื่อคนโตและผู้ใหญ่ที่แนะนำ ผมจึงเลือกที่จะเรียนสถาปัตย์
    ผมจบถาปัตย์ ทำงาน เขียนแบบอาคาร ทั้งแปลนหรือตีปหรือ3D เป็นโฟแมน คลุมโปรเจค สร้างผลับให้ชาวต่างชาติที่ชลบุรี เงินเดือนมหาศาล (แต่ผมต้องแลกกับความเคลียดอันมหาศาลรับผิดชอบทุกอย่าง ทั้งเวลาทั้งหน้าที่ คำนวนแบบต่างๆผิดนิดเดียวค่าเสียหายมหาศาล ผู้ว่าจ้างด่าเช้าด่าเย็น)
    วันนึงผมมานั่งคิดว่าผมกำลังทำอะไรอยู่ มีความสุขกับมันใหม ทำไปเพื่ออะไร

"ผมทิ้งทุกอย่างเริ่มนับหนึ่งใหม่ ไปเข้าทำงานกราฟฟิคออกแบบให้ร้านป้าย เงินเดือนเริ่มต้นที่ 6000 บาท ผมก็ทำเพราะผมไม่ได้จบมาโดยตรง เริ่มหาประสปการณ์ ใช้วิชาที่สมัยเด็กเคยทำ วาดรูป+ปั้น+ระบายสี จนทุกวันนี้ผมเป็นเจ้ากิจการเองแล้วครับ ถามว่าเงินได้เยอะมั้ยตอบว่าพอมีพอกินครับแต่ผมสบายใจ อยากหยุดอยากทำวันไหนก็ได้ ไม่ต้องเคลียดจนคิดนอนไม่หลับ"

*** เอาคำแนะนำมาพิจรณาครับสิ่งสำคัญที่สุดคือ เราชอบมันใหม จบไปทำงานแล้วจะมีความสุขกับมันใหม อยู่อย่างมีศักดิ์ศรีดีกว่าโดนกดขี่หรือต้องโกงเค้ากินเพื่อแลกกับเงินที่จะได้มา ขอให้โชคดีนะครับ ***
    [IMG][/IMG]

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Skyz...Skyking!!!
    กล่าวขอบคุณ
    954
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    Blog Entries
    2
    น้องครับ มันเพิ่งเริ่มนะั เพื่อนๆเรา พี่ๆเรา ก้ท้อมาหมดทุกคนแหละ ถ้าคิดว่าชอบแต่แรก ศึกษาดูดีรึยัง
    ไง ได้เรียนวิชาเบสิค วิศวกร ยังครับ กฏหลัก เขาสอนบ้างหรือยัง เข้าใจยังว่า ว่าวิศวกร คืออะไร ^^ ถ้าคิดว่ามันไม่ใช่ ก็ถอยครับ
    แต่ถ้าท้อ กับเรื่องตัวเลขพี่จะบอกว่า มนุษย์เราพัฒนาๆได้เสมอ ช้าเร็ว มันก้ถึงเหมือนกัน สู้ๆ คิดให้ดีๆ ^^ (เรื่องเลือกภาค มันย้ายได้ถ้าเข้าไำปแล้วเราเจ๋งจริง เพราะแต่ละภาค มันก็มีลักษณะ เด่นๆของมันเกือบทุกวันภาคยุแล้ว อาจใกล้เคียง) ยังไงก็สู้ๆ ^^

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: