ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

กลับไปใช้ WinXP ดีมั้ยนะ.
    Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,062
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    Blog Entries
    1

Angry ได้ความรู้สึกว่าโน้ตบุ๊คทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ เล่นเกมไหน Low แทบทุกเกม บางเกมถึงขั้นเล่นไม่ได้

ก็ตามหัวข้อนั่นแหละครับ เดี๋ยวจะเอาสเปคให้ดู

Operating System
    Windows 7 Ultimate 32-bit SP1
    CPU
    Intel Core i5 2410M @ 2.30GHz 68 °C
    Sandy Bridge 32nm Technology
    RAM
    4.00GB Single-Channel DDR3 @ 665MHz (9-9-9-24)
    Motherboard
    LENOVO Base Board Product Name (CPU1)
    Graphics
    Generic PnP Monitor (1600x900@60Hz)
    Intel HD Graphics 3000 (Lenovo)
    ATI AMD Radeon 6600M and 6700M Series (Lenovo)
    Hard Drives
    699GB Western Digital WDC WD7500BPVT-24HXZT1 ATA Device (SATA) 54 °C
    Optical Drives
    Optiarc DVD RW AD-7710H ATA Device
    DTSOFT Virtual CdRom Device
    DTSOFT Virtual CdRom Device
    Audio
    Conexant SmartAudio HD

คือมันเน่าขนาดที่เล่นเกมอะไรก็ต้อง low เหรอครับ คือซื้อเครื่องมาปี 2011 แต่คือลงวินโดว์ใหม่หลายรอบมาก

ขึ้นไปเล่น pc ข้างบน บางเกมลื่นปร๋อ ทั้งที่สเปคต่ำกว่าเรานิดนึง พอเรามาเล่น เน่าเลย ทั้งที่บางทีลงวินโดว์ใหม่แทบยังไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลยด้วยซ้ำไป

เฮ่อ เครียดจัด ซื้อเครื่องใหม่ๆมาก็เล่นสบาย ผ่านๆไป ลองมาเล่นเกมที่เคยเล่นตอนซื้อใหม่ เกมเดียวกัน แต่เล่นไม่ได้ประสิทธิภาพเดิม -*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย metalstock : 25th September 2013 เมื่อ 18:25

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    ไม่ได้ลงdriver รึป่าวครับ หรือ ยังไม่ได้ตั่งค่า การ์ดจออะป่าว หรือ ยังไม่ได้ ทำอะไรอีกหว่าๆๆ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,062
    1
    คือไดรเวอร์ผมลงครบหมดแล้วนะ แต่พอไปดูใน Device Manager มันบอกเหลือตัว Graphic Adapter อ่ะ

แล้วพอผมหาโหลดในเว็บ ติดตั้งเสร็จ มันก็ยังขึ้นเหมือนแล้ว แล้วการหาไดรเวอร์ของ ATi นี่เป็นอะไรที่น่าสับสนมาก -*-

ส่วนตั้งค่าการ์ดจอนี่ตั้งค่ายังไงอ่ะครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    เท่าที่บอกมาปัญหามันเป็นไปได้หมดครับตั้งเเต่ฮาร์ดแวร์ไปจนถึงซอฟแวร์ ตั้งเเต่ความร้อน สปายแวร์ การตั้งค่าสลับการ์ดจอ ตั้งค่าพลังงาน เวอชั่นไดรเวอร์ ไฟล์ขยะ การจัดเรียงไฟล์ข้อมูล
    เเต่ถ้ายังไม่ดีขึ้น ลองกลับไปลง winxp sp2 ครับ และลงแบบ 32bit (สำหรับเครื่องที่ไม่ค่อยแรง จะเห็นผลได้ชัดว่า 32bit จะเล่นเกมได้ลื่นกว่า 64bit)

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,062
    1
    ความร้อน 60-70 เซลเซัยสนี่นับว่าเยอะไปมั้ยครับ?

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ metalstock อ่านกระทู้
    ความร้อน 60-70 เซลเซัยสนี่นับว่าเยอะไปมั้ยครับ?
    ถ้าระหว่างเล่นเกมไม่เกิน 80 C ก็ปกติครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    ใช้ค่ายเเดงใช่ไหมครับลองทำตามดูนะ

[Tip] การตั้งค่าเทคโนโลยี AMD Dynamic Switchable เพื่อการเล่นเกม

ถ้าใครใช้ค่ายเขียวลองทำตามนี้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bankcoxzaza : 25th September 2013 เมื่อ 19:34
    TEST

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    เอ่อๆหาไม่เจอหรอเอนึกก่อนนะ ลองคลิปขวาดูรึยังครับว่ามันมีไดร์เวอร์ไหมคือมันจะเป็นรูปของati นะครับ และการตั่งค่าก็แล้วแต่จะตั่งว่าอย่างไรเช่น ให้ภาพสวยๆหรืออาจปรับแล้วแลคได้ หรือจะไม่ค่อยสวยแต่ก็ลื่นประมาณนี้อะครับ และ อีกทีนึงคือตรงแบตอะครับ ลองกดดูครับ แล้วมันเป็นhigh performanceรึป่าวเพราะถ้าbalancedมันจะไม่ค่อยดึงพลังออกมาหรือให้พูดว่าbalancedคือมันจะประหยัดแบตแต่มันจะลดประสิทธิ์ภาพการใช้งานลง(มั้งนะครับ พอดีผมก็ไม่เก่งด้วยซิ) เอาเท่านี้แหละครับ เออครับ แล้วอย่าลืมถ้าไม่หายก็ลองๆอ่านกระทู้และก็หาวิธีไปเลื่อยๆ (รอคนรู้จริงมาตอบ) ประมาณนี้ แต่ถ้ามีประกันอยู่ก็ให้ส่งศูนย์(แต่คงหมดแล้วมั้ง) ถ้าใจกล้าหน่อยก็ลองดูเครื่องในมันหน่อยว่าอะไรหลุดไหมครับ และถ้าหาไม่ได้จริงๆ ส่งร้านครับ ง่ายดี ( จนมุม)

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ผมว่าคุณหลงทางแล้วละ อย่างแรกคุณได้สลับการ์ดจอยังโดยการคลิ๊กขวาแล้ว switch
    ผมแนะนำนะ http://sites.amd.com/us/game/downloa...l-utility.aspx โหลดมากดลงรอมันทำงานไม่ต้องทำอะไรมันเป็นการลบไดร์เวอร์(windows7 only) เสร็จแล้วก็ลงนี่นะ https://docs.google.com/file/d/0B0-7...U1U/edit?pli=1 เป็นไดร์เวอร์สำหรับโน๊ตบุ๊คตัวใหม่ล่าสุดของ amd (credit by amdclub@overclockzone) เท่านั้นก็จะหมดปัญหาการลง windows ใหม่ไม่ได้แก้ปัญหาคุณแค่อาจลืมคลิ๊กขวาแล้วสลับการ์ดจอ ดูดีๆนะครับ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    38
    โทดทีก่อนทำที่ผมบอกลงนี่ก่อนนะสำคัญ net framework 4.5 http://download.microsoft.com/downlo...ll_x86_x64.exe (ผมใช้มา4ปี i5 6550m ผมยังสบายๆอยู่เลย pes2014 60fps / rome2 15-22 fps การ์ดจอคุณดีกว่าผมอีกนะค่อยๆลองทำตามที่บอกนะครับ) ผมว่าคุณลง 64 bit ไปเลยแล้วเพิ่มแรมอีกสัก 4 gb จะดีกว่านะเกมเดี๋ยวนี้ต้องพึ่งพาแรมหน่อยนะ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ให้เดาเครื่องคุณจอ17.3" ใช่เปล่าครับ.....
    G770? ให้ลงไดรเวอจากlenovoก่อนแล้วค่อยลง cccจากที่อื่นเอานะครับ ผมก้ปวดหัวมากๆกับโนตบุครุ่นนี้
    แนะนำ...ใช้ไดรเวอที่โหลดมาจากเวบlenovoชัวสุด

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,062
    1
    ขอบคุณทุกคนมากครับที่พยายามช่วย จะลองดูทุกวิธีเลยครับ ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    38
    ทำตามผมบอกก่อนสิครับ ลง net framework 4.5 http://download.microsoft.com/downlo...ll_x86_x64.exe
    ลบไดร์เวอร์ด้วยโปรแกรมนี้ (เป็นของทาง amd ใช้ได้เฉพาะ windows 7) รอจนมันให้ restart http://sites.amd.com/us/game/downloa...l-utility.aspx
    ลงไดร์เวอร์อันนี้ v 13.9 เลือกแบบกำหนดเองติ๊กทุกอันแล้วลงนะ https://docs.google.com/file/d/0B0-7...U1U/edit?pli=1
    แล้วอับเดท direc x http://download.microsoft.com/downlo...010_redist.exe
    ทำตามที่บอกแปบเดียว ลื่นเชื่อผมไม่มีปัญหามากวนใจไม่ต้องปรับอะไรทั้งนั้น ได้ไม่ได้ก็บอกกันหน่อยนะครับ ช่วยขนาดนี้ไม่ทำตามผมก็ไม่รู้จะพูดไงละครับ โชคดีครับ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,062
    1
    ของผมมันไม่มีขึนให้ Switch กราฟฟิคอ่ะครับ คือเมื่อ 2 ปีที่แล้วตอนใช้อ่ะมี แต่พอหลังจากลงวินโดว์มาเรื่อยๆก็ไม่เคยได้แตะมันอีกเลย -*-

มันกลายเป็น Catalyst ธรรมดาๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,062
    1
    ผมก็ทำตามที่คุณ ohpongsun1 บอกทุกขั้นตอนแล้วอ่ะครับ แต่ผลลัพธ์มันไม่ออกมาเหมือนที่คุณ bangcoxzaza เอามาให้ดูเลยอ่ะ -*-

ไอ้ตอนมีก็ไม่อยากได้มัน พอไม่มีมันก็ want สุดๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,062
    1
    ตอนนี้ผมเจอละครับ ขอบคุณทุกคนมาก

สำหรับคนที่ใ้ชรุ่นเดียวกับผม

http://support.lenovo.com/en_TH/downloads/default.page?

นี่เลยครับ ผมขอบคุณทุกคนมากครับ เดี๋ยวถ้าไม่ได้ยังไงจะลองอีกที แล้วก็ขอบคุณหนักๆสำหรับคุณ ohpongsun1 เลยครับ ขอบคุณมากๆที่คอบหาลิ้งให้ผม

ขอบคุณๆ First นะครับ ที่พยายามหาแนวทางให้ผม แล้วก็ขอบคุณ คุณ Bangcoxzaza ด้วยครับ ที่แปะ tips ให้ ขอบคุณจริงๆครับ

กล่าวขอบคุณ
    38
    [Tip] การตั้งค่าเทคโนโลยี AMD Dynamic Switchable เพื่อการเล่นเกม

อนนี้มันเก่าแล้วครับ ว่าแต่ได้โหลดตัวที่ผมให้โหลดป่าวคับ 300 กว่า mb ลองเล่นเกมดูก่อนครับ ส่วนเรื่อง สลับจอผมว่าไม่สำคัญมากนะครับเพราะ intel hd 3000 ผมก็ไม่ได้ใช้เลยสลับไปสลับมาก็เท่านั้น ถ้าลองเล่นเกมแล้วลื่นก็โอเคครับ แต่ปกติไดร์เวอร์ที่ผมให้ลงก็มีสลับกราฟฟิกนะครับ ถ้ายังไงมีรูปจะดีมากเลยคับ

กล่าวขอบคุณ
    38
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ metalstock อ่านกระทู้
    ของผมมันไม่มีขึนให้ Switch กราฟฟิคอ่ะครับ คือเมื่อ 2 ปีที่แล้วตอนใช้อ่ะมี แต่พอหลังจากลงวินโดว์มาเรื่อยๆก็ไม่เคยได้แตะมันอีกเลย -*-

มันกลายเป็น Catalyst ธรรมดาๆ
    ตัวนี้มันอยู่ที่ไดร์เวอร์นะครับ ถ้าเป็นโน๊ตบุ๊คหาลำบากนิดนะครับ เพราะถ้าโหลดตัวเจ้าของค่ายเช่น acer lenovo ไดร์เวอร์ส่วนมากจะไม่ได้อับเดทครับ มีผลต่อการเล่นเกมใหม่ๆที่ออกมาครับ (ที่ไม่ขึ้นนี่ลงของlenovo หรือ ลิ้งที่ผมให้โหลดครับ เพราะถ้าโหลดจาก amd มาเลยมันจะเกือบๆ 200mb แต่จะพบปัญหาการ switch แต่ตัวที่ผมให้โหลดคนส่วนมากลงไม่เจอปัญหา switch เพราะมันเป็นไดร์เวอร์ Mobility สำหรับ notebook ครับ)

กล่าวขอบคุณ
    38
    ถ้าเป็น Lenovo (G770) > http://consumerdl.lenovo.cdn20.com/U...N1VDO12WW5.exe ลงเสร็จรีสตาทดูนะครับ ดู switch อะครับ

กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    สลับการ์ดจอ ครับ

กล่าวขอบคุณ
    38
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ left อ่านกระทู้
    สลับการ์ดจอ ครับ
    เป็นปัญหาของคนที่ยังไม่คุ้นกับ amd ครับ เพราะลงไม่ครบมันก็สลับไม่ได้จริงๆ ถ้าค่ายเขียวลงง่ายกว่าสำหรับไดร์เวอร์

กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    สลับจาก Intel HD Graphics 3000 เป็น AMD Radeon 6600M วิธีสลับ google เลย หน้าจะหาย ผมซื้อgtx770 มาบ่นทำไมปรับสุดไม่ได้ ที่ไหนได้ คอมดันไปใช้ Gp4600 ถ้าไม่ได้ก็ เล่นคอนทร้าก็ได้ครับภาพสวยดี แทน btf3 สบาย

กล่าวขอบคุณ
    1,062
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohpongsun1 อ่านกระทู้
    ถ้าเป็น Lenovo (G770) > http://consumerdl.lenovo.cdn20.com/U...N1VDO12WW5.exe ลงเสร็จรีสตาทดูนะครับ ดู switch อะครับ
    ลงที่คุณให้ 300 mb ก็ยัง switch ไม่ได้อ่ะครับ

ละก็ตัวด้านบนลิงค์ใช้ไม่ได้