ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

รีวิวการ์ดจอ Galaxy GTX980 SOC โดยผมเอง

หลังจากที่ห่างหายวงการ PC ไปนานครับ เพราะเอาแต่ทำงานหนัก และก็เล่นแต่ Console อย่างเดียว

มาวันนี้อยากได้การ์ดจอใหม่ๆกับเค้าบ้าง เพราะเจ้า HD5970 เริ่มออกอาการไปไม่รอดกับเกมใหม่ๆซะแล้ว น่าสงสาร

ใจชอบค่ายแดงอยู่แล้ว แต่มาวันนี้ของกลับใจไปเล่นค่ายเขียวดูบ้าง

เพื่อเน้นการ ''เล่นเกม'' อย่างเดียว ก็เลยถอย GTX980 มาลองดูครับ เห็นเค้าว่ามันเล่นเกมลื่นมากในตอนนี้ ก็เลยจัดมาลองดูซะหน่อย

แต่ไม่รู้จะเอายี่ห้อไหนดีก็เลยเลือก Galaxy มาเพราะมันถูกที่สุด ^ ^''

[IMG][/IMG]

หน้ากล่องก็บอกอยู่แล้วว่าเน้นเล่นเกม แต่กล่องดูพื้นๆไปหน่อยนะผมว่า

[IMG][/IMG]

ด้านหลังกล่องก็เน้นเกมอีกแล้ว น่าจะเล่นเกมได้ลื่นจริงๆ

[IMG][/IMG]

กล่องข้างในสีดำสนิท ดูน่าค้นหา

[IMG][/IMG]

ข้างในมีแผ่นอยู่นึกว่าแผ่นไดเวอร์ แต่คนขายมันบอกไม่ใช่ สำหรับ Series 900 มีเพียงแค่ลิ้งค์ให้ดาวโหลดจากเว็ป Nvdia เท่านั้น = ='

[IMG][/IMG]

เปิดมาดูเห็นการ์ดจอ GTX980 นอนแน่นิ่งอยู่ในกล่องสีดำ

แกะมาดูรูปร่างภายนอกกันเลยครับ แว่ปแรกที่เห็นก็ชอบแล้ว ออกแบบได้สวยดี มีพัดลม 3 ตัวเรียงกัน

[IMG][/IMG]

ตัวการ์ดมีความหนาไม่มากนักครับ เรียบง่าย ดูแล้วน่าจะมีการออกแบบการระบายความร้อนที่ดี

[IMG][/IMG]

พัดลมสีชมพู หวานแหววไปหน่อยมั๊ย?? - -''

[IMG][/IMG]

และที่ชอบที่สุดคือ ตรงนี้ครับ ป้ายโลหะที่จารึกคำว่า ''GAMER'' บนสันของการ์ดจออย่างสวยงาม เพื่อย้ำเตือนให้รู้ว่ามันเกิดมาเพื่อเล่นเกมจริงๆ

มาดูด้านหลังกันบ้าง อ้าว มีตัวอักษร ''GAMER'' อีกแล้ว แถมมีป้ายแปะตัวเบ้อเริ่มว่าให้ระวังหน้าสัมผัสร้อน สงสัยการ์ดจอนี้มันต้องร้อนมากแน่ๆ

[IMG][/IMG]

มาดูคำว่า ''GAMER Edition'' ให้ชัดๆกันอีกครั้ง ผมล่ะชอบจริงๆ

[IMG][/IMG]

อู้ว จะกินไฟขนาดไหนกันหนอ ไม่แน่ใจ

[IMG][/IMG]

เอามาวางเปรียบเทียบกับการ์ดจอเก่าที่ภูมิใจของผม HD5970 (อดีตเทพ) ความยาวของ GTX980 ยังสั้นกว่า HD5970 อยู่เพียงเล็กน้อย

[IMG][/IMG]

ดูจากรูปเปรียบเทียบก็น่าใจหาย การ์ดจอ HD5970 ที่มี 2 GPU ในวันวานที่เคยร้อนแรง ยังแรงสู้ GTX980 ที่มี GPU เดียวในตอนนี้ไม่ได้

แต่อย่างไรก็ตามถึง HD5970 จะเล่นเกมสู้การ์ดจอใหม่ๆไม่ได้ แต่สำหรับผมมันก็ยังคงเป็นการ์ดจอดูหนัง HD ที่ดีมากๆ สีสันสดใส ตามสไตล์ ATI

สรุปการรีวิว การ์ดจอ GTX980 ทางด้านลักษณะภายนอก สำหรับผมถือว่าออกแบบมาได้เก๋ไก๋ดี มีคำว่า ''GAMER" ดูแล้วเหมือนมีมนต์ขลังดีครับ

และการ์ดจอออกแบบความยาวมาได้ไม่ยาวเกินไป เคสทั่วไปก็ใส่ได้สบายๆ

วันนี้ผมเปรียบเทียบลักษณะภายนอกก่อนเพียงเท่านี้ เดี๋ยวอีกไม่กี่วันถ้าผมว่างจากงาน จะมาเปรียบเทียบประสิทธิภาพของมันบ้าง

ในการเล่นเกมและการรันโปรแกรมต่างๆ โดยจะเปรียบเทียบกับ HD5970 เป็นหลักก็ละกัน ว่าจะแรงกว่ากันขนาดไหน ซึ่งผมก็ยังไม่ทราบเหมือนกัน

ถ้ามีความคืบหน้าจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ ขอตัวไปนอนก่อน
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    โอ้...สวยงามมากครับ ตระกูลGTX จะกินไฟน้อยกว่า ATI อยู่พอสมควร แต่ราคาก็แพง กว่า ATI อยู่ไม่น้อย

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ผมรอตัวแรม 8gb ออกก่อนตอนนี้ก็ใช้ gtx780 ไปพลางๆก่อนล่าสุดอัพแรมเป็น 16gb และ

ผมว่าตัว gtx980 มันแรงเกินขนาดแรมมันไปแล้วครับถ้า gtx980 มีแรมอย่างน้อยซัก 6gb นะ ขายดีแน่นอนครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เพิ่งกลับจากทำงาน ช่วงนี้เหนื่อยจริงๆ

ผมยังไม่ได้ลองเลยครับ สงสัยต้องเป็นวัน เสาร์-อาทิตย์นี้แหงๆ

อยากทราบว่า ถ้าผมใช้การ์ดจอตัวนี้กับ CPU เดิมๆ X6 1090T จะเป็นคอขวดอะไรมั๊ย?? แบบว่า CPU เก่าแล้ว

ถึงจะคอขวดก็ยังไม่มีงบเปลื่ยนอยู่ดี ยังคงต้องใช้ X6 1090T ต่อไปยาวๆ = =
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    ไม่ใช้ว่ามันต้องอยู่ IT Hardware หรอ - . -

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    แจ่มเลย มีแบล็คแพทสวยๆด้วย

...ได้แต่อิจฉา

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    น่าจะใส่ชื่อ User กับเว็บที่เล่นไว้ที่รูปทุกรูปน่ะครับ กันพวกมิจฉาชีพก๊อปรูปไปทำอะไรไม่ดีๆ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    เพิ่งกลับจากทำงาน ช่วงนี้เหนื่อยจริงๆ

ผมยังไม่ได้ลองเลยครับ สงสัยต้องเป็นวัน เสาร์-อาทิตย์นี้แหงๆ

อยากทราบว่า ถ้าผมใช้การ์ดจอตัวนี้กับ CPU เดิมๆ X6 1090T จะเป็นคอขวดอะไรมั๊ย?? แบบว่า CPU เก่าแล้ว

ถึงจะคอขวดก็ยังไม่มีงบเปลื่ยนอยู่ดี ยังคงต้องใช้ X6 1090T ต่อไปยาวๆ = =
    ไม่คอขวดหรอกครับแหม่ น่าอิจฉาขริงๆบ้านอยู่ไหนจะได้ไปปล้น

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ได้ทดลองเล่นลื่นกว่าเดิมเยอะไหม

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dasakorn01 อ่านกระทู้
    ได้ทดลองเล่นลื่นกว่าเดิมเยอะไหม
    ยังไม่ได้ลองเลยครับ งานเยอะมากเลย ช่วงเนี้ย กลับบ้านมายังต้องหอบงานมาทำอีก เซ็ง

สงสัยคงต้องรอวันว่างๆจริงๆ อย่าง เสาร์-อาทิตย์ นี้ล่ะครับ เดี๋ยวจะรีวิวให้ดูครับ ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    จริงๆผมไม่อยากตามกระแส IT หรอกครับ การ์ดจอออกใหม่ทุกๆปี ถ้าตามทุกรุ่นคงหมดเงินแน่เลย แต่ที่ซื้อเพราะมีเหตุผลครับ

การ์ดจอ HD5970 ผมมันไปไม่ค่อยไหวกับเกมใหม่ๆแล้วล่ะครับ ล่าสุดลองเล่นกับ Watch Dog มันออกอาการหน่วงอย่างเห็นได้ชัด

และเกมใหม่ๆหลังจาก Watch Dog เป็นต้นมา HD5970 ก็ออกอาการไม่ค่อยดีมาตลอด แต่กับเกมเก่าๆมันก็ยังคงเล่นได้ดีอยู่

คิดว่าคงหมดยุคของมันจริงๆแล้ว

ก็เลยตัดสินใจซื้อ GTX980 มานี่แหละครับ ซื้อทั้งทีก็เอาตัวท็อปของซีรีไปเลย จะได้ไม่เสียดายทีหลัง

แต่สำหรับการ์ด GPU คู่ ผมคงไม่ซื้อละ มันออกจะเกินความจำเป็นเกินไป แค่ GTX980 ตัวเดียว ก็คงอยู่ต่อไปได้อีก 3-4 ปีแล้วล่ะมั้งครับ

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    Blog Entries
    1
    ผมนี่... เจ็บเลยคับ สเปคผมนี่กากไปเลย อิจฉา
    GTX1080ti

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oQLollipopBoyQo อ่านกระทู้
    ผมนี่... เจ็บเลยคับ สเปคผมนี่กากไปเลย อิจฉา
    กากตรงไหนเสปคท่าน

เทพเวอร์ ที่สุดในบอร์ดแล้วมั้ง.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jo2014 : 3rd February 2015 เมื่อ 14:56

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: