ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

หัวข้อ: เรื่อง RAM ...

หิวสไปร์ทจังครับ
    กล่าวขอบคุณ
    2,173
    ได้รับคำขอบคุณ: 179

เรื่อง RAM ...

ผมเป็นคนที่ไม่มีความรู้เรื่องการประกอบคอมเลย ไม่นานมานี้ผมรู้สึกว่าRAM 4 GB เริ่มไม่ไหวละ เลยอยากอัพ เป็นสัก 8GB แต่พอไปให้ช่างคอม(ไม่ใช่ช่างแอร์นะ )
    ทำ เขาบอกว่า มีslot แค่2 slot เสียบไม่ได้(ไม่ได้เสียบไอ้นั่นนะครับ จิมิ อ่ะ)
    slot ที่ว่าคืออะไร
    และทำยังไงจะเพิ่มRAM ได้ -0-

ปล.ที่วงเล็บอะไรทะลึ่งๆ เพราะเข็ดจากกระทู้นี้ http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=205181

********แก้ไข mainboard ผมคับ
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย inwharn205 : 14th October 2013 เมื่อ 15:49

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    937
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    Slot ที่ว่า ก็คือที่เอาไว้ใส่แรมครับ แต่ละเมนบอร์ดจะมีไม่เท่ากัน
    ปกติตอนนี้ แต่ละบอร์ดจะมีแต่ 2-4แต่ถ้า บอร์ดโหดมากๆก็มีถึง8เลยหละครับ
    ที่เค้าบอกว่า มีแค่ 2 slot ใส่เพิ่มไม่ได้ อาจจะเป็นเพราะ ที่ใช้อยู่เป็นแบบ 2*2 มันก็เลยเต็มหละครับ

ปล.ถ้าไม่วงเล็บผมคงคิดไม่ถึงเรื่องพวกนั้นหรอกครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,173
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ basbas16 อ่านกระทู้
    Slot ที่ว่า ก็คือที่เอาไว้ใส่แรมครับ แต่ละเมนบอร์ดจะมีไม่เท่ากัน
    ปกติตอนนี้ แต่ละบอร์ดจะมีแต่ 2-4แต่ถ้า บอร์ดโหดมากๆก็มีถึง8เลยหละครับ
    ที่เค้าบอกว่า มีแค่ 2 slot ใส่เพิ่มไม่ได้ อาจจะเป็นเพราะ ที่ใช้อยู่เป็นแบบ 2*2 มันก็เลยเต็มหละครับ

ปล.ถ้าไม่วงเล็บผมคงคิดไม่ถึงเรื่องพวกนั้นหรอกครับ
    คับพี่ไม่คิดแต่คนอื่น ...

แล้ว้ามันเต็มเราจะเพิ่มRAM ได้ไหม ?

กล่าวขอบคุณ
    937
    ถ้าจะเพิ่มก็คงต้องถอดตัวเก่าออก แล้วก็เอาไปขายเพื่อซื้อตัวใหม่หนะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tamikooh อ่านกระทู้
    ถอดอันเก่าออกไปขาย แล้วซื้อใหม่ เป็น 4*4 ของเดิมน่าจะ 2*2
    ใส่ 4*4 แล้ว Slot จะพอหรอครับ อย่างมากก็ได้แค่ 8*2 แต่อันนี้แค่ 4*2 ก็พอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย basbas16 : 14th October 2013 เมื่อ 00:11

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ถอดอันเก่าออกไปขาย แล้วซื้อใหม่ เป็น 4*4 ของเดิมน่าจะ 2*2

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,173
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ basbas16 อ่านกระทู้
    ถ้าจะเพิ่มก็คงต้องถอดตัวเก่าออก แล้วก็เอาไปขายเพื่อซื้อตัวใหม่หนะครับ

ใส่ 4*4 แล้ว Slot จะพอหรอครับ อย่างมากก็ได้แค่ 8*2 แต่อันนี้แค่ 4*2 ก็พอ
    สรุปคือบอกช่างให้ใส่เป็น 4*2 ใช่ไหมครับ สุปผมจะมีแรม 6gb

กล่าวขอบคุณ
    937
    เข้าใจผิดแล้วครับผม ที่4*2 ก็คือ แรม 4GB 2ตัว ก็จะเป็น 8 GB

ว่าแต่ว่าเมนบอร์ด ของ จขกท. รุ่นอะไรหรอครับ ถ้าไม่รู้ก็โหลด Cpu-Z มาดูนะครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    เอๆแต่ว่าทำไมต้องช่างแอร์ เอๆทำไมๆ เอๆ อยากขุดทอง หรอ เอๆๆ(หยอกเล่น ) เอ่อ มีแค่2slot หรอก้ขายอันนึงทิ้งไปแล้วใส่อันใหม่( เพราะมันมีแค่2slot) แค่นี้หละผมไม่เก่ง (ไปละครับขอให้ได้ทองเยอะๆนะ คิคิ หยอกเล่น )

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    เมนบอร์ดที่มีแรม 2 slot ถ้าใส่ 2gb สองตัว ก็เท่ากับ 4gb แต่ถ้าเพิ่มก็ต้องเอาแรมของเดิมออกแล้วใส่ แรม 4gb สองตัวแทนครับก็ 4gb สองตัวก็เท่ากับ 8gb ครับ
    แต่อย่างผึ้งซื้อนะครับต้องดูรุ่นของเมนบอร์ดก่อนว่ารองรับความจุแรมได้เท่าไหร่ และรองรับ but แรมได้สูงสุดเท่าไหร่ด้วย
    แนะนำให้เอารุ่นเมนบอร์ดมาให้ผมดูหรือให้คนที่เขารู้ดูให้ว่ารองรับความจุแรมได้สูงสุดเท่าไหร่แล้วรับ but สูงสุดได้เท่าไหร่ครับ

หรือใช้โปรแกรม Cpu-Z ดูก็ได้ครับว่ารุ่นเมนบอร์ดอะไร เดี๋ยวเอารูปให้ดูจะได้ไม่งง
    [IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 14th October 2013 เมื่อ 13:33

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    slot คือช่อง ใส่แรมครับ...อย่างที่ท่านบนๆพูดกัน

- ตอนนี้ เมนบอร์ด ท่านมี 2 slot ..คือสามารถใส่ แรม ได้มากสุด 2 ตัวเท่านั้น
    - ตอนนี้ ram ท่าน 4GB ..แสดงว่า ใส่ ram 2GB , 2 ตัว( แรม จะนิยมใส่เป็น คู่ๆ ที่ spec แรมเท่ากัน bus เท่ากันเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพที่ดี(จะเรียกกันว่า dual channel) มากกว่าใส่แรมเดี่ยวๆ1 ตัว..แต่จะใส่แรมเดี่ยวก็ได้ตาม งบ)
    - ถ้าอยากเพิ่ม แรม ต้องย้อนไปดู เมนบอร์ด คอมพิวเตอร์ของท่าน ว่า เมนบอร์ดท่านรุ่นไหน รองรับ แรม อะไร DDR2 หรือ DDR3 เพราะว่า แรมแต่ละรุ่นใส่ ข้ามรุ่นกันไม่ได้ เพราะตัวรูใส่แรมมัน ออกแบบมาเฉพาะแต่ละรุ่น...ถ้าบอร์ดท่าน ddr2 ก็จะใส่ ddr3 ไม่ได้ ต้อง ใช้ ddr2 ไปตลอด
    - ถ้า บอร์ดท่าน เป็น ddr2 แต่อยากใช้ ram ddr3 ต้องเปลี่ยน mainboard ครับ
    - เมื่อท่านรู้ ชนิด แรมท่านแล้ว ต่อมาก็ไปดูค่า bus ram ที่เมนบอร์ดรองรับได้อีกที ว่ารับ bus ของ ได้มากสุดเท่าไร..
    - เมื่อรู้ แล้ว ท่านก็ ไปซื้อแรม ที่มี bus ที่บอร์ดท่ารองรับมา

เช่น บอร์ดท่าน รองรับ ddr2 ที่มี bus ไม่เกิน 1333 Mhz

ท่านก็ไป จัดแรมDDR2 4 GB ที่มี buss ไม่เกิน 1333 MHz มา2 ตัวมาใส่ dual channel
    หรือ DDR2 8 GB ที่มี buss ไม่เดิน 1333 MHz 1 ตัวก็ได้
    .....

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,173

ครับ ดูให้หน่อยนะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ูู

กล่าวขอบคุณ
    937
    มันใส่ได้แค่2ตัวครับ ถ้าอยากได้ 8ก็ต้องถอดอันเก่าทั้งหมดออก แล้วซื้ออันใหม่ใส่เข้าไปนั้นแหละครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    285
    ได้รับคำขอบคุณ: 403
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tamikooh อ่านกระทู้
    ขายที่ไหนคับบอกหน่อยดิ - -"
    ก็ไม่รู้สินะ >///<

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,173
    มันใส่ได้แค่2ตัวครับ ถ้าอยากได้ 8ก็ต้องถอดอันเก่าทั้งหมดออก แล้วซื้ออันใหม่ใส่เข้าไปนั้นแหละครับ
    สรุปคือ mainboard ผมผ่านใช่ไหมครับ

อันเนี้ย vvvvvvvvv

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    นี้คือบอร์ดที่คุณใช้อยู่ตรงที่ผมขีดเส้นสีแดงไว้คือเสป็กของแรมเดี๋ยวจะอธิบายให้คือ
    เมนบอร์ดคุณรองรับความจุได้ถึง 16gb และรุ่นแรมคือ DDR3 และรองรับ butแรมได้สูงสุด 1333
    คราวนี้ผมจะแนะนำให้ไปซื้ออยู่สองอย่างคือ
    1.ซื้อ 8gb สองตัวเอามาใส่แทนของเดิม 8gb สองตัวก็เท่ากับ 16gb พอดีกับที่บอร์ดคุณรับได้
    ถ้าจะซื้อสั้งเขาว่าเอา แรม DDR3 8gb but 1333 สองตัว (ถ้ามีงบแยอะนะก็เอา 16gbไปเลย แต่เกมส์เดี๋ยวนี้ 8gb ก็เล่นสบายๆและ)

2.ซื้อ 4gb สองตัวเอามาใส่แทนของเดิม 4gb สองตัวก็เท่ากับ 8gb / ถ้าจะซื้อสั้งเขาว่าเอา แรม DDR3 4gb but 1333 สองตัว
    (ส่วนยี่ห้อที่มาตราฐานที่สุดคือ แรม kingston ครับ)

ร้านซื้อก็ advice กับ j.i.b. เดี๋ยวผมไปดูให้ว่ามีตัวไหนบ้างแล้วจะเอารูปมาให้ดู
    [IMG][/IMG]

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    ผมไปดูรุ่นมาให้ละ

http://www.asrock.com/mb/overview.th...y&Model=H61M-S

บอร์ดเป็น DDR3 รับบัสแรม max ที่ 1600 MHz....ท่านไปร้านคอม ที่ขายอุปกรณ์คอม..แล้วบอกเค้าซื้อ ram ddr3 4GB ที่มี bus 1600 MHz มาเลย 2 ตัว ....(เรื่อง bus ถ้า ram ที่เขาขาย bus มากกว่านี้ ท่านก็ซื้อมาใส่ได้นะ..แต่บอร์ดจะ ใช้แค่ 1600 MHz เท่านั้น/แต่ถ้ามี bus น้อยกว่า 1600(พวก 1333 MHz) ก็ใช้ได้เหมือนกัน ..ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ ว่าจะรีบใช้หรือเปล่า...เอามาใช้เล่นเกมมันเห็นผลไม่ค่อยต่างกันเท่าไร)...แล้วเดี๋ยวเขาจะแกะเครื่อง ยัดram ใส่ให้เอง.. ราคา รวมๆ ไม่น่าเกิน 3000บาท

กล่าวขอบคุณ
    2,173
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    นี้คือบอร์ดที่คุณใช้อยู่ตรงที่ผมขีดเส้นสีแดงไว้คือเสป็กของแรมเดี๋ยวจะอธิบายให้คือ
    เมนบอร์ดคุณรองรับความจุได้ถึง 16gb และรุ่นแรมคือ DDR3 และรองรับ butแรมได้สูงสุด 1333
    คราวนี้ผมจะแนะนำให้ไปซื้ออยู่สองอย่างคือ
    1.ซื้อ 8gb สองตัวเอามาใส่แทนของเดิม 8gb สองตัวก็เท่ากับ 16gb พอดีกับที่บอร์ดคุณรับได้
    ถ้าจะซื้อสั้งเขาว่าเอา แรม DDR3 8gb but 1333 สองตัว (ถ้ามีงบแยอะนะก็เอา 16gbไปเลย แต่เกมส์เดี๋ยวนี้ 8gb ก็เล่นสบายๆและ)

2.ซื้อ 4gb สองตัวเอามาใส่แทนของเดิม 4gb สองตัวก็เท่ากับ 8gb / ถ้าจะซื้อสั้งเขาว่าเอา แรม DDR3 4gb but 1333 สองตัว
    (ส่วนยี่ห้อที่มาตราฐานที่สุดคือ แรม kingston ครับ)

ร้านซื้อก็ advice กับ j.i.b. เดี๋ยวผมไปดูให้ว่ามีตัวไหนบ้างแล้วจะเอารูปมาให้ดู
    [IMG][/IMG]
    สุดยอดครับ ช่วยเหลือผมได้มากจริงๆ ขอบคุณทุกคนที่มาช่วนตอบนะครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    -ในกรอปสีแดงหมายเลข 1.คือแรม 4gb DDR3 but 1333 ให้ซื้อสองตัว ราคาตัวละ 1270 บาท สองตัวก็ 2540 บาท
    -ในกรอปสีฟ้าหมายเลข 2.คือแรม 8gb DDR3 but 1333 ให้ซื้อสองตัว ราคาตัวละ 2390 บาท สองตัวก็ 4780 บาท
    ผมว่า 4gb สองตัวก็พอแล้ว
    (ยี่ห้อ kingston ส่วน Blackberry ผมไม่เคยสัมผัสเลยไม่รู้ดีหรือเปล่า แต่ที่ร้านบอก kingston นี้รับได้เกือบทุกบอร์ด แต่ยี่ห้ออื่นเห็นเขาว่ามีงอแงไม่รับเข้ากับบอร์ดบ้างอะไรประมาณนี้ถ้าบอร์ดไม่รับก็เปิดคอมไม่ได้ เพราะฉนั้น kingston ดีสุดและมาตราฐานสุด)
    [IMG] [/IMG]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 14th October 2013 เมื่อ 16:12

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: