ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    289
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,628

ทำยังไงให้เก่งภาษา อะครับ ช่วยหน่อย(ต้องไปเรียนต่อที่UK) น่ะครับ

ก็ผมสาระภาพตรงๆ เลยครับ ผมอ่านengไม่ออก เลย แม้แต่นิด

เพราะอะไรถึงอ่านไม่ออก

ตั้งแต่เกิดมา ไม่ชอบมาตั้งแต่เด็กเรียนทีไรก็เอาแต่หลับ ไม่สนใจ

มารู้สึกตัวอีกที ต้องไปอยู่ทีอยู่ UK ตอนจบม.3

ปัญหาของผมคือ

ผมยังสระกดไม่ได้ กับจำตัวอักษรไม่ได้ (ประมาณว่า n= อะไรในภาษาไทย)

ประมาณนี้ครับ แล้วก็ who ไรงี้

ช่วยหน่อยครับ ขอร้องจริงๆ มีสูตรอะไรทีทำให้จำได้แม่นๆ แนะนำหน่อยครับ อีกไม่กี่เดือน 1-2 เดือดร้อนจริงๆ!!

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    เล่นเกมส์เยอะๆ พวก ดอทเอ call of dyty , crysis หรืออ่าน 9gag พวกนี้อะครับ
    แล้วเวลาเล่นเกมส์ให้เปิดซับด้วยนะครับ เราจะได้รู้ว่า มันพูดอะไร อย่างไร แล้วก็แปลเอา จะทำให้เราเข้าใจเนื้อเรื่องเกมส์มากขึ้นนะครับ และยังเล่นสนุกอีกด้วยนะครับ ลองดูๆ

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    เี๋ดี๋ยวไปอยู่อังกฤษก็เป็นเองแหละ

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    หาหนังสือมาอ่านครับ
    เอาแค่พออ่านออกแปลได้สือสารได้นิดหน่อยก็พอ
    เพราะพอท่านไปอยู่ที่นั่นท่านจะซึมซับแล้วก็เก่งขึ้นเองครับ
    God's Right Seat

Stay In The Dream....
    Find me in the Dream
    กล่าวขอบคุณ
    1,000
    ได้รับคำขอบคุณ: 697
    Blog Entries
    2
    -เริ่มตั้งใจเรียนภาษาสิครับ (ผมตอนแรกก็เป็นเหมือนนายเลย ตอนนี้อ่านได้แปลได้แล้ว)

-ลองเล่นเกมแนว RPG ใช้ภาษาสิครับ เช่น Mass effect , Dragon Age เป็นต้น (วิธีนี้ทำให้ผมฟังออก แปลได้)

---------------------------------------------------------------

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,225
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ฟัง-ร้องเพลง ฝรั่งเยอะๆครับ จะได้ฝึกคำศัพท์กับสำเนียง

กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,081
    อ่านออก แปลไม่ได้อะ ตอนนี้ 5555

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439
    ผมจะไม่บอกว่าให้ตั้งใจเรียนภาษาอังกฤษ เพราะว่าคือเราไม่ชอบมันก็ทำไม่ได้อะถูกปะ ? ( ถึงจะได้ก็ต้องฝีนตัวเองมากๆ และยากพอสมควร ที่จะชอบในสิ่งที่ไม่ชอบ )

ผมแนะนำ ให้หาเรื่องที่ท่านชอบสักหนึ่งเรื่อง เื่รื่องอะไรก็ได้ เช่น พวกวิทยาการอาวุธสงคราม , กีฬา , สถานที่แปลกๆ , เคมี , บุคคลสำคัญ , เรื่องประหลาด
    แล้วเซิร์จหาลงใน Wikipedia ของ USA หรือ ของ UK ข้อมูลของ Wikipedia ของเค้าจะแน่นและหนากว่า รวมถึงข้อมูลก็มากกว่า Wikpedia ไทยมาก
    พอกดเข้าไปอ่าน เจอคำไหนงง เอาไปแปลใน Google Translate เลย เป็นคำๆ แล้วเราก็อ่านต่อไปเรื่อยๆ เจอคำที่ไม่รู้ความหมายอีกก็ไปหาความหมายอีก
    ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ ผมว่ามันไม่เบื่อนะ คือเราได้รู้ในสิ่งที่สนใจด้วยไง ควบคู่ภาษาอังกฤษด้วย ก็ลองดูนะ ถ้าไม่ชอบอย่าฝืน ลองหาวิธีอื่นดู

อย่างผม ไวยากรณ์ และ แกรมม่า ไม่เก่งเลยแต่ก็พอได้ไม่ถึงกับอ่อน แต่ผมแน่น โวแคบ ไง เวลาอ่านอะไรที่เป็นภาษาอังกฤษก็แถๆไปแปลความหมายถูกได้
    ผมได้ภาษามาจากการเล่นเกมนี่แหละ ผมว่าสำเนียงอังกฤษมันเท่นะ ยิงพวกทหารในเกมพูดคำโจมตีประมาณว่า " Destroy theme , Let see what ur got ! "
    อะไรประมาณนี้ ผมว่ามันเท่ ผมก็เลยชอบมัน

อีกอย่างก็คือผมชอบฟังเพลง HipHop ทั้ง Eastside และ WestCoast ภาษาอังกฤษในแนวนี้จะมีคำเฉพาะแล้วประโยคก็จะไม่แปลความหมายตรๆงแป๊ะๆ
    ซึ่งผมว่ามันเท่ ซึ่งผมในภาษาอังกฤษจากส่วนนี้เยอะมากเหมือนกัน

เกมที่แนะนำนะ TheSims 3 ภาษาอังกฤษ กับ Dragon AgeII แล้วก็ AC All series [ AC จะลำบากหน่อย คำเฉพาะมันเยอะ ]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Type-7442 : 19th February 2012 เมื่อ 17:30

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681
    ท่อง a-z ให้ได้ก่อนคับ แล้วจำว่าตัวไหนเป็นสระได้บ้าง a e i o u y

อ่านคำประโยคเดียวให้ได้ก่อน เช่น are we camp

คำไหนงงๆ ลองแบ่งเป็นหลายประโยคแล้วอ่านออกเสียงติดกันเร็วๆ เช่น friend แบ่งเป็น fri-end ฟริ-เอน รวมกันเป็น เฟรน

ส่วนความหมายต้องจำล้วนๆ ครับ ผมดูคลิปใน youtube บ่อย อ่าน คอมเม้นบ่อยๆ ไม่เข้าใจว่าเขาหมายถึงอะไร ก็เอาไปแปลใน google (เรียบเรียงเอง อีกทีนะ)

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Keep moving forward!
    กล่าวขอบคุณ
    1,646
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    หาหนังสือมาอ่านครับ ก็เล่นซะไม่ตั้งใจเรียนเลย จะรู้ได้ไง - -* ว่างๆก็ดู หนัง มีซับไทยครับ จะช่วยได้

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์นะ ถ้าคุณไปอยู่ คุณก็ได้ภาษาเอง

ต่อให้จะโง่แค่ไหน

มันก็เหมือนเรากลับไปเกิดใหม่หนะครับ เรายังพูดภาษาไทยไม่ได้

ค่อยๆเรียนรู้ไปมันก็เป็น แล้วอายุอย่างเราหนะ หัวสมองมันยังเปิดรับได้กว้าง

ยังไงก็สู้ๆละกันบิว

มาอยู่กับ ภูมิไหมหละ 555 อีกประมาณ 1ปีครึ่ง ก็กลับไปนอกละ

กล่าวขอบคุณ
    271
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    ดูหนังภาษาอังกฤษแล้วมีซัพไทยครับ ดูไปเรื่อย ๆ บางทีไม่ต้องอ่านซัพเลยเราจะรู้เรื่องเอง เพราะคำบางคำที่ได้ใช้ได้ยินบ่อย ๆ เราจะเข้าใจได้เองครับ
    โดยไม่ต้องเรียนเลย เราก็ได้คำศัพท์แล้ว แต่พึ่งหนังอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ ต้องอาศัยความขยัน ตั้งใจอ่าน ท่องศัพท์ อะไรแบบนี้

สู้ ๆ

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,628
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PKbiw อ่านกระทู้
    ก็ผมสาระภาพตรงๆ เลยครับ ผมอ่านengไม่ออก เลย แม้แต่นิด

เพราะอะไรถึงอ่านไม่ออก

ตั้งแต่เกิดมา ไม่ชอบมาตั้งแต่เด็กเรียนทีไรก็เอาแต่หลับ ไม่สนใจ

มารู้สึกตัวอีกที ต้องไปอยู่ทีอยู่ UK ตอนจบม.3

ปัญหาของผมคือ

ผมยังสระกดไม่ได้ กับจำตัวอักษรไม่ได้ (ประมาณว่า n= อะไรในภาษาไทย)

ประมาณนี้ครับ แล้วก็ who ไรงี้

ช่วยหน่อยครับ ขอร้องจริงๆ มีสูตรอะไรทีทำให้จำได้แม่นๆ แนะนำหน่อยครับ อีกไม่กี่เดือน 1-2 เดือดร้อนจริงๆ!!
    เป็นเหมือนเราเลยครับ แต่ไม่ถึงกับ ว่า(ประมาณว่า n= อะไรในภาษาไทย)ส่วนเรื่องเกมส์ เราก็เล่นมากเยอะนะ คงเป็นเพราะเรียนมาน้อยด้วยมั่งครับ

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    ไม่รู้ภาษาไม่เป็นไรหรอกครับ แค่รู้นิดๆหน่อยๆก็ได้ แล้วไปอยู่ที่นั่นซักปีนึงรับรองครับ กลับมาพูดได้คล่องเลยหละ

จะมีเพียงเธอ~
    กล่าวขอบคุณ
    2,783
    ได้รับคำขอบคุณ: 786
    หาหนังสือสอนภาษามาอ่าน แล้วก็ได้หนังฝรั่งซับไทยครับ น้าผมบอก รอบแรกดูพากย์ไทย รอบ2ดูซับไทย รอบ3ปิดซับ แล้วก็ไปท่องA-Zให้ได้

ถ้าไม่รู้ว่าตัวไหนออกเสียงอะไร ก็ลองอ่านศัพท์ดูครับ เช่นNoอ่านว่า โน N=น ไงครับ ง่ายๆ

Forever...
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,560
    เล่นเกมส์พวก The Sims,Anno จะได้ภาษามากกว่าครับ แต่พอคุณไปอยู่เดี๋ยวภาษาก็ได้เองครับ (เหมือนคุณอยู่ที่ไทยคุณก็พูดไทยได้คล่องแค่คุณอยู่อังกฤษยังไงก็ต้องได้ครับเพราะที่นั่นคงจะไม่พูดไทยกันหรอก)
    ถ้าคุณยังไม่รู้จักกับคำว่า "ความล้มเหลว" ก็ไม่มีทางที่คุณจะรู้จักกับคำว่า "ความสำเร็จ"

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    อ่านคำศัพท์เยอะๆครับ(อันนี้สำคัญมากถึงไม่อยากอ่านก็ต้องอ่าน หรือถ้าไม่อ่านก็ได้น่ะให้ชาวต่างชาติได้หรอกด่าคนไทย = =) หัดทำบทสนทนาภาษาอังกฤษด้วยน่ะ แล้วก็อย่าลืมอ่านพวก Future ด้วยหล่ะครับเพราะว่ามันจะทำให้รู้หน้าที่เกี่ยวกับคำศัพท์ว่า อันไหนควรใช้ใน อดีต ปัจจุบันและอนาคต ครับ ลองหาซีรีย์หนังของ us ดูครับ พวกซับไทย และการฝังเพลงต่างชาติเยอะๆ ช่วยได้มากจริงๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bigspy77 : 19th February 2012 เมื่อ 19:53

L o V e You

-* BeaMZaMaSTeR *-
    แก่งคอย สระบุรี
    กล่าวขอบคุณ
    1,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,890
    Blog Entries
    2
    จำศัพย์ก่อนเลยครับ พวกไวยกรณ์ก็ไม่จำเป็นมากแต่ศึกษาเอาไว้ครับ พอเป็นแนวทาง อีกอย่างคืออย่าอายที่จะพูด (เพราะกรูไม่ใช่คนอังกฤษนิ -*- ) พยายามเข้าครับ ไปอยู่อังกฤษต้องพูดได้แน่นอนครับ สู้ๆครับผม...

My name by way is Dante!
    กล่าวขอบคุณ
    167
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,368
    เอาแบบหักดิบเลยมั้ยครับ

คือไปเรียนเบื้องต้นพอ พอรู้ศัพท์บ้างแล้วก็ไปUKเลย

สภาพแวดล้อมมันจะกดดันเราให้พูดได้เองครับ ไม่ถึงปีแน่(ถ้าคุณไม่เอาแต่อยู่ในห้องหรือคุยแต่กับคนไทยอะนะ)

เล่นเกมผมว่าช่วยได้ไม่มากหรอก ต้องดูหนัง ดูซีรี่ย์ ดูการขยับปาก สำเนียง การพูด

เล่นเกมนี่ผมว่าสมาธิไม่ค่อยจะสนใจภาษาเท่าไหร่หรอก เล่นเอามันส์อย่างเีดียว

อีกอย่างเขียนอ่านได้ แต่ฟังฝรั่งจริงๆคุยไม่รู้เรื่องก็จบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RlucksN : 19th February 2012 เมื่อ 20:31

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    ดูหนัง Soundtrack ที่มันมีซับไทยน่ะครับ และ ฟังเพลงภาษาอังกฤษ เพราะวิธีนี้จะปูพื้นฐานเรื่องการพูดการออกเสียงได้ดีมากๆ

ส่วนการอ่านการเขียนพยายามอ่านนิยายที่เป็นภาษาอังกฤษ (ที่ผมอ่านอ่ะ ผมอ่านเรื่องเชอร์ล็อค โฮล์ม ของOxford ที่มันบอกความหมายของคำด้วย ซึ่งดีมากๆ)

ลองดูนะครับ ภาษาอังกษฤน่ะง่ายมากๆ ถ้าเราฝึกฝนบ่อยๆ

อ่อแล้วก็ถ้าไปอยู่ที่นู่นแล้วพูดไปเหอะครับจะผิดจะถูก เพราะถ้าเราพูดผิด เจ้าของภาษาจะช่วยแนะนำคุณเองครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NaZi_BF3 : 19th February 2012 เมื่อ 20:34

— The Twilight Saga —
    # Bangkok,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    823
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,591
    1 หาหนังสือมาอ่าน
    2 สงสัยว่าอันนี้แปลว่าอะไรเปิดพจนานุกรมอังกฤษ
    3 อ่านหลังสือ(ENG)ทุกวัน ถึงแม้ว่าจะไม่ค่อยรู้เรื่อง (ค่อยๆทำความเข้าใจ)

ทำอย่างนี้ทุกๆวันก็อ่านพูด Eng ได้เองครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 591
    เดี๋ยวมันก็ได้เอง ถ้าไปอยู่ ที่นู้นอะ ที่ uk ยังไงก็มีนักเรียนไทยอยู่แล้ว
    เทพศิรินทร์ นนทบุรี
    ลูกแม่รำเพย

จงศรัทธาในPS3
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,385
    อ่าน 9gag ของนอกนะของไทยกาก
    เล่นเกมRPG ภาษายุบยับ แต่อันนี้จะได้น้อยหน่อยแต่ถ้าเล่นตั่งแต่เด็กแล้วจะได้เยอะแยะ
    JKG คือเว็บที่ไร้สาระ งี่เง่าที่สุดตั้งแต่เล่นบอร์ดมา เหตุผลที่ยังอยู่คือยังอยากหาเรื่องTroll เด็กๆ มีปัญหา? PM มา

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    อยู่ๆไปเดียวก็พูดได้เองแหละ

จ.ศรีสะเกษ อ. กันทรลักษ์ ฮับบ
    กล่าวขอบคุณ
    2,154
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,118
    ถ้าคุณชอบฟังเพลง ร้องเพลง คุณก็เลือกเลพงฝรั่งที่คุณชอบมา หาเนื่อหาแล้วก็หัดร้อง + แปลใน google คุณจะได้รู้ว่าคำพูดนี้เค้าพูดว่าอะไร พอร้องก็จะมีการฝึกฝนไปเอง

แต่ที่ผมแนะนำ จำให้ได้แค่คำศัพท์ กับ วิธีใช้ is am are i you we they he she it แค่นี้ ก็คุยกับฝรั่งรู้เรื่องแล้ว (ผมทำแบบนี้ตอน ม.1 คุยกับฝรั่งรู้เรื่องตลอดพอมา ม.2ออกจากห้องเรียนฝรั่งมาเรียนธรรมดา ก็ไม่ค่อยได้จำเกี่ยวกับอังกฤษแล้ว หลงๆลืมๆ )