ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 25

Exclamation ช่วยสอนลงวินโด้หน่อยครับ

อยากที่จะลงวินโด้ใหม่แต่ไม่รู้ทำอะไรบ้าง
    (พอรู้มาบ้างแล้วแต่ยังสงสัยเรื่องการลง driver กับพวก การ์ดจอ)
    ช่วยหน่อยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,447
    หาโปรแกรมมา backup driver ไว้ก่อน พอลงเสร็จก็ restore driver ที่ backup ไว้กลับมา หรือไม่ก็โหลดเก็บไว้ก่อนครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ปิดเครื่องซะ เตรียมไขควงมาเปิดCaseออก ดูรุ่นMainboardกับการ์ดจอแล้วไปหาdriverในGoogleแนะนำให้หาในเว็บผู้ผลิตจะได้รุ่นล่าสุด โหลดมาแล้วเอาใส่Flash Driveไว้
    ลงWindowsเสร็จก็ลงdriverซะ
    หรือทำตามคุณNemesis29กได้ครับมันจะง่ายกว่า

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    เอ่อ ลงวินโดว์

ถ้าอ่านอังกฤษ ออก ก็ลงเป็นแล้วล่ะ

ส่วนเรื่อง การลง มี 2แบบ

ผ่าน desktop // รันเอา แบบนี้จะเลือกเก็บไฟล์ได้

กับผ่าน แผ่นโดยตรง โดยตอนขึ้นหน้า logo ของ คอมเรา เราก็ กด F8 F12 F5 // อันนี้แล้วแต่รุ่น

แล้วเลือก drive cd-dvd-br ของเราถ้าเราใช้แผ่น

ถ้าลงแบบใช้ usb ต้องทำให้ usb บูท ได้ก่อน ถึงจะเลือกเหมือนกับ เลือกไป drive cd-dvd-br

ถ้าใช้ windows 7 แนะนำอันนี้ ต้องหาไฟล์วินโดว์ที่เป็น ไฟล์ iso มาถึงจะใช้ได้

http://images2.store.microsoft.com/p...B-DVD-tool.exe

พอเข้าไป ก็ที่เหลือ ก็ อังกฤษ เอาเองนะครับ มันบอกหมดแล้ว ผมจำไม่ได้และไม่รู้จะอธิบายยังไง

ถ้าจะลง Windows XP

อันนี้ง่ายหน่อย มีโปรแกรมฝึกลงอยู่

http://www.echoproject.net/en/softwa..._simulator.exe

เป็นโปรแกรมครับ กดเล่นก็ได้ เพราะ มันไม่เกี่ยวอะไรกับคอมเลย ใช้ฝึกเฉยๆ

http://www.gooab.net/index.php?mo=3&art=289110 ที่มาครับ

ส่วนวิธีบูท แผ่น ก็เหมือนที่กล่าวไว้ข้างต้นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ghostreset : 11th August 2012 เมื่อ 16:24

กล่าวขอบคุณ
    33
    ขอบคุรสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
    แล้วถ้าสมมติว่าจะลงให้เครื่องอื่นเหมือนที่ร้านคอมเค้าทำจะดูยังไงครับว่าใช้ driver อะไร

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    773
    ได้รับคำขอบคุณ: 562
    Auto Driver ซิครับลองหามาใช่ดูชื่อ Easy Driver v.5.12 ผมใช้ตัวนี้อยู่

กล่าวขอบคุณ
    33
    มีคนลง windows ใหม่ไหมครับช่วยถ่ายแล้วลงให้ดูเป็นตัวอย่างหน่อยครับ
    เอา windows อะไรก็ได้ครับ

สาวแว่นสุดยอด !!!
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    ผมเพิ่งลงไปได้ประมาณ 2-3 วันที่แล้ว

เอาไงดี เวลาดูว่าไดร์เวอร์ไหนไม่ได้ลงก็(สำหรับ 7 นะ) คลิ๊กขวา My Com เลือก properties แล้วก็ดูตรงมุมซ้ายบน แล้วเลือก Diver Manager แล้วถ้าอันไหนไม่มีมันก็จะขึ้นเครื่องหมายตกใจ แล้วก็กดเข้าไปเลือกอัพเดต อันนี้ผมให้มันหาทาง online นะครับ คิดว่าน่าจะต้อง Ativate ก่อนล่ะมั้ง แล้วก็รอมันลงแล้วก็เสร็จ

อีกวิธีก็หาโปรแกรมอัพเดตไดร์เวอร์แล้วก็ให้มันสแกนหาแล้วก็อัพเดต

กล่าวขอบคุณ
    33
    คืออยากรู้แค่ว่าถ้าลง windows ใหม่ต้องทำอะไรก่อน
    เช่น
    1.ล้างข้อมูลไดร์ C
    2.ลง windows
    .................ประมาณนีครับ

.::ชีวิตเป็นของเรา::.
    กล่าวขอบคุณ
    3,398
    ได้รับคำขอบคุณ: 777
    ของผมง่าย ๆ เลยครับ ทำตามน่ะคับ

1.ไปยืนตรงหน้าต่าง
    2.แล้วก็ปีนลงเลยครับ
    3.เสร็จแล้วครับ ...ลงวินโด้ (Windows)
    We are anonymous We are legion

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ akaradat อ่านกระทู้
    คืออยากรู้แค่ว่าถ้าลง windows ใหม่ต้องทำอะไรก่อน
    เช่น
    1.ล้างข้อมูลไดร์ C
    2.ลง windows
    .................ประมาณนีครับ
    ผมจะแนะนำคร่าวๆนะครับ นี่เป็นการลง Windows Xp นะ

1.ต้องเซตไบออสให้บูตแบบ cd ก่อน แล้วเลือกไว้บนสุด เมื่อแผ่นบูตแล้วมันจะคำนวนไรสักแปบนึง แล้วจะขื้นหน้าจอแบบนี้

ให้เรากด Enter เพื่อยืนยันการติดตั้ง Windows

2.ถ้าขึ้นหน้าจอแบบนี้ กด F8 เพื่อยอมรับข้อตกลง (วินโด้บางตัวจะไม่ขื้นแบบนี้เพราะสำนักโมตัดออก)

3.แล้วก็จะแสดงหน้าแบบนี้ว่าคุณมีฮาร์ดดิสอยู่กี่พาดิชั่น ในรูปผมแบ่งไว้2 ส่วนใครแบ่งไว้ 1-2-3-4 ก็จะขึ้นตามนั้น

ในหน้าจอนี้แหละครับ ที่จะให้เราเลือก สร้าง/ลบ/แบ่ง พาดิชั่น ซึ่งในตอนที่ลงวินโดว์ใหม่ทุกครั้ง คุณจะต้องทำการ

ลบ ฟอร์แมทที่ไดร์ C แล้วสร้างไดร์ C ขื้นมา (ลบไดร์C สร้างไดร์C) แล้วเลือกลงวินโดว์ที่ไดร์ C เท่านั้นนะครับ

มาถึงเทคนิคขั้นเทพ ที่จะให้วินโดว์เรากลายเป็น วินโดว์ออโต้ไดร์เว่อร์ ขั้นตอนนี้ให้ทำตอนก่อนลงวินโดว์นะครับ

ผมมีสเตปง่ายๆ ยกตัวอย่างสัก 2แบบนะครับ 1.ให้ไปหาโหลดโปรแกรมออโต้ไดร์เว่อร์มาเก็บไว้ที่ USB ครับ หรือ

แบ่งไดร์เว่อร์ให้เป็น 2 ไดร์เว่อร์ เช่น ไดร์ C ไดร์ D ดังรูป หรือมีอยู่ 2-3ไดร์แล้วก็ข้ามขั้นตอนนี้ไปลย แล้วทำตามนี้ครับ

ให้ไปโหลดโปรแกรมออโต้ไดร์เว่อร์มา แล้วเก็บไว้ที่ไดร์ D ย้ำ ไดร์ D นะครับ แค่นี้ก็ไม่ต้องกลัวว่าจะติดตั้งไดว์เว่อร์ไม่ได้แล้วครับ

เพราะโปรแกรมพวกนี้ มันจะหาไดร์ในตัวของมันมาติดตั้งให้เราอัตโนมัติ หรือ คุณยังอาจจะกลัวว่า เนตยังไม่ติด มันจะติดตั้งไดร์เว่อร์ได้มั๊ย

ตอบได้เลยครับว่าได้ โปรแกรมมันจะหาไดร์เว่อร์มาให้เราครบหมด รวมถึง ไดร์เว่อร์ LAN ด้วย พอติดตั้งเสร็จ รีสต๊าดเครื่อง 1ครั้งครับ

พอเปิดเครื่องขึ้นมา เราก็เล่นเนตได้เลยครับ เกือบลืมไปตอน ฟอร์แมทพาดิชั่น ใ้ห้เลือกฟอร์แมทที่ไดร์ C พอนะครับ ไดว์อื่นไว้ทำทีหลังได้

อย่าเผลอไป ฟอร์แมทไดร์ D ที่เราโหลดโปรแกรมออโต้ไดร์เว่อร์ไปเก็บไว้ละครับ อีกนิดครับ ตอนโหลดโปรแกรมออโต้ไปไว้ที่ไดร์ D

ให้แตกไฟล์ออกเลยนะครับ เพราะตอนลงวินโดว์ใหม่ๆ จะไม่มีโปรแกรม winrar เด๋วจะใช้งานโปรแกรมออโต้ไดว์เวอร์ไม่ได้เอาครับ

********* "สังคมกรุงฯ อาจจะอยู่แบบตัวใครตัวมัน แต่ สังคม jokergame มีแต่การแบ่งปัน ครับผม" **********
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moonoicp : 16th August 2012 เมื่อ 14:03

กล่าวขอบคุณ
    33
    ขอบคุณครับแล้วจะลองไปทำดูนะครับ
    แล้วเราลง windows เราไม่จำเป็นต้องใช้เน็ตใช่ไหมครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ akaradat อ่านกระทู้
    ขอบคุณครับแล้วจะลองไปทำดูนะครับ
    แล้วเราลง windows เราไม่จำเป็นต้องใช้เน็ตใช่ไหมครับ
    ไม่จำเป็นครับ ลงได้เลย เพราะตอนที่เราลงวินโดว์ใหม่ คือ ช่วงที่วินโดว์ออนแอมากที่สุด เมื่อลงวินโดว์เสร็จควรลงโปรแกรม

แอนตี้ไวรัสก่อน ก่อนที่จะไปโหลดอะไร ส่วนนี่เป็นโปรแกรมออโต้ไดว์เว่อร์ กระทู้ของคุณ Odin'z ไปโหลดเอาครับ

http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=119370
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moonoicp : 16th August 2012 เมื่อ 23:34

กล่าวขอบคุณ
    33
    ใช้กับ windows อะไรก็ได้ใช่ไหมครับ
    แล้วใครมี Center เกี่ยวกับโปรแกรมบ้างครับ
    อยากได้โปรแกรมพื้นฐานที่จเป็นในการลง Windows ใหม่นะครับ
    บอกลิ้งให้เลยก็ดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    33
    แล้วถ้าเราลงเครื่องเก่าๆก็ไม่จำเป็นต้องลง diver ใช่ไหมครับ