ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

Hybrid View

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 137

Post ว่าด้วย "การยกเลิกทรงผม" (กรุณาอ่านให้จบ)

ประเทศไทยยึดถือเสรีภาพเท่าเทียมมานานแล้วครับ การที่พวกอาจารจะมาอ้างเรื่องว่า "กฏระเบียบ" มันก็ต้องดูครับว่ากฏระเบียบ "ของใคร" อาจารจะอ้างขึ้นมาเฉยๆเพื่อบังคับให้คนทำตามไม่ได้ ระเบียบวินัยต้องมีเหตุผลที่ดีคอยกำกับอยู่เบื้องหลังเสมอเช่นเดียวกับกฎหมาย ถ้าผมอ้างว่า "การบังคับทรงผมทำให้นักเรียนรู้จักระเบียบวินัย" ถ้าให้ผมยกตัวอย่างนะมันก็เหมือนอย่าง นักเรียนที่ตัดผมถูกระเบียบหัวเกรียน แต่ยังชกต้่อย
    ดูดบุหรี่ นินทาอาจาร พูดจาไม่ให้เกียรติคนอื่น ทรงผมก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ถ้าเทียบกับ นักเรียนผมยาว แต่ยังอยู่ในกฏระเบียบ มารยาท ผมว่ามันก็ไม่ได้อยู่กับทรงผมนะครับ

แล้วถ้าอาจารที่ยังยึดติดว่า "ผมยาวทำให้เกิดอารมน์ทางเพศ ดึงดูดเพศตรงข้าม" ผมคิดว่าถ้านักเรียนของคุณ มีสมองหรือความเป็นคนมากพอ ก็คงไม่ชิงสุกก่อนห่ามหรอกครับอย่าลืมว่านอกเหนือจากทรงผมก็ยังมีอย่างอื่นที่เป็นปัจจัยด้านแฟชั่นอีกมากมาย และถ้าแฟชั่นเป็นปัญหาจริง เราไม่ต้องห้ามนักเรียนแต่งหน้า ใส่สร้อย กำไลข้อมือ ตุ้มหู นาฬิกาแฟชั่น กระเป๋าแฟชั่น โทรศัพท์มือถือแฟชั่น ฯลฯ มาโรงเรียนหรอกครับ

สุดท้าย "พวกผมใช้สมองเรียนครับ ไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน"

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,836
    ถึงทรงผมจะไม่เกรียน แต่ผมก็ยังเรียนไม่รู้เรื่อง

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    Blog Entries
    3
    พูดอีกก็ถูกอีก

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    ไว้ผมยาวแล้วถึงกับทำให้สำนึกผิดชอบชั่วดีลดลงเลยทีเดียวเชียว
    i'm brony. problem?

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    1
    ก็นะเด็กสมัยนี้(รวมถึงผมด้วย) ความคิดไม่ค่อยจะตรงกันซักเท่าไหร่ บางคนก็ว่าตัดเกรียนแล้วกุเรียนเก่งใหม
    ตัดเกรียนแล้วกูโดนตบ ยกเลิกตัดเกรียนไปเลย แต่สำหรับผมยังไงก็ได้ครับ เพราะว่าผมเรียนไม่ได้เกี่ยงเรื่องทรงผม

กล่าวขอบคุณ
    114
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    1
    "พวกผมใช้สมองเรียนครับ ไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน"
    งั้นก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรกับทรงนักเรียนนะครับ ก็บอกเองว่า"ใช้สมองเรียนครับ ไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน" ไม่ใช่รหอครับ?
    ปล.แต่ก็เอาเถอะครับ ทีนี้ก็ตั้งหน้าตั้งตาเรียนกันได้แล้วเนอะ ไม่ต้องกลัวครูมากริบผมอีกแล้ว (จะมีกี่คนที่ตัดรองทรงไปเรียนว่าไหมหละ ?)

สบาเดโฮ้ สบาเดเฮ้
    กล่าวขอบคุณ
    522
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    หึๆ คะเเนนกินขาดเลย

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    1
    ไว้ผมยาวอาจจะทำให้เด็ก ๆ มีความกล้าแสดงออกมากขึ้นก็ได้นะครับ
    ผมเองก็เคยหัวเีกรียนนะ ตอนนั้นเวลาจะให้ออกไปพูดหน้าห้องอะไรแบบนี้ ผมก็ไม่กล้าเอาซะเลย เพื่อน ๆ ก็เหมือนกันไม่กล้าเลย
    แต่มาตอนนี้ ม.5 แล้วผมยาวก็มีความกล้ามากขึ้น มั่นใจในตัวเองมากขึ้นด้วยครับ ,อาจจะไ่ม่ทำให้ผลการเรียนดีขึ้น
    แต่ทำให้เด็กกล้าแสดงออกกล้าจะทำอะไรหลาย ๆ อย่างด้วยความมั่นใจนะครับ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ก็แล้ว....ยังไง
    กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,297
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บุรุษฟ้า-ขาว อ่านกระทู้
    ไว้ผมยาวอาจจะทำให้เด็ก ๆ มีความกล้าแสดงออกมากขึ้นก็ได้นะครับ
    ผมเองก็เคยหัวเีกรียนนะ ตอนนั้นเวลาจะให้ออกไปพูดหน้าห้องอะไรแบบนี้ ผมก็ไม่กล้าเอาซะเลย เพื่อน ๆ ก็เหมือนกันไม่กล้าเลย
    แต่มาตอนนี้ ม.5 แล้วผมยาวก็มีความกล้ามากขึ้น มั่นใจในตัวเองมากขึ้นด้วยครับ ,อาจจะไ่ม่ทำให้ผลการเรียนดีขึ้น
    แต่ทำให้เด็กกล้าแสดงออกกล้าจะทำอะไรหลาย ๆ อย่างด้วยความมั่นใจนะครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ ผมว่า ถ้าผมยาวอาจจะทำให้กล้าแสดงออก เมื่อกล้าแสดงออก คนก็จะเปิดรับมากขึ้นทำให้มีประสบการณ์ เมื่อมีประสบการณ์อาจจะมีความคิดสร้างสรรค์เกิดขึ้นมาอีกก็ได้ ใครจะรู้

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    ไว้ยาวไม่ยาวก็ไม่เป็นไรนะสำหรับผม แต่ขออย่างเดียว ไม่เอาทรงนักเรียน รองทรงต่ำคือสั้นที่สุดก็พอ นี่แหละที่ผมต้องการ(เยส!!!)
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    ก็นั่นแหละครับ ใช้สมองเรียนผมทรงอะไรมันก็ไม่จำเป็นไม่ใช่หรอครับ

Fluorescent Adolescent
    กล่าวขอบคุณ
    213
    ได้รับคำขอบคุณ: 926
    ถ้าบอกไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน ใช้สมองเรียน แล้วจะเรียกร้องให้ยกเลิกทรงนักเรียนทำไม (แสดงความคิดเ้ห็น)

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    เอ... คนไทยนี่แปลก
    ตัวเองอยากได้อิสระแต่ไม่ได้ พอคนอื่นจะได้ กลับขัดขวาง

กลัวอะไรกันครับ???

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    เอ... คนไทยนี่แปลก
    ตัวเองอยากได้อิสระแต่ไม่ได้ พอคนอื่นจะได้ กลับขัดขวาง

กลัวอะไรกันครับ???
    อิจฉาเค้าไงครับ นิสัยคนไทยพอเราไม่ได้ คนอื่นก็ต้องไม่ได้ด้วย

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้าว งั้นก็แสดงว่า ทรงผมเกรียนๆก็ไม่ได้ทำให้ผู้ใหญ่บางส่วน ใจกว้างขึ้นเลยนี่หว่า
    แล้วมาบอกว่าทรงเกรียนทำให้คนดี
    55555555555555555555555555555555555555555+

All my loving...
    from the new world, in thailand.
    กล่าวขอบคุณ
    2,670
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    2
    หึหึ........

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maxk4255k : 12th January 2013 เมื่อ 21:50

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    รัฐบาลไทยชอบทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก ตั้งแต่ 3g ละนะ
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Kak VaszavUt?
    กล่าวขอบคุณ
    5,010
    ได้รับคำขอบคุณ: 352
    เกรียนไม่เกรียน พวกไม่ตั้งใจเรียนแม้งก็เรียนไม่รู้เรื่องหรอก
    A good teacher teaches his disciple, a good disciple teaches his teacher

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ที่ไหนซักแห่งในซิดนี้
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    การยกเลิกตัดผมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรหรอกครับ

มันแค่อยากให้นร.ไปรร.มากขึ้น(ปกติก็หนีกันสนั่นเมืองอยู่แล้ว)

ผู้ใหญ่บางคนบอก แบบเดิมดีอยู่แล้ว
    งั้นลองให้ผู้ใหญ่คนนั้นตัดผมเกรียนไปทำงานดูสิครับ มันจะเป็นยังไง = =

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gtyhu333 อ่านกระทู้
    การยกเลิกตัดผมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรหรอกครับ

มันแค่อยากให้นร.ไปรร.มากขึ้น(ปกติก็หนีกันสนั่นเมืองอยู่แล้ว)

ผู้ใหญ่บางคนบอก แบบเดิมดีอยู่แล้ว
    งั้นลองให้ผู้ใหญ่คนนั้นตัดผมเกรียนไปทำงานดูสิครับ มันจะเป็นยังไง = =
    ไป รร. มากขึ้นไม่จริงเลย
    กลับกัน จะไม่ไป รร. สะมากกว่า
    เพราะมัวแต่ แต่งหน้า ทำผม
    ถ้ารวมแล้ว ปกติ การทำพวกนี้เสร็จก็ปาไป เกือบ 2-3 ชั่วโมง
    แล้วการที่เด็กตื่นมาตอนเช้า ( ตี 4-5 )
    เพื่อทำผมมา รร. ซึ่งเป็นอะไรที่ไร้สาระมาก

ผู้ใหญ่ตอนเด็ก เขาไม่เห็นบ่นเลยสักคำ
    เขาก็ทำตามกฎระเบียบ

แล้วก็สำหรับ
    " พวกผมใช้สมองเรียนครับ ไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน "
    งั้นเรื่องผมเกรียมก็ไม่เกี่ยว ก็บอกเองว่า ไม่ได้ใช่ทรงผมเรียน
    หัวเกรียนเรียนไม่ได้หรือไง จะตายหรอ

ส่วนผู้หญิง สาเหตุที่ รร. ไม่อยากให้สอยผมเพราะ
    เหาจะขึ้น ถ้ามีใครขึ้น ก็จะเป็นกันทั้ง รร.
    รู้เลยว่า นักเรียน ญ สมัยนี้ไม่เคยเหาขึ้นหัวเพราะ ทำตามกฎ

ทนแค่ 12 ปี ( สำหรับเกรียนแต่ประถม )
    บาง รร. เด็กประถมก็ไว้รองทรงได้ ก็แค่ 6 ปี ตอนอยู่มัธยม

ที่เหลือมหาลัย ก็จะทรงอะไรก็ตามใจ
    แค่นี้ทนไม่ไหวก็ไม่ต้องทำอะไรกินหรอก

ชีวิตคนเราส่วนใหญ่อยู่ได้ 80 ปี
    แค่ใช้ชีวิตกับทรงเกรียนแค่ 12 ปี ( อย่างมาก )
    ที่เหลืออีก 68 ปี คุณจะไหวทรงอะไรก็ตามใจคุณ

คุณรองไปถาม พ่อแม่คุณดูว่า
    ตอนเด็กๆ ไว้ผมเกรียนเป็นยังไง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย clean1447 : 12th January 2013 เมื่อ 15:05

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    จะทรงไหนก็ตัดไปเถอะ ไม่ทำความเดือดร้อนก็พอแล้ว เรียนเก่งไม่เก่ง ก็ไม่เกี่ยว

กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    ทำไมตอนผมหัวเกรียน ผมไม่เห็นจะสนว่าจะต้องขุดเรื่องนี้มาคิดเลย
    เค้าให้ตัดก็ตัดๆไปแค่นั้นเอง

ถามว่าบ่นไหม บ่นครับ เปลืองเงินตัดผม เสียเวลาไปตัด
    ผมไม่เคยคิดว่ามันจะเกี่ยวกับการเรียนผมรึเปล่า เพราะปกติก็ไม่เรียนอยู่แล้ว 5555

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ในเมื่อพูดว่าเรียนเก่งไม่เก่งไม่เกี่ยวกับผมแต่ใช้ใช้สมอง แต่ดันมาเดือนร้องเรียกสิทไว้ผมยาว หน้าที่เราคือเรียนไม่ใช่หรือ

การที่ทรงนักเรียนเกิดขึ้นก็เพื่อ เป็นตัวบงบอกว่า เป็นนักเรียน (ผมขอยกตัวอย่างที่ญี่ปุ่น เช่น ใครอยุ่ประถม ต้องใส่หมวกสีเหลือง ทุกโรงเรียน เพื่อบ่งบอกว่าฉันเด็กประถมนะจะได้แบ่งแยกถูก ว่าเด็กคนนี้ อยู่ชั้นอะไรควรได้รับอะไร)

พูดมาซะยาวอยากไว้ผมยาวก็บอกเห็นผู้ใหญ่ไว้ผมยาวกัน กฏระเบียบไม่กี่ปีแค่นี้พวกเขายังทำกันไม่ได้ อย่ามาอ้างเรื่องสิทธิมนุษยชนเลยครับ

ลึกๆในจิตใต้สำนึกของเด็กที่มาพูดนั่นพูดนี่ว่า เรียนไม่เห็นต้องเกี่ยวกับผม มีอยุ่อย่างเดียวหละ คือ "อยากไว้ผมยาว"

ปล. ความเห็นส่วนตัว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย FiatFree : 12th January 2013 เมื่อ 15:29

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    เลิกเถียงเถอะครับผู้ใหญ่ทั้งหลาย
    เหตุผลใดก็เอามาใช้กับเด็กๆไม่ได้หรอกครับ
    ให้เขาได้รู้เองเถอะ ไม่ใช่พ่อไม่ใช่แม่เขา เรื่องอะไรเขาจะต้องมันฟังพวกคุณ

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Capathia อ่านกระทู้
    เลิกเถียงเถอะครับผู้ใหญ่ทั้งหลาย
    เหตุผลใดก็เอามาใช้กับเด็กๆไม่ได้หรอกครับ
    ให้เขาได้รู้เองเถอะ ไม่ใช่พ่อไม่ใช่แม่เขา เรื่องอะไรเขาจะต้องมันฟังพวกคุณ
    เพราะครูส่วนมากคิดแบบนี้แหละครับ ครูและผู้ใหญ่ประเทศไทยเลยไม่ค่อยมีคุณภาพในการทำให้เด็กเข้าใจ (แต่ผมไม่ว่าคุณนะครับ แค่ยกมาเป็นตัวอย่างเฉยๆ)

ไม่ได้ว่าหรือโจมตีนะครับ "เรามาแลกเปลี่ยนความเห็นกันดีกว่า!!" การแลกเปลี่ยนไม่ต้องเครียดครับเราแค่ย้อมรับข้อมูลใหม่ๆแล้วค่อยใตร่ตรองใหม่อีกครั้งครับ
    มันจะทำให้เราได้ข้อมูลที่ถูกต้องสำหรับชีวิต

ถ้าเราบอกว่า " ตัดผมแล้วไม่เห็นมีประโยชน์อะไรเลย " เราก็ลอง "หาประโยชน์ของการไว้ผมของนักเรียนดีกันดีกว่าครับ"
    ซึ่งเท่าที่อ่านมาน้อง(น่าจะนะเพราะผมจะเรียนมหาลัยแล้ว)บอกว่า ทำให้มีกระจิตกระใจไป รร มากขึ้นใช่ไหมครับมีสิทธิเสรีภาพ
    งั้นผมจะยกตัวอย่างนะ อย่างเช่น เวลาน้อง "โตแล้วไปทำงานเขาก็มีระเบียบอีกแหละครับ" ห้ามสัก ห้ามทำทรงผมแปลกๆ(บางที่) ห้ามเจาะหูเจาะนู้นเจาะนี่ และห้ามบลาๆอีกมากมาย
    คราวนี้ไม่ออกมาเรียกร้องสิทธิกันยกใหญ่หรอครับ ประเด็นต่อมาครับ "ความมั่นใจ" หลายๆคนบอกว่าทรงผมดูดีทำให้มั่นใจ ผมว่าไม่จริงเลยนะครับ
    ผมไปแข่งบาสมาก็เยอะ แข่งวิชาการก็บ่อยครับ คนตัดเกรียนเล่นเก่งๆก็มีเยอะครับ เท่ห์ด้วย ผู้หญิงเขาก็กรี๊ด ขอเบอร์ ขอถ่ายรูปเป็นปกติ(นักกีฬาคนนั้นไม่ใช่ผมนะ เป็นเพื่อนผม และก็มี รร อื่นๆมากมาย)
    ที่ไปแข่งวิชาการและศิลปต่างๆก็เก่งๆเยอะแยะครับ เขาก็ตัดเกรียน ผมว่ามันไม่ค่อยจะเกี่ยวเลยนะอันนี้(พิสูจน์กับตัวแล้ว)
    สรุป กฏทรงผมมีไว้เพื่อเตรียมให้เราชินกับกฏตอนเราโตแล้วครับ ยังไงก็ทำๆตามไปเถอะครับสบายใจดี ใครขัดขืนมาก โตไปทำงานไม่สบายใจหรอกครับ แล้วชีวิตก็จะหาความสุขไม่ได้
    เพราะไปที่ไหนก็ขัดใจตลอด ไม่ได้ทำตามที่ตัวเองต้อง ฝึกซะตอนที่ยังฝึกได้เถอะครับ

เสริม ถ้าใครบอกว่าโตแล้วจะเอาทุนพ่อแม่ไปเปิดร้านนู้นร้านนี่ แล้วกฏทรงผมมีปัญหากับชีวิตมาก ทำไมเราไม่ออกจาก รร ไปเปิดร้านซะตอนนั้นเลยล่ะครับ
    ไม่ต้องตัดผมด้วยไม่เสียเวลาเรียนด้วย เพราะฉนั้นถ้าเราอยากอยู่ที่ไหนต้องทำตามกฏที่นั้นนะครับ ถ้าอยากเรียนก็ทำตามกฏ รร แค่เราทำตามชีวิตก็สบายครับ

ปล.ผมฝึกงานมาก็เยอะ เรียนพิเศษก็เยอะ เคยอยู่คนเดียว หากินเอง(หาเงินเลี้ยงชีพ) เจออะไรมาก็เยอะครับเลยเอาสิ่งที่ผมเห็นมาให้อ่านกันครับ เผื่อบางคนจะเอาข้อมูลที่ผมไปเจอ มาใตร่ตรองอีกทีนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tanyaboon : 15th January 2013 เมื่อ 23:46

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: