ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

Hybrid View

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

โพลเผย เด็กยังนิยมเรียนอาชีวะ มั่นใจจบมามีงานทำแน่นอน

โพลเผย เด็กยังนิยมเรียนอาชีวะ มั่นใจจบมามีงานทำแน่นอน

โพลเผย เด็กยังนิยมเรียนอาชีวะ มั่นใจจบมามีงานทำแน่นอน ครูเชี่ยวชาญ สอนไม่เครียด เรียนง่าย และมีหลักสูตรที่น่าสนใจกว่าสายสามัญ ด้านสาขาช่างยนต์-บัญชี นิยมเรียนมากสุด

วันนี้ (15 พฤษภาคม 2556) สวนดุสิตโพล ร่วมกับสำนักงานคณะกรรมการอาชีวศึกษา สำรวจความคิดเห็นของนักเรียนและผู้ปกครองที่มีต่อภาพลักษณ์ของสถานศึกษาอาชีวศึกษา โดยได้ทำการสำรวจกลุ่มตัวอย่างทั้งนักเรียนและผู้ปกครอง จำนวนกว่า 1,000 คน ซึ่งมีหัวข้อการสำรวจ ดังนี้

เหตุผลที่นักเรียนและผู้ปกครองเลือกสถานศึกษาอาชีวศึกษามากที่สุด

จบมาแล้วมีงานทำแน่นอน 29.45 %
    มีหลักสูตรและสาขาวิชาที่น่าเรียน 16.13%

ระดับการศึกษาที่นักเรียนสนใจเข้าเรียนมากที่สุดคือ

ระดับ ปวช. 63.24%
    ปวส. หลักสูตรระยะสั้น และปริญญาตรีต่อเนื่องตามลำดับ

สาขาวิชาที่น่าเรียนมากที่สุด 5 อันดับแรก

ช่างยนต์
    บัญชี
    ช่างกลโรงงาน
    การตลาด
    ช่างไฟฟ้า

สาขาวิชาที่คิดว่าเรียนจบแล้วมีงานทำแน่นอน 5 อันดับแรก

ช่างยนต์
    บัญชี
    การตลาด
    ไฟฟ้า
    คอมพิวเตอร์

สำหรับข้อดีของการเรียนสถานศึกษาอาชีวศึกษานั้น กลุ่มตัวอย่างส่วนใหญ่เห็นว่า เมื่อจบแล้วมีงานทำแน่นอน หางานทำง่าย รวมถึงยังเป็นสถาบันที่เน้นประสบการณ์ ฝึกปฏิบัติจริง เด็กมีวิชาติดตัว มีความรู้มีประสบการณ์ การเรียนการสอนไม่เครียด เรียนง่าย และมีหลักสูตรที่น่าสนใจกว่าสายสามัญ

ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ของสถานศึกษาอาชีวศึกษานั้น กลุ่มตัวอย่างยังพึงพอใจในระดับมาก เพราะเห็นว่าครู อาจารย์ มีความรู้ ความเชี่ยวชาญในสาขาที่สอน และสถานศึกษาอาชีวศึกษาที่มีชื่อเสียงก็ยังเป็นที่ยอมรับในสังคม ตลอดจนเป็นสถานศึกษาที่ส่งเสริม สนับสนุน ร่วมมือในการจัดกิจกรรมช่วยเหลือสังคมต่าง ๆ อีกด้วย

ท้ายนี้ ผลสำรวจระบุว่า ผู้ปกครองและนักเรียนได้ฝากข้อเสนอแนะต่อการส่งเสริมภาพลักษณ์ของสถานศึกษาอาชีวศึกษาว่า ควรเร่งแก้ปัญหาเด็กตีกัน และเน้นการสร้างความสามัคคี พร้อมกับมีกฎระเบียบอย่างเคร่งครัด และมีบทลงโทษที่จริงจัง ขณะเดียวกันครูก็จะต้องดูแลเอาใจใส่นักเรียนจนมีงานทำ และจัดกิจกรรมเพื่อสังคม หรือเพื่อสาธารณประโยชน์ให้มากขึ้นด้วย

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก ฐานเศรษฐกิจ
    อ้างอิงจาก kapook

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 31 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ก็จริงนะ เมียผมก็เด็กอาชีวะครับ ทุกวันนี้ก็มีงานทำ ขนาดยังเรียนไม่จบนะ 555+

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 947
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้
    ก็จริงนะ เมียผมก็เด็กอาชีวะครับ ทุกวันนี้ก็มีงานทำ ขนาดยังเรียนไม่จบนะ 555+
    เด็กนั่งดริ๊งเหรอคะ?

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moochi อ่านกระทู้
    เด็กนั่งดริ๊งเหรอคะ?
    ว่าเค้าแรงไปป่าว ทำตัวเองให้ดีที่สุดไปเถอะ ประเทศชาติจะได้ไม่ดราม่า

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kissbally อ่านกระทู้
    ว่าเค้าแรงไปป่าว ทำตัวเองให้ดีที่สุดไปเถอะ ประเทศชาติจะได้ไม่ดราม่า
    เขาเป็นพวกขี้อิจฉาหนะครับ 555

แล้วก็ไม่ค่อยมีมารยาท ผมก็ไม่รู้ว่าพ่อแม่เขาสอนมายังไง

ขนาดครั้งที่แล้วให้อภัยแล้วยังไม่สำนึกผิดเลย

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    เรียนแบบสามัญ...จบ ม.3 เรียนอีก6-8ปี แต่จบมายังไม่รู้เลยจะมีงานทำรึเปล่า
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 318
    มันก็จริงแหละครับ เพื่อนผมเขาเรียนสายอาชีพกันมา จบมาทำงานกันแล้ว ต่อตรีกันได้อีก งานก็มีทำ

ผมเรียนสายสามัญมา จบม.6 ทำงานไรไม่ได้ เรียนป.ตรีจบก็ไม่รู้จะมีงานไรทำมั้ยนี่สิ -*-

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ผมว่ามันก็จริงนะถ้าตัดเรื่องเด้กเลวที่ชอบตีกันออกไป คนเหล่านี้ถือว่ามีประสิทธิภาพมากกว่าเด็กสายสามัญที่เรียนต่อมหาวิทยาลัยอีก เพราะเค้าฝึกงานกันตั้งแต่เรียนเลย ในขณะที่ม.ปลายต้องไปหางานเอาเอง ซึ่งไม่รู้จะดีรึเปล่า เผลอๆจบมามีปริญญาตรีไปสมัครงานเค้าไม่เอาอีก จนบางคนรู้สึกเสียเวลาไปเลย4-5ปีกับคณะที่เรียน
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

I..AM...GROOT
    กล่าวขอบคุณ
    113
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    ผมก็จบ ช่างอิเล็กครับ ปัจจุบัน เป็นช่างซ่อมคอมที่แฟชั่น และกำลังเข้าศึกษาที่ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง คณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wriy9oN อ่านกระทู้
    ผมก็จบ ช่างอิเล็กครับ ปัจจุบัน เป็นช่างซ่อมคอมที่แฟชั่น และกำลังเข้าศึกษาที่ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง คณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม
    โอ้ ๆ แฟชั่น งั้นรึ แหะ ๆ ไกล้ ๆ บ้านผมเลย 0..0

ตัวประหลาด
    กล่าวขอบคุณ
    1,985
    ได้รับคำขอบคุณ: 733
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wriy9oN อ่านกระทู้
    อ่าว สวัดดีครับ รุ่นพี่ เรียนที่ใหนหรอครับ ปล. ไม่ได้หาเรื่องนะ
    คำว่ารักมีไว้บอกไม่ได้มีไว้เก็บแต่คนส่วนมากกลัวที่จะเจ็บเลยเลือกที่จะเก็บมากกว่าบอก

I..AM...GROOT
    กล่าวขอบคุณ
    113
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AsLan อ่านกระทู้
    อ่าว สวัดดีครับ รุ่นพี่ เรียนที่ใหนหรอครับ ปล. ไม่ได้หาเรื่องนะ
    ปี1ครับกำลังเข้า

กล่าวขอบคุณ
    201
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    ผมกำลังจะ เรียนเมคคาทรอนิกส์ จบไปทำงานอะไรหรอ ครับ...
    เลือกที่จะแตกต่าง

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THewOVer อ่านกระทู้
    ผมกำลังจะ เรียนเมคคาทรอนิกส์ จบไปทำงานอะไรหรอ ครับ...
    สร้างหุ่นยนต์มั้ง

กล่าวขอบคุณ
    638
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THewOVer อ่านกระทู้
    ผมก็แมคคาเหมือนกัน ^^

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    จบ ปวส. ก่อสร้าง ทำงานแล้ว กะจะต่อ ทลบ.โยธา เรียนวิศวะ ไม่ไหว 555 ค่าเทอมแม่ม 30000 ต่อเทอมอะภาคพิเศษ

กล่าวขอบคุณ
    490
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    งานมันมีทำอยู่แล้ว ผมยอมรับ แต่เงินเดือนอะครับ

คนที่ยอมลงทุนมากกว่า ย่อมได้ผลตอบแทนมากกว่า

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Chiang Mai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 138
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krittinat อ่านกระทู้
    งานมันมีทำอยู่แล้ว ผมยอมรับ แต่เงินเดือนอะครับ

คนที่ยอมลงทุนมากกว่า ย่อมได้ผลตอบแทนมากกว่า
    แน่นอนที่สุดครับ..... จบมาก็ได้เงินเดือนน้อย....

ผมเข้ามหาลัยคณะ simulation, gaming & animation ครับ อยากไปต่อนอกครับ..... อยากทำงานให้กับ walt disney, pixar หรือ mondo mini show ก็ได้.... ค่ายเกมก็ได้

สายสามัญหรือสายสุขภาพมันสามารถต่อยอดได้มากกว่าอ่ะ..... พวกอาชีวะมันดูไม่ดีเพราะพวกเด็กเลวที่เข้ามาเรียนมันทำให้สถาบันดูย่ำแย่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย K_98 : 16th May 2013 เมื่อ 14:40

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Thailand,Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    1,851
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krittinat อ่านกระทู้

ผมจบโรงแรม ตอนนี้ทำงาน รอมหาลัยเปิดตอนสิงหา

เป็น Reservation ได้เดือนล่ะ 18,000 นี้แค่โรงแรม 3 ดาวที่ผมทำน่ะ

คิดเอา โรงแรม 5 ดาว 4 ดาวอย่าง Holiday In และ The Imperial Queen's Park

ไม่ให้ 30,000+ เหรอครับนี้แค่พนักงานกระจอกๆ ไม่ใช้หัวหน้า ไม่ใช้ซัฟด้วย
    "อบอุ่น"ในโลกออนไลน์
    แต่"เดียวดาย"ในโลกความเป็นจริง

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peak5306 อ่านกระทู้
    ผมจบโรงแรม ตอนนี้ทำงาน รอมหาลัยเปิดตอนสิงหา

เป็น Reservation ได้เดือนล่ะ 18,000 นี้แค่โรงแรม 3 ดาวที่ผมทำน่ะ

คิดเอา โรงแรม 5 ดาว 4 ดาวอย่าง Holiday In และ The Imperial Queen's Park

ไม่ให้ 30,000+ เหรอครับนี้แค่พนักงานกระจอกๆ ไม่ใช้หัวหน้า ไม่ใช้ซัฟด้วย
    เห็นบอกว่าเยอะก็นึกว่าได้เดือนละแสน แม๊

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 15694208 อ่านกระทู้
    มีงานแบบนี้ภูมิใจเหรอครับ เงินเดือนอย่างมากสุดก้ หมื่นนึง ไม่คุ้มเลยครับตั้งใจเรียนเข้าคณะดีๆ หางานดีๆทำดีกว่าครับ
    ภูมิใจไม่ภูมิใจ มันเป็นเรื่องของค่านิยม อย่าเอามาเหมารวมกัน งานทุกอาชีพมันก็เป็นตัวขับเคลื่อนสังคมทั้งนั้น ซึ่งมันก็ประเมินตามการศึกษาพื้นฐานของแต่ละคนว่าทำอะไรได้บ้างก็แค่นั้นแหละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 18th May 2013 เมื่อ 07:50
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    เดวนี้ พวก ปวช,ปวส ก็ต่อตรีเอกชนทั้งนั้นละ ประเทศมันยึดติด การศึกษา ยึดติดใบปริญญา

กล่าวขอบคุณ
    3,196
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ allenkheel อ่านกระทู้
    เดวนี้ พวก ปวช,ปวส ก็ต่อตรีเอกชนทั้งนั้นละ ประเทศมันยึดติด การศึกษา ยึดติดใบปริญญา
    ยังไงคนที่ จบ ปวส. แล้วต่อ ป.ตรี ก็ดีกว่า จบ ม.6 แล้วต่อ ป.ตรี ครับ เพราะถ้าหางาน ป.ตรี ไม่ได้ก็ยังใช้วุฒิ ปวส. ได้ครับ และอีกอย่างทุกวันนี้งานต่างๆทั้งงานราชการ รัฐวิสาหกิจก็รับวุฒิ ปวส. เยอะ
    สรุปคนที่จบ ปวส. แล้วต่อ ป.ตรี ได้เปรียบครับ

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ allenkheel อ่านกระทู้
    มันก็จริงครับส่วหนึ่ง บางคนจบ ปวส. มีงานทำแล้วเงินดีด้วย แต่เข้าใจโอกาสในอนาคตหรือเปล่าครับ บางที่คนจบ ปวส. เงินเดือนดีก็จริง แต่มันตันในเรื่องเงินเดือนครับ เค้าเลยเรียนเพื่อให้ได้วุฒิที่สูงขึ้นเพื่อก้าวหน้าในตำแหน่งไงครับ ก็คล้ายกับคนจบปริญญาตรีทำงานได้ซักพักนึงมีประสบการณ์แล้วไปเรียนต่อโทในสายวิชาที่ทำงานต่อ แล้วเล่นจิตวิทยากับที่ทำงานเก่าด้วยการหางานใหม่โดยอาศัยวุฒิปริญาโทไปล่อบริษัทอื่นโดยเรียกเงินเดือนจากบริษัทใหม่ให้มากกว่า สุดท้าย HR บริษัทเก่าก็เรียกไปคุยต่อรองไม่ให้ไป สุดท้ายก็แล้วแต่ว่าเค้าจะรั้งไว้หรือเปล่า แต่ส่วนมากบริษัทเค้าไม่อยากจ้างคนใหม่ๆหลอกครับมันเสียอะไรต่อมิอะไรหลายๆอย่าง

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ดร.ไทย ทำงานที่นาซ่ายังบ่นเลย "ผมทำงานที่นาซ่ามายังไม่เห็นได้ใช้เลยไออินทริเกทอะไรเนี้ย แต่เด็กไทยมันเรียนดริฟกันไป 3 4 ชั้นแล้ว" เพลาๆ ลงหน่อยเถอะไอวิชาการดิบๆ น่ะ หันมาลงวิชาที่ประยุกค์ใช้ได้จริงหน่อย

Chiang Mai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 138
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurolykan อ่านกระทู้
    ดร.ไทย ทำงานที่นาซ่ายังบ่นเลย "ผมทำงานที่นาซ่ามายังไม่เห็นได้ใช้เลยไออินทริเกทอะไรเนี้ย แต่เด็กไทยมันเรียนดริฟกันไป 3 4 ชั้นแล้ว" เพลาๆ ลงหน่อยเถอะไอวิชาการดิบๆ น่ะ หันมาลงวิชาที่ประยุกค์ใช้ได้จริงหน่อย
    การเรียนที่ต่างประเทศนะครับ พวกฝรั่งอ่ะ.... เค้าเรียน function หรือ calculus กันตอนเข้ามหาลัยครับ (ขึ้นอยู่กับว่า major ไหนด้วย) ตอนมปลายเขาเรียน บวก ลบ คูณ หาร ธรรมดานะ พวกเพื่อนผมที่เรียนแลกเปลี่ยนมาอ่ะครับ

แต่ประเทศเราเริ่มเรียนกันตอน ม.4

สรุปผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนและการงาน ของต่างประเทศดีกว่า ของไทยอยู่แถวอันดับท้ายๆ

เพราะว่า "ประเทศเรา เรียนเพื่อไปสอบ.... ประเทศเขา เรียนเพื่อไปใช้ในชีวิตประจำวัน"