ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

{ THE HELL}{IS GOING}{ON}
    กล่าวขอบคุณ
    2,204
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,095

อุทาหรณ์ "ใบรับรองแพทย์สำคัญแค่ไหน" เรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับผมเอง

คือเรื่องนี้เพิ่งเกิดขึ้นกับผมวันนี้ สดๆร้อนๆเลย ครับ ขอย้อนเรื่องราวไปเมื่อประมาณ วันที่ 24 พ.ค 2555 นะครับ

เนื่องจากว่า ที่ช่วงคากรรไกรของผมนั้น มันมีอาการเจ็บและปวดอย่างรุนแรงบริเวณข้อต่อของขากรรไกร โดยเฉพาะถ้าเพิ่งตื่นนอนใหม่ๆจะยิ่งเจ็บมาก ก็เลยลองไปถามป้าผมมา (ป้าผมเป็นหมอแต่ตอนนี้เกษียณอายุแล้ว)
    ป้าได้บอกผมว่าอาจจะเป็นที่ข้อต่อขากรรไกหลวมก็ได้ เวลานอนเราเผลอกัดฟันทำให้ข้อต่อสีกันทำให้มันอักเสบต้องไปหาหมอให้เขาดัดให้ข้อต่อเข้ากัน ป้าเคยถามผมว่า เคยมีอาการเช่น เวลาอ้าปากกว้างๆ เคยหุบปากไม่ลงไหม
    ผมก็บอกว่าเคยครับ บางทีพออ้าปากกว้างๆ มันเหมือนขากรรไกรมันค้างนะครับคือเราจะหุบปากไม่ได้เลย ต้องอาศัยใช้มือค่อยๆขยับทีละนิดๆๆ แล้วมันก็จะหุบได้เอง ทรมาณมากๆๆ ป้าก้เลยบอกว่าถ้าอย่างนั้นให้รีบไปหาหมอทันทีเดี๋ยวมันจะร้ายแรงกลายเป็นข้อต่อหลุด ดังนั้น เมื่อวันที่ 24 พ.ค. 2555 ผมจึงไปหาหมอ เพื่อจะให้เขาตรวจดู ที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง พอถึงคิวผมเข้าไปตรวจ เพื่อนๆทราบไหมครับว่าหมอทำยังไงกับผมบ้าง คำตอบคือไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ขอย้ำว่าไม่ได้ทำอะไรเลยจริงๆ หมอแค่ถามว่าเป็นอะไรมา ผมก็เล่าอาการที่เป็นให้หมอฟังพอฟังจบ เขาก็บอกว่าอืมงั้นเอายาไปกินแล้วกันมันอาจจะอักเสบ เนื่องจาก ข้อต่อขากรรไกร มันเคลื่อนขัดกัน ผมก็คิดในใจว่า แ......ง จะไม่จับลูบคลำดูหน่อยรึไงว่ะ ว่าอาการมันแย่แค่ไหน ผมก็เลยบอกว่าหมอครับจะไม่ตรวจดูหน่อยเหรอครับ หมอบอกว่า ไม่เป็นไรหรอก แค่ต่อแต่นี้เป็นต้นไป อย่าไปเคี้ยวอะไร เหนียวๆอีกต่อไปแล้วกัน ให้กินแต่ของนิ่มๆ ส่วน ขากรรไกร ที่หลวม ก้ไม่ต้องสนใจมันหรอก คนอื่นเขาเป็นกันเยอะแยะไป (ในใจผมคิดว่าถ้ากรูไม่เจ็บกรูจะมาหา***ทำไมว่ะ) ผมก็เลยบอกหมอไปว่า หมอครับงั้นผมขอใบรับรองแพทย์ด้วยนะครับ (เพราะใบรับรองแพทย์จะมีชื่อหมอตรวจเราอยู่) ผมก็กินยาตามที่หมอสั่ง จนมาถึงวันที่ 28 พ.ค 2555 อาการของผมไม่ดีขึ้น คือมันยิ่งอักเสบปวมแดงมากๆๆๆ ผนวกกับขากรรไกร ก็ค้างบ่อยขึ้น จนผมไม่ไหว เลยต้องไปตรวจที่อีกโรงพยาบาลหนึ่งทีนี้พอตรวจปั๊บหมอคนนี้เขาก็บอกว่า โห ปล่อยเอาไว้ทำไมตั้งนาน จนมันอักเสบขนาดนี้ แล้วขากรรไกร ก็หลวมด้วยมันเสี่ยงที่จะขากรรไกรหลุดนะรู้ไหม ผมก็เลยเล่าเรื่องนี้ให้หมอคนนั้นฟังว่า ไปตรวจมาแล้วกับโรงพยาบาลอีกที่หนึ่งแตเขาไม่ได้ตรวจหรือเช็คดูอาการ อะไรกับผมทั้งสิ้นแค่ฟังแล้วก็ให้ยามากิน พอหมอฟังผมเล่าจบเท่านั้น เขาก็บอกว่างั้นเดี๋ยวหมอ ออกใบรับรองแพทย์ให้แล้วกันแล้วจะเขียนอาการให้ละเอียด ว่าอาการมันเป็นยังไง แล้วให้เราเอาใบรับรองแพทย์นี้ไปเอาความกับหมอที่ตรวจผมคนแรกเพื่อให้เขารับผิดชอบ พอวันรุ่งขึ้น ผมก็ไปหาหมอที่โรงพยาบาลที่ผมตรวจครั้งแรก แล้วก็ไปหาหมอคนนั้นแล้วบอกให้เขารับผิดชอบ แต่หมอคนนั้นเขาก็บอกผมว่าผมไม่ยอมเล่ารายละเอียดให้เขาชัดเจนว่าอาการเป็นยังไง ผมก็เลยเถียงไปว่า กรูเล่าแล้ว แต่***ยังไม่สนใจเองพอเล่าจบ***ก็ดันบอกมาแค่ว่า แค่อักเสบเท่านั้นเอายาไปกินก็พอ หมอบอกว่าคุณมีหลักฐานอะไรที่ว่าผมบอกไปอย่างนั้น ผมก็เลยเอาใบรับรองแพทย์ที่หมอคนนี้ออกให้ผมและเขียนอาการไว้ให้เขาดู ปรากฎว่าไม่ได้เขียนอาการว่าขากรรไกร หลวมเลยแต่อย่างใดเขียนแค่ว่า ขากรรไกร อักเสบเท่านั้น แล้วผมก็เอาใบรับรองแพทย์อีกใบหนึ่งที่หมออีกโรงพยาบาลได้ออกให้ผม ในนั้นเขียนไว้ว่า ขากรรไกรอักเสบปวมแดง ประกอบทั้งมีอากาขากรรไกรหลวม ด้วยพอหมอคนนี้เห็นดังนั้นก็เงียบไปทันทีและถามว่าจะเอายังไง ผมก็บอกว่าต้องทำการรักษาให้ผมฟรีเพราะถือว่าคุณบกพร่องในการตรวจรักษา เนื่องจากผมได้มีใบรับรองแพทย์จากอีกที่หนึ่งออกความเห็นไว้ ตอนแรกเขาบอกว่าให้คุณกับเจ้าของโรงพยาบาลเองแล้วกันเขาเป็นแค่ผู้ตรวจ ผมบอกว่าก้ได้แต่งั้นขอให้ผมเรียกตำรวจมาคุยกันเองนะ เท่านั้นล่ะหมอก็รีบจัดแจงนัดวันมาให้ผมรักษาฟรีทันทีเลย 5555+++ เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าบางทีเราไปตรวจรักษาโรคบางครั้งเราก็ควรจะขอใบรับรองแพทย์ไว้ก่อนเพราะเราไม่รู้ว่าปัญหาจะเกิดขึ้นกับเรารึป่าวกับหมอที่ไร้ความรับผิดชอบ (หมอนัดให้ผมไปจัดกระดูกวันศุกร์นี้แล้วครับเพื่อนๆ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sudteerukpla : 29th May 2012 เมื่อ 16:04
    MSI GT60 NVIDIA GTX870M INTEL CORE I7-4810MQ CPU 2.8 GHz RAM 12 GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 19 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    เห้อ กลุ้มใจแทนครับ จรรยาบรรณแพทย์สมัยนี้.... เวลาผมป่วยถ้าเป็นไปได้ผมจะพยายามไม่เข้าโรงบาลของรัฐเพราะเคยเจอหมอกับพยาบาลปากปีจอ รับไม่ได้จริงๆ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ดีนะครับ ไม่เป็นไรมาก หมอคนนี้มันน่าฟ้องซะให้เข็ด = =" ไม่สนใจคนไข้เลย เป็นหมอได้ไง

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,204
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rivierax อ่านกระทู้
    ดีนะครับ ไม่เป็นไรมาก หมอคนนี้มันน่าฟ้องซะให้เข็ด = =" ไม่สนใจคนไข้เลย เป็นหมอได้ไง

ขอบคุณมากๆครับ ที่เป็นกำลังใจให้
    MSI GT60 NVIDIA GTX870M INTEL CORE I7-4810MQ CPU 2.8 GHz RAM 12 GB

ปังปวน
    กล่าวขอบคุณ
    1,990
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,964
    โห ขึ้นเลยผมขึ้นเลย ไอ้หมอห่านี้ มัน !@#$@#%&^%@#%*(_)(*&$^#!@%R$#$*(

ดีเเล้วครับที่ไม่เป็นอะไรมาก = =''

ขอให้หายไวๆนะ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    - -

แล้วไปตรวจ ใช้หมอกระดูกหรือเฉพาะทางหรือเปล่า?? เหตุผลที่ให้ยาแก้อักเสบเขารู้ว่าต้องอีกเสบแน่ๆ เลยให้ยาไปกินแค่นั้น

ต่อจากนี้ก็สุดแล้วแต่เรา.. ถ้าหมอรักษาคุณไม่ได้และทำให้คุณขากรรไกรหลุด.. เพราะเขาไม่ชำนาญด้านนี้ เรียกได้ว่าซวยฟรีครับ..

คุณโชคดีที่คุณไปตรวจอีกที่.. บางที่ก็อยู่ที่คนไข้นะครับ...ไม่ใช่หมอ!!!
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Your beautiful is true
    Portland, Oregon
    กล่าวขอบคุณ
    2,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,803
    ตอนนั้นผมเป็นไข้เลือดออกตอนแรกยังไม่รู้นะหลังจากเป็นได้ 4-5 วันไข้มันไม่ลด ก็ไปตรวจโรงบาลใหญ่(สรรพสิทธิ์ ที่อุบล) รอเกือบชั่วโมงตอนนั้นไข้ผมประมาณ 39 เฉียดๆ 40 องศาอ่ะครับซึ่งนับว่าสูงมาก
    ถ้าขึ้นถึง 42 นี่อาจตายได้เลยนะ รอเกือบชั่วโมงทรมานจะตาย พอถึงเวลาตรวจทั้งๆที่ไข้ผมสูงขนาดนั้นแต่หมอกลับไม่เจาะเลือดผมไปตรวจ แค่เอาไฟฉายส่องคอแล้วบอกว่า
    คออักเสบ กลับไปกินยาซักอาทิตย์ถ้าไม่หายค่อยกลับมาใหม่ ผมคิดในใจ****กูจะตายห่าอยู่แล้วนะ ผมก็เอายาแก้อักเสบกับลดไข้กลับไปกิน ประมาณ 4 วันผมไม่หายครับทรุดหนักกว่าเดิม
    ถึงขั้นเพ้อ จนกระทั่งวันที่ 5 ผมช็อคครับไข้ขึ้นสมองถึงกลับเกิดบุคลิกที่สอง คือบุึคลิกนี้ จะด่าคนอื่นไปทั่วเลยครับยกเว้นแม่กับพี่สาว ตอนนั้นใครมาเยีั่ยมผม(ที่บ้าน)ผมด่าเปิงเลยครับ
    (แต่ผมไม่รู้สึกตัวเลยนะ แถมจำไม่ได้ด้วยตอนที่ด่าน่ะ) ย่าผมเลยเอาผมส่งโรงบาลเลย ตอนถึงโรงบาลสติผมกลับมา(ไปโรงบาลเอกชน) เค้าก็เจาะเลือดให้ผม รอประมาณครึ่งชั่วโมง
    เค้าก็มาบอกว่า้เป็นไข้เลือดออก ทีนี้ตอนนอนโรงบาล 3 วันแรก ผมไม่มีสติอะไรเลยครับมีแต่บุคลิกที่ 2 ออกมา ผมด่าพยาบาลที่มาเจาะเลือดผม******วายวอดกันทุกคน
    คือพูดในนี้ไม่ได้ ผมด่าแรงมาก(แต่ผมไม่รู้สึกตัวเลยนะ) คือตอนวันที่ 4 ผมฟื้้นแม่ผมเล่าให้ฟังว่าผมด่าอะไรบ้าง แม่ผมบอกอีกว่า พยาบาลที่มาตรวจและมาดูแลผมมาไม่ซ้ำหน้าเลย
    เพราะโดนผมด่าทนไม่ไหวเลยให้คนอื่นมาแทน มีแต่หมอที่เข้าใจว่าผมไม่ได้สติเพราะพิษไข้ หมอยังบอกเลยว่าดีนะที่ผมไม่กลายเป็นบ้าไป แต่ไม่ใช่ว่ามันจะไม่มีผลข้างเคียงกับสมองผมเลย
    นะ พอนอนโรงบาลครบ 1 อาทิตย์ผมก็หา่ย ออกมาพักที่บ้านอีก 4-5 วัน พอกลับไปเรียนครับ จากที่ตอนแรกเคยฉลาดมากๆ มากกว่าคนอื่นเยอะเลยอ่ะครับ คิดเร็วกว่า วิเคราะห์ดีกว่า
    ไหวพริบดีกว่า สมองผมช้าเลยครับ ตอนแรกบวกเลขนี่แค่หลัก 10 หลัก 100 คิดช้ามาก บางทีใึึึครพูดอะไรมาสมองผมไม่รับมาประมวลผลเลย เรียกว่าใครพูดอะไรมา ผมตอบแทบจะไม่ได้
    ไม่ใช่ว่าไม่อยากตอบนะ แต่สมองมันตอบออกมาไม่ได้จริงๆ กว่าผมจะฟื้นฟูสมองให้กลับมาเหมือนเดิมได้ใช้เวลาไป 2 เทอมอ่ะครับ ประมาณ 5 เดือน สมองทางด้านการวิเคราะห์กลับมา
    ทำงานได้เหมือนเดิม พูดโต้ตอบได้อย่างคล่องแคล่วเช่นเคย แต่สมองด้านการคิดคำนวนเสียไปมากจริงๆครับ ตอนนี้ผมคิดเลขช้ามาก คือความเร็วแค่พอๆกับคนอื่น จากที่เคยเร็วกว่าคนอื่น
    มาก ดีนะที่ผมไม่ได้ฟ้องไอ้หมอเวรคนนั้น ซึ่งการที่เค้าไม่ตรวจโรคของผมอย่างละเอียด ส่งผลถึงสมองของผม ดีนะที่ไม่ได้ส่งผลถึงชีวิตของผม ตอนนี้ผมมุ่งมั่นเรียนกฏหมายแล้วครับ
    ผมจะจัดการกับหมอพวกนี้

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    โห หมอเกรียน 5555

ขอให้โชคดีนะครับ หายไวไวเน้ออ
    ไว้อาลัย GIGABom

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    692
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    ดีนะที่คุณขอใยรับรองแพทย์จากที่แรกไว้ ไม่งั้นล่ะก็อาจจะหนัก แล้วหลังจากรักษาฟรีนี่หมอเขาดูแลดีหรือเปล่าครับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คงได้แค่มอง
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 471
    หายไวๆนะครับ หวังว่าหมอคงจะไม่เกรียนเหมือนเดิม
    Only one thing I want.

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 131
    เอาปืนไหมยิงทิ้งเลย555เดียวไปทำแบบนี้กับคนอื่นอีก

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,204
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fluke1601 อ่านกระทู้
    ดีนะที่คุณขอใยรับรองแพทย์จากที่แรกไว้ ไม่งั้นล่ะก็อาจจะหนัก แล้วหลังจากรักษาฟรีนี่หมอเขาดูแลดีหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณมากๆเลยนะครับ สำหรับความห่วงใยของเพื่อนๆ วันศุกร์นี้แล้วครับที่หมอนัดผม ไปจัดกระดูกข้อต่อขากรรไกร เขาบอกว่าจะลองใช้มือดันและขยับให้เข้ากันก่อนและลองดูผลสักประมาณอาทิดว่ามันเข้าที่เดิมไหม แล้วถ้ายังไม่เข้าที่เดิมก็คงต้องผ่าตัด ง่ะครับ นะหมอเขาบอกไว้อย่างนั้นนะ แต่ตอนนี้หมอเขาให้ผมห้ามกินอาหารที่เป็นของแข็งทุกชนิด ครับให้กินได้แต่โจ๊กหรือข้าวต้มครับ ตอนนี้ทรมาณมากๆ พูดแทบไม่ได้เลย ยิ่งตอนตื่นมาตอนเช้าจะทรมาณมากเลยครับเจ็บสุดๆไม่รู้ทำไม หรือเพราะเวลาผมหลับแล้วเผลอนอนอ้าปากค้างไว้รึป่าวก็ไม่รู้นะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sudteerukpla : 29th May 2012 เมื่อ 23:28