ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 7

Angry ช่วยผมด้วย ผมหัวเสียแล้วครับ !!

คือผมมีปัญหาเรื่อง port ที่ใช้ต่อแลน ของเครื่องคอมครับ

คือมันติดๆดับๆ อาการก็คือ

มันจะขึ้นสีฟ้า สลับกับรูป กากบาท พอนึกออกใช่ไหมครับ

มันสลับกันไปมาอยู่อย่างงี้ตลอดเลย

ตอนแรกเป็นอาการ หา port ไม่เจอครับ ผมล่ะงงมาก

เคยหาในเว็บเค้าบอกให้ไปตั้งค่าที่ BIOS พอผมไปดู มันก็ Enable อะครับ

วิธีของผมคือต้องล้างเครื่องอย่างเดียวเลยครับ

แต่ผมทนล้างไม่ไหวแล้ว อาทิตย์นึง ล้างเกือบ10เที่ยว

ผมมีสายแลน2สาย ลองเปลี่ยนแล้วก็เหมือนเดิม

สาเหตุอาจมาจากฟ้ามันลงหรือเปล่าครับ เพราะ Router ของผม ก็พังด้วย

ก่อน Router พัง ไม่มีการใดๆ เลยครับ เล่นได้ปกติ

แล้วผมอยากทราบว่า Port lan มันเปลี่ยนได้ไหมครับ

ขอล่ะครับ ช่วยผมที เพราะตอนที่ผมพิมพ์อยู่เนี่ย

มันก็ขึ้นสีฟ้า กับ กากบาท สลับไปมา

ผมหัวเสียจริงๆครับ

กล่าวขอบคุณ
    3
    ตอบผมหน่อยครับ ก่อนมันจะเล่นไม่ได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    3
    ผู้รู้ไปไหนหมด ตกลงผมต้องล้างเครื่องอีกแล้วหรอเนี่ย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 191
    - ช่องเสียบสาย Lan ป่ะครับ
    - ลองติดตั้งไดรเวอร์ Lan จากแผ่นที่เมนบอร์ดให้มาดูนะครับ
    - ผมก็เคยเป็น Window Update มันให้อัพเดท Driver Lan พออัพเสร็จรีเครื่อง
    - Port Lan ก็กลายเป็นไฟสีแดงปกติจะเป็นสีเขียว และไม่สามารถใช้อินเทอร์เน็ตได้
    - ผมจึงต้องลงไดร์เวอร์ของแผ่นเมนบอร์ดมันก็กลับมาสู่สภาวะปกติ
    - I am a slow walker, but I never walk alone.

กล่าวขอบคุณ
    119
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    ผม ก็เคยเป็น ครับ ผมแค่สลับดานเสียบ คือแบบว่า เอาหัวเสียบที่คุณเคยเสียบ กับคอมไปเสี่ยบกับ Router แทน (ผมไม่รู้นะ ว่าจะได้ผลป่าวแต่อาการที่คุณบอกมาตรงกับผมเปรียบเลย)

กล่าวขอบคุณ
    3
    วันนี้ช่างมาทำแล้วครับ มันเป็นที่เครื่องคอมครับ เน็ตไม่เกี่ยว

เพราะช่างลองต่อกับ notebook ของช่างดูแล้ว

เครื่องผม Lan มันไม่ติดเลยครับ ไฟที่ port lan ของ Router ก็ไม่ติด

แล้ว lan local ใน My network ก็ไม่มีครับ ผมดูใน BIOS มัน Enable แล้ว แต่เครื่องหาไม่เจอ

มีแต่ port 1394 ไม่มี lan local area ครับ

ผมลองสร้าง Local แล้ว แต่ก็ไม่ติด

เครื่องหา Lan Local ไม่เจอ แล้วพอใส่แผ่น จะลง Driver มันกลับไม่มี Driver ของ Lan

ผมงงมาก เพราะว่า ถ้าเครื่องเจอ Port Lan ใส่แผ่นไปก็จะเจอ Driver Lan

แต่ถ้าเครื่องไม่เจอ Port Lan ก็จะไม่เจอ Driver Lan

ถามหน่อยว่า ถ้า port แลนเสีย ผมเปลี่ยนเฉพาะจุดได้ไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนยกบอร์ดเลย

แล้วตัวแปลงที่เสียบสายแลนเป็น USB ดีไหมครับ ถ้าผมใช้แบบ USB ไปก่อน ความเร็วจะตกไหม

รบกวนด้วยครับ ขาราคา mainboard socket 1156 ที่ถูกๆทนๆหน่อยครับ

ถ้าเป็นของ Asus ก็ดีครับ

CPU ของผมเป็น Core i5 650 3.2GHz

ขอราคา ตัวแปลง Lan เป็น USB ด้วยครับ (เขาเรียกว่าอะไรผมไม่รู้)

แถวบางแคมีขายไหมครับ ขอราคาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thaicomcs1 อ่านกระทู้
    ผม ก็เคยเป็น ครับ ผมแค่สลับดานเสียบ คือแบบว่า เอาหัวเสียบที่คุณเคยเสียบ กับคอมไปเสี่ยบกับ Router แทน (ผมไม่รู้นะ ว่าจะได้ผลป่าวแต่อาการที่คุณบอกมาตรงกับผมเปรียบเลย)
    ผมมีสาย 2 สาย ลองเปลี่ยนแล้ว ไม่หายเลยครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    Blog Entries
    3
    ลองถามยืมแลนการ์ดของเพี่อนมาลองใส่ดูก่อน

แบบนี้อะ

http://www.chiangraifocus.com/forums...prev_next=prev

กล่าวขอบคุณ
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ G-man อ่านกระทู้
    ลองถามยืมแลนการ์ดของเพี่อนมาลองใส่ดูก่อน

แบบนี้อะ

http://www.chiangraifocus.com/forums...prev_next=prev

ถ้าใช้แบบนี้ ความเร็วจะลดลงหรือเปล่าครับ

แล้วอันไหนดีกว่าระหว่างการ์ดแยกกับ ออนบอร์ด

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    ใส่แบบไหนมันก็วิ่งเท่ากันหมดละครับ LAN เขาเรียกอีกอย่างว่า Ethernet Port ใช้ IEEE 802.3 ในการขับเคลื่อน
    ความเร็วมันไม่ตกหรอกครับสายน่ะ มันวิ่งได้สูงสุด 10Mb - 1Gb ต่อวินาที (อย่าเข้าใจผิดนะครับว่า Megabyte หน่วย Mb คือ Megabit โดย 8 bit = 1 byte)
    ขึ้นอยู่กับเน็ตคุณแล้วล่ะครับว่าวิ่งได้เท่าไหร่ ใช้การ์ด PCI ยังไงเน็ตคุณก็วิ่งได้ไม่เกิดความเร็วของ PCI หรอก ไม่ต้องห่วงเรื่องความเร็วเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DragonB อ่านกระทู้
    ใส่แบบไหนมันก็วิ่งเท่ากันหมดละครับ LAN เขาเรียกอีกอย่างว่า Ethernet Port ใช้ IEEE 802.3 ในการขับเคลื่อน
    ความเร็วมันไม่ตกหรอกครับสายน่ะ มันวิ่งได้สูงสุด 10Mb - 1Gb ต่อวินาที (อย่าเข้าใจผิดนะครับว่า Megabyte หน่วย Mb คือ Megabit โดย 8 bit = 1 byte)
    ขึ้นอยู่กับเน็ตคุณแล้วล่ะครับว่าวิ่งได้เท่าไหร่ ใช้การ์ด PCI ยังไงเน็ตคุณก็วิ่งได้ไม่เกิดความเร็วของ PCI หรอก ไม่ต้องห่วงเรื่องความเร็วเลยครับ

ถ้าผมจะซื้อการ์ดแลนมาใส่ ซื้อรุ่นไหนก็ได้หรือเปล่าครับ

MB ของผมรุ่น Asus P7P55D

ขอราคาการ์ดที่ถูกๆและดีๆ หน่อยครับ

มีราคาไม่เกิน200ไหมครับ

ขอบคุณครับ