ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,727
    ได้รับคำขอบคุณ: 321

[แนะนำ] การ Lapping CPU >>> [Intel Only] <<<

ทำไมต้อง Lapping

ข้อดีของการ Lapping
    มีผลดีต่อการระบายความร้อนให้กับ CPU เพราะขอบของกระดอง CPU Intel จะสูงกว่า ส่วนตรงกลางทำให้พื้นที่ผิวสัมผัสกับ Sink ไม่แนบสนิท จึงทำให้การระบายความร้อนไม่ดีเท่าที่ควร
    ซึ่งเหมาะแก่ผู้ที่ชื่นชอบการ Overclock หรือผู้ใช้งานระดับ Hard core \m/

ข้อเสียของการ Lapping
    การ Lapping CPU นี้ ส่งผลโดยตรงต่อการรับประกัน และ ทำให้การรับประกันซีพียูสิ้นสุดลงทันที (เครมไม่ได้นั่นแหละ)

ของที่จำเป็นในการ Lapping
    1) ซีพียู Intel
    2) กระดาษทรายน้ำ เบอร์ 600, 1000 และ 2000 (หรือใกล้เคียง)
    3) พื้นรองที่มีความเรียบสูง ถ้าได้เป็นแผ่นกระจก หรือโต๊ะกระจก จะดีมาก
    4) ใจ และ แรงกาย
    5) เวลาซัก 1 ชั่วโมง

เริ่มกันเลย ...
    1) กางกระดาษทรายเบอร์ 600 ลงบนโต๊ะกระจก ราดด้วยน้ำเปล่า หรือน้ำผสมผงซักฟอก เอามือลูบๆ ให้พอหมาดๆ
    2) คว่ำ CPU โดยเอาด้านกระดองสัมผัสกับกระดาษทราย
    3) ค่อยๆ ถูซีพียูไปกับกระดาษทราย โดยห้ามใช้แรงกดลงในแนวตั้ง ให้ถูโดยการลากซีพียูในแนวนอน วนเป็นเลข 8 (ดูภาพการถูซีพียูได้จากลิงก์ Sunday Special ด้านบน)
    4) ถูซีพียูไปเรื่อยๆ ผ่านไปซัก 15-20 นาที ให้พลิกขึ้นมาดู จะสังเกตได้ว่าบริเวณขอบกระดอง จะถูกขัดออกไปจนเห็นเนื้อทองแดง ในขณะที่บริเวณกึ่งกลาง จะถูกขัดลงไปน้อยกว่า (เป็นข้อพิสูจน์ว่า บริเวณขอบของซีพียู มีความสูงขึ้นมา และส่งผลให้การระบายความร้อนมีประสิทธิภาพไม่ดีเท่าที่ควร)
    5) เปลี่ยนกระดาษทรายเป็นเบอร์ละเอียดขึ้น ในที่นี้คือเบอร์ 1000 และเริ่มทำตั้งแต่ข้อ 1-4 ใหม่
    6) เปลี่ยนกระดาษทรายอีกครั้ง เป็นเบอร์ละเอียดสุด และทำตั้งแต่ข้อ 1-4 อีกครั้ง
    7) พักเหนื่อยซักนิด
    8) ทำความสะอาดผงทองแดงที่เกิดขึ้นจากการขัด โดยอาจใช้กระดาษชุบน้ำเช็ดทำความสะอาดซีพียู หรือนำไปล้างน้ำเลยก็ได้
    9) (Optional) ขัดเงาซีพียู ด้วยน้ำยาขัดเงา เช่น บรัสโซ หรือ วีนอล เพื่อความเงางาม
    10) ทำความสะอาดซีพียูอีกครั้ง และทำให้ซีพียูแห้งสนิท เพราะขณะที่ทำการขัดด้วยกระดาษทราย อาจมีหยดน้ำหลุดเข้าไปอยู่ภายในกระดองได้ และอาจเป็นอันตรายเมื่อนำไปเปิดเครื่องใช้งานจริง
    11) ภาวนา และนำไปติดตั้งในเครื่องอีกครั้ง ด้วยการทาซิลิโคนตามปกติ หากไม่มีอะไรผิดพลาดจากขั้นตอนทั้งหมด อุณหภูมิจะลดลงไปมากพอสมควรทีเดียว

คว่ำ CPU แบบนี้นะ ^^

หลังจากโดน กระดาษทรายเบอร์ 600

หลังจากโดน กระดาษทรายเบอร์ 1000

หลังจากโดน กระดาษทรายเบอร์ 2000

ย้ำอีกครั้งว่า การ Lapping CPU นี้ ส่งผลโดยตรงต่อการรับประกัน และ ทำให้การรับประกันซีพียูสิ้นสุดลงทันที

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

<Don't barks at the moon>
    กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ soldierof200 อ่านกระทู้
    ทำไมต้อง Lapping

ข้อดีของการ Lapping
    มีผลดีต่อการระบายความร้อนให้กับ CPU เพราะขอบของกระดอง CPU Intel จะสูงกว่า ส่วนตรงกลางทำให้พื้นที่ผิวสัมผัสกับ Sink ไม่แนบสนิท จึงทำให้การระบายความร้อนไม่ดีเท่าที่ควร
    ซึ่งเหมาะแก่ผู้ที่ชื่นชอบการ Overclock หรือผู้ใช้งานระดับ Hard core \m/

ข้อเสียของการ Lapping
    การ Lapping CPU นี้ ส่งผลโดยตรงต่อการรับประกัน และ ทำให้การรับประกันซีพียูสิ้นสุดลงทันที (เครมไม่ได้นั่นแหละ)

ของที่จำเป็นในการ Lapping
    1) ซีพียู Intel
    2) กระดาษทรายน้ำ เบอร์ 600, 1000 และ 2000 (หรือใกล้เคียง)
    3) พื้นรองที่มีความเรียบสูง ถ้าได้เป็นแผ่นกระจก หรือโต๊ะกระจก จะดีมาก
    4) ใจ และ แรงกาย
    5) เวลาซัก 1 ชั่วโมง

เริ่มกันเลย ...
    1) กางกระดาษทรายเบอร์ 600 ลงบนโต๊ะกระจก ราดด้วยน้ำเปล่า หรือน้ำผสมผงซักฟอก เอามือลูบๆ ให้พอหมาดๆ
    2) คว่ำ CPU โดยเอาด้านกระดองสัมผัสกับกระดาษทราย
    3) ค่อยๆ ถูซีพียูไปกับกระดาษทราย โดยห้ามใช้แรงกดลงในแนวตั้ง ให้ถูโดยการลากซีพียูในแนวนอน วนเป็นเลข 8 (ดูภาพการถูซีพียูได้จากลิงก์ Sunday Special ด้านบน)
    4) ถูซีพียูไปเรื่อยๆ ผ่านไปซัก 15-20 นาที ให้พลิกขึ้นมาดู จะสังเกตได้ว่าบริเวณขอบกระดอง จะถูกขัดออกไปจนเห็นเนื้อทองแดง ในขณะที่บริเวณกึ่งกลาง จะถูกขัดลงไปน้อยกว่า (เป็นข้อพิสูจน์ว่า บริเวณขอบของซีพียู มีความสูงขึ้นมา และส่งผลให้การระบายความร้อนมีประสิทธิภาพไม่ดีเท่าที่ควร)
    5) เปลี่ยนกระดาษทรายเป็นเบอร์ละเอียดขึ้น ในที่นี้คือเบอร์ 1000 และเริ่มทำตั้งแต่ข้อ 1-4 ใหม่
    6) เปลี่ยนกระดาษทรายอีกครั้ง เป็นเบอร์ละเอียดสุด และทำตั้งแต่ข้อ 1-4 อีกครั้ง
    7) พักเหนื่อยซักนิด
    8) ทำความสะอาดผงทองแดงที่เกิดขึ้นจากการขัด โดยอาจใช้กระดาษชุบน้ำเช็ดทำความสะอาดซีพียู หรือนำไปล้างน้ำเลยก็ได้
    9) (Optional) ขัดเงาซีพียู ด้วยน้ำยาขัดเงา เช่น บรัสโซ หรือ วีนอล เพื่อความเงางาม
    10) ทำความสะอาดซีพียูอีกครั้ง และทำให้ซีพียูแห้งสนิท เพราะขณะที่ทำการขัดด้วยกระดาษทราย อาจมีหยดน้ำหลุดเข้าไปอยู่ภายในกระดองได้ และอาจเป็นอันตรายเมื่อนำไปเปิดเครื่องใช้งานจริง
    11) ภาวนา และนำไปติดตั้งในเครื่องอีกครั้ง ด้วยการทาซิลิโคนตามปกติ หากไม่มีอะไรผิดพลาดจากขั้นตอนทั้งหมด อุณหภูมิจะลดลงไปมากพอสมควรทีเดียว

คว่ำ CPU แบบนี้นะ ^^

หลังจากโดน กระดาษทรายเบอร์ 600

หลังจากโดน กระดาษทรายเบอร์ 1000

หลังจากโดน กระดาษทรายเบอร์ 2000

ย้ำอีกครั้งว่า การ Lapping CPU นี้ ส่งผลโดยตรงต่อการรับประกัน และ ทำให้การรับประกันซีพียูสิ้นสุดลงทันที
    รับบริจาค ซีพียูมาลองแลปปิ้ง 1 ตำแหน่งครับท่าน อิอิ
    [IMG][/IMG]

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,727
    ได้รับคำขอบคุณ: 321
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ RAINBOWBOYz อ่านกระทู้
    ไม่กล้าทำ...
    มันต้องลองค่ะ ^^

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    อยากเงิ้บก็เงิ้บไป... ไม่บอก!!
    กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,843
    ซื้อซิลิโคนมาบีบหนาๆโปะไว้ ไม่ดีกว่าเหรอ ;w;

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 237
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lgorakoj อ่านกระทู้
    ซื้อซิลิโคนมาบีบหนาๆโปะไว้ ไม่ดีกว่าเหรอ ;w;
    ไม่ดีแน่นอนครับ ถ้าทาเยอะๆ เวลากดลงไปมันก็จะล้นออกมา การใช้ซิลิโคนก็มีเทคนิคอยู่ก็ลองหาๆดูละกันนะ

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    หมดยุคแล้วมั้งท่าน

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,973
    ผมว่าเปลี่ยนซิลิโคนด้านในกระดองจะได้ผลเยอะกว่านะครับ ผมเห็นพี่ซอล overclockzone เอามาทำ Review

ผลออกมาน่าตกใจยิ่งนัก ซิลิโคนที่ทำทามาให้ในกระดองจากโรง มันคุณภาพต่ำ ทำให้ระบายความร้อนออกมาได้ไม่เต็มที่
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

รับประกอบ จัดสเป็ค
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,544
    1
    เปลี่ยน ซิลิโคน จะเห็นผลกว่านะ เย็นกว่าเห็นๆ ยิ่ง ivy 1155 เห็นผลสุดๆ

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    แล้ว...... ซีลิโคนใส่นนนม เฮ้ยใส่CPU ยี่ห่อไหนดีสุด

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 683
    ก็จากเรปบนผมใช้ PK-1 อยุ 300 - ที่ ไหนจำบ่ได้ที่รู้ๆซื้อเซียร์รังสิต
    ผมว่าทำแบบนี้คงไม่เห็นผลนะ ซิลิโคน + ซิงค์ดีเย็นๆหรือนํ้า ก็แจ๋วแล้ว
    MyCenter >>http://www.facebook.com/pages/MyCent...24463284339623<< กด Like ให้ด้วยนะครับ ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ทุกอย่าง

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pcore2000 อ่านกระทู้
    ก็จากเรปบนผมใช้ PK-1 อยุ 300 - ที่ ไหนจำบ่ได้ที่รู้ๆซื้อเซียร์รังสิต
    ผมว่าทำแบบนี้คงไม่เห็นผลนะ ซิลิโคน + ซิงค์ดีเย็นๆหรือนํ้า ก็แจ๋วแล้ว
    อ่อครับ เด๋วลองไปหาๆดูแถว สำโรงเพื่อจะมี แล้วPK-1 นี้ดีสุดแล้วใช่ป่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    139
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tumowen02 อ่านกระทู้
    อ่อครับ เด๋วลองไปหาๆดูแถว สำโรงเพื่อจะมี แล้วPK-1 นี้ดีสุดแล้วใช่ป่ะครับ
    ดีสุดตอนนี้ทีอยู่ 2 ตัวครับ ที่เป็นซิลิโคนตลาด
    1.Prolimatech PK-3 ขนาด 5 กรัม 390 บาท TKCOM
    2.Gelid GC extreme ขนาด 3.5 กรัม 390 บาท SPEED COM (พาต้าปิ่นเกล้า)

ส่วน Prolimatech PK-1 (Tkcom) เย็นน้อยกว่า Gelid ประมาณ 2 องศาครับ

ส่วนซิลิโคนที่ประสิทธิภาพสูงขึ้นไปคงเป็น coolaboratory เป็นลักษณะโลหะเหลว การใช้งานเหมือนซิลิโคนทั่วไปแต่ต้องเกลี่ยให้เท่ากันทั้งซีพียู
    แล้วค่อยติดซิ้งค์ลงไป การทำงานเหมือนเอาโลหะมาเชื่อมโลหะ เย็นกว่า Gelid ประมาณ 7 องศา ขนาดไม่ชัวร์ครับ แต่ราคาเริ่มที่ประมาณ 500 บาทไปถึง 700
    ข้อเสีย อาจจะทำให้ตัวหนังสือบนกระดองซีพียูเลือนได้ อาจส่งผลต่อประกันครับ
    [IMG][/IMG]

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    ' ผมยังใช้ MX-4 อยู่เลย -3-
    - XENON -

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    139
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Plusz อ่านกระทู้
    ' ผมยังใช้ MX-4 อยู่เลย -3-
    ตัวนี้ก็แจ่ม ผมใช้ซิลิโคนอมรหลอดละ 20 555+
    [IMG][/IMG]

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    ผมว่าแบบนี้เย็นกว่าเยอะ ฮ่าๆๆ (เอาฮา)
    แต่ก็ขอขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆน่ะครับ

.:ll:.

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ทำแล้ว เย็นขึ้น 3-5 องศา เลยนะครับ
    ต้องลอง ๆ
    สมัครใหม่ละกัน ID เก่าจำไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    407
    1
    Before

After

Gelid GC-Extreme

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    ใช้mx4 อยู่

ใช้มาหกเดือนแล้วยังขี้เกียจเปลี่ยนอยู่เลย

กล่าวขอบคุณ
    139
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dasakorn อ่านกระทู้
    Before

After

Gelid GC-Extreme

อยากทำเหมือนกันนะท่าน แต่บอกตรงๆใจไม่ถึงจริงๆ
    มือไม่นิ่ง พังไปนี่ยุ่งเลย
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    407
    1
    MX-4 คนใช้เยอะจริงๆ
    หา TX-4 อยู่อิอิ เย็นกว่านิดๆ

กล่าวขอบคุณ
    139
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dasakorn อ่านกระทู้
    MX-4 คนใช้เยอะจริงๆ
    หา TX-4 อยู่อิอิ เย็นกว่านิดๆ
    ยังสามารถหาได้จากไหนบ้างครับ
    [IMG][/IMG]