ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 134

คุณคิดยังไงกับการ เปิดหนังสือสอบได้

เดี๋ยวนี้มหาลัยส่วนมากบางวิชา เริ่มมีการให้ทำแบบนี้กันซึ่งหากมองจากมุมของเขาคือมันจะดีกว่าการที่ให้ท่องจำไปสอบ

เพราะการเปิดหนังสือนี่ถ้าไม่เข้าใจเนื้อหาจริงๆก็ทำไม่ได้ เพราะมันต้องเอาเนื้อหาในหนังสือไปประยุกต์และสรุปอีกทีนึงมันจึงยากมาก

ผิดกับการท่องจำเน้น ท่องจำไปสอบพอสอบเสร็จก็ลืมแล้ว อีกอย่างการทำงานต่างๆ ยกตัวอย่างเช่น ทนาย เขาก็ทำการเปิดหนังสือไปว่าความไปด้วย

ซึ่งไม่มีการไปท่องจำสดแน่ ซึ่งก็ไม่ต่างไรกับการเปิดหนังสือสอบเลย ผมเลยอยากรู้ว่ามุมมองของชาว jokergameth คิดยังไงกับเรื่องเปิดหนังสือสอบครับ

** เสริม **

ในปัจจุบันมหาลัยจะมีการสอบ 3 แบบ

1. แบบปกติ ก็ไม่มีไรมาก แบบนี้จะง่ายที่สุดเพราะแนวข้อสอบส่วนใหญ่เน้นท่องจำ
    2. เปิดหนังสือ วิธีนี้จะยากมาก เพราะถ้าความรู้ไม่แน่นจริง เปิดหนังสือไปก็ไร้ค่า คนส่วนมากมักทำไม่ได้กันเพราะหวังน้ำบ่อหน้าคิดว่าเปิดหนังสือไปทำได้สุดท้าย F
    3.take home เอากับไปทำที่บ้านตามซื่อเลย หุหุ มองเหมือนจะง่ายแต่ความจริง ไม่ง่ายเลยเพราะมันหาคำตอบยากมาก อากู๋ก็ช่วยไม่ได้ ส่วนมากร้อยหละ 90 ที่ take home คือ F กระจาย ปัจจุบันไม่รู้มีเปล่าไม่ค่อยได้ยินเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นักเล่นเกม : 13th January 2013 เมื่อ 23:00

กล่าวขอบคุณ
    1,902
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    อย่าสอบมันเลยครับแบบนั้นอ่ะ แต่ก็ดีไปนะ แจกคะแนนล้วนๆ (ส่วนถ้าใครมันเอาหนังสือไปโยนเล่น จบ)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นักเล่นเกม อ่านกระทู้
    คือผมขอบอกก่อนเลยนะครับ การเปิดหนังสือสอบ เข้าไปตัวเปล่าไม่มีความรู้อะไรมีแต่หนังสือสอบไม่ได้นะครับ เพราะเปิดยังไงก็หาไม่เจอแน่นอน

และส่วนมากที่ไปสอบก็ทำแทบไม่ได้ด้วย เพราะมันต้องประยุกต์และวิเคราะห์ยากมากนะครับ ผิดกับท่องจำคนส่วนมากจะทำได้มากกว่า
    นั่นน่ะ นอกเสียจาก เขาจดเฉลยเข้าไปด้วย =w= งานนี้มีมัน เต็มทั้งห้อง (แล้วอาจารย์จะภูมิใจ ศิษย์ฉันสุดยอด)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pinkie pie อ่านกระทู้
    พูดแบบนี้เคยสอบของมหาลัยรึเปล่า กรรมการเขาก็ไม่ได้นั่งเฉยๆนะครับเขาก็เดินตรวจกันด้วยเพราะเขาก็รู้ว่ามีคนคิดแบบคุณเหมือนกันไงครับ อีกอย่างการทุจริตสอบนี่ความผิดร้ายแรงนะครับ f โดยไม่มีเงื่อนไขบางที่นี่ให้ออกเลย ยิ่งโดนให้ออกเพราะทุจริตสอบนี่มันจะติดเป็นประวัติบางมหาลัยเขาก็ไม่รับ ไม่มีใครอยากเสี่ยงอยาคตกับการโกงสอบมหาลัยหรอก
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Onyxiiz อ่านกระทู้
    อยู่มหาลัยรึยังครับ พิมมาแบบนี้ มีหนังสือเข้าไป ไม่เคยทำ ไม่เคยเรียนยังไงก็ 0 ยิ่งเอาหนังสือเข้าได้ข้อสอบมันยิ่งต้องยากกว่าปกติ แล้วคุณบอกว่าจดเฉลยเข้าไป คุณคิดว่าเอาหนังสือเข้าได้แล้วแนวข้อสอบมันจะมีหลุดรึไงครับ มันต้องรอบคอบกว่าปกติอยู่ละ มหาลัยนะไม่ใช่โรงเรียน ข้อสอบวนไปวนมาเหมือนเดิมๆ ไม่มีพลิกแพลงอะ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nervanamaya อ่านกระทู้
    โดนจับได้วิชาแรกๆยังไม่เท่าไร ไปโดนตอนสอบใกล้จะหมดแล้วนี่แทบร้องละ

โดน F รวดทุกวิชาแน่
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Breakboyz อ่านกระทู้
    พูดแบบนี้ไม่เคยสอบของมหาวิทยาลัยเหรอครับ ใครบอกสอบแบบเปิดหนังสือแจกคะแนน เอาหนังสือมาตบหัวผมเลยครับ เปิดให้ตาเหลือกก็หาไม่เจอ ข้อสอบมันประยุกต์มาก มันไม่ใช่ว่าคุณเปิดหนังสือ ลอกมาทั้งบรรทัดแล้วจะได้คะแนนเต็มนะ
    ก็ผมยังม.3อยู่เลยนะครับ จะให้ไปรู้ได้ยังไงว่ามหาลัยเขาสอบกันยังไง ผมก็รู้แค่การสอบของม ต้นนั้นแหละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย THE DarkLight : 14th January 2013 เมื่อ 06:49
    I SEE BLOOD A YOU

นักแปลอนิเมะ
    ค่ายอนิเมะ Akiraz-FS
    กล่าวขอบคุณ
    1,504
    ได้รับคำขอบคุณ: 757
    สำหรับคนที่หัวทึบอย่างผม ถือว่าดีนะ ...ชอบมากเลยยิ่งแจกแบบชีทความรู้มาพร้อมด้วย

Translator ประจำค่าย Akiraz-FS

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    คือผมขอบอกก่อนเลยนะครับ การเปิดหนังสือสอบ เข้าไปตัวเปล่าไม่มีความรู้อะไรมีแต่หนังสือสอบไม่ได้นะครับ เพราะเปิดยังไงก็หาไม่เจอแน่นอน

และส่วนมากที่ไปสอบก็ทำแทบไม่ได้ด้วย เพราะมันต้องประยุกต์และวิเคราะห์ยากมากนะครับ ผิดกับท่องจำคนส่วนมากจะทำได้มากกว่า

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    สอบปริญญาเอกให้เปิดหนังสือได้ เพราะมันหนามาก! และหากใครไม่ได้อ่านมาก่อนจะไม่มีทางรู้ว่าใจความที่เป็นคำตอบนั้นอยู่ตรงไหน
    ตอนมัธยมอาจารย์ผมก็เคย ให้สอบเปิดหนังสือ วิชาเลขอะแต่ผมไม่เปิด ไม่ใช่จะโชว์ว่าเก่งแต่คือในหนังสือเป็นวิธีพื้นฐานไม่สอนการประยุกต์แต่ข้อสอบดันเป็นแบบประยุกต์

Some Where In Uttaradit.
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    แล้วแต่ข้อสอบครับ ถ้าเป็นวิเคราะห์จากเนื้อหา ก็เปิดได้ มีประโยชน์มาก
    แต่ถ้าเป็นถามความรู้ความจำจากเนื้อหาก็อย่าเลย ไร้ประโยชน์ฮะ - -
    That's What You Get When You Let Your Win.

กล่าวขอบคุณ
    3,915
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    มหาลัย ต่อให้เปิดหนังสือ แต่ไม่รู้ ประยุกย์ไม่เป็น ก็เจ๊ง จ้า

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    ผมว่าโอเคเลยนะครับ ,เพราะเหมือนการที่ อ.ให้นักเรียนอ่านหนังสือตรงจุดเลยครับ ควรใช้กับการสอบเก็บคะแนนย่อยๆ

ส่วนเวลาสอบมิดเทอมก็สอบเหมือนปกติครับ ,เผลอๆนักเรียนอาจจะเก่งขึ้นซะด้วยซ้ำครับ

กล่าวขอบคุณ
    10,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นการดูถูกนักเรียนอย่างหนึ่ง

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    Blog Entries
    3
    สำหรับผมมันวิเศษมากเลยครับ

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    ผมว่าดีนะ เพราะถ้าเราอ่านมาจริงๆ อย่างน้อยๆ เนื้อหามันต้องผ่านๆตา แล้วเราก็จะจำได้ เปิดหาได้ถูกนะ

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    มันเหมาะสำหรับวิชาที่เนื้อหาเยอะมากๆ เยอะแบบที่ว่ามนุษย์คนนึงไม่สามารถจำได้หมด

ใช่ว่าการเปิดหนังสือสอบจะทำให้นักเรียนหรือนักศึกษาโง่ เพราะข้อสอบมันไม่ได้ออกโต้งๆตรงกับหนังสือซะที่ไหน

ยังไงก็ต้องอ่านแล้ววิเคราะห์มันอยู่ดี เหมือนกับวิชาคณิตศาสตร์ที่ท้ายข้อสอบมีสูตรคำนวณมาให้ และสามารถนำเครื่องคิดเลขเข้าไปได้

ถ้าเราไม่มีความรู้ใดๆ สูตรกับเครื่องคิดเลขก็เอาไปปาหัวหมาซะ ยังไงก็ทำไม่ได้หรอก

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    ก่อนสอบครูผมถามว่าจะเอาหนังสือเข้าสอบไหม
    ผมตอบ ไม่เอาเข้าครับ
    โดนเพื่อนด่าทั้งห้อง ไอ้โง่ ทำไม ม*ง ไม่เอาเข้า ว*ะ
    สรุปครูบอกงั้นเอาเข้า
    พอวันสอบนั่งเปิดกันจนหน้ามืด ออกห้องสอบมาบ่นกันข้อสอบอะไรว*ะทำไมในหนังสือไม่เห็นมี ผมละอยากส่วนกลับจริงๆ ไอ้โง่ เพราะงี้ไง *ู ถึงไม่อยากให้เอาเข้า แต่ก็พูดไม่ได้ได้แต่นั่งรับกรรมไป
    สรุปวันนั้นตกทั้งห้องครับ

ส่วนตัวผมว่าในระดับมหาวิทยาลัยแล้วเนี้ยการให้เอาหนังสือสอบเข้าได้นี่เป็ฯอะไรที่แบบว่าข้อสอบโคตรจะยากเลย แต่ในระดับโรงเรียนนี้ผมไม่รู้เหมือนกันแล้วแต่ที่มั้ง เหมือนของผมเมื่อก่อนเอาเข้าได้สบายๆ แต่ระดับมหาลัยแล้วมันต่างกันลิบลับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    สำหรับอาจารย์บางท่าน สอนได้ห่วยแตกจริงๆ เค้าไม่สามารถปล่อยให้ นศ F ได้เยอะเกินไปครับ ไม่งั้นจะโดนเรียกไปสอบ ว่าเหตุใดทำไม นศ ถึงได้ F เยอะ ถ้าไม่มีเหตุผลที่ชัดเจนเช่น นศ ทั้งหมดไม่ยอมส่งงาน

ทำนองนี้ อาจารย์เดือดร้อนแน่ครับ ที่ผมเคยเจอมา จาก นศ สองห้อง 50 กว่าคน คะแนนติด F 37 คน จากวิชา เน็ทเวิร์ค ธรรมดา แต่อาจารย์สอนห่วยแตก ไม่รู้เรื่องสอนยากเกินกว่าที่ควรจะสอน

เค้าใช้วิธีแก้โดยการให้ I ไว้ก่อน แล้วนัดมาสอบซ่อม แล้วก็ว่ากันอีกที ต้องสอบซ่อมสองครั้งด้วยกัน ถึงจะออกเกรดได้ เพราะคนก้ยังตกเยอะเหมือนเดิม

หลังๆก็ใช้วิธีให้เอาหนังสือเข้าเนี่ยแหล่ะครับ เป็นอีกหนึ่งทางเลือก

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    มหาลัยที่เราเรียนนะ เอาไรเข้าสอบได้นะ แต่ ออกมากกว่าเนื่อหาที่เรียนนะ เพราะแกจะถามก่อนว่า จะเอาหนังสือเข้าสอบไหมถ้าเอาจะออกยากกว่าที่สอน แต่ถ้าไม่เอาก็ ออกปกติ

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272
    ส่วนมากเวลามีการสอบแบบเปิดหนังสือ ข้อสอบมักจะไม่มีคำตอบที่หาได้เลยจากหนังสือนะครับ

อย่างน้อยก็ต้องมีความเข้าใจในระดับนึงแล้ว คิด วิเคราะห์หาคำตอบออกมาอีกที

คนเดินดิน
    กล่าวขอบคุณ
    830
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,563
    ผมว่ามันก็ดีนะ เพราะยังไงในชีวิตจริงเราก็เปิดหนังสือได้อยู่แล้ว และวัดความเก๋าคนสอบได้ด้วย

แต่อาจารก็ต้องเก๋านะ 555
    "He who loses money, loses much; He who loses a friend, loses more; He who loses faith, loses all."

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE DarkLight อ่านกระทู้
    อย่าสอบมันเลยครับแบบนั้นอ่ะ แต่ก็ดีไปนะ แจกคะแนนล้วนๆ (ส่วนถ้าใครมันเอาหนังสือไปโยนเล่น จบ)

นั่นน่ะ นอกเสียจาก เขาจดเฉลยเข้าไปด้วย =w= งานนี้มีมัน เต็มทั้งห้อง (แล้วอาจารย์จะภูมิใจ ศิษย์ฉันสุดยอด)
    พูดแบบนี้เคยสอบของมหาลัยรึเปล่า กรรมการเขาก็ไม่ได้นั่งเฉยๆนะครับเขาก็เดินตรวจกันด้วยเพราะเขาก็รู้ว่ามีคนคิดแบบคุณเหมือนกันไงครับ อีกอย่างการทุจริตสอบนี่ความผิดร้ายแรงนะครับ f โดยไม่มีเงื่อนไขบางที่นี่ให้ออกเลย ยิ่งโดนให้ออกเพราะทุจริตสอบนี่มันจะติดเป็นประวัติบางมหาลัยเขาก็ไม่รับ ไม่มีใครอยากเสี่ยงอยาคตกับการโกงสอบมหาลัยหรอก
    i'm brony. problem?

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE DarkLight อ่านกระทู้

อยู่มหาลัยรึยังครับ พิมมาแบบนี้ มีหนังสือเข้าไป ไม่เคยทำ ไม่เคยเรียนยังไงก็ 0 ยิ่งเอาหนังสือเข้าได้ข้อสอบมันยิ่งต้องยากกว่าปกติ แล้วคุณบอกว่าจดเฉลยเข้าไป คุณคิดว่าเอาหนังสือเข้าได้แล้วแนวข้อสอบมันจะมีหลุดรึไงครับ มันต้องรอบคอบกว่าปกติอยู่ละ มหาลัยนะไม่ใช่โรงเรียน ข้อสอบวนไปวนมาเหมือนเดิมๆ ไม่มีพลิกแพลงอะ

กล่าวขอบคุณ
    389
    ได้รับคำขอบคุณ: 686
    บางวิชาเปิดหนังสือก็ยังทำไม่ได้ก็มีนะคะ อาจารย์ให้เอาหนังสือเข้าได้แสดงว่าข้อสอบไม่ได้ออกตรงกับหนังสือแน่ ของเราก็เคยเจอตัวนึงเอาหนังสือเข้าได้ แต่หนังสือภาษาอังกฤษทั้งเล่ม จริงๆเราค่อนข้างสันทัดภาษาอังกฤษพอสมควร ก็ไม่สามารถแปลได้เพราะศัพท์บางคำมันศัพท์เฉพาะ เวลาสอบก็จำกัดให้มานั่งแปลเวลาหมดกันพอดี เลยต้องใช้วิธีเอาแนวข้อสอบที่อาจารย์บอกมาค้นหาในอากู๋อีกที เอาเป็นแบบภาษไทยแล้วแนบใส่หนังสือเข้าห้องสอบเอา

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ถ้าในระดับมหาลัยการเอาหนังสือเข้าสอบได้มันหมายถึงวิชานั้นจะยากมากๆ ที่เจอจะจะเป็นโจทย์ประมาณให้วิเคราะห์หรือสรุปเนื้อหาในหนังสือนี่แหละครับเขียนล้วนๆ-.- ส่วนถ้าเจอข้อสอบแบบกลับให้เอาไปทำเองมันจะมีอยู่2แบบคือคำตอบมันเยอะมากๆ หรือไม่ก็คำตอบมันหายากมากๆ แบบว่าอารมเดียวกับการทำรายงานส่งอาจารย์เผลอๆอาจจะเครียดกว่าทำรายงานเพราะคะแนนมันเยอะกว่า

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ของผมอยู่มหาลัย สอบวิชาประวัติศาสตร์ญี่ปุ่น อาจารย์ให้เอาหนังสือเข้าได้ทุกครั้งที่สอบ ยากครับเพราะอันที่ออกสอบเราต้องเอาข้อมูลจากหนังสือไปประยุกต์เอาเอง ซึ้งยากมากๆครับ ยิ่งถ้าคนที่ไม่เคยเปิดหนังสืออ่านเลย แทบไม่มีทางหาข้อมูลเจอ
    เพราะเราต้องเคยอ่านมาเกินถึงจะหาข้อมูลเจอถึงจะเจอก็ต้องเอามาประยุกต์ถึงจะตอบได้ เพราะจะเห็นกันทั่วไปว่าสอบที่เปิดหนังสือจะมีคนตกเยอะเพราะข้อสอบยากมากๆ

WALK TO DIE
    กล่าวขอบคุณ
    2,979
    ได้รับคำขอบคุณ: 153

โดนจับได้วิชาแรกๆยังไม่เท่าไร ไปโดนตอนสอบใกล้จะหมดแล้วนี่แทบร้องละ

โดน F รวดทุกวิชาแน่
    a question that sometimes drives me crazy am i or are the others crazy

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    Blog Entries
    1
    การที่เปิดหนักสือไม่ใช่แปลว่าหลอกนะครับ

ข้อสอบออกไม่ตรงหนังสือเท่าไรหรอกครับ ส่วนมากจะประยุกต์ผมก็เคยเจอตอนมัธยม4

ให้เปิดครับ แต่เปิดไปก็ยังทำไม่ได้ครับมันประยุกต์เกินครับ

กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    เจอมาเเล้วคับผม ผมว่าการเปิดหนังสือสอบกับ อ่านไปสอบอะคนละเรื่องกันเลยข้อสอบ ให้เปิดหนังสือในห้องงี้ข้อสอบไม่ใช่ขี้หมุขี้หมาเลยอะ เอามาจากไหนยังไม่รู้เรื่องเลยขนาดว่าเรียนเข้าใจเเล้วยังตายในห้องสอบเลยคับ