ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    Blog Entries
    1

ระหว่างจอคอมกับจอทีวี (LED , LCD , Plasma)

ผมเคยสงสัยมานานและก็พยายามสังเกตุ เปิดหาข้อมูลหลาย ๆ ที่แต่ก็ไม่ยักกะเจอ ว่าทำไม่ระหว่างจอคอมพิวเตอร์กับจอทีวีทำมังถึงให้ผลลัพธ์ในการแสดงภาพที่ต่างกันทั้ง ๆ ที่เป็นจอประเภทเดียวกัน คือ LED , LCD และ Plasma เหมือนกัน แต่จอคอมพิวเตอร์จะให้ผลลัพธ์ที่คมชัดกว่าจอทีวี ทั้ง ๆ ที่ ทั้ง 2 พ่วงออกจากคอมเครื่องเดียวกัน??

ปล. คำถามอาจจะดูไร้สาระไปหน่อยนะครับ 5555 แต่มันคือสิ่งที่ผมอยากจะรู้มากเลย

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    ที่จอคอมมันชัดกว่า ก็เพราะจอคอมมันให้PPI ที่สูงกว่าครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ถ้าใช้สาย HDMI ต่อจากคอมไป LCD,LED TV (ที่ลองรับ Full HD 1080p) ก็คมอยู่นะครับ
    AMD Phenom(tm) II X2 560 Processor Ram 4GB HDD 1.75TB VGA HIS HD 5670 IceQ

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    จอ TV 32" res1920*1080 นั่งไกล้ๆแบบจอคอมภาพมันเบลอแน่นอนเพราะงั้นต้องนั่งออกห่างๆภาพมันถึงคมชัด

แต่อันที่จริงความเหมาะกับการใช้งานก็น่าจะรู้ๆกันอยู๋ TV ไว้ดูทุกคนมันเลยจอใหญ่ดูห่างๆได้หลายคน จอคอมเราเล่นคนเดี่ยวไม่แบ่งใครอยู่แล้วมันเลยมีขนาดเล็กดูไกล้ๆได้

ปล.ที่ผมเข้าใจก็ตามนี้นะผิดพลาดผมขอโทษละกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EviLBlacK03 : 24th February 2013 เมื่อ 00:11
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมก็ว่าจอคอมสวยกว่าจอทีวีครับ เข้าใจว่าจอทีวีมันมีเม็ด pixel ที่ใหญ่กว่าล่ะมั้ง เข้ามาดูใกล้ๆมันจะหยาบๆหน่อย

ไม่เหมือนจอคอมที่เม็ด pixel ละเอียดมาก ภาพมันเลยดูเนียนกว่า

จอทีวีใหญ่ๆมันต้องนั่งห่าง 1-3 เมตรมันถึงจะดูสวย ภาพเนียน

แต่ตอนนี้ผมไม่ค่อยเล่นจอคอมหรอกครับ มันเล็กไป ผมเล่น Console ต่อกับจอ 42'' นั่งเล่นรู้สึกว่ามันอลังดี

ถึงภาพไม่คมเท่า PC แต่มันได้อารมณ์สนุกมากกว่า ไม่เชื่อลองดูสิ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,561
    ส่วนตัวผมมีจอ led ทั้งคู่ครับ และต่อใช้สองจอทุกวัน
    จอแรก มอนิเตอร์ หรือ จอคอม เป็น led 1080p
    จอสอง ทีวี เป็นจอ CINEMA3D LEDTV ของ LG ขนาด 55 นิ้ว

ทีนี้จอไหน คมกว่ากัน ชัด กว่ากัน สวยกว่ากัน มันขึ้นอยู่กับ 1.สายที่ต่อเข้าคอม 2.ทีวี (ความละเอียด,เม็ดสีต่างๆ)

ผมใช้สาย hdmi ของ monster รุ่น 1.4 สำหรับทีวีเข้าที่คอมพิวเตอร์ ส่วนคอมใช้สายปกติไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไรที่แถมมากับมอนิเตอร์น่ะครับ

ความใหญ่ของทีวี = ระยะที่คุณต้องนั่งไกลด้วยนะครับ คุณต้องคำนึงไว้ ถ้ามองไกล้ๆภาพมันก็แตก ถึงจะเป็นมอนิเตอร์คุณเปิดรูปภาพดูไปมองไกล้ๆ (ไม่แนะนำให้ทำเดี๋ยวตาบอด) มันก็มีแตกอยู่ดี

มาเรื่องความชัด,สวย,คม

ทีวีกินขาดหมดครับ ขนาด LED เหมือนกัน แต่ก็แตกต่างกัน เพราะ ทีวีมันมีเทคโนโลยีที่เหนือกว่า มันก็เหมือนเทียบการ์ดจอรุ่นเดียวกันบนคอมกับโน้ตบุคมั๊งครับ ขนาดไม่เท่ากันประสิทธิภาพจะเท่ากันได้ไง สีภาพดำก็ดำขาวก็ขาวสนิทหมดครับ และ ถ้าทีวีบางรุ่นปรับ true motion ได้นะ ประสบการณ์ของการดูหนังและเล่นเกมจะยกระดับขึ้นไปอีกคุณจะได้เห็นความลื่นบนจอภาพ การเคลื่อนไหว ทุกๆอย่างจะลื่นไหลหมด อันนี้ส่วนตัวผมชอบมากครับ

สรุป ทีวีกินขาดถ้านั่งไกลให้เหมาะสมกับความใหญ่ของทีวีครับ (แต่ต้องเป็นทีวีที่มีคุณภาพพอด้วยนะ)

edit เพิ่มภาพ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DeltaForcesTron : 22nd February 2013 เมื่อ 20:30

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมก็ว่าจอคอมสวยกว่าจอทีวีครับ เข้าใจว่าจอทีวีมันมีเม็ด pixel ที่ใหญ่กว่าล่ะมั้ง เข้ามาดูใกล้ๆมันจะหยาบๆหน่อย

ไม่เหมือนจอคอมที่เม็ด pixel ละเอียดมาก ภาพมันเลยดูเนียนกว่า

จอทีวีใหญ่ๆมันต้องนั่งห่าง 1-3 เมตรมันถึงจะดูสวย ภาพเนียน

แต่ตอนนี้ผมไม่ค่อยเล่นจอคอมหรอกครับ มันเล็กไป ผมเล่น Console ต่อกับจอ 42'' นั่งเล่นรู้สึกว่ามันอลังดี

ถึงภาพไม่คมเท่า PC แต่มันได้อารมณ์สนุกมากกว่า ไม่เชื่อลองดูสิ
    ได้อารมย์กว่าจริง ๆ ครับ เพราะตอนนี้ผมก็ต่อกับ "LG 42 นิ้ว" พ่วงกับจอคอมขนาด 20 นิ้ว เปิดเล่น 2 จอพร้อมกัน โดยเฉพาะ Crysis 3 นี่มันส์สุดยอด ได้ภาพที่สุดยอดมาก ๆ