ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ทบ. สั่งสอบ คลิปรุมซ้อมพลทหาร เผยเป็นแค่ผู้ช่วยครูฝึก

ทบ. สั่งสอบ คลิปรุมซ้อมพลทหาร เผยเป็นแค่ผู้ช่วยครูฝึก

กองทัพบก เร่งสอบสวนเอาผิดผู้ช่วยครูฝึกทหารปัตตานี ลงโทษทหารใหม่แรงเกินเหตุ หลังคลิปถูกแชร์ว่อนเน็ต

เป็นคลิปในโลกโซเชียลเน็ตเวิร์กที่ถูกพูดถึงอย่างมากในขณะนี้ สำหรับคลิปที่มีข้อความระบุว่า "ดูคลิปนี้แล้วคิดไง ทหารใหม่ (เค้าผิดอะไรทำไมทำขนาดนี้)" โดย เป็นคลิปที่บันทึกภาพของพลทหารใหม่ ถูกนายทหารจำนวน 3 คน ไล่เตะ กระโดดถีบ เอาเท้าเหยียบคอ ศอกเข้าหน้า จนล้มลงไป หลังจากนั้น ก็หิ้วปีกให้ลุกขึ้นมา พร้อมกันเตะ ถีบ และต่อยซ้ำชนิดนับครั้งไม่ถ้วนเลยทีเดียว ซึ่งพลทหารดังกล่าวไม่ได้ตอบโต้แต่อย่างใด อยู่ในท่าตามระเบียบพัก เอามือไขว้หลังตลอดเวลา

ทั้งนี้ คลิปดังกล่าว ถูกแชร์ผ่านเฟซบุ๊กของ คุณ Rong Niyomyattra โดยมีชาวเน็ตแสดงความคิดเห็นต่าง ๆ นานา บ้างก็บอกว่าเป็นทหารผู้น้อยต้องทำใจ เพราะระบบการปกครองของทหารเข้มงวดเป็นอย่างมาก บ้างก็อ้างว่า พลทหารคนนี้ถูกทำโทษเนื่องจากไปท้าเพื่อนชก บ้างก็ไม่เห็นด้วยกับการลงโทษดังกล่าว เพราะถือว่าเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ

กระทั่งเมื่อวันที่ 19 เมษายน พ.อ.วินธัย สุวารี รองโฆษกกองทัพบก ได้ออกมาชี้แจงถึงคลิปดังกล่าวแล้วว่า จาก การตรวจสอบพบว่าทหารในคลิปเป็นกลุ่มพลทหารที่ทำหน้าที่เป็นผู้ช่วยครูฝึก ทหารใหม่ ของหน่วยกองพันทหารช่างที่ 15 (ชพัน.15) ค่ายพญาอินทิรา อ.หนองจิก จ.ปัตตานี ซึ่งมี 3 คน ได้ปลดประจำการไปแล้วเมื่อปีก่อน ส่วนอีก 1 คน สมัครใจขออยู่ต่อ และจะปลดประจำการในปลายเดือนตุลาคมนี้

ทั้งนี้ พ.อ.วินธัย ยังกล่าวด้วยว่า กองทัพบกขอแสดงความเสียใจต่อกรณีที่เกิดขึ้น ซึ่งทาง พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผู้บัญชาการทหารบก (ผบ.ทบ.) ก็ได้สั่งให้สอบสวนลงโทษกำลังพลที่เกี่ยวข้องทั้งหมดแล้ว แม้กำลังพลบางส่วนจะปลดประจำการไปแล้วแต่เชื่อว่ายังอยู่ในขอบข่ายที่สามารถ ดำเนินการเอาผิดได้ พร้อมกับกำชับให้การฝึกต้องเป็นไปตามกฎระเบียบที่ทางกองทัพบกกำหนดเท่านั้น หากฝ่าฝืน หรือไม่ปฏิบัติตัวตามกฎระเบียบก็จะต้องถูกลงโทษ และถูกดำเนินการทางวินัยขั้นเด็ดขาด

ที่มา http://men.kapook.com/view60835.html

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมว่ามันรุนแรงไปจริงๆแหละ

การที่ลงโทษมันมีหลายวิธีที่เป็นธรรมมากกว่าการใช้กำลังโดยไม่ใช้หัวคิดและสมอง

คิดว่าทำแบบนี้ต่อไป ประเทศไทยมันจะดีขึ้นหรอ

ถ้าใครบอกว่ามันเป็นเรื่องปกติของทหาร ก็ใช่ไงครับ เพราะเป็นแบบนี้ มันจะดีขึ้นได้ยังไง

ถึงแม้คนที่ถูกกระทำจะเป็นนักเลงจากไหนก็แล้วแต่ เขาก็อาจจะอาฆาตแค้นและฝังใจเหมือนกัน

และมันก็ยังวนเวียนต่อไป เหมือนกับทหารที่เคยโดนทำโทษมาก่อนเป็นครูฝึกเขาก็ทำกับทหารรุ่นใหม่อยู่แบบนั้น

และอาจจะรุ่นแรงมากขึ้นกว่าเดิมเรื่อยๆ เกิดต่อไปมีคนตายทำไงหละครับ ทำไมเราไม่แก้ปัญหาหละ

ถ้าจะบอกว่าเพื่อให้มีระเบียบวินัย มันก็มีหลายวิธีครับไม่ใช่เตะต่อยและทำร้ายร่างกายกัน

แล้วนี้แค่พลทหาร ไม่ใช่ทหารประจำการหน่วยรบพิเศษอะไร ก็แค่คนธรรมดาที่มารับใช้แผ่นดินอาจจะแค่ชั่วคราว

ไม่ใช่รีคอน หน่วยซีล ฉลามเกลียวคลื่น อย่างนั้นว่าไปอย่างเพราะมาด้วยใจที่พร้อมครับ

และถ้าเกิดพลทหารที่ถูกกระทำ มีความผิดตามกฎหมายจริงก็น่าจะนำไปดำเนินคดีตามความผิด เคารพกฎหมาย

เอามันไปขัง ไม่ก็บำบัดเลยสิ น่าจะดีกว่า

ไม่ใช่ไปเตะต่อยกระทืบกันลับหลังแล้วปล่อยไป เจริญหละครับ = = เขาอาจจะทำผิดอีกหรือแค้นกลับมายิงทำไงครับ

เรื่องก็ยิ่งไม่จบ สุดท้ายก็เป็นข่าวแบบนี้หละ 5555

แล้วไม่แน่ไอผู้ช่วยครูฝึกหนะ อาจจะเป็นพลทหารเก่าที่ถูกครูฝึกกระทืบข่าวก่อนก็ได้ มันเลยเก็บกด

แล้วพวกที่บอกว่าที่ทำไปเพราะมันเป็นธรรมเนียม แต่บางครั้งมันไม่ใช่เสมอไปหรอกครับ มันก็มาจากความแค้นของคนเราเนี่ยหละ

มันอาจเป็นเพียงคำพูดที่สวยหรูมาบังหน้า ก็เท่านั้นเอง

มันก็เหมือนอย่างข่าวยกเลิกเกณทหารนะหละครับ คนที่ไม่อยากให้ยกเลิกคือใคร ส่วนใหญ่ก็อาจจะเป็นคนที่โดนเกณมาแล้ว

หรือพวกผ่านมาแล้วก็ใช้คำพูดที่ว่า เป็นชายไทยถ้ารักชาติไทยต้องรับใช้ชาติมาบังหน้า

ซึ่งแท้จริงว่าการรักชาติไทยรับใช้ชาติมันมีหลายวิธีเช่นการเป็นคนดีของสังคมครับ

นี่ผมไม่ได้ด่าหรือว่าใครที่คิดต่างนะ แต่ผมคิดแบบนี้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 20th April 2013 เมื่อ 05:09

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Apk mod for you.
    กล่าวขอบคุณ
    832
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    ^
    ^
    ^
    Hero ตอบละ 555

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,467
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    Blog Entries
    1
    คนนะครับบ ไม่ใช่ หมา แมว จะทำโทษก็มีขอบเขตกันบ้างสิพวกก

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    ใช่ๆ มีอะไร****ก็ใช้แต่กำลัง พอพวกนี้โดนเค้าก็จะเก็บกดเอา แล้วเอาไปทำกับทหารรุ่นต่อๆไปอีก ****มันก็เป็นวัฎจักรอุบาทว์อยู่แบบนี้ ผมก็เคยผ่านอะไรแบบนี้มา เข้าใจความรู้สึกดี ประเทศไทยก็เลยไม่เจริญแบบนี้ไง แบบนี้แหละ****ถึงเป็นแต่ประเทศกำลังพัฒนา จะตกกลับไปเป็นยังไม่พัฒนาแล้วมั้ง

ขอโทดด้วยนะคับ ดราม่าไปหน่อย ผมเห็นคลิปแล้วค่อนข้างหงุดหงิด
    Cheating is easy
    .Try something more challenging...Like being Faithful

กล่าวขอบคุณ
    602
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    ถามจริงๆมันใช่ครับคนไทยหรอ ผมฟังไม่รู้เรื่อง
    "กรุณาห้ามอ่านลายเซ็น"

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ทำไมผมดูแล้วเหมือนคนที่เตะต่อยมันดูยั้งๆ ไม่ได้ใส่เต็มที่ แต่ยังไงมันก็ดูป่าเถื่อนอยู่ดี

ไม่แปลกเลยทำไมใครๆก็บอกว่าไม่อยากเป็นทหาร

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    ผมเชื่อนะว่าทหารส่วนใหญ่แม่มก็เป็นงี้หมดอะ

ไม่ยอมเป็นทหารเด็ดขาดอีแบบนี้

ถึงจะทหารก็เถอะเห็นแบบนี้ก็ สัตว์ป่าดีๆนี่เอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย qqweew : 20th April 2013 เมื่อ 12:42

กล่าวขอบคุณ
    643
    ได้รับคำขอบคุณ: 872
    แทงปลาไหลกลางพื้นปูนร้อนๆ แล้วโดดบ่อขี้ vs โดนซ้อมให้นักเลงกลายเป็นพลทหาร

อีกอย่างโดนซ้อมอย่างนี้มันดัดนิสัยได้เร็วเเละดีกว่าการลงโทษแบบอื่นเหมือนเป็นการเชือดไก่ให้ลิงดู

เพิ่มเติม ผิดวินัยทหารมันร้ายแรงนะครับไม่จำเป็นต้องเป็นศูนย์ฝีกที่ใต้อย่างเดียวหรอกทุกที่แหละครับ

ถ้าคนในกองมีเรื่องกันทำอวดเบ่งแล้วเเค้นต่อกันเวลารบ ก็คนพวกนี่แหละครับที่อยู่ชุดหน้าๆ

ยกตัวอย่างคนถ้ามันได้รับเวรเป็นยาม แล้วดูดบุหรี่ตอนกลางคืน กระสุนเจาะกระโหลกแน่นอน

ที่ผมจะบอกก็คือคนๆเดียวอาจเป็นปัญหาได้ทั้งกองถ้าไม่ดัดนิสัย อะไรที่ห้ามในกองก็ควรปฏิบัติให้เคร่งครัด

รุ่นพี่ผมบอกมา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย scapegoat_7 : 20th April 2013 เมื่อ 14:23