ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ap10308280 อ่านกระทู้
    ถ้าผมเรียน วิศวกรรมเมคคาทรอนิกส์และหุ่นยนต์ จบ ผมจะมีงานทำไหมครับ
    มันมีหลายปัจจัยครับ ว่าจะได้หรือไม่ได้

1. ความรู้ความสามารถ
    2. มหาวิทยาลัยที่จบมา : ที่ทำงานใหญ่และมั่นคง ส่วนใหญ่ จะพิจารณาที่ตรงนี้ด้วย
    3. คุณเลือกงาน(มากเกินไป)หรือไม่
    4. บุคลิกและทัศคติในการทำงาน

ปล. จบวิศวะไม่ตกงานหรอกครับ เป็นกำลังใจให้คับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Spermz อ่านกระทู้
    แล้วทำไมตอนนี้ programmer ถึงเป็นอาชีพขาดแคลนละครับ ถึงขั้นได้ชื่อว่าเป็น วิกฤตการณ์ http://blog.eduzones.com/poonpreecha/105563
    เพราะมันเป็นงานที่เหนื่อยน่ะซิครับ แต่คนไทยกลับมองว่า Programmer เป็นงานที่สบาย แค่นั่งอยู่ในห้องแอร์ นั่งอยู่หน้าคอม ไม่ต้องเดินไปไหนมาไหน สบายจะตาย เงินเดือนก็ไม่ต้องเยอะแยะหรอก

แต่ความเป็นจริงแล้ว งาน Programmer ไม่ง่ายเลย ในสภาวะเทคโนโลยีปัจจุบัน Programmer จำเป็นต้องรู้อะไรเพิ่มเติมอีกหลายอย่างมาก .NET, JAVA, SQL, iOS, Android, SAP อื่นๆอีกเยอะแยะ

ไหนจะต้องทำงานให้ตรงกับเวลาที่กำหนด ถ้าใครเคยเขียนโปรแกรมจะเข้าใจ ว่าการเขียนโปรแกรม 1 โปรแกรมขึ้นมานั้น ไม่ใช่นึกจะเขียนก็เขียนขึ้นมาได้เลย บางทีต้องใช้เวลา บริหารจัดการ ทำให้มัน Run

ได้กับทุกเวอร์ชั่น อื่นๆเยอะแยะมากมาย

ผมว่าถ้างาน Programmer เงินเดือน Start ซัก 25000+ ขึ้นไป มันคงจะไม่เกิดวิกฤตขนาดนี้หรอกครับ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    ไม่เลือกงานไม่อยากจนครับ บางคนก็เลือกงานที่จะต้องการจะทำหรือจบมายากได้ตรงสาย จริงๆถ้าอยากจะทำงานไม่ต้องทำงานตรงสายก็ได้นิครับ ก็จริงครับเรียนมาใครๆก็อยากจะทำงานตรงสายกัน แต่สายทีจบมาอาจรองรับน้อยมาก

ป.ล ผมจบ ปวช ช่างไฟฟ้า ผมยังเป็น ผู้ช่วยจัดการ 7-11เลยครับ โบนัสทุก3เดือน เยอะเอาเรืองอยู่นะ อิอิๆ
    PKTz

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    บอกหน่อย นิเทศ กับ บริหาร อันไหนมีโอกาศตกงานมากกว่ากัน

.:: NetHack ::.
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 375
    จบ 6 ต่อตรี วิศวะ จะดีไหมครับ ถ้าไม่มีพื้นฐานช่างอะไรเลย ?
    Steam : Blackwolf

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tff007 อ่านกระทู้
    บอกหน่อย นิเทศ กับ บริหาร อันไหนมีโอกาศตกงานมากกว่ากัน
    แล้วแต่บริษัทนะผมว่า เขามีจุดขายด้านไหน

ถ้าดูจาก สาขาแล้วผมขอตอบว่า บริหารมีโอกาสตกงานมากกว่าครับ

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ newvisions อ่านกระทู้
    แล้วแต่บริษัทนะผมว่า เขามีจุดขายด้านไหน

ถ้าดูจาก สาขาแล้วผมขอตอบว่า บริหารมีโอกาสตกงานมากกว่าครับ

ห่ะ บริหารเนี่ยนะเราคิดว่านิเทศเสียอีก 5555

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    อยากรู้วิศโยธา กับไฟฟ้ามีโอกาศเสี่ยงไหม
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tff007 อ่านกระทู้
    เอาแบบ ไม่มีเส้น เลยนะใครตกงานมากกว่า

แยกมันมีหลายสาขา ผมพูดในภาพรวมว่า บริหารน่าจะตกงานมากกว่า แต่ส่วนมากเรียนบริหาร เดียวก็รู้จักคนไม่ตกง่ายๆหรอกผมเห็นมาบ่อย

ดิก็ได้งาน

แต่นิเทศ มันมีงานตายตัวแบบชิว คนไม่คิดมากที่เรียกว่า ฟรีแลนซ์อยู่ครับ

กล่าวขอบคุณ
    817
    ได้รับคำขอบคุณ: 230
    ผมเคยเห็นกราฟอะครับ ตำแหน่งงาน วิศวะ คนเรียนเยอะมาก พอจบออกมาคนที่เก่ง ๆ เท่านั้นถึงจะมีที่ทำงาน เพราะว่า

จำนวนคนที่เรียนจบมากกว่า ตำแหน่งงาน มีหมออะครับ ว่างเพียบเลย จบหมอไม่อดตายหรอกครับ แต่ผมคงจบหมอไม่ได้หรอก

เกรดรวมไม่ถึง

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ไม่เลือกงาน จบมาก็มีงานทำ ... ที่แตะฝุ่นเยอะเพราะมันเลือกงาน
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballpoi007 อ่านกระทู้
    เอาแบบ ไม่มีเส้น เลยนะใครตกงานมากกว่า

แยกมันมีหลายสาขา ผมพูดในภาพรวมว่า บริหารน่าจะตกงานมากกว่า แต่ส่วนมากเรียนบริหาร เดียวก็รู้จักคนไม่ตกง่ายๆหรอกผมเห็นมาบ่อย

ดิก็ได้งาน

แต่นิเทศ มันมีงานตายตัวแบบชิว คนไม่คิดมากที่เรียกว่า ฟรีแลนซ์อยู่ครับ
    แต่งานมันไม่ยั่งยืนมั่นคงใช่ไหมนิเทศอะ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    หายากเหรอ

ผมจบ logistics

ตอนผมหางานไม่ได้ไปเดินหาที่ไหนเลยนะ โพสในเว็บสมัครงานมีแต่คนโทรมาตามไปสัมภาษณ์

ใบจบชั่วคราวออกไม่ถึงเดือนก็ได้งาน ผมก็ไม่ได้เกรดดีอะไรนะ จบมาไม่ถึง 3 ด้วย โปรไฟล์ดาดๆ ใบประกาศไม่มี

ส่วมากมหาลัยจะมี co-op ไปฝึกงาน แล้วเค้าจะจองตัวไว้เลย เรียนจบก็มาสมัคร เค้ารับเลย

ใครเพิ่งจบใหม่หรือกำลังหางานอยู่ก็ลองดูได้นะ เป็นแนว คร่าวๆก็มี jobbkk / jobtopgun / jobstreet / jobsdb

มีอะไรกรอกให้หมด เคยทำงานอะไรที่ไหนใส่ให้หมด มีใบประกาศอบรมอะไรมาใส่ให้หมด

แต่ระวัง ระหว่างที่มีคนโทรมา แนะนำให้อยู่หน้าคอม ถามรายละเอียดให้ดีๆก่อนตอบตกลงไปสัมภาษณ์

ถามชื่อบริษัทให้แน่นอน แล้ว search google ดูว่าเป็นบริษัทอะไร ดีมั๊ย เพราะบริษัทประกันจะชอบโทรมา ใครไม่ชอบก็ไม่ต้องไป

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    งานที่ผมคิดไว้แต่เด็กคือ เจ้าของบ้านพักห้องเช่า

คือนอนเกาไข่อยู่บ้าน สิ้นเดือนรอรับตัง

แม่ผมกำลังจะทำให้ผมอยู่ ผมก็แค่เรียนไปกันไว้

วันๆผมก็เที่ยวไปใช้ชีวิตให้มีความสุขเหอะ อย่าไปเครียด 5555

เปนไงครับความคิดผม

ไม่ซีเรียสครับ 555 ป.ตรีเปนไงช่าง*****ครับ ไม่เกี่ยวกับงานนี้ครับ

ต่อไปประชากรเยอะ

คนก็ยิ่งหาที่พักเยอะ ที่ดินราคาสูงขึ้น สบายครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 3rd May 2013 เมื่อ 18:30

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ป.ตรี ฐานเงินเดือน 15000 ใครมันจะจ้างครับ บางทีรับมายังโง่กว่าเด็ก ปวส. ซะอีก
    ผมกล้าพูดเลย อะไรที่เด็ก ป.ตรี ทำได้ ปวส. ก็ทำได้ แต่ ปวส. เงินเดือนถูกกว่าเกือบครึ่ง

แล้วก็ลองนึกดูว่า ปวส. กับ ป.ตรี ทำงานในตำแหน่งเดียวกัน แน่นอนว่า ฐานเงินเดือน ป.ตรี มันขยับสูงกว่า เพียงแต่ว่าในท้ายที่สุดแล้ว เมื่อเงินได้มันเกินฐานเงินเดือนจนบริษัทเห็นว่าเป็นรายจ่ายคงที่ที่เกินความจำเป็นบริษัทก็จะจ้างออก เพราะว่าทำไมเขาต้องจ้างคนทำงานก๊อกๆแก๊กๆด้วยเงิน 7-8 หมื่น ในขณะที่เด็ก ปวส. ฐานเงินเดือนอาจยังอยู่ที่ 3 หมื่นเองแถมประสบการณ์ก็พอๆกัน ความสามารถก็ไล่เลี่ยกัน

อาจฟังดูแล้วแย่เกินจริง แต่เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องธรรมดาในบริษัทระดับเล็ก ยัน ระดับใหญ่ คือ โลกนี้มันก็ไม่ได้สวยงามไงครับ อะไรๆมันก็ไม่มั่นคง ผมเห็นวิศวกรถูกปลดกลางอากาศมาเป็นเซลล์ขายประกันชีวิตกันก็หลายคน
    บางคนมีทุนก็เปิดร้านก๊อกแก๊ก บางคนก็ขับวินมอเตอร์ไซค์ ที่พูดนี่ไม่ใช่ว่ากระจอกกันนะ บางคนออกมาจากฮอนด้า บางคนออกมาจากเอสซีจี บางคนออกมาจากสหพัฒน์ก็มี คือโดนจ้างออกกันทั้งนั้น
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    กระทู้ดีๆแบบนี้อย่าปล่อยตกเด็ดขาดครับ มาดิสคัสกันเยอะๆ

กล่าวขอบคุณ
    846
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ที่ตกงานก็เพราะเด็กเดี่๋ยวนี้มันเลือกงาน....ไม่ตรงที่เรียน ไม่ชอบงาน ไม่อดทน ความรับผิดชอบน้อย อีโก้สูงแต่ทำงานไม่ได้เรื่อง ประสบการณ์ไม่มีแต่อยากได้เงินเดือนสูงๆ นี่คือส่วนหนึ่งของเด็กสมัยนี้ที่เจอ ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะสบายจนเคยตัว ไม่ทำงานก็ไม่อดตายถือว่าขอพ่อแม่ได้ แต่ไม่ได้มองกลับไปว่าตัวเองอายุเกินยี่สิบแล้วยังแบมือขอเงินทางบ้านใช้มันควรภูมิใจรึเปล่า อยากฝากน้องๆที่กำลังจะจบใหม่หรือกำลังเรียนนะครับ เมื่อเราทำงานถือว่าตัวเองไม่ใช่เด็กๆแล้วต้องมีความรับผิดชอบ งานที่ดีๆมันมีเสมอแต่เราต้องมีประสบการณ์ รู้จักรอ งานอะไรก็ทำไปก่อนเหอะครับถือว่าเก็บเกี่ยวประสบการณ์ พอมีโอกาสแล้วค่อยก้าวต่อไป

'' หน้านอนตื่นสาย อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา ''
    FX6100 3.30GHz./GIGABYTE 970A-D3/SAPPHIRE HD 6870 1GB/SSD 120GB./HDD 500GB./​AERO COOL E85-700W/GEIL 12GB.

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    วันนี้ให้ลูกน้องในทีม ไม่ผ่านทดลองงาน (ฝากถึงน้องๆที่จบมาใหม่ๆ)

http://pantip.com/topic/30437843

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ newvisions อ่านกระทู้
    วันนี้ให้ลูกน้องในทีม ไม่ผ่านทดลองงาน (ฝากถึงน้องๆที่จบมาใหม่ๆ)

http://pantip.com/topic/30437843

ด่าเมามัน 55555

ปล.เรายังหาคำตอบไม่ได้ว่าจะเรียนบริหารหรือนิเทศแต่เราดันลงแอดมินชั่นบริหารไปละ

I have 2 Words for Ya....
    Thailand : Pichit
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 359
    ดีนะ ผมกระโดดไปเรียน ปวส. ก่อนแล้วค่อยต่อ ปริญญาตรี
    I have 2 Words for Ya....Suck IT !!!!!!!!!!

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ไม่เลือกก็ไม่ไหวครับ ค่าครองชีพผกผัน รายจ่ายเท่ารายรับ ชีวิตนี้แค่เดินทางไปทำงาน ค่าใช้จ่ายประจำวันก็หมด อย่าลืมสิครับ คนเราวาปไม่ได้ และไม่ได้อิ่มทิพย์ แค่น้ำใส่น้ำแข็งตามร้านอาหารตามสั่งเขาก็คิดคุณแก้วละบาทแล้ว นี่เอาเฉพาะแค่ค่าครองชีพนะ
    ไหนจะต้นทุนการศึกษาทั้งเงินทอง เวลา ค่าใช้จ่ายที่ต้องเสียไป ทุกอย่างมันมีต้นทุน เราไม่ได้คลอดออกมาแล้วทำงานได้เลยซะเมื่อไหร่ ค้าขายยังต้องคิดกำไรขาดทุน ค่าเสื่อมราคา จุดคุ้มทุน อัตรากำไร ทำงานใช้ชีวิต ไม่คิดถึงผลกำไร จะไปเอาความเจริญมาจากไหนครับ? หรือว่ารอเทวดามาโปรด? มันไม่ได้มีแค่กิจการที่ต้องเสียเงินจ้าง คนทำงานก็ต้องเสียเงิน เสียแรง เสียเวลา มาทำให้เหมือนกัน

'' อย่านอนตื่นสาย อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา '' ถ้าอย่างนั้นพวกทำงานก่อสร้าง ลูกจ้างทำนา หามรุ่งหามค่ำเขาก็รวยเป็นร้อยล้านพันล้านกันหมดแล้วสิครับ ไม่ต้องมาตากแดดทำงานตั้งแต่หนุ่มจนหัวหงอก ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันซักอย่าง วาทกรรม กับ ความเป็นจริง บางทีมองให้ออกมันก็น่าจะเห็นภาพ จริงๆมันก็เป็นประโยคที่ดี แต่จะเหมารวมเป็นข้อสรุปของทุกสิ่งทุกอย่างผมว่ามันคงไม่ใช่ เอาแค่ในบ้านนี่ก็ได้ พ่อ-แม่เราเห็นทำงานตั้งแต่เกิดง๊อกๆ หน้าดำหน้าแดง คำถามคือ ไหนล่ะครับ เงินถุงเงินถัง ไหนล่ะครับ ความมั่งคั่ง ประสบการณ์การทำงานเยอะแยะ ความรับผิดชอบก็เต็มที่ แต่ไม่เห็นมีอะไรรับประกันว่าจะมีรายได้ที่ดี จ่ายแค่ค่าเทอมลูก ค่าใช้จ่าย ก็หมดล่ะ เป็นหนี้เป็นสินผ่อนนู่นนี่นั่น นี่ไงครับ ผลตอบแทนที่ได้รับ ไม่ต้องไปมองไหนไกลด้วยซ้ำ
    รอวันโดนแบน

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,924
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    Blog Entries
    5
    555 ไม่ได้กินผมหลอก ผมเรียน ปวส. 5555
    MeltDown

กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kanoktuch2 อ่านกระทู้
    มันก็มีหลายปัจจัยนะครับที่จะตกงาน เช่น

- ฝีมือกับความรู้มีไม่พอ ไม่สามารถทำงานจริงๆจังๆได้
    - โดนพวกใช้เส้นเบียดตำแหน่งงาน
    - สาขาที่จบมาตำแหน่งงานน้อยมากจนไม่สามารถหาที่รับสมัครได้จริงๆ

ตอนนี้ผมก็เรียนมหาลัยอยู่ บางคนก็ยังเล่นๆกันอยู่เลย ทั้งๆที่ใกล้จะจบแล้ว สังคมเดี๋ยวนี้การแข่งขันมันสูงครับ

ใครไม่มีเส้น+ไม่พยายามขัดเกลาฝีมือตัวเอง ก็ถือว่าเป็นเรื่องยากมากที่จะได้งานทำครับ

สำหรับคนที่มีงานทำ ในกรณีที่เป็นลูกจ้างให้เขา ก็อย่านิ่งนอนใจเชียวนะครับ พยายามพัฒนาตัวเองให้สม่ำเสมอ

เพราะเราก็มีโอกาสโดนเด้งออกจากงานได้ หากมีคนที่เก่งกว่าเราเข้ามาหรือผู้จ้างมีปัญหาด้านการเงินจนจำเป็นต้องคัดลูกจ้างออกเพื่อลดรายจ่าย
    เห็นด้วยอย่างรุนแรงเลยครับ

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ excess อ่านกระทู้
    เพราะมันเป็นงานที่เหนื่อยน่ะซิครับ แต่คนไทยกลับมองว่า Programmer เป็นงานที่สบาย แค่นั่งอยู่ในห้องแอร์ นั่งอยู่หน้าคอม ไม่ต้องเดินไปไหนมาไหน สบายจะตาย เงินเดือนก็ไม่ต้องเยอะแยะหรอก

แต่ความเป็นจริงแล้ว งาน Programmer ไม่ง่ายเลย ในสภาวะเทคโนโลยีปัจจุบัน Programmer จำเป็นต้องรู้อะไรเพิ่มเติมอีกหลายอย่างมาก .NET, JAVA, SQL, iOS, Android, SAP อื่นๆอีกเยอะแยะ

ไหนจะต้องทำงานให้ตรงกับเวลาที่กำหนด ถ้าใครเคยเขียนโปรแกรมจะเข้าใจ ว่าการเขียนโปรแกรม 1 โปรแกรมขึ้นมานั้น ไม่ใช่นึกจะเขียนก็เขียนขึ้นมาได้เลย บางทีต้องใช้เวลา บริหารจัดการ ทำให้มัน Run

ได้กับทุกเวอร์ชั่น อื่นๆเยอะแยะมากมาย

ผมว่าถ้างาน Programmer เงินเดือน Start ซัก 25000+ ขึ้นไป มันคงจะไม่เกิดวิกฤตขนาดนี้หรอกครับ
    งานโปรแกรมเมอร์ คือ เบ๊คอมครับ เค้าจะใช้ทุกอย่างไม่เฉพาะเขียนโปรแกรม ไปถึงซ่อมคอม คนที่ไปทำงานกับหน่วยงานขนาดเล็ก
    ถึงกลางจะรู้ดี ว่าโคตะระ ปวดหัว

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    เจ้านายพ่อผมที่เป็นคนเด็นมาร์คเคยเล่าให้ฟังว่าจบวิศวะป.ตรีมาแต่ไม่มีงานทำจนต้องมาขับแท็กซี่ ตอนหลังเลยมาหางานทำที่ไทยได้ตำแหน่งใหญ่โตจนถึงทุกวันนี้
    จากตอนนั้นถึงตอนนี้ก็ซักสิบกว่าปีได้แล้วล่ะมั้ง
    i'm brony. problem?

Tags for this Thread