ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    การบริจาคเป็นสิ่งที่ดีแต่เราควรไปบริจาคให้ถูกที่ถูกคนที่มีปัญหาจริงๆและควรไปเอง เช่นไปเลี้ยงอาหารเด็กกับคนชราแบบนี้เราก็จะได้รู้ไปเลยว่าเงินหรืออาหารที่เรานำมามันถึงคนที่เดือดร้อนจริงๆ
    ผมคิดว่าพระพุทธเจ้าคงไม่ต้องการให้เราบริจาคเงินหรือทรัพย์สินครั้งละแสนหรือเป็นล้านหลอกครับแต่สิ่งที่ท่านอยากให้เราทำจริงๆก็คือรักษาศีล 5 มากกว่านะครับเพราะ เราบริจาคเงินเป็นแสนไปเรารู้ได้ไงว่าเงินนั้นไปอยู่กับคนดีจริงอยู่กับคนที่มีปัญหาจริง
    ยังไงการทำบุญที่ง่ายที่สุดและเหตุผลก็คือ การถือศีล 5 ที่เราทั้งสบายใจและไม่เป็นโรคจากสุราอีกนะครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับผม
    ...

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมได้ลองแก้ปัญหาโดยการเปิดพวกกระทู้พันทิปที่เค้าแอนตี้ธรรมกายแล้วมีข้อมูลเยอะๆ(กึ่งบังคับ)ให้พ่อดู
    พ่อผมก็ได้แต่อืมๆๆๆ(คงประมวลผลอยู่)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chanwitpop : 13th May 2013 เมื่อ 10:07

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chanwitpop อ่านกระทู้
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมได้ลองแก้ปัญหาโดยการเปิดพวกกระทู้พันทิปที่เค้าแอนตี้ธรรมกายแล้วมีข้อมูลเยอะๆ(กึ่งบังคับ)ให้พ่อดู
    พ่อผมก็ได้แต่อืมๆๆๆ(คงประมวลผลอยู่)
    ขอให้ปัญหาคลี่คลายได้ด้วยดีนะครับ

ปล.สิ่งที่ดีของวัดธรรมกายที่วัดอื่นควรเอาเยี่ยงอย่างคือความมีระเบียบ ดูน่านับถือ นี่ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คนเลื่อมใส
    มีเรื่องบิดเบือนคำสอน หลอกคนมาทำบุญนี่แหละที่ทำให้ผมโคตรเกลียดวัดนี้เลย

Reloading...
    กล่าวขอบคุณ
    1,624
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    1
    เท่าที่ไปทราบมา วัดธรรมกายนี่ตั้งใจสอนเพียงแค่เรื่องทำบุญอย่างเดียว สอนให้ละกิเลสโดยการทำบุญ ทุ่มทรัพย์สินหมดตัวประมาณนี้ ซึ่งความจริงการทำบุญแบบนี้ไม่ใช่การทำบุญที่ดี การทำบุญที่ดีจริงๆคือจิตใจของผู้ทำมีความคิดที่จะทำเพื่อบุคคลที่ได้รับสิ่งนั้นๆ แล้วเราก็ละกิเลสเราโดยบริจาคทานให้ผู้รับด้วยความตั้งใจเช่นนี้ นี่แหละการทำบุญที่แท้จริง หากเราทำบุญโดยหวังผลก็ได้บุญนะ แต่ทุ่มไป 10 ล้านแบบหวังผล ยังไม่เท่าทำบุญจากใจจริงด้วยข้าว 1 จาน แล้วทำไมธรรมกายสอนแบบนี้? ก็เพราะเขาอยากจะได้เงินน่ะสิครับ ดูจากการกระทำ ตึก(ไม่กล้าเรียกว่าวัด) ใหญ่โตมโหฬารหรูหราแทบจะเป็นโรงแรมได้เลย แล้วก็การธุดงค์ป่า(คอนกรีต) ผมว่าเจตนาในการทำเขาแค่อยากให้ประชาชนรู้จักเป็นวงกว้าง เพราะมันไม่มีใครเคยทำ พอรู้จักเป็นวงกว้าง ก็มีคนไปหาเขา ไปทำบุญ หลงเชื่อ ทุ่มสุดตัวอีก ซึ่งมันก็จะดูดคนไปเรื่อยๆ ทำบุญแล้วก็บอกต่อ คนที่ไม่มีความรู้ทางพุทธศาสนาก็เชื่อว่าจริงกันหมด

ส่วนของจขกท. ผมว่าคุณให้พ่อคุณอ่านกระทู้นี้ทุกความเห็นก็น่าจะช่วยได้บ้างครับ ถ้ายังไม่หายก็ให้คนที่มีความรู้จริงๆทางพุทธศาสนา พูดความจริงให้เขารู้ เขาก็น่าจะพิจารณาได้เองเพราะทุกคนมีพื้นฐานทางที่จะรู้ว่าอะไรดีกว่าอะไร แน่นอนครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    ถ้าเราไม่นับถือศาสนาใด เวลาตายไปจะมีสวรรค์ นรก หรือ ชาติหน้า รอรับเราอยู่รึเปล่านะ คิดง่ายๆ ศาสนาเป็นเครื่องมือที่มนุษย์ใช้ยึดเหนี่ยวจิตใจตั้งแต่โบราณนานกาล และมีหลายศาสนามากเกิดขึ้นบนโลกใบนี้ จะเชื่อสิ่งใหน นับถือศาสนาอะไร ขอให้อยู่ในหลักของความ "ไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อน" ทั้งตัวเราและคนรอบข้างก็พอแล้วครับสำหรับผม

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    แต่สิ่งที่คนเชื่อแล้ววัดจานบินได้ประโยชน์ครือ "สวรรค์มีจริง และเป็นของนายทุน"
    เกิดมี ดับไปมี นรกมี สวรรค์ก็มี ภพภูมิก็มี บุญมี บาปก็มี... ดังพุทธพจน์ที่ว่า "อวิชาตัณหายังคงให้เกิด จิตของเขายังคงวิ่งว่ายไปยังสงสาร เมื่อขันธ์ทั้งหลายยังบังเกิดมีอยู่การสมมุติว่าสัตว์ก็ยังมีอยู่"
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

ของแรง อย่าแซงทางเรียบ.
    กล่าวขอบคุณ
    3,114
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,840
    เอ้ะ . ยังไง อัลไร ? - -

Fb : เซอร์บอย ไม่เผ็ด.

คิดถึงวันวาน
    กล่าวขอบคุณ
    870
    ได้รับคำขอบคุณ: 500

ขอเชิญร่วมบริจาคทรัพย์สินเพื่อสะสมบุญ สู่ภพภูมิที่ดีกว่า หรือเป็นเจ้าของบัตรเดบิตบุญ ทำบุญง่ายๆ...แค่ปลายนิ้วสัมผัส.
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blackop : 13th May 2013 เมื่อ 17:02

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    ไม่เอาไม่พูดเดี่ยวบาป "นะจ้ะ" จุ๊ๆ
    ประเมินตนเองด้วยมาตรฐานของตัวเอง ไม่ใช่ด้วยมาตรฐานของคนอื่น ~

you're no good to me dead
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    เกิดมี ดับไปมี นรกมี สวรรค์ก็มี ภพภูมิก็มี บุญมี บาปก็มี... ดังพุทธพจน์ที่ว่า "อวิชาตัณหายังคงให้เกิด จิตของเขายังคงวิ่งว่ายไปยังสงสาร เมื่อขันธ์ทั้งหลายยังบังเกิดมีอยู่การสมมุติว่าสัตว์ก็ยังมีอยู่"
    พูดตรงๆนะครับ ผมโคตรเบื่อเฮียเลยครับ เห็นมาหลายกระทู้แล้ว จริงๆผมก็ไม่อยากว่าหรอกเห็นเป็นคนศึกษาธรรมะ แต่เห็นมาหลายครั้งก็ตะหงิดๆทุกครั้ง
    ขอบอกว่า ''ผมว่าความเข้าใจเฮียแปลกๆนะครับ'' และผมเบื่อกับการแก้คำพูดคนแล้ว เพราะต้องคอยมาอธิบาย แล้วจะเข้าใจรึเปล่าก็ไม่รู้ อีกอย่างผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่งด้วย

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EviL ANgle อ่านกระทู้
    พูดตรงๆนะครับ ผมโคตรเบื่อเฮียเลยครับ เห็นมาหลายกระทู้แล้ว จริงๆผมก็ไม่อยากว่าหรอกเห็นเป็นคนศึกษาธรรมะ แต่เห็นมาหลายครั้งก็ตะหงิดๆทุกครั้ง
    ขอบอกว่า ''ผมว่าความเข้าใจเฮียแปลกๆนะครับ'' และผมเบื่อกับการแก้คำพูดคนแล้ว เพราะต้องคอยมาอธิบาย แล้วจะเข้าใจรึเปล่าก็ไม่รู้ อีกอย่างผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่งด้วย
    เฮียแกเล่นตอบผมไม่ครบทุกประเด็นไงงง = =''
    คือผมอยากรู้จริงๆว่าconceptในคำว่า บาป,บุญ ของเฮียแกเป็นยังไง

หรือเฮียแกคิดว่า บุญ ในความคิดของเฮียคือ ยิ่งหลับหูหลับตาบริจาคมาก ยิ่งได้บุญมาก โดยไม่ต้องคำนึกว่าเงินที่บริจาคไปเอาไปทำประโยชน์ใด

ยิ่งผมอ่าน
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    บอกกงๆผมงงจิงๆ

ผมเคยอ่านเจอ
    พอคนปฏิบัติธรรมมากๆ บางคนก็เฉยๆ บางคนอัตตาลด บางคนก็เกิดอัตตา เคสหลังนี่แหละที่ผมว่าอวิชชากำลังครอบงำ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    นี่อาจจะเป็นเหตุการที่เกิดพระพุทธเจ้าองใหม่ก็ได้นะครับ
    เป็นต้นเหตุให้ศาสนาพุทธล่มสลาย
    เพราะเคยได้ยินมาว่าอีกประมาณ 2500 ปีจะไม่มีใครเชื่อถือในศาสนาพุทธผู้คนจะเข่นฆ่ากัน อาจเป็นเพราะเหตุนี้
    สรุป สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ^_^

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ธรรมกายสอนให้เรียก"เงิน"ว่า"บุญ"
    ศาสนาพุทธ เรียก"เงิน" ว่า "ปัจจัย"
    เพราะฉะนั้นจึงถือว่าเป็นคนละศาสนากันครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chanwitpop อ่านกระทู้
    น่าจะเพิ่มแรมกับ CPUด้วยนะครับจะได้ประมวลผลเร็วขึ้น

นั่งเซ็ง
    กล่าวขอบคุณ
    793
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,031
    ผมอ่านดูเรื่องของธรมมกายดูบ้างแล้ว ก็ยังสงสัยอยู่ ว่ามีคนเชื่อด้วยเรอะ 0.0

you're no good to me dead
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yensanore01 อ่านกระทู้
    นี่อาจจะเป็นเหตุการที่เกิดพระพุทธเจ้าองใหม่ก็ได้นะครับ
    เป็นต้นเหตุให้ศาสนาพุทธล่มสลาย
    เพราะเคยได้ยินมาว่าอีกประมาณ 2500 ปีจะไม่มีใครเชื่อถือในศาสนาพุทธผู้คนจะเข่นฆ่ากัน อาจเป็นเพราะเหตุนี้
    สรุป สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ^_^
    ศาสนาพุทธมีอายุ 5000 ปีนี่ก็เลยครึ่งหนึ่งมาแล้ว ศาสนาก็จะเสื่อมลงเรื่อยๆเป็นธรรมดาครับ จากนั้นก็ล้างโลกใหม่บลาๆๆ วน loob ไปเรื่อย เป็นธรรมชาติของ โลกและจักรวาล

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retroriankidskids อ่านกระทู้
    ผมอ่านดูเรื่องของธรมมกายดูบ้างแล้ว ก็ยังสงสัยอยู่ ว่ามีคนเชื่อด้วยเรอะ 0.0
    ก็เหมือนกับเครื่องดื่มยี่ห้อหนึ่งทั้งๆที่รู้ว่ามันเป็นแค่น้ำหวานใส่กลิ่น การที่โดนโฆษณากรอกหูทุกวัน ก็ทำให้ออกไปซื้อจนได้

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    อย่าไปคิดมากครับ ทั้งคนที่ชอบและคนที่ไม่ชอบ การที่คุณไม่ชอบเค้าแล้วคุุณไปด่าไปโจมตีเค้ามันเป็นบาปครับไม่ว่าเค้าจะเคยทำอะไรให้คุณหรือไม่มันก็เป็นบาปติดตัวคุณครับ
    แต่การที่เชื่อมากเกิน บริจาคจนหมดตัว หรือบริจาคจนตัวเองลำบากมันก็เป็นบาปเช่นกันครับ ไม่ใช่บาปกับใครแต่เป็นบาปกับตัวคุณเอง คุณทำให้ตัวคุณเองลำบาก มันเป็นบาปครับ
    เรื่องแบบนี้เตือนกันได้ครับ เป็นการหวังดี แต่ไม่ว่าเค้าจะเชื่อหรือไม่เชื่อ สิ่งที่ควรทำมันก็แค่ระวังไม่ให้มันเกินเลย เพราะไม่ว่าคุณจะบริจาคให้ใครมันก็คือบุญครับ ตราบใดที่ตัวคุณไม่ลำบาก

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    ผมรู้ว่า ลัทธิพวกนี้ มีเเบบว่า หลอกลวง .. ..

เเต่อยากให้รู้ไว้ว่า บาปบุญนั้นมีจริง เงินน่ะ บริจาคน้อยบริจาคมาก บริจาคไป เเต่อย่าให้หมดตัว ถ้าเราทุกข์ใจ เราก็บาปเหมือนกัน
    ชาติหน้ามีจรง คำว่า ไปนิพพานนั้นมีจริง นรกมีจริง
    คนสมัยนี้ อยู่ด้วยอำนาจ ดูถูกคนที่ต่ำต้อยกว่า บาปนัก เจอบ่อยมาก

ยังไงก็ ลองศึกษาเรื่องนี้ดูครับว่า ที่พ่อคุณกำลัง ถลัมลึกลงไปนั้น ดีหรือไม่ดี

ปล. เรื่องอย่างนี้มี ทั้ง จริง เเละ ลวง

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

mami>.Channn 
    กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,183

ฟังไว้ทำมะกายยยเลี้ยน (มีติ่งทำมะกายอยู่แถวนี้ด้วยเหะ อ่านคอมเม้นแล้วขำม๊วก 55555555555555+)
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EviL ANgle อ่านกระทู้
    เฮียก็เบื่อตอบ ตอบไปหลานๆก็ไม่เข้าใจเฮีย เฮียก็พูดไปเพื่อคนมีปัญญาเขาเข้ามาอ่าน แค่นิดเดียวเขาก็ดเข้าใจแล้วแหลานนน

ฺBlackend ก็ไม่เข้าใจคอนเซ็ปเฮียเหมือนกัน เฮียแค่บอกอย่ามีอคดิกับวัดกับวา อันไหนดีก็ทำ อันไหนไม่ดีก็อย่าเอามาทำ
    อยากรู้บุญ บาปก็คือ ทำดีคือบุญ ทำไม่ดีคือบาปตรรกะเฮียง่ายๆเอง เฮียก็ขี้เกียจเข้ามาดูเหมือนกัน แต่ที่เฮียกำลังทำ
    คือไม่ให้ชาวพุทธมาถกเถียงกัน ศาสนาพุทธด้วยกันสมัยนี้ยังตีกัน แถวบ้านผมพระยังเตะก้านคอกัน แย้งเรื่องตำแหน่ง -*-

ต่างความเชื่อต่างการนับถือ แต่ถ้าเป็นแนวทางให้โลกสวยได้เฮียก็สนับสนุน ทุกวันนี้เห็นกระทู้แนวนี่ก็คือการบ่อนทำลายศาสนา
    จงรู้ตัวไว้เถิดนะน้องๆ เฮียหวังดีอย่างเชื่อไปเสียหมด หากพุทธศาสนิกชนไม่นับถือพระ ไม่สนับสนุนศาสนา ต่างชาติต่างภาษาเขาจะมายึดเรา

กระทู้แนวนี้มีมานักต่อนักให้เกิดการถกเถียงกัน ยิ่งใกล้วันพระวันเจ้า ก็มีข่าวโครมๆพระเสื่อมเสีย ลองสังเกตุดูแล้วกัน
    ผมเคยไปวัดพระธรรมกายสองครั้ง ครั้งแรกนานมาแล้ว เด็กดีวีสตาร์ไปเพื่อเอาคะแนนกับอาจารย์ ครั้งที่สองไปเพราะเพื่อนบ้านชวนไป
    นอกนั้นไปเคยไปอีกเลย เพราะไปวัดพระธรรมกายหนะเห็นเขาไปทั้งวี่ทั้งวัน ผมเมื่อย.. ผมเลือกที่จะนั้งสมาธิอยู่บ้าน
    อ่านธรรมะดีกว่า จากนั้นก็เลยรู้ว่าเรามีอคติไปก็เท่านั้น นี้คือสาเหตุของผม ผมก็ปล่อยวางบ้างแล้วส่วนหนึ่ง
    ทำบุญหนะ ถูกครับต้องทำให้ผู้ที่ต้องการ แต่ที่ผมไม่ติดใจอะไรคือ วัดพระธรรมกาย ถึงจะหน้าตาไม่เหมือนวัดทั่วไปก็เถอะ
    อย่างน้อยเงินที่ได้ไปในการทำบุญ เห็นเขาก็เอาไปซื้อที่สร้างอะไรของเขามากมาย หมายจะทำเป็นศูนย์กลางพระพุทธศาสนา

ย้อนกลับไปต้นศาสนาพุทธ วัดวาก็ไม่ใช่อย่างที่วัดสถาปัยกรรมไทยสร้างเสียหน่อย เป็นอุทยานบ้าง อะไรบ้างที่คนสมัยนั้น
    บริจากให้เพื่อศาสนา นี้ละครับคือส่วนที่ผมหมายถึงเน้นๆ

อ่อแล้วอีกอย่างการทำบุญด้วยอะไร ถ้าเราทำด้วยใจบริสุทธิผลบุญนั้นก็จะได้รับ อย่างน้อยก็ความเบิกบานใจ
    ร่วมใจกันลบกระทู้ดีไหม?
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    มีบ้านขายบ้านมีรถขายรถถ้าไม่มีก็ไปยืมเค้ามานะจ๊ะ

กรรมโทษ หนูไม่ได้พิมน้าา (เก๊าไปก๊อบคนอื่นมา 55)

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    โทษทีเฮีย ผมอาจจะมีปัญญาด้วยกว่าคนอื่น เลยตั้งคำถามมากหน่อย

แต่ก็นะเฮีย เวลาผมเห็นอะไรมันแปลกๆเรื้อนๆ แล้วมันมีผลต่อสังคม มันก็ต้องมีการทักท้วง ท้วงติงกันมั่งแหละเฮีย
    ผมก็บอกแล้ว นอกจาก "อันไหนดีก็ทำ อันไหนไม่ดีก็อย่าเอามาทำ " มันยังไม่พอ สิ่งที่ดีกว่านั้นคือ การชี้ให้เห็นว่าสิ่งที่ไม่ดีนั้น ไม่ดียังไง บกพร่องยังไง ว่ากันไปตามหลัก ตามข้อเท็จจริง ส่วนจะเชื่อหรือไม่เชื่อ อยู่ที่วิจารณญาณของผู้รับสารแล้วหล่ะครับ

แต่ถ้าหากผมนิ่งเฉย คงรู้สึกผิดที่ปล่อยให้คนไม่รู้อิโหน่อิเหน่หลงเชื่อลัทธิประหลาด โดยไม่ท้วงติงสักนิดทั้งๆที่มีโอกาส บาปนี้คงติดตัวไปอีกนาน

คือผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าลัทธิบิดเบือนคำสอนของศาสนา กับผู้ท้วงติงลัทธินั้น อันไหนคือผู้บ่อนทำลายที่แท้จริง
    แต่ผมว่าคนที่เขาต่อต้านลัทธินี้ ไม่ได้มีอคติอะไรกับสถาปัตยกรรมวัดหรอกครับ

หากแต่เป็นเพราะบิดเบือนคำสอน ทุนนิยม วัตถุนิยม หากินกับความเชิ่อของคนที่ไม่รู้ หลอกให้เสียเงินเสียทองมากมายโดยเต็มใจ

เฮียน่ะก็ดีที่ปล่อยวาง ทำบุญ ปฏิบัติธรรมอยู่บ้านไม่ตกเป็นเหยื่อของลัทธินั่น

แต่หลายๆคน แม้ไม่ได้อยู่ที่นี้ก็ควรถูกเตือนสติ ไม่ให้ถลำลึกลงไปมากกว่านี้ มันคงเป็นการทำบุญอีกทาง และประเสริฐกว่าบริจาคหมดเงินตัวเป็นไหนๆ

อีกอย่าง ผมพูดเลย ถ้ากระทู้นี้ถูกลบ(เหมือนกระทู้ก่อนๆ) ผมว่าสังคมนี้มันคงไม่มี free speech แล้วแหละครับ
    สังคมที่ดี ถึงคนเชื่อต่างกัน มันก็ไม่ฆ่ากัน ไม่แตกแยกกันหรอกนะครับ

สังคมที่สงบเรียบร้อย ภายใต้การกดขี่ ใช่ว่าจะเป็นสังคมที่ดี

ป.ล. ถ้าบุญมีจริง ผมว่าคอนเซปต์ของมันไม่ได้เรียบๆเหมือนที่เฮียพูดหรอก
    ผมจะยกตัวอย่าง การให้เงินใครสักคน เรารู้สึกดี แต่คนคนนั้นเอาเงินไปซื้อมีดปืน เอาไปปล้นคน ฆ่าคน
    เราก็ต้องมีส่วนรับผิดชอบกับการกระทำนั้น

จะทำบุญก็ต้องพิจารณาให้ดี ไม่ใช่เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ แล้วตัวเองก็ฟิน คิดไปว่าตัวเองทำดี

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    1
    แล้วแต่ความคิดแต่ละคนเปลี่ยนมันไม่ได้

พ่อผมกับผม ก็โคตรจะต่างกันสุดขั่วเลยนะ เรื่อง เอ่อไง ลึกลับกับบาป ความเชื่อว่าจะรวยเพราะว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไม่สิเอิ่ไม่ใช่รวยแต่เป็น เรื่องชาติหน้าอะนะ

สำหรับผมไม่สนใจห่าไรเลย นอกการใช้ชีวิตตามแบบผม

แต่ผมนะ เคยแต่เถียงกับพ่อนะเรื่องนี้ แต่ผมไม่สามารถไปเปลี่ยนความคิดเขาได้ครับ เราเปลี่ยนไม่ได้ ถ้าเรายิ่งไปบอกว่าไม่ใช่

มันจะเป็นการ เอิ่ม โต้แย้งแล้วแบบ ยิ่งยึดมั่นมากขึ้นไรประมาณนั้นอะนะ แต่มันก็แล้วแต่คน แต่เราแนะนำงี้ละ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    https://www.facebook.com/AntiDhammak...ocation=stream

มีเฟสบุ๊คต่อต้านลัทธิจานบินมาฝากคับ

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ถ้าทำบุญมากเกินไป จนตัวเองต้องเดือนร้อน
    ก็ถือว่าเป็นบาปอย่างนึ่ง
    เพราะทำให้ตนเองลำบาก
    เพราะฉะนั้นเดินทางสายกลาง ดังที่พระพุทธเจ้าได้บอกกับเราชาวพุทธไว้ ดีที่สุดแล้วครับ...........

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    1
    อยากบอกอย่างหนึ่งว่า มันก็คล้าย พระญี่ปุ่นแล้วละครับเดียวนี้

พระมีไม่กีท่านแล้ว เดา จากความคิด ที่จะเดินทางตามสายทาง ปฏิบัติธรรมแบบแท้จริง

ทุกวันนี้ก็ระดมเงินทุน เพื่อเข้าวัดทุกวัดอะละ ไม่ใช่แค่วัดนี้ เพียงแต่มันดังเพราะสิ่งแปลกแล้ววัยรุ่นไม่ชอบละนะ ก็เดาอีกอะครับ

พระในญี่ปุ่น เข้าทำเป็นอาชีพอ่าครับไม่ผิดกฏหมาย คงคล้ายๆกัน