ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

หน้าที่ 21 จากทั้งหมด 22 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 1119202122 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    - ผิดไปนิดเดียวครับ ไม่ใช่แค่สิทธิเสรีภาพของผม แต่เป็นสิทธิเสรีภาพของประชาชนทุกคนต่างหากเล่าครับ

- ในเมื่อมันเป็นสิทธิ์ของประชาชนทุกคนแล้วเล่า นั่นเรียกว่าเห็นส่วนรวม สำคัญกว่าส่วนรวมหรือเปล่าครับ???
    - ไม่ใช่สิทธิ์ส่วนรวมแน่ครับ เพราะต่างคนต่างคิดตัดสินใจ การตัดสินใจนั้นๆขึ้นอยู่กับบุคคลนั้นๆ
    การไม่เต็มใจที่จะแสดงความรักชาติ หรือทำความเคารพบรรพบุรุษของตัวเอง ก็ขึ้นอยู่กับความคิดของบุคคลนั้นๆ
    สิทธิ์ส่วนรวมนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่งเลย ขอให้ทำความเข้าใจให้ดีครับ จะได้ไม่สับสน อย่างเช่นการเลือกตั้งคือสิทธิ์ส่วนรวม เป็นต้นครับ

- การไม่เคารพธงชาติ คือการละเว่นการแสดงความรักชาติและระลึกถึงคุณแผ่นดิน แล้วคุณมีสิ่งไหนที่ดีกว่ามาทดแทนที่คนจะยอมรับได้ครับ?..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 12th July 2013 เมื่อ 22:57

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ตอบคุณ exodus
    เห็น ชัดเจน แจ่มแจ้ง ถ้าไม่มีอะไรอีกผมก็ขี้เกียจยกประเด็นเพิ่มแล้วแหละ

แรกๆก็สนุกดี ตอนนี้ชักเริ่มเบื่อ

ถ้าอยากเปลี่ยนแปลงจริงๆคงจะต้องไปพึ่งผู้มีอำนาจ
    ไอ้แว่นเนติวิดกับผองเพื่อนมันก็ฉลาด ที่รู้จักไปพึ่งสื่อ สามารถจุดประเด็นในสังคมได้ช่วงนึง

แต่ยังไงผมก็เชื่อว่ามันเป็นแค่จุดเริ่มต้นการเปลี่ยนแปลง คนที่เดินนำหน้ามันก็ต้องเจอขวากหนามก่อนนั่นแหละครับ ถึงจะมีคนเดินตาม

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    - ไม่ใช่สิทธิ์ส่วนรวมแน่ครับ เพราะต่างคนต่างคิดตัดสินใจ การตัดสินใจนั้นๆขึ้นอยู่กับบุคคลนั้นๆ
    การไม่เต็มใจที่จะแสดงความรักชาติ หรือทำความเคารพบรรพบุรุษของตัวเอง ก็ขึ้นอยู่กับความคิดของบุคคลนั้นๆ
    สิทธิ์ส่วนรวมนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่งเลย ขอให้ทำความเข้าใจให้ดีครับ จะได้ไม่สับสน อย่างเช่นการเลือกตั้งคือสิทธิ์ส่วนรวม เป็นต้นครับ

- การไม่เคารพธงชาติ คือการละเว่นการแสดงความรักชาติและระลึกถึงคุณแผ่นดิน แล้วคุณมีสิ่งไหนที่ดีกว่ามาทดแทนที่คนจะยอมรับได้ครับ?..
    ในเมื่อทุกคนสามารถตัดสินใจกระทำด้วยตัวเอง มันไม่ใช่สิทธิ์ของประชาชนทุกคนตรงไหนหว่าครับ??????????????????

ผมก็บอกแล้วไงครับ ว่าในระบอบประชาธิปไตยสิ่งที่สำคัญที่สุด คือเสรีภาพของประชาชน

ป.ล. ที่คุณไม่ตอบข้อเสนอของผม คุณใช้แนวคิดอะไรครับ เผด็จการหรืออย่างไร? ที่จะต้องบังคับให้ผู้อื่นทำอย่างใจตนต้องการ

ป.ล.2 การเลือกตั้ง เป็น "หน้าที่" ครับ ไม่ใช่ "สิทธิ์"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blackened : 12th July 2013 เมื่อ 23:07

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    เคารพธงชาติ สวดมนต์ ทำแล้วไม่ตาย ไม่ทรมาน เวลาแจ้งข่าว หรือ ประชาสัมพันธ์อะไรมันก้อง่าย
    ร.5 เคยตรัสถึงชุดนักเรียนว่า
    "นอกจากจะทำให้ดูเรียบร้อยเป็นระเบียบแล้ว ยังทำให้ไม่เกิดการแบ่งแยกลูกคนรวยลูกคนจนด้วย"

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    มันยังไม่จบง่ายๆครับ แต่อ่านไปอ่านมาก็เพลินดี

ไม่น่าเชื่อว่า แค่เรื่องพื้นๆอย่าง ยืนเข้าแถวเคารพธงชาติกับสวดมนต์ นี่จะเป็นประเด็นถกเถียงกันได้ขนาดนี้

สุดยอดจริงๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    เห็น ชัดเจน แจ่มแจ้ง ถ้าไม่มีอะไรอีกผมก็ขี้เกียจยกประเด็นเพิ่มแล้วแหละ

แรกๆก็สนุกดี ตอนนี้ชักเริ่มเบื่อ

ถ้าอยากเปลี่ยนแปลงจริงๆคงจะต้องไปพึ่งผู้มีอำนาจ
    ไอ้แว่นเนติวิดกับผองเพื่อนมันก็ฉลาด ที่รู้จักไปพึ่งสื่อ สามารถจุดประเด็นในสังคมได้ช่วงนึง

แต่ยังไงผมก็เชื่อว่ามันเป็นแค่จุดเริ่มต้นการเปลี่ยนแปลง คนที่เดินนำหน้ามันก็ต้องเจอขวากหนามก่อนนั่นแหละครับ ถึงจะมีคนเดินตาม
    - ผมไม่ได้จะเอาชนะใคร หรือกวนใคร เพียงแต่เห็นว่า เหตุผลที่จะใช้เพื่อเป็นจุดเริ่มในการเปลี่ยนแปลงในครั้งนี้ (สิทธิเสรีภาพ, แดดร้อนเป็นอันตราย ฯลฯ)
    ยังคงฟังแล้วมีน้ำหนักน้อยกว่าเหตุผลเดิมๆ (แสดงความรักชาติ, ระลึกถึงบรรพบุรุษ ฯลฯ) แน่นอนครับ ผมอยากเห็นความเปลี่ยนแปลงด้วยเช่นกัน เช่น

- หลักสูตรที่ใช้อยู่ทุกวันนี้บีบให้เด็กเครียดมากขึ้น อันเนื่องมาจากได้ทำการลดช่องทางผ่อนคลายความเครียดของเด็กลงลง อาทิเช่น วิชาพละ ดนตรี นาฏศิลป์ ศิลปะ
    และสิ่งนี้แหล่ะที่เป็นสาเหตุหนึ่งทำให้เด็กติดเกมมากขึ้นเป็นอย่างมาก ยังไม่นับรวมสาเหตุต่างๆอีกมามาย เช่นรายละเอียดของเนื่้อหาที่มากเกินจำเป็น ฯลฯ

- สิ่งเหล่านี้แหล่ะที่ผมเห็นว่า น่าจะสมควรแก้มากกว่าที่จะมาเรียกร้องเรื่องอะไรก็ไม่รู้ ซึ่งถึงแม้ว่าจะแก้ได้ แล้วมันจะทำให้การเรียนดีขึ้นจริงๆ หรือทำให้แย่ลงกว่าเดิมก็ไม่รู้
    สิ่งเหล่านี้ควรจะเข้าไปอยู่ในหัวของตัวแทน นร. ก่อนเป็นอันดับต้นๆด้วยซ้ำ แต่พอได้รับการชี้นำ-ชักจูงให้คิดไปตามคำถามของพิธีกร จะเพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองหรืออะไรก็ตาม
    เลยทำให้เกิดเป็นประเด็นอะไรขึ้นมาก็ไม่รู้ แถมยังเกิดการลอกเลียนแบบทางความคิดที่ผู้ลอกยังไม่รู้คำตอบเลยด้วยซ้ำว่า ผลกระทบที่ได้จะออกมาเป็นอย่างไรบ้าง
    แค่เห็นว่าทำให้หายอึดอัดได้ก็กระโจนเข้าใส่แนวคิดนั้นๆเสียแล้ว กรรมกันไปครับงานนี้ ผู้ใหญ่หลอกใช้เด็กเป็นเครื่องมือ หวังจะทำให้เกิดความเปลี่ยนแปลงไปตามที่ตัวเองต้องการ-ได้เปรียบครับ ฟันธง!!..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 12th July 2013 เมื่อ 23:21

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    - ผมไม่ได้จะเอาชนะใคร หรือกวนใคร เพียงแต่เห็นว่า เหตุผลที่จะใช้เพื่อเป็นจุดเริ่มในการเปลี่ยนแปลงในครั้งนี้ (สิทธิเสรีภาพ, แดดร้อนเป็นอันตราย ฯลฯ)
    ยังคงฟังแล้วมีน้ำหนักน้อยกว่าเหตุผลเดิมๆ (แสดงความรักชาติ, ระลึกถึงบรรพบุรุษ ฯลฯ) แน่นอนครับ ผมอยากเห็นความเปลี่ยนแปลงด้วยเช่นกัน เช่น

- หลักสูตรที่ใช้อยู่ทุกวันนี้บีบให้เด็กเครียดมากขึ้น อันเนื่องมาจากได้ทำการลดช่องทางผ่อนคลายความเครียดของเด็กลงลง อาทิเช่น วิชาพละ ดนตรี นาฏศิลป์ ศิลปะ
    และสิ่งนี้แหล่ะที่เป็นสาเหตุหนึ่งทำให้เด็กติดเกมมากขึ้นเป็นอย่างมาก ยังไม่นับรวมสาเหตุต่างๆอีกมามาย เช่นรายละเอียดของเนื่้อหาที่มากเกินจำเป็น ฯลฯ

- สิ่งเหล่านี้แหล่ะที่ผมเห็นว่า น่าจะสมควรแก้มากกว่าที่จะมาเรียกร้องเรื่องอะไรก็ไม่รู้ ซึ่งถึงแม้ว่าจะแก้ได้ แล้วมันจะทำให้การเรียนดีขึ้นจริงๆ หรือทำให้แย่ลงกว่าเดิมก็ไม่รู้
    สิ่งเหล่านี้ควรจะเข้าไปอยู่ในหัวของตัวแทน นร. ก่อนเป็นอันดับต้นๆด้วยซ้ำ แต่พอได้รับการชี้นำ-ชักจูงให้คิดไปตามคำถามของพิธีกร จะเพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองหรืออะไรก็ตาม
    เลยทำให้เกิดเป็นประเด็นอะไรขึ้นมาก็ไม่รู้ แถมยังเกิดการลอกเลียนแบบทางความคิดที่ผู้ลอกยังไม่รู้คำตอบเลยด้วยซ้ำว่า ผลกระทบที่ได้จะออกมาเป็นอย่างไรบ้าง
    แค่เห็นว่าทำให้หายอึดอัดได้ก็กระโจนเข้าใส่แนวคิดนั้นๆเสียแล้ว กรรมกันไปครับงานนี้ ผู้ใหญ่หลอกใช้เด็กเป็นเครื่องมือครับ ฟันธง!!..
    อันนี้ผมก็ว่าสมควรแก้... แต่เม้นที่คุณโควตผมตอบคุณexodus ซอรี่ถ้าทำให้เข้าใจผิด
    พอดีตอนพิมผมยังไม่เห็นเม้นคุณ ตามนั้นย์

edit : ถือโอกาสตอบ

ถ้าจะเสนอแก้เรื่องการเรียนการสอนผมสนับสนุนเต็มที่เลยเอา
    แต่ผมว่าการเข้าแถว ไม่ได้เกี่ยวกับผลการเรียนตั้งแต่แรกแล้วครับ

ผมคงมองต่างกับคุณ ที่ว่า การแสดงความรักชาติ, ระลึกถึงบรรพบุรุษ ฯลฯ สำหรับผมมันเป็นเรื่องของปัจเจก ไม่มีใครบังคับใครให้ทำได้
    มันจึงมีน้ำหนักมากกว่าแนวคิดของคุณในสายตาผม

มันคงอยู่ที่การให้ความสำคัญ สำหรับผมให้ความสำคัญกับประชาธิปไตย แต่สำหรับคุณคงให้ความสำคัญกับชาติ>เสรีภาพของประชาชน
    เมื่อใดที่คนเห็นเสรีภาพมีค่า เมื่อนั้นคงจะมีการเปลี่ยนแปลง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blackened : 12th July 2013 เมื่อ 23:36

กล่าวขอบคุณ
    92
    อันนี้ผมก็ว่าสมควรแก้... แต่เม้นที่คุณโควตผมตอบคุณexodus ซอรี่ถ้าทำให้เข้าใจผิด
    พอดีตอนพิมผมยังไม่เห็นเม้นคุณ ตามนั้นย์

edit : ถือโอกาสตอบ

ถ้าจะเสนอแก้เรื่องการเรียนการสอนผมสนับสนุนเต็มที่เลยเอา
    แต่ผมว่าการเข้าแถว ไม่ได้เกี่ยวกับผลการเรียนตั้งแต่แรกแล้วครับ

ผมคงมองต่างกับคุณ ที่ว่า การแสดงความรักชาติ, ระลึกถึงบรรพบุรุษ ฯลฯ สำหรับผมมันเป็นเรื่องของปัจเจก ไม่มีใครบังคับใครให้ทำได้
    มันจึงมีน้ำหนักมากกว่าแนวคิดของคุณในสายตาผม

มันคงอยู่ที่การให้ความสำคัญ สำหรับผมให้ความสำคัญกับประชาธิปไตย แต่สำหรับคุณคงให้ความสำคัญกับชาติ>เสรีภาพของประชาชน
    เมื่อใดที่คนเห็นเสรีภาพมีค่า เมื่อนั้นคงจะมีการเปลี่ยนแปลง
    เสรีภาพมีค่าเสมอครับ ชาติก็เท่ากับบ้านของเรา ถ้าจะบอกว่าบ้านของเราดีไม่เท่าบ้านของเขา
    แล้วถ้าเราย้อนกลับไปที่จุดเริ่มต้น ถ้าเราไม่มีบ้านแล้วเราจะมีสิทธิ์มานั่งคิดถึงเรื่องพวกนี้ได้อย่างไร
    ดูอย่างชาวโรฮิงยาเป็นต้น ไม่มีแผ่นดินที่จะอยู่ อย่าไปถามถึงสิทธิ์ของเขาเลยครับ
    ที่ผมพูดนั้นเพื่อจะชี้ให้เห็นว่า ยังไงแล้วชาติต้องคงอยู่(สำคัญ)ก่อน แล้วสิทธิต่างๆก็จะเกิดขึ้นตามมาครับ
    แน่นอน ผมคิดว่าประเทศสหรัฐฯ หรือประเทศไหนๆก็เป็นแบบนี้เช่นกันครับ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 13th July 2013 เมื่อ 00:03

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    - ประเทศชาติน่ะมีมานานแล้วใครก็รู้ครับ ด้วยเลือดเนื้อบรรพบุรุษของเราที่คุณไม่เต็มใจที่จะสละเวลาแม้แต่ยืนระลึกถึงพวกเขานี่ล่ะครับ
    หรือจะแปรความหมายอีกก็ทีคือ คุณเห็นสิทธิ์ของคุณสำคัญมากกว่าการแสดงความรักชาติ แสดงความเคารพต่อบรรพบุรุษของคุณเอง
    หรือจะแปรความหมายอีกทีก็คือ คุณเห็นเรื่องส่วนตัวสำคัญกว่าเรื่องส่วนรวม หรือพูดอีกทีคือ จะเรียกว่าคุณเห็นแก่ตัวก็ได้ครับ..

- ส่วนข้อเสนอของคุณ ผมตอบไม่ได้เพราะใช้แนวคิดกันคนล่ะอย่าง ถ้าจะให้ตอบก็ขอตอบว่า ผมยังไม่ได้สนใจข้อเสนอของคุณในตอนนี้เลยครับ..
    ผมเห็นสิทธิ์ของคนในชาติสำคัญกว่าการแสดงความรักชาติแบบพร่ำเพรื่อครับ
    การบังคับให้แสดงความเคารพแบบนี้มันดีแล้วหรือครับ แล้วคุณรู้ได้ไงว่าที่เขาถูกบังคับนั้นเขานึกถึงบรรพบุรุษจริงๆ
    ผมมองเห็นแค่การวางกรอบแช่แข็งคนในประเทศแค่นั้นเองครับ

ผมถึงอยากไม่มีการบังคับไงละครับ ไม่ต้องถึงกับยกเลิกแต่แค่ไม่มีการบังคับก็ได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M4A1Predator อ่านกระทู้
    ผมเห็นสิทธิ์ของคนในชาติสำคัญกว่าการแสดงความรักชาติแบบพร่ำเพรื่อครับ
    การบังคับให้แสดงความเคารพแบบนี้มันดีแล้วหรือครับ แล้วคุณรู้ได้ไงว่าที่เขาถูกบังคับนั้นเขานึกถึงบรรพบุรุษจริงๆ
    ผมมองเห็นแค่การวางกรอบแช่แข็งคนในประเทศแค่นั้นเองครับ

ผมถึงอยากไม่มีการบังคับไงละครับ ไม่ต้องถึงกับยกเลิกแต่แค่ไม่มีการบังคับก็ได้ครับ
    เอางี้ คุณโพสของคุณไป ผมขอคุยกับคนที่ผมอยากตอบ จับประเด็นได้ โต้ตอบในเรื่องที่กำลังคุยกันอยู่ก็แล้วกันครับ
    ถือว่าผมขอร้องเถอะ อย่ามาตอบผมเลย ผมขี้เกียจตอบคุณ สิ่งที่คุณถามผมตอบท่านอื่นไปหลายกระทู้แล้วครับ
    ตกลงตามนี้น๊ะครับ ขอร้องเถอะครับ ทั้งที่ผมโพสไว้ชัดเจนอยู่แล้ว ผมไมอยากตอบอะไรซ้ำซากน่ะครับ ^^" ..

กล่าวขอบคุณ
    170
    เสรีภาพมีค่าเสมอครับ ชาติก็เท่ากับบ้านของเรา ถ้าจะบอกว่าบ้านของเราดีไม่เท่าบ้านของเขา
    แล้วถ้าเราย้อนกลับไปที่จุดเริ่มต้น ถ้าเราไม่มีบ้านแล้วเราจะมีสิทธิ์มานั่งคิดถึงเรื่องพวกนี้ได้อย่างไร
    ดูอย่างชาวโรฮิงยาเป็นต้น ไม่มีแผ่นดินที่จะอยู่ อย่าไปถามถึงสิทธิ์ของเขาเลยครับ
    ที่ผมพูดนั้นเพื่อจะชี้ให้เห็นว่า ยังไงแล้วชาติต้องคงอยู่(สำคัญ)ก่อน แล้วสิทธิต่างๆก็จะเกิดขึ้นตามมาครับ
    แน่นอน ผมคิดว่าประเทศสหรัฐฯ หรือประเทศไหนๆก็เป็นแบบนี้เช่นกันครับ..
    ก็ตอนนี้เรามีไงครับ แล้วเสรีภาพมันก็คู่กับระบอบประชาธิปไตยที่เราใช้ๆกันอยู่ไม่ใช่หรอครับ

คุณเหมือนจะบอกว่า ถ้าไม่เคารพธงชาติแล้วเราจะสิ้นชาติยังไงยังงั้นเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    ผมอยู่โรงเรียนนานาชาติยังมีร้องเพลงชาติทุกเช้าเลย -。- คนต่างชาติในโรงเรียนผมเค้าก็ยังร้องกัน เสียเวลาไม่กี่นาทีจะอะไรกันมากมาย เค้าให้ปล่อยผมยาวได้ทีนึงจะเอากันไปใหญ่
    Cheating is easy
    .Try something more challenging...Like being Faithful

กล่าวขอบคุณ
    170
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oMAIL258 อ่านกระทู้
    ผมอยู่โรงเรียนนานาชาติยังมีร้องเพลงชาติทุกเช้าเลย -。- คนต่างชาติในโรงเรียนผมเค้าก็ยังร้องกัน เสียเวลาไม่กี่นาทีจะอะไรกันมากมาย เค้าให้ปล่อยผมยาวได้ทีนึงจะเอากันไปใหญ่
    ถ้าไม่มีการบังคับคุณอยากร้องเพลงชาติคุณก็สามารถทำได้นะครับ ส่วนคนที่ไม่ต้องการทำเขาก็เลือกได้ ไม่ดีกว่าหรอครับ
    การปล่อยผมยาวอะไรนั่นมันก็เป็นหนึ่งในการเริ่มต้นเหมือนกันละครับ เพราะหัวของเรา เราควรมีสิทธิ์จัดการเอง

ส่วนเรื่องเคารพธงชาติเพราะมันไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น ทั้งยังเป็นการบังคับให้คนมาแสดงความรักชาติด้วยไงละครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 2
    มีชาติไม่มีเสรีภาพ เผด็จการใช่มั๊ย
    แต่ไทยไม่ใช่เผด็จการ งั้นคุณคงมานั่งเล่นคอมกันไม่ได้หรอก
    แล้วถ้าไม่มีชาติจะมีเสรีภาพมั๊ย คงรอโลกดับแล้วเกิดใหม่แบบในหนังอะ ประมาณว่าเฮ้ยตรูรอด โลกมันโดนล้างวะ อยากทำไรไม่อยากทำไรเรื่องมุงเลย

ส่วนตัวนะเน้นย้ำ --- ผมว่ามันไม่ใช่สิ่งที่ควรเลิกทำนะ ถึงเวลาเดี๋ยวก็ไม่ต้องทำเองตอนนั้นขึ้นอยุ่กับแต่ละคน เช่นเดินอยุ่ตอนเช้า มีเพลงชาติขึ้นมา คุณจะหยุดยืนหรือไม่ ก็เรื่องของคุณปะ
    แต่สำหรับผมนะคนตายเพื่อชาติทุกวันนี้ยังมีอยุ่เยอะ อย่าว่าแต่อดีตเลย ข่าวปิดกันตูม แค่เด็กที่ไม่เข้าใจความสำคัญของการกระทำบางอย่างเนี่ย ปล่อยมันไปเถอะ อย่าเอามาทำให้รำคาญเลย
    คิดดูละกันถ้าไม่มีคนรักชาติแบบนั้นทุกวันนี้อาจจะโดนยิงตายห่าไปหมดแล้วมั้ง แล้วไอคนที่บ่นนุ้นนี่เนี่ยผมว่าไร้สามัญสำนึก แต่เรื่องของมันนะครับ ช่างเขา เราเข้าใจคิดเป็นคิดเพื่อคนรอบข้างที่เรารักก็พอครับ เพราะชาติของเรามีคนที่เรารักอยุ่ด้วยตรงนี้ ไม่ได้เสรีภาพกรุตัวคนเดียว อยากทำไรกรุทำ เอาจริงๆนะ เรื่องของ****

แล้วที่ว่าทำมาก่อนไม่อยากให้รุ่นหลังสบาย ผมว่าไม่เกี่ยวเลยอะ ไม่เห็นลำบากตรงไหน แค่แดด แค่ร้อน บ่นก็เรื่องของคุณมุงอีกอะ จะมาเรียกร้องโง่ๆอะ ได้คับ แต่คงเปลี่ยนไม่ได้อยุ่แล้ว ก็รุ้ๆกันอยุ่

ที่ว่าแช่แข็ง ทำตามผู้ใหญ่ไร้เหตุผล มันเป็นการปลูกฝังสามัญสำนึก ถ้าเลิกทำแล้วนานๆเข้าไม่มีรั้วป้องกันชาติ ทุกคนต่างเอาแต่เรื่องของตัวเอง เสรีภาพกรุอะ นานมากๆคงล่มอะครับ อาชญากรรมตรึม ทะเลาะเบาะแว้งแก่งแย่งชิงดีกันตั้งแต่เกิด เน่าใน คนที่อยากหาประโยชน์ภายนอกคงกินหมู สุดท้ายคงไม่มีชาติ ตอนนั้นภาวนาให้โลกดับเองละกันนะ

ปล1 ไปไกลแล้ว เอาเป็นว่าเลิกเถียงกันเถอะครับ มันไม่ใช่เรื่อง ต่างคนต่างมีเหตุผล คนจะไปกระทืบแว่นแตกก็เสรีภาพเขาครับ
    ปล2 อ่านกันเพลินมั้ยครับ อิ่มมาม่าเลย

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ก็เด็กที่มีแนวคิดสุดโต่งเริ่มมีมากขึ้นในสังคมไทยนะครั่บ แถมยังรู้จักสิทธิเสรีภาพของตนมากขึ้น

แล้วก็มีผู้อวดอ้างสรรพคุณของยาวิเศษที่ชื่อ "สิทธิเสรีภาพ" ว่าสามารถเยียวยาอาการอึดอัดจากการโดนบังคับ(ทุกอย่าง)ได้เป็นอย่างดี

ทีนี้เด็กที่มีความรู้ท่วมหัวจากระบบการศึกษาแบบเไทยๆ หลังจากได้ยินสรรพคุณของยาวิเศษ ก็พยายามดิ้นให้หลุดจากระบบเดิมๆ

โดยที่ยังคิดวิเคราะห์กันไปเป็นด้วยซ้ำว่าการยกเลิกระบบที่มีมานาน มันไม่ง่ายเหมือน Crtl+Shift+Delete มองในมุมแคบ ลืมนึกถึงผลที่จะกระทบกับผู้อื่น

ทั้งเด็ก ทั้งผู้ใหญ่ บ้าจี้กันไปหมด ไม่ชอบอะไรก็อ้างว่าเป็นผู้ถูกกระทำจะยกเลิกท่าเดียว

ปล. มาม่า อร่อย.....

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    ก็เด็กที่มีแนวคิดสุดโต่งเริ่มมีมากขึ้นในสังคมไทยนะครั่บ แถมยังรู้จักสิทธิเสรีภาพของตนมากขึ้น

แล้วก็มีผู้อวดอ้างสรรพคุณของยาวิเศษที่ชื่อ "สิทธิเสรีภาพ" ว่าสามารถเยียวยาอาการอึดอัดจากการโดนบังคับ(ทุกอย่าง)ได้เป็นอย่างดี

ทีนี้เด็กที่มีความรู้ท่วมหัวจากระบบการศึกษาแบบเไทยๆ หลังจากได้ยินสรรพคุณของยาวิเศษ ก็พยายามดิ้นให้หลุดจากระบบเดิมๆ

โดยที่ยังคิดวิเคราะห์กันไปเป็นด้วยซ้ำว่าการยกเลิกระบบที่มีมานาน มันไม่ง่ายเหมือน Crtl+Shift+Delete มองในมุมแคบ ลืมนึกถึงผลที่จะกระทบกับผู้อื่น

ทั้งเด็ก ทั้งผู้ใหญ่ บ้าจี้กันไปหมด ไม่ชอบอะไรก็อ้างว่าเป็นผู้ถูกกระทำจะยกเลิกท่าเดียว

ปล. มาม่า อร่อย.....
    แต่ถ้าเราไม่คิดจะเลิกไอ้ "ระบบที่มีมานาน" เพราะคิดว่ามันยากแล้วเมื่อไรเราถึงจะเกิดการเปลี่ยนแปลง ?

กล่าวขอบคุณ
    693
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    กระทู้นี่จะจบลงเมื่อใดคงต้องติดตามกันต่อไป
    IRON MAN

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ solozawa อ่านกระทู้
    แต่ถ้าเราไม่คิดจะเลิกไอ้ "ระบบที่มีมานาน" เพราะคิดว่ามันยากแล้วเมื่อไรเราถึงจะเกิดการเปลี่ยนแปลง ?
    กลับไปอ่านเม้นผมใหม่ได้มั้ยครับ โดยเฉพาะประโยค "การยกเลิกระบบที่มีมานาน มันไม่ง่ายเหมือน Crtl+Shift+Delete มองในมุมแคบ ลืมนึกถึงผลที่จะกระทบกับผู้อื่น" อ่านหลายๆรอบ

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    เยอไปนะครับ ขอกันอยู่ได้ ตั้งแต่ ทรงผมละ ได้คืบจะเอาศอกกันจริงๆ เลยเด็กไทย

กล่าวขอบคุณ
    170
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuttakarn2012 อ่านกระทู้
    เยอไปนะครับ ขอกันอยู่ได้ ตั้งแต่ ทรงผมละ ได้คืบจะเอาศอกกันจริงๆ เลยเด็กไทย
    คิดกันแค่นี้หรอครับ

จะตีกรอบแช่แข็งคนไปถึงไหนกันครับ
    อะไรที่มันทำแล้วไร้สาระขัดกับสิทธิเสรีภาพก็ควรเปลี่ยนแปลงไงครับ

ผมได้ยินคนพูดแบบนี้เยอะมากครับ และผมเชื่อเลยว่าถ้าคิดกันแบบนี้ต่อไป ชาติไม่มีวันก้าวหน้าหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M4A1Predator อ่านกระทู้
    คิดกันแค่นี้หรอครับ

จะตีกรอบแช่แข็งคนไปถึงไหนกันครับ
    อะไรที่มันทำแล้วไร้สาระขัดกับสิทธิเสรีภาพก็ควรเปลี่ยนแปลงไงครับ

ผมได้ยินคนพูดแบบนี้เยอะมากครับ และผมเชื่อเลยว่าถ้าคิดกันแบบนี้ต่อไป ชาติไม่มีวันก้าวหน้าหรอกครับ
    เพราะอะไรถึงอยากจะเลิกสองสิ่งนี้ที่มีมานาน ทำไมจะต้องเอาประชาธิปไตยลัทธิคลั่งชาติ ฟลาสสิสซ์มาอ้างก็ในเมื่อสองสิ่งนี้บรรพบุรุษเค้าก็ทำกันมานาน ปู่ย่าตายายพ่อแม่ลุงป้าและเครือญาติเค้าก็ทำกันทั้งน้้น พวกคุณเคยลองกลับไปถามบุคบลเหล่านี้สิว่าเค้าจะรู้สึกเช่นไร
    คงจะจบยากนะเรื่องแบบนี้ ถามในนี้มันแคบเกินลองไปถามสังคมภายนอกสิว่าเค้าจะรู้สึกเช่นไร

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ผมว่าเมื่อไหร่จะปักหมุดเสียที ไม่ต้องเอาขึ้นหน้าแรกละ ผมว่ามันเริ่มเยอะ สุดท้ายก็ไม่มีใครเปลี่ยนอะไรได้ อย่างมากก็แค่นั่งทะเลาะกันบนคีย์บอร์ด

กล่าวขอบคุณ
    170
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Richardo อ่านกระทู้
    เพราะอะไรถึงอยากจะเลิกสองสิ่งนี้ที่มีมานาน ทำไมจะต้องเอาประชาธิปไตยลัทธิคลั่งชาติ ฟลาสสิสซ์มาอ้างก็ในเมื่อสองสิ่งนี้บรรพบุรุษเค้าก็ทำกันมานาน ปู่ย่าตายายพ่อแม่ลุงป้าและเครือญาติเค้าก็ทำกันทั้งน้้น พวกคุณเคยลองกลับไปถามบุคบลเหล่านี้สิว่าเค้าจะรู้สึกเช่นไร
    คงจะจบยากนะเรื่องแบบนี้ ถามในนี้มันแคบเกินลองไปถามสังคมภายนอกสิว่าเค้าจะรู้สึกเช่นไร
    เพราะว่าไม่รู้จะทำไปทำไมน่ะสิครับ ทำกันมานานก็ดูสภาพตอนนี้สิครับ บรรพบุรุษเขาทำแล้วเราจำเป็นต้องเหมือนเขาไหมละครับ
    คนรุ่นก่อนที่เห็นด้วยก็มีหลายคนนะครับ

ภายนอกผมก็ไม่รู้ครับ แต่คิดว่าคงมีทั้งผู้ที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย

ผมไม่ได้บอกให้ยกเลิกเลยน่ะครับ ผมแแค่อยากให้ไม่มีการบังคับเฉยๆ

กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    ทำไมพวกมันต้องอ้างไห้เหมือน ต่างประเทศด้วยว่ะ

อะไรๆ ก็อยากเหมือนต่างชาติ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ตอบคุณ exodus

มันเป็นประชาธิปไตยเอียงขวา เพราะฉะนั้นมันต้องแยกส่วนของทฤษฏีกับปฏิบัติ
    การให้ทางเลือกผมมองว่ามัน "แฟร์" ทีเดียว แต่ทำได้จริงหรือไม่อันนั้นก็อีกประเด็นหนึ่ง
    อย่างโควตก่อน โรงเรียนมีหน้าที่บ่มเพาะแนวคิดที่ตามที่รัฐวางมา การให้ทางเลือกถึงมันจะแฟร์แต่ถ้ารัฐไม่อยากจะเล่นอะไรแฟร์ๆ จะให้ทำยังไง
    การจะเปลี่ยนแปลงมันคงไม่ใช่การเข้าหาผู้มีอำนาจเท่านั้น แต่เป็นการทำให้ตน "เป็นผู้มีอำนาจ" ซะเอง
    มาถึงตอนนี้ผมว่าประเด็นว่าใครถูกใครผิด มันไม่ใช่เรื่องสำคัญอีกแล้ว มันอยู่ที่ว่า อำนาจอยู่ที่ใครมากกว่า
    ในทางทฤษฏีเรามีสิทธิมีเสียง แต่ในทางปฏิบัติอำนาจมันไม่ได้อยู่ที่เรา กาลครั้งหนึ่งนักศึกษามหาวิทยาลัย XXX ก็เคยรวมกลุ่มกันทำการตั้งคำถามกับอำนาจรัฐ
    บทสรุปก็คือ เราได้รับทราบถึงคุณประโยชน์ของเก้าอี้มากกว่าเดิมว่ามันทำได้มากกว่าการเอาไปนั่ง โดยมวลชนที่เห็นด้วยกับรัฐ(ผมไม่ได้บอกว่ารัฐเป็นคนทำเองทุกอย่างด้วยซ้ำ)
    มันมีอีกหลายมิติขึ้นไปจากนั้นจริงๆ เพราะโครงสร้างมันใหญ่
    รอวันโดนแบน

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    EPIC DRAMA oF THE YEAR , SAVE COMMEND PLZ!!!
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014