ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 166

กระทรวงศึกษาธิการยอมรับ…โครงการแท็บเล็ต ป.1 ล้มไม่เป็นท่า*ซ้ำขออภัยครับ*

หลายคนทราบเรื่องโครงการแท็บเล็ตสำหรับเด็กนักเรียน ป.1 กันไปเป็นอย่างดี ที่ล่าสุด ทางนายจาตุรนต์ ฉายแสง รมว.ศึกษาธิการ (ศธ.) ออกมาเปิดเผยข้อมูล ว่าผลการวิจัยการใช้แท็บเล็ต ป.1 พบว่า คุณครูและนักเรียนยังขาดความรู้ความเข้าใจในการใช้งานแท็บเล็ต เพราะนำไปใช้ในการเรียนการสอนเพียง 20% เท่านั้น จึงจำเป็นต้องหาแนวทางในการแก้ปัญหาและจัดทำแผนต่อไป เพื่อกระตุ้นให้ใช้แท็บเล็ตเป็นสื่อการเรียนการสอนมากยิ่งขึ้น

รวมไปถึงผลวิจัยยังระบุอีกว่า คุณครูยังไม่สามารถปรับเนื้อหาการเรียนการสอนจากเครื่องแท็บเล็ตให้เข้ากับสภาวะแวดล้อมของแต่ละพื้นที่ได้ อีกทั้งยังกังวลว่าแท็บเล็ตนั้นจะกลายเป็นอุปกรณ์ให้บรรดานักเรียนติดเกมมากยิ่งขึ้นกว่าเดิม
    โดยการหน้านี้ของสำนักคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) ได้ทำวิจัยผลสัมฤทธิ์ของนักเรียนที่ใช้แท็บเล็ตในปี 2554-2555 พบว่า การที่นำแท็บเล็ตไปใช้เป็นสื่อการเรียนการสอนนั้นจะทำให้เด็กกระตุ้นอยากเรียนรู้มากยิ่งขึ้น และยังจะเป็นตัวช่วยให้เด็กมีพัฒนาการที่ดีกว่าเดิมอีกด้วย แต่แล้วเมื่อนำแท็บเล็ตเด็ก ป.1 มาใช้งานจริง ก็พบปัญหาต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น แบตเตอรี่หมดเร็วเกินไป, เครื่องร้อนจนเกินไป, หลายพื้นที่ยังไม่มีอินเทอร์เน็ตความเร็วสูงในการใช้งาน และที่สำคัญที่สุด คือ คุณครูบางส่วนยังไม่มีแท็บแล็ตใช้ อีกทั้งยังไม่มีทักษะด้านไอที ทำให้ไม่สามารถสอนนักเรียนด้วยแท็บเล็ตได้

ซึ่งในตอนนี้กระทรวงศึกษาธิการจะเร่งกำชับให้หน่วยงานที่รับผิดชอบ เร่งพัฒนาเกมที่ส่งเสริมการเรียนรู้นำมาบรรจุในแท็บเล็ตมากขึ้น เพื่อใช้เป็นสื่อการเรียนการสอนต่อไป
    อย่างไรก็ตามโดยความคิดส่วนตัวนั้นการใช้แท็บเล็ต หรือสื่อการเรียนการสอนไอทีอื่นๆ ก็ตาม เป็นสื่อการเรียนการสอนถือว่าเป็นเรื่องที่ดี เพราะยังไงต้องได้ช้ในชีวิตประจำวันอยู่แล้ว แต่จะเหมาะสมที่สุดสำหรับบางประเทศที่มีการเตรียมตัวมากกว่านี้เท่านั้น ตั้งแต่การวางแนวทางให้ชัดเจนของทำกระทรวงเอง รวมถึงมีนโยบายให้หลักสูตรวุฒิครู (ค.บ.) บรรจุการเรียนการสอนวิธีการใช้แท็บเล็ตเป็นสื่อการเรียน เท่านี้เงินภาษีของเราน่าจะได้ใช้ให้เกิดประโยชน์หรือไม่ก็มีความคุ้มค่ามากกว่า และจะไม่เกิดเหตุการณ์ล้มไม่เป็นท่าอย่างนี้แน่นอนครับ

Credit : posttoday

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344
    ผลาญ งบ เปล่าๆ = ="

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

BTS ศรีราชา
    กล่าวขอบคุณ
    2,152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,415
    Blog Entries
    1
    วิธีแก้นั้นง่ายมากเลยครับ แต่ปรับหลักสูตรการเรียนก็พอแล้ว ไม่ก็ล้มเลิกนโยบายนี้ซะเถอะ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    นโยบายดูดี แต่ขาดความพร้อมในหลายๆอย่าง แถมอาจมีการกินเล็กกินน้อย(?)

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    ถามจริง!! เพิ่งคิดได้หรอครับ...
    God's Right Seat

▂▃ Live Forever ♪ ▃▂
    กล่าวขอบคุณ
    320
    ได้รับคำขอบคุณ: 292
    มันเป็นแค่โปรโมชั่นช่วงหาเสียง ไม่มีทางสำเร็จตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 20 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    เค้าก้ไม่น่าทำตั้งแต่แรกแล้วนะครับ = ="

กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 131
    จังไรมากโครงการนี้เด็ก ป 1 แถวบ้านผมมายืนดูด wifi บ้านผมตรึมดีน่ะร๊อครหัสไว้ไม่ได้แดก

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    1. เป็นโครงการหาเสียงของนักการเมือง
    2. ต้องใช้งบประมาณในการจัดหาอุปกรณ์ ซึ่งอาจมีเรื่องผลประโยชน์หรือคอรัปชั่นเกิดขึ้น
    3. ตัวบุคลากรหรือผู้สอนส่วนมากชินกับการสอนวิธีแบบเดิมๆ ยังไม่มีความรู้ความเข้าใจในด้านไอทีเทคโนโลยี
    4. อุปกรณ์(แทปเล็ต)มีปัญหาจุกจิกมาก ไหนจะเป็นเรื่องแบตตารี่ เรื่องตัวเครื่องที่พังง่ายและบ่อย ต้องเสียงบประมาณในการบำรุงซ่อมแซมอีกไม่รู้เท่าไหร่
    5. เด็กๆยังไม่มีความสนใจในเนื้อหาสาระการเรียน เด็กวัยนี้ส่วนมากจะสนใจในสิ่งบันเทิงต่างๆมากกว่า เช่น เกม หรือที่แย่ไปกว่านั้นคือสิ่งลามกอนาจาร
    6. ในความคิดของผม ทำไมเราไม่มุ่งเน้นไปที่ตัวครูผู้สอนกับเด็กนักเรียน ปรับปรุงหลักสูตรให้มันดีขึ้น ปรับปรุงให้นักเรียนมีส่วนร่วมมากขึ้นเพื่อเสริมสร้างการเรียนรู้ ฯลฯ ทำไมต้องไปเน้นที่เทคโนโลยีซึ่งส่วนมากยังไม่พร้อมที่จะใช้อุปกรณ์เหล่านี้ หรือก็ยังไม่เหมาะสม ไม่คุ้มค่ากับงบประมาณที่เสียไป และที่สำคัญ หนังสือเรียนเด็กๆยังไม่ค่อยจะอ่านกันเลย นับประสาอะไรกับเนื้อหาในแทปเล็ต เด็กๆก็สนใจแต่ว่าในแทปเล็ตมีเกมอะไรเล่นบ้างก็เท่านั้นแหละ เรื่องนี้พวกผู้ใหญ่ถึงระดับผู้นำประเทศเขามองไม่ออกกันหรือยังไงก็ไม่ทราบนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ILoveJKG : 31st August 2013 เมื่อ 18:17
    [IMG] [/IMG]

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoveJKG อ่านกระทู้
    1. เป็นโครงการหาเสียงของนักการเมือง
    2. ต้องใช้งบประมาณในการจัดหาอุปกรณ์ ซึ่งอาจมีเรื่องผลประโยชน์หรือคอรัปชั่นเกิดขึ้น
    3. ตัวบุคลากรหรือผู้สอนส่วนมากชินกับการสอนวิธีแบบเดิมๆ ยังไม่มีความรู้ความเข้าใจในด้านไอทีเทคโนโลยี
    4. อุปกรณ์(แทปเล็ต)มีปัญหาจุกจิกมาก ไหนจะเป็นเรื่องแบตตารี่ เรื่องตัวเครื่องที่พังง่ายและบ่อย ต้องเสียงบประมาณในการบำรุงซ่อมแซมอีกไม่รู้เท่าไหร่
    5. เด็กๆยังไม่มีความสนใจในเนื้อหาสาระการเรียน เด็กวัยนี้ส่วนมากจะสนใจในสิ่งบันเทิงต่างๆมากกว่า เช่น เกม หรือที่แย่ไปกว่านั้นคือสิ่งลามกอนาจาร
    6. ในความคิดของผม ทำไมเราไม่มุ่งเน้นไปที่ตัวครูผู้สอนกับเด็กนักเรียน ปรับปรุงหลักสูตรให้มันดีขึ้น ปรับปรุงให้นักเรียนมีส่วนร่วมมากขึ้นเพื่อเสริมสร้างการเรียนรู้ ฯลฯ ทำไมต้องไปเน้นที่เทคโนโลยีซึ่งส่วนมากยังไม่พร้อมที่จะใช้อุปกรณ์เหล่านี้ หรือก็ยังไม่เหมาะสม ไม่คุ้มค่ากับงบประมาณที่เสียไป และที่สำคัญ หนังสือเรียนเด็กๆยังไม่ค่อยจะอ่านกันเลย นับประสาอะไรกับเนื้อหาในแทปเล็ต เด็กส่วนก็สนใจว่าในแทปเล็ตมีเกมอะไรเล่นบ้างก็เท่านั้นแหละ
    ข้อ6 นี่ +1000000 เลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    งบไม่มีถึงขนาดต้องยุบโรงเรียนเลย (แล้วแก้ผ้าเอาหน้ารอดด้วยการจะซื้อรถตู้มารับส่งนักเรียนที่อยู่ไกลแทน ไม่มีงบเปิดโรงเรียน แต่มีงบซื้อรถตู้ เวงจริงๆ สมอง..)
    แต่มีงบซื้อแท๊ปเล็ตแจกเด็ก งงกันไหมครับเนี่ย ไม่โง่เข้าขั้นนี่คิดแบบนี้ไม่ได้น๊ะครับ สุดยอดมากครับ คริฯเลยครับท่านี้ ^^" ..

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    501
    ได้รับคำขอบคุณ: 187
    นโยบาย สานฝัน เท่านั้นแหละครับผมเห็น ที่ลงทั้งผู้ว่า กทม. ทั้งนายก ยังไม่เห็นมีอันไหนเป็นรูปร่าง เบยยย มีแต่ลงทุน ลงทุน ลงทุน

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    เครื่องก็ของจีนๆกาก แบตฯไปไว เครื่องร้อน ทัชไม่ได้เรื่อง พวกครูก็ไม่ทันเทคโนโลยี สรุปล้ม

ดูที่ญี่ปุ่นเค้าแจกระดับ SONY TABLET Z ให้เด็กประถมแบบใช้งานได้จริง พร้อมในทุกด้าน เครื่องพร้อม เทรนด์ครูพร้อม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hisawahiroki : 31st August 2013 เมื่อ 19:02

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    โอ้วพึ่งรู้ตัว มันล้มตั้งแต่เริ่มคิดแล้วครับ สายไปเสียแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    214
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    งบมีเยอะเอาไปกินกันหมดเป็นนักการเมืองไม่คำนึงถึง ประโยชน์ส่วนรวมของประเทศชาติ ถ้าหยุด

คิดซักนิดหรือ รวย+กิน พออยู่แล้วก็พยายามหันกลับมามองคนรากหญ้าซักนิดหนึ่งไม่ใช่วันๆเข้าแต่สภาโหวตอนุมัติงบประมาณกันอยู่นั้นล่ะสบายจริงๆเลยพวกคุณเนี้ย

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    โครงการมันไม่น่าสำเร็จตั้งแต่แรกแล้ว.... ที่ทำๆก็เพราะหาเสียงเอาไว้ ไปดูโครงการรถคันแรกอีกสิ ไม่อยากจะพูด
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    สพฐ.บอกผลการเรียนสัมฤทธิ์ผลดีขึ้นมากกว่าเดิมเกิน50เปอร์เซ็น ถ้าผลวิจัยออกมาอย่างนี้ก็น่าดีกับอนาคตประเทศ
    ส่วนปัญหาเล็กน้อยอย่างแบตหมดเร็ว ไวไฟไม่มี ก็ค่อยแก้กันไปด้วยเป็นปีแรกๆ ส่วนครูไม่มีแท็บเบล็ทนั้นแทบแทบไม่น่าเชื่อ
    ด้วยครูมีเงินเดือนสูง ขนาดลูกจ้างชั่วคราวยังมีใช้เพราะราคาไม่แพง คิดว่าเป็นเรื่องดรามามากกว่าสำหรับบุคคลในระดับนี้ อย่าไปขอรับแจกฟรีเลย
    น่าแก้ตรงเน็ตมีราคาแพงมากกว่า แบบพื้นๆ(10mb)เหลือ10บ./วันหรือน้อยกว่ายยิ่งดี จะทำให้ทุกๆพื้นที่มีสัญญาณพร้อมใช้
    (ที่บ้านไม่ตั้งpass wordใครอยากเชื่อมwifi ก็เอาเลยคิดว่าเป็นกุศลอย่างหนึ่ง)

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    นโยบายขายฝัน -*-
    ตอนหาเสียงนี่โปรโมทใหญ่โตแต่พอเอาเข้าจริงๆก็คว้าน้ำเหลว เอานโยบายของต่างประเทศมาไม่ดูเลยว่าบ้านเราพร้อมจะใช้ได้รึยัง ''ทำไมไม่สำรวจก่อน หรือมัวแต่ไปซื้อ นาฬิกา เรือน 70000''

เมื่อไหร่จะหมดยุคของ 2 พรรคใหญ่ซักที เบื่อจริงอะไรจริง พรรค 1 ออกไป พรรค 2 ก็มาแทน วนเวียนอยู่แบบนี้ ทำไมไม่ลองเลือกคนรุ่นใหม่ๆเข้าไปลองบ้าง

''เริ่มต้น แล้ว ลองผิด ลองถูก ดีกว่า กินนอก กินใน จนเป็น ***ดาน''
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sirisuk008 : 31st August 2013 เมื่อ 19:24

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    พวกนักการเมืองเค้าแค่ทำมาหารับประทานเฉยๆ มันจะล้ม มันจะเหลวยังไงก็ไม่ได้สนใจอยุ่แล้ว ดูจากอะไรหลายๆอย่างแล้วโครงการนี้ยังไม่น่าที่จะทำในสภาพนี้ด้วยซ้ำ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    1
    คิดก่อนทำ อย่าเพิ่งทำแล้วค่อยคิด ..
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมไม่ได้โอนเอนฝ่ายไหนนะ แต่ดูนโยบายบางส่วนของพรรคนี้ก็ไม่ไหวจริงๆ แจกแท็บเล็ตผมก็รู้ว่ามันล้มแน่ๆ แล้วรถคันแรกก็ๆม่รู้จะมีทำไมแทนที่จะลดปริมาณรถ ดันไปเพิ่มให้รถติดขึ้นอีก

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ก็ว่ากันไป มีงบก็ต้องรีบใช้ไม่งั้นก็คืนคลัง เป็นแบบนี้ทั้งระบบตั้งแต่รัฐบาลไปยันโรงเรียนอนุบาล มีช่องทางให้ซอกแซกหาประโยชน์เข้าตัวมากมาย

ปล.ส่วนตัวไม่อยากให้ยกเลิกนะ เพราะถือว่ามาถูกทางแล้ว ให้ความรู้กับครูเร่งปรับหลักสูตรก็น่าจะไปต่อได้ ไม่งั้นเสียดายแย่

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    หืมมมมมมมมมมมมมม เยี่ยม..........ง

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    แค่คิด ก็ผิดแล้ว