ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

หัวข้อ: HON VS LOL ??

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    สนุกทั้งสองเกม(มันส์คนละสไตล์) แต่ถ้าความเห็นส่วนตัวนะ
    1. ตัวละคร : HON จะดูโหดๆ เถื่อนๆ เท่ๆ แต่ LOL จะออกแนวน่ารักๆเหมือนการ์ตูน
    2. ระบบเกม : HON จะเน้นเกมเร็วฉาบฉวย ใช้สกิลอย่างรวดเร็วและแม่นยำเอามากๆ ตัวละครใน HON จะเรียกว่า Hero และฮีโร่แต่ละตัวจะมีสกิลคนละ 4 สกิล(ธรรมดา3+ไม้ตายหรืออัลติ 1) แต่ LOL จะเน้นเล่นเป็นทีมเป็นหลัก ตัวละครในเกมจะเรียกว่า Champion แต่ละแชมเปี้ยนมี 4 สกิล(เหมือน HON) แต่ต่างกันตรงที่จะมีสกิลเสริมอีก 2 สกิลเรียกว่าสกิลSummonner
    3. เทคนิคการเล่น : HON รูปแบบการเล่นจะคล้ายๆกับเกม DotA และฮีโร่บางตัวก็เอามาจากเกมดอทเอ มีการใช้มุมป่าในแผนที่ ส่วน LOL จะมีพงหญ้าไว้ซุ่ม/ซ่อนตัว และกด B กลับฐานได้ตลอดเวลา
    4. HON สามารถใช้เงินในเกมซื้อ Skin ของฮีโร่ได้ แต่ LOL ถ้าจะซื้อสกินแชมเปี้ยนต้องเติมตังซื้อเท่านั้น
    5. HON มีระบบตัวส่งของ เป็นลิงสามารถอัพเกรดให้ติดปีกบินได้จะได้ส่งของเร็วขึ้น(เอามาจาก DotA ที่เป็นไก่ส่งของ) แต่ LOL จะไม่มีตัวส่งของเพราะสามารถกด B กลับฐานไปซื้อไอเทมได้ตลอดเวลา
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    ต่างกันยังไงงั้นเหรผมจะอธิบายให้ฟังเลยละกัน หลักๆนะครับ เรื่องstatครับ ของhon,dota,dota2 จะแบ่งเป็น3ค่าหลักๆคือ str,intและagi ส่วนlol statจากต้นเกมคือ atk atk.spd ability power(ค่าพลังเวทย์) armor(เกราะ) magic armor(ต้านเวทย์) ซึ่งLOLจะล็อคค่าเริ่มต้นของแต่ละแชมป์เปี่ยนส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งเราจะเพื่มได้โดยการใส่รูน และการจัดแมาเตอร์รี่ และสกิลเราสามารถแรงขึ้นได้โดยการออกของเพิ่มdamage/abilty power/armor/hp ตามratio ของสกิล ต่างจากdotaและhonที่จะอัพเกทสกิลของตนเองนั้นต้องออก คทาฟ้า อย่างเดียวแถมเพิ่มแค่สกิลอัลติด้วย อีกเรื่อง คือเรื่องของtw ที่LOLจะยิงแรงโคตรๆ ส่วนdota,honจะไม่แรงมากนัก เพราะฉะนั้นการจะแก๊งในป้อมทีมตรงข้ามต้องเตรียมการมาดีมาก ในเกมlolเพราะหากเราตีแชมป์ฝ่ายตรงข้ามเมื่อไรย้ายเป้าหมายยิงอัดหน้าเราทันทีไม่เหมือนhon,dotaทีจะยิงครีปก่อน และก็เรื่องเลเวลของผู้เล่นนะครับ LOLจะมีเวลมากำกับ ทำใ้ตอนเล่นแรกอาจเบื่อได้รูนไม่มี แมสเตอรี่อัพไม่เต็มไรงี้ ส่วนdota,honก็จะไม่มีในเรื่องนี้ แล้วก็เรื่องการd9 lolก็ไม่มีเหมือนกัน มาว่ากันอีกเรื่องคือrack(lolเรียก inhibitor) ซึ่งinhibitorในlolเนี่ยเกิดใหม่ได้(ซึ่งเกมมีโอกาศผลิกได้เรื่อยๆถ้าคุณปล่อยเกมไปนาน) ส่วนdota,hon rackแตกแทบจะ น้ำตาไหล ไม่มีเกิดใหม่ ส่วนไสตล์เกม lolและhonต่างกันยังไงผมอยากให้สัมผัสเองครับ แต่พอได้เกมที่ชอบแล้วก็ไม่ควรดูถูกเกมอื่นๆนะครับ วิจารณ์ ได้ แต่ อย่า ด่า ปล.เนี่ยชื่อในlol ผม karntใครเจอทักได้

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ป้อม LOL จะยิงแรงขึ้นเรื่อยๆครับถ้ายิงซ้ำฮีโร่ ดอกแรก 100% ดอกต่อไปจะเพิ่มประมาณ 125% แล้วดูเหมือนจะตันที่ 225% เอาไว้กัน ตุ๋ยป้อมเนียนๆ แต่ก็มีพวกที่พอเดี่ยวป้อมได้อยู่

LOL ตัวฮีโร่หลายตัวเล่นได้หลายหน้าที่ เพราะสกิลบางตัวมีทั้ง AP AD ทำให้ตัวเกิดบางตัว ผันตัวเองเป็น เมจ คอยทำดาเมจอยู่วงนอกได้เลยก็มี แล้วคอมโบ Item กับสกิล ก็มักจะมีคนเล่นอะไรแปลกๆ ให้ดูเสมอใน Youtube หาดูได้ พวกเล่นอะไรประหลาดๆ แบบที่คนอื่นไม่ค่อยเล่นกัน LOL โดยส่วนตัวผมว่าเป็นเกมที่ค่อนข้างจะมีความสมดุลค่อนข้างสูงและการพลิกแพลงอยู่ในระดับที่ผมชอบ

ส่วน HON ขอบาย ช่วงนี้ยิ่งเบื่อๆ เกมที่ต้องเล่นกับคนที่ไม่รู้จัก แล้วได้ข่าวว่าเด็กเล่นเยอะ ไม่อยากไปเจอตรรกะประหลาดๆ อีกแล้ว แค่เจอใน LOL ก็ Face Palm เป็นระยะๆ แล้วครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MilkyNaNa อ่านกระทู้
    2. ระบบเกม : HON จะเน้นเกมเร็วฉาบฉวย ใช้สกิลอย่างรวดเร็วและแม่นยำเอามากๆ ตัวละครใน HON จะเรียกว่า Hero และฮีโร่แต่ละตัวจะมีสกิลคนละ 4 สกิล(ธรรมดา3+ไม้ตายหรืออัลติ 1) แต่ LOL จะเน้นเล่นเป็นทีมเป็นหลัก ตัวละครในเกมจะเรียกว่า Champion แต่ละแชมเปี้ยนมี 4 สกิล(เหมือน HON) แต่ต่างกันตรงที่จะมีสกิลเสริมอีก 2 สกิลเรียกว่าสกิลSummonner
    เวลา
    เพิ่มเติมอีกนิด สกิลประจำตัว Champion ใน LOL เอาจริงมี 5 สกิลไม่นับ Spell ของ Summoner เป้น สกิล Active 4 สกิลแชมเปี้ยนบางตัวอาจมีเป็น Passive แทน หรือเป็นตัว 2 อย่างก็มี และสกิลที่ติดตัวมาแต่กำเนิดทุกตัว คือ Passive ประจำตัวแชมเปี้ยน เช่นบางตัวเมื่อเลือดต่ำกว่าเกณที่กำหนด อัตราการฟื้นเลือดจะสูงขึ้น เป็นระยะเวลาหนึ่ง แล้ว Passive จะมีคูลดาวแล้วแต่แชมเปี้ยน บางตัวตายแล้วเกิดใหม่ได้ และอื่นๆ แล้วแต่ตัว

แต่ถ้าใครไปอ่านประวัติ หรือเนื้อเรื่องของแชมเปี้ยนมา จะพบว่า บางตัวเป็นคู่อริกัน เช่น Volibear หมีสายฟ้า ถ้าฝ่ายตรงข้าม มี Zilean อยู่เวลาหมีฆ่า Zilean ได้จะได้ เงินเพิ่มจากการฆ่าปกติอีก 12G หรือ Nidalee ถ้ามีแชมเปี้ยนฝั่งเดียวกันที่ Lv ต่ำกว่า Nidalee อยู่ใกล้ๆ จะได้ Exp ฟรี 5 Exp ทุก 5 วินาที ซึ่งทีมงานจงใจซ้อนเรื่องเล็กๆ น้อยๆพวกนี้ไว้เป็นสีสัน ก็แปลกๆ ดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kurolykan : 2nd September 2013 เมื่อ 01:59

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    LOL มีระบบรูน ( คล้ายๆหินตีบวกมี3 ระดับ 10 20 30 ) มาสเตอร์รี่ ( คือสกิลติดตัวอัฟเเล้วจะเก่งไปเป็นทางของเเต่ละสาย ) สเปล(สกิลเสริม ได้สองสกิล มีเยอะ ) กด ctrl+1 2 3 4 ท่าทางของเเชมเปี่ยน ระบบดูดาเมจว่าโดนไรตายมั้ง อะไรอีกเยอะ

Hon ก็มันสไตล์โหดดิบเถื่อน ตอบโจทย์คนไทยนะ มีระบบเกี่ยวหัวเเล้ว kill ชอบมาก สะใจ มีเกียนให้ kill เยอะ เด็กเเว๊นก็มีเยอะซะด้วย ระบบไมค์ด่ากันทั้งเกม ถ้าเจอทีมไม่ดีนะ เเต่ถ้าเจอทีมดี ก็ไม่มีบ่นกัน

My name is 'Condit'
    กล่าวขอบคุณ
    1,358
    ได้รับคำขอบคุณ: 563
    HoN เน้นเกมเร็ว ตัวโกงเยอะ มากๆ ถึงมากที่สุด
    LoL ไม่เคยเล่น

ปล. Hon ตอนนี้ไนท์ฮาวระบาด หลังจากที่พรีเดเตอร์เริ่มบางตาลง
    อ่านเรื่อง Last Friday : ศุกร์สุดท้าย คลิกที่นี่ >>> Last Friday

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boomslan03 อ่านกระทู้
    HoN เน้นเกมเร็ว ตัวโกงเยอะ มากๆ ถึงมากที่สุด
    LoL ไม่เคยเล่น

ปล. Hon ตอนนี้ไนท์ฮาวระบาด หลังจากที่พรีเดเตอร์เริ่มบางตาลง
    ใครบอกว่าพรีเดบางตา !! ****มากันทั้งคู่แพ็คเกรียนเลย ไนท์ฮาว - พริเด - มังกี้ - วาร์เดน ไม่รู้พี่แกจะขยันเล่นกันอะไรนักหนาตัวพวกนี้

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lp10215 อ่านกระทู้
    ระบบครับ ชอบ อืดๆก็ LOL ชอบแบบนัวๆก็ HON ผมเลือก HON
    ---- HON หัดเล่นใหม่ๆ บอกตรง กดดันมาก โดนด่า 5555
    LOL ไม่อืดนะจ๊ะ ถ้าเผลอ อาจนอนกินดินได้ใน 3 สกิล ด้วยฮีโร 1 ตัว

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    HON ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความสมจริง เล่นไปวันๆ สนุกสนานก็ลองดูได้นะ

แต่ผมมันประเภทซีเรียส สมจริง ทีมต้องเป็นทีม ปากดีำอย่าพูด ฮีโร่ทุกตัวต้องใช้งานได้จริง ไม่ใช่เอามาเท่ๆ แต่พอเล่นจริงๆก็เล่นกันไม่กี่ตัว ซึ่งสิ่งเหล่านี้ไม่มีใน HON (เป็นความเห็นส่วนตัว จากคนที่เล่น HON แบบจริงๆจังๆ และพบความจริง) จนตอนนี้ผมกลับมาเล่น DOTA ตามเดิม เพราะรับไม่ไหวกับข้อเสียดังกล่าวที่บอกได้

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    ส่วนตัวผมชอบ LOL ครับ สมดุลดี ระบบมันออกแนวกว่า มี Rune มี Spell มาเสริม แต่เพื่อนชอบชวนผมตี HON ... เอ้า HON ก็ HON ว่ะ
    .:ll:.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    LEAGUE OF LEGEND เกมออนไลน์อันดับ1ของโลกครับ ออนไลนที 7ล้านกว่าคนครับ คิดเอาละกัน อิอิ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    สงสัยมาก ว่าดูยังไง ถึงได้มอง LOL ภาพเหมือนการ์ตูน

ถ้าจะให้พูดบ้าง ก็อยากรู้เหมือนกันว่า Hon ฉากมันจะแสบตาไปไหน

บางเครื่องเปิดฟิลเตอร์ซะต้นไม้สว่างเหมือนมีหลอดไฟประดับบนต้นคริสมาส

Lazy Soldier
    กล่าวขอบคุณ
    1,025
    ได้รับคำขอบคุณ: 603
    มันเป้นคนละเกมกันคับ
    cpu Intel(R) Core(TM) i5 4460 3.2 GHz GALAX GTX 1060 OC 3GB 8.00 GB RAM DDR3 BUS 1600 Win 10

-League of Legend-
    Khonkean,ขอนแก่น
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 84
    ตอนแรกผมเล่น HoN แล้วก็ย้ายไปเล่น Dota2 เพราะ HoN ชอบมีคนเปิดไมค์ด่าอ่ะ แล้วเพื่อนก็ชวนผมไปเล่น LoL เพื่อนบอกว่าสนุกมากเน้นสกิล ตอนนั้นก็หยิ่งๆไม่ยอมไปเล่นกับเพื่อน พอผ่านไปสักพัก ก็ไปแอบโหลดมาลองเล่นดู ติดเลยอ่ะ 5555+ ตอนนี้ชอบ LoL มากครับสะใจดี ตอนใส่สกิล

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    ทำไมหลายคนมันต้องไม่พอใจด้วยเนี้ยที่มีคนบอกว่า LOL ภาพเหมือนการ์ตูนทั้งๆที่มันก็สวย = = เหอๆ งั้นเอาไหม่ๆ LOL ความจริงแล้วภาพเหมือนภาพยนตร์ระดับ Hollywood โอเคย์นะครับ เหอๆ (ปล ฮอนมันเกมไวจริง LOL เร็วแค่ไหนก็ไม่เท่าฮอนหรอกจริงๆ ต้นเกมบางตัวมัน 2 สกิลก็ฆ่าได้แล้ว บางที****ฆ่ากันภายใน 1 วิ แบบเดินๆอยู่ เด็ดวูดบลิงค์เข้ามาอัลติ 950 ดาเมจแล้วก็วิ่งทะลุต้นไม้ด้วยความเร็ว 400+ กลับบ้านทั้งหมดเกิดขึ้นภายใน 1-2 วิ บลิงค์คืออะไร บลิงค์คือไอเทมที่ใช้วาปเข้าหาศัตรูเหมือนแฟลชใน LOL แต่ระยะในการบลิงค์มากกว่าประมาณ 10-20 เท่า แต่เพราะความเร็วแบบนี้ทำให้ผู้เล่นที่โดนเข้าจริงๆ อาจหมดกำลังใจหรือเกรียนแตกไปเลย เพราะว่ามันทำอะไรไม่ได้โต้ตอบไม่ได้ถ้าอีกฝ่ายมันเล่นเป็นจริงๆ อ้ะนะ )

*- SA_DayLigHTz -*
    กล่าวขอบคุณ
    1,057
    ได้รับคำขอบคุณ: 841

ผมว่า คนที่มอง LOL เหมือนการ์ตูน เพราะเค้าไปเห็น ตอน ซีซั่น แรก มารึเปล่า อิอิ (ตอนนั้นคงต้องบอกนะว่า HON สวยกว่าจริงๆ)

แต่ตอนนี้ ก็ ปรับปรุง แผนที่ ใหม่หมด โมเดลของตัวละครก็ทำให้ มาเรื่อยๆ เพียงแต่ การใช้สีมันไม่ได้ดูจริงจังเหมือน HON นะครับ
    แต่มองๆแล้วการเคลื่อนไหวของตัวละคร สกิล ทำออกมาได้ดี ไม่ได้แข็งๆ ทื่อๆ นะครับ โดยเฉพาะตัวใหม่ๆ

โดยรวมแล้วก็ใครชอบไรก็เล่นอันนั้นแหละ 555+

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sarayut61 อ่านกระทู้
    LOL ไม่อืดนะจ๊ะ ถ้าเผลอ อาจนอนกินดินได้ใน 3 สกิล ด้วยฮีโร 1 ตัว
    ถูกใจเม้นนี้ที่สุดละ

บอกได้ไง LOL อืด

เจอสายเวทเดี๋ยวรู้เลย!

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    อยากเล่นไร ก็เล่นเหอะ เดวรุู้เองละไม่ต้องถามคนอื่น เพราะคนอื่นไม่ได้คิดเหมือนเรา ลองแล้วเดี๋ยวรู้...

ปล.อยากเล่น dota 2 อยู่แต่คอมไม่อำนวย แต่ได้เล่นเกม moba ก็พอละ lol - AoF3778 hon ผมยังไม่ลองตอนนี้ติด lol อยู่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tha3778 : 2nd September 2013 เมื่อ 23:21

ใช้ง่าย ๆ ยาว ๆ

We ~ Love ~ JKG
    กล่าวขอบคุณ
    317
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moss2u4u02 อ่านกระทู้
    ผม LOL ครับ

แต่ถ้าอยากรู้ว่าต่างยังไง ลองเทสทั้ง 2 ดูนะครับ

ถามคน HON ก็เชียร์ HON
    ถามคน LOL ก็เชียร์ LOL

มันเป็นคำที่พูดต่อๆกันมาว่าการ์ตูน คนก็เลยเชื่อกันไป แต่ลองเล่นดูแล้วจะเปลี่ยนความคิดจริงๆนั่นแหละ
    อื้ม ๆ ตามนี้ครับ คิดเหมือนผมเลย ผมทั้ง HON ทั้ง LOL มันคนละฟิลกันอ่า แต่ที่ผมเลือก LOL เพราะ ชอบที่ภาพมันมีสีสันอ่า คหสต. อิอิ
    .: Assasin's - Creed - RevelationS :.

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ความรู้สึกของผมคือ HoN มันรู้สึกเถื่อนๆ สกิลอลังการดี แต่ LoL สำหรับผมมันตัวละครน่ารักเกินไปไม่ค่อยเถื่อนเท่าไหร่ สำหรับผมมันต้องเถื่อนๆแบบ HoN 555+

Some Where In Uttaradit.
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    แต่ละเกมก็ดีต่างกันไปนะฮะ
    HoN ผมไม่รู้แต่รู้สึกเหมือนเน้นแต่ละตัวนี่ DMG ทั้งนั้นเลย นัวเนี่ยกันแปปเดียวตายฮะ
    LoL ผมว่ามันเน้น สกิลอ่ะครับ สกิลจังหว่ะกับเพื่อนถูกก็โอเคเลย

That's What You Get When You Let Your Win.

We ~ Love ~ JKG
    กล่าวขอบคุณ
    317
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sarayut61 อ่านกระทู้
    ท่านหมายถึง Viega รึเปล่า ฮ่า ๆ ไอนี้ ถ้าเจอเวทเหมือนกัน 2 สกิล จุ๊ฟ ดินเลย 555
    .: Assasin's - Creed - RevelationS :.

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

WeeDManZ
    กล่าวขอบคุณ
    279
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    แล้วแต่คนชอบน๊าาผมว่า ส่วนตัวชอบ HON เล่นตั้งแต่sv นอก ยังไม่มีที่ไทยเลย
    FX-8320E + Maelstrom 120 t AS ROCK 970 Pro 3 HYPER-X 8GB X1 GTX960 4GB `Inno 3D IChill X2 Air Boss` All day All night ~_~

ใต้ต้นมะขาม บ้านยายทอง
    กล่าวขอบคุณ
    3,263
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    คิดว่า LOL สมดุลกว่า

デュラララ!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,479
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,468
    LoL ไม่อืดนะครับถ้าออก Homeguard

//เผ่นละ

--- Avril Lavigne ---
    อยู่ในใจเธอไง >.<
    กล่าวขอบคุณ
    970
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ต่างกันมากครับ LOL จะเน้นการเป็น Team Work มากกว่า คุณไม่สามารถสู้ 1-3 หรือ 1-4 หรือ 1-5 ได้ เหมือน HON
    อีกทั้ง LOL เลนกลาง ส่วนมากต้องเล่น สายเวทย์ ไม่เหมือน HON มักเอา ADC มากลาง
    LOL การโดนฆ่าแต่ละครั้งเป็นเรื่องที่สำคัญมากทำให้เสียเปรียบมากกว่าเล่น HON ที่แม้จะตายเยอะแต่ก็สามารถกลับมาโหดได้ใหม่ แต่ LOL ยากครับ

ผมคิดว่าถ้าชอบมันส์ๆซะใจเล่น HON ครับ
    ถ้าชอบเป็นใช้สมองวางแผนเยอะๆเล่น LOL ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย netgulood : 3rd September 2013 เมื่อ 00:02