ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    388
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    obt พรุ่งนี้เหรอเนี่ย ติดงาน "Orz
    คำๆจะได้เล่นมั้ยนะ T^T
    Because I ..... Love you

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    เบื่อบทความอวย แต่คนเล่นที่ไปสัมผัส SEA มาจนปรุแล้วรู้ทันทีว่ามันเป็นไปยังไงอิท่าไหน ไอ้เรื่องเปรียบเทียบนะ
    ใครก็เปรียบเทียบอยู่แล้วก็ใช้ชื่อ RO หากิน มันก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะเกิดการเปรียบเทียบอยู่แล้ว และถ้าให้พูดละก็นะ
    RO2 ระบบมันแย่กว่า RO1 มากไม่ว่าจะเป็นด้านไหน แม้แต่ระบบสกิลที่บางคนอ้างก็ไม่ได้ทรงพลังอย่างภาคแรก
    และที่สำคัญเกมมันเก่าแล้วก็เอามาหากินใหม่แค่นั้นเอง เอฟเฟ็กต์เกมก็เก่ามาก ผู้พัฒนาเองก็ยังพูดเลยว่า RO2
    เป็นโปรเจ็กต์ที่ไม่มีทางทำให้สมบูรณ์แบบได้ เพราะมันมีข้อจำกัดของเอนจิ้นตั้งแต่สร้างเกมแล้ว แม้กระทั่งเกม
    Lime Odyssey ที่ทางผู้พัฒนาเดียวกันก็ยังล้มเลิกเลยครับ เพราะเอนจิ้นตัวเดียวกันนี้แหละ ขอบอกไว้เลยว่า
    คนที่อยากเล่นก็เตรียมใจไว้ว่าเกมนี้จะไม่ได้พัฒนาไปไกลและอาจจะปิดเร็วกว่าที่คิดก็ได้ และบทความของหนังสือ
    พวกนั้นก็พยายามอย่าไปเชื่อมาก เพราะเขาได้ค่าตอบแทนในการโฆษณาเกมพวกนี้อยู่แล้ว คิดเองและตัดสินใจเองดีกว่า
    เกมนี้มันไม่สมบูรณ์มาตั้งแต่แรกแล้ว เคยทำออกมาทีนึงก็ยุบโปรเจ็กต์ไปแล้วทำออกมาใหม่แต่ก็เหมือนเดิม ถ้าใครติดตาม
    ข่าวก็คงจะจำได้นะ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    นานา จิตตังเนาะ
    ผมเคยเล่น Sv. SEA อยู่พักใหญ่
    ผมว่า มันก็สนุกไปคนละแบบ

ถึงจะเปรียบเทียบกันแล้วก็มีจุดเด่น จุดด้อยไปคนละแบบ

เปิดใจ แล้วก็เล่นเกมให้สนุก ตามแบบเกมนั้นๆ เถอะครับ
    แล้วชีวิตในการเล่นเกมนี้ จะสนุกขึ้นมาตามแบบที่ผู้สร้างต้องการครับ

Life is Piracy
    กล่าวขอบคุณ
    233
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    Blog Entries
    2
    เคยเล่นอินเตอร์ รู้สึกว่าระบบ movement มันแปลกๆอะ ถึงจะปรับให้เข้ากับเราแล้วก็เถอะ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    เบื่อบทความอวย แต่คนเล่นที่ไปสัมผัส SEA มาจนปรุแล้วรู้ทันทีว่ามันเป็นไปยังไงอิท่าไหน ไอ้เรื่องเปรียบเทียบนะ
    ใครก็เปรียบเทียบอยู่แล้วก็ใช้ชื่อ RO หากิน มันก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะเกิดการเปรียบเทียบอยู่แล้ว และถ้าให้พูดละก็นะ
    RO2 ระบบมันแย่กว่า RO1 มากไม่ว่าจะเป็นด้านไหน แม้แต่ระบบสกิลที่บางคนอ้างก็ไม่ได้ทรงพลังอย่างภาคแรก
    และที่สำคัญเกมมันเก่าแล้วก็เอามาหากินใหม่แค่นั้นเอง เอฟเฟ็กต์เกมก็เก่ามาก ผู้พัฒนาเองก็ยังพูดเลยว่า RO2
    เป็นโปรเจ็กต์ที่ไม่มีทางทำให้สมบูรณ์แบบได้ เพราะมันมีข้อจำกัดของเอนจิ้นตั้งแต่สร้างเกมแล้ว แม้กระทั่งเกม
    Lime Odyssey ที่ทางผู้พัฒนาเดียวกันก็ยังล้มเลิกเลยครับ เพราะเอนจิ้นตัวเดียวกันนี้แหละ ขอบอกไว้เลยว่า
    คนที่อยากเล่นก็เตรียมใจไว้ว่าเกมนี้จะไม่ได้พัฒนาไปไกลและอาจจะปิดเร็วกว่าที่คิดก็ได้ และบทความของหนังสือ
    พวกนั้นก็พยายามอย่าไปเชื่อมาก เพราะเขาได้ค่าตอบแทนในการโฆษณาเกมพวกนี้อยู่แล้ว คิดเองและตัดสินใจเองดีกว่า
    เกมนี้มันไม่สมบูรณ์มาตั้งแต่แรกแล้ว เคยทำออกมาทีนึงก็ยุบโปรเจ็กต์ไปแล้วทำออกมาใหม่แต่ก็เหมือนเดิม ถ้าใครติดตาม
    ข่าวก็คงจะจำได้นะ
    ถูกคับ แล้วที่ว่า ทีมงานทำเกม Ro2 ทีมเด่วกับ Ro1 นั้นก็อีกเรื่องคับ ออกแบบแค่ทำตอนแรกๆคับ ตอนหลังๆแยกตัวไปทำเกมใหม่คือเกม Lime ถ้ามองในมุมมองคนปกติ เกมนี้ก็เกม Rpg ดาดๆทั่วไปละ มันก็เหมือนเกมดังๆที่ พี่ไทยเอาเข้ามา เช่น prius/wog ไรพวกนั้น มันก็ไม่ได้ต่างไรกันมากนี้

แต่ถ้าจะให้เทียบผมว่าเกมนี้เจ๋งและโดนกว่าเกมจีนๆ หรือเกมพวกไต้หวัน ที่เค้าเน้นทำเป็นธุรกิจส่งออก เกมก็เลยเดิมๆ ไม่ค่อยมีไรต่าง แต่น้อยนักจะมีเกมไอเดียแปลก แหวกแนวโผล่มาในตลาด เหมือนตอนที่ Atlantica โผล่มานั้นละ แหวกแนวและ หนุกหนานคนเลยชอบกันเยอะไงคับ

ผมไม่ได้อวยเกมนี้หรืออะไรนะ แต่เท่าที่ดูจากรายชื่อเกมไทย ที่จะซื้อมาเปิดหรือเตรียมเปิดผมว่าเกมนี้ใช้ได้เลยละ หรือคุณจะไปเล่นเกมจีนๆ เดินเควสออโต้ปั้มยาออโต้ ไม่ต้องใช้สมองไรมาก เน้นเติมก็ตามใจเหอะคับ
    CPU:Core i5 2500K M/B:ASUS P8P67 VGA:ASUS ENGTX560Ti DCII TOP Ram:Kingston Hyper X 4GB 1600 HDD:WD Blue 500GB AAKX DVD:LG DVD-RW GH-24NS psu rx630ss Case:Zalman Z9 Plus

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    สงสัยส่วนเกิดไม่ทัน ยุค RO รุ่งเรือง นะ ถ้าเกิดทันจะรู้ว่ามันยิ่งใหญ่แค่ไหน สมัยนั่น ยังใช้บัตรเติม ชั่วโมง กันอยู่เลย

บางคนก็เถียงเป็นตุ เป็นตะ ก็เอ็งไม่เคยเล่นตอน ยุค รุ่งเรือง ของมัน แล้วจะไปรู้ห่านอะไรล่ะครับ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 305
    รู้ สึกว่า RO 2 เริ่ม พัฒนาตั้งแต่ ผมยังอยู่ประถม - ม.ต้น ตอนนี้ ป.ตรีปี3 ละ ตั้งแต่สมัย RO1 ยังต้องเติมบัตร และข่าวของ RO2 เคยลงใน นิตยสาร RO News / RO club เลยตอนนั้น จนเขาเลิกทำไปเป็นหลายๆปีละ ยังเพิ่งมาเปิดเองเหรอ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    ผมว่าเกมออนไลน์ยุคนี้มัน ไม่มีทางสู้ยุคเก่าได้หรอก เกมเด๋วนี้ผมลองเล่นดูเหมือนต่างคนมาต่างเก็บเวลให้เทพ ไม่สนใจอะไรเท่าไหร่ แต่ยุค Ro แรกๆหนุกมากบางทีเติมชั่วโมงไม่ได้เล่นไรหรอก มานั่งแชทกันในเมือง
    I Don't need Weapons I got logic

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 98
    มีโอกาสที่ AS จะเปิดแพร่บเดียว แล้วประกาศปิดตัวเกม ก่อนภาคแรกอีกนะเนี่ย
    กั่กๆๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    ส่วนตัว ro1 สนุกกว่าครับ ro2 ลองเล่นแล้วหน้าเบื่อไงไม่รู้

ปล่อย.....ไปตามหัวจัย!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    lส่วนตัว ไม่สมควรที่จะใช้ชื่อ ragnarok เลยด้วยซ้ำ

กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    Ro1pvp เป็นอะไรที่สุดยอดแล้วเล่นเกมมาตั้งแต่เด็กยันแก่ไม่เคยเจออะไรที่เหมือน pvp ของ Ro 1 เลย
    ยิ่งPvp ระดับ top นี่โหดสุดๆลงทุนกันมากมายุทธวิธีต่างๆต้องงัดออกมาใช้ทั้งหมด ลงทุนกันมากมาย(sv จริงนะ)

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    คนที่เคยเล่น RO1 อาจจะหวังไว้ว่า แนวเกมเป็นแบบ RO1 แต่กราฟฟิคดีไซน์ โมเดลต่างๆ จะเป็นสามมิติ เทคเจอร์ที่ดูละเอียดสวยงาม เอฟเฟคอลังการ แบบนี้ละมั้งครับ (ผมเองก็คนนึงที่คิดไว้แบบนั้น)
    PhenomII X4 945, Ram4GDDR3, VGA:HIS 6850, Tagan TG600-U37 600w

Only One Justice !
    กล่าวขอบคุณ
    138
    ได้รับคำขอบคุณ: 826
    มันคือเกมที่มี theme เป็น ragnarok แค่นั้นแหละ

ระบบไม่ได้เหมือน ragnarok เลย

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    แรกๆเล่นไปก็ติดอยู๋หรอก แต่เริ่มแค่ 1 ชม. บอกตรงว่าน่าเบื่อ ไม่ได้อคติกับเกมนี่ แต่มันไม่ใช่อะ
    ทั้งที่มันขึ้นชื่อว่า 2 (ไม่ได้หมายถึงภาคต่อ) มันก็ต้องทำให้ดีกว่านี้สิ? Roแรก ผมว่าไงๆก็หนุกกว่า

กล่าวขอบคุณ
    693
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    คนที่ชอบ Ro 1 ก็เล่นต่อไปสิครับ ส่วนคนชอบ Ro2 พรุ่งนี้ก็ OBT แล้วก็ไปเล่นสะไม่ต้องมาเถียงกันว่าอันไหนดีกว่ากันเถียงยันลูกบวชก็ไม่จบหรอกเรื่องแบบนี้
    IRON MAN

กล่าวขอบคุณ
    624
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sinjin อ่านกระทู้
    ถูกคับ แล้วที่ว่า ทีมงานทำเกม Ro2 ทีมเด่วกับ Ro1 นั้นก็อีกเรื่องคับ ออกแบบแค่ทำตอนแรกๆคับ ตอนหลังๆแยกตัวไปทำเกมใหม่คือเกม Lime ถ้ามองในมุมมองคนปกติ เกมนี้ก็เกม Rpg ดาดๆทั่วไปละ มันก็เหมือนเกมดังๆที่ พี่ไทยเอาเข้ามา เช่น prius/wog ไรพวกนั้น มันก็ไม่ได้ต่างไรกันมากนี้

แต่ถ้าจะให้เทียบผมว่าเกมนี้เจ๋งและโดนกว่าเกมจีนๆ หรือเกมพวกไต้หวัน ที่เค้าเน้นทำเป็นธุรกิจส่งออก เกมก็เลยเดิมๆ ไม่ค่อยมีไรต่าง แต่น้อยนักจะมีเกมไอเดียแปลก แหวกแนวโผล่มาในตลาด เหมือนตอนที่ Atlantica โผล่มานั้นละ แหวกแนวและ หนุกหนานคนเลยชอบกันเยอะไงคับ

ผมไม่ได้อวยเกมนี้หรืออะไรนะ แต่เท่าที่ดูจากรายชื่อเกมไทย ที่จะซื้อมาเปิดหรือเตรียมเปิดผมว่าเกมนี้ใช้ได้เลยละ หรือคุณจะไปเล่นเกมจีนๆ เดินเควสออโต้ปั้มยาออโต้ ไม่ต้องใช้สมองไรมาก เน้นเติมก็ตามใจเหอะคับ
    เผอิญผมเอามาตรฐานเกมออนไลน์ฝั่งยุโรป/อเมริกามาวัดนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเกมจากฝั่งจีนอะไรเลย
    ลองไปเล่นเกมออนไลน์ฝั่งตะวันตกบ้างนะครับ แล้วคุณจะรู้ว่าระบบอะไรต่อมิอะไรของเกมรวมทั้งตัวเอนจิ้น
    ของเกม RO2 เนี่ยมันล้าหลังขนาดไหน(เกมเก่าเล่าใหม่)ใช้ Unreal 2.5 รุ่นพระเจ้าเหาเนี่ยนะภาพสวย?
    แล้วผมว่ามันก็ไม่ต่างจากเกมจีนสมัยนี้ซักเท่าไหร่ด้วยนะครับ แนวการเล่นคุณว่าต้องคิด? แน่ใจเหรอครับ
    ทุกคนที่เล่นทั้งไทยทั้งเทศบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าภาคนี้นะเน้นสแปมสกิลเข้าว่า กด ๆ เข้าไปให้มอนตาย
    ก็แค่นั้นแต่ระบบสกิล RO1 คุณเคยเล่นหรือเปล่าครับอย่างสเต็ปสกิล Frost Diver+Jupitel Thunder ของ
    วิซาร์ดนี่ยังไม่รวมสายอื่นและอาชีพอื่นที่มีแนวการเล่นที่หลากหลายนะครับแต่ภาค2นี่ส่วนมากจะมีแค่
    แนวเดียวที่เล่นแล้วเก่งอัดสกิลเดียวรัวๆๆๆๆๆ แถมบางอาชีพก็ไม่ได้เรื่องไม่มีความสมดุลเลย สังเกตว่า
    สายเวทของ RO2 จะมีคนเล่นแต่ Sorcerer แทบไม่มีใครเล่น Wizard เลยเพราะปั้นยังไงก็ไม่เก่ง
    มันเลยทำให้คุณค่าของเกมมันเลยดูตกต่ำลงไปมากนะครับ ก็อย่างว่าถ้าไม่ใช้ชื่อว่า Ragnarok ก็คงดีกว่านี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 24th October 2013 เมื่อ 03:37

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    คือถ้ามันเปิดตัวเร็วกว่านี้ก้อคงจะดี มาเปิดตอนนี้ เกมแบบนี้มีเต็มไปหมดตอนนี้

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    มันคือเกม MMORPG ที่มีอยู่ทั่วไปตามท้องตลาด ที่เน้นแค่สกิล กับระบบพื้นๆ แตกต่างจากเกมออนไลน์ทั่วไปนิดหน่อย แต่เอาแค่รูปลักษณ์ และชื่อของ RO มาใช่แค่นั้น

ขณะที่ RO1 มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองอย่างเห็นได้ชัด RO2 ผมกล้าพูดได้ว่ามันเป็นแค่เกมออนไลน์ที่แค่ยืมกลิ่นอายแค่ภายนอกของ RO มาใช้เท่านั้นเอง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    เผอิญผมเอามาตรฐานเกมออนไลน์ฝั่งยุโรป/อเมริกามาวัดนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเกมจากฝั่งจีนอะไรเลย
    ลองไปเล่นเกมออนไลน์ฝั่งตะวันตกบ้างนะครับ แล้วคุณจะรู้ว่าระบบอะไรต่อมิอะไรของเกมรวมทั้งตัวเอนจิ้น
    ของเกม RO2 เนี่ยมันล้าหลังขนาดไหน(เกมเก่าเล่าใหม่)ใช้ Unreal 2.5 รุ่นพระเจ้าเหาเนี่ยนะภาพสวย?
    แล้วผมว่ามันก็ไม่ต่างจากเกมจีนสมัยนี้ซักเท่าไหร่ด้วยนะครับ แนวการเล่นคุณว่าต้องคิด? แน่ใจเหรอครับ
    ทุกคนที่เล่นทั้งไทยทั้งเทศบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าภาคนี้นะเน้นสแปมสกิลเข้าว่า กด ๆ เข้าไปให้มอนตาย
    ก็แค่นั้นแต่ระบบสกิล RO1 คุณเคยเล่นหรือเปล่าครับอย่างสเต็ปสกิล Frost Diver+Jupitel Thunder ของ
    วิซาร์ดนี่ยังไม่รวมสายอื่นและอาชีพอื่นที่มีแนวการเล่นที่หลากหลายนะครับแต่ภาค2นี่ส่วนมากจะมีแค่
    แนวเดียวที่เล่นแล้วเก่งอัดสกิลเดียวรัวๆๆๆๆๆ แถมบางอาชีพก็ไม่ได้เรื่องไม่มีความสมดุลเลย สังเกตว่า
    สายเวทของ RO2 จะมีคนเล่นแต่ Sorcerer แทบไม่มีใครเล่น Wizard เลยเพราะปั้นยังไงก็ไม่เก่ง
    มันเลยทำให้คุณค่าของเกมมันเลยดูตกต่ำลงไปมากนะครับ ก็อย่างว่าถ้าไม่ใช้ชื่อว่า Ragnarok ก็คงดีกว่านี้
    กรำ RO2 ใช้ Gamebryo นะครับ ถ้าไม่รู้จักก็ลองนึกถึง Fallout 3 กับ Oblivion ดูเนอะ
    ส่วนตัวผมพูดตามตรงว่า RO2 กราฟฟิคมันไม่ได้ล้าหลังนะครับ กราฟฟิคยังสวยกว่าดูแฟนตาซีกว่าเกมออนไลน์ในบ้านเราตอนนี้หลายเกมอีก
    แล้วผมก็คิดว่า RO2 มันไม่ได้ห่วยขนาดนั้น เกมนี้สนุกมากครับ สำหรับเกมออนไลน์ในปี 2011 แน่นอนว่าผู้เล่นใหม่ที่ไม่รู้จัก RO หรือไม่เคยเล่น RO มาก่อนแล้วมาได้เล่น RO2
    แน่นอนว่าต้องชอบกันเป็นแน่ ผมเองก็เล่น RO มาตั้งแต่ CBT อินเตอร์เน็ต 56k บางทีต้องไปนั่งเล่นที่ร้านด้วยซ้ำ แต่ผมก็ไม่อคิตอะไรกับ RO2 เลยเพราะมันเป็นเกมใหม่ที่ใช้ระบบใหม่
    อ้อ แล้วก็ผมก็เล่นเกมฝั่งยุโรป อเมกา มาเยอะครับเยอะกว่าเกม ออนไลน์ในไทยอีก ทุกวันนี้ยังเล่น WoW อยู่ และไหนจะ FF XIV , Guild Wars 2, Rift, อะไรพวกนี้ ผมเล่นมาหมดแล้วล่ะครับ
    เพราะฉะนั้นแล้วความเห็นของคนมันต่างกัน ไม่ต้องเอามาตรฐาน ของเกมออนไลน์มาเปรียบเทียบกันหรอกครับคุณ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BF4 > "Cpt-IIIusioN_TH"
    กล่าวขอบคุณ
    1,502
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    เล่น serv sea มาแล้ว ต้องของออกหน้าก่อนเลยว่า แฟนเกมส์ RO ไม่ควร........ !! เล่น (_ _")

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    "สายเวทของ RO2 จะมีคนเล่นแต่ Sorcerer แทบไม่มีใครเล่น Wizard เลยเพราะปั้นยังไงก็ไม่เก่ง
    มันเลยทำให้คุณค่าของเกมมันเลยดูตกต่ำลงไปมากนะครับ ก็อย่างว่าถ้าไม่ใช้ชื่อว่า Ragnarok ก็คงดีกว่านี้"

ถูกต้องครับ 55+ แต่อันหลังผิดถนัน Wizard ใน Ro2 โหดมากครับ ส่วนใหญ่จะเล่นไม่เป็นมากกว่า
    ผมคนนึงละ ที่เล่น Wizard เพราะตอนนี้ Sorcerer ถูกปรับความร้ายกาจลงมาแล้ว เดิมที Wizard จะหนักไปทาง DPS ที่มีความแรงสูงกว่า อาชีพอื่นๆครับ
    จากประสบการณ์ตรง ด้วยการพลิกแผลงสกิว

จะพูดให้ฟัง เผื่อใครฟังแล้วอยากเล่นเอาจุดเด่นๆ
    1.ดีบัฟ "ดอกไม้ไฟ" ไม่มีร่าย ทำให้ศัตรูเลือดลดลงเรื่อยๆ
    2.สกิวไฟโบน และไฟบอล หาดามเมจที่สูงกว่าเขาไม่ได้อีกแล้ว ข้อเสียถึงมีการร่ายเวทก็จริงเหมือนอาชีพอื่นๆทั่วไป แต่เมื่อยิงไประยะนึง เวลาการร่ายเวทย์จะลดลง
    3.มีบัฟ INT 10% ให้ทั้งปราตี้ และ Fire Arm ที่ทำให้การโจมตีไฟแรงขึ้นอีก 20 เปอร์เซ็น Blast Arm อารม์อีก เมื่อใช้ร่วมกับ Fire Arm จะทำให้จะทำให้ยิงแรงขึ้นมากเลยทีเดียว
    4.มีสกิวช่วยเหลือตัวเอง หากใช้ Watar Arm + Blast Arm จะทำให้ฟื้นฟู็ HP และ SP 50 เปอร์เซ็น
    5.Frost Diver แช่แข็ง 6 วิ และ Frost Nova แช่แข็งแบบไม่ต้องร่าย แถมติดสถานะเป็นหมู แค่ใช้ ไฟฟ้ายิงมอนที่ถูกแช่อยู่ จะทำให้ไฟฟ้าแรงขึ้นอีกเ้ท่าตัว ไม่ต้องอัพมากมาย แค่เป็นทางผ่าน
    6.สกิวเกรียน เทเลพอต พ้นระยะ กดทีเดียว หายไปทันที ไม่ต้องวิ่งตาเหลือกหนีสกิวบอส
    7.ICE Wall ใครดูแล้วไม่มีประโยชน์อันนี้เกรียนจริงๆ บล็อกการโจมตีกับศัตรู ดามเมจทุกดามเมจจะเหลือ 0 ในระหว่างที่เราแช่แข็งตัวเอง กรณีนี้หากใช้ Watar Arm + Blast Arm ไปด้วย จะทำให้เราเพิ่มเลือดอย่างไม่มีใครมาทำดีเลได้เลย
    8.โจมตีหมู่ที่แรงกว่าชาวบ้าน พร้อมติดดัฟไฟ หมู่ คือใช้อุกาตบาก และพิษหมู่ร่วมกัน มอนเตอร์ม้วยทันทีในดัน เขาถึงอยากได้ตัว Wizard ไงละ
    9.ท่ากระโดดยิง ตัวนี้ แรงพอสมควรถ้าเปิด Blast Arm ก่อนยิง จะรู้เลยว่าแรงแค่ไหน 555

นี้ึคือเหตุผลที่ Wizard โหดและเนื้อหอมอยู่มาก หลายๆคนคิดว่าเอาซอลลงดันด้วย จะช่วยพรีสฮิวได้ แต่ผิดถนัด เพราะ ฟูลซับเล่นเป็น ยังไงปราตี้ก็ไม่ตาย ไม่จำเป็นต้องให้ Sorcerer มาช่วย "เทคนิค กุหลาบสถานะสมาชิกที่มีเลือดลด แล้วค่อยฮิว" หลายๆคนที่เจอยังเล่นกันไม่เป็นครับ

สรุป Wizard ยิงแรงพอสมควร เลเวลระดับเดียวกัน ลงดัน แต่ละคนตีมอน 70-150 วิสาทล่อยิงไป 200-400 คิดดูหากปราตี้ไหนไม่มีส่วนส่วนซับพอรตต่อกัน ก็ลำบากหนะครับ
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    Blog Entries
    1
    ข้อเสียของภาค2 มันเป็นเกมส์วิ่งเควสไปสะเเล้วนะครับ
    ถ้ามันเป็นเหมือนภาค1 มันส์เลย วิ่งกันขาลากดิน 555+

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ถอดชื่อ RO ไป RO2 ไม่ใช่เกมที่มีจุดเด่นอะไรเลย เสียดายภาคต่อจริงๆ กราฟฟิคห่านไรไม่ได้สำคัญมากมายหรอก ระบบล้วนๆ ที่ไม่ได้เรื่อง

กล่าวขอบคุณ
    624
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Catherine[aTRz] อ่านกระทู้
    กรำ RO2 ใช้ Gamebryo นะครับ ถ้าไม่รู้จักก็ลองนึกถึง Fallout 3 กับ Oblivion ดูเนอะ
    ส่วนตัวผมพูดตามตรงว่า RO2 กราฟฟิคมันไม่ได้ล้าหลังนะครับ กราฟฟิคยังสวยกว่าดูแฟนตาซีกว่าเกมออนไลน์ในบ้านเราตอนนี้หลายเกมอีก
    แล้วผมก็คิดว่า RO2 มันไม่ได้ห่วยขนาดนั้น เกมนี้สนุกมากครับ สำหรับเกมออนไลน์ในปี 2011 แน่นอนว่าผู้เล่นใหม่ที่ไม่รู้จัก RO หรือไม่เคยเล่น RO มาก่อนแล้วมาได้เล่น RO2
    แน่นอนว่าต้องชอบกันเป็นแน่ ผมเองก็เล่น RO มาตั้งแต่ CBT อินเตอร์เน็ต 56k บางทีต้องไปนั่งเล่นที่ร้านด้วยซ้ำ แต่ผมก็ไม่อคิตอะไรกับ RO2 เลยเพราะมันเป็นเกมใหม่ที่ใช้ระบบใหม่
    อ้อ แล้วก็ผมก็เล่นเกมฝั่งยุโรป อเมกา มาเยอะครับเยอะกว่าเกม ออนไลน์ในไทยอีก ทุกวันนี้ยังเล่น WoW อยู่ และไหนจะ FF XIV , Guild Wars 2, Rift, อะไรพวกนี้ ผมเล่นมาหมดแล้วล่ะครับ
    เพราะฉะนั้นแล้วความเห็นของคนมันต่างกัน ไม่ต้องเอามาตรฐาน ของเกมออนไลน์มาเปรียบเทียบกันหรอกครับคุณ
    อืม อันนี้ยอมรับว่าอ่านผิดจริง เกมRO2 ตัวเก่านะใช้ Unreal 2.5 แต่ตัวใหม่ใช้ Gamebryo แต่ก็กระนั้นแหละครับ
    มันอาจจะ worst กว่าที่คิดอีก อย่าลืมว่าเอนจิ้นGamebryo มีจุดด้อยที่สำคัญคือมันแสดงผลเรียลไทม์ไดนามิกได้
    ไม่ค่อยดี พอเอามาทำเกมออนไลน์มันอาจจะแย่กว่า Unreal ก็ได้นะครับ นึกถึง Oblivion สิครับบางอย่างต้องเปลี่ยน
    ฉาก(เช่นเข้าออกประตูบ้าน)ถึงจะแสดงผลแล้วเอามาทำเกมออนไลน์มันจะเป็นแบบไหนกันนะ(ยังไม่พูดถึงบั๊กมหาศาล)

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: