ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

Smooth Criminal
    กล่าวขอบคุณ
    180
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,921
    เปิดประเด็นดราม่าเว้ย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 272
    คนจีนจับกลุ่มกันเมื่อไหร่เสียงดังใช่ย่อย

*ปกติลักษณะการพูดของคนจีนก็เสียงดังอยู่แล้ว
    *ไอ้ที่เด็กเล่นเสียงดังเนี่ย มันก็เป็นทุกพื้นที่นั่นแหละ

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    ผมก็เจออยู่เหมือนกันครับเด็กแถวบ้านมันชอบมาเล่นกันหน้าบ้านผมแล้วส่งเสียงดัง

เมื่อวานนี้เด็กมันก็เอาช็อกมาเขียนหน้าบ้านผมเต็มไปหมดเลย สุดจะทนเหมือนกัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    คุณก็ใจกว้างกับเด็กหน่อยสิครับเด็กมันไม่รู้เรื่องหรอก เด็กยิ่งไปทำแข็งกับมัน มันจำนะครับ แล้วมันจะเกลียดคุณ
    เข้าไปเล่นกับมันเลยครับ ซื้อขนม (เอาใจมันหน่อย) แล้วค่อยพูดกับมัน ทำแบบนี้เด็กจะรักและฟังคุณครับ
    เพราะผมก็ทำอย่างนี้กับเด็กแถวบ้านประจำ ซนๆทั้งนั้น

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

CMU
    กล่าวขอบคุณ
    1,766
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ใจเย็นๆกันหน่อยนะครับ ผมก็เห็นใจ จขกท. นะ เข้าใจว่าต้องการความเป็นส่วนตัว ผมว่าวิธีแก้ปัญหาที่ดีที่สุดก็คือต้องไปคุยกับพ่อแม่เด็กแบบจริงๆจังๆนะแหละครับ เขาคงไม่ว่าอะไรหรอกถ้าจะแค่ห้ามเด็กไม่ให้ส่งเสียงดัง แต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็ต้องทำใจแล้วหละครับ อย่าไปคิดมากเลยเรื่องแค่นี้เอง ยกเว้นเขาจะมาปล้นบ้านเรา บลาๆๆๆๆ ฯลฯ ไอ้นั่นก็ว่าไปอย่างจริงไหม ? 55555

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ผมว่านายควรใช้คำว่า กลุ่มคน 2 ประเภท คือ กลุ่มเสียงดังโวยวาย กับ กลุ่มรักสงบเงียบ ๆ แล้วเปรียบเทียบมากกว่า

การใช้คำว่า ลูกคนจีน กับ ลูกคนต่างจังหวัด มันเป็นการดูถูกและเหยียด โดยชัดเจนครับ

--------------------------------------------------------------

ส่วนเด็กนั้นแถวบ้านผมก็เป็น เสียงดังมากกกกก พ่อแม่กวนส้นตี... อีก สรุปทำอะไรไม่ได้
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138

กล่าวขอบคุณ
    253
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    Blog Entries
    2
    ฝากรวม ถึง จขกท. และโพสอื่นๆ ที่กล่าวไว้ ถึงคน ตจว. หรือ บ้านนอก อย่าที่คนกรุงฯ อย่าคุณๆเรียกนั่นแหละ บางที่มันก็ไม่เสมอไปนะที่จะทำตัวแบบนั้น อาทิ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ <tong> อ่านกระทู้
    นิ สัย คนไทยต่างจังหวัด เป็นอย่างนี้เหละ จ ข ท ชอบเสียงดัง มีเรื่องอะไรก็มาเล่า สู่ฟัง
    แบบนี้ผมเข้าใจว่า คน ตจว. หรือ บ้านนอก มันมีมากกว่า 70 กว่าจังหวัด เพราะฉะนั้นพวกคุณจะเหมารวม มิได้ และ คนกรุงฯหรือ กทม. พวกคุณมีอยู่กลุ่มเดียว ดังนั้นไม่แปลกที่จะพบเห็นนิสัยคนกรุงฯได้ใน ตจว.รอบๆประเทศ

ยกตัวอย่าง ผมอยู่ จ.สุราษฯ พึ่งซื้อบ้านใหม่มา 2เดือนเศษๆ ข้างบ้านติดกันเป็นคนกรุงเทพฯ นิสัยเห็นได้ชัดคือ ไม่ชอบถูกเอารัดเอาเปรียด และไม่คบหาสมาคมกับคน ตจว. เพราะจากที่ดูมาก ไม่พูด ไม่คุยกับใครทั้งนั้น สำคัญที่สุดคือ

ไร้ซึ่งความเกรงใจ ประตูรั่วหน้าบ้านเป็นเหล็ก เวลาเปิดที แน่นอน ถ้าไม่ระวัง ดังสนั่น และพวกเขา เข้าบ้านที ก็สี่ทุ่ม ไม่ก็เที่ยงคืน เสียงเหล็กกระทบ ดังระงม ไม่นับรวมที่เอาสว่านเจาะตอนห้าทุ่มอีก อันนี้ไม่เป็นไร ผมว่าพึ่งย้ายมา ไม่ถือกัน

แต่ เผอิญ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว 4ทุ่มกว่า ผมดันหิวข้าว เดินไปหลังบ้านกะเจียวไข่กิน พอหยิบจานแค่นั้นแหละ ถ้วยที่อยู่บนจานมันกระทบกัน แพล้ง ผมได้ยินเสียงแว่วมา "ผมห่าอะไรป่านนี้วะ" เป็นเสียงผู้ชาย (บ้านผมบ้านแฝดนะ**** แต่แยกขาย)

ตื่นเช้ามา มีมองหน้า สุนัขไม่รับประทานอีก สรุปโดยรวมจากที่เจอมาส่วนใหญ่ คนกทม. กว่า 60% ใจแคบกว่าคน ตจว. ผมไม่ได้เหมารวมนะ เอาเฉพาะที่แย่ๆมาเป็นตัวอย่าง ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ลบก็ได้ ขอโทษที่หยาบคายแล้วกัน

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    ผมเป็นคนต่างจังหวัด แต่ว่า อยู่ในชุมชนเมือง
    คือแบบว่า ในชุมชนเมืองนี่ น่ารำคาญกว่าชุมชนชนบท มากกกก
    ตรงข้ามบ้านเป็นร้านขายลำโพง (อันนี้ไม่ต้องอธิบาย) โอเคเขาอาจเปิดเพลงตอนเช้า แต่ถ้าเกิด ผมทำงานกะดึกแล้วจำเป็นต้องนอนเช้าล่ะ...?
    บ้านผมหน้าบ้านติดถนน รถโฆษณาผ่าน เยอะมากกกกกกก...ตั้งแต่ เก้าโมงเช้าถึงบ่ายสี่ มาทุกสิบห้าถึงสามสิบนาที ยิ่งช่วงหาเสียงเลือกตั้ง อบต อบจ มาทุกห้านาที...และผม ฟังเนื้อหาที่มันโฆษณาไม่รู้เรื่องเลย เพราะ มันมาทีพร้อมกัน สามสี่คัน แล้วเสียงดังตีกันจนจับใจความไม่ได้เลย...
    ข้างบ้าน...เป็นร้านทำกรอบรูป โต๊ะ ตู้โชว์...ระดับโรงงานย่อม ๆ เลย เวลางานก็อาจมีเสียงดังบ้าง แต่เขาก็พยายามไม่ทำอะไรมาก เพราะรู้สึกเขาจะเข้าใจอยู่

ก่อนนั้นผมเคยอาศัยอยู่แถบชนบท มันเงียบบบ สงบ แต่แค่มันกันดารและไม่สะดวกในการเดินทางมาก ๆ ก็เลยค่อนข้างรู้สึก ขัด ๆ กับที่ จขกท เล่าให้ฟังอยู่
    อีกอย่าง การพูดคุยพบปะสังสรรค์ของชาวบ้านแถบนั้น ก็เหมือนปกติทั่วไป ไม่ได้ตะโกนคุย หรือส่งเสียงดังเลย เด็ก ๆ เองก็เล่นกันเงียบ ๆ ไม่ค่อยส่งเสียงดัง

เอาเข้าจริงนะ ถ้าคนจีนได้จับกลุ่มกัน (จีนแท้ ๆ) เสียงดังสามบ้านแปดบ้านเลยขอบอก แต่ถ้าเป็นจีนที่มาอยู่ไทยแบบแถวบ้าน จขกท ผมว่าเขาคงซึมซับวัฒนธรรมดีดีของไทยไว้เยอะเลย รวมถึงระดับการศึกษา ของครอบครัวด้วย ก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้ ลูกคนจีนแถวนั้น ดูมารยาทกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bobbyTJ : 18th February 2014 เมื่อ 14:45

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ประเด็น Racist ยังไม่เคลียร์เบยนะก๊ะ
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 305
    อ่านจบกันรึยังครับประเด็นหลักไม่ได้อยู่ที่เด็กอย่างเดียว พอแม่ด้วย เป็นผมคงทำอะไรซักอย่าง

กล่าวขอบคุณ
    1,752
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    ชวนเด็กตี dot ครับ มันส์เลยคราวนี้ 555555

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Herocare อ่านกระทู้
    "ถึงได้เกิดแนวคิดเชิงสารัตถะแบบนี้" มันทำให้ผมรู้สึกเหมือนว่าผมแย่มากเลยกับเด็กตัวน้อยๆที่ผมไปถือสาอะไรกับเด็กเปรียบเหมือนผ้าขาว แต่ผมคิดว่า คนเราอะครับ ถ้าเราเจออะไรบ่อยๆหาวิธีแก้แล้วเจออะไรบ่อยๆเดิมๆซ้ำๆซากๆ ผมว่ามันก็เกลียดได้หมดอะครับแล้วเด็กผมก็ไม่ชอบแต่ผมก็รู้ว่าเด็กมันคิดไม่ได้แต่ผมอะไม่ชอบพ่อแม่ ที่ทำเฉย ส่วนเรื่อง "เป็นเพียงประสบการณ์เฉพาะในชุมชนของ จขกท เองใช่หรือเปล่าครับ" ใช่ครับ เพราะแถวบ้านผมมันเป็นแบบนั้นก็เลยพิมแบบนั้น หรือว่า ผมไม่ควรพิม ผมควรออกไปเดินทางทั่วประเทศไทย เจอคนอีก70-80ล้านคน ก่อนเหรอครับ
    ลองไปนั่งสังเกตการณ์ชุมชนใกล้เคียงดูก็ได้ครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง ว่าแย่หรือสงบกว่าของคุณ
    เผื่อจะได้มีกำลังใจปล่อยวางเรื่องในชุมชน (ในกรณีที่เจอชุมชนที่แย่กว่าของคุณน่ะนะ)

ชอบกินไข่เจียว

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    ไม่ต้องต่างจังหวัดหรอกเรื่องแบบนี้ คนแบบนี้มีทั่วทุกจังหวัด ทั่วทุกมุมโลก บ้านผมก็มี เรื่องเด็กก็คิดซะว่าเป็นการอดทนแล้วกัน

ตอนเราเด็กเราก็เคยเล่นเสียงดัง เคยมีคนบอกเรายังไงก็ลองใช้กับเด็กดู บ้านผมเด็กมีอยู่7คน มันเปิดเข้ามาในบ้านเล่นกับหมาผม

แบบไม่แคร์เจ้าของบ้านเลย แต่ผมก็แค่บอกให้ออกไปเด็กก็ไปแล้วครับ คุยดีบอกมีคนต้องการพักพ่อนเด็กไปหมกแล้ว!