ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 37

(How to)วิธีลดน้ำหนักร่างกาย...ฉบับของผมเอง...

...วิธีนี้ได้ผลมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับร่างกายด้วยนะครับ เพราะร่างกายของแต่ละคนมีการเผาผลาญไม่เหมือนกัน...

...กระทู้นี้ไม่เหมาะกับผู้ที่อ่านหนังสือไม่เกิน 8 บรรทัด / วัน...

...เกริ่นสักนิด ว่าเมื่อก่อน ตัวผมเป็นคนที่จัดว่า "อ้วน เตี้ย" เอามากๆ เวลายืนเข้าแถวหรือไปชั่งน้ำหนักวัดส่วนสูงนี่ไม่รู้จะเอาหน้าไปไว้ที่ไหน

ด้วยน้ำหนักส่วนสูงในตอนนั้น(ตอน ป.1)อยู่ที่ 65 กก. / 127 ซม. คุณครูผู้หญิงต่างเข้ามาเล่น "แก้ม" ของผมจนหน้าชากลับบ้านทุกวัน(บีบๆหยิกๆอยู่นั่นแหละ)

ผมจึงเป็นคนอ้วนตั้งแต่เด็กๆครับ...

...จุดพีคอยู่ที่ ม.1 ผมเป็นคนกินเยอะครับ + เที่ยวเล่น ดูหนังกับเพื่อนตามประสาเด็ก ม.1 แต่ไม่ค่อยออกกำลังกาย(อย่างมากเล่นบอลสัก 5-10 นาที ก็หยุดพักไม่เล่นอีกเลย)

น้ำหนักส่วนสูงในตอนนั้นอยู่ที่ 70 กก. / 160 ซม. (เริ่มกลับไปเป็นแบบ ป.1) เพื่อนๆก็เริ่มทัก(ด่า)ว่า ไอ่ตุ้ย ไอ่อ้วน ...เจ็บใจครับ แต่มันเป็นเรื่องจริง

กลายเป็นแรงบันดาลใจให้ผมค้นหาวิธีการลดน้ำหนักจากหลายๆแหล่ง และเอามาปรับเปลี่ยน ตัดนู่นตัดนี่ออกให้เป็นวิธีการของผมเอง...

โดยวิธีการของผมคือ "เน้นมื้อเช้า" ครับ

เน้นยังไง? ... ไม่ใช่เน้นแบบ ยัดเข้าไปในท้องจนแน่น...แต่เป็นการกินแบบปกติ แล้วมื้อกลางวัน-เย็นก็ลดอาหารลง มื้อเช้าจึงเป็นมื้อที่กินเยอะที่สุด...

...มื้อเช้า เป็นมื้อที่สำคัญที่สุดครับ เพราะคุณจะไม่ได้กินอะไรเลยตั้งแต่หลับจนตื่นนอน (เฉลี่ยประมาณ 7-8 ชม.)

ร่างกายจึงต้องการสารอาหารและพลังงานไปเลี้ยงสมองตลอดทั้งวัน

โดยในมื้อเช้า ตัวผมกินข้าว / ก๋วยเตี๋ยว 1 จาน(ถ้วย) กับนมจืด1กล่อง หรือ เครื่องดื่มเสริมใยอาหารพวก Bing , Mansome

ว่ากันง่ายๆคือ กินให้อิ่มครับ... มื้อเช้าต้องเต็มที่หน่อย เน้นพวกเนื้อสัตว์ด้วย...แต่ให้หลีกเลี่ยงพวกอาหารที่มีมันเยอะๆ(มันจะกลายเป็นไขมันสะสม)

ต่อมา ที่มื้อกลางวัน...ผมกินแค่ ไวตามิลค์ ทูโก 1 กล่องครับ หรือจะกินนม กินอย่างอื่นก็ได้ แต่ผมเลือกที่จะไม่กินข้าวและขนมจุกจิก

และสุดท้าย มื้อเย็น ...ไข่ต้ม1ฟอง + โยเกิร์ต1ถ้วย + นมจืด 1 กล่อง (หรือเลือกกินแค่ 2 อย่าง)

ทุกมื้อ ต้องมีน้ำควบคู่ด้วยครับ ควรดื่มน้ำให้เยอะๆในแต่ละมื้อ

***ที่สำคัญ ...งดน้ำอัดลม ชา กาแฟ / เครื่องดื่มน้ำตาลสูง และควรจะออกกำลังกายควบคู่ไปด้วย(สำหรับคนที่ขี้เกียจ แค่เดิน ขึ้นลงบันได ก็เพียงพอแล้ว)***

แล้วผล เป็นไง

...ตัวผมเองก็ไม่ได้ทำตามวิธีด้านบนทุกวันนะครับ บางวันก็ปล่อยเนื้อปล่อยตัว กินไอติม น้ำอัดลม กินหมูกระทะบ้าง(นานๆที) บางวันก็ลืมทำ แต่ 80% กินแบบด้านบน

อาจจะมีปรับเปลี่ยนบางเมนู เพื่อไม่ให้เกิดอาการเบื่ออาหาร ผมใช้เวลาประมาณ 6 เดือน ตั้งแต่ ม.1 จนถึงเปิดเทอม ม.2 ลดน้ำหนักไปได้ 20 กก.

หุ่นลดลงพอสมควร (น้ำหนักส่วนสูงอยู่ที่ 50 กก. / 162 ซม.) เพื่อนทักครับว่าผอมลง แค่นี้ก็ดีใจมากๆละ

ปล. ปัจจุบันผมอยู่ ม.6 อายุ 18 ปีครับ น้ำหนักส่วนสูง 59 กก. / 175 ซม. ถือว่าค่อนข้างคงที่ (ถ้าผมทำต่อ อาจจะได้หุ่นแบบผู้หญิงเลยก็ได้ )

สรุปคือ วิธีนี้ ใช้ความอดทนสักนิด และผลลัพธ์ออกมาค่อนข้างช้า ใช้เวลานาน...แต่สิ่งที่ได้ คือ หุ่นที่เพรียวขึ้นแบบไม่เสียกล้ามเนื้อ(เพราะกินโปรตีนทดแทน)

...หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์นะครับ ไม่ว่าวิธีลดน้ำหนักจะดีแค่ไหนก็ตาม ถ้าขาดความอดทน มันก็ไม่มีวันผอมครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย metrorism : 29th October 2014 เมื่อ 15:15

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    มีรูป ก่อนกับหลังมั้ยครับ อิอิ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    เล่นเวทสร้างกล้ามเนื้อด้วยสิครับ ให้พอมีกล้ามเนื้อ..บุคลิกจะได้ดีขึ้น ยิ่งมีกล้ามท้อง,อก,แผ่นหลังกว้างๆ สาวกรี๊ดเลย
    น้ำหนัก ส่วนสูง ประมาณนี้กำลังดีเลย

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    เมื่อประมาณ 4 เดือนก่อนผมหนัก 98 ตอนนี้เหลือ 70-71 ผมควบคุมปริมาณแคลต่อวันไม่ให้เกินค่าที่ผมต้องการต่อวันแล้วก็ออกกำลังกายหนักมากจนลดได้ สุขภาพดีขึ้นมากแต่ก็เหมือนจะติดการออกกำลังกายมากไปถ้าวันใหนไม่ได้ออกกำลังกายนี่โคตรปวดเมื่อย 555+

เอ้อ ชา ดื่มได้นะครับ ผมดื่มชาอู่หลงชงจากใบชาเอง ไม่ใส่น้ำตาล ถ้าอยากนอนหลับสบายๆก็ชงชาคาโมมายดื่มก่อนนอนจะช่วยได้มาก ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volcanus : 29th October 2014 เมื่อ 16:17

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUD_KED อ่านกระทู้
    มีรูป ก่อนกับหลังมั้ยครับ อิอิ
    เมื่อก่อนไม่มีครับ เพราะผมกลัวกล้อง (เคยเปิดกล้องหน้าส่องตัวเองแล้วรับไม่ได้)

แล้วช่วงนี้เพิ่งย้ายบ้านมาอยู่ภาคเหนือครับ(จังหวัดชื่อดังแห่งหนึ่ง) บ้านเก่าอยู่จังหวัดหนึ่งในภาคกลาง ขนมาแค่ของที่จำเป็น

ไว้กลับไปเอาอัลบั้มรูปเก่าๆ จะเอามาแฉ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: