ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    ด้านเสียไม่เห็นบอกกัน มันบอกอยู่แทบทุกวันเลยครับเพียงแต่คุณไม่รู้แค่นั้น ไม่เชื่อลองไปดูที่ YouLike (คลิปเด็ด) ได้ครับ
    555555 เด็กเต้นโชว์นม ขับชนแล้วหนี ผญ สูบม้า บลาๆๆๆๆ นี่หรอครับด้านมืดของประเทศในความคิดของคุณ
    ถ้า จขกท.พูดเล่นก็ไม่ว่ากัน แต่ถ้าพูดจริงจัง ผมก็ไม่รู้จะเถียงอะไรต่อละหละ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ทุกสิ่งทุกอย่างจะ OK ตอนจ
    กล่าวขอบคุณ
    610
    ได้รับคำขอบคุณ: 492
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    ด้านเสียไม่เห็นบอกกัน มันบอกอยู่แทบทุกวันเลยครับเพียงแต่คุณไม่รู้แค่นั้น ไม่เชื่อลองไปดูที่ YouLike (คลิปเด็ด) ได้ครับ
    55555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555
    youlike นี่ โอยตัวพ่อ!!! ครับ
    ผมจะบอกให้ ข้อเสียของประเทศไทยแบบใหญ่ๆเลยน่ะครับ คุณจะแย้งแน่จริงก็แย้งมาเพราะผมชอบ
    1.การปกครองที่อ้างว่าปกครองระบอบประชาธิปไตย ซึ่งเป็นระบอบที่ทุกคนทีสิทธิมีเสียง แต่ทุกวันนี้ มีใครที่มีสิทธิมีเสียงมีเสรีภาพกันบ้างไหมครับ
    2.กล่าวหาคอรัปชั่นเป็นมุขคลาสสิก กล่าวหาฝั่งตรงข้าม ปุปั่นยุยงประชาชนแต่ปากบอกให้ปรองดองสามัคคี ถึงแม้ฝั่งตรงข้ามคุณจะโกง ไม่ไ่ช่ว่าอีกฝั่งจะเป็นพระเอก ก็โกงชาติขายชาติเหมือนกัน
    3.สิทธิเสรีภาพประชาชนแทบไม่มี ดูอันดับสิทธิเสรีภาพประชาชน ในเมื่อประเทศไทยปกครองโดยระบอบปชต. แต่สิทธิประชาชนกลับรั้งอันดับ200 โดยไม่มีอิสรภาพกับประชาชนเลย มีกฏหมายบางข้อก็ยังห้ามโน่นห้ามนี่กับประชาชนเป็นตัวถ่วงของชาติ ยกตัวอย่างคำพูดบางคำเช่น"ไม่เชื่ออย่าลบหลู่"เป็นต้น ปิดกั้นอย่างชัดเจนคือ ไม่ปล่อยให้วิภาควิจารณ์อะไรใดๆเลย
    4.ต้องชมชาติตัวเองดีเท่านั้น ทั้งๆที่หลายๆประเทศก็มีดี แต่ไม่ไห้เราชม หากใครชมชาติอื่นถือว่ารกแผ่นดิน ไล่ออกนอกประเทศอย่างเดียว ทั้งๆที่ ที่ดินบ้าน ก็เป็นของที่น้ำพักน้ำแรงของครอบครัววงตระกูลที่หามา ไม่ไช่พวกคุณที่ตระกะๆอยู่ในกะลาทั้งหลายหามาให้
    5.รัฐประหาร ให้จขกท.ดูง่ายๆว่า แต่ล่ะประเทศที่มีการรัฐประหาร ล้วนเป็นประเทศที่ด้อยพัฒนาทั้งสิ้น ประเทศที่เจริญๆ ไม่ทำกันน่ะครับ
    6.ปากบอกประเทศไทยดี มีอะไรหลายๆอย่าง ทำไมทางเศรษฐกิจไม่เจริญเติบโตเท่ากับประเทศญี่ปุ่น อเมริกา สวีเดน และประเทศอื่นๆที่เจริญ ดูอย่างญี่ปุ่น แผ่นดินไหวตลอด ยังเจริญได้ อเมริกา ภัยพิบัติมาขนาดไหน ประชาชนยังสบายใจ อยู่ได้

เอาล่ะ มีอีกหลายเรื่อง แต่แค่นี้ก็อยากให้มีคนแย้งจะตายอยู่แล้วล่ะครับผมชอบ ชอบคนในกะลาเขาแสดงความคิดเห็นตรรกะๆๆๆ
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anoko อ่านกระทู้
    55555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555
    youlike นี่ โอยตัวพ่อ!!! ครับ
    ผมจะบอกให้ ข้อเสียของประเทศไทยแบบใหญ่ๆเลยน่ะครับ คุณจะแย้งแน่จริงก็แย้งมาเพราะผมชอบ
    1.การปกครองที่อ้างว่าปกครองระบอบประชาธิปไตย ซึ่งเป็นระบอบที่ทุกคนทีสิทธิมีเสียง แต่ทุกวันนี้ มีใครที่มีสิทธิมีเสียงมีเสรีภาพกันบ้างไหมครับ
    2.กล่าวหาคอรัปชั่นเป็นมุขคลาสสิก กล่าวหาฝั่งตรงข้าม ปุปั่นยุยงประชาชนแต่ปากบอกให้ปรองดองสามัคคี ถึงแม้ฝั่งตรงข้ามคุณจะโกง ไม่ไ่ช่ว่าอีกฝั่งจะเป็นพระเอก ก็โกงชาติขายชาติเหมือนกัน
    3.สิทธิเสรีภาพประชาชนแทบไม่มี ดูอันดับสิทธิเสรีภาพประชาชน ในเมื่อประเทศไทยปกครองโดยระบอบปชต. แต่สิทธิประชาชนกลับรั้งอันดับ200 โดยไม่มีอิสรภาพกับประชาชนเลย มีกฏหมายบางข้อก็ยังห้ามโน่นห้ามนี่กับประชาชนเป็นตัวถ่วงของชาติ ยกตัวอย่างคำพูดบางคำเช่น"ไม่เชื่ออย่าลบหลู่"เป็นต้น ปิดกั้นอย่างชัดเจนคือ ไม่ปล่อยให้วิภาควิจารณ์อะไรใดๆเลย
    4.ต้องชมชาติตัวเองดีเท่านั้น ทั้งๆที่หลายๆประเทศก็มีดี แต่ไม่ไห้เราชม หากใครชมชาติอื่นถือว่ารกแผ่นดิน ไล่ออกนอกประเทศอย่างเดียว ทั้งๆที่ ที่ดินบ้าน ก็เป็นของที่น้ำพักน้ำแรงของครอบครัววงตระกูลที่หามา ไม่ไช่พวกคุณที่ตระกะๆอยู่ในกะลาทั้งหลายหามาให้
    5.รัฐประหาร ให้จขกท.ดูง่ายๆว่า แต่ล่ะประเทศที่มีการรัฐประหาร ล้วนเป็นประเทศที่ด้อยพัฒนาทั้งสิ้น ประเทศที่เจริญๆ ไม่ทำกันน่ะครับ
    6.ปากบอกประเทศไทยดี มีอะไรหลายๆอย่าง ทำไมทางเศรษฐกิจไม่เจริญเติบโตเท่ากับประเทศญี่ปุ่น อเมริกา สวีเดน และประเทศอื่นๆที่เจริญ ดูอย่างญี่ปุ่น แผ่นดินไหวตลอด ยังเจริญได้ อเมริกา ภัยพิบัติมาขนาดไหน ประชาชนยังสบายใจ อยู่ได้

เอาล่ะ มีอีกหลายเรื่อง แต่แค่นี้ก็อยากให้มีคนแย้งจะตายอยู่แล้วล่ะครับผมชอบ ชอบคนในกะลาเขาแสดงความคิดเห็นตรรกะๆๆๆ
    ผมว่าคุณออกจากกะลามืดๆมังดีกว่านะครับ ผมแนะนำให้คุณไปต่างประเทศดูครับ แล้วคุณก็จะรู้เอง จะให้แนะนำ เริ่มด้วยไป อิตาลี-ฝรั่งเศส-อังกฤษ-อเมริกา-รัสเซีย-จีน-เกาหลี-ญี่ปุ่นแล้วกลับมาไทย

นีเป็นการเดินทางแบบวงกลมที่ผมเคยไปกับเพื่อนชาวต่างชาติ 3คน คุณไปดูด้วยตาตัวเองจะดีที่สุดครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 11th November 2014 เมื่อ 23:20

กล่าวขอบคุณ
    243
    ผมว่าคุณออกจากกะลามืดๆมังดีกว่านะครับ ผมแนะนำให้คุณไปต่างประเทศดูครับ แล้วคุณก็จะรู้เอง จะให้แนะนำ เริ่มด้วยไป อิตาลี-ฝรั่งเศษ-อังกฤษ-อเมริกา-รัสเซีย-จีน-เกาหลี-ญี่ปุ่นแล้วกลับมาไทย

นีเป็นการเดินทางแบบวงกลมที่ผมเคยไปกับเพื่อนชาวต่างชาติ 3คน คุณไปดูด้วยตาตัวเองจะดีที่สุดครับ
    ช่วยพูดมาได้มั้ยครับ ไม่ต้องบอกหรอกว่าให้ไปเอง ไม่มีตังค์ไป
    ฉะนั้น พูดออกมาเลย พูดลอยๆแบบนี้ใครก็พูดได้ แล้วจะบอกทำไมว่าไปกับเพื่อนสามคน - -
    การอธิบายขอเป็นภาษาอังกฤษด้วยนะครับ เพราะจะทำให้น่าเชื่อถือมากขึ้น ซึ่งไม่ยากไปสำหรับ จขกท. หรอกเนาะ
    ไม่ต้องห่วง ผมเรียนธุรกิจนานาชาติ ผมอ่านได้

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ John อ่านกระทู้
    ช่วยพูดมาได้มั้ยครับ ไม่ต้องบอกหรอกว่าให้ไปเอง ไม่มีตังค์ไป
    ฉะนั้น พูดออกมาเลย พูดลอยๆแบบนี้ใครก็พูดได้ แล้วจะบอกทำไมว่าไปกับเพื่อนสามคน - -
    การอธิบายขอเป็นภาษาอังกฤษด้วยนะครับ เพราะจะทำให้น่าเชื่อถือมากขึ้น ซึ่งไม่ยากไปสำหรับ จขกท. หรอกเนาะ
    ไม่ต้องห่วง ผมเรียนธุรกิจนานาชาติ ผมอ่านได้
    น่าเสียดายครับที่คงทำให้หน้าเชื่อถือไม่ได้ แล้วก็ไม่อยากให้ออกนอกประเด็นของกระทู้ไปมากกว่านี้

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    กระทู้นี้สร้างขึ้นมาเพือออกความเห็นเกี่ยวกับ youtube channel ข้างต้นครับ

กระทู้นี้ไม่ได้สร้างมาเพื่อหาความดีในประเทศไทยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joker อ่านกระทู้
    หากเปิดใจของเราให้กว้าง และรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นอย่างมีใจเป็นกลาง เราสามารถเรียนรู้ประสบการณ์ชีวิตได้จากคนอื่น ซึ่งจะเป็นประโยชน์แก่ตัวของเราเองครับ

ปล. กรุณาให้เกียรติและเคารพความคิดเห็นของสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ
    จริงๆเพลาๆลงบ้างก็ได้นะครับ (ปล.ท่าน joker ได้เตือนหลายกระทู้เเล้ว)

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    ปิดกระทู้เถอะครับเดียวน่ะโดนแบนกันซะปล่าวๆ 555.+ เถียงกันไปก้เท่านั้นแหละครับ !!
    เราใช้ชีวิตแค่หนึ่งส่วนสี่ไมล์ เราจึงรักกันเหมือนพี่น้อง

กล่าวขอบคุณ
    243
    กระทู้นี้สร้างขึ้นมาเพือออกความเห็นเกี่ยวกับ youtube channel ข้างต้นครับ

กระทู้นี้ไม่ได้สร้างมาเพื่อหาความดีในประเทศไทยนะครับ
    งั้นเราไปถกกันอีกกระทู้มั้ยครับ ผมตั้งเอง
    โดนแบนไม่กลัวครับ สมัครไว้เยอะ เตรียมไว้ละ 5555555

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    ผมว่าเดียวคุณตองมาจับผิดผมแน่งั้นขอบอกไปเลยแล้วกันเกียวกับผมเจอกับคนแรกตอนอายุ 16มันเป็นลูกติดของน้าผม ที่แต่งงานกับชาวต่างชาติแล้วย้ายมาไทย ตอนแรกก็ไม่ได้สนิดกันเพราะเรื่องภาษา

แต่ก็สนิดกันจนได้ด้วย การถูไถของภาษา พอโตมามันพูดไทยได้เลยดีขึ้นส่วนผมก็พอพูดถูไถแต่เขียนไม่ได้ แล้วพอผมเรียนจบการขาย เลยกลับไป

ขายพลอยที่จันทบุรีบ้านเกิดผม ขายไป2ปีมันให้ผมกลับไปกรุงเทพไปทำงานกับมัน ซึ่งตอนนั้นที่ผมขายเศษฐกิจพลอยโคตรไม่ดีขายไม่ออก ขนาดที่มีคำในหมูนักขายพลอยว่า แค่หินไครจะซื้อ

เลยไปทำงานกับมันดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ตำแหน่งสูงอะไร(หมายถึงผม)ชวงนี้ได้เจอกับอีกคนเป็น3คน มีอยู่ช่วงหนึ่งพวกมันอยากไปเทียวต่างประเทศ(กลับบ้านมันที่โน่น)ตอนแรกผมขอบายเพราะภาษาได้ถูไถแต่เขียนไม่ได้

แต่มันบอกจะเป็นล่ามให้เลยตอบตกลง จากนั้นก้เป็นอย่างข้างบนครับ ไปเสร็จกลับไทย แล้วไปอีกประเทศไปเรื่อยๆ

แบบนี้อะครับที่ผมเจอ

ปล.ตรงนี้ขอใขข้อสงสัยกันไปเลยนะครับว่าทำไม่ผมถึงชอบตังอะไรไทยๆ ผมบอกเลยจริงๆก็ไม่ได้ชอบตั้งเลย แต่ไอ่คนที่2คนมันชอบมาถามอะไรไทยๆตรอด เช่นทำไม่คนไทยไม่...

ทำไม่ไม่... เพราะงั้นหวังว่าคงเข้าใจนะครับว่าผมต้องการตอบคำถามของมัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 12th November 2014 เมื่อ 00:04

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    คุณ ASSASSIN S หยุดเถอะครับ เว็บนี้เอาสาระอะไรมาลงไม่ได้หรอกครับ นอกจากสาระเกมจริงๆ เพราะเป็นเว็บแบบไร้สาระ(ด้านชีวิต)เเต่มีสาระ(ในด้านบันเทิง)
    และที่สำคัญประชากรเว็บส่วนนึงเป็นพวกปากหอยปากปู รับเเต่ข่าวสารแต่ขาด ค.คิด ว.วิเคราะห์ ย.แยกแยะ ทุกอย่าง มองโลกในมุมมองต่ำๆ จะบอกว่าตัวเองเห็นมุมมืดของสังคม
    จะเข้าใจ การเมืองเอย ศิลธรรมเอ๋ย มโนภาพ ชีวิต บันเทิง ไร้สาระ ทั้งที่ตนเองก็เป็นได้เเค่พวกคนให้เขาสนสะพายเท่านั้นละครับ ออกไปมองโลกก่อนค่อยว่ากัน
    อย่ามาเป็นคนจำพวกเป็ดขันประชันไก่เลยครับเพราะคนเค้ารู้บางสิ่งที่มัน"ดำ"ยิ่งกว่าคุณรู้เเต่เค้าเลือกที่จะพูด"ขาว"มากกว่าให้คุณฟัง

ส่วนตัวผมเเค่อ่านผ่านๆนะ เเบบผ่านจริงๆอยู่เว็บไม่เคยเกิน 10นาทียกเว้นจะเจอคนน่าสงสารที่พยายามเเจกเเจงความรู้ให้กับบัวละครับถึงเข้ามา เเต่บัวเว็บนี้มีโซ่เเถมทุ่นเหล็๋กกล้าเเถมออฟชั้นเพียบ
    เอาอะไรไปเเลกก็ไม่คุ้มถอยเถอะครับ เสียสุขภาพจิตไปเปล่าๆ ไว้รอถึงวันที่เค้าต้องไปยืนจุดเดียวกับคนหลายคน ก็ได้เเต่หวังว่าวันนั้นเค้าจะได้มีความคิดความอ่านมากขึ้นละนะ

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    253
    ได้รับคำขอบคุณ: 327
    ก่อนจะมาเป็นนักวิเคราะห์วิจารณ์อะไรเรื่องของใครเถียงกันไปทำไม ถ้ายังเรียนไปจบ ก็ไปเรียนให้จบก่อนนะ หรือยังบอกว่า แล้วไงเรียนยังไม่จบตอบไม่ได้หลอ แล้วคุณทำหน้าที่ของคุณพอหรือยัง โลกสีเทา มีขาวปนดำ จะมาเถียงกันไปกันมาทำไมครับ ถามหน่อยนะ ถ้าทะเลาะกันขนาดนี้ (เอามีดดาบมาให้คนละเล่มแล้วมาฆ่าฟันกันให้ตายไปข้างหนึ่งจะยอมมั้ยละ) ถ้าทำได้จะยอมเข้าใจว่าคุณมีความคิดด้านเดียว มั่นใจเกินตัว ไม่เคยเอาสมองเปิดรับความคิดคนอื่นเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย theoverhang : 12th November 2014 เมื่อ 00:08 เหตุผล: พิมพ์ผิด

กล่าวขอบคุณ
    243
    ผมว่าเดียวคุณตองมาจับผิดผมแน่งั้นขอบอกไปเลยแล้วกันเกียวกับผมเจอกับคนแรกตอนอายุ 16มันเป็นลูกติดของน้าผม ที่แต่งงานกับชาวต่างชาติแล้วย้ายมาไทย ตอนแรกก็ไม่ได้สนิดกันเพราะเรื่องภาษา

แต่ก็สนิดกันจนได้ด้วย การถูไถของภาษา พอโตมามันพูดไทยได้เลยดีขึ้นส่วนผมก็พอพูดถูไถแต่เขียนไม่ได้ แล้วพอผมเรียนจบการขาย เลยกลับไป

ขายพลอยที่จันทบุรีบ้านเกิดผม ขายไป2ปีมันให้ผมกลับไปกรุงเทพไปทำงานกับมัน ซึ่งตอนนั้นที่ผมขายเศษฐกิจพลอยโคตรไม่ดีขายไม่ออก ขนาดที่มีคำในหมูนักขายพลอยว่า แค่หินไครจะซื้อ

เลยไปทำงานกับมันดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ตำแหน่งสูงอะไร(หมายถึงผม)ชวงนี้ได้เจอกับอีกคนเป็น3คน มีอยู่ช่วงหนึ่งพวกมันอยากไปเทียวต่างประเทศ(กลับบ้านมันที่โน่น)ตอนแรกผมขอบายเพราะภาษาได้ถูไถแต่เขียนไม่ได้

แต่มันบอกจะเป็นล่ามให้เลยตอบตกลง จากนั้นก้เป็นอย่างข้างบนครับ ไปเสร็จกลับไทย แล้วไปอีกประเทศไปเรื่อยๆ

แบบนี้อะครับที่ผมเจอ

ปล.ตรงนี้ขอใขข้อสงสัยกันไปเลยนะครับว่าทำไม่ผมถึงชอบตังอะไรไทยๆ ผมบอกเลยจริงๆก็ไม่ได้ชอบตั้งเลย แต่ไอ่คนที่2คนมันชอบมาถามอะไรไทยๆตรอด เช่นทำไม่คนไทยไม่...

ทำไม่ไม่... เพราะงั้นหวังว่าคงเข้าใจนะครับว่าผมต้องการตอบคำถามของมัน
    เจอโพสนี้เข้าไป ผมนี่ยืนขึ้นเลย

ผมไม่อยากรู้ประวัติชีวิตคุณครับ
    ทำไม่ได้ก็บอกไม่ได้ แค่นั้นก็จบแล้ว

ว่างๆลองอ่านที่ตัวเองโพสมั่งนะครับ ไม่ใช่อ่านแค่จะรอแก้คำผิด หรือเพิ่มอะไรแปลกๆลงไป
    ไปล่ะ ทำงานหาเงินได้เยอะๆเมื่อไหร่ผมจะไปให้พ้นๆที่นี่ซักที แล้วจะเขี่ยเศษดินในซอกรองเท้าคืนทุกเม็ดเลย บัยส์

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ theoverhang อ่านกระทู้
    ก่อนจะมาเป็นนักวิเคราะห์วิจารณ์อะไรเรื่องของใครเถียงกันไปทำไม ถ้ายังเรียนไปจบ ก็ไปเรียนให้จบก่อนนะ หรือยังบอกว่า แล้วไงเรียนยังไม่จบตอบไม่ได้หลอ แล้วคุณทำหน้าที่ของคุณพอหรือยัง โลกสีเทา มีขาวปนดำ จะมาเถียงกันไปกันมาทำไมครับ ถามหน่อยนะ ถ้าทะเลาะกันขนาดนี้ (เอามีดดาบมาให้คนละเล่มแล้วมาฆ่าฟันกันให้ตายไปข้างหนึ่งจะยอมมั้ยละ) ถ้าทำได้จะยอมเข้าใจว่าคุณมีความคิดด้านเดียว มั่นใจเกินตัว ไม่เคยเอาสมองเปิดรับความคิดคนอื่นเลย
    ผมเรียนจบแล้วมีงานทำแล้วผมเจอโลกจริงๆแล้ว และผมว่าผมไม่ได้มองโลกด่านเดียวนะ พอเขาถามหาความดีของไทยผมก็ตอบไป

พอเขาถามหาข่าวความแย่ของไทยผมก็ตอบก่อนมาสรุปแล้วแนะนำเขาไปเพื่อให้เขามองโลกในแง่ดีขึ้นบ้างแต่พวกเขาก็ไม่ทำอยู่ดี

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ John อ่านกระทู้
    เจอโพสนี้เข้าไป ผมนี่ยืนขึ้นเลย

ผมไม่อยากรู้ประวัติชีวิตคุณครับ
    ทำไม่ได้ก็บอกไม่ได้ แค่นั้นก็จบแล้ว

ว่างๆลองอ่านที่ตัวเองโพสมั่งนะครับ ไม่ใช่อ่านแค่จะรอแก้คำผิด หรือเพิ่มอะไรแปลกๆลงไป
    ไปล่ะ ทำงานหาเงินได้เยอะๆเมื่อไหร่ผมจะไปให้พ้นๆที่นี่ซักที แล้วจะเขี่ยเศษดินในซอกรองเท้าคืนทุกเม็ดเลย บัยส์
    ผมเขียนโพสด้วย โทรศัพท์ครับ มันเขียนยากแถมผมไม่ได้เขียนตอบโพสอย่างเดียวด้วยนะครับ โทรศัพท์ผมใชอะไรอีกเยอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 12th November 2014 เมื่อ 00:28

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    คุยกันสนุกดีนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    เอาที่สบายใจ ถ้าคิดว่าดีก็คิดไป(คนที่ไม่เปิดใจรับความคิดของคนอื่นก็เป็นได้แค่คนโง่ที่หลงตัวเอง) โลกนึ้เป็นสีเทา ไม่เคยมีอะไรที่ขาวและดำจนสุด ทุกอย่างมีดีและเสีย คิดใหม่ก่อนทำอะไรคิดให้เป็นกลางมองให้เป็นกลางตัดเรื่องราวที่ได้รับมาทั้งหมดออกไปก่อนแล้วค่อยอ่านค่อยๆทำความเข้าใจโดยใจเป็นกลาง

ปล.ผมคิดถึงเว็บสมัยก่อนที่จะโดนแฮกมากทุกคนเป็นกันเองถามไรตอบตรงกับที่ถาม พูดคุยเหมือนเป็นพี่น้องที่ไม่เคยเห็นหน้า ปล่อยมุขฮาๆหรือฮาไม่ออกมาให้อ่านกัน อย่างว่าเว็บนึ้แจกเกมทำให้หลังๆคนที่โตแล้วเลิกเล่นไปจนตอนนึ้เหลือเพียงเด็กอายุไม่เท่าไรเล่นตรรกะเพี้ยนๆของเด็กเยอะขึ้นมาก

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    เอ้ยยยยยย! ไม่ได้เล่นบอร์ดนาน 2 ปี เข้ามาก็เจอกระทู้ ดราม่าแล้ว!!!

ผมว่าประเทศที่ดี คือประเทศที่คนรู้รักสามัคคี เห็นใจซึ่งกันและกัน มีความเป็นหนึ่งเดียว
    เห็นต่างได้ แต่อยู่ในขอบเขต ไม่ก้าวก่ายซึ่งกันและกัน ใช้เหตุผล ที่เป็นมูล มีที่มาที่ไป มีหลักฐานอ้างอิงชัดเจน
    ความชอบและความเกลียดแต่ละคนนั้น อาจจะต่างกัน แต่เราก็ควรให้อภัยซึ่งกันและกัน ไม่ว่าเขาจะรู้มาผิดๆ หรือไม่เข้าใจ
    ก็ใช้ความอ่อนนุ่น อ่อนโยน บอกกันดีๆ ในทางที่สร้างสรร และเป็นมิตร ต่อกัน นะคร้าบบบบ!!!!

ปล. user เก่า หายสาบสูญ!! 55+

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736

ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่นะฮะ ถึงแม้ผมจะมีญาติหลายคนที่ออกไปอยู่ต่างประเทศ แล้วก็เห็นเขาแฮปปี้กันดี แต่เขาออกไปเพราะมีปัจจัยรองรับแล้ว ไม่ใช่แค่ทำงานเก็บเงินแล้วก็พอ
    ส่วนหนึ่งที่แนะนำให้ทำคือการ "ปรับบวก" ปรับทัศนคติ ลดความคาดหวัง มองในมุมกลับที่ไม่ต้องทำอะไรเกินตัวนะฮะ อย่างที่ อ.ธเนศ วงศ์ยานนาวากล่าวไว้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 12th November 2014 เมื่อ 06:51
    รอวันโดนแบน

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ขยายความก็ได้(วะ) โผล่หัวออกจากกะลามืดๆ ในที่นี้หมายถึงดูบ้างว่าภาคประชาชน ชาวบ้านเขาปรับตัวกันยังไง มีกลุ่มเล็กๆที่พึ่งพากันเอง สร้างสังคมดีๆขึ้นมา หวังพึ่งรัฐน้อยลง

คนเมืองก็หันมามองคนรากหญ้ามากขึ้น ทุนนิยมก็กอบโกยไม่สะดวกเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ตัวอย่างดีๆที่บอกว่าไทยไม่กากนะครับ

ไม่ใช่นั่งเสพสื่อที่ขายแต่ด้านลบของสังคมหวังเรทติ้ง แล้วมาแพล่มเหมือนรู้ดี เหมารวมว่านี่คือประเทศไทยนะแจ๊ะ

ปล.อยากรู้เหมือนกันว่าคนจากประเทศที่เจริญแล้วมันมาใช้ชีวิตทำแมวอะไรในประเทศที่น่าถ่มถุยแบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ประเทศที่น่าถ่มถุย ออกจะเป็นคำเสียดสีที่แปลกๆอยู่ซักหน่อย

ผมมองว่าคนเรามันมีความเป็นปัจเจก ทุกที่นั่นแหละครับ จะไทย จะฝรั่ง จะอินเดีย ฯลฯ เพราะฉะนั้น มันไม่แปลกหรอกครับที่จะมีคนที่แตกต่าง ผมเองก็ไม่ได้มองว่าพวกฝรั่งอเมริกันทุกคนจะต้องเสรีนิยมจ๋ามาแต่ไกล คนที่เบื่อกับการปะทะสังสรรค์ทางความคิดที่หลากหลาย คนที่ไม่ชอบที่จะถูกเรียกว่า "You" เหมือนกันหมดจากทุกคน คนที่อยากจะได้ความรู้สึกว่าตนเป็นอภิสิทธิ์ชนเล็กๆ โดยไม่ต้องเป็นชนชั้นนำของประเทศ ทั้งหลายทั้งปวงมันก็แล้วแต่คนเราจะชอบ เพราะมันเป็นเพียงรสนิยม ทุกประเทศก็เป็นประเทศที่ดีนั่นแหละ แต่จะดีสำหรับความต้องการส่วนบุคคลหรือไม่ อันนี้ผมคงไม่กล้าไปตัดสินความคิดของใคร มันก็สุดแท้แต่จะชอบกัน ฉันใดก็ฉันนั้น
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    2,502
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    กฤษณมูรติ-สาร
    "นอกจากนี้ยังมีปัญหาเรื่องความรักชาติอีก เราเริ่มรู้สึกรักชาติของตนตั้งแต่เมื่อใด แน่นอนว่าความรู้สึกนี้ไม่ได้เกิดเป็นประจำทุกวัน แต่เราได้รับการปลูกฝังให้รักชาติจากทางหนังสือเรียน หนังสือพิมพ์และสื่อโฆษณาชวนเชื่่อหลากรูปแบบที่กระตุ้นให้เราคลั่งยึดมั่นในชาติพันธ์ุ โดยยกย่องวีรบุรุษของชาติ และเป่าหูเสมอว่า ประเทศของเราและวิถีชีวิตของเรานั้นวิเศษกว่าของผู้อื่น ความรู้สึกรักชาตินี้หล่อเลี้ยงความภูมิใจ ความทะนงของเรามาตั้งแต่วัยเด็กไปจนถึงวัยชรา การประกาศยืนยันย้ำอยู่เสมอว่าเราเป็นสมาชิกของกลุ่มการเมืองหรือศาสนาหนึ่งๆ หรือย้ำว่าเราเป็นคนชาตินี้หรือชาตินั้น ทำให้อัตตาเล็กๆ ของเราพองโตขึ้นดุจใบเรือที่ได้ลมเต็มที่ จนกระทั้งเราพร้อมที่จะฆ่าหรือถูกฆ่าเพื่อปกป้องประเทศ เผ่าพันธุ์หรืออุดมการณ์ ซึ่งเป็นเรื่องที่โง่เขลาและไม่เป็นธรรมชาติเลย แน่นอนว่าชีวิตมนุษย์ย่อมมีความสำคัญเหนือขอบเขตเรื่องประเทศชาติและอุดมการณ์ กระแสความคิดชาตินิยมที่ทำให้ผู้คนแตกแยกกันนี้ กำลังแพร่กระจายดังไฟลามทุ่งไปทั่วโลก ผู้ปลูกฝังและใช้ประโยชน์อย่างชาญฉลาดจากความคิดชาตินิยมคือคนที่ต้องการขยายอาณาเขตขยายอำนาจและแสวงหาความร่ำรวยยิ่งขึ้น เราแต่ละคนก็มีส่วนในกระบวนการนี้ด้วย เพราะเราก็ปรารถนาสิ่งเหล่านี้เหมือนกัน การแผ่อำนาจไปครอบครองประเทศและชนชาติอื่นก็เป็นการเปิดตลาดใหม่ๆสำหรับวางสินค้าและเผยแผ่ลัทธิการเมืองและศาสนาด้วย เราต้องพิจารณาการแสดงออกถึงความรุนแรงและความแตกแยกนี้ด้วยจิตใจที่ไร้อคติ ไม่ยึดมั่นในประเทศชาติ ชาติพันธุ์หรืออุดมการณ์ของตน แต่จะต้องพยายามค้นให้พบว่าอะไรคือความจริง ความสุขอย่างยิ่งจะเกิดขึ้นเมื่อได้เห็นสิ่งหนึ่งๆอย่างกระจ่างชัดเจนโดยไม่มีอิทธิพลของความคิดและคำสั่งของผู้อื่นมาครอบงำ ไม่ว่าผู้นั้นจะเป็นรัฐบาล ผู้เชี่ยวชาญหรือผู้รู้เพียงใดก็ตาม เมื่อเราเห็นชัดเจนว่าความรักชาติเป็นอุปสรรคขัดขวางไม่ให้มนุษย์มีความสุข เราก็จะไม่จำเป็นต้องดิ้นรนให้หลุดพ้นไปจากความรู้สึกผิดๆนี้อีก มันจะสูญจากใจของเราไปเองตลอดกาล"

ชื่อหนังสือ : การศึกษาและสาระสำคัญของชีวิต
    ชื่อผู้บรรยาย : กฤษณมูรติ
    ชื่อผู้แปล : นวลคำ จันภา
    พิมพ์ครั้งที่ : 2
    หน้าที่อ้างอิง : 147-149
    ขอบคุณรูปภาพ : Photobucket
    https://www.facebook.com/25663085780...080537/?type=1

กล่าวขอบคุณ
    2,502
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    กฤษณมูรติ-สาร
    คำถาม : มีศาสนาโดยไม่ต้องมีโบสถ์ มีวัด มีศาสนจักรได้หรือไม่

กฤษณมูรติ : ศาสนาคืออะไรในความหมายที่แท้จริง ไม่ใช่ตามอุดมการณ์ เมื่อเราบอกว่าเราเป็นศาสนิก สังกัดอยู่กับศาสนาหนึ่งศาสนาใดนั้น เราหมายความว่าอะไร เราหมายถึงเรายึดถือหลักคัมภีร์ ความเชื่อ ข้อสรุปต่างๆ และมีอิทธิพลบางอย่างครอบงำจิตอยู่ สำหรับพวกเราแล้ว ศาสนาไม่มีอะไรมากไปกว่านั้น ผมอาจจะเข้าโบสถ์หรือไม่เข้า อาจเป็นชาวคริสต์ หรือเลิกเป็นคริสต์แล้วเข้าร่วมกับศาสนาลักษณะอื่น ยึดถือหลักความเชื่ออื่นๆ เข้าร่วมศาสนพิธีแบบต่างๆ ปฏิบัติตามหลักคัมภีร์และบทบัญญัติที่ต่างออกไป นี้คือข้อเท็จจริงที่เป็นอยู่ นั่นล่ะหรือคือศาสนา จิตที่มีความเชื่ออันเป็นผลจากการบังคับยัดเยียด จากอิทธิพลกำหนดโดยสังคมใดสังคมหนึ่ง จิตเช่นนั้นจะค้นหาได้หรือว่าพระเจ้าคืออะไร หรือจิตที่ฝึกฝนไม่ให้เชื่อ จะสามารถค้นพบพระเจ้าได้ไหม โดยมิต้องสงสัยว่า จิตที่สังกัดศาสนาใดๆ ก็คือสังกัดกับความเชื่อรูปแบบใดรูปแบบหนึ่ง จิตที่ถูกกระตุ้นโดยพิธีกรรมรูปแบบใดก็ตาม มีหลักคำสอน มีความเชื่อในพระผู้ไถ่ต่างๆ จิตเช่นนั้นไม่สามารถเป็นจิตแห่งศาสนาอย่างแน่นอน มันอาจท่องคำภาวนา เข้าโบสถ์ เข้าวัด ทรงศีลเคร่งครัดน่าเสื่อมใสนัก แต่แน่นอนว่าจิตเช่นนั้นหาใช่จิตแห่งศาสนาไม่ จิตที่สังกัดอยู่กับโบสถ์กับวัด ไม่ว่าจะเป็นวัดฮินดู วัดพุทธ โบสถ์คริสต์ หรือวัดอะไรก็ตามแต่ เป็นเพียงจิตที่ปรับตัวตาม ถูกครอบงำด้วยอิทธิพลจากสิ่งแวดล้อมของมันเอง ครอบงำด้วยจารีตประเพณี อำนาจ ความกลัว และความอยากที่จะให้อยู่รอดปลอดภัย จิตเยี่ยงนั้นหาใช่จิตแห่งศาสนาไม่ แต่การทำความเข้าใจกระบวนการทั้งหลายทั้งปวงว่าทำไมจิตจึงยอมรับความเชื่อ ทำไมจิตจึงยอมปรับตัวตามแบบแผนความคิดที่แน่นอนและตามหลักคัมภีร์ ซึ่งเห็นได้ชัดว่าเกิดจากความกลัว การตระหนักถึงทั้งหมดนี้ ถึงภาวะภายในจิตใจ และเป็นอิสระจากมันได้นั่นแหละ จึงเป็นจิตแห่งศาสนา
    แน่นอนว่าคุณความดีจำเป็นสำหรับรักษาจิตใจให้เป็นระเบียบเท่านั้น แต่คุณความดีอาจจะไม่นำไปสู่สัจจะได้ ระเบียบเป็นสิ่งที่จำเป็น และคุณความดีก่อให้เกิดระเบียบ แต่จิตต้องไปพ้นจากคุณความดีและศีลธรรม จิตเป็นเพียงทาสทางศีลธรรม ทาสของการปรับตัวตาม จิตที่ยอมรับอิทธิพลอำนาจของโบสถ์ หรือทาสของอะไรก็ตาม แน่นอนว่าจิตเช่นนั้นไม่มีความสามารถจะค้นหาสัจจะคืออะไร พระเจ้าคืออะไร โปรดอย่ายอมรับสิ่งที่ผมพูด มันเป็นเรื่องโง่เขลาเบาปัญญาหากคุณยอมรับ เพราะนั่นเป็นอิทธิพลอีกรูปแบบหนึ่ง แต่ขอให้คุณพิจารณาเรื่องนี้ ให้สอบสวนจิตใจของคุณเอง ดูว่ามันยอมปรับตัวตามอย่างไร หวาดกลัวอย่างไร มีความเชื่ออันนับไม่ถ้วนอะไรบ้าง ซึ่งมันวางใจว่าจะมั่นคงปลอดภัยในความเชื่อนั้น ฉะนั้นจึงเป็นบ่อเกิดของความกลัว หากเรา ตระหนักรู้ถึงทั้งหมดนั้น เห็นได้ชัดว่าสิ่งเหล่านี้จะถูกปลดปล่อยไปเสีย โดยปราศจากการดิ้นรน ปราศจากความพยายาม และแล้วจิตเยี่ยงนั้นจะอยู่ในภาวะขบถต่อสังคม จิตนั้นมีสมรรถนะที่จะก่อให้เกิดการปฏิวัติทางศาสนาอย่างแท้จริง มิใช่การปฏิวัติทางการเมืองและเศรษฐกิจ ซึ่งไม่ใช่การปฏิวัติที่แท้จริง การปฏิวัติที่แท้จริงเกิดขึ้นในจิตใจ แต่เป็นจิตใจที่ปลดปล่อยตัวมันเองเป็นอิสระจากกระแสสังคม อิสรภาพเช่นนั้นไม่ใช่แค่การใส่เสื้อที่ต่างชนิดออกไป การปฏิวัติที่แท้จริงเกิดขึ้นเมื่อจิตสลัดทิ้งสิ่งต่างๆ ที่สังคมยัดเยียดให้ เพราะเกิดความเข้าใจ จิตดังว่านี้เท่านั้นที่สามารถสร้างสรรค์โลกที่แตกต่างออกไป เพราะจิตเยี่ยงนี้เท่านั้นที่มีสมรรถนะจะรองรับสิ่งจริงแท้

ชื่อหนังสือ : ที่สุดแห่งการแสวงหา
    ชื่อผู้บรรยาย : กฤษณมูรติ
    ชื่อผู้แปล : ทีมงานมูลนิธิอันวีกษณา
    ตีพิมพ์ครั้งที่ : 1
    หน้าที่อ้างอิง : 79-83
    ขอบคุณรูปภาพ : Photobucket
    https://www.facebook.com/25663085780...753973/?type=1