ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 37

คอมผมรุ่นเก่า แต่อยากอัพหนักไปทางการ์ดจอ ขอปรึกษาหน่อยครับ

ผมได้ไปอ่านบทความอยู่เว็บนึงว่า เครื่องรุ่นเก่า เราก็สามารถทำให้เล่นเกมส์ใหม่ๆได้ แค่อัพ การ์ดจอ เล่นลื่นๆเลย ผมเลยไปหาการ์ดจอที่ถูกใจมาตอนนี้ก็มี
    PCIe GTX960 G1-Gaming 'GigaByte'

เสป็กปัจจุบันนี้ตามรูปเลยครับ
    CPU

M/B

Ram

Graphics

ตั้งงบไว้ตอนนี้ไม่เกิน 9 พันบาทครับ ผมจะไปทำงาน past time เก็บเงินซื้อเลย ไม่ทราบว่า องค์ประกอบเครื่องทั้งหมด มันไปกับการ์ดจอไหวไหมครับ ถ้าไม่ไหว ผมจะได้ล้มเลิกไม่ซื้อการ์ดจอเลย ขอคำปรึกษาทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 434
    โหคอมรุ่นเก่ามากๆ คับ คือคอมของคุณน่ะถาคิดจะเปลี่ยนการ์ดจอก็เช็คดู CPU PSU เมนบอร์ด ด้วยน่ะคับ
    การ์ดจอที่คุณเลือกมาก็ดีอยู่คับแต่ CPU ผมดูแล้วไม่ไหว ถ้าการ์ดจอแรงแต่ CPU ไม่ไหวมันจะถ่วง
    การ์ดจอไม่ให้สามารถแสดงประสิทธิภาพออกมาได้ 100 % คับ GIGABYTE GeForce GTX 960 G1 Gaming
    กินไฟไม่มากคับแค่ 400 w เองผ่าว่า PSU ท่านน่าจะไหว แนะนำถ้าจะเปลี่ยนก็เปลี่ยน CPU ด้วยจะดีมาก
    ถ้าถามว่าเปลี่ยนแต่การ์ดจอได้ไหม คำตอบ คือได้คับแต่เล่นไปมันอาจจะเกิดอาการกระตุกได้เพราะ CPU
    ถ่วงไว้ สุดท้ายก็ดูเมนบอร์ดด้วยน่ะคับว่าสามารถเข้ากับการ์ดจอได้ไหมถ้าไม่ได้ก็อดน่ะคับ
    < เรื่อยๆเหนื่อยก็พัก >

กล่าวขอบคุณ
    70
    งั้นผมควรเป็น CPU เป็นอะไรดีหรอครับ เพราะถ้าจะเปลี่ยน M/B คงไม่ไหว เพราะมันจะต้องเปลี่ยน RAM ไปด้วย เกินงบแน่ๆเลย

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3
    พอคุณเปลี่ยนcpu ต้องหา mb ให้ socket เดียวกันอีก
    พอเปลี่ยนก็อาจจะต้องใช้ไฟก็ต้องหา psu ใหม่ถ้าแรมน้อย
    ก็ต้องเพิ่มถ้าอุปกรณ์ที่ซื้อมาใหม่ใหญ่ไปก็ต้องเปลี่ยนเคส
    Hdd อันเก่าถ้ายังดีก็ไม่ต้องเปลี่ยนถ้ามันช้าอืดก็ควรเปลี่ยน
    คือเท่าที่ผมว่ามาคุณลองเอาไปคิดดูว่าอุปกรณ์เพียงพอไหม
    เพราะอุปกรณ์คอมคุณเก่าจริงๆ แต่อย่าทิ้งนะแรมddr2 หายากมาก

กล่าวขอบคุณ
    70
    หว้า สงสัยถ้าเปลี่ยนการ์ดจอ จะต้องทยอยเปลี่ยนทีละนิดหน่อย เหมือนซื้อชุดใหม่เลยนินา ผมว่า ล้มเลิกความคิด 55555 ตั้งงบไว้ 9พัน ผมว่า ถ้าจะจัดให้พอดีๆ คงต้องเกินแน่ๆ

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    เปลี่ยนชุดใหม่เลยดีกว่าครับ 555

กล่าวขอบคุณ
    70
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำจากเพื่อนๆเลย ถ้าใครมีอะไรอยากจะแนะนำ แนะนำผมมาทีนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ขายของเก่า เอาเงินสมทบซื้อของให้ ลดสเปคการ์ดมานิด.....

กล่าวขอบคุณ
    70
    มันจะขายได้ราคาเท่าไหร่นิเครื่องผม ซื้อมาสมัย crysis 1 มาใหม่ๆเลย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    คิดดีๆนะครับถ้าจะเอาตัง 9000 ไปทิ้งกับการ์ดตัวนี้ ถ้างบน้อยๆจริงๆหาโปรของ Lazada ครับลดราคาได้ 10% ไม่งั้นหารุ่นอื่น งบ 9000 นี่ได้ 750 ก็เต็มกลืนล่ะครับ
    option ถูกสุดที่จขกท.พอไปไหวคือหา athlon II X4 มือสองครับแล้วตังที่เหลองก็พอจะไปกับ 960 ตัวถูกๆได้ (อย่าซื้อตัวในรูปนะแพง)
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    70
    ใช่เลยครับ CPU ที่กำลังเล็งอยู่ตอนนี้ แต่จะซื้อมือ2 มันจะดีไหมครับ แล้วเทไปทางการ์ดจอ

กล่าวขอบคุณ
    70
    ผมตัดสินใจละ ลดเสป็กลงมาหน่อย ได้ยินมาว่า ถ้าการ์ดจอแรง แต่ CPU ไม่แรงตาม มันจะทำงานหนัก ถ้าเป็นรุ่นนี้ กับ CPU Athlon II X4 พอไปวัดไปวาได้ไหมครับ

หรือรุ่นที่2

รุ่นที่ 3

FPS เดาๆดูมันจะตกอยู่ที่เท่าไหร่ครับ สำหรับเกมส์สมัยนี้ หรือเกมส์ที่ผมเล่นประจำอย่าง Infestation thailand
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bboyhonda : 27th April 2015 เมื่อ 15:12

กล่าวขอบคุณ
    0
    เล่นได้ยัน GTA V เลยล่ะปรับต่ำๆหน่อยสบายๆ ถ้าไม่ซีเรียสมากแต่มันจะต่างจากตัวเก่าฟ้ากับเหวเลยครับ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    70
    มุมมองคุณคิดว่า การ์ดจอ 3 ตัวนี้ ตัวไหน ดีกว่ากันครับ ตัวแรก ไม่มี OC นะครับ นอกนั้น มี

กล่าวขอบคุณ
    0
    เอาตัวที่สองเพราะถูกสุด ให้สังเกตราคาปกติของมันนะครับจ่ายแพงทำไม 750 Ti oc เหมือนๆกัน

กล่าวขอบคุณ
    70
    ครับผม ผมจัดเสป็กได้ละ Athlon คงต้องเป็น X3 460 แล้วล่ะครับ 555 3.5 Ghz มือสอง ราคา 1350 รวมส่ง กับการ์ดจอที่2ในรูปนั้น

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3
    ถ้าจะเอาไว้เล่นแค่เกม 2 ปีข้างหน้ามันก็เล่นได้ครับ 750 Ti แต่เกิน 2 ปีผมไม่แน่ใจนะว่าจะเล่นได้ไหม

กล่าวขอบคุณ
    0
    X3 460 ไปลุ้นเปิดหัวเอาครับบอร์ดส่วนใหญ่เปิดหัวได้ถ้า BIOS มันรองรับนะ
    ถ้าโชคดีก็ได้ X4 B60 มาเล่นฟรีๆ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    อีกคำแนะนำนะครับ ไม่ค่อยดีก้ผ่านไปครับ
    มี 9 พันบาท เปลี่ยนทั้งที่อยากให้เห็นผลต่างกว่าเดิมมากๆ
    ขายเก่า cpu บอร์ด แรม ddr2 แบบมัดรวม คงได้ พันกว่าสองพัน อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องราคา

มาซื้อชุดนี้ใส่ครับ เรื่องการ์ดจอ จะเอาตัว GIG 750ti 4,880 ก็เพิ่มงบไป
    ถ้าเอาแค่ 750 ก็ได้ การตามผมจัด ราคา advice.
    เท่ากับ ต้องเพิ่มงบมา 2พันนิดๆ เพิ่มได้ก็ควรกัดฟันเพิ่มดีกว่าครับ ข้าม ddr2 ไปเหอะครับ โอกาสมาแล้ว

AMD FX-6300 (Box SVOA) 3,790
    ASROCK 960GM-VGS3 FX "SVOA" 1,370
    2GB (V) PCIe GTX750 DF "ASUS" 3,980
    DDR3(1600) 4GBx2(8GX). Kingston "Ingram/Synnex" 2,100

11,240

แล้วแต่ตัดสินใจนะครับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    70
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jo2014 อ่านกระทู้
    อีกคำแนะนำนะครับ ไม่ค่อยดีก้ผ่านไปครับ
    มี 9 พันบาท เปลี่ยนทั้งที่อยากให้เห็นผลต่างกว่าเดิมมากๆ
    ขายเก่า cpu บอร์ด แรม ddr2 แบบมัดรวม คงได้ พันกว่าสองพัน อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องราคา

มาซื้อชุดนี้ใส่ครับ เรื่องการ์ดจอ จะเอาตัว GIG 750ti 4,880 ก็เพิ่มงบไป
    ถ้าเอาแค่ 750 ก็ได้ การตามผมจัด ราคา advice.
    เท่ากับ ต้องเพิ่มงบมา 2พันนิดๆ เพิ่มได้ก็ควรกัดฟันเพิ่มดีกว่าครับ ข้าม ddr2 ไปเหอะครับ โอกาสมาแล้ว

AMD FX-6300 (Box SVOA) 3,790
    ASROCK 960GM-VGS3 FX "SVOA" 1,370
    2GB (V) PCIe GTX750 DF "ASUS" 3,980
    DDR3(1600) 4GBx2(8GX). Kingston "Ingram/Synnex" 2,100

11,240

แล้วแต่ตัดสินใจนะครับ
    ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ ผมจะลองไปทำ past time มาก่อน ถ้าได้เงินมาไม่ถึง คงจัดแค่ CPU มือ2+ 750 ti OC จริงๆแล้ว

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    มายืนยันด้วยคนครับ ต่อให้ TITAN X แต่ CPU กาก ยังไงก็ไม่ลื่นเท่าที่มันควรจะเป็น มันถ่วงกัน

กล่าวขอบคุณ
    70
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    X3 460 ไปลุ้นเปิดหัวเอาครับบอร์ดส่วนใหญ่เปิดหัวได้ถ้า BIOS มันรองรับนะ
    ถ้าโชคดีก็ได้ X4 B60 มาเล่นฟรีๆ
    ลุ้นเปิดหัวนี่คือยังไงหรอครับ ผมไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้ - -

กล่าวขอบคุณ
    0
    ปกติ CPU เขาไม่ผลิตมาสามหัวหรอกครับเขาผลิตมา 4หัวแล้วใช้คำสั่งไปปิด1หัว คือปิดใน software
    เปิดหัวคือไปปลดล็อคให้มันใช้งานได้ 4หัวครับ

กล่าวขอบคุณ
    70
    X3 จริงคือ 4หัว แต่ใช้คำสั่งปิด 1 หัว ใช่ไหมหว่า
    เปิดหัวคือ เค้าจะ SET มาให้เอง หรือว่า เราต้องมาทำอะไรเองอ่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bboyhonda อ่านกระทู้
    X3 จริงคือ 4หัว แต่ใช้คำสั่งปิด 1 หัว ใช่ไหมหว่า
    เปิดหัวคือ เค้าจะ SET มาให้เอง หรือว่า เราต้องมาทำอะไรเองอ่ะครับ
    ใน BIOS บางรุ่นมันจะมีคำสั่งปลดหัวครับ ASUS นี่ติดมากับบอร์ดเลย

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: