ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

หัวข้อ: คำถามสั้นๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140

คำถามสั้นๆ

คนเรียนจบไม่สูงแล้วตกงานเรียกว่า โง่
    แล้วถ้า
    คนเรียนจบสูงแล้วตกงานนี่เรียกว่าอะไรดีครับ

ผมอยากระบายมากเลย คือผมโดนเพื่อนประนามคือผมจบ ม.6 ผมจะไม่เรียนต่อ เพื่อนผู้หญิงก็เพื่อนสวนขึ้นมาว่า ไม่เรียนต่อจะไปเก็บขยะขายรึไง

ผมเลยเงียบไป คือโห้ไม่เรียนต่อมหาลัยนี่อนาคตดับมืดมนเลยหรอครับ

คุณคิดอย่างไร ?

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    อย่าได้แคร์คำพูดแย่ๆพวกนั้นเลยนะครับ มันขึ้นอยู่กับตัวเราล้วนๆ

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ถ้าสดวกก็เรียนให้จบ ป.ต แบบปกติ ก็ดีครับ หรือถ้าไม่สดวกแนะนำหางานทำซักปี 2ปี แล้วเรียน เสาอาทิตย์เอาครับ

ผมแนะนำแบบที่2แต่จะเรียนยากหน่อย ส่วนเรื่อง โง่ มันไม่เกี่ยวหลอกครับ คนที่ดูถูกคนอื่นนั้นแหละ คนโง่ เพราะมันไม่มีค่าพอที่จะคุยจะคบต่อไปเลยละ

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ถ้าเรียนได้ก็เรียนดีกว่าครับ เชื่อหมอ หมอเรียนมา 5555555

ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,041
    สตีฟ จอบส์ เรียนไม่จบ
    มาร์ก ซักเคอร์เบิร์ก เรียนไม่จบ
    บิล เกตส์ เรียนไม่จบ
    รวยทั้งนั้นน ผมหมายถึงต้องมีความคิด และความใฝ่รู้ ทำสิ่งที่เหนือกว่าคนอื่น ในแบบเหมือนคนอื่น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    แนะนำเรียนให้จบ ป.ตรี เหอะครับถึงมันจะยาก แต่มันเป็นพื้นฐานในการทำงานนะครับ
    เรื่องโง่ ไม่เกี่ยวหรอกครับ เราแค่ไม่ถนัดด้านนั้น อย่าไปสนใจคำพูดพวกนั้นเลย สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้

กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    เรียนเก่งหรือเรียนไม่เก่งไม่ใช่ประเด็นครับ มันอยู่ที่ว่าเรามีฝีมือทำงานเป็นหรือไม่ มีปัญญาแก้ไขปัญหาชีวิตหรือไม่ บางคนเรียนจบปริญญาเอกเอาความรู้ที่เรียนมาแก้ไขปัญหาชีวิตไม่ได้ก็มีถมไป

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ถ้ามีโอกาสก็เรียนเถอะครับ อายุยังไม่มาก มีโอกาสสร้างอนาคตได้อีกหลายปี

อย่าให้เป็นเหมือนผมเลย อายุ 35 ปี จบแค่ ป.ตรี วิศวะ ต๊อกต๋อย ผมมีความตั้งใจอยากจะเรียนต่ออยู่เลยเนี่ย

จบสูงโอกาสก็มีมากกว่าครับ มีทางเลือกมากกว่า รวมไปถึงหน้าที่การงานที่ดีอีกด้วย

เอาเป็นว่าเรียนเข้าไปเถอะครับ สร้างอนาคตให้กับตัวเองไว้ก่อนดีกว่า เชื่อคนมีประสบการณ์เถอะน่า อิอิ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Sometime life's Suck.
    Kisarazu-shi,Shibagen
    กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 840
    ถ้ามีโอกาสผมว่าเรียนให้จบ ปอตรี ดีกว่าครับ พวก steve job คนรวยๆ ที่เรียนไม่จบนั้นคือเขา เห็นว่าสิ่งที่เค้าได้ทำหรือมีโอกาศได้ทำตอนที่กำลังเรียนอยู่นั้นมีโอกาสที่จะมีความสำเร็จ จึงเอาเรื่องเรียนไว้รองก่อน

*ส่วนตัวผมมองว่าการเรียน ป ตรี ใบปริญญา นั้นเป็นของแถมครับ คือหากผมเรียนผมจะได้เปิดโลกกว้างมากขึ้นความรู้เยอะขึ้นและทัศนคติที่โตขึ้นครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เรียนไปเถอะครับ ตามกระแสสังคมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากมาย คิดซะว่าสร้างโอกาสให้กับตัวเอง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    เรียนคับ เชื่อผม คนที่เรียนไม่จบหรือไม่ได้เรียน
    มีโอกาสน้อยมากที่จะประสบความสำเร็จ ถือซะว่าเปนทางเลือก เรียนไม่จบเปนล้าน แต่ที่ปะสบความสำเร็จมีแค่ไม่กี่ร้อย

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ผมไม่ค่อยชอบพวกนี้เหมือนกัน อะไรก็วัดความเป็นคนที่การศึกษา ผมว่าสมัยนี้มันน่าจะหมดไปจากโลกได้แล้ว

ผมเรียน จบแค่ ม.6 เหมือนกันทำงานตั่งแต่ 18 แรกๆพูดเลยว่ามันลำบาก (เงินน้อย) เก็บเงินๆ เปิดธุรกิจไรก้ได้ให้ได้ซักอัน เผลอๆเงินเยอะกว่าคนที่เรียนสูงๆก้มีถมไป

ผมไม่ได้จะอะไร แต่คือ ผมเห็นแล้วมันหงุดหงิด *ไม่เรียนต่อจะไปเก็บขยะขายรึไง* ไม่ต้องไปฟังมันหรอกครับ ไม่อยากเรียนก้ไม่ต้องเรียนทำงาน

ตั่งแต่ 18 ก็ได้(จบ ป.ตรีตกงานมีถมเถไป) แต่ถ้าแนะนำเรียนก็ดี เพิ่มโอกาสขึ้นมาอีกในการหางาน(และหาแฟน 555)

ผมก็จบแค่ ม.6 ผมก็มีการมีงานทำ(ธุรกิจส่วนตัว) มีเงินฝากเรื่อยๆ มีเงินซื้ออะไรที่อยากซื้อ

นี่มันหมดสมัยโบราณที่เงิน การงานวัดกันที่การศึกษาแล้วครับ อยู่ที่ประสบการณ์และความขยัน เท่านั้น

ไอ้พวกที่ชอบดูถุกคนอื่นจากการเรียนนี่เห็นแล้วไม่ชอบเลย และผมอยากจะรู้ว่า ดูถูกเขาไว้เยอะ อนาคตมันจะดีซักแค่ไหนกัน

ปล.บ้านผมไม่มีคนจบมหาลัยซักคนเดียว แต่ทุกคนก็มีชีวิตที่ดีได้ มันไม่ได้ขึ้นอยุ่กับใคร มันขึ้นอยุ่กับตัวเราเองครับ

เค้าสบประมาทก็ดี เราจะได้มีความขยันในการทำให้มันไม่เป็นแบบนั้น

แต่ถ้าถามว่าเรียน หรือ ไม่เรียนดี ตอบได้เลยว่าเรียนดีกว่า ผมยังเสียใจอยู่เลยที่ไม่ได้เรียน (อายุปาไป 26 ยังโสดอยุ่เลย อดหาแฟนสาวมหาลัยทำแต่งานๆๆๆ555)

จบ ม.6 ทางเลือกมันน้อยกว่า มหาลัยเยอะครับในการเริ่มเป็นผู้ใหญ่ และหางานทำ (ผมผ่านมาแล้วกับตัวเอง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย por : 22nd June 2015 เมื่อ 18:04

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ถ้ามีโอกาสก็เรียนเถอะครับ อายุยังไม่มาก มีโอกาสสร้างอนาคตได้อีกหลายปี

อย่าให้เป็นเหมือนผมเลย อายุ 35 ปี จบแค่ ป.ตรี วิศวะ ต๊อกต๋อย ผมมีความตั้งใจอยากจะเรียนต่ออยู่เลยเนี่ย

จบสูงโอกาสก็มีมากกว่าครับ มีทางเลือกมากกว่า รวมไปถึงหน้าที่การงานที่ดีอีกด้วย

เอาเป็นว่าเรียนเข้าไปเถอะครับ สร้างอนาคตให้กับตัวเองไว้ก่อนดีกว่า เชื่อคนมีประสบการณ์เถอะน่า อิอิ
    ผมเข้าใจดีครับ ผมก็ยังอยากกลับไปเรียนเหมือนกัน พลาดซะแล้ว

เริ่มกลายเป็นตาลุงที่บ่นกับตัวเองว่าทำไม ตอนเด้กไม่เรียนหนังสือ เลยแหะ (หมายถึงตัวผมเองด้วยอ่านะ)

คนโตๆ น่าจะมากกว่า 90 เปอเซนต์ที่ไม่ได้เรียนต่อ คงพูดเป็นเสียงเดียวกัน....ตอนนั้น เราน่าจะเรียน