ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

⑨ ⑨ ⑨ ⑨ ⑨ ⑨ ⑨
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 67
    Blog Entries
    6
    ผมว่าใจเย็นๆก่อนนะครับ
    ไม่มีฝ่ายไหนยอมๆกันเลย

เอาเป็นว่า เรื่องเป็นไงขอสั้นๆ ได้ใจความได้ไหมครับ ผมอยากรู้อยากเห็นครับ
    (เข้ามาแบบงงๆ)
    มันยังไม่สายเกินไปที่จะกล่าวว่า "ขอโทษ” ...
    ดราม่าสามารถจบได้หากคนต้นเหตุกล่าวขอโทษ อิอิขอโทษจ่ะ

No Mercy,Holocaust
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    ปวดหม่องแหะบอกไม่มีด่า เลย แต่ผมก็ไปเจอเข้านะนั้น
    Restart นิสัยกันใหม่หมดได้แล้ว ปล่อยเรื่องนี้ไปแล้วกันนะ ผมก็เห็นว่าอยู่ที่คนใช้นะนั่น บอร์ดอื่น มีคำว่า กากๆ ก็มีนะแต่เป็นการว่าตัวเองนะครับ ไม่ได้ไป ตรงดิ้งแบบ จขกทนะนั้น - -*

ตีกันอยู่ได้ ไปตอบคำถามผมดีกว่า
    http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=37685

BLUE LION
    กล่าวขอบคุณ
    4,630
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,455
    ไม่ช่วยก็อย่าซ้ำเติม จบ

ปล.สวัสดีครับพี่แม็ค ตั้งแต่บอร์ดใหม่ไม่เห็นพี่แม็คเลย

หรือผมไม่ได้เข้าไปดูในหมวด music เอง 55

Max - Nine l Power !
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,484
    35
    สรุป ประเด็นของ Khow คือต้องการให้ทุกคนที่ใช้ คำว่า *** (ขอไม่พิมพ์ละกัน)

ไม่ว่าจะเหตุผลใด ในรูปแบบใด หรือเจตนาใดๆ ก็ตาม ต้องโดนแบนเหมือน จขกท. สินะ

- -

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jung Hye Wook อ่านกระทู้
    คงเเบบนั้นเเหละเพราะมันเป็นคำหยาบไง

พี่โจ๊กเเกบอกเเบบนั้นนิ ผมว่ามันก็ถูกที่เขาว่านะ หยาบเเบนทันที
    - - คือในตรงตัวแดงๆ มันมีคำว่า "กับสมาชิกอื่น" ด้วยไง เห็นกันมั้ยหว่า

คือไม่ใช่ว่า ใครใช้คำหยาบปุ๊ป แล้วต้องโดนแบนเสมอไปไง ถ้ามันไม่กระทบสมาชิคท่านอื่น

มันก็ไม่น่าผิดไรนะ แต่รายนั้น รู้สึกจะเอาแบบเหมาหมดเลยนะ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jung Hye Wook อ่านกระทู้
    เพราะเขาคิดว่ามันไม่มีเกณฑ์ไง ว่าอันไหนกระทบไม่กระทบ สมมุติ อยู่ดีๆมีคนหนึ่งโพสมาว่า "กาก" เฉยๆเนี่ยมันกระทบใครไหม โดนเเบบหรือเปล่า เพราะไม่ได้เจาะจงใคร อยู่ดีๆ ก็ "กาก"

ป.ล กาก ไปสองครั้งเสี้ยวสันหลังเเว็ป
    เรื่องแบบนี้ มันก็ต้องขึ้นอยู่กับ ดุลพินิจ ของผู้ดูแลท่านนั้นๆ แหละ ครับ

- - เราไปตัดสินแทนไม่ได้หรอก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maxninepower : 5th November 2011 เมื่อ 20:11
    Max - Nine l Power !

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

รัก ดรีม ที่สุด ><
    กล่าวขอบคุณ
    586
    ได้รับคำขอบคุณ: 531

ฟังเพลงกัน จะได้ อารมณ์ดี

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxninepower อ่านกระทู้
    สรุป ประเด็นของ Khow คือต้องการให้ทุกคนที่ใช้ คำว่า *** (ขอไม่พิมพ์ละกัน)

ไม่ว่าจะเหตุผลใด ในรูปแบบใด หรือเจตนาใดๆ ก็ตาม ต้องโดนแบนเหมือน จขกท. สินะ

- -
    คงเเบบนั้นเเหละเพราะมันเป็นคำหยาบไง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joker อ่านกระทู้
    ไม่ต้องอารัมภบทอะไรมากมาย ทุกวันนี้เวปของเราเป็นอะไรไป ความมีน้ำใจของสมาชิกหายไปไหนหมดแล้ว อุดมการณ์ครั้งแรกของเวปไซท์แห่งนี้ก็คือ พยายามช่วยเหลือผู้อื่น ผู้ซึ่งในบางครั้งเราอาจจะมีความรู้, ความชำนาญมากกว่าเขา การแบ่งปันความรู้น่าจะเป็นสิ่งที่ดีครับ และน่าจะช่วยให้สังคมเวปไซท์ มีความช่วยเหลือกันดีขึ้น เป็นพื้นฐานที่ดีที่จะติดเป็นนิสัย เพื่อเอาไปใช้ได้ในชีวิตของโลกความจริง แต่ในตอนนี้ "สมาชิกบางคน" กลับกระทำตัวตรงกันข้ามกับอุดมการณ์ของเวปไซท์แห่งนี้ ทำตัวเหมือนว่า "ข้านี่แหล่ะอยู่มานาน" จะต่อว่า, ด่าทอ สมาชิกคนอื่นที่เพิ่งสมัครเข้ามาหรือ ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ขอความช่วยเหลือ อย่างตามใจฉัน คำพูดต่อว่า, ว่าร้ายหรือด่าทอ จึงมีให้เห็นกันทุกวันจนผู้ดูแลตามลบกันไม่หวาดไม่ไหว

ขอเตือนให้สมาชิกที่มีการกระทำในลักษณะนี้ จงคิดเสมอว่า "ตัวของเราไม่ได้เหนือกว่า หรือพิเศษกว่าคนอื่นแต่อย่างใด" ตรงกันข้าม ไม่ว่าสมาชิกจะเพิ่งสมัครเข้าหรืออยู่มานานตั้งแต่สมัยเมื่อเวปไซท์เก่า ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกันครับ หากคุณไม่คิดจะช่วยเหลือคนอื่น ก็ขอให้อยู่เงียบๆ ไม่มีใครว่าอะไร การโพสต์ข้อความต่อว่า, ด่าทอ, ว่าร้าย ไม่ได้ช่วยอะไรดีขึ้น ตรงกันข้าม.. คนที่จะถูกมองและถูกตำหนิจากสังคม ก็คือคนที่ว่าร้ายคนอื่นนั่นเอง

หากใครพบเห็นสมาชิกที่มีความประำพฤติ "ว่าร้าย, ด่าทอหรือใช้คำหยาบคาย" กับสมาชิกอื่น ขอให้แจ้งเข้ามาในระบบของเวปบอร์ดแห่งนี้ได้ครับ โดยการกดปุ่ม ที่อยู่ด้านล่างของโพสต์ที่มีข้อความนั้น ทางผู้ดูแลจะทำการแบนและระงับการใช้งานสมาชิกที่มีพฤติกรรมเหล่านี้ทันที โดยไม่มีการแจ้งเตือนล่วงหน้า

"เอากันจริงๆซะที .. ไม่ช่วยไม่ว่าแต่อย่าไปว่าร้ายคนอื่นเขา.. ชอบดราม่ากันเหลือเกิน"
    ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือครับ
    พี่โจ๊กเเกบอกเเบบนั้นนิ ผมว่ามันก็ถูกที่เขาว่านะ หยาบเเบนทันที

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ menoskun อ่านกระทู้
    เค้าคิด วิเคราะ เเยกเเยะ ไม่เป็นก็ปล่อยเค้าไปเหอะครับ ผมก็บอกไปเเล้ว มันไม่ได้อยู่ที่ "คำที่ใช้" เเต่มันอยู่ที่ "เจตนาของผู้ใช้" ไม่งั้นก็ต้องมีเเบนกันกระจุยเเหละ เพราะคำพวกนี้ ก็ใช้กันเยอะรวมทั้งผมด้วย ไอ้คำว่า "กาก" เนี่ย

จัดไปซักชุด
    "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก"
    เบื่องบนสั่งมาว่า หยาบ ให้เเบนไม่ใช่หร่อครับ หรือผมอ่านผิดไป ไม่เห็นมีบอกเลยว่า "เเล้วเเต่เจตนาของผู้ใช้"

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxninepower อ่านกระทู้
    - - คือในตรงตัวแดงๆ มันมีคำว่า "กับสมาชิกอื่น" ด้วยไง เห็นกันมั้ยหว่า

คือไม่ใช่ว่า ใครใช้คำหยาบปุ๊ป แล้วต้องโดนแบนเสมอไปไง ถ้ามันไม่กระทบสมาชิคท่านอื่น

มันก็ไม่น่าผิดไรนะ แต่รายนั้น รู้สึกจะเอาแบบเหมาหมดเลยนะ
    เพราะเขาคิดว่ามันไม่มีเกณฑ์ไง ว่าอันไหนกระทบไม่กระทบ สมมุติ อยู่ดีๆมีคนหนึ่งโพสมาว่า "กาก" เฉยๆเนี่ยมันกระทบใครไหม โดนเเบบหรือเปล่า เพราะไม่ได้เจาะจงใคร อยู่ดีๆ ก็ "กาก" เเล้วจขกท กระทู้นั้นก็คิดไปเอง ว่าด่าตูนี้หว่าเเจ้ง Modเลย อะไรเเบบนี้

ป.ล กาก ไปสองครั้งเสี้ยวสันหลังเเว็ป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jung Hye Wook : 5th November 2011 เมื่อ 20:04

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    2

- -
    เค้าคิด วิเคราะ เเยกเเยะ ไม่เป็นก็ปล่อยเค้าไปเหอะครับ ผมก็บอกไปเเล้ว มันไม่ได้อยู่ที่ "คำที่ใช้" เเต่มันอยู่ที่ "เจตนาของผู้ใช้" ไม่งั้นก็ต้องมีเเบนกันกระจุยเเหละ เพราะคำพวกนี้ ก็ใช้กันเยอะรวมทั้งผมด้วย ไอ้คำว่า "กาก" เนี่ย

จัดไปซักชุด
    "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก" "กาก"

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ montreepot อ่านกระทู้
    ผมว่าใจเย็นๆ ก่อนเนาะ ค่อยๆหาเหตุผลมาทีละอย่างนะ

เริ่มจาก

2.SinSu ต้องการอะไร ช่วย ballmaxtools ให้พ้นจากการปลดแบนใช่ไหม?

[/B]
    ถ้าเป็นไปได้อะนะ แต่เหตุผลหลักคือ พวกที่ไม่เข้าใจ ดีแล้วมาโพส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SinSu : 5th November 2011 เมื่อ 19:54

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ก็ต้องการให้มันมีมาตรฐานเดียวนั่นแหละ จะแบนผมเป็นตัวอย่างผมก็ไม่ว่า ไม่งั้นจะเอาคอมาพาดเขียงทำไม
    ถ้าผมกลัวโดนแบนผมอยู่เงียบไม่ดีกว่าหรือ แต่ที่ผมพดมันจริงมั้ยล่ะว่า แม้กระทั่งผู้ดูแลเองใช้ใช้คำเหล่านั้น ถ้าไม่อยากโดนแบนผู้ดูแลก็ต้องระงับอารมณ์เช่นกัน

แต่กระทู้ใน IT น่ะกระทู้ขอความช่วยเหลือมันมีกระทู้เกรียนปนอยู่ด้วยนะครับคนอยู่นานๆเขาก็รู้ (เช่นกระทู้ที่จงใจตั้งมาเพื่อถูกด่าก็มี ถ้าผมไม่เอามาโชว์ในกระทู้นี้ผู้ดูแลจะลบมั้ยครับ) บางทีจะแบนคนตอบก็ดูด้วยว่าคนตั้งน่ะกระทู้เข้าข่ายที่กระทู้ปักหมุดว่าไว้มั้ย แต่ mod ก็ไม่นำพาซะงั้น

จริงๆแล้วถ้าเอาตามกฎแบบเป๊ะๆเนี่ยแบนกันทั้งบอร์ดนั่นแหละรอดไม่กี่คน
    ที่เอามาโชว์ให้ดูว่าแม้แต่ผู้ดูแลยังทำเอง ก็เพื่อให้ WM ได้เห็นในอีกมุมที่เคยเห็น ผมไม่เคยอยากเป็น mod ที่นี่นะเพราะเคยทำงานแบบนั้นมาแล้ว
    สรุปว่าผมด่า mod หรือผมต้องการให้ทำตามกฎแบบเคร่งครัด ยังแยกไม่ออกอีกรึ ปัจจุบันการแบนของ mod ยังเป็นลักษณะที่เลือกปฏิบัติอยู่ อย่างที่เห็นในกระทู้นี้ ฝ่ายที่สนับสนุนรอดหมด ไม่ว่าจะใช้คำด่าทอรุนแรงแค่ไหน
    ถ้าจะให้แฟร์ มันต้องโดนทั้งสองฝ่ายถูกไหม แบบนี้แฟร์รับได้ แค่กระทู้นี้มันก็ปรากฎผลแล้วว่ามันแฟร์จริงหรือไม่
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ menoskun อ่านกระทู้

จัดไปซักชุด
    เก็บไว้เป็นหลักฐานก็แล้วกัน แต่ rep นี้ครบทั้งคำและเจตนานะครับว่าใช้เพื่ออะไร ถ้าไม่ได้มีไว้เพื่อเสียดสีผมน่ะ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

-[Just Normal People]-| ™
    กล่าวขอบคุณ
    228
    ได้รับคำขอบคุณ: 616
    3
    ลองมองในมุมของคนอื่นบ้าง ทุกคนอาจจะเห็นว่าเราผิดตรงไหน และ คนอื่นว่าเราแบบนั้นทำไม

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    1
    ไม่ได้ต้องการช่วย ไม่ได้ต้องการด่าทอ ไม่ได้ต้องการเสียดสีใคร แค่อยากถามว่า
    บรรทัดฐานคือ?

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    Drama Eater =w=

ปิด ID ถาวร
    Kasetsart Univercity
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    ก็ต้องการให้มันมีมาตรฐานเดียวนั่นแหละ จะแบนผมเป็นตัวอย่างผมก็ไม่ว่า ไม่งั้นจะเอาคอมาพาดเขียงทำไม
    ถ้าผมกลัวโดนแบนผมอยู่เงียบไม่ดีกว่าหรือ แต่ที่ผมพดมันจริงมั้ยล่ะว่า แม้กระทั่งผู้ดูแลเองใช้ใช้คำเหล่านั้น ถ้าไม่อยากโดนแบนผู้ดูแลก็ต้องระงับอารมณ์เช่นกัน

แต่กระทู้ใน IT น่ะกระทู้ขอความช่วยเหลือมันมีกระทู้เกรียนปนอยู่ด้วยนะครับคนอยู่นานๆเขาก็รู้ (เช่นกระทู้ที่จงใจตั้งมาเพื่อถูกด่าก็มี ถ้าผมไม่เอามาโชว์ในกระทู้นี้ผู้ดูแลจะลบมั้ยครับ) บางทีจะแบนคนตอบก็ดูด้วยว่าคนตั้งน่ะกระทู้เข้าข่ายที่กระทู้ปักหมุดว่าไว้มั้ย แต่ mod ก็ไม่นำพาซะงั้น

จริงๆแล้วถ้าเอาตามกฎแบบเป๊ะๆเนี่ยแบนกันทั้งบอร์ดนั่นแหละรอดไม่กี่คน
    ที่เอามาโชว์ให้ดูว่าแม้แต่ผู้ดูแลยังทำเอง ก็เพื่อให้ WM ได้เห็นในอีกมุมที่เคยเห็น ผมไม่เคยอยากเป็น mod ที่นี่นะเพราะเคยทำงานแบบนั้นมาแล้ว
    สรุปว่าผมด่า mod หรือผมต้องการให้ทำตามกฎแบบเคร่งครัด ยังแยกไม่ออกอีกรึ ปัจจุบันการแบนของ mod ยังเป็นลักษณะที่เลือกปฏิบัติอยู่ อย่างที่เห็นในกระทู้นี้ ฝ่ายที่สนับสนุนรอดหมด ไม่ว่าจะใช้คำด่าทอรุนแรงแค่ไหน
    ถ้าจะให้แฟร์ มันต้องโดนทั้งสองฝ่ายถูกไหม แบบนี้แฟร์รับได้ แค่กระทู้นี้มันก็ปรากฎผลแล้วว่ามันแฟร์จริงหรือไม่
    MOD อย่างมากได้แค่ Lock ย้าย ลบ กระทู้ คนที่แบนได้คือ... กับอีกไม่กี่คน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ขอฝากให้ท่าน Webmaster อ่านสักนิดว่า
    สังคมที่ท่านต้องการคือต้องให้รุมซ้ำเติมผู้กระทำผิดด้วยการ ด่าทอ เสียดสี ใช้คำหยาบด้วยหรือ?
    จขกท. ผิดเพราะใช้คำเสียดสี แต่มีคนไปด่าเขาไปซ้ำเติมเขาไปใช้คำเสียดสีเขา
    แล้วคนที่ด่า จขกท.ทำอะไรต่างไปจากที่ จขกท. ทำล่ะครับ ถ้าจะแบนมันก็ต้องแบนคนที่ไปซ้ำเติมด้วย
    อันนี้ปล่อยให้โดนรุมยำข้างเดียวแฟร์มากครับ

ว่าเขาทำผิดเพราะไปด่าคนอื่น แต่ตนเองไปด่าทอคนที่กระทำผิดด้วยมันต่างกันตรงไหน ก็ด่าเขาเหมือนกันไม่ใช่หรือ นี่ก็อีกหนึ่งความไม่มีมาตรฐาน
    ผมอยากให้เคสนี้เป็นกรณีศึกษาคือติเพื่อก่อ แต่บางคนก็คิดว่าผมไปปกป้อง จขกท. (อ้าวแล้วที่คุณไปรุมซ้ำเติมเขามันทำถูกมั้ยนั้น)
    เเหมก็จัดมา ^ ^ ผมรู้ตัวที่ว่าผมพูดอะไรออกไป ผมคิดเป็นไม่ต้องมาบอก
    ไม่ต้องห่วงผมจัดให้แล้วก่อนคุณร้องขอเสียอีก บางครั้งคำเสียดสี ถ้าคุณถูกแจ้งแบนเพราะเขาคิดว่าคุณไปด่าเขาคุณจะรู้เองครับของแบบนี้โดนเองถึงจะรู้สึก
    ในโลกภายนอกอย่างการหมิ่นประมาทก็ใช้มุมมองบุคคลภายนอกครับไม่ใช่มุมมองคนพูด จะอ้างว่าใส่คำหยาบรัวก็ไม่ได้ละ

พวกคุณไปซ้ำเติมเขาคุณคิดว่าไม่ผิดทำได้ทำแบบนี้สังคมมันจะสงบรึ จะมีกฎไว้ทำไม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 5th November 2011 เมื่อ 20:21

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    497
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    เก็บไว้เป็นหลักฐานก็แล้วกัน แต่ rep นี้ครบทั้งคำและเจตนานะครับว่าใช้เพื่ออะไร ถ้าไม่ได้มีไว้เพื่อเสียดสีผมน่ะ
    เเหมก็จัดมา ^ ^ ผมรู้ตัวที่ว่าผมพูดอะไรออกไป ผมคิดเป็นไม่ต้องมาบอก

เบื่องบนสั่งมาว่า หยาบ ให้เเบนไม่ใช่หร่อครับ หรือผมอ่านผิดไป ไม่เห็นมีบอกเลยว่า "เเล้วเเต่เจตนาของผู้ใช้"
    [/COLOR]
    เเหม อ่านตกไปรึปล่าว "ว่าร้าย, ด่าทอหรือใช้คำหยาบคาย" กับสมาชิกอื่น" ไม่ใช่ว่า พิมขึ้นมาว่า "กาก" เเล้วเเบนเลยเนี่ย อันนี้ก็ไม่ไหวนะ ผมไม่ได้ใช้คำหยาบกับใครนะ ตรงกันข้ามผมใช้คำสุภาพ "เเขวะ" ตะหาก ถ้าคนที่รู้จัก "เเยกเเยะ วิเคราะ ไตร่ตรอง" จะเข้าใจว่า คำไหนควรใช้เมื่อไหร่ ไม่ควรใช่เมื่อไหร่ เจตนาของผู้ใช้จะเเสดงออกมาเมื่อใช้คำในสถานการนั้นๆ อย่างเช่นผมพิมขึ้นมาว่า "เฮ้ย ก้อนหินก้อนนั้นโคตรกากเลยหวะ" ผมจะโดดเเบนหรอ ถามหน่อยสิ ??????

ขอฝากให้ท่าน Webmaster อ่านสักนิดว่า
    สังคมที่ท่านต้องการคือต้องให้รุมซ้ำเติมผู้กระทำผิดด้วยการ ด่าทอ เสียดสี ใช้คำหยาบด้วยหรือ?
    จขกท. ผิดเพราะใช้คำเสียดสี แต่มีคนไปด่าเขาไปซ้ำเติมเขาไปใช้คำเสียดสีเขา
    แล้วคนที่ด่า จขกท.ทำอะไรต่างไปจากที่ จขกท. ทำล่ะครับ ถ้าจะแบนมันก็ต้องแบนคนที่ไปซ้ำเติมด้วย
    อันนี้ปล่อยให้โดนรุมยำข้างเดียวแฟร์มากครับ

ว่าเขาทำผิดเพราะไปด่าคนอื่น แต่ตนเองไปด่าทอคนที่กระทำผิดด้วยมันต่างกันตรงไหน ก็ด่าเขาเหมือนกันไม่ใช่หรือ นี่ก็อีกหนึ่งความไม่มีมาตรฐาน
    ผมอยากให้เคสนี้เป็นกรณีศึกษาคือติเพื่อก่อ แต่บางก็คิดว่าผมไปปกป้อง จขกท. (อ้าวแล้วที่คุณไปรุมซ้ำเติมเขามันทำถูกมั้ยนั้น)

ไม่ต้องห่วงผมจัดให้แล้วก่อนคุณร้องขอเสียอีก
    มานั้งรอดูกันเนาะว่าจะเกิดอะไรขึ้นเอ่ย ^ ^

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 118
    ตั้ง แบบนี้ แล้วนึกถึงเมื่อคืน เนอ 555555
    แว็กกกก ชื่อยังไม่สีน้ำตาล เอาลายเซ็นลงไม่ได้

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    [COLOR="#A9A9A9"]
    เเหม อ่านตกไปรึปล่าว "ว่าร้าย, ด่าทอหรือใช้คำหยาบคาย" กับสมาชิกอื่น" ไม่ใช่ว่า พิมขึ้นมาว่า "กาก" เเล้วเเบนเลยเนี่ย อันนี้ก็ไม่ไหวนะ ผมไม่ได้ใช้คำหยาบกับใครนะ ตรงกันข้ามผมใช้คำสุภาพ "เเขวะ" ตะหาก ถ้าคนที่รู้จัก "เเยกเเยะ วิเคราะ ไตร่ตรอง" จะเข้าใจว่า คำไหนควรใช้เมื่อไหร่ ไม่ควรใช่เมื่อไหร่ เจตนาของผู้ใช้จะเเสดงออกมาเมื่อใช้คำในสถานการนั้นๆ อย่างเช่นผมพิมขึ้นมาว่า "เฮ้ย ก้อนหินก้อนนั้นโคตรกากเลยหวะ" ผมจะโดดเเบนหรอ ถามหน่อยสิ ??????
    งั้นกรณี KAK=กาก นี้ก็ไม่ผิดสิ ผมไม่เห็นเขาระบุชื่อเลย เเล้วมันไปกระทบใครอ่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jung Hye Wook : 5th November 2011 เมื่อ 20:27

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปิด ID ถาวร
    Kasetsart Univercity
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    ถ้าผมไปว่าสาวเกาหลีว่า"พลาสติกเดินได้"นี่จะผิดไหมหว่า เพราะไม่ได้เป็นสมาชิก

กล่าวขอบคุณ
    0
    ไม่ต้องรอดูหรอกครับผม PM หา WM ตั้งแต่ 17.50 แล้ว
    เนื้อหาใน PM ผมก็เหมือนในนี้และลิงค์ให้มาอ่านเองด้วย
    ถามจริงๆจะมีสักกี่คนที่กล้าเอามาให้ WM ดูแถมแจ้ง WM ไปตั้งแต่แรกๆด้วย ว่าถ้าผู้ดูแลทำเองก็ให้แบนสถานเดียวกับสมาชิกด้วย
    ผมแจ้งไปสองวันแล้วครับเขาก็ตอบกลับมาด้วย ผมเปิดเผยตรงไปตรงมาแต่ไหนแต่ไรละ ผมว่าเขาก็อ่านตลอดนั่นแหละเพราะผมจงใจให้ WM อ่าน
    ผมก็บอกแต่แรกว่าผมไม่เห็นด้วยกับดุลยพินิจของผู้ดูแล คนที่เข้ามาอ่านหลังๆถ้าไม่อ่านแต่แรกๆที่ WM มาโพสต์ไว้ผมยัง PM ถามเลยด้วยซ้ำว่าเอาแบบนั้นจริงหรือ
    งั้นผมเข้าโหมดแบนนะใครหยาบ เสียดสี ด่าทอ ผมแจ้งแบนนะแม้แต่ผู้ดูแลทำเองก็แจ้งแบนนะ
    WM ตอบกลับมาว่าถ้ามีอะไรเข้าข่ายที่ว่าให้แจ้งมาได้เลยผมก็จัดให้ตามนั้น
    คงไม่ต้องเอา PM มาโชว์นะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 5th November 2011 เมื่อ 20:31

กล่าวขอบคุณ
    497
    2
    งั้นกรณีนี้ก็ไม่ผิดสิ ผมไม่เห็นเขาระบุชื่อเลย เเล้วมันไปกระทบใครอ่ะ

KAK=กาก

หูยยย ตัวเธอว์ "คิดมั้ง" มั้ยเนี่ยเข้าใจคำว่า "เจตนา" มั้ยจ๊ะเล่นพิมว่า "คอมนาย กาก ไปละมั้ง" ในกระทู้เค้าเนี่ยมันยังเจาะจงไม่พออีกหรอ คนธรรมดาก็คิดได้นะเเค่นี้อะ
    รึว่้าคนสมัยนี้ ตรรกะเพี้ยนไปหมดเเล้วขนาดไม่เอ่ยชื่อเลยไม่รู้ว่า เค้าพูดถึงใครเนี่ย หูยยยยยยยยยยยยยยย "เเถ" มาได้

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144

หูยยย ตัวเธอว์ "คิดมั้ง" มั้ยเนี่ยเข้าใจคำว่า "เจตนา" มั้ยจ๊ะเล่นพิมว่า "คอมนาย กาก ไปละมั้ง" ในกระทู้เค้าเนี่ยมันยังเจาะจงไม่พออีกหรอ คนธรรมดาก็คิดได้นะเเค่นี้อะ
    รึว่้าคนสมัยนี้ ตรรกะเพี้ยนไปหมดเเล้วขนาดไม่เอ่ยชื่อเลยไม่รู้ว่า เค้าพูดถึงใครเนี่ย หูยยยยยยยยยยยยยยย "เเถ" มาได้
    ผิดเรื่องแล้วครับพี่ กลับไปอ่านไหม่ให้ดีๆหน่อยนะ

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 759

เอ่อคือว่า คำว่า KAK = กาก กับ คอมนาย กาก ไปละมั้ง อยู่คนละกระทู้กันครับ
    ส่วนเรื่องที่ผมโดนแบน ก็คือ คำคำนี้ครับ คอมนาย กาก ไปละมั้ง ไม่รู้นะเห็น ชื่อน้ำเงิน แจ้งมาแบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 144
    คอมผมมันกาก / คอมนายมันกาก = คำว่า "กาก" มันเขียนเหมือนกันทั้ง 2 คำ แต่มันสื่อความหมายและเจตนาที่ต่างกัน(ส่วนตัวถ้าโดนคนที่ไม่รู้จักกันมากพูดว่า คอมของผมกาก มันก็รุนแรงสำหรับผมแล้วล่ะ เพราะคำดีกว่านี้มีตั้งเยอะไม่ใช้ ถ้าจะมาหยาบคายกับผม มาบอกคีเวิร์ดแล้วให้ผมไปค้นหาในกูเกิลเองยังจะดีกว่า) แล้ว MOD ที่ลบก็เป็นคนที่มีลมหายใจ + ความรู้สึกนึกคิดไม่ใช่คอมพิวเตอร์ สามารถอ่านและรับรู้ถึงเจตนาได้ว่าสื่อไปทางไหน

จริงๆผมว่ากระทู้นี้เป็นตัวอย่างที่ดีเลยว่าต่อไปจะพิมพ์อะไรควรกรองสักนิดนึง แล้วค่อยพิมพ์ (อีกอย่างพิมพ์ไม่ใช่พูดมันมีเวลาเหลือเฟือในการตอบ+คิด) หากใครเร่งรีบไม่มีเวลา ก็ปล่อยไว้ให้มีเวลาแล้วค่อยมาตอบก็ได้

ป.ล. ผมเล่นบอร์ด JKG มาก็นานเพิ่งจะ 1-2 ปีมานี้เองที่เริ่มเห็นมีการใช้คำพูดที่มันรุนแรง(คำพูดดีๆมีตั้งเยอะไม่ยอมใช้) ที่นี่เป็นบอร์ดสาธารณะ คนอ่านเยอะ ถ้าต้องการคุยกันแบบเพื่อนคุย คำพูดหยาบๆ ผมว่า ยrivate message ดีกว่า หรือไม่ก็ chat เอา แต่ถ้าจะโพสควรกรองคำพูดเสียก่อนที่จะโพส

ป.ล.2 ถ้ากฏแบบนี้อาจจะเจ็บทั้งเกรียนและคนดี(ส่วนใหญ่เกรียนจะโดน) ผมก็ยอมที่จะเจ็บไปกับเกรียน ถ้ามันทำให้บอร์ดดูดีแบบเมื่อก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arabas : 5th November 2011 เมื่อ 20:36

กล่าวขอบคุณ
    497
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SinSu อ่านกระทู้
    ผิดเรื่องแล้วครับ พี่ อ่านไหม่ให้ดีๆหน่อยนะ
    ถูกเเล้วครับน้อง เค้า Edit กระทู้ครับ ตอนเเรกเค้าเอา รูป http://upic.me/show/29756238 ขึ้นมาครับ ^ ^

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballmaxtools อ่านกระทู้
    เอ่อคือว่า คำว่า KAK = กาก กับ คอมนาย กาก ไปละมั้ง อยู่คนละกระทู้กันครับ
    ส่วนเรื่องที่ผมโดนแบน ก็คือ คำคำนี้ครับ คอมนาย กาก ไปละมั้ง ไม่รู้นะเห็น ชื่อน้ำเงิน แจ้งมาแบบนี้
    กระทู้นี้เเหละ เค้า Edit ออกก่อนผม Quote ไม่ทัน