ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

อยากทราบการลงเกมไว้ ไดร์ C กับ D "ความรู้"

คือว่าบางเกมลงไว้ ไดร์ D หรือ E ... เล่นไม่ได้ ต้องลงไว้ไดร์ C เท่านั้นถึงจะเล่นได้ อย่างเช่นเกม Dead Island , BF 3, CS source และอีกหลายเกม เครื่องอื่นเป็นเหมือนกันหรือป่าวไม่รู้

แค่อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร อยากรู้มานานแล้ว ใครมีความรู้ช่วยตอบน่อยนะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 481
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bboyseedzad อ่านกระทู้
    คือว่าบางเกมลงไว้ ไดร์ D หรือ E ... เล่นไม่ได้ ต้องลงไว้ไดร์ C เท่านั้นถึงจะเล่นได้ อย่างเช่นเกม Dead Island , BF 3, CS source และอีกหลายเกม เครื่องอื่นเป็นเหมือนกันหรือป่าวไม่รู้

แค่อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร อยากรู้มานานแล้ว ใครมีความรู้ช่วยตอบน่อยนะครับ
    DI ผมก็ลงไดร์ฟ D นะครับส่วน BF3 ไม่ได้เล่น CS:SOURCE อยู่ในสตีมไดร์ฟ C ...

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 560
    ผมลงไดว์Dเล่นได้ทุกเกมยกเว้นCOD MW3 ลงไดว์Dเล่นได้รอบเดียวเด้งstop working ย้ายไปลงCเล่นจนเคลียร์เหอๆ

มาวินมาแวะ มาวินมาแวะ ..
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 529
    ผมได้หมดทุก ไดร์ นะ
    ถถถถถถ

๗๓๕๙๗๑๒
    Royal Thai Army
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 273
    ไดร์ D ทุกเกมเลยครับ ไดร์ C ผมลงโปรแกรมอย่างเดียว (BF3 ผมลงไดร์ E นะเออ)

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chaikaning อ่านกระทู้
    ไดร์ D ทุกเกมเลยครับ ไดร์ C ผมลงโปรแกรมอย่างเดียว (BF3 ผมลงไดร์ E นะเออ)
    อ่า ผมก็เหมือนกัน แต่อยากรู้ว่าทำไมมันลงไดร์ D แล้วเล่นไม่ได้ แต่ลงไว้ C กับเล่นได้ ใครพอจะมีคำตอบบ้างครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมได้หมดทุกไดร์

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ใช้ Window อะไรครับ
    แท้ หรือ ว่า MOD

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ themangmang1 อ่านกระทู้
    ส่วนมากเป็นทุกคนครับก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ไดร์ C ตอนลงวินโดว์มันจะเลือกเป็น FAT32 แหละไดร์ D จะเป็น NTFS ครับ

ที่ลงไดร์ D ไม่ได้เพราะว่าไดร์ D มีขีดกำจัดในการลงโปรแกรมที่มีขนาดที่เราตั้งครับ โดยส่วนมาก NTFS จะลงขนาดเกมได้ประมาณ 6 กิ๊กต่อเกมครับ

ถ้าขนาดเกมประมาณ 6 กิ๊ก ก็ลงได้ตลอดจนกว่าไดร์จะเต็มครับ ถ้าเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ ก็จะสามารถลงได้เยอะกว่าครับส่วนที่ลงไว้ในไดร์ C เพราะจะลงทะไหร่ก็ได้ครับ

เพราะ FAT32 จะไม่มีจำกัด

ขอบคุณมากเลยครับ หายคาใจซะที แถมได้ความรู้ใหม่ด้วย

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ themangmang1 อ่านกระทู้
    ส่วนมากเป็นทุกคนครับก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ไดร์ C ตอนลงวินโดว์มันจะเลือกเป็น FAT32 แหละไดร์ D จะเป็น NTFS ครับ

ที่ลงไดร์ D ไม่ได้เพราะว่าไดร์ D มีขีดกำจัดในการลงโปรแกรมที่มีขนาดที่เราตั้งครับ โดยส่วนมาก NTFS จะลงขนาดเกมได้ประมาณ 6 กิ๊กต่อเกมครับ

ถ้าขนาดเกมประมาณ 6 กิ๊ก ก็ลงได้ตลอดจนกว่าไดร์จะเต็มครับ ถ้าเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ ก็จะสามารถลงได้เยอะกว่าครับส่วนที่ลงไว้ในไดร์ C เพราะจะลงทะไหร่ก็ได้ครับ

เพราะ FAT32 จะไม่มีจำกัด
    ผมว่าที่คุณพูดมา Drive C กับ Drive D คุณจะสลับกันน่ะครับ

ทั้ง 2 อย่างคือรูปแบบการจัดเก็บไฟล์ใน Harddisk ของ Windows คับ

File allocation Table (FAT) เป็นระบบไฟล์ที่ใช้ในระบบปฏิบัติการในตระกูล Microsoft และเป็นระบบไฟล์ที่มีพัฒนาการมาอย่างต่อเนื่อง ระบบไฟล์ในตระกูลนี้มีลักษณะคือ เป็นการกำหนดหมายเลขให้กับทุก ๆ Cluster ในแต่ละ Partition แล้วทำการสร้างตารางที่มีจำนวนช่องตามจำนวน Cluster นั้น เพื่อเป็นการระบุสถานที่หรือ Cluster ที่ทำการเก็บข้อมูลของไฟล์แต่ละไฟล์ และมีตารางอีกตารางหนึ่งที่เรียกว่า Directory สำหรับเก็บข้อมูลรายละเอียดของไฟล์ เช่น Attribute ต่าง ๆ และ หมายเลข Cluster เริ่มต้นที่เก็บตัวข้อมูลจริง ๆ ระบบไฟล์ FAT มีหลายรุ่นดังต่อไปนี้

a) FAT 12 เป็นระบบไฟล์ที่ใช้ใน Floppy Disk และ Harddisk ที่มีขนาดไม่เกิน 16 MBs หมายเลข Cluster มีขนาด 12 บิท จึงสามารถอ้างถึง Cluster ได้เพียง 4096 clusters เท่านั้น

b) FAT 16 ใช้ตัวเลขขนาด 16 บิท ในการกำหนดหมายเลข Cluster จึงกำหนดหมายเลขได้ 65536 หมายเลข ระบบไฟล์นี้ มีใช้ในระบบปฏิบัติการของ Microsoft ทุกรุ่น Partition ที่จะใช้ระบบไฟล์นี้ได้ ต้องมีขนาดไม่เกิน 2GBs. FAT 16 ได้รับการปรับปรุงให้มีความสามารถมากขึ้นใน Windows 95 เพื่อให้สามารถใช้งานกับไฟล์ที่มีชื่อยาวได้ไม่เกิน 256 ตัว เรียก FAT 16 รุ่นนี้ว่า Virtual FAT หรือ VFAT

c) FAT 32 ระบบไฟล์ระบบนี้จะใช้หมายเลขขนาด 28 บิท ซึ่งตามทฤษฎีจะสามารถกำหนด Cluster ได้มากถึง 268,435,456 Clusters และสามารถใช้กับ Partition ที่มีขนาดใหญ่ได้ถึง 2 TeraBytes ระบบไฟล์แบบ FAT32 นี้มีใช้ใน Windows 95 OSR2 ขึ้นไป แต่ใช้ไม่ได้ใน Windows NT

New Technology File System (NTFS) ในขณะที่ Microsoft ได้ทำการพัฒนาระบบปฏิบัติการที่เรียกว่า Windows NT ได้พิจารณาระบบไฟล์ที่จะจำมาใช้ โดยมีข้อกำหนดหลาย ๆ อย่างที่จะเป็นระบบไฟล์ที่ดี มีระบบการรักษาความปลอดภัย และสามารถใช้กับ Harddisk ที่มีความจุสูงได้ ระบบไฟล์ที่ได้รับการพัฒนาโดยข้อกำหนดเหล่านี้คือ ระบบไฟล์แบบ NTFS ระบบไฟล์นี้ นำมาใช้ในระบบปฏิบัติการ Windows NT และใช้มาจนถึงปัจจุบัน โดยได้รับการพัฒนามาอย่างต่อเนื่อง NTFS สามารถใช้กับ Partition ที่มีขนาดใหญ่ที่สุดเท่ากับ 2 ยกกำลัง 64 ไบท์ หรือ 16 ExaBytes การทำงานของ NTFS มีลักษณะที่แตกต่างจาก FAT อย่างสิ้นเชิง NTFS จะสร้างไฟล์ขึ้นมาชุดหนึ่งที่ทำหน้าที่เก็บ Information ของแต่ละ Partition ไฟล์เหล่านี้จะถูกสร้างขึ้นมาโดยอัตโนมัติ ตั้งแต่ตอนที่ทำการ Format แต่ละ Partitionไฟล์เหล่านี้เรียกว่า MetaData Files NTFS ที่เป็นที่รู้จักกันมี 2 รุ่น คือ

a) NTFS 1.1 หรือ NTFS 4.0 เป็นระบบไฟล์ที่ใช้ใน Windows NT 4.0

b) NTFS 5 เป็นระบบไฟล์ที่ใช้ใน Windows 2000,XP,2003

จาก http://www.nextproject.net/ArticleDetail.aspx?ProID=54 คับ

Mr.?
    กล่าวขอบคุณ
    543
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    ผมได้หมดทุกไดร์ เหมือนกัน
    .::: Jokergame th.com :::.

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    เหมือนเคยได้ยินว่า การลงเกมส์ Drive C จะทำให้การเรียกตัวเกมส์จาก Windows เร็วกว่าครับ
    ไม่รู้จริงเปล่าน่อ

=Xian=
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    สำหรับ ผม ได้ ทุก ไดร์ !