ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

GAMER UNLEASHED ;P
    [ New York City ]
    กล่าวขอบคุณ
    498
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,284

Angry SOPA (ร่าง)กฏหมายใหม่ของสหรัฐ....ที่ทำวุ่นไปทั้งโลก

SOPA (ร่าง)กฏหมายใหม่ของสหรัฐ....ที่ทำวุ่นไปทั้งโลก !!!

--------------------------------------------------------------------------------------------------------

กฏหมายใหม่ที่ทางสภาผู้แทนสหรัฐร่างขึ้นและต้องการนำมาใช้อย่าง Stop Online Piracy Act (SOPA) นั้นฟังดูเหมือนว่าจะไม่เป็นผลกระทบอะไรกับคนในโลกตะวันออกอย่างเรา แต่คงต้องคิดใหม่แล้วนะครับ เพราะว่าฐานข้อมูลที่เราๆ ท่านๆ นำมาใช้ประโยชน์กันทุกวันนี้ก็ไม่พ้นข้อมูลทั้งหลายที่หลุดออกมาจากเมืองลุงแซมนั่นแล...

SOPA คือ กฏหมายที่ให้อำนาจรัฐในการปิดกั้นเว็บไซต์ด้วยเหตุผลจากการละเมิดทรัพย์สินทางปัญญา กฏหมายฉบับนี้ให้อำนาจรัฐไว้กว้างมากถึงขนาดที่สามารถห้ามการ "ลิงก์" ไปยังเว็บไซต์ที่มีเนื้อหาละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาซึ่งแม้แต่เว็บนอกประเทศที่เข้าข่ายละเมิดนั้นก็สามารถทำได้... ยกตัวอย่างง่ายๆ ถ้า Warnner Bros. แจ้งว่าในอิตาลีมีเวปบิทที่ปล่อยเกมของเค้าให้ดูดกันอยู่ ทางสตูดิโอก็แสดงความต้องการให้ Google ถอดเวปนั้นออกจากรายชื่อที่ค้นหาเจอได้ หรืออาจโยงไปยังเวปที่ไม่เกี่ยวข้องกันก็ยังได้... ซึ่งนั่นก็อาจทำให้ Paypal ที่วางโฆษณาไว้ไม่ได้รับรายได้จากในจุดนี้ไปอีก หรือถึงขั้นที่จะไม่มีใครสามารถเข้าไปใช้บริการเวปนั้นอีกก็ยังได้....

ภายใต้กฏหมายนี้ ให้อำนาจไว้กับรัฐและเอกชนไว้สามส่วนใหญ่ๆ

Section 102: ให้อัยการสามารถขออำนาจศาล เพื่อประกาศแบนเว็บไซต์ใดเว็บไซต์หนึ่ง จากเว็บค้นหา, บริการ DNS, เซิร์ฟเวอร์ใดๆ, บริการจ่ายเงิน, และการโฆษณา
    Section 103: ให้อำนาจเจ้าทุกข์ในการยื่นคำร้องไปยังบริการจ่ายเงิน เพื่อให้บริการ เช่น Paypal หรือ VISA เพื่อหยุดให้บริการแก่เว็บที่ถูกกล่าวหาว่าละเมิดทรัพย์สินทางปัญญา เมื่อผู้ให้บริการจ่ายเงินได้รับคำร้องจะมีหน้าที่ต้องติดต่อเว็บไซต์ที่ถูกกล่าวหาเอง เพื่อรอรับการอุทธรณ์คำร้อง และกระบวนการทั้งหมดต้องเสร็จสิ้นภายในห้าวัน
    Section 104: บริการจ่ายเงินสามารถหยุดให้บริการเองได้ แม้จะไม่ได้รับคำร้องใดๆ หากพิจารณาว่าเว็บไซต์หนึ่งๆ ทำความผิดฐานละเมิดทรัพย์สินทางปัญญาก็สามารถไม่ให้บริการได้โดยไม่มีความผิด

กฏหมายนี้ไม่เพียงกระทบถึงเว็บไซต์ที่มีการละเมิด แต่ยังกระทบไปยังอินเทอร์เน็ตโดยรวม โดยเฉพาะการมองเว็บเป็น "โดเมน" งานนี้บริษัทที่เกี่ยวกับอินเทอร์เน็ตขนาดใหญ่ 9 บริษัท คือ AOL, eBay, Facebook, LinkedIn, Mozilla, Twitter, Yahoo!, และ Zynga ได้ร่วมกันส่งจดหมายถึงสภาคองเกรสให้ทบทวนกฏหมายนี้ ทางกูเกิลนั้นส่งตัวแทนไปเพื่อให้การต่อสภานิติบัญญัติ เพื่อให้คำแนะนำในการต่อต้านการละเมิดที่เจาะจงมากกว่านี้
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------

แม้แต่วงการเกมเองยังต่อต้านไม่ว่าจะเป็นสตูดิโอ Mojang ผู้สร้าง Minecraft ที่ตอนนี้มียอดผู้สมัครถึง 20 ล้านกว่าคนเข้าไปแล้วก็ยังออกมาต่อต้านกฏหมายฉบับนี้ด้วยซ้ำ หลายๆ เวปไซต์เองก็เริ่มปิดให้บริการเพื่อประท้วงกฏหมายฉบับนี้เช่นกันอย่าง destructoid หรือ rockpapershotgun แม้กระทั่ง reddit ก็บอยคอตตามๆ กันไป (แต่ละเวปนั้นเป็นเวปชุมชน เวปสื่อเกมที่ใหญ่มากๆ เป็นอันดับต้นๆของซีกโลกนึงเลยก็ว่าได้) บางสตูดิโอเกมเองก็ถึงขั้นจะไม่เข้าร่วมงาน E3 เลยด้วยซ้ำ อย่างสตูดิโอเกมผู็สร้าง Firefall ซึ่ง CEO ของบริษัท Mark Kern ก็ออกมากล่าวว่าเค้าคิดว่าจะไม่เข้าร่วมงาน E3 ครั้งนี้เพื่อประท้วงโดยได้ยื่อเรื่องขอความช่วยเหลือเรื่องนี้ไปทาง ESA (กลุ่มที่ดูแลงาน E3 ให้สนับสนุนพวกเค้าในการต่อต้าน SOPA)....

ไม่เพียงแค่นี้แม้แต่ผู้จัดการแข่งงาน E-Sport อันดับต้นๆ ของโลกอย่าง Major League Gaming ก็เริ่มเตรียมตัวที่จะต่อสู้กับกฏหมายใหม่นี้เช่นกัน...
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Wikipidia ก็ปิดไซต์ตัวเอง (google ก็มาจับมือร่วมด้วย) เพื่อประท้วงเช่นกัน (กลุ่มนี้โดนผลกระทบมากสุดๆ) ลองคิดดูแล้วกันครับถ้าวันไดวันนึงตื่นมาเล่น facebook แล้วโดนไถไปเวปอื่นแทนจะรู้สึกยังไง หรือจะเข้า google แค่อยากเห็นว่าโปรแกรมหน้าหนังหรือเกมหใม่ๆอันไหนจะมาก็โดนส่งไปเวปบ้าๆ บอๆ ที่ไหนแทน... หรืออยากจะเข้าไปหาข้อมูลสำคัญๆ ใน Wikipidia กลับเจอแต่ไซต์ขาวๆ ว่างเปล่าไม่มีอะไรแทน..
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------

แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีหวังในการยกเลิกกฏหมายฉบับนี้ซะทีเดียวเพราะเราเองก็มีพัฐมิตรที่ยิ่งใหญ่อยู่ ผู้ที่คิกว่า SOPA ไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุดผู้ที่ไม่ happy กับกฏหมายฉบับนี้... POTUS President of the United States หรือประธานาธิบดี บารัค โอบาม่า แห่งทำเนียบขาวของเรานั่นเองที่
    จะมาเป็นขุมพลังให้กับพวกเราครับ...

ซึ่งจากเวปไซต์ของทำเนียบขาวก็ได้มีแลถงการณ์นึงซึ่งแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ SOPA ว่าเป็นกฏหมายที่ดูจะขัดต่อเสรีภาพมากเกินไป ถึงแม้ว่าเราจะเห็นด้วยว่าการดูแลกับปัญหาของเวปไซต์ต่างประเทศนั้นเป็นปัญหาที่ละเอียดอ่อนและต้องใช้วิธีการที่แก้ใขที่ต่างออกไปในการแก้ใข แต่ถึงกระนั้นเราก็ไม่สนับสนุนให้มีการลดทอนเสรีภาพเช่นนี้....

กฏหมายฉบับเดียววุ่นกันทั่วสายงานวุ่นกันทั่วโลก

---------------------------------------------------------------------------------------------------
    Thank + Comment ให้หน่อยนะครับ
    Credit
    http://www.digitalkeystore.com/forum...hp?f=29&t=1866

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    เยี่ยม!!!!!

รักหงส์แดงยิ่งชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    1
    โดนบัสเตอร์คอลเข้าไป (จากวันพีช) /เผ่น แว้ปปปป
    League of Legends[AofZR1]
    ADC/MID/SUP/JG

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    473
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    SOPA = APOS => A Piece Of Shit

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คมเขี้ยวแห่งชีวิต !!!
    กล่าวขอบคุณ
    610
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    GTFO !!!! SOPA PIPA !!!!!

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 591
    วันนั้น เข้า วิกิ ไม่ได้เลย ตูจะทำงาน
    เทพศิรินทร์ นนทบุรี
    ลูกแม่รำเพย

KillerJoE
    กล่าวขอบคุณ
    320
    ได้รับคำขอบคุณ: 193
    ทุกค่ายเข้าจัดหนักจริงๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,592
    9

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    กฏหมาย เกรียนๆ โอบาม่า เอ๋ย ออกมาทำไม

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    กฏหมาย เกรียนๆ โอบาม่า เอ๋ย ออกมาทำไม
    เอ๊ะๆๆ ได้อ่านหรือเปล่าครับว่า โอบาม่า = ขุมพลังของประชาชนที่จะคัดค้านกฎหมายนี้

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    ゙_♥ ภาพที่ตรงหน้าฉันคือเธอ ที่เดินจับมือฉันข้างกันไป ^^''~
    กล่าวขอบคุณ
    750
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,824
    โครตรัก Obama !

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    522
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,571
    I LOVE U OBAMA!

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    766
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    ดูแต่ภาพแล้วเอาไปผสมกันเองหรือเปล่าเนี้ย 55555555

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    อ่านแล้วไม่เข้าใจหรอครับ ถึงไม่ได้อ่านแล้วเห็นหน้า โอบาม่าเลยคิดเอาเอง?

โอบาม่าเขากำลังคัดค้าน SOPA เนื่องจากมันริดรอนเสรีภาพมากเกินไปนะครับ อ่านก่อนโพสต์ด้วย

ゆっくり~ ゆっくり~ だね。
    กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    ขนาดแค่ร่างกฏหมายยังโดนสิ่วไปหนึ่งถ้าเกิดบังคับใช้ขึ้นมาล่ะ นอกจากจะเสียเน็ตรายเดือนแล้วยัง ต้องมาเติมตังค์ซื้อข้อมูลข่าวสารในอินเตอร์เน็ตกันแล้วล่ะครับ

MARVEL.COM
    กล่าวขอบคุณ
    1,123
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    1

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Liverpool JKG
    กล่าวขอบคุณ
    3,544
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,545
    เอาละสิ SOPA ทำเรื่องซะแล้ว

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ที่ Megaupload โดนปิดไม่เกี่ยวกันกับกฎหมายโดยตรงนี้นะ เพราะกฎหมายมันยังไม่ออก

ที่โดนปิดเพราะ FBI โชว์พาวบุกไปจับเจ้าของเว็บที่นิวซีแลนด์ โดนค่าปรับ 500 ล้านดอลลาร์ จำคุก 20 ปี

แล้วพวก anonymous ก็เลยโต้กลับ FBI ด้วยการบอกว่าจะแฮค เว็บไซต์กรมยุติธรรมสหรัฐ, สมาคมภาพยนตร์อเมริกัน (MPAA) และสมาคมอุตสาหกรรมการบันทึกเสียงแห่งอเมริกา (RIAA)

ไม่กี่อึดใจต่อมาไอ่พวกนี้รีบขึ้นเลยว่าเว็บปิดปรับปรุง ปิดหนีก่อนกลัวโดนแฮค -0-

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

IT'S GOOD FOR YOU
    เอ่อคือรู้แล้วจะมาข่มขืนผมหรอ T^T no abe
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    i ......eai ทำ ทำไม ไม่ดีเลย

ปลใตรง......อะไม่ใช่คำหยาบนะครับอย่าไปคิด

The Gunner
    กล่าวขอบคุณ
    1,800
    ได้รับคำขอบคุณ: 395
    ไม่อยากจะเชื่อว่าสิ่งที่ผมกลัวมาตลอดมันจะเกิดขึ้นจริงๆและเเรงกว่าที่ผมคิดไว้อีก

กล่าวขอบคุณ
    837
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    งี้ล่ะพวก ออกกฏหมาย มัน ไม่ได้เล่นเกมส์ ฟังเพลง ดูหนัง อย่างเรา !

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    wiki กับ google ต้องออกมาค้านอยู่แล้ว เพราะเสียผลประโยชน์เต็มๆ แต่พูดว่าละเมิดไหม ก็ละเมิดเต็มๆเช่นกัน แต่ก็เท่านั้นเพราะดูเหมือนว่าคนทั้งโลก "เต็มใจ" ที่จะละเมิดในส่วนนี้กันเป็นบรรทัดฐานอยู่แล้วไม่ใช่เหรอ?(และผมเชื่อว่าอันที่จริงน้อยคนด้วยซ้ำที่จะรู้ว่าตัวเองละเมิดอะไรไปบ้างใน google เพราะมันทำจนเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว)

ประเด็นก็คือหากจะทำเช่นนั้น(บล็อคเว็บ 2 เว็บนี้)มันจะเกิดผลเสียมากกว่า ใช่!! คุณลดอัตราการละเมิดลิขสิทธิลง แต่คุณก็ลดช่องทางการทำมาหากิน(ขนาดใหญ่)ของอีกหลายๆบริษัทด้วย ด้วยประการนี้มันจึงเกิดผลเสียมากกว่าผลดี ต่อให้หักลบเปอร์เซ็นต์การขาย อัตราขาย(ทั่วโลก)มันสูงกว่าอัตราการละเมิดลิขสิทธิอยู่ดี เพราะทั้งโลกไม่ได้เป็นเหมือนประเทศแถบๆ SEA บางประเทศกัน(ก๊ากกกกก) สิทธิ-เสรีภาพเพ้อเจ้อพวกนั้นน่ะมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกันตั้งแต่แรกอยู่แล้ว "เงิน" ล้วนๆทั้งนั้น ที่เป็นส่วนของการงัดข้อกันครั้งนี้

Q: แล้วโอบาม่า มาทำไม?
    คะแนนเสียงจากผู้เสียผลประโยชน์-เสียอารมณ์ มันไม่ใช่น้อยๆ Google-wiki เขาใช้กันทั้งโลก เฉพาะในอเมริกาเองจะมีซักกี่คนที่ยอมรับมันได้ ต่อพูดตรงๆว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ(ละเมิดลิขสิทธิ)นี่คือเฉพาะในอเมริกา ถ้านับประเทศอื่นที่โดนผลกระทบด้วย รวมไปถึงประเทศโลกที่สามอย่างเรา ที่สาเหตุของความไม่พอใจมันก็ "รู้ๆ" กันอยู่ การที่โอบาม่าจะออกมาแสดงตนเป็น "ฮีโร่" ก็นับว่าได้ใจประชาคมโลกไม่เบาทีเดียว...

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 36

Angry

SOPA ถ้าจะปิดเว็บได้ขนาดนั้นจริง เว็บอับโหลดผมว่าโดนเกือบทุกเว็บ ผมว่าYoutube Mthai Mediafire Facebookโดนหมดอะ อันหลังเฟชเค้าบางครั้งผมเจออับหนังบนเฟช

ผมว่าโดนด้วยแน่แน่ ผิดนิสังคมออนไลระดับบิกโดนปิดใครจะยอมฟะ แค่นี่และบาย

เห้ย! ถ้าเป็นงี่เว็บพี่ Joker เราก็โดนด้วยสิวะ คัดค้านเว้ย คัดค้านเว้ย SOPA
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arthur1973 : 21st January 2012 เมื่อ 16:12
    WeWill Never WalkAlone

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arthur1973 อ่านกระทู้
    SOPA ถ้าจะปิดเว็บได้ขนาดนั้นจริง เว็บอับโหลดผมว่าโดนเกือบทุกเว็บ ผมว่าYoutube Mthai Mediafire Facebookโดนหมดอะ อันหลังเฟชเค้าบางครั้งผมเจออับหนังบนเฟช

ผมว่าโดนด้วยแน่แน่ ผิดนิสังคมออนไลระดับบิกโดนปิดใครจะยอมฟะ แค่นี่และบาย

เห้ย! ถ้าเป็นงี่เว็บพี่ Joker เราก็โดนด้วยสิวะ คัดค้านเว้ย คัดค้านเว้ย SOPA
    ถ้าใช้ตรรกะที่ "เป็นกลางจริงๆ" มาคิดแล้ว การปิดจริงๆน่ะมันก็ "สามารถ" ปิดได้ชนิดไร้คำโต้แย้งทีเดียวด้วยซ้ำไม่ใช่ว่ามันไม่มีมูล
    และนี่คือความเป็นจริงที่เกิดขึ้น ถ้าไม่ได้เอาตรรกะของพวกที่เชิดชูผลิตภัณฑ์ไพเรทเป็นสรณะมาคิด
    แต่จุดที่แย้งกันก็คือ ตัว code ซึ่งก็คือบัญญัติการละเมิดแบบเป๊ะๆ ประดุจดังผู้เที่ยงธรรมแบบ "เปาบุ้นจิ้น" กันส่วนที่เป็นเรื่องของ "มโนธรรม" แล้วยิ่งบวกกับเรื่อง เงินๆทองๆ ส่วนได้ส่วนเสียเข้าไปอีก มันก็เลยยุ่งเหยิงอย่างที่เห็น แต่ตอนนี้รู้สึกว่า กฏหมายข้อนี้มัน ด๋อย ร่วงตกไปแล้ว และแล้ว "ท่านเปา" ก็โดนสอยร่วงลงจากบัลลังก์

กล่าวขอบคุณ
    1,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    อ่านชื่อกระทู้ แล้วลงมาดู comment เลยก็เข้าใจ
    ไม่ต้องอ่านเนื้อข่าว