ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 179

หนังไทย... ทำไมไม่ดู ?

ทำไมต้องแอนตี้หนังไทย ?
    หลายคนให้เหตุผลว่า ห่วย งบน้อย cg กาก ไม่มันส์ ไม่เหมือนหนังฝรั่ง

อยากถามว่า "คุณไปดูในโรงแล้วหรือยัง" คำถามนี้ไม่ได้ให้คุณไปพิสูจน์ แต่อยากให้คุณไปช่วย "อุดหนุน"
    คุณบอกว่าหนังไทย cg กาก บลา ๆ เพราะอะไร เพราะเขาไม่มีทุน
    ทำไมไม่มีทุน ? เพราะเขารู้ว่าทำออกมาก็จะมีคนประเภทเห็นแค่โปสเตอร์ก็บอกว่า หนังไทย ไม่ดู เปลืืองเงิน กาก ... แล้วใครจะไปกล้าลงทุน
    บางคนบอกว่าถ้าหนังมันดีจริง คนก็ไปดูเองแล่ะ

เราเห็นตัวอย่างแล้วครับ "อินทรีแดง" ลงทุนหลายล้าน cg ถือว่าเยี่ยม ถ้าเทียบในหนังไทยด้วยกันนะ

แล้วเป็นไงครับ ไม่มีใครดู รายได้ ได้ไปแค่ 6 ล้าน พระเจ้าลงทุนกี่สิบล้าน ขาดทุนย่อยยับ แล้วใครจะกล้าลงทุนกับหนังประเภทนี้อีก

ส่วนหนึ่งอาจเพราะโปรโมตไม่ดี อันนี้ผมเห็นด้วย บวกกับหนังไม่ใช่แนวฮีโร่ทั่วไป เหมือนจะพยายามใส่ปมปรัชญามากเกินไปจนแทบจะรู้สึกเหมือนโดนยัดเยียดจนลืมไปว่าคนไทยส่วนใหญ่ ไปดูหนังแค่ต้องการความสนุกความมันแอคชั่น ผลออกมาคือบอกต่อๆกันว่า ดูไม่รู้เรื่อง เรียบร้อยครับเจ๊ง

นอกจากนั้นผมว่ายังมีพวกที่ "ถ่วง" วงการหนังไทยด้วย ไม่ใช่คนดูนะครับ แต่ผกก เนี่ยแล้ะ หนังสหมงคลฟิล์มเนี่ย ตัวดีเลย แจ้งเกิด ต้มยำกุ้งได้ ก็ใช้สโลแกนเล่นจริงเจ็บไม่หยุด ไม่รู้จะทำไปถึงไหน เราก็เบื่อสิ หนังอะไรไม่รู้ บทไม่ได้เรื่อง เอาแต่ต่อยตี บางครั้งมันแอคชั่นเกินแต่ถ้ามันห่วยอย่างเห็นได้ชัดก็โดนด่าอยุ่ดี นอกนั้นยังมีพวกหนังห่วย ๆ ที่ตลกกำกับ(บางเรื่องนะครับ ขอย้ำว่าบางเรื่อง) และก็ผกกที่มีนามย่อว่า พ.อ.น. ที่สร้างหนังแบบ ลวก ๆ ประเภทเขียนบทไปถ่ายไปจนได้หนังที่ "ทุเรศ"(หาคำที่ตรงความกับหนังที่ผกกคนนี้ทำไม่ได้แล้วครับ)

ที่ผมจะบอกก็คือหนังมันสร้างมาเพื่อขายครับ

หลายคนบอกเบื่อหนังไทย มีแต่แนวเดิม ๆ รัก ตลก ผี ถามว่า ถ้ามันขายไม่ได้แล้วจะทำไปทำไมครับ เพราะมันขายได้ไง เลยต้องทำไปเรื่อย ๆ

หนัง GTH นี่เป็นข้อพิสูจน์ผมเองก็เป็นแฟน GTH เรื่องหนังนี่ไม่ต้องพูดถึงค่ายนี้ปีนึงทำหนังไม่กี่เรื่อง แต่ละเรื่องจึงมีเวลาในการกรั่นกรองบท ไม่เหมือนสหมงคลที่ปีนึงออกเป็น 10 แล้วก็เล่นจริงเจ็บจริงมัน 10 เรื่อง

ส่วนนึงที่ GTh รายได้ดีก็เพราะการโปรโมตครับ ผมมีความคิดว่าถ้า GTH กล้าทำหนังแอคชั่น ลงทุน cg ซักเรื่องอาจไปรอดก็ได้

ที่ผมพิมพ์มาทั้งหมดนี่หลายคนอาจคิดว่าผมอยุ่ฝ่ายไม่ดูหนังไทย ผมขอบอกเลยนะครับ ว่าผมดูแต่ก็เลือกหนัง ที่ผมมาโพสต์เพราะเหตุผลเดียวครับ ผมเบื่อคนที่ยังไม่ได้ดูก็เอาแต่ด่า แล้วก็ทำให้หนัง ๆ ดีบางเรื่องเจ๊ง

เรียกว่าระบายละกันใครมีความเหตุที่จะทำให้หนังไทยมันเจริญขึ้นก็มาลงคาวมเห็นกันเหอะครับ อย่างน้อยถ้ามันมีประโยชน์ซักหน่อยก็ขอให้ ผกกซักท่านแวะมาเห็นแค่เหลือบตาก็ยังดีครับ หนังไทยเราจะได้เทียบหนังฮอลลีวูดได้ซักที
    joker123
    PARADOXXXX X X X X !!!!!!!

คิดถึงวันวาน
    กล่าวขอบคุณ
    870
    ได้รับคำขอบคุณ: 500
    อินทรีแดงผมว่าถ้าทำเทรลเลอร์ออกมาให้ดีกว่านิดมันจะดึงดูดคนไปดูกว่า เพราะเทรลเลอร์มันช่าง..
    คห.ส่วนตัวนะ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อืมมม...
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    ผมคิดว่าหนังที่มีเรื่องราวแปลกใหม่และใช้ไอเดียใหม่ๆ จะทำให้คนอยากไปดูมากขึ้นนะครับ อย่างเรื่องเฉือนงี้ 13เกมสยองงี้ ผมชอบ ไม่ต้องลงทุนมากมายเลย ไอเดียแปลกใหม่ ไม่น่าเบื่อ แต่ทุกวันนี้มีแต่หนังรัก-*-

ปล.ความเห็นส่วนตัว

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

After Life
    กล่าวขอบคุณ
    571
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,926
    a : ไปดู " รักสุดทีน " กันเหอะพระเอกหล่อดี

b : ดูแนวนี้ไม่รู้กี่รอบ จะไปดู Jhoncarter อยู่นิ

panda : Just You khow why...

ปล.ความชอบส่วนตัว
    War would end if the Dead could Return

เวลาช่างยาวนาน.......
    กล่าวขอบคุณ
    324
    ได้รับคำขอบคุณ: 284
    ***! เรื่องมากก... จบ.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    คือหนังไทยถ้าเกี่ยวกับหนังรักฮาๆอ่ะไรแบบเนี้ยเหมือน กวนมึนโฮ อื่นๆไรเงี้ยมันก็ OKน่ะ
    แต่มันไม่เหมาะกับบู๊จริงๆอ่ะดูก็พอดูได้แต่มันไม่กระชากใจเหมือนหนังฝรั่งอะ เจมส์บอนไรเีงี้ย

Hank Williams
    กล่าวขอบคุณ
    18,706
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,004
    คนที่ชอบดูหนังรัก แบบไทยๆ ตลกแบบไทยๆ มันก็อยู่เยอะไปนะครับ คนไทยที่ชอบดูหนังคนไทย

ส่วนคนที่ชอบดูหนังมันส์ๆ เอฟเฟ็คดีๆ ก็ไปทางแนวฝรั่งหน่อย ส่วนผมก็ดูได้หมดละครับ หนังไทยหนังฝรั่ง ผมไม่เคยแอนตี้หนังประเทศใดประเทศหนึ่งเลยครับ

มันก็แล้วแต่คนน่ะครับ *

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    หรือว่าจะต้อง เอาฝรั่ง มาทำหนังไทย 5555+
    CPU:Intel(R) Core(TM)2 Quad CPU Q8200 @ 2.33GHz RAM:2GB Video Card:GeForce 9600 GT Case:SilverStone Raven RV01 Monitor TV:100-Inch Projector 720P ESP300HD

อย่าตามน้ำในทางที่ผิด
    (เฉพาะผู้ได้รับอนุญาต)
    กล่าวขอบคุณ
    1,985
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    หนังของ GTH ผมดูโรงไม่เคยผิดหวัง

แต่เรื่องของค่ายอื่น บอกตรงๆ ถ้าให้ผมดูฟรี ผมเลือกไปร้านเกมดีกว่า
    ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ฝังให้ด้วย

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    GTH ค่ายนี้ดูทุกเรื่องไม่เสียดายเงิน :]
    - XENON -

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.::[ GG = Good Gamer ]::.
    ที่ไหนก็ได้ที่มีเธอ xD
    กล่าวขอบคุณ
    868
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,023
    ถูก หนังไทยดีต้อง GTH
    SUCK JKG !!!!

จอมโจร 1412 แห่ง JKG
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    แผ่นผีไม่มีเมื่อไหร่นั้นแหละถึงจะได้เห็นหนังไทยดีๆ อีกอย่างเทคโนโลยีบ้านเรามันไม่เท่าเค้าด้วย ผกก.เลยไม่รู้จะเอาโครงเรื่องมาจากไหน จะสร้างจากกองทัพก็สร้างไม่ได้ จะสร้างจากตำรวจก็สร้างไม่ได้ เพราะไม่รู้จะเอาอะไรมาสร้าง

กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    ผมว่าหนังไทยยังมีมุมมองที่แคบอยู่อะครับ ทำให้เห็นแต่เรื่องเดิมๆแนวเดิมๆตลอด น้อยเรื่องที่จะโดดเด่นจริงๆ

สำหรับผมที่เพิ่งเห็นมาก็ หมาแก่อันตราย ยังดูดีกว่าหนังcgอย่างอินทรีแดงเยอะเลยครับ ให้หนังไทยที่ดีสุดในปีที่ผ่านมาเลยครับ

แล้วก็สุดท้ายมันอยู๋ที่คนดูครับ ไม่ต้องคิดไรมากเลยครับในประเทศไทยสัดส่วนคนดูหนังส่วนมากวัยรุ่น แล้วก็เป็นวัยรุ่นที่ชอบอยู่แต่หนังรักหนังตลกหนังผี

แต่อนาคตผมว่าตลาดหนังในประเทศไทยยังพัฒนาไปได้อีกเยอะครับ อาจไปถึงระดับรางวัลออสการ์ก็เป็นได้ คุคุคุคุ

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    กระทู้นี้ผมขอไม่พูดถึงหนังนอกกระแสละกันนะครับ จะขอพูดถึงหนังตลาดทั่วไป เพราะกลุ่มคนที่ผมกล่าวถึงในกระทู้นี้ก็ึคือคนที่อยากดูหนังตลาด แอคชั่น ๆ บลา ผมมีเพื่อนแบบนี้แล้ะครับ

บอกหนังไทยไม่ดี ๆ ไม่ดู ผมเลยหาหนังดี ๆ ให้ดู เอาหมาแก่อันตรายไปให้มันบอกว่าไม่เห็นมันเลยดูไม่รู้เรื่อง บลา ๆ สรุปคือคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ดุหนังแบบนี้กันครับต่อให้ดีแค่ไหน เขาก็แึ้ค่อยากดูง่าย ๆ สนุก
    PARADOXXXX X X X X !!!!!!!

เมียดี ผัวดี ก็ไปกันรอด
    ดวงอาทิตย์ซีกซ้าย
    กล่าวขอบคุณ
    1,444
    ได้รับคำขอบคุณ: 538
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankkoker อ่านกระทู้
    ผมคิดว่าหนังที่มีเรื่องราวแปลกใหม่และใช้ไอเดียใหม่ๆ จะทำให้คนอยากไปดูมากขึ้นนะครับ อย่างเรื่องเฉือนงี้ 13เกมสยองงี้ ผมชอบ ไม่ต้องลงทุนมากมายเลย ไอเดียแปลกใหม่ ไม่น่าเบื่อ แต่ทุกวันนี้มีแต่หนังรัก-*-

ปล.ความเห็นส่วนตัว
    ตามนี้ครับ หนังจะต้องมีความแปลกใหม่ ยกตัวอย่าง อินเซ็บชั่น อินไทม์ และตัวอย่างหนังก็เป็นตัวช่วยในการเป็นแรงจูงใจของคนดู

เนื้อหาของหนัง สำหรับผมไม่เน้นในด้านใดเป็นพิเศษ ถ้าไร้สาระแบบต้มยำกุ้งก็ไม่ไหว ต่อยอย่างเดียว มันจะต้องมีเนื้อหา ความซับซ้อน บลาๆ

ที่ผมไม่ดูหนังไทย เพราะว่ามันไม่คุ้มค่าไงคับ หนังคุณภาพก็ของค่าย GTH แหละครับ สนับสนุนหมดทุกเรื่อง

ส่วนตัวผมดูหนังทุกแนว ทุกประเภทครับ

จบ
    ตาแกบอด มองไม่เห็น ร้องเพลงขอทานด้วยความจำเป็น ชีวิตลำเค็ญหนอ ยายสำอาง

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    หนังไทยต้องเรื่องผี ๆ อ่ะครับทำดี กับรักตลก ของ GHT แต่ถ้าเจอหนังของหม่ำก็บายอ่ะครับ จิ้งจกจ๋าหนีข้าทำไม

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    มันอยู่ที่ค่ายหนัง ของแต่ละค่ายครับ

ส่วนตัวผมแล้ว ผมชอบ GTH มากกว่า สหมงคลฟิลม์อีกนะ ^^
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 560
    ผมว่าหนังไทยต้อง ของ สหมงคลฟิลม์ แล้วเรื่องที่น่าดู ก็ต้องเป็นแนวพวกจา พนม สตั้นแมน+หนังผีๆโหดๆทั้งหลาย เช่น ลองของ หนังผี คนเล่นของ หรือหนังผีเรื่องอื่นๆ ผมว่าหนังผีประเทศอื่นยังไงก็น่ากลัวสุ้ของไทยไม่ได้ล่ะ หนังผีฝรุ่ง+ญี่ปุ่น นี่ผมดูไปยังฮาเลยยิ่งญี่ปุ่น นี่บ้าผีคลาน+ผีโผล่แวปๆ ประจํา น่าเบื่อ!!!!!!!!!!!!!!หนังผีไทยดีสุดและถึงเรื่อง แอ๊ชชั่น จะมันก็แค่เรื่อง ประมาณจาพนม สตั้นแมน แต่หนังผี ไทยไม่แพ้ชาติอื่นน่ะน่ากลัวติดอันดับ 1 เลย

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    เหตุผลก็คือต่ำครับ แต่ละเรื่องในหนังตลกมีแต่ด่ากัน ทำไมต้องด่ากัน ขนาดโหลดหนังผมยังไม่โหลดหนังไทยเลย

แล้วก็มงคลพิกเจอร์ เอาผีชีวะมาแปลซะเสียเลย ทุกเรื่องที่มงคลพิกเจอร์แปลเหมือนมันจะทำเองเลย ขึ้นเรื่องมา มงคลพิกเจอร์ภูมิใจเสนอ มันสร้างหรอ

วันนั้นไปดูThe Three Musketeers กับเพื่อนฝรั่ง(คนนี้ฟังไทยรู้เรื่อง) เขาบอกผมว่าthai version is so bad ผมว่ามันแย่ตรงที่มงคลเมจเอร์แปล จากหนังแอคชั่นเป็นตลกนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย babymaster : 12th March 2012 เมื่อ 18:40

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    มันก็แล้วแต่คนชอบอะครับหนังไทยมันคุณภาพต่ำอะครับ ผมว่านะท่าคนไทยกล้าลงทุนแล้วทำออกได้ดีเราก็กล้าที่จะไปอุดหนุนครับ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TAMe.Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 386
    จะยังไงผมว่าก็คงเหมือนเดิม

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 474
    คุณครับ... ก็เพราะคนดูเขาบอบช้ำกับหนังไทยมามากพอแล้วไง เล่นทำแต่แนวเดิมๆ ไหนจะค่าตั๋วที่แพง(มาก)ขึ้นอีก เสียเงินไปแต่ได้กลับมาไม่ถึงครึ่ง กลุ่มคนดูผู้น่าสงสารจึงต้องหันไปดูหนังที่ให้ความสนุกที่แน่นอนและคุ้มค่าเงินที่เสียไปกว่า ปล. ผมดูในโรงทุกเรื่องนะ (เฉลี่ย อาทิตย์ละ 2 เรื่อง)

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Beartist
    กล่าวขอบคุณ
    284
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    ผมว่ามันอยู่ที่ ผกก. มากกว่าเรื่อง CG เอฟเฟคอะไรนั่นไม่ต้องการหรอกดูอย่างหนังเรื่อง Godfather ,No Country For Old man สิ
    หนังดีได้โดยไม่ต้องพึ่งเอฟเฟคอะไรเลย คุณค่าของหนังของแต่ละเรื่องมันแตกต่างกันไป ผิดกับหนังไทย หนังไทยผมถือว่าเป็นหนังกระแสมาก
    แถมใช้คำไม่เหมาะสำหรับตั้งเป็นชื่อหนังหลายเรื่องเช่น"***-กู เพื่อนกันจนวันตาย","รักเอาอยู่","สมอลรู กรูแนว","เพื่อนกูรัก***หวะ" จริงๆแล้วชื่อหนัง
    เหล่านี้ควรได้รับการพิจารณานะจริงๆ ไม่ใช่เห็นแก่ตัง จะใช้คำเจาะกลุ่มวัยรุ่นมันไม่ใช่ แล้วแบบนี้เมื่อไหร่หนังไทยจะสู่สากล มันเป็นไปได้ยากมากถ้า ผกก. หรือ ผู้ทำหนังไทย ยังมีความคิดแบบนี้อยู่ ความคิดที่จะทำแต่หนังกระแส หนังรัก หนังผี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Bastardz : 16th March 2012 เมื่อ 08:32

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    ปกติไม่ค่อยดูหนังไทยเหมือนกันไม่ดูเลยที่โรงหนังรู้สึกไม่คุ้ม
    แต่
    ล่าสุดได้ไปดูเรื่องATM อ่อรักอ่อเร้อ เปลี่ยนความคิดว่าหนังไทยดีๆเนื้อหาสนุกๆมีอยู่ถึงทุนการผลิตไม่เท่าหนังต่างประเทศ
    ก็เถอะ ตอนนี้เรื่องไรสนุกเเนะนำกันด้วยน่าจะได้ไปดูสนับสนุนหนังไทยดีๆ
    >>Send Me the Pillow That You Dream On<<

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 460
    หนังไทยไม่พัฒนาครับ ดูหนังเก่าๆ hulk , spiderman ,harry potter อย่างงี้ เกือบ 10 ปีแล้วนะครับ ไทยทำไมไม่พัฒนาครับ หนังฝรั่ง ขนาดหนังใหม่เป็นหนังใบ้หนังเขายังดีเลยครับ แต่หนังไทยตลกแบบคำหยาบด่ากันมันไม่พัฒนาหรอกครับ ละครไทย cg กากโ-ตรๆ ละครฝรั่ง cg ยังดีกว่าหนังไทยบางเรื่องด้วยซ้ำ
    เม้นด้วยนะครับกดขอบคุณด้วย(ก็ดี)น้า

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: