ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 161 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 9101112132161111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    The misled...
    ห้องทำงานในบ้านตัวเอง...
    กล่าวขอบคุณ
    483
    ได้รับคำขอบคุณ: 554
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PeaceterZero อ่านกระทู้
    ผมมีโต็ะไฟแบบแฮนเมด ทำเองก็ทำนะครับ
    คือขั้นตอนการฝึกอนาโตมี่เช่น ฝึกวาดดวงตา ฝึกอะไรก่อนอะ ถ้าวิธีดูจุดพลาด ผมก็พลิกเหมือนกัน ไม่ก็ส่องแสง หรือ หาท่า ไม่ก็ทำลีลาตามตัวที่เราวาด แต่ตรงนั้นมันไม่ช่วยผมได้อะ
    ผมอยากรู้ว่า ควรเริ่มฝึกจากตรงไหนก่อน วาดมาเรื่อยๆหรือเปล่าเหว่า ผมก็ว่ามาเรื่อย เหมือนอนาโตมี่ผิดประจำ ไม่ก็เกิดอาการเกรง เพราะวาดไม่ถูก ผมฝึกวาดแขนขาตา แล้วก็สัดส่วน แต่ไม่รู้ว่าวิธีฝึกผมถูกไหมว่าTwT เหมือนไม่เข้ามือ ก็ลองพยายามดูครับ อนาโตมี่จ็ะ จงเข้าหัวผมเถอะTwT
    อันนี้ผมก็ไม่สามารถจะแนะแนวอะไรได้เท่าไรหรอกนะฮะ ;w;
    เพราะว่าประสบการ์ณการวาดคน ของผมไม่ถึงปีเลยฮะ

แต่ลองวาดภาพตามFan artsสิฮะ
    หาภาพที่เราอยากลองวาดตามแล้วลองทำตามดูแล้วก็ลองศึกษาองค์ประกอบของรุปนั้นดูฮะ แล้วลองนำมาประยุกต์กับลายเส้นของเราดูนะฮะ
    อาจช่วยพอช่วยได้นะฮะ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    The most beautiful sunset views
    กล่าวขอบคุณ
    478
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    ข้างบนพูดถูกนะครับ ถึงจะไม่เต็มร้อยก็เถอะแต่ถูกไปมากทีเดียว เพราะฝีมือของที่มาถึงปัจจุบันได้ก็ฝึกจากการวาด

FAN ART นั้นหล่ะครับ
    ไม่ว่าจะอยู่ไกลแค่ไหน เมื่อแหงนหน้ามองท้องฟ้า ก็รู้สึกเหมือนอยู่ใกล้กัน เพราะท้องฟ้าที่เรากำลังเงยหน้ามองเป็นท้องฟ้าเดียวกัน

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    มาช้าไปหน่อยใหลไปหน้า 11 เลยแฮะแต่ก็ช่างผมก็ชอบวาดรูปครับจะวาดได้ดีที่สุดเมื่อเรียน!!?? เรื่องนั้นช่างเถอะครับขอคำติชมด้วยครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ menoskun อ่านกระทู้
    ไหงตามันไปอยู่ตรงนั้นล่ะ =[]=
    พยายามเขียนให้เงยหน้าครับแต่สงสัยผิดพลาด....และขอบคุณที่บอกครับจะได้แก้ถูก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mai : 2nd August 2011 เมื่อ 20:18

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mai อ่านกระทู้
    มาช้าไปหน่อยใหลไปหน้า 11 เลยแฮะแต่ก็ช่างผมก็ชอบวาดรูปครับจะวาดได้ดีที่สุดเมื่อเรียน!!?? เรื่องนั้นช่างเถอะครับขอคำติชมด้วยครับ
    ไหงตามันไปอยู่ตรงนั้นล่ะ =[]=

No Mercy,Holocaust
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    อร้ายยยยยยย ได้หนังสือใหม่ อ่านจบในวันเดียว ><
    เนื้อหาเหมือนที่ผมบอกก็เหอะ แต่การจัดสวน จัดพื้นที่ อันนี้ต้องสนหนอยแล้ว ><

ผมเอาแบบว่า วาดให้เข้มข้นขึ้น แต่ไม่เอาแบบว่า-*-ราคา หาพื้นที่ ไปวาดการ์ตูนจริงๆ ไม่ใช้หรอกนะ 555555+ หาพื้นที่ไม่ต้องหรอก-*-เสียเวลา = =

ผลงานปีที่แล้ว ไม่เคยวาดแนวนี้เลย(วาดแต่การ์ตูนก้าง เบี้ยวขั้นเทพ 55+) โดนพ่ออัดวีนัส ภายใน 15 ภาพ ใน 1อาทิตย์วาดเอาเป็นเอาตาย ไม่ได้เสียชื่อพ่อหมด-*-
    สุดท้ายก็คว้า ไปประกวดแข่ง เออ วาดนั่งข้างสาวๆ เยสสสส แหล๋ม-*- เอ้ย วาดภายใน 3 ชั่วโมง อืมมมมม
    ก็ไม่นึกว่าจะได้ สุดท้ายใบเกียรติบัตรเงินมา = = ภาพข้างล่างคือภาพที่ 14 สำหรับ ภาพที่ 15 ไม่ได้คืนแหะ แต่สวยกว่าเยอะเลย ><
    ดองข้ามปี ยับแหะ 55555+ แมลงทำรังอีก ด฿ดิที่ฐาน -*- แมลงอะไรทำไข่บนกำแพงอะนะ ผมไม่รู้ = =

แต่ผมเอาอนาโตมี่ ไม่เอาสภาปัต -*-แหม ก็กลุ้มใจอยู่ TwT
    การ์ตูน แต่งเนื้อเรื่้องดีแค่ไหน ติดอนาโตมี่ ={}= ไม่่่่่่นะ
    พ่อผมสอนไม่ได้นะสำหรับอนาโตมี่ - - ง่ายๆ เรียนเองหมด TwT มีแต่วีนัสเท่านั้นแหละที่โดนสอน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PeaceterZero : 2nd August 2011 เมื่อ 20:19

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    483
    สวยใช้ได้เลยนะฮะ แต่ผมว่ายังต้องแก้สัดส่วนของโครงหน้านิดๆหน่อยๆนะฮะ แสงเงาใช้ได้เลยฮะ

เอ... เรื่องอนาโตมี่นี่ขึ้นอยู่ลายเส้นของแต่ละคนด้วยนะฮะ
    ไม่จำเป้นต้องวาดให้สมส่วนมากก็ได้นะ เพราะมันอาจไม่เข้าลายเส้นของเราทางที่ดีคือ วาดไปเรื่อยๆ ฝึกฝนๆไปเรื่อย จนกว่าเราจะพบว่านี่แหละ วิธีวาดของเราฮะ

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ได้อีกรูปแว้ว

แต่รู้สึกว่าตัวเอียงไปหน่อย...

ไม่มีใครเม้นเลยอะ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mai : 3rd August 2011 เมื่อ 17:39

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Arvil The Best
    กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,953
    ขอถามหน่อยครับ

พอดีวันนี้ไปแวะร้านเครื่องเขียนที่เซ็นเวิลด์มา ไปสดุดตากับหุ่นอานันโตมี่

เลยอยากถามว่าไอหุ่นนี่ช่วยในการเขียน อานันโตมี่ได้เยอะหรือป่าวครับ

The most beautiful sunset views
    กล่าวขอบคุณ
    478
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    ร้านนั้นผมไปบ่อยนะครับ แต่การใช้หุ่นที่บอกนั้น สำหรับผม เรื่อง อนาโตมี่ก็ช่วยได้ไม่มากเท่าไหร่ครับ ( หรือป่าวแล้สแต่คนนะ)

ผมเอามาไว้ในส่วนเรื่อง ท่าทางเสียมากกว่า แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัว
    ไม่ว่าจะอยู่ไกลแค่ไหน เมื่อแหงนหน้ามองท้องฟ้า ก็รู้สึกเหมือนอยู่ใกล้กัน เพราะท้องฟ้าที่เรากำลังเงยหน้ามองเป็นท้องฟ้าเดียวกัน

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    483
    ผมไม่เคยฝึกวาดจากหุ่นเลยฮะ ส่วนใหญ่จะจิ้นเอาฮะ ;w; (ไม่ค่อยซื้ออุปกรณ์เครื่องเขียนเท่าไร ส่วนใหญ่เพื่อนซื้อให้กับไปขอเพื่อนมา)
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mai อ่านกระทู้
    ได้อีกรูปแว้ว

แต่รู้สึกว่าตัวเอียงไปหน่อย...

ไม่มีใครเม้นเลยอะ...

ผมว่าขาสั้นไปหน่อยนะฮะ ;w; นอกนั้นก็ใช้ได้เลยฮะ

ばかさん !
    กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 479
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lunaluna อ่านกระทู้
    ขอถามหน่อยครับ

พอดีวันนี้ไปแวะร้านเครื่องเขียนที่เซ็นเวิลด์มา ไปสดุดตากับหุ่นอานันโตมี่

เลยอยากถามว่าไอหุ่นนี่ช่วยในการเขียน อานันโตมี่ได้เยอะหรือป่าวครับ

มันช่วยได้นะ เพราะนักเขียนดัง ๆ หลายต่อหลายคนก็ยังใช้กันเลยหุ่นเนี่ย
    บางคนทำเองโดยการดัดลวดเป็นตัวคนหน่ะ = w ="

Boku wa kyoude Mayuki Oshiiiˋ( > ▽、< )

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Moderator
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    เอาผลงานซุ่มมาแปะอีกรอบ ออกแบบเผ่าอมนุษย์ (อมนุษย์นี่มันยอดจริงๆเล้ย)
    เผ่าครึ่งปลา นักรบแห่งท้องทะเลจ้า (ไม่ได้คิดชื่อเผ่า)

ตัวผู้เสร็จเมื่อวันอาทิตย์ แต่เอามาลงพื้นหลังพร้อมๆกับตัวเมีย
    สีจริงๆค่อนข้างจัด แต่มันดูซอฟลงเพราะเคลือบสีฟ้าที่เลเยอร์บนสุด จะได้เหมือนอยู่ในน้ำ ( แต่ตัวเมียลืมแฮะ...)
    ปัญญาเมาส์หนูทำได้แค่เนี้ย พอละนิ้วจะเกร็ง - -

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    870
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Piussun อ่านกระทู้
    เอาผลงานซุ่มมาแปะอีกรอบ ออกแบบเผ่าอมนุษย์ (อมนุษย์นี่มันยอดจริงๆเล้ย)
    เผ่าครึ่งปลา นักรบแห่งท้องทะเลจ้า (ไม่ได้คิดชื่อเผ่า)

ตัวผู้เสร็จเมื่อวันอาทิตย์ แต่เอามาลงพื้นหลังพร้อมๆกับตัวเมีย
    สีจริงๆค่อนข้างจัด แต่มันดูซอฟลงเพราะเคลือบสีฟ้าที่เลเยอร์บนสุด จะได้เหมือนอยู่ในน้ำ ( แต่ตัวเมียลืมแฮะ...)
    ปัญญาเมาส์หนูทำได้แค่เนี้ย พอละนิ้วจะเกร็ง - -
    เย้~~~!!! ได้เห็นผลงานใหม่ของ ท่าน Piussun

เข้าใจครับ ว่าเมาส์ ใช้ยาก~~~อื้มๆ

สุดยอดเลยจริงๆ

(ชอบตัวผู้มาก เลย )

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    483
    เมาส์หนูเมพมากเลยฮะ =w=+

ชอบตัวผู้่เช่นกันฮะ
    มันดูบึกบึนดีฮะ

ไม่ทราบว่า? วาดในกระดาษก่อนแล้วค่อยสแกน หรือ วาดสดในคอมพ์เลยฮะ
    ใช้PSลงสีหรือปล่าวฮะ?

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    สวย อร้ายยยยยยยยยยย >< ลาเวียทาน เผ่าพันธุ์นี้
    ชอบทั้งชายและหญิง -w-

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

::DESTINY PLANT::
    กล่าวขอบคุณ
    387
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,281
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Piussun อ่านกระทู้

เฮ้ย!!! ตัวไรอ่ะ!!!!
    ลงสีงามมว๊ากค่ะ อยากทำได้แบบนี้มั่ง อู้ววววว อ๊าวววว...
    ไอ้เราก็ทำได้แต่แบบเบสิคๆ (เพราะมันง่าย+เสร็จเร็วดี = =)

http://upic.me/i/07/lacusnotsuccess.jpg <---นี้ทำเส้นใน PS ค่ะ -.- เพราะเส้นที่สแกนมามันขาดๆ หายๆ T^T (แล้วทำไม่เสร็จซะที นี่ขนาดแบ่งครึ่งภาพทำแล้วนะ = =)

วันนี้แปะแค่ขาดๆ แบบนี้ละกัน =w=

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 13

Moderator
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shionvs อ่านกระทู้
    เมาส์หนูเมพมากเลยฮะ =w=+

ชอบตัวผู้่เช่นกันฮะ
    มันดูบึกบึนดีฮะ

ไม่ทราบว่า? วาดในกระดาษก่อนแล้วค่อยสแกน หรือ วาดสดในคอมพ์เลยฮะ
    ใช้PSลงสีหรือปล่าวฮะ?
    ขอบคุณครับ
    ภาพนี้วาดในกระดาษแล้วแสกนเอา แล้วก็ลงสีใน PS จ้า (เป็นอยู่โปรแกรมเดียว ฮะๆๆ)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jdongseng อ่านกระทู้
    ลงสีงามมว๊ากค่ะ อยากทำได้แบบนี้มั่ง อู้ววววว อ๊าวววว...
    ไอ้เราก็ทำได้แต่แบบเบสิคๆ (เพราะมันง่าย+เสร็จเร็วดี = =)

http://upic.me/i/07/lacusnotsuccess.jpg <---นี้ทำเส้นใน PS ค่ะ -.- เพราะเส้นที่สแกนมามันขาดๆ หายๆ T^T (แล้วทำไม่เสร็จซะที นี่ขนาดแบ่งครึ่งภาพทำแล้วนะ = =)

วันนี้แปะแค่ขาดๆ แบบนี้ละกัน =w=

อมนุษย์ครึ่งปลาจ้า =w=
    ก็กินเลเยอร์ไปเยอะเหมือนกันตอนลงสี แค่ผิวส่วนเดียวล่อไป 3 เลเยอร์ละ ( แต่พอชัวร์แล้วค่อยจับรวม =w=)
    ถ้าไม่รวมเลเยอร์นี่ นับๆดูคงจะประมาณ 20 - 30 กว่าชั้นได้ ( คอมตัวเองก็ไม่ใช่ว่าแรงนะ ถ้าไม่รวมนี่กระตุกยึกๆเลย... - -)

ผมลงสีในโปรเเกรมอื่นไม่เป็นอะ แต่คุณลงสีในนั้นก็ถือว่างามในสไตล์อนิเมะดีเหมือนกัน ผมเองก็ไม่ถนัดแนวนั้นเลยด้วย
    ต่างคนต่างก็ถนัดไปคนละเเบบ ดีคนละแบบอะเนอะ ^^

ส่วนรูปที่แล้วต้องขออภัยด้วยจริงที่คิดว่างานออก Y เพราะกระผมดูไม่ออกว่านั่นเป็นผู้หญิงเหอๆๆ ( พี่น้องกันอีกตะหาก)
    เจ้าพระคุณแอร๊ย บาปจริงๆเลยตรูว์ =w='

โอเค พูดถึงการแสกน
    ตอนแสกนแนะนำตั้งค่าให้มากกว่า 300 เส้นจะไม่ขาดนะ แล้วก็ตอนเซฟออกมาเป็นไฟล์ภาพให้ทำเป็น PNG หรือ BMP
    เพราะมันจะให้เส้นที่ละเอียดกว่า JPG และข้อเสียที่มักจะพบในไฟล์ JPG คือทุกครั้งที่เราเซฟงานเป็น JPG เมื่อเปิดมันเพื่อทำการแก้ไข
    มันจะบีบอัดตัวเองเรื่อยๆซึ่งจะส่งผลทำให้ความละเอียดของภาพลดลงเรื่อยๆจนภาพแตกเห็นเป็นเม็ดๆได้

ดังนั้นควรจะเซฟไฟล์ภาพเป็น PNG จะดีกว่าเน้อ (ในกรณีที่คิดว่าจะได้ทำการแก้ไขรูปนี้ในอนาคต)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PeaceterZero อ่านกระทู้
    เผ่าพันธุ์ Leviathan >< คนครึ่งปลา อะนะ =w= นิยาย หลายเล่มก็มีLeviathan แบบมนุษย์=w=

ปกติไม่ค๋อยมีคนวาด Leviathan เท่าไหร่ เพราะเป็นปลา+คน ไม่แน่ใจวาดนางเงือกอยู่ในเผ่าLeviathan หรือเปล่า= =

ส่วนใหญ่ เห็นประจำก็มี Elf Bird Dark Elf Wolf Centaurs robot Neko
    จะบ้าหรา !!!!
    ไลเวียธาน เป็นงูยักษ์ + ปลา หรอก - -

แล้ว Neko นี่มันหลุดมาจากหลืบใด - -

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jdongseng อ่านกระทู้

เผ่าพันธุ์ Leviathan >< คนครึ่งปลา อะนะ =w= นิยาย หลายเล่มก็มีLeviathan แบบมนุษย์=w=

ปกติไม่ค๋อยมีคนวาด Leviathan เท่าไหร่ เพราะเป็นปลา+คน ไม่แน่ใจวาดนางเงือกอยู่ในเผ่าLeviathan หรือเปล่า= =

ส่วนใหญ่ เห็นประจำก็มี Elf Bird Dark Elf Wolf Centaurs robot Neko

ばかさん !
    กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 479
    3

A .... Avatar !!
    ชอบตัวผู้มว๊ากก ก ก ก ><
    ตัวเมียสีสดดีแฮะ = w ="

เรียกผิด=w=
    มันคือ Leviathan Fairy -*-
    http://www.google.co.th/imgres?q=Lev...w=1280&bih=852
    เซิร์ซไปเจอแต่บอสของ Rockman
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LaiminOzZ : 3rd August 2011 เมื่อ 21:42

Boku wa kyoude Mayuki Oshiiiˋ( > ▽、< )

กล่าวขอบคุณ
    15
    เรียกผิด=w=
    มันคือ Leviathan Fairy -*-
    http://www.google.co.th/imgres?q=Lev...w=1280&bih=852

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916
    วาดนานละลืมเอามาลงเลย = =" พอดีว่าสอบกลางภาคเลยเลื่อนมาอีกสัปดาห์นึง ผมลงสีไม่ค่อยสวย ดังนั้น เอาแค่นี้พอละกันนะครับ = =" หารูปอื่นวาดอยู่

อันนี้รูปเก่าเอามาสแกนด้วย

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    483
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pooh0856 อ่านกระทู้
    วาดนานละลืมเอามาลงเลย = =" พอดีว่าสอบกลางภาคเลยเลื่อนมาอีกสัปดาห์นึง ผมลงสีไม่ค่อยสวย ดังนั้น เอาแค่นี้พอละกันนะครับ = =" หารูปอื่นวาดอยู่

ถือว่าใช้ได้เลยนะฮะ โดยเฉพาะรูปISนี่ +1เลยฮะ

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    What's up Studio
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,327
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pooh0856 อ่านกระทู้

โอ้วท่าศาสดา สอนข้าน้อยวาดตากับผมที

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916
    ถ้าจะให้ตามองขึ้น ให้วาด "ดวงตา" อยู่บริเวณส่วนบนของขอบตาก็พอแล้วครับ (ผมอธิบายดีที่สุดแล้วล่ะครับ = =") ไม่ใช้เอาขึ้นไปทั้งลูกตาอย่างงั้น

ปล.กำลังจะวาดรูปท่านลอร่าอยู่พอดีเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clubzaxxx อ่านกระทู้
    โอ้วท่าศาสดา สอนข้าน้อยวาดตากับผมที
    ก็ใช้หลักการวาดใบหน้ามาตราฐานแหละครับ (เครื่องหมาย + บนหน้าตัวละครตอนร่าง) ส่วนที่เหลือๆ ผมใช้ "กึ๋น" วาด (วาดร่าง เป็น 20 กว่ารอบเหมือนกัน) = ="
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pooh0856 : 4th August 2011 เมื่อ 19:59

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Tags for this Thread