ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

Forever...
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,560
    ผมเชื่อนะว่าหลายคนอยากซื้อแต่ซื้อไม่ได้เพราะพ่อแม่ไม่อนุญาติ พอโตขึ้นก็ไม่มีเวลาจะเล่นละ เลยต้องโหลดมา ผมละคนนึง 555
    ถ้าคุณยังไม่รู้จักกับคำว่า "ความล้มเหลว" ก็ไม่มีทางที่คุณจะรู้จักกับคำว่า "ความสำเร็จ"

*- SA_DayLigHTz -*
    กล่าวขอบคุณ
    1,057
    ได้รับคำขอบคุณ: 841
    ผมว่าตัวอย่างการที่ บริษัทเกมปิดตัวลง มันเป็นตัวอย่างให้เกมเมอร์ไม่ได้หรอกครับ มันเป็นตัวอย่างให้ได้แค่คนที่จะเปิดบริษัทใหม่มากกว่า
    เพราะ ต่อให้คุณ ออกมาโวยวาย ตั้งกระทู้ มันก็ได้แค่คนที่เล่นแท้เข้ามาอ่าน มาต่อว่าคนที่เล่นเถื่อน แต่คนที่เล่นเถื่อนจริงๆ ไม่มาสนใจหรอกครับ

คนที่ทำแคร็ก ก็น่าจะเหมือน HACKER ทำไปเพราะ การค้า รึไม่ก็แค่อยากลองภูมิ ผมว่าถ้าคุณเป็นคนเล่นแท้
    ผมว่าเราน่าจะมาช่วยกันบอกข้อดีของ เกมแท้ กัน

ใครแท้ก็แท้ต่อไป ใครเถื่อนก็ถ้าพอมีก็แท้บ้าง คิดซะว่า เพื่อเกมใหม่ๆในวันข้างหน้า

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,293
    ได้รับคำขอบคุณ: 101
    อยากซื้อนะคับ เกมแท้ แผ่นแท้ อยากจะอุดหนุนทุกๆ เกมนั้นแหละ

แต่ต้องเข้าใจว่าบางเกมราคาก็สูง อย่างเช่นผมราคาทั่วๆไปสำหรับคนอื่นอาจจะซื้อได้สบาย แต่ผมก็ซื้อไม่ได้เพราะราคาสูงเกิน

ถ้ามีเงิน ยังไงผมจัดแท้แน่ๆ คับ

กล่าวขอบคุณ
    98
    ได้รับคำขอบคุณ: 198
    ทำงานมีเงินเดือนแล้วมีปัญญาซื้อครับ แต่ก่อนยอมรับว่าเล่นเถื่อน แต่ส่วนหนึ่งก็เพราะ่ยังเด็กและยังหาเงินเองไม่ได้ครับ
    ปัจจุบัน ผมสนับสนุนแต่ของแท้เท่านั้นครับ ไม่ต้องมาอ้างนู้นนี้หรอกว่าโหลดมาลองเล่นดูก่อนว่ามันดีหรือไม่ดีอ่ะ
    รีวิวมีให้เยอะแยะครับ ก็อย่างที่เจ้าของมู้บอกแหละครับ มันอยู่ที่จิตสำนึกของผู้เล่นเองครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hideballza1 : 20th September 2013 เมื่อ 16:39

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    ผมโหลดเถื่อนครับ เพราะผมไม่มีเงิน (ไม่ใช่ติ่งเถื่อนนะครับ)

ปล.ถ้าจะถามว่าเเล้วทำไมไม่เก็บทำไมไม่หา ก็ปัญหาของเเต่ละคนมันไม่เหมือนกันนิครับที่จะเอาเงินมาซื้อเกมส์ได้ ผมอาจจะต้องเอาไปใช้อย่างอื่น !

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    แท้ไม่มี มีแต่เถื่อน โหลดจาก JKG ทุกเกมส์ 100%

ขอบคุณ joker
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นานๆเข้าที
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,121
    ไก่ ไก่ ๆ ๆ

โหลดเถื่อนมาลองแล้วค่อยซื้อแท้ ค... จริงๆ ไม่เชื่อหรอก

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    โหลดเถื่อนมาลองเกมถ้ามันออกมาพร้อมแท้ นึกภาพเก็บตังซื้อแผ่นมาเป็นเดือน เกมนี้สนุกแน่ๆ แต่เล่นไปปุ๊บมันกลับไม่สนุก รู้สึกแย่นะผมว่า โดนกะตัวเองแล้วด้วย [บางเกมหา demo จากไหนครับ fifa14 ผมก็เล่นก็โหลด demo นะ เดี๋ยวจะหาว่าไม่โหลด demo มาเล่น] สำหรับ PC ส่วน Ps3 เล่นแท้จ้า Psvita ก็แท้นะ (มันต้องแท้อยู่ละ) ข้อดีสำหรับการเล่นแท้คือ ทำให้เล่นเกมๆนึ่งอย่างหมดจดครับ เก็บมันทุกอย่าง trophy แล้วจะรู้สึกว่า เก่งจริงๆเรา เมื่อก่อนโหลดเล่นเถื่อนอย่างเดียว (ก็เด็กอยู่) ไม่เคยเก็บ 100% ซักเกม โหลดมาสนุกก็เล่นให้จบ ไม่สนุกก็ลบทิ้ง ทั้งนี้ทั้งนั้นประเด็นโหลดเถื่อน มันแก้ไม่หายหรอกครับสังคมบ้านเรา เถียงกันได้ตลอดล่ะผมว่า อย่างว่ามีของฟรีจะเสียเงินซื้อทำไม เงินแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน ว่ากันไม่ได้หรอกผมว่า จะให้มันหมดไปจริง ต้องไปจัดการคนทำ crack อ่ะ ไม่มี crack มันหาโหลดไม่ได้ มันก็ซื้อแท้เล่นเองนั่นล่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pluggioo : 21st September 2013 เมื่อ 06:38
    Intel(R) Core(TM) i7-3770K CPU @ 3.50GHz 3.50 GHz Ram 8.00 GB System 64-Bit GIGABYTE GEFORCE GTX 680 4GB OC Version

The most beautiful sunset views
    กล่าวขอบคุณ
    478
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    สำหรับผมคิดว่า ไม่ควรมีการเล่นเถื่อนนะครับ ไม่ใช่ว่าเล่นแท้บ้างเถื่อนบ้าง(ถ้าทำแบบนี้ก็ต้องยอมรับว่ามันผิดใช้เป็นข้ออ้างไม่ได้) แต่ไม่ควรจะเล่นเถื่อนเลยเสียด้วยซ้ำ

ถ้าจะบอกว่า "งั้นคนไม่มีเงินก็ไม่ควรเล่นเกมสินะ" ผมว่าไม่ใช่ เพราะยังมีเกมมากมาย Free to Play ต่างๆ ให้เล่นโดยที่ไม่ต้องเล่นเถื่อน

ส่วนเรื่องคุณภาพความสนุกต่างๆนาๆนั้นถึงแม้อาจบางที อาจจะเทียบเกมแท้ออฟไลน์คุณภาพสูงไม่ได้ ก็ต้องยอมรับในจุดนี้เพราะคุณไม่ยอมควักเงินในกระเป๋าเอง เมื่อเข้าใจในจุดนี้แล้วยัง ไปเล่นเถื่อน

โดยใช้ข้ออ้างต่างๆนาๆว่าลองเกมบ้าง แท้บ้างเถื่อนบ้าง ผมว่ามันอยู่ใน ตรรกะของความโลภและความไม่รู้จักพอเสียมากกว่า เพราะเกมไม่ใช่ส่วนหนึ่งในการดำรงชีวิตขาดไปก็ไม่ตาย

แต่ถ้ายังคงอ้างว่าขาดไปแล้วตายหล่ะก็ ผมว่าในโลกนี้มีคนอีกมากมายที่อยู่ได้โดยไม่ต้องเล่นเกมนะครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวคนอ่านอย่าโกรธกันนะ
    ไม่ว่าจะอยู่ไกลแค่ไหน เมื่อแหงนหน้ามองท้องฟ้า ก็รู้สึกเหมือนอยู่ใกล้กัน เพราะท้องฟ้าที่เรากำลังเงยหน้ามองเป็นท้องฟ้าเดียวกัน

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,374
    ได้รับคำขอบคุณ: 235
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Karnov อ่านกระทู้
    ทำเกมออกมามีคุณภาพ สนุก คนก็จะหันไปช่วยสนับสนุนเอง แต่ไอ้การคิดว่าทำเกมออกมาแล้วคนไทยต้องมาช่วยกันซื้อนะ เพราะเดี๋ยวเขาอยู่ไม่ได้ ช่วยกันสนับสนุนคนไทย ตรรกะแบบนี้ผมว่าไม่เวิร์ค ดูอย่างเกมเมืองนอกเขาไม่เห็นจะแคร์เลยใครจะไปเล่นเถื่อน แต่ถ้าเขาทำเกมออกมาดีจริงยังไงคนก็เล่นแท้มากกว่าเพราะสามารถไปออนไลน์ได้ แต่เกมไทยหลายเกมต้องยอมรับคุณภาพยังห่างไกลกับความสนุกมาก ไม่ต้องพูดถึงกราฟิก เอาแค่ความสนุกหลายเกมยังสู้เกมยุคแฟมิคอมไม่ได้เลย แล้วคิดว่าใครจะไปซื้อมาเล่นละ

ไม่ต่างอะไรกับการดูหนังไทย ผมก็ไม่ได้ไปดูโรงทุกเรื่อง ดูเฉพาะเรื่องที่น่าดูและตั้งใจทำออกมาเท่านั้น ส่วนหนังงั้นๆ หนังผีตลกตุ๊ดกากๆ หนังไทยห่วยๆ ก็รอโหลดบิทมาดู ดูเสร็จก็ลบไม่ไร้ท์ให้เปลืองแผ่น ส่วนหนังไทยเรื่องล่าสุดก็คือ ตั้งวง หนังไม่ดังแต่คนทำตั้งใจทำแล้วทำออกมาได้ดีผมก็สนับสนุน

เอาใจผมไปเลย 5555555 ส่วนตัวนั้น เกมส์ที่ชอบ,เกมส์อินดี้แปลกๆ รอ steam ลดครับ (humble,groupee,เว็บดีลอื่นๆ)

ถ้ายังไม่ลด เล่นเถื่อนรอไปก่อน มีเเต่ AC series อ่ะ ที่ผมซื้อ day 1 เลย เพราะชอบจริงๆ คลั่งด้วย 555

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    เรื่องนี้แก่ปัญหาไม่อย่ากนะคับ ปัญหาสำคัญสำหรับวงการเกมส์ คือการเขาถึงผู้บริโภคมากกว่า

1.เรื่องการซื้อขาย ผมว่าเดียวนี้ซื้อเกมส์กันอยาก หาแผ่นแท้ก็อยาก (อันนี้สำหรับคนต่างจังหวัดนะคับ) ถึงบอกว่าโหลดในสตรีมได้ แต่บ้านผมอยู่ห่างตัวเมืองแค่ 3 กิโล บริษัทไม่ยอมเดินสายเน็ตมาให้นะคับถ้าเดินต้องเสียค่าใช้จ่ายเอง บ้านใครอยู่ในชุมสายที่ผ่าน อบต. หรือหน่วยงานราชการก็โชคดีไป จะซื้อที่ต้องเข้าห้างในเมืองโคตรเสียเวลาแถมเจอเจ้าของร้านแอบเอาแผ่นผีให้แทนอีก

วิธีแก้นะคับ ขายมันใน 7-11 ก็สิ้นเรื่องแล้วคับไม่ยักกะทำ

2.เขาถึงผู้บริโภคผิดกลุ่ม อันนี้ผิดไปไกลเลยคับ สำหรับคนที่ไม่เคยมีลูกคงไม่รู้ ถ้าลูกขอตังพันนึงไปซื้อเกมส์ พ่อแม่ถ้ามีเงินก็ให้ได้ แต่ร้อยละ 10 เท่านั้น ของประชากรทั่วไปเพราะเงินทองไม่ใช้ของหาง่ายนะคับถามว่าเงินเดือน 150000 หรอ ค่าหอ 3000 ค่ารถ 2000 ค่ากิน อีกเท่าไร เหลือใช้ไหม นั้นคือประเดน ราคาไม่เหมาะกับคนไทย คือไม่เหมาะกับเด็กคับ แต่ถ้าทำงานมีเงิน 600-800 นี้สบายคับ แต่มีกี่คนที่เล่น ขนาดผมเล่นเกมส์ตั้งแต่เด็กตอนนี้ รายได้ กว่า 40k ปีนึงซื้อไม่ถึง 3 เกมส์ แล้วคุณจะขายใครได้ ถ้าจะขายเด็กผมว่าราคา คงไม่เกิน 300 คับ ยกเว้นพ่อมันรวย...

3.ถ้าคิดจะเปิดบริษัทเงินเดือนพนักงานถือเป็นจุดสำคัญ คุณให้ 16000 แล้วรายได้คุณต้องมันใจว่าได้อย่างน้อย 3 เท่าของสิ่งที่คุณจ่ายไปคับเพราะเจ้าของกิจการคือผู้รับความเสี่ยง ลงทุนเยอะเจ็บตัวเยอะ นี้คือเหตุผลที่นายทุนไม่อยากขึ้นเงินเดือนให้พนักงาน ถ้ากู้เงินมาจ่ายกำไรไม่เกิดก็หนี้หัวบาน ควรทำกันจากใจรักก่อน แล้วเอารายได้จาก output มาใช้จ่ายดีกว่า ถ้าลงทุน 528,800 ทำนารายได้ดีกว่าเยอะ

4.อยากบอกว่าของพวกนี้เป็นของใหม่ในประเทศคับรายได้ควรจับจากจอบนอกเพราะคนไทยสู้ราคาไม่ไหว บางครั้งคุณเกิดในเมืองโตในเมือง ประเทศไม่ได้มีแค่ในเมืองนะคับ เราต้องคิดตรรกะนอกเมืองด้วย

The Grand Magus
    กล่าวขอบคุณ
    2,942
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,458
    โว๊ะโอๆๆ ผิดหมวด กำ

Problem?
    กล่าวขอบคุณ
    3,083
    ได้รับคำขอบคุณ: 781
    ผมเคยโหลดเถื่อนนะ แต่เคยซื้อแท้มาเกมแรกคือ Killingfloor เมือประมาณกลางปี 2012 หลังจากนั้นก็เริ่มเล่นเกมแท้มาเรื่อย เริ่มจากซื้อเกมที่ผมชอบพวก AssasinCreed , COD , etc แล้ว็เริ่มลบเถื่อนออก
    ตอนนี้เกมแท้ผมมี 99% ของเครื่อง เกมเถื่อนมีแค่เกมเดียวคือ Mincraft ผมเริ่มโหลดเกมตั้งแต่บอดรุ่นเก่าเลย คิดแค่ว่าเกมมันแพง เราไม่มีเงิน แต่เสปคคอมราคาอย่างเมพ เกมแท้ไม่มีซักเกม
    อยากให้หลายๆคนลองเปลี่ยนมาเล่นแท้บ้าง เริ่มต้นจากเกม Indie เล็กก่อนก็ได้ หรือเริ่มต้นจาก ชุด HumbleBundle ราคา 1$ ถ้าจะบอกว่าแพงผมก็ไม่รู็จะพูดว่าไรแลว้จริงๆ

ใครแท้ก็แอดมาได้นะ
    http://steamcommunity.com/id/planxthanee/

กล่าวขอบคุณ
    1,328
    ได้รับคำขอบคุณ: 979
    โหลดเกมส์เถื่อนไม่กี่เกมส์หรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,772
    ได้รับคำขอบคุณ: 825
    ก็เงี้ยแหละ อ้างนู้นอ้างนี้ ไม่มีเงินบ้างไรงี้ บ้านจนบ้าง คุณก็เก็บเอาสิ ผมก็ไม่ได้รวยอะไรหรอกนะ ผมได้วันละ 100 บางวัน 150 อยู่ทั้งวัน กินข้าวเช้า เดินทางไปโรงเรียน กินข้าวเที่ยง เดินทางกลับ กินข้าวเย็น เหลือวันล้ะ 20-40 กว่าบาท ผมยังเก็บซื้อของแท้ได้เลย ลดราคาใน steam ก็มีถมเถ
    [IMG][/IMG]

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MyAlice อ่านกระทู้
    เอาจริงๆ ที่ว่า โหลดมาลองเล่นก่อน เอาจริงๆ สมมุติ คุณไปร้าน ขายอาหาร ร้านนึง แล้วบอกขอชิมฟรี หน่อยได้ไหม ถ้าอร่อยเดียวซือกลับไปกิน
    แบบนั้นคิดว่าเขาจะให้ไหม ??

ถ้าคิดจะซื้อก็ซื้อเลยนะผมว่า ไม่ต้องมาอ้างโน่น อ้างนี่หรอก ลองโหลดมาเล่นโน่นเล่นนี่ หาข้ออ้างให้ตัวเองไปทำไม 555+ รีวิวใน youtube เค้าก็มี ign อย่างนี้เข้าไปดูสิ เหมือนไปขอลองชิมฟรีเป็นใครเค้าจะให้ลองคิดแบบนี้นะ

ปล.แล้วคนอยากชิมฟรี มันไม่ได้มีแค่ คน 2 คน ซะเมื่อไหร่มันเยอะนะครับ 555555555+ พอชิมแล้วไม่ถูกใจก็โยนทิ้งอีก แล้วบอกไม่เอาแล้ว 555+
    โทษทีอย่าว่าผมเลยนะแต่ผมพูดความจริงและมันคือความจริง แล้วก็เล่นเถื่อนสลับแท้เหมือนกัน 55555+

สงสัยไม่เคยเจอ "Money back guarantee" นะคับ

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    เกมอะไรหรอครับ ที่คนไทยทำ ??? พอมีข้อมูลไหม

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    มันก็เป็นหมดละ หนัง เพลง โปรแกรมต่างๆ เกมอื่นๆ มันก็ึ้อยู่กับความสามารถที่จะสร้างแต่ละอย่างออกมาด้วยว่าจะตีตลาดหรือทำให้บริโภคสนใจได้มากน้อยแค่ไหน เรื่องเถื่อนนะมันของตายอยู่แล้วว่ายังไงก็ต้องมี มันก็เหมือนความเสี่ยงของการค้าละ หรือความท้าทายที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ การค้ามันก็ย่อมมีขาดทุน ได้กำไร ก็ขึ้นอยู่กับโชคและความสามารถของคุณ ถ้าสร้างแต่เกมแนวเิดิมๆไม่มีอะไรมาก คนก็ไม่ลงทุนจ่ายซื้อกันหรอก ยิ่งราคาเกมสมัยนี้นะจะว่ายังไงดีละ ส่วนผมก็ทั้งแท้และเถื่อนนะ แต่หลังๆหนักไปทางเถื่อน ซื้อแท้มาเป็นหลายสิบเกม บอกเลยเกือบทั้งหมดเล่นไปไม่กีชั่วโมงหรอก บางเกมไม่ถึงชั่วโมง ปวดตับ ไม่รู้ว่าเพราะเบื่อ ไม่ถูกใจหรือ บลาๆ ทางที่ดีนะครับ ถ้าจะทำในแวดวงพวกนี้ พอมีอะไรเกิดขึ้นอย่าไปโทษคนโหลดเถื่อนมากเพราะมันไม่มีอะไรดีขึ้นหรอก ถึงอาจจะเป็นสาเหตุสำคัญหลักๆ แต่มันก็มีมานานแล้ว ก็เหมือนกับสีขาวและดำที่มาผสมกัน ตัดออกไม่ขาดหรอก มันอยู่ที่กำลังใจของคนทำมากกว่า ว่าจะสู้มากน้อยแค่ไหน พยายามแค่ไหน พัฒนาฝีมือและสร้างสรรเกมให้คนที่ซื้อแท้ส่วนมากหัดมาสนใจตัวเกมยังไงบาง

โลกนี้ไม่มีสีขาวและดำ ทุกสิ่งล้วนปะปนกันไปจนเป็นสีเทา โปรแกรมในเครื่องผมแท้บ้างเถื่อนบ้าง เพลงก็แท้บ้างเถื่อนบ้าง หนังก็ซื้อแผ่นบ่อยๆแต่ก็ยังมีเถื่อนอยู่ด้วยซะครึ่ง เกมก็ทั้งแท้และเถื่อน ถ้านับเกมที่เล่นจริงจังแท้จะเยอะกว่า ส่วนตัวเกมที่โหลดเล่นอย่างมากก็ไม่ถึงชั่วโมงหรือไม่กี่ชัวโมง ขนาดแท้ยังอยู่ในจำนวนนี้ หลังๆนอกจากเกมที่สนใจจริงๆผมเลยหันมาซื้อตัวเกมที่มีมัลติเพลย์เยอร์สนุกเอา เน้นออนไลน์กับคนอื่น

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    ไม่สะเทือนคนที่โหลดเป็นชีวิตอยู่แล้ว เคยโหลดเหมือนกันแต่พอทำงานเก็บเงินซื้อวีต้าได้อุดหนุนแท้ก็เข้าใจคนทำเกมเลยครับ
    เราทำงานเราเหนื่อยเราก็อยากได้อะไรตอบแทน แต่วันนึงเราทำงานอยู่ก็มีใครไม่รู้มาเอาค่าตอบแทนไปก็เพลียสิครับ
    สารพัดข้ออ้างนู่นนี่แหละครับคนมันจะโหลด ผมเองก็ไม่ได้รวยแต่อาศัยเก็บออมบางทีได้เล่นช้าก็ไม่เห็นเป็นไร หรือถ้าไม่มีจะซื้อเล่นก็ไม่ถึงกับตายครับ
    ยังไงคนจะเถื่อนมันก็เถื่อนอยู่ดี บางทีก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าตอนมันมีเดโมให้ลองทำไมไม่ลอง หรือไม่มีเดโมก็ดูยูทูปที่คนเล่นแล้วมาอัพดู
    รีวิวตามสื่อต่างๆก็มีให้อ่านให้ดู
    TROL HAHAHAHAHA

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ผมไม่เข้าใจครับ ว่าการทำเกมของโปรแกรมเมอร์กลุ่มนี้ หวังยอดขายเท่าไหร่นะครับ เพราะเข้าใจว่าบริษัทหน้าใหม่ไม่น่าจะมียอดขายมากมาย ในตลาดที่บริษัทต่างชาติล้นโลก การแข่งขันสูง การโดนแครก ทำให้ขาดทุน อันนี้ผมรู้สึกว่าไม่น่าใช่

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ขอถามหน่อยครับ บริษัทนี้ตั้งกันเองหรือเปล่า ค่า Mac/Pc ทีว่า ก็เอามาใช้ต่อไปได้นี้ครับ ค่าเฟอร์นิเจอร์ก็ไว้ใช้ต่อได้อีกหรือจะไปขาย ค่าสมาร์ทโฟน ผมว่ามันก็ไม่ต่างกับซื้อของใช้ส่วนตัวหรอก ส่วนค่าเช่าออฟฟิต ผมว่าบ้านพักหรือบ้านใครมีที่กว้างพอก็ทำได้หมดนะ ไม่จำเป็นต้องหาที่เป็นหลักแหล่งนี้ประหยัดงบหน่อยดีกว่ามั่ง แล้วที่ว่ารอผลกำไรออก เงินเดือนยังจ่ายอีกเหรอครับ ในเมื่อรอค่าผลกำไร เฉยๆ ค่าเช่าออฟฟิตน่าจะตัดได้นะครับ ไม่มีความจำเป็นต้องใช้สถานที่หรือไฟมาสร้างเกมต่อนี้ ผมว่าที่เจ๊งนี้มันเพราะโหลดจริงๆนะเหรอครับ เพราะกำไรมันก็เยอะอยู่นะ การทำอะไรนะ้ต้องค่อยเป็นค่อยไป อย่าหวังเยอะ ถ้าได้มาพอดีแล้วก็พอควร ต้องสามัคคีและรวมมือ ไฟแรงมันก็ดีครับ แต่ถ้าไม่เยือกเย็น มันก็จะเผาไหม้ตัวเองจนไม่สู้ต่อไป มันไม่มีใครที่สมหวังและประสบความสำเร็จแต่แรกหรือตลอดเวลาหรอกครับ และในยิ่งกรณีที่อยากได้มากและหวังสูงๆนี้

เงินเดือน สามหมื่น หมื่นหก บวกผลกำไรสองถึงสามแสน สำหรับบริษัทไม่ใหญ่มากหรือพึ่งตั้ง ผมว่ามันเยอะอยู่นะ เงินนะ ยิ่งถ้าเอาผลกำไรมาแบ่งกันด้วย แล้วนะครับคุณมองว่ามุมไหน ผลกำไรผลตอบแทน ผลตอบแทนเงินเดือดคุณได้ก็ถือว่าโอเคแล้วนะ ยิ่งเพราะตั้งบริษัทิกันเองด้วย ถ้าคุณมีความพอดีความมือที่ดี มันก็ไม่เจ๊งหรอกครับบริษัท เพราะเงินเดือนบวกด้วยข้อความข้างบนตัดส่วนต่างๆออกไป ผมว่ามันออกเยอะมากไปด้วยซ้ำ สำหรับบริษัทเล็กๆที่พึ่งตั้งที่มีทีมงานด้วยกันเพียงห้าคน ผมว่ามันเจ๊งเพราะความโลภแล้วทะเลาะกันเองมากกว่า

แล้วอีกอย่างนะในกรณีสร้างเกมขึ้นมา สิ่งต่างๆที่ทำขึ้นมามันก็สามารถไปใช้สร้างอีกเกมเพื่อประหยัดเวลาและต้นทุนต่างๆได้อีกนะครับ ผมละไม่เข้าใจกับบริษัทนี้จริงๆ ต้องการอะไร กรุณาวางแผนดีๆและระงับความโลภก่อนทำอะไรด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dekdee852 : 20th September 2013 เมื่อ 16:03

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ปิดบริษัทเพราะคนในมันทะเลาะกันเองต่างหากแล้วเกมก็ได้กำไรด้วยถึงจะนิดหน่อยก็กำไรไม่ใช่ขาดทุนแถมมันไม่ได้บอกด้วยว่าทะเลาะกันในบริษัทเรื่องอะไรฉะนั้นที่มันปิดไปก็เพราะคนในบริษัทเองน่ะแหละ

ปล. ผมไม่ได้พูดนะว่าทำ crak ไม่ผิดน่ะอย่านอกประเด็นล่ะ

กล่าวขอบคุณ
    1,014
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    เอาตรงๆ นะผมเริ่มจากโหลดเถื่อนนิล่ะ โหลดไปโหลดมารู้สึกเสียเวลามีหลายพากเกิน 10 พากงี้ ผมเลยซื้อเกมแท้มาเล่นมั้งนั้นคือ Skyrim เกมแรกเลยหลังจากนั้นก็เล่นแท้ตลอด มันไม่ใช่ปัญหาแค่ที่ไทยหรอกนะคร้าับบ้างคนชอบอคติคนไทยอ่ะ ต่างประเทศเป็นคนทำแคล็กมาทั้งนั้นที่เล่นๆ กันอยู่ใน JKG เนี่ย ผมบอกตามตรงนะ เล่นแท้ดีมาก ไม่ต้องเสียเวลามากมาย ถ้าคุณยังเรียนอยู่เก็บเงินช้าหรือเก็บไม่อยู่เพราะเอาไปลงอย่างอื่น พอคุณทำงานคุณจะเริมซื้อของแท้เอง เชื่อผมผมเป็นงั้นจริงๆ สมยัเรียนมันต้องเอาเงินไปทำอย่างอื่นไงครับ พอทำงานก็แบ่งพ่อแบ่งแม่ไปที่เหลือก็ค่าห้องค่าน้ำค่าไฟแต่พอดีผมอยู่บ้านพ่อแม่เลยไม่มีค่าบ้านและค่าน้ำค่าไฟพี่เป็นคนจ่ายผมจ่ายค่าเน็ต แล้วก็ค่าอาหารการกินในบ้านที่เหลือคือมันเหลือจริงๆ ก็เก็บครึ่งหนึ่งอีกครึ่งไปลัลลาซื้อของเกม หนัง อะไรพวกนี้

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ผมว่านะครับ คนที่โหลดเถื่อนแล้วไม่สนับสนุนแท้ ส่วนใหญ่ จะประมาณนี้ "ไม่มีเงิน ไม่มีตังค์ ยังไม่ได้เก็บตังค์" >>แล้วคุณ(มึx)เอาเงินมาอัพเสป็คคอมให้เล่นได้ได้ยังไงครับ(แต่ถ้าบางเกมเสป็คเกมต่ำก็แล้วไป)
    ฉุกคิดได้แล้วนะครับ แท้ซะบ้างก็ดีครับ ไม่ใช่เถื่อนอย่างเดียว "จังหวะที่ยากที่สุดในชีวิตเกมเมอร์คือ การซื้อเกมแท้ครั้งแรก)"(เอาตอนนี้นะ ไม่เอาตอนเด็กๆ เพราะเรายังไม่รู้เรื่อง หรือวิจารณญาณอะไรเลย) ซึ่ง ถ้าคุณผ่านจุดนี้มาแล้ว คุณจะไม่กลัวการซื้อเกมแท้อีกต่อไป คุณจะไม่คิดหนักเท่า การซื้อเกมครั้งแรกของคุณ ซึ่งนั่นหมายถึง
    "ณ ตอนนี้ คุณได้เห็นคุณค่าของศิลปะ ที่เรียกว่า เกมส์ แล้ว อย่างแท้จริง"
    เพราะคุณสามารถแลกความงดงามของศิลปะด้วยเงินของคุณเองได้
    ปล. เมื่อก่อนผมก็โหลดปลอมนะ แต่เดี๋ยวนี้ เสพย์ติดแท้ล่ะ ของเถื่อนผมกลัวไวรัส ไม่ช้าก็เร็วผมก็สแกนเจอไวรัสอยู่ดีกับของเถื่อนๆเนี่ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jerryboyz57 : 20th September 2013 เมื่อ 16:07

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    ที่เขาทำมันเป็น เกม smartphone นี่น่าา...พวกเกมสมาร์ทโฟนมันแข่งขันกันสูงอยู่แล้วว (ลองเข้า appstore / Playstore สิ app เกมมีเป็นพัน เป็นหมื่น) ถ้าเกมไม่สนุก หรือ ทำให้คนติดจริงๆ ก็ อยู่ยาก และอีกอย่าง มันอยู่ที่การโฆษณาด้วย อย่างบริษัทที่พูดมาเรากันเองก็ยังไม่รู้เลยว่า บริษัทอะไร ทำเกมอะไรเป็นเรื่องง่าย ที่จะต้องปิด เพราะขาดทุน

ของทุกอย่างไม่ว่าจะทำอะไรออกมา มันก็ต้องมี ขาว กับ ดำอยู่ดี....สังคมมันเป็นแบบนั้นแหละ เรื่องโหลดเถื่อน มันจะห้ามก็ห้ามไม่ได้หรอก ทำได้แค่ ใครชอบจริง ของเค้าทำดีจริงๆ มันถึงจะขายออก