ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

หัวข้อ: EXO ไหมละครับ!!

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ไฟไหม้ยังหนีตายไม่ขนาดนี้เลยป่ะเนี่ย อ่ะ ๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    ฉันผิดเอง ที่หล่อเกินห้ามใจ ที่ต้องมาเจอกับความวุ่นวาย อะไรจะขนาดนั้นครับ

กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    ตอนแรก ผมก็ไม่ว่าอะไร แต่พอดูวันที่ดี่ๆวันนั้นมันวันที่ต้องไปโรงเรียน แล้วหลายคนในพวกนั้นมันก็ยังเรียนอยู่ด้วยไง เวลาเรียนก็เรียนไม่ไช่ไปรอ"นักร้องต่างประเทศ (ขอย้ำว่าต่างประเทศ)"
    แบบนั้น
    ในประเทศ สิแปลก เพราะต่างประเทศนานๆทีมา
    I52400 3.10 Ram 4.00 GTS 450

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1,921
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    ตอนแรก ผมก็ไม่ว่าอะไร แต่พอดูวันที่ดี่ๆวันนั้นมันวันที่ต้องไปโรงเรียน แล้วหลายคนในพวกนั้นมันก็ยังเรียนอยู่ด้วยไง เวลาเรียนก็เรียนไม่ไช่ไปรอ"นักร้องต่างประเทศ (ขอย้ำว่าต่างประเทศ)"
    แบบนั้น
    แหม่ คุณไม่เคยโดดเรียนเพราะเรื่องไร้สาระหรอครับ เก่งจิงๆเลย

กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ก็เข้าใจนะว่าชอบ แต่มันจะเกินหน้าเกินตาไปหรือป่าว..??

บางที EXO เค้ายังไม่รู้จักคุณเลยด้วยซ้ำนะนั่นหน่ะ....

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    จะมาดราม่า Exo กันอีกเว็บเเล้วไงเนี่ยยย

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ottes อ่านกระทู้
    แหม่ คุณไม่เคยโดดเรียนเพราะเรื่องไร้สาระหรอครับ เก่งจิงๆเลย
    ผมบอกเลยครับว่าไม่เคย ผมเคยโดดเรียนอยู่5 ครั้งในชีวิตและมันไม่ใช่เรื่องไร้สาระ ถึงแม้ผมอยากโดดมากแต่ผมก็ไม่โดด

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ติ่งปัญญาอ่อนเยอะ วงนี้

ชอบขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,134
    ได้รับคำขอบคุณ: 507
    เอ้าหลงเข้ามา....ผมก็นึกว่าหมายถึง EXO race ในเกมส์ Destiny (พอดีเพื่อนผมในเฟสกำลังอวดตัวละครกัน)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย massmello : 14th September 2014 เมื่อ 19:49

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เฉยๆนะ เพราะไม่อยากไปตัดสินรสนิยมคนอื่น+คิดว่าคนเหล่านั้นดูแลตัวเองไม่ได้ แล้วขอบเขตของความหลงไหลคลั่งไคล้มันก็เป็นเรื่องอัตตวิสัย อย่างน้อยถ้าแฟนๆวงนี้ไม่ได้วิ่งไปรุมต่อยใครก็คงไม่ผิดกฎหมายล่วงละเมิดสิทธิเหนือสภาพร่างกายคนอื่นล่ะครับ อันนี้ไม่ได้ให้ท้าย แต่ยังมองไม่ออกว่าเด็กพวกนี้ "เลวร้าย" ถึงขนาดเป็นภัยพิบัติของสังคมยังไง
    รอวันโดนแบน

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    เกาหลีเค้ามองเราเป็นพวกหัวอ่อนรับอะไรจากบ้านเค้าง่ายยยยยยยยยย

ยิ่งไปวิ่งเต้นกันอย่างนั่น จะยิ่งโดนเขาดูถูก น่าจะวางเนื้อวางตัวสักนิด

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    เฉยๆนะ เพราะไม่อยากไปตัดสินรสนิยมคนอื่น+คิดว่าคนเหล่านั้นดูแลตัวเองไม่ได้ แล้วขอบเขตของความหลงไหลคลั่งไคล้มันก็เป็นเรื่องอัตตวิสัย อย่างน้อยถ้าแฟนๆวงนี้ไม่ได้วิ่งไปรุมต่อยใครก็คงไม่ผิดกฎหมายล่วงละเมิดสิทธิเหนือสภาพร่างกายคนอื่นล่ะครับ อันนี้ไม่ได้ให้ท้าย แต่ยังมองไม่ออกว่าเด็กพวกนี้ "เลวร้าย" ถึงขนาดเป็นภัยพิบัติของสังคมยังไง
    https://www.facebook.com/pages/%E0%B...814650?fref=ts

เข้าไปดูจะได้รู้ว่าเป็นภัยพิบัติของสังคมยังไง

เอาส่วนหนึ่งมาให้ดู

กล่าวขอบคุณ
    282
    ก็เฉยๆอยู่ดีนั่นแหละ เรื่องที่กล่าวมามันเป็นแค่การโยน hate speech ใส่กัน แล้วถามว่าเรื่องทั้งหมดทำให้โดเรม่อนเป็นของเกาหลีจริงไหม...ก็ไม่ คือถ้าถามว่ามัน "ผิด" จริงๆ ก็คงเป็นความรู้สึกผิดกับจริตซะมากกว่า ซึ่งไอ้ตัวจริตเนี่ย มันไม่มีอะไรเป็นรูปธรรมนะฮะ มันไม่เหมือนกับว่าถ้าบุคคลกลุ่มนี้ทำสิ่งที่ขัดกับกฎหมายเพราะมันเป็นข้อกำหนดที่เป็นรูปธรรมชัดเจนของสังคมที่ทุกคนต้องยึดถือ ไม่ใช่เรื่องมโนสาเร่อย่างโดดเรียนไปกรี๊ดกร๊าดอะไรของมัน หรือการยิง hate speech ด่าคนนั้นคนนี้ (ซึ่งผมว่าด้านนี้นักการเมืองบ้านเราหนักข้อกว่าคนพวกนี้เยอะนะ) รวมถึงใช้เพื่อสร้าง Unity ของกลุ่มแบบผิดๆ อย่างเดียวที่น่าจะโดนประนามคงเป็นความรู้สึก "เหยียด" คนอื่นซะมากกว่าที่น่าจะโดนในประเด็นนี้ ซึ่งก็มีไม่เยอะอยู่ดีที่เข้าข่ายการเหยียดเชื้อชาติจริงๆจังๆน่ะครับ

แต่ถ้าจะต่อเรื่องการ เหยียด เนี่ย มันค่อนข้างมีปัญหาซักหน่อย เพราะพฤติกรรมนี้ไม่ได้พบเฉพาะกับกลุ่มแฟนคลับ แต่พบในกลุ่มต่อต้านเช่นกัน คำถามคือ ถ้าอย่างนั้นใครคือคนผิด ก็ต้องนับคนที่มีพฤติกรรมเหยียดชัดเจนไม่ว่าจะจากฝ่ายไหนก็ตาม เพราะเป็นพฤติกรรมที่สากลต่างถือว่าเป็นพฤติกรรมของ "อนารยชน" น่ะครับ เพราะพฤติกรรมเช่นนี้มันไม่ได้เลือกข้าง ว่าฉันอยู่ฝั่งนี้ฉันไม่ได้เหยียด ฉันอยู่ฝั่งนั้นฉันไม่ได้เหยียด คือเคสแบบนี้เขาเรียกว่า "ต่างกรรมต่างวาระ" ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 14th September 2014 เมื่อ 22:21
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    ก็เฉยๆอยู่ดีนั่นแหละ เรื่องที่กล่าวมามันเป็นแค่การโยน hate speech ใส่กัน แล้วถามว่าเรื่องทั้งหมดทำให้โดเรม่อนเป็นของเกาหลีจริงไหม...ก็ไม่ คือถ้าถามว่ามัน "ผิด" จริงๆ ก็คงเป็นความรู้สึกผิดกับจริตซะมากกว่า ซึ่งไอ้ตัวจริตเนี่ย มันไม่มีอะไรเป็นรูปธรรมนะฮะ มันไม่เหมือนกับว่าถ้าบุคคลกลุ่มนี้ทำสิ่งที่ขัดกับกฎหมายเพราะมันเป็นข้อกำหนดที่เป็นรูปธรรมชัดเจนของสังคมที่ทุกคนต้องยึดถือ ไม่ใช่เรื่องมโนสาเร่อย่างโดดเรียนไปกรี๊ดกร๊าดอะไรของมัน หรือการยิง hate speech ด่าคนนั้นคนนี้ (ซึ่งผมว่าด้านนี้นักการเมืองบ้านเราหนักข้อกว่าคนพวกนี้เยอะนะ) รวมถึงใช้เพื่อสร้าง Unity ของกลุ่มแบบผิดๆ อย่างเดียวที่น่าจะโดนประนามคงเป็นความรู้สึก "เหยียด" คนอื่นซะมากกว่าที่น่าจะโดนในประเด็นนี้ ซึ่งก็มีไม่เยอะอยู่ดีที่เข้าข่ายการเหยียดเชื้อชาติจริงๆจังๆน่ะครับ

แต่ถ้าจะต่อเรื่องการ เหยียด เนี่ย มันค่อนข้างมีปัญหาซักหน่อย เพราะพฤติกรรมนี้ไม่ได้พบเฉพาะกับกลุ่มแฟนคลับ แต่พบในกลุ่มต่อต้านเช่นกัน คำถามคือ ถ้าอย่างนั้นใครคือคนผิด ก็ต้องนับคนที่มีพฤติกรรมเหยียดชัดเจนไม่ว่าจะจากฝ่ายไหนก็ตาม เพราะเป็นพฤติกรรมที่สากลต่างถือว่าเป็นพฤติกรรมของ "อนารยชน" น่ะครับ เพราะพฤติกรรมเช่นนี้มันไม่ได้เลือกข้าง ว่าฉันอยู่ฝั่งนี้ฉันไม่ได้เหยียด ฉันอยู่ฝั่งนั้นฉันไม่ได้เหยียด คือเคสแบบนี้เขาเรียกว่า "ต่างกรรมต่างวาระ" ครับ
    จากวรรคแรกที่คุณพูดมา ซึ่งผมเจอมาไม่รู้กี่คนต่อกีคนแล้วที่ทำตัวแบบ ตัดสินหนังสือจากหน้าปก ซึ่งคุณดูเหมือนจะดูแค่ส่วนหนึ่งที่ผมเอามาให้ดู เท่านั้น

ก่อนอื่นผมว่าคุณลองไปหาความหมายของคำ2คำนี้ดูก่อนดีกว่าก่อน คำแรกติ่ง คำที่2แฟนคลับ ถ้าคุณรู้จักคำ2คำนี้ดีแล้ว คำถามของคุณก็จะได้คำตอบเอง โดยเฉพาะคำถามที่ว่า

"ถ้าอย่างนั้นใครคือคนผิด ก็ต้องนับคนที่มีพฤติกรรมเหยียดชัดเจนไม่ว่าจะจากฝ่ายไหนก็ตาม"

หรือถ้าคุณยอมเปิดใจซักนิด คุณก็ลองเปิด https://www.facebook.com/pages/%E0%B...814650?fref=ts ดูแล้วคุณก็จะได้คำตอบเอง

แต่จะว่าไปคำถามจริงๆของคุณนะมันคือ (เป็นภัยพิบัติของสังคมยังไง) ผมว่าการ"เหยียด"คนอื่น ในสังคมนี่มันก็เข้าข่ายภัยพิบัติของสังคม ที่สากลโลกพยายามแก้กันอยู่นี่นา?
    แล้วพวก ติ่ง เนี่ยมักชอบไปเหยียดคนอื่นก่อนเสมอด้วยนะ

หรื่อถ้าคุณพูดถึงเรื่องของhate speech งั้นคุณลองบอกวิธีป้องกันหรือแก่ใขมาให้ฟังหน่อยครับ เพราะตั้งแต่เกิด ติ่ง ขึ้นมาก็มีคนพยายามใช้หลายวิธีในการแก้แล้วแต่ไม่เคยได้ผลซักที
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 15th September 2014 เมื่อ 19:01

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    @ASSASSIN S
    สิ่งที่ exodus เขาจะสื่อก็คือมันไม่ใช่ปัญหาร้ายแรงขนาดที่ต้องตีตราเป็นกระทู้ "ประจาร" เพราะมันเป็นพฤติกรรมที่สามารถพบได้ในสังคมทั่วๆ ไปฮะ ถ้าเป็นเมืองนอกนี่มีอะไรหนักกว่านี้อีก ถึงขนาดตั้งกันเป็นลัทธิความเชื่อขึ้นมาเลย จุดยืนของ exodus ดูเหมือนจะพูดในเรื่องของความชอบส่วนบุคคลกับการแสดงออกซะมากกว่า เพราะฉะนั้นละประเด็นนี้เถอะฮะ

@exodus เหตุการณ์นี้มันก็เป็นกระจกสะท้อนอย่างดีฮะ ว่ากระทรวงวัฒนธรรมและการปลูกฝังทางความคิดในกระบวนการเรียนรู้มัน fail ขนาดไหน ไม่ใช่ว่ามองข้ามไปซะหมด เพราะมันส่งผลไปถึงภาพลักษณ์ของประเทศ และอาจทำให้อัตตลักษณ์ของคนไทยเปลี่ยน (โดนกลืนทางวัฒนธรรม)

ถ้าจะให้แนะนำก็ คุณ exodus ควรใช้ศัพท์ง่ายๆ บ้านๆ ในการอธิบายดีกว่าถึงแม้ว่าอาจจะต้องใช้เวลานิดนึง คนอื่นเขาจะได้เข้าใจจุดยืนของคุณชัดๆ มาใช้ศัพท์จำเพาะ ในเวปเด็ก.. ไม่รู้ว่าคุณคิดอะไรอยู่

ถ้าเป็นเรื่องที่ควรจะนำมาถกจากเหตุการณ์บ้าๆ บอๆ นี้ก็ควรเป็นเรื่องของภาพลักษณ์ และความ fail ของกระทรวงศึกษาธิการ และบริบท (สภาพแวดล้อม) ทางสังคมของไทยซะมากกว่า ว่าเพราะอะไรผลผลิตที่กำลังจะเป็นอนาคตของชาติถึงตกมาเป็นทาสทางวัฒนธรรมซะขนาดนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dark_KBG : 15th September 2014 เมื่อ 19:52

Oh I want to kill myself I am just singing I love you
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    2
    คนเกาหลีถ้าได้เห็นคลิปนี้เค้าจะคิดยังไงน้าาา
    >>愛する

กล่าวขอบคุณ
    282
    ถ้าพูดถึงเรื่องการโดนกลืนทางวัฒนธรรมนี่พูดกันยาวฮะ เพราะถ้าเอาจริงๆเราคงไม่ใส่จูงกระเบนเดินไปเดินมาอยู่ดีจริงมั้ยฮะ รวมถึงค่านิยมสมัยยุควิคตอเรียที่พี่ไทยเราได้รับมาแล้วไปเหมาเอาว่าเป็นค่านิยมประจำชาติอย่างที่เห็นในวาทกรรม "ชาตินิมย" (จงใจเขียนผิด) อันสุด fail ทั้งหลายเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ เพราะฉะนั้นสิ่งที่หลายๆคนพูดถึงคือเรื่องของความเหมาะสม จริงมั้ยฮะ แต่ไอ้ตัวความเหมาะสมเนี่ยมันเป็นสิ่งที่เป็นนามธรรมมากๆ(ถึงมากที่สุด) คือมันจับต้องไม่ได้ ผมเลยอ้างอิงจากกฎที่เป็นรูปธรรมที่สุดของสังคมก็คือกฎหมายที่มีการบัญญัติชัดเจนและจับต้องได้แทน (ขอโทษที่ใช้คำยากๆ แต่ผมหาคำที่มันตรงประเด็นไม่ได้จริงๆครับ คุณ dark_KBG ฮือๆๆToT )

ส่วนข้อความนี้ของคุณ ASSASINS
    แล้วพวก ติ่ง เนี่ยมักชอบไปเหยียดคนอื่นก่อนเสมอด้วยนะ
    อันนี้เป็นตรรกะวิบัติครับ เรียกว่า "argumentum ad misericordiam" หมายถึงการยกข้อเห็นใจเพื่อสนับสนุนประเด็นของตนเอง การที่คุณโดนบุคคลที่เรียกว่า ติ่ง หรืออะไรก็แล้วแต่ เหยียดก่อน แล้วโต้ตอบด้วยการเหยียดคืนนั้น ไม่ได้ทำให้ความจริงที่ว่า "การเหยียดเป็นพฤติกรรมของอนารยชน" ดังที่กล่าวไปข้างต้นเป็นเท็จได้เลย เพราะฉะนั้น มันจึงเป็นคำโต้แย้งที่มิชอบด้วยเหตุและผลจ้ะ แต่ผมจะเสนอแนะอยู่นิดหนึ่งนะ ถ้าคุณเจอพฤติกรรมเหล่านี้ ให้คุณโจมตีไปที่ประเด็นของพฤติกรรมเหยียดไปเลย อย่าไปเหยียดกลับหรือสร้างความเกลียดชังเพราะความสะใจมันไม่ใช่เหตุผล การที่คุณถกเถียงเรื่องเหล่านี้กับบุคคลเหล่านั้นไ่ม่รู้จักจบสิ้นเพราะต่างฝ่ายต่างไม่มีเหตุผลมันก็เลยเหมือนพายเรืออยู่ในอ่างไม่ไปไหนซักที โจมตีอย่างผู้ใหญ่เนี่ย มันไม่รุนแรงนะครับ แต่มันเจ็บลึก ผมจะบอกให้

ปล.ลิงค์ที่ให้มาผมอ่านแหละครับ ไม่ต้องกลัว
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    ถ้าพูดถึงเรื่องการโดนกลืนทางวัฒนธรรมนี่พูดกันยาวฮะ เพราะถ้าเอาจริงๆเราคงไม่ใส่จูงกระเบนเดินไปเดินมาอยู่ดีจริงมั้ยฮะ รวมถึงค่านิยมสมัยยุควิคตอเรียที่พี่ไทยเราได้รับมาแล้วไปเหมาเอาว่าเป็นค่านิยมประจำชาติอย่างที่เห็นในวาทกรรม "ชาตินิมย" (จงใจเขียนผิด) อันสุด fail ทั้งหลายเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ เพราะฉะนั้นสิ่งที่หลายๆคนพูดถึงคือเรื่องของความเหมาะสม จริงมั้ยฮะ แต่ไอ้ตัวความเหมาะสมเนี่ยมันเป็นสิ่งที่เป็นนามธรรมมากๆ(ถึงมากที่สุด) คือมันจับต้องไม่ได้ ผมเลยอ้างอิงจากกฎที่เป็นรูปธรรมที่สุดของสังคมก็คือกฎหมายที่มีการบัญญัติชัดเจนและจับต้องได้แทน (ขอโทษที่ใช้คำยากๆ แต่ผมหาคำที่มันตรงประเด็นไม่ได้จริงๆครับ คุณ dark_KBG ฮือๆๆToT )

ส่วนข้อความนี้ของคุณ ASSASINS

อันนี้เป็นตรรกะวิบัติครับ เรียกว่า "argumentum ad misericordiam" หมายถึงการยกข้อเห็นใจเพื่อสนับสนุนประเด็นของตนเอง การที่คุณโดนบุคคลที่เรียกว่า ติ่ง หรืออะไรก็แล้วแต่ เหยียดก่อน แล้วโต้ตอบด้วยการเหยียดคืนนั้น ไม่ได้ทำให้ความจริงที่ว่า "การเหยียดเป็นพฤติกรรมของอนารยชน" ดังที่กล่าวไปข้างต้นเป็นเท็จได้เลย เพราะฉะนั้น มันจึงเป็นคำโต้แย้งที่มิชอบด้วยเหตุและผลจ้ะ แต่ผมจะเสนอแนะอยู่นิดหนึ่งนะ ถ้าคุณเจอพฤติกรรมเหล่านี้ ให้คุณโจมตีไปที่ประเด็นของพฤติกรรมเหยียดไปเลย อย่าไปเหยียดกลับหรือสร้างความเกลียดชังเพราะความสะใจมันไม่ใช่เหตุผล การที่คุณถกเถียงเรื่องเหล่านี้กับบุคคลเหล่านั้นไ่ม่รู้จักจบสิ้นเพราะต่างฝ่ายต่างไม่มีเหตุผลมันก็เลยเหมือนพายเรืออยู่ในอ่างไม่ไปไหนซักที โจมตีอย่างผู้ใหญ่เนี่ย มันไม่รุนแรงนะครับ แต่มันเจ็บลึก ผมจะบอกให้

ปล.ลิงค์ที่ให้มาผมอ่านแหละครับ ไม่ต้องกลัว
    เอาจริงๆผมไม่เคย เหยียดอะไรเลยนะ ผมแค่ไปบอกเขาถึงข้อเท็จจริง อย่างเช่น วงนี้...พร้อมยื่นหลักฐานไห้ดู แต่ไม่รู้ทำไมพวกเขาถึงชอบปฏิเสธ โดยพูดกลับมาว่า"แล้วไง" หรือ "เรื่องนั้นไม่เกี่ยว"

แล้วตามด้วยการ อวดเกรดตัวเองทำเหมือนว่า โลกนั้นหมุนรอบตัวเองและเกาหลี หลายครั้งที่ผมพยายามใช่เหตุผลแต่ก็ไม่เคยได้ผลซักที