ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ดูผลการโหวต: ยกเลิกการเกณฑ์เปลี่ยนมาเป็นระบบสมัครใจ เห็นด้วยหรือไม่ ?

ผู้โหวต
295. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • เห็นด้วย

243 82.37%
  • ไม่เห็นด้วย

52 17.63%
    ชอบใจเป็นชีวิตจิตโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    281
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    ไม่ได้เป็นทหารไทยเสียชาติเกิด หมายความว่า การเป็นทหารไทยนั้นบ่งบอกความเป็นผู้ชายสุภาพบุรุษกล้าหารแข็งแรงอดทนขนาดนั้นเลยหรอครับ แล้วคนที่หาเลี้ยงชีพด้วยตัวคนเดียวเลี้ยงครอบครัวทำอาชีพสุจริตไม่คดโกงแต่เรียน ร.ด. นี่ก็เสียชาติเกิดหมดเลยใช่ไหมครับ อย่าเอาความคิดของตัวเองมาตัดสินบุคคลทั้งหมดนะครับ ประเทศอื่นเขายกเลิกการเกณฑ์ทหาร แล้วเปลี่ยนมารับสมัครแทน กันหมดแล้วครับ อยากเป็นก็ไปเป็นครับทหารผมไม่เห็นว่าจะรับใช้ชาติยังไงมีแต่พวกรับคำสั่งไม่ได้คิดอะไรสั่งอะไรก็ทำตามไม่มีสิทธิ์เถียง คนเบื้องบนเขาทำผิดอะไรให้เห็นเป็นถูกหมดหัดออกนอกกรอบบ้างมองต่างมุมมองกว้างๆคุณจะรู้ว่ามันไม่สวยงามอย่างที่คุณคิดหรอกครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    643
    ได้รับคำขอบคุณ: 872
    ยอมรับเถอะครับ รด คือการหนีทหารโดยการเป็นทหารที่ไม่สมควรเรียก รักษาดินแดนได้เลย

ผมก็เคยเรียน รด เลยรู้ไงจุดประสงค์คนส่วนมากที่ไปสมัคร

แต่ก็เรียนถึงแค่ปี 2 ฝึกคือจะเรียกว่าไมไ่ด้ฝึกได้เลย แค่นอนตากแดด แทงปลาไหล ยิงปืน โดดหอ150 บลาๆๆๆ

มันเหมือนแค่ไปเอาความสนุกแล้วก็ได้หนีทหารไปในตัว ไม่สมควรเรียกว่ากองหนุน รักษาดินแดน

ตั้งเเต่เกิดมาจนรุ่นพ่อ รุ่นปู่ ไม่เคยได้ยินว่าโดนเรียกไป รบเลยสักครั้ง

ผมว่าชายไทยเวลาอายุ21 ก็เกณฑ์ทุกคนไปเลยดีกว่ามั้งคนเห็นแก่ตัวเยอะนะสังคมเราอะ

น่าสมเพชบางคนวิ่งก็ไม่ผ่าน ลุกนั่งก็ไม่ผ่าน ดันพื้นก็ไม่ผ่าน แต่ก็ยัดเข้ามาเป็น รด

ทำอะไรก็ช้า โดนฝึกกากๆ ก็บ่น น่าสมเพช ผมจบปี4เมื่อไรสมัครแน่ครับไม่ต้องมาบอกงู้นงี้หรอก

อย่างน้อยก็ไม่อยากให้ใครสมเพชเห็นว่าเป็นลูกตุ๊ดเท่าที่ได้ยินมา เวลาเกณฑ์ทหารเขาดูวุฒ ดูความสามารถ

แล้วก็จัดประเภทตามความสามารถด้วยนิ ฉนั้นการเกณฑ์ทหารก็ไม่เห็นจะไร้ประโยชน์

ได้ทั้งเงิน ทั้งความอดทน ไม่ให้ว่าเวลา 2 ปี หรือ 1 ปี หรือ 6 เดือนจะไร้ค่าตรงไหนเลย

ก็แค่ข้ออ้างของคนเห็นแก่ตัว

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Need not to know
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    ก็ ดีแล้วนิ เพราะ ปัญหา สงคมไทยตอนหนี ไม่ค่อยเกี่ยวกับ เรื่อง ทหาร แต่เกี่ยวกับ พวก ขยะ ขยะที่ไม่อยู่ในถังขยะ ขยะที่รีไซเคิลไม่ได้ ขยะสังxx
    Riots will make we hurt.

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    Blog Entries
    1
    และแล้วจากเรื่องยกเลิกเกณทหาร

ชาวJoker ก็Rolling in the Drama ไปเรียบร้อยแล้ว

เอางี้ขอด้วยคน อ้างสิทธิละกัน55เห็นชอบอ้างกัน

ก็ มันแล้วแต่คนแต่ทุกคนไงก็รับใช้ชาติเสียภาษี ทำงานยามมีศึกยังไงเชื่อผมดิไม่มีใครหนีปล่อยให้ชาติตัวเองล้มจมหรอก

ถึงมีก็ไม่กี่คนช่างมัน ดูอย่างแดงกับเหลืองดิไม่ได้เป็นทหารแต่ยังชุมนุมกันเยอะกว่าทหารรักชาติไหมละ555- -*

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ scapegoat_7 อ่านกระทู้
    ยอมรับเถอะครับ รด คือการหนีทหารโดยการเป็นทหารที่ไม่สมควรเรียก รักษาดินแดนได้เลย

ผมก็เคยเรียน รด เลยรู้ไงจุดประสงค์คนส่วนมากที่ไปสมัคร

แต่ก็เรียนถึงแค่ปี 2 ฝึกคือจะเรียกว่าไมไ่ด้ฝึกได้เลย แค่นอนตากแดด แทงปลาไหล ยิงปืน โดดหอ150 บลาๆๆๆ

มันเหมือนแค่ไปเอาความสนุกแล้วก็ได้หนีทหารไปในตัว ไม่สมควรเรียกว่ากองหนุน รักษาดินแดน

ตั้งเเต่เกิดมาจนรุ่นพ่อ รุ่นปู่ ไม่เคยได้ยินว่าโดนเรียกไป รบเลยสักครั้ง

ผมว่าชายไทยเวลาอายุ21 ก็เกณฑ์ทุกคนไปเลยดีกว่ามั้งคนเห็นแก่ตัวเยอะนะสังคมเราอะ

น่าสมเพชบางคนวิ่งก็ไม่ผ่าน ลุกนั่งก็ไม่ผ่าน ดันพื้นก็ไม่ผ่าน แต่ก็ยัดเข้ามาเป็น รด

ทำอะไรก็ช้า โดนฝึกกากๆ ก็บ่น น่าสมเพช ผมจบปี4เมื่อไรสมัครแน่ครับไม่ต้องมาบอกงู้นงี้หรอก

อย่างน้อยก็ไม่อยากให้ใครสมเพชเห็นว่าเป็นลูกตุ๊ดเท่าที่ได้ยินมา เวลาเกณฑ์ทหารเขาดูวุฒ ดูความสามารถ

แล้วก็จัดประเภทตามความสามารถด้วยนิ ฉนั้นการเกณฑ์ทหารก็ไม่เห็นจะไร้ประโยชน์

ได้ทั้งเงิน ทั้งความอดทน ไม่ให้ว่าเวลา 2 ปี หรือ 1 ปี หรือ 6 เดือนจะไร้ค่าตรงไหนเลย

ก็แค่ข้ออ้างของคนเห็นแก่ตัว
    ผมว่างี้ก็ไม่ไหวนะ

ทหารทุกคน แล้วใครจะไปทำงานปกติ เศรษฐกิจมันจะไปยังไง

ไม่มีคนคิดหลากหลายจะเป็นเลือดเขียว อย่างเดียว

เอ่อคุณมีอุดมการณ์นะ แต่ว่าบ้างที่มันก็อย่างที่คุณปล.ไว้มันเห็นแก่ตัว

ทุกคนมันมีหมดเห็นแก่ตัว อย่างที่ว่าครับยังไง คนเรามันมีหลายแบบ

มันมีคนเป็นให้ทุกปีละทหาร ไม่งั้นจะไปดันด้นสอบนายร้อย เป็นหมื่นเป็นแสนเพื่อ- -* อ่อมันสบายด้วยไงลืม หลังจบ

ก็นะครับอ้างสิทธิ์เหมือนเดิมละ ผมชอบอ้าง- -*ถึงมันจะโดนด่าว่า***อ้างนู้นอ้างนี้

เรื่องทหารมันบังคับกันไม่ได้หรอกใจไม่อยากเป็น ถึงฝืนไปก็มีไม่กี่คนที่จะรักมันต่อไปได้- -* รักชาติก็รัก

แต่มันก็ทำเรื่องอื่นแทนได้ ผมว่างั้นนะ

ชื่อน้ำตาลแล้วดีใจจัง
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 576
    ขอถามเป็นความรู้นะครับ ทหาร US เขาเกณฑ์ไหมครับ

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ satsawat7925 อ่านกระทู้
    ขอถามเป็นความรู้นะครับ ทหาร US เขาเกณฑ์ไหมครับ
    USA เลิกเกณฑ์ทหารแล้วครับ
    จาก นี้

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    1
    ยกเลิกแล้วจะเป็นเหมือนอังกฤษไหมนะ ที่คนไปแย่งกันสมัครเกินจำนวนที่รับเนี่ย

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    รด. = ทหารหน่วยสำรอง = หนีทหารตรงไหน ?

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบออกทะเลเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,508
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Arpple อ่านกระทู้
    รด. = ทหารหน่วยสำรอง = หนีทหารตรงไหน ?
    เวลาเขาเรียก ก็ไม่ได้คิดจะไปกันหร้อกกก
    ผมไม่แน่ใจกฏเขาเท่าไหร่ พี่ผมก็โดนเรียก ไม่ไปไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย - -"

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 138
    ยกเลิกการเกณฑ์ทหาร แต่เปลี่ยนเป็นรับหมด
    ไม่ต้องกงต้องเกนมันละเสียเวลา
    ไม่ขอเก่งอย่างใครเขา...แต่ขอทำสุดความสามารถของเรา ก็พอ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    การยกเลิกเกณฑ์ทหาร ผมว่าเป็นเรื่องดีนะครับ เพราะประเทศเราจะกลายเป็นประเทศประชาธิปไตยเต็มใบในทันที เพราะระบบเกณฑ์ทหารก็จัดว่าเป็นระบบเผด็จการทหารนะครับ
    ส่วนเรื่องที่หลาย ๆ คนบอกว่า ชายไทยใครไม่อยากเป็นหทาร ไปเป็นตุ๊ด อะไรแบบนี้ คิดผิดคิดใหม่ซะเถอะครับ คนเราทุกคนต่างมีข้อจำกัดที่ไม่เหมือนกัน ไม่ใช่ว่าผู้ชายทุกคนจะ
    สามารถไปเป็นทหารได้นะครับ ประเทศไทยไม่ใช่มีแต่ทหารนะ แต่บุคคลทุกระดับชั้นทุกอาชีพช่วยกันค้ำจุนประเทศเราจึงอยู่กันได้จนทุกวันนี้ อย่าเอาความคิดฝังหัวแบบสมัยโบราณ
    ที่ว่าเป็นทหารแล้วดี มันไม่ใช่ครับ เพราะสมัยก่อนระบบศักดินามันเกื้อกูลอยู่ โอกาสร่ำรวยสูงมาก เดี๋ยวนี้ทหารได้อะไรบ้างละครับ ที่สำคัญ คนที่เป็นทหารถ้าเจอหัวหน้าที่ห่วยก็เหมือน
    ส่งไปตายเปล่านั่นแหละครับ(ซึ่งก็มีตัวอย่างให้เห็นเยอะมากในหน้าหนังสือพิมพ์) และผมแน่ใจมากว่าเลิกระบบนี้แล้วทหารไม่น้อยลงไปแน่ครับ เพราะเศรษฐกิจไม่ดี คนสมัครเยอะมาก
    ยิ่งสมัยนี้ที่ได้เงินเดือนสูง แล้วมีสวัสดิการดี ทำไมคนจะไม่สมัครไปเป็นทหารละครับ และสุดท้าย ระหว่างคนที่เต็มใจกับคนที่ถูกบังคับ ประสิทธิภาพที่ได้มันต่างกันมากครับ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    2
    จับใบดำแดงอ่ะ โครตตื่นเต้น! 555+

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    ไม่ต้องห่วงครับ

พอถึงวาระสงครามจริงๆ

เขาจะเกณฑ์บุคคลที่มีอายุตามที่กำหนดไว้เองครับ

ส่วนเรื่องเกณฑ์นี่ผมก็อาจจะไปอยู่ ลูกผู้ชายต้องได้ลองสักครั้ง

สายลมที่ชำระล้างจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    228
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    อ่าวแล้วที่ ผมจบ รด. ปี3 เมื่อวานก็ไร้ความหมายอ่าดิ คงมีน้อยถ้าสมัครใจเกณฑ์ทหาร แล้วคงจะน้อยมากๆด้วย
    ถ้าชีวิตไม่เคยเจอเรื่องร้ายๆ เราเองก็จะไม่สามารถที่จะได้เรียนรู้ประสบการณ์ของชีวิตได้

กล่าวขอบคุณ
    708
    ได้รับคำขอบคุณ: 517
    1
    ถึงว่าเราจะไม่ได้เป็นทหารแต่ถ้าเมื่อชาติต้องการ เราก็จะเป็นทหารได้เสมอ...

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    สาเหตุที่ยกเลิก เห็นว่า เป็นการใช้งบประมาณประเทศ เยอะมาก ปีๆ นึง คนเกนฑ์ทหารตั้งเท่าไร ประเทศเราก็สงบอยู่แล้ว ไม่มีศัตรูที่ไหน ควรจะเอางบที่ใช้กับการเกนฑ์ทหาร มาบริหารประเทศให้ดีกว่าเดิม เหมือนสหรัฐอะไรอย่างงี้ ตัวผมเองก็ว่าดีนะ

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    เงิน สวัสดิการ สำคัญ เพราะทุกคนในประเทศนี้กินข้าว ไม่ได้กินศักดิ์ศรี, อยากสบาย ถ้าไปลำบากก็ต้องจ้างไป

ถ้าเงินเยอะกว่างานที่เขาทำอยู่ ก็มาสมัครกันเองแหละ
    There's nothing either good or bad, but thinking make it so - William Shakespear

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    1
    ทำไมต้องคิดว่าการตอบแทนประเทศชาติต้องเป็นทหารเท่านั้น...

ยกเลิกก็ดีแล้วครับ คนถนัดอย่างไหนก็จะได้ทำอย่างนั้น ไปตามฝันตัวเอง

คนเก่งวิชาการ แต่ร่างกายอ่อนแอ ก็จะได้ทำงานด้านวิจัยไปเต็มๆไปเลย ไม่ต้องเสียเวลา2ปี

คนที่ร่างกายแข็งแรง อยากเป็นทหารก็ยิ่งดี เข้าไปจะได้เจอแต่คนสมัครใจมาเป็นทหาร บรรนยากาศการทำงานย่อมดีขึ้นหลายเท่า

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Dead
    กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 407
    เย้ๆ ไปสมัครเลยเงินเดือนเยอะ

กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,440
    ผมเคยเป็นทหารเกณฑ์มาก่อน ความเห็นส่วนตัวคือ ยกเลิกไปก็ดีเหมือนกันครับ ถ้าไม่อยากมุ่งเป็นอาชีพทหารต่อยอดไปสอบนายสิบ ผมว่ามันค่อนข้างจะเสียเวลา

แต่ปัญหาคือหากยกเลิกไป จะมีทหารในแต่ละค่ายเพียงพอไหมแค่นั้นแหละ ลำพังจับฉลากมากันแค่นี้ก็เข้าเวรกองรักษาการกันตาเหลือกแล้ว

ไม่ใช่ว่าเป็นแล้วมันไม่ดีนะ เพียงแต่เอาเวลาไปทำมาหากินอย่างอื่นน่าจะดีกว่าหากใจไม่รัก กลาโหมน่าจะทำถูกแล้วล่ะ

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    ขอให้ใช้ระบบใหม่ก่อนผมเกณฑ์ทีเถอะ

ปล.ผมไม่ได้เรียน รด

กล่าวขอบคุณ
    1,325
    ได้รับคำขอบคุณ: 605
    เป็นทหารได้ลงไปภาคใต้ โดนยิงตายขึ้นมายังไงก็ไม่คุ้ม มันไม่คุ้มจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FROZEN อ่านกระทู้
    ตามความคิดผมเลยนะ เรื่องนี้หน่ะผมว่าดีนะที่เราจะยกเลิกไปเลย เพราะว่าอะไร? เพราะแถวบ้านผมมีเด็กคนนึงเรียนดีมากแต่ครอบครัวเขาไม่มีฐานะเค้ามีโอกาสที่จะเรียนต่อได้อีก

แต่ติดอย่างเดียวเค้าติดทหาร ผมรู้จักกับเขามาตั้งแต่เด็ก ๆแล้วครับเค้าบอกว่ากลัวการเป็นทหารเพราะตัวเขานั้นเป็นเด็กเรียนและคุณก็รู้ใช่ไหมครับเด็กเรียนนั้นไม่ชอบการกดขี่หรือบังคับอยู่แล้ว

ที่สำคัญเด็กพวกที่เรียนดี ๆเหล่านี้สังเกตุครับเค้าเป็นคนไม่สู้คน และไม่ค่อยกล้าที่จะทำอะไรอยู่แล้ว ตัวเค้านั้นต้องไปเป็นทหาร 2 ปี แต่ต้องเสียโอกาสอย่างหนึ่งในชีวิตเลยหล่ะ

ลองคิดดูครับมีเด็กแบบนี้หลายคนที่โดนการจับใบดำ-แดงและได้ไปเป็นทหาร พวกเขาสมควรที่จะเรียนสูง ๆเพื่อที่จะพัฒนาประเทศมากกว่า แต่มีคนที่เรียนสูง ๆจบมาตอนอายุ 25 26 นั้นเป็นพวกคนมีตัง

ยัดทหารทั้งนั้นแหละ แต่เด็กบางคนบ้านไม่มีฐานะอย่างเขาอาจจะเรียนดีกว่าพวกเด็กพ่อแม่มีตังก็ได้ แค่เขาเสียโอกาส 2 ปี ทำให้ชีวิตเขาไม่ได้อย่างที่เขาหวังให้กับพ่อแม่เลยครับ

เรื่องนี้ก็น่าคิดนะครับ คุณจะพูดไม่ได้หรอกว่าคนที่แต่งชุดทหารนั้นรักประเทศทั้งหมด การรักประเทศจำเป็นด้วยเหรอที่จะต้องเป็น ทหาร เรียนสูงแล้วไปพัฒนาประเทศไม่ดีกว่าหรอ

คนที่เป็นทหารนั้นอย่างที่ผมคิดเลยคือ ครอบครัวบรรพบุรุษเก่า ๆเป็นทหารทั้งนั้น จึงทำให้ตนมีความฝักใฝ่อยากเป็นทหารตั้งแต่เด็ก ๆคนพวกนี้เวลาได้เป็นทหารจะดีใจมากครับ และเวลาฝึกสอน

พวกเขาจะมีกะจิตกะใจที่จะเรียนวิชาทหาร ต่างกับคนที่ฝักใฝ่อยากเรียนสูงแต่ดันติดทหารพวกนี้จะเสียโอกาสในชีวิตเลยครับ เขาจะเศร้ามากและพออยู่ค่ายทหารก็จะไม่กล้าที่จะทำอะไร

เพราะสมองและร่างกายเขาหรือจิตใจเขาไม่ได้กำหนดมาว่าอยากจะเป็นทหารเค้าอยากเป็นคนเรียนสูง มีอนาคตที่ดี ลองคิดดูนะครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว
    เด็กคนนั้น ช่างเปราะบางจริงๆเลย...
    I52400 3.10 Ram 4.00 GTS 450

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,794
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,039
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongboyza อ่านกระทู้
    ใจเย็นกันก่อนเถอะครับบ อย่าพึ่งให้มีมาม่าเลยนะ
    ไม่ทันแล้ว
    (คลุมดำทำไม)