ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ดูผลการโหวต: ยกเลิกการเกณฑ์เปลี่ยนมาเป็นระบบสมัครใจ เห็นด้วยหรือไม่ ?

ผู้โหวต
295. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • เห็นด้วย

243 82.37%
  • ไม่เห็นด้วย

52 17.63%
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    374
    ได้รับคำขอบคุณ: 524
    ประเทศไทยก็เริ่มเปลี่ยนตามประเทศอื่นๆแล้วน่ะครับ อีก 2 ปีก็อาเซียนแล้ว ส่วนตัวจากใจจริงเลยนะครับ รด.ส่วนใหญ่เรียนเพราะไม่อยากเป็นทหาร อีกส่วนก็อยากเป็น เชื่อสิครับสงครามอ่ะไม่มีใครเค้าชอบกันหรอกครับส่วนตัวผมเองยังไม่ชอบเลย ชีวิตจริงไม่เหมือนเกมน่ะครับ ยิงแล้วไม่ได้เกิดใหม่ ยิงแล้วตายคือตายครับ เป็นทหารต้องเป็นคนที่สมัครใจจริงๆนะครับผมว่า ไม่ดราม่านะ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    Blog Entries
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    ไม่เสียครับ ทำไมคุณต้องดูถูกคนที่ไม่ได้ไปเกณฑ์ทหารด้วย คนที่เสียชาติเกิดคือคุณเอง เอาแต่ดูถูกคนในชาติตัวเอง เคยคิดเรื่องส่วนตัวของคนอื่นมั้ย
    ไปเรียนรด ยังดีกว่าไปเกณฑ์ทหาร คนเรียนรด เขาคิดถึงอนาคต
    เป็นผม ผมเรียนรด เพื่อไม่ให้เสียเวลาเรียนในอนาคต

การเป็นชายไทยที่ดีไม่จำเป็นต้องไปเกณฑ์ทหาร แต่มันสำคัญที่ว่าคุณทำอะไรให้ประเทศ
    ส่วนตัวผม เรียน รด ไม่ต้องไปเกณฑ์ทหาร เอาเวลาไปเรียนเพื่อนำมาพัฒนาประเทศ

ที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้อยู่ในภาวะสงคราม

ไม่เป็นคุณจะทำไม คิดว่าเป็นลูกผู้ชายแล้วมาดูถูกคนอื่น นี่คุณใช่คนไทยมั้ย

ขอโทษที่ขุดน่ะครับ

ผมเห็นคุณคนๆนี้ดูมีความรู้เหลือเกินน่ะครับ ตุณเรียนจบคุณจะไปเป็น สส. หรือไงครับ เหอะๆ ที่คุณว่า ที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้อยู่ในภาวะสงคราม

คุณคิดว่าไม่มีสงครามทหารไม่มีงานทำเหรอไงครับ เหอะๆ คุณคงไม่รู้น่ะครับว่า หลังจากฝึกทหารใหม่เสร็จ ทหารต้องไปปฏิบัติภารกิจที่ชายแดนทั่วประเทศน่ะครับ คอยจับยาบ้าง ต่างดาวบ้าง ฯลฯ เสี่ยงตายน่ะครับ

และภาคใต้ครับ 3 จังหวัด ทหารตายไม่รู้กี่ศพ อย่าคิดว่า ทหารไม่จำเป็นต่อประเทศน่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamebanjen : 22nd January 2013 เมื่อ 00:26

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    แบบนี้ถ้าวันนึงเกิดต้องรบกับเขมรจริง ๆ สักวันเข้า ก็แพ้ตั้งแต่อยู่ในมุ้งเลยป่าว เพราะเขมรเจนสงครามมาก ว่างสงครามเต็มรูปแบบแค่ไม่กี่สิบปี ถนัดการรบกองโจร มีทหารที่รบจริง โชกโชนเยอะมาก แต่ไทยไม่มีสงครามเต็มรูปแบบมานานมากแล้ว ส่วนเทคโนโลยีของแราไม่น่าจะช่วยอะไรได้เพราะเขมรคงรบกองโจรแน่ ๆ (ดู 3 จังหวัดใต้เป็นตัวอย่าง เรายังทำให้สงบด้วยเทคโนโลยีสงครามเราไม่ได้เลย) ขนาดมีทหารเกณฑ์ยังปราบภาคใต้ไม่ได้ หมดทหารเกณฑ์เมื่อไร ถ้าได้รบกับเขมรเข้าสักวันคงได้เป็นเมืองขึั้นเขมรกันมั่ง นึกภาพลูกชายตัวเองพูดภาษาเขมรเป็นภาษาราชการ ยึ้ย ๆๆๆๆ เจ็บปวดหัวใจสุด ๆ

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    บอกตามตรง"ยาก"

กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    หืมมม เขาประกาศใช้จริงแล้วหรอครับ

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jamebanjen อ่านกระทู้
    [/U]

ขอโทษที่ขุดน่ะครับ

ผมเห็นคุณคนๆนี้ดูมีความรู้เหลือเกินน่ะครับ ตุณเรียนจบคุณจะไปเป็น สส. หรือไงครับ เหอะๆ ที่คุณว่า ที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้อยู่ในภาวะสงคราม

คุณคิดว่าไม่มีสงครามทหารไม่มีงานทำเหรอไงครับ เหอะๆ คุณคงไม่รู้น่ะครับว่า หลังจากฝึกทหารใหม่เสร็จ ทหารต้องไปปฏิบัติภารกิจที่ชายแดนทั่วประเทศน่ะครับ คอยจับยาบ้าง ต่างดาวบ้าง ฯลฯ เสี่ยงตายน่ะครับ

และภาคใต้ครับ 3 จังหวัด ทหารตายไม่รู้กี่ศพ อย่าคิดว่า ทหารไม่จำเป็นต่อประเทศน่ะครับ
    ก็รู้ว่าเสี่ยงตายไง แล้วผมบอกตอนไหนว่าไม่จำเป็นต่อประเทศ แต่ปัจจุบัน ประเทศไทยต้องการนักวิทยาศาสตร์มากกว่า เอาเด็กเก่งๆ ไปเรียนเพื่อพัฒนาประเทศ ยังดีกว่าจับไปเป็นทหาร ให้ไปเสี่ยงตาย
    เอาเด็กที่แข็งแกร่งทางสมองมาใช้กำลังมันไม่สมควร

(づ。◕‿‿◕。)づ
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    ไม่เสียครับ ทำไมคุณต้องดูถูกคนที่ไม่ได้ไปเกณฑ์ทหารด้วย คนที่เสียชาติเกิดคือคุณเอง เอาแต่ดูถูกคนในชาติตัวเอง เคยคิดเรื่องส่วนตัวของคนอื่นมั้ย

ไปเรียนรด ยังดีกว่าไปเกณฑ์ทหาร คนเรียนรด เขาคิดถึงอนาคต
    เป็นผม ผมเรียนรด เพื่อไม่ให้เสียเวลาเรียนในอนาคต
    การเป็นชายไทยที่ดีไม่จำเป็นต้องไปเกณฑ์ทหาร

แต่มันสำคัญที่ว่าคุณทำอะไรให้ประเทศ
    ส่วนตัวผม เรียน รด ไม่ต้องไปเกณฑ์ทหาร เอาเวลาไปเรียนเพื่อนำมาพัฒนาประเทศ

ที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้อยู่ในภาวะสงคราม

ไม่เป็นคุณจะทำไม คิดว่าเป็นลูกผู้ชายแล้วมาดูถูกคนอื่น นี่คุณใช่คนไทยมั้ย
    ก็รู้ว่าเสี่ยงตายไง แล้วผมบอกตอนไหนว่าไม่จำเป็นต่อประเทศ แต่ปัจจุบัน ประเทศไทยต้องการนักวิทยาศาสตร์มากกว่า เอาเด็กเก่งๆ ไปเรียนเพื่อพัฒนาประเทศ ยังดีกว่าจับไปเป็นทหาร ให้ไปเสี่ยงตาย
    เอาเด็กที่แข็งแกร่งทางสมองมาใช้กำลังมันไม่สมควร

แล้วผมบอกตอนไหนว่าไม่จำเป็นต่อประเทศ
    เดี๋ยวผมจะเคลียร์ให้คุณเองครับ

ไปเรียนรด ยังดีกว่าไปเกณฑ์ทหาร คนเรียนรด เขาคิดถึงอนาคตและที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้อยู่ในภาวะสงคราม
    ถ้อยคำที่คุณกล่าว มันทำให้เห็นว่าทหารไม่จำเป็นต่อประเทศและพวกเค้าไม่มีอนาคต (คุณเรียน รด.คุณมีอนาคตคุณก็เรียนไปคุณเอาการเกณฑ์ทหารมาเกี่ยวทำไม)

และถ้อยคำนี้"ก็รู้ว่าเสี่ยงตายไง ยังดีกว่าจับไปเป็นทหาร ให้ไปเสี่ยงตาย" แล้วคนที่ตายไปแล้วละครับ คุณคงคิดว่าพวกเขาโง่ละสิครับที่ไม่เป็นนักวิทยาศาสตร์เหมือนคุณ

คุณเห็นทหารไม่มีการศึกษาหรอครับ และเค้ามีการฝึกครับรับรองแกร่งทางกายแน่นอน

(ส่วนตัว : คุณจำตอนน้ำท่วมมั้ยครับ ผมไม่เห็นนักวิทยาศาสตร์มาช่วยชาวบ้าน ผมเห็นแต่ทหารน่ะครับ)

อย่าเอานักวิทยาศาสตร์มาเปรียบเทียบกับทหารเลยครับ
    กรุณาให้เกียตริพวกเค้าเหล่านี้ด้วยครับ

ปล.ผมเห็นเค้าดูถูกทหารผมแค่กู้เกียตริให้ทหารเท่านั้น
    ปล.2 ที่ผมออกมากล่าว แน่นอนครับผมรู้ดี ผมเป็นทหารมา2ปี : อยู่กรมกอง1ปี อยู่ชายแดน1ปี จบป่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamebanjen : 22nd January 2013 เมื่อ 12:12

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,728
    ได้รับคำขอบคุณ: 175
    1
    ก็ดีนี่นะ ผมก็อยู่ปี สามแล้วเหลือแต่ไปภาคสนาม ทั้งสนุก โหด มัน ฮา ที่เกาหลีใต้บังคับให่เกณฑ์ทหารหมดทุกคนมันก็น่าจะมาจากที่มีเกาหลีเหนือนี่แหละ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    458
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    อ่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kamonkom911 : 22nd January 2013 เมื่อ 10:53

เสรีชน คนธรรมดา
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 310
    เอาเด็กอาชีวะที่ตีกันลงใต้ ถ้ามันได้จับปืน มันไม่ยิงกันเองเหรอครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    04/04/2556 วันที่มันยังไงหว่า
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

(づ。◕‿‿◕。)づ
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    3
    .....................
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamebanjen : 22nd January 2013 เมื่อ 11:43

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    ผมว่ายกเลิกไปดีแล้วครับสำหรับผมนะ ยังไงผมก็ไม่เป้นแน่นอน ต่อให้ยัดเงินก็เถอะ กำลังทำงานเก็บเงินไปยัดเนี่ยนๆ หึหึ
    ความคิดผมนะ ผมบอกได้เลยว่าป๊อดมากๆครับ ไม่มีความคิดที่จะเป้นทหารเลย ไม่ชอบมากๆ และอีกเหตุผลหนึ่งคือ มันเสียเวลา เสียโอกาศ ผมเอาเวลาทั้งหมดมาทำงานและเรียนรู้อะไรได้หลายๆอย่างมากกว่าการเป็นทหารครับ
    ถ้าบอกว่าเสียชาติเกิด ผมไม่สนหรอกครับ ชาติเกิดมันกินไม่ได้ ปัจจุบันมันมีอะไรให้คิดหลายๆอย่าง เช่น ทำงานเป็นพนักงานขายธรรมดาเงินเดือน หมื่นกว่าบาท แค่เงินเดือนก็เยอะกว่าแหละ คนขายพวกนี้ช้วยทำให้เงินหมุนเวียนในประเทศ เดือนนึงหลายแสน หลายล้านก็เป็นได้ เทียบเล่นๆกับที่ต้องไปเป็นทหาร รบกับผัก กับมดกับหญ้า เงินเดือนแปดพัน ผมว่าเนี่ยแหละครับเสียชาติเกิด ผมว่ามันก็ต้องมีคนแบบผมอยู่อีก ไม่มากก็น้อยแหละในประเทศนะ อีกอย่างยกเลิกไป จะได้ไม่มีพวกข้าราชการที่คอย เก็บค่าส่วยสำหรับคนที่ไม่อยากไปเป็นทหารอีกด้วย

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    บร้า บร้า บร้า .......

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    แบบนี้ถ้าวันนึงเกิดต้องรบกับเขมรจริง ๆ สักวันเข้า ก็แพ้ตั้งแต่อยู่ในมุ้งเลยป่าว เพราะเขมรเจนสงครามมาก ว่างสงครามเต็มรูปแบบแค่ไม่กี่สิบปี ถนัดการรบกองโจร มีทหารที่รบจริง โชกโชนเยอะมาก แต่ไทยไม่มีสงครามเต็มรูปแบบมานานมากแล้ว ส่วนเทคโนโลยีของแราไม่น่าจะช่วยอะไรได้เพราะเขมรคงรบกองโจรแน่ ๆ (ดู 3 จังหวัดใต้เป็นตัวอย่าง เรายังทำให้สงบด้วยเทคโนโลยีสงครามเราไม่ได้เลย) ขนาดมีทหารเกณฑ์ยังปราบภาคใต้ไม่ได้ หมดทหารเกณฑ์เมื่อไร ถ้าได้รบกับเขมรเข้าสักวันคงได้เป็นเมืองขึั้นเขมรกันมั่ง นึกภาพลูกชายตัวเองพูดภาษาเขมรเป็นภาษาราชการ ยึ้ย ๆๆๆๆ เจ็บปวดหัวใจสุด ๆ
    เพ้อเจ้อครับ เพ้อเจ้อที่สุด
    i'm brony. problem?

Gom team
    กล่าวขอบคุณ
    189
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    กลัว ป๊อดแหกแหละ สิท่า ปากก็อ้างไปทั่ว ที่แท้แย่จัง แม้งตุ๊ด 55555555

เดียวอีกหน่อยก็ปิดโรงเรียน 5555555 เกรียนใทยไม่แพ้ชาติไดในโลก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BL!TZ : 22nd January 2013 เมื่อ 14:25

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 852
    ในภาวะสงคราม พวกทหารยศสูงก็จะมาคัดเลือกทหารเอง แต่ในช่วงนี้ไม่ใช่ภาวะสงคราม จึงไม่จำเป็นต้องเกณฑ์ทหารทุกคนก็ได้ เพียงแต่มีผู้คนหลายๆคนอย่างเข้ารับราชการทางทหาร ก็สามารถเปิดให้รับสมัครอย่างเดียวก็ได้นิครับ ส่วนผู้คนที่ต้องการเริ่มต้นชีวิตด้วยการทำงาน หรือ เรียนต่อระดับสูงก็ปล่อยให้เค้าทำตามชีวิตเค้า อย่าเอาทหารมาขวางไว้ด้วยเวลา 2 ปีเลยครับ ต้องไปถูกกดขี่ บีบบังคับ เหมือนอยู่ในนรกนะครับ โดยส่วนใหญ่ผมเห็นด้วยกับการยกเลิกเกณฑ์ทาร +1 แล้วเปลี่ยนเป็นแบบรับสมัครทหารด้วยความสมัครใจ

กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jamebanjen อ่านกระทู้

แล้วผมบอกตอนไหนว่าไม่จำเป็นต่อประเทศ
    เดี๋ยวผมจะเคลียร์ให้คุณเองครับ

ไปเรียนรด ยังดีกว่าไปเกณฑ์ทหาร คนเรียนรด เขาคิดถึงอนาคตและที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้อยู่ในภาวะสงคราม
    ถ้อยคำที่คุณกล่าว มันทำให้เห็นว่าทหารไม่จำเป็นต่อประเทศและพวกเค้าไม่มีอนาคต (คุณเรียน รด.คุณมีอนาคตคุณก็เรียนไปคุณเอาการเกณฑ์ทหารมาเกี่ยวทำไม)

และถ้อยคำนี้"ก็รู้ว่าเสี่ยงตายไง ยังดีกว่าจับไปเป็นทหาร ให้ไปเสี่ยงตาย" แล้วคนที่ตายไปแล้วละครับ คุณคงคิดว่าพวกเขาโง่ละสิครับที่ไม่เป็นนักวิทยาศาสตร์เหมือนคุณ

คุณเห็นทหารไม่มีการศึกษาหรอครับ และเค้ามีการฝึกครับรับรองแกร่งทางกายแน่นอน

(ส่วนตัว : คุณจำตอนน้ำท่วมมั้ยครับ ผมไม่เห็นนักวิทยาศาสตร์มาช่วยชาวบ้าน ผมเห็นแต่ทหารน่ะครับ)

อย่าเอานักวิทยาศาสตร์มาเปรียบเทียบกับทหารเลยครับ
    กรุณาให้เกียตริพวกเค้าเหล่านี้ด้วยครับ

ปล.ผมเห็นเค้าดูถูกทหารผมแค่กู้เกียตริให้ทหารเท่านั้น
    ปล.2 ที่ผมออกมากล่าว แน่นอนครับผมรู้ดี ผมเป็นทหารมา2ปี : อยู่กรมกอง1ปี อยู่ชายแดน1ปี จบป่ะ

สุยอดครับแจ่มแจ้งเอาใจไปเลย

ทหารเขาทำงานอยู่เบื้องหลังไม่มีใครรู้หรอกครับว่าเขาเสียสะละแค่ไหน

ถ้าไม่ไปเป็นเอง แล้วจะรู้ว่าทำไมเขาจึงไป เสียงตาย

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ส่วนมากที่บอกว่าเห็นด้วย คือ เด็กที่ยังไม่ได้เกณฑ์ทหารสินะ ?

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    มันเป็นอะไรที่พูดกันยากมาก บอกตรง ๆ ครับมันอยู่ที่ใจ จริง ๆ คนที่อยากกับคนที่ไม่อยาก

ส่วนตัวผมอ่ะนะ ผมไม่อยากเป็นทหาร ถึงได้เรียน รด. ครับ

กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 852
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ optionz อ่านกระทู้
    ส่วนมากที่บอกว่าเห็นด้วย คือ เด็กที่ยังไม่ได้เกณฑ์ทหารสินะ ?
    แล้วพวกผู้ใหญ่ที่เห็นด้วยหล่ะครับ คิดว่าเขายังไม่ได้เกณฑ์งั้นสิ ผมเองก็ไปจับใบดำ-แดงมาแล้ว

Kamen Rider
    ห้วยขวาง,กรุงเทพฯ
    กล่าวขอบคุณ
    1,095
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momothedog อ่านกระทู้
    แล้วพวกผู้ใหญ่ที่เห็นด้วยหล่ะครับ คิดว่าเขายังไม่ได้เกณฑ์งั้นสิ ผมเองก็ไปจับใบดำ-แดงมาแล้ว
    เป็นไงละชายชาติทหาร

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727

ที่คุณไม่เห็นนักวิทยาศาสตร์มาช่วย เพราะคุณใจแคบเกินกว่าจะยอมรับ อาจารย์ของผมเขาบริจาคเงินช่วยไป1แสน (ทุกคนทำความดีต้องทำให้คุณเห็นคนเดียวหรอครับ
    แล้วที่ประเทศไทยมีเทคโนโลยีสูงๆใช้ เป็นเพราะทหารหรอครับ
    ที่ผมเอานักวิทยาศาสตร์มาเทียบก็เพราะพวกคุณดูถูกคนที่ไม่ได้เกณฑ์ทหาร

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อะไรๆ ก็เด็กอาชีวะอย่างเดียวเลยอะ มองโลกอยู่แค่นี้หรอ สมองอะมีไหม

(づ。◕‿‿◕。)づ
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    3
    ที่คุณไม่เห็นนักวิทยาศาสตร์มาช่วย เพราะคุณใจแคบเกินกว่าจะยอมรับ อาจารย์ของผมเขาบริจาคเงินช่วยไป1แสน (ทุกคนทำความดีต้องทำให้คุณเห็นคนเดียวหรอครับ
    แล้วที่ประเทศไทยมีเทคโนโลยีสูงๆใช้ เป็นเพราะทหารหรอครับ
    ที่ผมเอานักวิทยาศาสตร์มาเทียบก็เพราะพวกคุณดูถูกคนที่ไม่ได้เกณฑ์ทหาร
    ที่ผมออกมากล่าว ผมแค่กู้เกียตริให้ทหาร ก็คุณดูถูกซะขนาดนั้น

และผมก็ไม่ได้ดูถูกพวกที่ไม่เกณฑ์ทหารน่ะครับ

คุณเห็นนักวิทยาศาสตร์สำคัญกว่าทหารผมก็หมดคำพูดแค่นี้แล้วละครับ

ปล.อย่ารีเพลมาน่ะ ผมขอจบเพียงเท่านี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamebanjen : 22nd January 2013 เมื่อ 17:31